แชร์ประสบการณ์ และคำสอน พระครูวิจิตรชยากร ฐานสีโล (พระอาจารย์จิ๊) วัดธรรมิกาวาส ชัยนาท

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย dilok.ch, 30 พฤษภาคม 2022.

1. dilok.ch

dilok.ch สมาชิก

มีเทพยดามากมาย

เรื่องที่จะเล่าให้ฟังนี้ ก็ขอให้พี่ๆอ่านกันแต่พอจรรโลงใจเท่าเล่าเป็นทาน อย่าไปคิดเป็นจริงเป็นจังเพราะมันเป็นเรื่องที่เราปุถุชนก็หาจะสามารถรู้ได้

หลวงพ่อเทพยดามาพระรุ่นนี้เทวดาคุ้มครองเหรียญเยอะ หลวงพ่อกวยก็มานะมาก่อนเขาเลย มาตั้งแต่ตีสี่ตีห้ามานั่งปลุกให้

พระกษิติครรภ์ท่านก็มา มาโปรดญาติโยมท่านให้บอกว่า “ไม่ต้องน้อยใจไปนะ ทำบุญคนละ 9 บาท 10 บาท สะสมไปไม่ต้องเดือดร้อนใคร ไม่ต้องเกินกำลัง ท่านบอกว่าทำกันน้อยๆแต่ทำทุกวันมันก็สำเร็จแน่นอน ทุกวันนี้มันก็สำเร็จมากแล้ว”

ถามหลวงพ่อครูบาอาจารย์ที่มาเป็นอย่างไรบ้าง ?

หลวงพ่อใจท่านสามารถที่สุด

ตรงกับหลวงตาคูณท่านก็ว่าเช่นนั้นเหมือนกันระหว่างนั่งอธิฐานจิต ฟีมนั่งถ่ายรูปอยู่ใกล้ๆ หลวงตาก็บอกว่าพระองค์นั้นเก่ง (หลวงปู่ใจ) ผู้ไปร่วมในพิธีก็จะเห็นว่าระหว่างพิธีจนเสร็จพิธี หลวงตาคูณกับหลวงพ่อจิ๊ท่านมิได้สนทนากันแม้สักประโยคแต่ก็พูดได้ตรงกัน 1D9D8168-84DB-43D9-AD0E-C09CBB31C818.jpeg

2. dilok.ch

เขาไปดี เขาไปดี ไม่ต้องห่วง ห่วงแต่ตัวเราเถอะ

วันที่ 4 มีนาคม 2566 เป็นงานวัดประจำปีวันแรก โดยงานวัดประจำปีของวัดธรรมิกาวาสจะมีทุกปีในวันที่ 4-5-6 เดือนมีนาคม

เมื่อวานนี้เองฟีมได้นำวัตถุมงคล 50 ปีส่วนที่เหลือจากการหลุดร่วมบุญไปให้ผู้มาร่วมบุญที่วัด ก็ต้องบอกได้เลยว่าถึงวัดไม่ถึง 10 นาทีพระก็หมด เรียกว่ายืนคิดนานไม่ได้ทันการ

ตกเย็นมาเจอพี่กลุ่มนึงที่คอยจะมาช่วยงานหลวงพ่ออยู่เป็นประจำทุกงานไม่เคยขาด เป็นขุนพลประจำวัดเลยแม้จะอยู่กรุงเทพแต่ก็ขับรถมาด้วยใจอันตั้งมั่น ฟีมได้เจอกันก็ช่วงเย็นแล้วทักทายคุยกันเฮฮาสนุกสนานจนพี่ๆขอตัวกลับก่อน

ฟีมก็เดินมานั่งกับหลวงพ่อด้านมนฑบหลวงพ่อเล่าเรื่องพระกษิติครรภ์ให้ฟังพักนึงจนค่ำแล้วล่ะ พี่ๆกลุ่มนี้กลับขึ้นมาอีกพร้อมถือสังฆทานขึ้นถวายหลวงพ่อ มัคนายกนำถวายสังฆทาน ตัวฟีมเองหันไปมองก็ไหนว่าจะกลับกันแล้ว พอหันไปเอ๊ะอาการแปลกๆ ก็เลยเขยิบตัวออกมาแล้วถามพี่ๆอีกสองท่านด้านหลังว่า “พี่เขาเป็นอะไร?” พูดเป็นภาษาปากไม่ได้ออกเสียง คำตอบที่ได้มาก็คือ “ย่าเสีย”

