แนะนำพระดี (ภาค 2) กับวัตถุมงคลที่ตั้งใจสร้างเพื่อใช้บูชาอย่างแท้จริง

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 20 พฤษภาคม 2011.

1. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    แผ่นจารโลหะ 3 กษัตริย์ ผสมจาก ทองคำ เงิน ทองแดง

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      275 KB
      เปิดดู:
      40
      ขนาดไฟล์:
      125.3 KB
      เปิดดู:
      36
      ขนาดไฟล์:
      250.5 KB
      เปิดดู:
      39
      ขนาดไฟล์:
      244.3 KB
      เปิดดู:
      30
      ขนาดไฟล์:
      238.5 KB
      เปิดดู:
      39
      ขนาดไฟล์:
      269.9 KB
      เปิดดู:
      36
      ขนาดไฟล์:
      245.6 KB
      เปิดดู:
      40
      ขนาดไฟล์:
      223.2 KB
      เปิดดู:
      34
      ขนาดไฟล์:
      266.7 KB
      เปิดดู:
      34
  2. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    แผ่นจารโลหะ 3 กษัตริย์ ทองคำ เงิน ทองแดง

ขนาดไฟล์:
      223.4 KB
      เปิดดู:
      40
      ขนาดไฟล์:
      266.2 KB
      เปิดดู:
      35
      ขนาดไฟล์:
      248.9 KB
      เปิดดู:
      35
  3. มรรค 8 ประการ

มรรค 8 ประการ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2007
    ผมรู้สึกเสียดายที่พี่หนุ่มต้องยุติเรื่อง โบสถ์วัดหนองสะเดา และการสร้างโบสถ์วัดหนองหว้า เสียใจที่พวกมือไม่พายเอาเท้าราน้ำ ทำให้งานดีดีต้องยุติลง พวกนี้มันขยะสังคมชัดๆ
    แต่ก็รู้สึกแย่ๆ กับคนหูเบา ที่โดยเป่าทีก็จิตตกปั๊ป ทำใ้ห้เกิดเรื่องราวบาดหมางใจกันเกิดขึ้น
    ผมสนับสนุนและเป็นกำลังใจให้พี่หนุ่มน่ะครับ ถ้าไม่มีขยะสังคมเกิด ผลงานสร้างสรรค์ก็ไม่เกิด

4. sakuda

sakuda เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2009
    เวลาความไม่สามัคคีเกิดขึ้นในบ้านเมืองเรา ไม่ว่าคนไม่กี่กลุ่มก็ตาม คนที่บาดเจ็บคือคนทั้งประเทศ และประเทศชาติ โอกาสที่มองไม่เห็นที่ต้องเสียไปมากมายครับ เช้นการตัดสินใจลงทุนในประเทศ การยกเลิกโปรเจคต่างๆ ระหว่างประเทศ
    การทำงานบุญใหญ่นี้ก็สำเร็จไปแล้วมากมาย แต่พอความไม่พอใจต่างๆที่เกิดขึ้นมา ความสามัคคีในกลุ่มก็ลดลงไป โอกาสดีๆที่จะมีคนเข้ามาร่วมบุญเพิ่มก็หายไป
    อยากให้เพื่อนๆเน้นถึงเจตนาในการทำบุญที่แท้จริง ที่มีใจบริสุทธิ์ และหวังจะให้สำเร็จ มากกว่าเหนืออย่างอื่นครับ

5. monnut39

monnut39 Active Member

ขอร่วมโพสครับ..........ถ้ารู้จักคำว่าพี่น้องกันจะรู้ถึงคำว่าญาติ...และจะรู้ถึงคำว่าอภัยกัน.....ขอเราเหล่าพี่น้องร่วมสานฝัน(กุศล)ต่อไปครับ....

6. พ่อน้องแพร

พ่อน้องแพร เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าพอกันได้แล้ว ขอร้องเถอะอย่าได้ลงข้อความลักษณะแบบนี้อีกเลยครับ ไม่เป็นผลดีกับใครเลย คนที่ไม่พูดใช่ว่าจะไม่รู้สึกอะไรครับ ผมไม่สบายใจเลย เครียดครับ ปล่อยให้เวลาเยียวยาพี่ๆน้องๆกัน แล้วทุกปัญหาก็ผ่านไปด้วยดี ต่อไปนี้อยากให้สมาชิกช่วยกันประคับประคองความรู้สึกดีๆต่อกันนะครับ
    ผมขอโทษคุณ อาทมาฏ ไว้ตรงนี้ด้วยครับที่อ้างอิงข้อความ

7. romegat

romegat เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยกับคุณ "พ่อน้องแพร" ครับ เรื่องที่ผ่านมาแล้วก็ให้มันแล้วไปเถอะครับ ตั้งใจทำบุญกันแล้วก็อย่าให้จิตเศร้าหมองเลยครับ..เคารพความเห็นของทุกท่านนะครับ ขอบคุณครับ..

