แท้จริงพระพุทธเจ้าเสวยเนื้อสัตว์หรือไม่ ?

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย ข้าวใจ, 3 เมษายน 2007.

1. undeath13

undeath13 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2005
    มั่วป่าวครับฮินดูกินเนื้อนะ ไม่เชื่อลองไปร้านอาหารอินเดียสิ เขาไม่กินแค่วัว ที่เหลือเขาซัดเรียบเลยนะครับ มนุษย์กินเนื้อตั้งแต่ อยู่ในถ้ำแล้วครับ ท่านเอามหายานมาปนนี่นา มั่วชัดๆ

หลวงพ่อฤาษีลิงดำท่านก็เคยทำกินน้อยกินแต่ผัก สุดท้ายท่านก็เลิก หลวงปู่แหวนก็บอกว่า ไม่เคยเห็นควายที่ไหนมันกินแต่หญ้าแล้วไปนิพพานนะ
    ลองไปหาอ่านประวัติหลวงพ่อฤาษีลิงดำ สนทนาธรรมกับหลวงปู่แหวนได้ครับ

พระพุทธเจ้าให้กินเนื้อได้ ยกเว้นเนื้อ 10 อย่างครับ แต่ของมหายานไม่ต้องการหลุดพ้นต้องการเป็นพระพุทธเจ้า เลยออกกฏห้ามกินเนื้อเพื่อฝึกเมตตาธรรม ครับ

คุณอย่าเอามาปนมั่วๆ