ระหว่างหลวงพ่อรับสังฆทานท่านก็ไม่ได้มองมาทางนี้แต่ท่านมองตรงไปด้านหน้าเหมือนว่าท่านมองอะไรอยู่ พอรับสังฆทานเสร็จหลวงพ่อก็พูดขึ้นมาว่า “เขาไปดี เขาไปดี ไม่เป็นไร พักหลังมาเขาทำบุญเยอะ สวดมนต์ ใส่บาตร เขาไปดีไม่ต้องห่วง ห่วงแต่ตัวเราเถอะ” ฟีมก็เอ๊ะ !! ก็แล้วหลวงพ่อรู้ได้ไง แต่ก็ไม่ได้ถามอะไรเพิ่มเติมได้แต่แสดงความเสียใจกับพี่เขาไป

เรื่องราวตรงนี้สอนคติธรรมได้อย่างดี ระหว่างมีชีวิตอยู่นั้นให้สร้างบุญ หมั่นทาน เมื่อสิ้นพบจบตรงนี้แล้วก็จะมีแต่เพียงกุศลอันดีนำพาไปเท่านั้น ตัวฟีมเองก็บังคับใครมาทำไม่ได้แต่พยายามหาวิธีให้คนมาร่วมบุญจะน้อยเท่าไหร่ จะมาแค่ไหนไม่สำคัญ สำคัญว่าได้ทำ “ให้ศรัทธานำไปก่อน เงินทองเอาไว้ที่หลัง” 14810EC9-3EA2-4149-B4CF-CC70F9C8168E.jpeg

3. dilok.ch

พระกษิติครรภ์ พาลงไปดูนรก

วันนี้มีนิทานมาเล่าให้พี่ๆ @ทุกคน ได้อ่านกันนะครับ เล่าพอให้ได้อ่านสนุกสนานอย่าถือเป็นจริงเป็นจรังกันไปนะครับ

วันนี้ ๔ มีนาคม ๒๕๖๖ หลวงพ่อท่านเมตตาเล่าเรื่องของพระกษิติครรภ์ให้ฟังเป็นกรณีพิเศษ

ท่านลูกศิษย์เยอะนะทั่วประเทศเลย พระกริ่งมีแต่คนอยากได้นะ อู้วหู้ว เยอะจริงๆ บางคนบินมาจากจีนเลย มานั่งเปิด google translate (เครื่องแปลภาษา) คุยกับเตี่ยเนี่ย

วัดทางจีนยังมาถามเมื่อเร็วๆนี้ ทำไมถึงทำพระกริ่งไม่มีใครกล้าทำนะ เตี่ยก็บอกก็เขามาสั่งให้ฉันทำนะสิ

เตี่ยเคยถามท่านนะว่าทำไมต้องให้เตี่ยสร้างเจดีย์ ท่านบอกว่า..ที่ตรงนี้มันตรงฮวงจุ้ย ต่อไปจะเป็นพุทธสถานยิ่งใหญ่แห่งหนึ่ง

ฟีม : ที่แรกฟีมก็ไม่เชื่อเลยนะ ดูเวอร์ไปหน่อย ท่านดูเก่งไปอ่ะ จริงๆสัตว์โลกมันต้องเป็นไปตามกรรมเนาะหลวงพ่อ แต่อันนี้คือไปเอาคนออกมาจากนรกได้

เตี่ย : เขามีจริงๆ ท่านก็เคยพาเตี่ยลงไปในนรกนะ นรกมีขุมใหญ่ๆ 2 ขุม นอกนั้นขุมเล็กๆ พญายมนี่เกรงท่านมาก ก้มกราบแทบเท้าเลย เขาทำได้จริงเอาคนออกมาจากนรกได้จริง

ในนั้นก็เหมือนประเทศไทยเหมือนกันนะ เขามีอุทธรณ์ มีตัดสินเหมือนกัน คนนี้ทำบาปแบบนี้มากี่ครั้ง คนนี้ฆ่าตัวตายมากี่หน หรืออันนี้หนแรกว่ากันไปแต่รางทีก็เหมือนคุก

