แนะนำพระดี (ภาค 2) กับวัตถุมงคลที่ตั้งใจสร้างเพื่อใช้บูชาอย่างแท้จริง

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 20 พฤษภาคม 2011.

1. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่โจ ผมคิดว่าพี่ๆ น้องๆ ในที่นี้ ไม่มีใครโกรธเกลียดพี่โจจริงๆ จังๆ หรอกครับ
    มันเป็นเรื่องที่มีโอกาสเกิดกันได้ทุกคน บางสิ่งบางอย่างหากที่ได้ทำผิดพลาดไป
    ต่างฝ่ายต่างขอโทษซึ่งกันและกัน เพราะไม่ได้มีใครถูกทั้งหมดทั้งมวล จากนั้น
    ก็ปรับความเข้าใจ มีอะไรก็ถามไถ่ สอบถามกัน ผมว่าพี่หนุ่มก็คงมีอะไรบอกกับ
    เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทุกคนเช่นกัน

บ้านหลังนี้ เคยเป็นตัวอย่างที่ดี ให้ผู้คนได้เห็นว่า นักบุญหน้าคอม เคยทำอะไรให้คนเห็นหลายอย่าง
    พอเจอหน้ากันจริงๆเหมือนกับเคยได้รู้จักกันมานาน ซึ่งในหลายๆ งานเราก็ได้เห็นกันผ่านตามาแล้ว
    ทุกคนไม่ใช่พระอิฐพระปูน ย่อมมีอารมณ์เป็นธรรมดาโลก ไม่ว่าฝ่ายไหน
    กระทู้นี้ ถูกจับตามองจากทั้งผู้ใหญ่ในบ้านเมือง และผู้คนมากมายที่ไม่แสดงตัว
    การที่เราผิดใจกัน ทำให้ท่านทั้งหลายมองพวกเราไม่ดี ผู้เสียประโยชน์ ก็ยิ้มกริ่มชอบใจ

ผมขอเป็นคนนำกล่าว ขอโทษกับทุกๆ ท่านนะครับ หากผมได้ทำอะไรผิดพลาด หรือขัดเคืองใจ
    ไม่มีอะไรยากเกินกว่า การกล่าวคำขอโทษซึ่งกันและกัน เพื่อให้ทุกสิ่งดีขึ้น
    เรามาสร้างวัฒนธรรมที่ดี พิสูจน์ให้คนเห็นว่า กลุ่มคนในคอม มีพลังมากกว่าที่ผู้คนคิดไว้
    ไม่มีใครเจ็บแค้นผูกใจ หากได้ออกมาขอโทษซึ่งกันและกัน ผมขอเชิญทุกท่านนะครับ
    ไม่มีใครผิด ไม่มีใครถูก ไม่มีจำเลยในสังคม มีแต่พี่ๆ น้องๆ ของเราเท่านั้นเอง

2. หนองสะเดา

หนองสะเดา Active Member

14 กุมภาพันธ์ 2012
    ถ้าหากสิ่งที่ผมสื่อออกไปเป็นสิ่งที่เข้าใจผิด ต้องขอขมาหลวงพ่อ ขอโทษพี่หนุ่ม และทางกรรมการวัดหนองสะเดาด้วยนะครับที่ทำให้เกิดเรื่องขึ้น ขอขมาไว้ ณ โอกาสนี้

อนุโมทนาบุญด้วยครับ

3. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สวัสดีค่ะ....ดีใจที่สุดค่ะวันนี้ :d
    เพราะเราเป็นพี่น้องกันเหมือนเครือญาติ ความผูกพัน ความเอื้ออาทร....มีให้กันเสมอมา....

บุญรักษาทุกท่านค่ะ

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=prlgFWckZts&feature=related]เป็นเพลงที่ซึ้งมากๆๆ - YouTube[/ame]

4. paitoon01

paitoon01 เป็นที่รู้จักกันดี

:cool::cool::cool::cool::cool::cool:

อยากเห็นบรรยากาศเก่า ๆ กลับมาอีกครั้งครับ

5. moo noi

moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

ขอสนับสนุนความเห็นของน้าต๋อยค่ะ...

ทุกคนก็ถือเสมือนเป็นพี่ เป็นเพื่อน เป็นน้อง กันค่ะ....หนักนิด เบาหน่อย ... ใจร่มๆ กันนะคะ.....^-^

6. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

1
    น้องโจจะไปไหนละคะ มาร่วมบุญกับพี่หนุ่มกับทุกท่าน มอบให้น้องๆ
    เพื่อจะมีโอกาสที่ดี...นะคะ..

สวัสดีค่ะน้องเอ็ม เห็นน้องโจในเฟสไหมคะ...:d
    *สงสัยไปคุยกับสาวสาวในเฟสบุค (พี่มี..งอนนะ)...
    เดี๋ยวไปตามกลับมาให้ค่ะ...[​IMG]

7. moo noi

:cool::cool::cool::cool::cool::cool:
    น้าต๋อย...เขียนซะหล่อเลย....^^

8. moo noi

สวัสดีค่ะพี่นวล.....พี่นวลก็หายไปนานเลย คิดถึงนะคะ...