8. ภูวดิท

ภูวดิท เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    สวัสดีครับพี่หนุ่ม ผมขอรบกวนช่วยแก้ข้อความให้หน่อยครับ 2 ข้อครับ
    <TABLE style="BORDER-BOTTOM: medium none; BORDER-LEFT: medium none; BORDER-COLLAPSE: collapse; BORDER-TOP: medium none; BORDER-RIGHT: medium none; mso-border-alt: solid black .5pt; mso-yfti-tbllook: 1184; mso-padding-alt: 0cm 5.4pt 0cm 5.4pt" class=MsoTableGrid border=1 cellSpacing=0 cellPadding=0><TBODY><TR style="mso-yfti-irow: 7"><TD style="BORDER-BOTTOM: black 1pt solid; BORDER-LEFT: black 1pt solid; PADDING-BOTTOM: 0cm; PADDING-LEFT: 5.4pt; WIDTH: 33.75pt; PADDING-RIGHT: 5.4pt; BORDER-TOP: medium none; BORDER-RIGHT: black 1pt solid; PADDING-TOP: 0cm; mso-border-alt: solid black .5pt; mso-border-top-alt: solid black .5pt" vAlign=top width=45>[FONT=&quot]8[/FONT]

</TD><TD style="BORDER-BOTTOM: black 1pt solid; BORDER-LEFT: medium none; PADDING-BOTTOM: 0cm; PADDING-LEFT: 5.4pt; WIDTH: 14cm; PADDING-RIGHT: 5.4pt; BORDER-TOP: medium none; BORDER-RIGHT: black 1pt solid; PADDING-TOP: 0cm; mso-border-alt: solid black .5pt; mso-border-left-alt: solid black .5pt; mso-border-top-alt: solid black .5pt" vAlign=top width=529>[FONT=&quot]ร่วมบริจาคสมทบทุนมูลนิธิ ลป.ทิม วัดละหารไร่[/FONT][FONT=&quot] 29/12/2553[/FONT]</TD></TR></TBODY></TABLE>
    ขอช่วยแก้เป็น ร่วมบริจาคสมทบทุนสร้างมหาเจดีย์ วัดละหารไร่[FONT=&quot] 29/12/2553 เพราะวันนั้นพี่หนุ่มได้ให้ผมและเพื่อนนำเงินไปถวายให้วัดละหารไร่ครับไม่ใช่ที่มูลนิธิ[/FONT]
    [FONT=&quot] [/FONT]
    <TABLE style="BORDER-BOTTOM: medium none; BORDER-LEFT: medium none; BORDER-COLLAPSE: collapse; BORDER-TOP: medium none; BORDER-RIGHT: medium none; mso-border-alt: solid black .5pt; mso-yfti-tbllook: 1184; mso-padding-alt: 0cm 5.4pt 0cm 5.4pt" class=MsoTableGrid border=1 cellSpacing=0 cellPadding=0><TBODY><TR style="mso-yfti-irow: 23"><TD style="BORDER-BOTTOM: black 1pt solid; BORDER-LEFT: black 1pt solid; PADDING-BOTTOM: 0cm; PADDING-LEFT: 5.4pt; WIDTH: 33.75pt; PADDING-RIGHT: 5.4pt; BORDER-TOP: medium none; BORDER-RIGHT: black 1pt solid; PADDING-TOP: 0cm; mso-border-alt: solid black .5pt; mso-border-top-alt: solid black .5pt" vAlign=top width=45>[FONT=&quot]24[/FONT]

</TD><TD style="BORDER-BOTTOM: black 1pt solid; BORDER-LEFT: medium none; PADDING-BOTTOM: 0cm; PADDING-LEFT: 5.4pt; WIDTH: 14cm; PADDING-RIGHT: 5.4pt; BORDER-TOP: medium none; BORDER-RIGHT: black 1pt solid; PADDING-TOP: 0cm; mso-border-alt: solid black .5pt; mso-border-left-alt: solid black .5pt; mso-border-top-alt: solid black .5pt" vAlign=top width=529>[FONT=&quot]บริจาคสร้างเจดีย์หลวงปู่ทิม ที่วัดละหารไร่ ระยอง [/FONT][FONT=&quot]10/3/2555[/FONT]</TD></TR></TBODY></TABLE>