ล่าสุดที่ท่านมาบอกให้ทำบุญนะ อยากให้ทำกันทุกคน ทำน้อยๆ 9 บาท 10 บาท ไม่เดือดร้อนตัวเองเท่านั้นพอ ท่านมีจริงๆ ตัวสูงขาววว หัวไม่มีผมเลยใสวิ๊งๆ สูง 8 ศอก

แล้วยักษ์เป็นยังไง เดี๋ยวเวลาเสกต้องเสกแบบยักษ์

ฟีม: ใกล้เสร็จแล้วครับ

ดีๆ ต้องจัดให้ใหญ่หน่อย แบบยักษ์ 105D8BCC-D0E8-4521-BD9E-6532AF92C68D.jpeg

4. dilok.ch

พระโพธิสัตว์ผู้มาบอกให้หลวงพ่อสร้างมหาเจดีย์นี้
    .."ดูก่อน อวโลกิเตศวร...ในอนาคตหากบุคคลใดมีมหาเมตตาจิตและได้ตั้งปณิธานว่าจะเปลื้องทุกข์ให้แก่สรรพสัตว์ หรือปรารถนาบำเพ็ญอนุตรสัมมาสัมโพธิญาณ หรือต้องการพ้นจากไตรภูมิ (กามภูมิ รูปภูมิ อรูปภูมิ).."

.."หากเขาได้เห็นรูปหรือได้ยินนามของพระกษิติครรภ์โพธิสัตว์แล้ว..บังเกิดจิตเลื่อมใส น้อมเป็นสรณะ นำเอาดอกไม้หอม,เสื้อผ้าอาภรณ์,อัญมณี,อาหาร สักการะบูชาแล้ว สาธุชนชายหญิงเหล่านั้น ก็จะสมหวังในสิ่งที่ปรารถนาได้โดยเร็ว.."

"อีกทั้งไม่มีอุปสรรคใดๆมาขวางกั้น หากพวกเขาได้ตั้งความหวังไว้ในอนาคตอีกเป็นจำนวนร้อยพันหมื่นโกฎิประการ เพียงสาธุชนเหล่านั้นได้เคารพสักการะ สรรเสริญรูปของพระกษิติครรภ์โพธิสัตว์ ก็ย่อมจะสำเร็จในสิ่งที่ปรารถนาทุกประการ.."

"สมมติว่าผู้ใดหวังให้พระกษิติครรภ์โพธิสัตว์ เมตตากรุณาปกป้องเขาตลอดไปบุคคลนี้ก็จะได้ฝันเห็นพระกษิติครรภ์มาสัมผัสที่ศีรษะเขาและประทานพยากรณ์..”

กษิติครรภ์โพธิสัตว์มูลปณิธานสูตร
    พระตรีปิฎกธราจารย์ศึกษานันทะ แห่งราชวงศ์ถัง
    แปลจากภาษาสันสกฤตสู่ภาษาจีน
    พระวิศวภัทร เส็กก่วงโต่ว (釋廣度)
    แปลจากจีนพากย์สู่ไทยพากย์
    มูลนิธิพุทธจักษุวิชชาลัย พุทธมณฑลสาย 6 จ.นครปฐม 6DF13EC4-1834-4639-A8E0-B49585EF50DA.jpeg

5. dilok.ch

วันนี้จะขออนุญาตเล่าเรื่องราวอัศจรรย์ของพระกษิติครรภ์ มหาโพธิสัตว์ให้พี่ๆกัลยาณมิตรได้อ่าน

ในวันนี้น้องได้นัดรับของจากคุณอาท่านหนึ่งซึ่งไม่เคยพบหรือรู้จักกันมาก่อนอันที่จริงคุณอาท่านนี้พยายามติดต่อฟีมหลายครั้งแล้วแต่ว่าฟีมไม่ได้ตอบรับ

น้องบอกให้ฟังว่าคุณอาท่านนี้ท่านเพิ่งได้ไปถวายของบางอย่างเป็นแผ่นทองของพระกษิติครรภ์ให้หลวงพ่อจิ๊ที่วัด ซึ่งเดิมทีคุณอาท่านก็ไม่ได้รู้จักหลวงพ่อหรือวัดธรรมิกาวาสมาก่อนและก็ด้วยอายุอานามก็ไม่น้อยกาลเวลาพาคุณอามีอายุไขถึง 70 ปี จะให้เล่นโซเชี่ยลก็เล่นไม่เป็น แต่เป็นเพราะว่าพระกษิติครรภ์ท่านมาบอกคุณอาให้ไปสร้างพระมหาเจดีย์ที่นี่

