แนะนำพระดี (ภาค 2) กับวัตถุมงคลที่ตั้งใจสร้างเพื่อใช้บูชาอย่างแท้จริง

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 20 พฤษภาคม 2011.

1. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ปกติไม้งิ้วดำอย่างเดียวก็ถือเป็นแค่ของมงคล ของหายาก หากต้องการให้มีฤทธิ์มีพลังอิทธิคุณ ต้องใช้ไม้นี้เป็นสื่อของพลังงานพิเศษ ผมจะเก็บเศษไม้งิ้วดำไว้ให้ก็แล้วกันครับ

2. หมูคั่วโรค

หมูคั่วโรค เป็นที่รู้จักกันดี

คุณหนุ่มครับ ตะกรุดสาลิกาที่ใส่ในมีดแตกต่างกับตะกรุดสาลิกาในพระชัยรายการที่20รึเปล่าครับ

3. Tawatchai1889

Tawatchai1889 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2006
    พี่หนุ่มครับ เขาดูยังไงว่าคือไม้พญางิ้วดำครับ เป็นต้นงิ้วจริงๆหรอครับ เนื้อไม้จะเหนียวๆปนแข็งรึป่าวครับ มีวิธีดูยังไงครับ สงสัยมานานครับ

ผมเห็นแต่ก่อนมีคนหากันมาก เพื่อเอาไปขาย มีคนสั่ง เห็นเมื่อไหร่ก็โดนหลอก ไม่แท้ซักที

เศษไม้งิ้วดำที่แกะด้ามมีดหมอ แบ่งให้ผมเก็บไว้บูชาได้มั้ยครับ เผื่อเอาไว้ทำมวลสารสร้างพระถวายวัดในอนาคตด้วยครับ

ขอบคุณครับ

4. amphol

amphol Active Member

22 พฤษภาคม 2009
    คุณหนุ่มครับ เศษไม้งิ้วดำน่าจะแจกให้แก่คนที่สั่งมีด 5 นิ้วครับ หรือถ้าบรรจุในด้ามได้ก็จะดีครับ ขนาดด้ามคงจะใหญ่กว่า 3.5 นิ้วครับ คิดว่าทุกคนคงอยากได้ครับ

5. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ไม่ใช่ไม้ต้นงิ้วมีหนามนะครับ เป็นไม้ป่า ใบดำก้านดำ เปลือกน้ำตาลแต่เนื้อดำ
    ไม้แก่นดำมีหลายอย่าง ในเขมรมีมากชนิดแต่ไม่มีไม้งิ้วดำ ที่ช่องจอมสุรินทร์มีมาวางขาย ผมวิ่งไปดูแล้ว ส่วนใหญ่เป็นไม้ดำดง เนื้อดำสนิทกว่า แน่นกว่าแต่กลิ่นเหม็น เดี๋ยวนี้มีคนหัวดีเพาะพันธุ์ปลูกไม้ตระกูลนี้ พอโตแล้วใช้ไฟรนให้ไม้สร้างน้ำยาดำๆในเนื้อ แต่มันไม่เหมือนกัน

ไม้เนื้อดำที่จะทำด้ามมีดและทำฝักมีดได้ดีต้องตายมาแล้วไม่น้อยกว่าสองปี เพื่อให้เนื้อไม้แห้งสนิท เนื้อไม้แบบนี้ละเอียดแน่น มีน้ำมันในเนื้อหากไม่แห้งดีพอหดตัวจะทำให้ปริแตกลั่นร้าวภายหลัง เศษๆไม้งิ้วดำต้นนี้ผมจะเก็บไว้ให้ครับ

6. หนุ่มเมืองแกลง

1
    หลวงพ่อสุนทรปลุกเสกให้ทางเมตตา เสริมวาสนาบารมีครับ ให้ใส่ในมีด ทำไว้พอควรแต่ไม่ได้นับจำนวนครับ ต่างจากที่อุดใส่ในพระชัยของผู้บริจาค ที่เน้นมหาเสน่ห์และมหานิยม

7. SpringDove

SpringDove เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ คุณ Kotaro และ คุณหนุ่มมากค่ะ ที่ช่วยอธิบายให้เข้าใจกระจ่างมากขี้น
    แหมคำอธิบายทำให้เสียดายบางสิ่งบางอย่างเลยค่ะ มีเพื่อนจะเอานางกวักที่แกะจากไม้งิ้วดำให้ ค่อนข้างเก่า ด้วยความไม่ค่อยแน่ใจในของเก่า บวกกับเกรงใจ เลยปฎิเสธไป ถามอีกทีตอนนี้เค้าให้คนอื่นไปแล้วค่ะ......ไม่เป็นไรค่ะ ท่านมีเจ้าของแล้ว:cool:

*** เริ่มเข้าใจแล้วค่ะ พยายามลองอ่านในภาคภาษาอังกฤษดู เค้าบอกเป็นไม้หายาก ราคาแพงใช้แกะสลักทำของหรูหร่าสวยงาม ของคนอียิป ตั้งแต่สมัยโบราณแล้ว ต่อมาคนดัชท์เลยล่าจนขาดแคลนเหมือนพวกเค้าล่าขนมิ้งค์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 ตุลาคม 2011
  8. chainerror

chainerror เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    พี่นกกลัวโดนฟ้าผ่า
    ไปสาบานที่ไหนไว้รึเปล่าครับ 55

9. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG]chainerror สมาชิก

รูปนี้เล่นท่านเชนผอมลงไปเยอะเลยนะครับ....

10. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ผู้ที่มียอดเงินค้างชำระ ในยอดการจองวัตถุมงคลชุดสร้างศาลาการเปรียญวัดหนองสะเดา สามารถตรวจสอบรายชื่อและจำนวนเงินได้ตามเอกสารแนบด้านล่างนี้ครับ (เป็นยอดเงินที่ตัดยอดบันทึกไว้แค่วันที่ 3 ตุลาคม 2554)

ไฟล์ที่แนบมา:

11. q2499

q2499 เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2010
    พี่หนุ่มครับผมขอเศษๆไม้งิ้วดำด้วยคน

12. chokaku

chokaku เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอรับด้วยคนครับพี่

13. นำทาง

นำทาง เป็นที่รู้จักกันดี

........................
    ไหนๆก็คุยเรื่องฟ้าผ่า ขอความรู้เพิ่มเติมหน่อยครับ ฟ้าผ่ามีกี่แบบครับ เท่าที่เคยเห็นมี สองลักษณะ คือผ่าแล้วไฟลุกไหม้เลย และผ่าแล้วไม่มีไฟลุกไหม้ (ตอนเด็ก เคยเห็นต้นไม้ขนาดใหญ่ โดนฟ้าผ่าแตกกระจายกลางลำต้น แต่ไม่มีไฟลุกไหม้ครับ)....ฟ้าผ่าเกิดจากอะไรครับ เพราะมีสื่อตัวนำหรือเปล่าครับ แต่บ่อยครั้งเห็นฟ้าผ่า วัว ควาย คน และต้นไม้ ยิ่งแถวที่ทำงานอยู่มาจะห้าปีแล้ว ได้ข่าวทุกปี ไม่รู้ว่ามีแร่อะไรหรือเปล่าหรือเป็นอาถรรพ์ก้ไม่รู้ และมีต้นไม้ยางใหญ่หลายคนโอบ ต้นหนึ่งเห็นชาวบ้านบอกว่าโดนบ่อยที่สุด เพราะอยู่ในหมู่บ้าน ปัจจุบันน่าจะยืนต้นตาย ให้วัดนำมาทำศาลาก็ไม่กล้าเอา

14. CheKuvara

CheKuvara เป็นที่รู้จักกันดี

SA 1- 245/54 Solie&lun 1 5100.00 4900.00

แจ้ง พี่หนุ่ม user นี้เค้าฝากผมโอนเงินชำระยอดเงินที่ค้างแล้วครับพี่ และได้แจ้งสำเนาสลิปในเว็บบอร์ดกะทู้พระชัย และได้ส่งสำเนาเข้า gmail พี่ไปแล้วนะครับ รบกวนพี่ลองตรวจสอบดูอีกครั้งนะครับ

15. SpringDove

SpringDove เป็นที่รู้จักกันดี

เหอๆ มีหรือคะจะกล้าคุณเชนเรื่องสาบนสาบาน...ขนาดพี่ขัวญที่บ้าน เรียมคนนี้ยังไม่กล้าสาบานเลยค่ะว่าจะรักจนเกรียม...กลัวดำจนเกรียมแบบกระทันหัน ฮ่าาๆๆๆblack_pig

ภายในสี่ห้าวันนี้จะชำระยอดที่ค้าง 999 ของนกนะคะคุณหนุ่ม
    ปล. ขอเศษไม้งิ้วดำสักชิ้นสองชิ้นนะคะ จะเอามาพิจารณา ศึกษาเป็นบุญตา ขอบคุณค่ะ:cool:

16. krai2499

krai2499 เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าหากไม่รบกวนจนเกินไปอยากจะขอ "เศษไม้งิ้วดำฟ้าผ่า" เพื่อนำมาไว้ศึกษาสักชิ้น...ขออนุโมทนาล่วงหน้า

17. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

สมัยบวชเข้าพรรษา วันนั้นฝนตก หลังจากทำวัตรเย็น ฟ้าได้ผ่าลงที่ปล่องเมรุ
    ผมได้เห็นในระยะห่างจากตัวเองเพียง 5 m แต่ผมอยู่ในชายคาศาลา
    เห็นสายฟ้าทอดลงมา ตั้งต้นจากบนฟ้า ลงมาเป็นสาย แฉลบต้นกล้วย แล้วลงไปที่น้ำที่ขังข้างๆ ศาลานั้น
    เห็นแต่ควันลุกฟู่ขึ้นมา ใบ้กล้วยที่โดนถากไปก็กลายเป็นสีดำ

ถ้าผมโดนลูกหลงวันนั้น คงได้เป็นมนุษย์สายฟ้าไปแล้ว...

18. S_D

S_D สมาชิกใหม่

11 กันยายน 2011
    พี่หนุ่มเมืองแกลง ครับตอนนี้ยังจองพระชัยเทวฤทธิ์ ได้อยู่หรือเปล่าครับ
    ผมเป็นน้องใหม่ของบอร์ดนี้น่ะครับ

19. chainerror

chainerror เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    น้าผมจะพยายามลด ละ เลิกแล้วครับ
    แต่อดใจไม่ได้ทุกที ผบ.เริ่มจะเขม่นแล้วครับ 55

20. Tawatchai1889

Tawatchai1889 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2006
    ขอบคุณครับ แล้วต้นนี้ใช่หรือป่าวครับ ตอบทาง PM ก็ได้ครับ

http://www.pantown.com/board.php?id=27546&area=3&name=board1&topic=138&action=view