ช่วงนี้เด็กๆใกล้เปิดเทอม ต้องพาเป็นปฐมนิเทศน์ ซื้อเสื้อผ้า ซื้อหนังสือ วุ่นๆอยู่เหมือนกันค่ะ.....เข้าอ่าน FB ก็ได้แต่แว๊บๆ....^^

ดีค่ะพี่ ตามน้าโจกลับมานะ....คิดถึงหนุ่ม'โขทัย......^^

9. genotun

genotun เป็นที่รู้จักกันดี

ให้กำลังใจคุณหนุ่มที่ต้องเสียสละทำงานเพื่อหลวงพ่อสุนทรและโรงเรียน ซึ่งกว่างานจะจบคงต้องผ่านการติดต่อ ตรวจสอบจากทุกฝ่ายอีกนับไม่ถ้วน เป็นงานใหญ่ที่เหนื่อยจริงๆและต้องใช้ความรู้ความสามารถไม่น้อย แต่เป็นมหากุศลมาก ในโอกาสนี้ขอให้ทุกท่านมองที่ผลวัดและโรงเรียนเป็นหลัก อนุโมทนากับคุณหนุ่มในความเสียสละครั้งนี้ คุยกันฉันท์มิตรเช่นเก่า เพื่อให้งานสำเร็จลุล่วงได้ ..... ส่วนผมตอนนี้เก็บตังรอเช่าพระชุดนี้แล้วค้าบบบบบ 55

10. ming-ching

ming-ching Active Member

3 พฤศจิกายน 2010
    พี่ๆทุกคน ผมดีใจที่พี่เริ่มเข้าใจกันได้ขึ้น ขอให้ปรับความเข้าใจแและมาร่วมกันทำบุญกันต่อให้เหมือนเดิมครับ ผมก็ขออภัยด้วยครับที่เคยกล่าวอะไรรุนแรงไป ขอโทษครับพี่ท่าน

11. PITINATTH73

PITINATTH73 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขออนุโมทนาสาธุครับ

12. sakuda

sakuda เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2009
    น้าต๋อยหล่ออีกแล้วนะครับ เป็นพระเอกตลอดกาล

13. tel

tel เป็นที่รู้จักกันดี

พี่จะจากกันไปได้งัยครับอยู่ช่วยเป็นแรงสร้างทางบุญใหญ่นะครับพี่ทุกท่านด้วยครับ
    :cool::cool:ไม่มีใครคิดผิดคิดถูก100 เปอร์เซ็น หันหน้าเข้าหากันชี้แจงด้วยเหตุผล เหมือนเบียร์ช้าง เป็นทางออกที่ดีที่สุดครับ (หากพิมพ์ผิดขออภัยนะครับ)

14. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 9 คน ( เป็นสมาชิก 7 คน และ บุคคลทั่วไป 2 คน )
    ฌานกร, dorn3698, bus4s2v, i_seang, iamall, Lee_bangkok, ศรีดงเย็น

ผมเชื่อว่าทุกคนยังรักกันอยู่ครับ สู้ๆ ต่อไปเพื่องานบุญ

15. dorn3698

dorn3698 เป็นที่รู้จักกันดี

ไหนๆก็ไหนๆแล้ว.........จะไปไหนกันเล่า..........ยังไหงก็ต้องร่วมบุญจองหลวงปู่ทวดวัดหนองสะเดากันก่อนนะครับ......นะน้องโจครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤษภาคม 2012
  16. ต้นบัว

ต้นบัว เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2010

เห็นด้วยอย่างแรงครับ....:cool::cool::cool:

17. ต้นบัว

ต้นบัว เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2010

เห็นด้วยอีกครับ....

18. วรชัย

วรชัย เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2010
    เห็นด้วยคร้าบท่านพี่

19. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

จะได้ไม่ลืมกัน-เบิร์ด - YouTube

► 3:48► 3:48
    [ame]www.youtube.com/watch?v=r8ZEMhC8Hfo[/ame]
    27 มี.ค. 2010 - 4 นาที - อัปโหลดโดย Natlovegm
    มันทำให้นึกถึงเรื่องราวต่างๆ เรื่องราวดีๆ ที่ได้ผ่านมาด้วยกัน เพราะถึงเราจะพยายามลืมมัน ขนาดไหน หรือ พยายามที่จะไม่ลืมมันขนาดไหน สุดท้าย ก็ลืมโดยที่ไม่รู้ตัว ...

20. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ผมเองก็ต้องขอโทษน้องโจด้วย ที่มีหลายคำพูดที่อาจรุนแรงไปบ้าง ไม่ว่าจะโดยตั้งใจหรือไม่ตั้งใจก็ตาม และอยากให้มามีส่วนร่วมกันเหมือนเดิม โดยใจจริงไม่ได้มีอคติแม้แต่น้อย ยังระลึกถึงสิ่งที่ได้ร่วมกันบุกเบิกทำมาเสมอ ก็อยากฝากบอกทุกคนไว้ว่า จุดหมายของพวกเราเหมือนๆกันคือเพื่อประโยชน์ส่วนรวมของสังคมที่ยังขาดซึ่งเคยตั้งใจกันไว้

สังคมในห้องนี้ก็เหมือนตอนอยู่ในห้องเรียนยุคเก่าสมัยก่อนตอนเป็นเด็ก ที่บางวันขัดใจกัน บางครั้งด่าทะเลาะกัน แต่เมื่อวันหนึ่งที่จะต้องแยกย้ายกันไปตามเส้นทางที่แตกต่างกัน เราทุกคนจะใจหายและอยากเก็บความทรงจำดีๆไว้ต่อกันเสมอ และไม่ว่านานอีกสักเท่าไร เราก็ยังจำแต่วันดีๆที่เคยมีต่อกันได้แม้ผ่านไปนับค่อนชีวิต