คุณท่านยังฝากของมาให้ฟีม 1 ชิ้นเป็นแผ่นทองของพระกษิติครรภ์พร้อมบอกว่า “พระกษิติครรภ์ท่านฝากบอกฟีมว่า ทั้งหมดนี้ที่ฟีมทำมาดีแล้ว ตรงแล้ว ของที่ฝากไว้ให้อธิษฐานเอานะ ตอนนี้ดีแล้วทุกอย่าง มีแต่อย่างเดียวเรื่องสุขภาพที่ไม่ดีให้ไปกราบขอพรกับ “พระไภษัชยคุรุไวฑูรยประภาตถาคตพุทธเจ้า” แล้วจะหาย

ฟังมาถึงตรงนี้ฟีมถึงกับอุท่านว่า “เ..ี้ย เขารู้ได้ไงวะ เขาไม่ได้รู้จักพี่นะ เห่ยย !! เอออ แม้งอะเมซิ่งว่ะ

อ่อ..แล้วท่านก็ยังฝากไปบอกทุกคนที่มาร่วมบุญด้วยว่า”ท่านมีตัวตนอยู่จริง แต่ไม่ใช่คนจีนนะ เป็นคนเกาหลี” ทั้งนี้ก็ตรงตามที่หลวงพ่อได้ปรารภไว้ว่าท่านมีตัวตนจริงๆ มาหาทั้งกายทิพย์และกายหยาบ

ขอให้พี่ๆที่ได้อ่านแล้วขอให้อ่านแต่พอจรรโลงใจนะครับ จะจริงหรือไม่จริงก็ขอให้ตั้งใจทำบุญต่อไปจะมากจะน้อยไม่เป็นไร ท่านรับรู้ในสิ่งที่พี่ๆร่วมกันทำ อนุโมทนาบุญครับ 6807CBA4-EA4C-45C8-BF85-4663E6DB4634.jpeg

6. dilok.ch

กัมมันตภาพรังสี##

ถาม ; หลวงพ่อ..ช่วงนี้เป็นกังวลเรื่องกัมมันตภาพรังสีที่จังหวัดปราจีนบุรี มีอะไรจะกันได้บ้าง

หลวงพ่อ : พระคำข้าว คำหมาก หลวงพ่อฤาษีกันได้

ถาม ; แล้วของเรานี่กันไม่ได้เลยหรอ

หลวงพ่อ ; จะว่ากันก็มีอยู่ .. “รูปหล่อเนื้อนวะโลหะกับเมฆพัตรน้ะกันได้”

หมายเหตุ : รูปหล่อนี่มีประสบการณ์มากนะครับ ทั้งรถชนยับ ทั้งเปิดโบสถ์ไม่ออกใครชมรายการตอนนั้นจะทราบดีเลย

###อ่านต่อ### เรื่องจากรายการ

###อ่านต่อ### เหตุการณ์รถชนยับ

โปรดอ่านและใช้วิจารณญาณนะครับ

กลุ่ม พระครูวิจิตรชยากร ฐานสีโล วัดธรรมิกาวาส จ.ชัยนาท C79E5633-FEA9-4063-8E34-A4DFF93E3935.jpeg 7B520CD0-C0B2-4331-BDDB-A62F4EEB2F5E.jpeg

7. dilok.ch

อย่าประมาทในการใช้ชีวิต

วันนี้เป็นเรื่องเล่าของทางคุณอา วิโรจน์ วงศ์นิสากร ที่โทรศัพท์มาเล่าให้ฟีมฟังหลังจากพาทางนายกท่านหนึ่งเข้าไปขอความเมตตาจากหลวงพ่อ

คุณอาโทรมาเล่าด้วยน้ำเสียงที่ก็ไม่ทราบแน่ว่าตกใจหรือตื่นเต้นกันแน่…

ฟีมๆ วันนี้ผมไปกราบพระอาจารย์จิ๊มา พาท่านนายก..ไปขอความเมตตา ที่จริงพาไปครั้งนึงแล้ว ครั้งนั้นท่านก็ทักไว้นะว่าให้ระวังสุขภาพนะ ไปครั้งนี้ท่านก็ทักอีก ท่านเตือนท่านนายกไว้ ยังไม่พ้นวันเลยกลับมาโดนตอต้นกระดินแทงเลือดอาบเย็บไป 9 เข็ม (แนบรูปไว้ในคอมเม้นนะครับ)