ขอช่วยแก้เป็น ได้นำพระเครื่องรูปหล่อหลวงปู่ทิม มาถวายหลวงพ่อเชยเจ้าอาวาสวัดละหารไร่ ระยอง [FONT=&quot]10/3/2555 บางคนเห็นว่าเป็นเรื่องเล็กน้อย แต่ผมว่ามันเป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อน เพราะกลัวคนอื่นเข้าใจผิดว่า ทางวัดละหารไร่ได้รับเงิน ล้านห้าไป แล้วทางวัดเอาไปทำอะไรบ้าง เพราะทางวัดต้องรอออกพระเครื่องให้หมดก่อนถึงจะได้เงินมาทั้งหมด หวังว่าพี่หนุ่มคงเข้าใจและรับพิจารณานะครับ[/FONT]

9. ภูวดิท

ภูวดิท เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    ถึงท่านเชน พี่ก็ไม่ได้ไปไหน พี่ยังจำมิตรภาพที่ทุกคนมีให้กันครับได้ดี ทุกคนที่ไม่เข้าใจก็อยากให้พูดคุยกันซะ จะเป็นเรื่องที่ดีครับ
    ยังจำบรรยากาศเก่าได้
    ที่เชนพูดว่าผมศัทธาพี่หนุ่ม นับถือพี่โจ รักพี่รัก ชอบพี่ภู คาราวะพี่เดชา เคารพพี่หมอ ฮากับคุณอาร์ท
    ผมขอต่อบ้างนะพี่หนุ่มผู้นำ พี่เดชาก็ดี พี่รักก็ได้ ท่านเชนก็ฮา น้องอาร์ทก็บ้า(งาน) น้าโจก็มา พี่ผาแดงจำง่าย น้าต๋อยนึกว่าแก่ พี่ศรีวิชัยจำไม่ได้ ต้องนึกถึงหมอบุญ แล้วนึกพี่รุ้งท่านเชนนึกถึงใคร..... เอานี้ก่อนนะ สุขใจจริงๆๆ

10. หรหมจาโร

หรหมจาโร เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2010
    ถ้าคิดถึงพี่รุ้งภูพาน ผมขอเรียกคุณพ่อรุ้งนะแบบว่าลูกสาวสวยมาก
    พี่ภู คุณลูกน้ำเค็ม คุณเชน คืนนี้อยู่ฉมลองแชมป์ด้วยกันนะ น้าต๋อยครับอย่าน้อยใจนะถ้าหงส์ได้แชมป์..อิอิ

11. ลูกน้ำเค็ม

ลูกน้ำเค็ม เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    ครับพี่คืนนี้ผมอยู่จนชูถ้วยเลยครับ 555

12. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ท่าทางพี่จะผิดใจกับผมเรื่องคุณพ่อนี่ละครับ 55
    แต่ผมเป็นกองแช่ง ชอบอมทอฟฟี่สีน้ำเงิน

13. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวัสดีค่ะ ทุกๆท่านวันนี้นำบุญมาฝากค่ะ
    ลินได้เดินทางไปร่วมงานพิธีที่วัดหนองโน หลวงปู่เร็ว จึงขอนำภาพงานสร้างเมรุ และ หอฉัน มาอัพเดทให้ชมกันค่ะ และงานนี้ได้ร่วมถวายปัจจัยสมทบทุนสร้าง กับหลวงปู่เร็ว ในส่วนที่ พี่นก คุณวรากร และคุณ ธนากร ได้ฝากไปร่วมบุญกับทางวัด จำนวนรวม 1,200 บ.
    ส่วนตัวลินเองก็ได้ ถวายปัจจัยกับครูบาอาจารย์ บางท่านที่ได้เดินทางมาร่วมบุญในงานนี้ด้วยค่ะ สมทบทุนสร้างอาคารอเนกประสงค์ กับ หลวงพ่อญาท่านเกษม 1,200 บ. ถวายหลวงปู่อ่อง 200บ. ถวายท่านอาจารย์มีนา 200 บ. ลินขอนำบุญนี้มาฝากทุกๆท่านชาวกระทู้ค่ะ ขอให้ทุกๆท่านมีความสุขความเจริญ บริบูรณ์ทั้งทรัพย์ภาคนอกและทรัพย์ภายใน และ รักใคร่กันเหมือนเดิมค่ะ
    [​IMG][​IMG]