ท่านนายกท่านส่งรูปกำลังไปโรงพยาบาล ท่านบอกเมื่อเย็นซวยกำลังเดินเข้าสวนดันไปสะดุดพื้น เสียหลักไปถูกตอกระถินแทงเข้าเลือดไหลเป็นน้ำเลย

ส่วนตัวผมเองก็ถามเรื่องส่วนตัวนิดหน่อย พระอาจารย์จิ๊ท่านบอกผมกับท่านนายกว่าให้เหน็บ “พระกษิติครรภ์ติดตัวไว้นะ เป็นใบเบิกทาง” ผมจำได้แม่นเลย

ฟีม : อ๋อครับ หลวงพ่อท่านก็จะเก็บไว้ 1 องค์เหมือนกัน
    คุณอา : เอ้..เนื้ออะไรหรอครับ
    ฟีม : นวะโลหะครับ
    คุณอา : ท่านก็เล่าเรื่องที่พระกษิติครรภ์ ช่วยโยมพ่อกับโยมพี่สาวของพระอาจารย์ขึ้นมาจากนรกให้ฟังด้วยครับ

คุณอาพูดต่อ : ผมตั้งใจอีกไม่นานนี้แหละ ตั้งใจจะช่วยท่านแต่ยังคิดไม่ออกว่าจะช่วยทางไหน ยังไง แต่ตั้งใจไว้แล้วจะขอช่วยท่านสร้างเจดีย์ อาจจะเป็นเรื่องกองทุนค่าแรงช่างก่อสร้างนี่แหละ….

ฟีมขออนุโมทนากับจิตอันเป็นกุศลของคุณอาวิโรจน์ด้วยนะครับ ก็ถือเป็นผู้หลักผู้ใหญ่ที่ฟีมรู้จักท่านมา 3 ปีเห็นจะได้ ท่านก็มีคนติดตามทำบุญด้วยเป็นจำนวนมาก

ทั้งนี้ขอให้พี่ๆ @ทุกคน ที่ได้อ่าน ขออย่าได้ประมาทในการใช้ชีวิต ขอให้มีสติอยู่ทุกขณะ อย่าทำอะไรรีบๆร้อนๆนะครับ อุบัติเหตุมันเกิดได้ทุกเมื่อ

กลุ่ม พระครูวิจิตรชยากร ฐานสีโล วัดธรรมิกาวาส จ.ชัยนาท
    กลุ่ม พระอาจารย์จิ๊ วัดธรรมิกาวาส จ.ชัยนาท (ศึกษา-สะสม) A2218F72-40FE-44F5-80C3-345D0D397DBC.jpeg

8. dilok.ch

ประสบการณ์
    จริงๆ มีหลายเรื่องที่ท่านช่วยชีวิตผมและครอบครัวผมไว้เยอะมากๆที่ท่านเมตตาช่วย บางเรื่องนี้ใครก็ไม่สามารถช่วยได้นอกจากหลวงพ่อจริงๆ บางเรื่องไม่สามารถเล่าได้ แต่วันนี้ขอยกตัวอย่างเรื่องที่เล่าได้เพื่อเผยแพร่บารมีหลวงพ่อจิ๊

เรื่องเล่า
    ประสบการณ์แคล้วคลาดเพราะบารมีหลวงพ่อจิ๊

เรื่องที่เกิดขึ้นคือตอนที่ผมขับรถATVที่ป่า อ.แม่แตง จ.เชียงใหม่ โดยมีคนซ้อนด้านหลัง (ปกติเขาไม่ให้ซ้อนเพราะมันจะหนักรถ) ขับไปในทางวิบากเป็นป่า
    ซึ่งมีอยู่เนินหนึ่งที่ ชันมากๆๆๆ ชันประมาน 50-70 องศา และสูงด้วย ซึ่งพอถึงเนินนี้ ผมชะลอและถามเจ้าหน้าที่ว่า
    ผม: ไปได้ไหม ครับ?
    เจ้าหน้าที่: ขึ้นมาเลยไปได้

จากนั้นผมก็ตั้งลำถอยไปไกลๆ เพื่อเร่งความเร็วเต็มที่
    และก็บิดเครื่องเพื่อขึ้นเนินที่ชันมากๆ
    ปรากฎว่า… บิดขึ้นไปเร็วมาก หงายทั้งคัน (ตอนนั้นคิดในใจว่า *หลวงพ่อช่วยด้วย*) คนซ้อนหลุดไปก่อน ส่วนผมก็หลุดปลิวจากรถก้นจ้ำเบ้า เท้าชี้ฟ้าระหว่างที่ผมหลุดลอยจากรถ เสียงเจ้าหน้าที่เพื่อนๆที่ขับด้วยกันร้องกรี๊ดและวิ่งมาดู
    ตอนนั้นผมคิดว่า
    เจ็บแน่ๆมีอะไรหักหรือเปล่า และก็ห่วงคนซ้อนด้านหลังเพราะค่อนข้างแรงและมึนหัว
    พอลืมตาเริ่มมีสติลืมตา รถATVก็อยู่ด้านหน้าผมมันตั้ง ปักพื้น 90 องศา บนพื้นที่ชันมากๆๆ ซึ่งตั้งอยู่หน้าตัวผมเลย
    ซึ่งพื้นที่เอียงชันขนาดนั้นมันไม่น่าจะตั้งได้ (เหมือนมีคนมาจับรถไว้)
    ตอนนั้นผมมึนหัวและมึนงง แต่พอเริ่มมีสติและคิดว่า
    ทำไมรถมันไม่ล่มมาทับผม เพราะพื้นมันชันมากๆ
    ผมค่อยๆคลานออกจากบริเวณที่มันจะล้มทับผมพอคลานเสร็จ
    เจ้าหน้าที่3คนพึ่งถึงตัวรถรีบวิ่งมาจับรถพอจะถึงรถ ยังไม่ทันช่วยจับ รถมันล่มอย่างแรงต่อหน้าเลย…

ผมไม่เป็นอะไรเลย ไม่ช้ำไม่มีแผล
    (วัตถุมงคลที่ติดตัวคือรูปหล่อหลวงพ่อเนื้อนวะโลหะ)

พอมีโอกาสได้เล่าให้หลวงพ่อฟังเหมือนหลวงพ่อมองและเหมือนท่านทราบอยู่แล้วท่านพยักหน้าท่านพูดสั้นๆว่า
    หลวงพ่อ: ก็ฉันไปช่วยดันไว้ให้… upload_2023-4-6_21-36-37.png

9. dilok.ch

มาเล่าเหตุการณ์สดๆวันนี้ครับ..เจอกับตัวเอง แคล้วคลาด แบบเสี้ยววินาที.. คือวันนี้ผมทำงานมัดเหล็กที่หน้างานก่อสร้าง เหล็กเส้นขนาด16มม.ยาว 4 ม.ซึ่งหัวหน้างานนำมาตั้งพิงไว้ตั่งแต่ตอนไหนไม่รู้..ตั้งไว้ด้วยกัน5เส้น เพื่อรอยกขึ้นมัด..แต่ขณะนั้นหัวหน้างาน สั่งพักเบรกพอดี ซึ่งตรงนั้นมีกล่องรองนั่งอยู่พอดี..ผมเลยนั่งบนกล่องนั้น..โดยนั่งหันหลังให้เหล็ก..พอนั่งปั๊บ เหล็กที่ตั้งพิงไว้ทั้งหมด ล้มฟาดลงมา ตรงกล่องที่ผมเพิ่งหย่อนก้นนั่งลง..แต่ผมกลับลุกโดดออกออกจากกล่องที่นั่งอยู่นั้น..โดยไม่รู้ว่าโดดออกมาได้ไง ทั้งที่ไม่เห็นเหล็กล้ม เหล็กล้มลงมา...เฉี่ยวหัวหวิดนิดเดียว ลงทับกล่อง เต็มๆ...ผมก็ตกใจแบบ งง งง..! ว่ามันล้มมาจากไหน วินาทีนั้น เอามือคลำพระที่คอ นึกถึง หลวงพ่อ จิ๊ เลย..#บารมีครูแรง #จิจะฉะดะ 8AEB1621-D86F-4731-B832-041BC74EE901.jpeg

10. dilok.ch

ผมไม่อยากเป็นทหาร !!