ขนาดไฟล์:
      135.3 KB
      เปิดดู:
      46
      ขนาดไฟล์:
      120.4 KB
      เปิดดู:
      46
      ขนาดไฟล์:
      103.4 KB
      เปิดดู:
      45
  14. chainerror

chainerror เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    ผมนึกถึงทุกๆท่านในคืนวันเกิดผมวันนั้นครับพี่ภู จำได้ไม่เคยลืมเลือน:cool::cool:
    อยากมีทริปแบบวันนั้นอีกสักครั้งครับ คราวนี้จัดเต็มไปเลยครับ
    รู้สึกว่ากองแช่งน้าต๋อยจะได้ผล หมดครึ่งแรกแล้วหงส์ผมยังโดนนำอยู่เลย
    รูปเกมส์ก็ยังสะเปะสะปะ ชักจะมีเสียวซะแล้วสิครับพี่น้องชาวหงส์แดงทุกๆท่าน

15. chainerror

อนุโมทนาด้วยครับเจ๊ลินดิ์:cool::cool:

16. chainerror

เรียบร้อยโรงเรียนสิงห์ไปแล้วครับพี่น้อง คาร์โรลโหม่งลูกนั้นเข้าเห็นๆนะครับ
    แต่ไม่เป็นไรแฟนหงส์ต้องทำใจครับสู้ต่อไปนะบักเจิด โดนมาเยอะ เจ็บมาเยอะ

17. ลูกน้ำเค็ม

ลูกน้ำเค็ม เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    ลูกแรกเสียง่ายไปหน่อย ลูกแครายโหม่งถ้าไม่เข้าข้าหงส์ก็ต้องบอกว่าก้ำกึ่งครับ ปีนี้ได้ถ้วยมิ๊กกี้เม้าส์ แต่รูปแบบทีมโดยรวมโดยเฉพาะผลงานในลีกต้องถือว่าสอบตกครับ

สงสัยน้าต๋อยจะเป่ามนต์นะรัญจวนหรือปล่าครับ ครึ่งแรกเล่นไม่ออกเลย 555

18. SpringDove

SpringDove เป็นที่รู้จักกันดี

คุยกับน้อง bus4s2v แล้ว แต่อาจจะมีบางท่านยังติดใจอยู่
    ถ้าหากทำให้ผู้อ่านเข้าใจอะไรผิดก็ขออภัย นกยอมรับว่ามีปัญหาเรื่องการใช้ภาษาให้สละสลวย

สงครามที่หมายถึงสงครามน้ำลายนะคะ ไม่ใช่สงครามอย่างอื่น..
    แพ้ทะเลใจตนเอง นกสื่อมาจากเพลงทะเลใจของพี่แ็อ๊ดค่ะ คือไม่แพ้ใจตนเอง จนต้องทำทุกวิถีทางเพราะต้องการทำให้ตนเองเป็นผู้ชนะ หรือ ได้มาในสิ่งที่อยากได้ไม่ว่าจะอำนาจ เอาเปรียบ และ อื่นๆ

ถึง คุณหนุ่ม และ คุณโจ เหมือนที่บอกหลังไมค์ค่ะว่่า "สู้" ไม่ใช่สู้เพื่อเอาชนะคนอื่น แต่สู้กับใจเรา เลิกรับข่าวสารที่ทำให้ตนเองอัดอึด และ เหนื่อยล้า

ถึงคุณอุดมเดช หากคุณมีตัวตนจริงๆ นกไม่ได้เอาเรื่องกฎหมายอะไรมาขู่ค่ะ แต่อยากให้้คุณเป็นแบบอย่างให้ผู้คนในด้านการทำงาน การเป็นข้าราชการที่ดีค่ะ เอาเรื่องราวในวัยหนุ่มๆ มาฝากน้องๆ ก็ได้ค่ะ วิถีสมัยนี้กับ 50-60 ปีที่แล้ว ต่างกับปัจจุบันนี้มาก

ขอฝากถึงสมาชิกทุกท่านว่านกยังจำบรรยากาศดีๆ ได้อยู่ค่ะ ยังนึกถึงสิ่งดีๆ ที่เรามีให้กัน ขอขอบคุณและยังระลึกถึงสิ่งดีๆ ที่มีให้กันค่ะ

นกก็ยอมรับว่าตนเองเป็นคนตรงมาก เมื่อเห็นว่าไม่ใช่บ่อยๆ เข้า เวลาพูดออกมาก็เหมือนกวน มันเป็นนิสัยสันดานมาตั้งแต่เด็กแล้ว นกโตที่ต่างจังหวัด เห็นชาวบ้านถูกเอาเปรียบ โกงค่าปุ๋ย โกงตราชังราคา กับชาวบ้านมาเยอะ(ไม่เกี่ยวกับกระทู้) นกก็ช่วยชาวบ้านเรียกร้องสิทธิ์ทวงเงินที่เสียไป .....นกเชื่อคำว่ามนุษย์ย่อมเป็นไปตามกรรม แต่ถ้าชาวบ้านรอให้กรรมตามทันคนโกง เค้าก็ไม่ได้เงินที่เสียไปกลับมา จะอยู่จะกินอย่างไร เมื่อบ้างบ้านเงินติดบ้านไม่ถึงพันบาท มีรายได้ปีหนึ่งมีแค่ครั้งเดียว
    ขอน้อมเกล้ากราบ ผู้ที่เป็นแบบอย่างที่ดีในการดำรงชีวิตของนกคือ พ่อหลวงของเรา และ หลวงตา มหาบัว ท่านทั้งสองไม่ปล่อยให้มนุษย์เป็นไปตามกรรม ท่านช่วยเหลือชาติไทยไว้มากมายเหลือเกิน ลต หาทองได้หลายตันมาช่วยชาติไทย และ พ่อหลวงของเราทำงานหนักอาบเหงื่อต่างน้ำมาหลายสิบปีพยายามพัฒนาชนบท และการเกษตรเพื่อให้พวกเราทั้งชาติได้มีอาหาอุดมสมบรูณ์

สุดท้ายนะคะ แม้ทุกอย่างจะดำเนินการไปอย่างไร ช้าบ้าง อุปสรรคบ้าง มีผู้คนเดินออกจากกลุ่มบ้าง หรือเข้าใหม่บ้าง เปิดใจให้กว้าง อย่าไปโทษฝ่ายใด ฝ่ายหนึ่ง ทุกอย่างมีเหตุ และ ผล เมื่อมีเหตุ ก็มีผลตามมา ความศรัทธา และ อื่นๆ ก็เช่นกันมีเกิด ก็มีดับ

ขอให้ทุกท่านโชคดีค่ะ

นกขออโหสิกรรม กับทุกๆท่านด้วยนะคะ ไม่ว่าจะ เป็นทางกาย ใจ วาจา ถ้าสิ่งใดทำให้เกิดอกุศลจิตกับทุกๆท่าน ก็ขอขมาและขออโหสิกรรมด้วยค่ะ<<<ขอลอกคุณลินนะคะ:cool::cool::cool:

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=5R2k84Plyg0"]??????? ?????? - YouTube[/ame]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤษภาคม 2012
  19. CheKuvara

CheKuvara เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าหากสิ่งที่ผมสื่อออกไปเป็นสิ่งที่เข้าใจผิด ต้องขอโทษพี่หนุ่ม และทางกรรมการวัดหนองสะเดาด้วยนะครับที่ทำให้เกิดเรื่องขึ้น ขอขมาไว้ ณ โอกาสนี้ ลาก่อนครับทุกท่าน

20. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ หนุ่มเมืองแกลง [​IMG]
    ช่วยกันอีกครั้งเพื่อเด็กบ้านนอกตำดำๆดีกว่าครับ ไม่รักไม่ศรัทธา ก็วางเฉยเสีย อย่าเกลียดเคียดแค้นหรือเป็นศัตรูกันเลย วันเวลาที่ผ่านมานับเดือนนับปี ย่อมต้องมีสัญญาณบ่งชี้อะไรได้บ้างไม่มากก็น้อย หากสิ่งที่ได้คือความสะใจ สิ่งที่เสียไปคือประโยชน์ส่วนรวม ใครทำอะไรก็ได้ไปแบบนั้น คิดแค่นี้จะสบายใจกว่าใหม
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    ถ้าหากสิ่งที่ผมสื่อออกไปเป็นสิ่งที่เข้าใจผิด ต้องขอโทษพี่หนุ่ม และทางกรรมการวัดหนองสะเดาด้วยนะครับที่ทำให้เกิดเรื่องขึ้น ขอขมาไว้ ณ โอกาสนี้ ลาก่อนครับทุกท่าน<!-- google_ad_section_end -->

ผมคิดว่าน่าจะยุติได้แล้วครับ หลายๆๆเรื่องผ่านแล้วก็ให้ผ่านไป ผมต้องขออภัยทุกท่าน พี่หนุ่ม และกราบขอโทษหลวงพ่อสุทร เพื่อให้เด็กๆๆไม่เสียโอกาสทางการศึกษา อะไรที่ร่วมมือร่วมใจสร้างสรรค์ให้เด็กต่างจังหวัดมีโอกาสได้ ก็ยินดีครับ ช่วยกันครับเพื่อประโยชน์ของส่วนรวม อยากให้บรรยากาสเก่าๆๆกลับมาครับ