วันนี้มีเรื่องนี้เป็นเรื่องเล่าของคุณฟอร์ด ลูกน้องของ เสี่ยนะ ดอกซิ่ง มาเล่าให้พี่ๆ @ทุกคน ได้อ่าน…

วันนี้มาจับใบดำใบแดงที่โคราช ไม่อยากเป็นทหารเมื่อวานก็เลยไปขอพระอาจารย์จิ๊ที่งานมาเมื่อวันที่ 9 ว่าผมไม่อยากเป็นทหารครับ พระอาจารย์ท่านให้คาถามา “จิจะฉะดะ” ท่านบอกไม่ติดแน่นอน ตอนไปจับให้ท่องคาถานี้เดี๋ยวจะไปหา

นี่เพิ่งจับเสร็จเลยก่อนหน้าผม 5 คน หลังผมอีก 5 คนโดนแดงหมดมีผมคนเดียวไม่ได้โดนผมอยู่ตรงกลาง มีเหรียญเม็ดแตงท่านกำท่องคาถาตั้งแต่ออกจากบ้าน

ฟีม : โชคดีจัง คนหน้าโดนหมด คนหลังก็โดนหมดแต่รอดได้ไงโอกาส 10 ต่อ 1 เลยนะเนี่ย

เสี่ยนะ : เรื่องประสบการณ์พระอาจารย์นี่เยอะจริงๆ
    #ประสบการณ์ทิพย์จักษุญาณ 2F551434-7062-4F98-A256-629F10EC4408.jpeg

11. dilok.ch

ประสบการณ์ตะขาบสองตัวกับเหรียญรุ่นแรกซึ่งเป็นองค์ประจำกายครับ

ผมแขวนติดตัวมาหลายเดือนเพิ่งรู้ว่าคาถา "จิจะฉะดะ" ช่วยได้ทุกอย่างเมื่อวานนี้เอง ตอนแรกที่เคยอ่านเจอนึกว่าสำหรับหาของหาย

เหตุการณ์เกิดขึ้นวันนี้ตอนเก็บสายยางรดน้ำมีตะขาบขนาดความยาวคืบนิ้วมือ ตัวหนาประมาณนิ้วก้อย ขาแดงๆ ไต่ขึ้นมาที่ขากางเกง ผมตกใจและสะบัดไปให้พ้นตัว คิดว่าคงแคล้วคลาดปลอดภัยแล้วละ ผมเลยเดินออกมาจากบ้านเพื่อไปตลาด ระหว่างทางประมาณสิบนาทีหลังจากที่เจอตะขาบตัวแรก รู้สึกด้านในกางเกงตรงน่องขามันมีอะไร ผมเลยเอามือไปเกา ทีนี้รู้สึกเจ็บแปล๊บขึ้นมา เลยรู้ว่าถูกอะไรกัด จึงสะบัดขาแรงๆ ปรากฎว่ามีตะขาบอีกตัวอยู่ในกางเกงหลุดออกมา

ด้วยความที่เพิ่งรู้คาถา "จิจะฉะดะ" เลยลองท่องดู ปรากฎว่าอาการเจ็บและแสบแทบจะหายไปทันที เปิดออกมาดูตรงที่โดนกัดบวมเหมือนมดกัดเท่านั้น แถมไม่กี่ชั่วโมงก็หายสนิทแทบไม่เห็นเลยว่าถูกกัด

ถ้าพูดตามหลักวิทยาศาสตร์ผมอาจจะโชคดีที่ไม่แพ้พิษตะขาบพอโดนกัดเลยบวมน้อย แต่ผมเชื่อว่าท่านคงมาช่วยจริงๆไม่งั้นอาการปวดและแสบไม่หายเร็วขนาดนี้ น่าอัศจรรย์จริงๆครับ D4627652-F5F3-477F-9021-FC97940DFD2B.jpeg C84ED889-E918-440E-9A65-49C02D98FF67.jpeg 9D6864A4-9C8C-43B1-BDA2-9554566E468C.jpeg

12. dilok.ch

เล่าประสบการณ์การอธิษฐานขอบารมีท่านพระอาจารย์จิ๊ด้วยนะคะ

วันนี้เป็นวันสงกรานต์ แต่ดิฉันต้องนั่งรถโดยสารสองแถวเพื่อไปงานศพน้าชาย ระยะทางก็ไกลพอสมควรราวๆ 15 กิโลเมตร ด้วยเนื่องวันนี้เป็นวันที่มีการละเล่นน้ำ ดิฉันก็ทำใจแล้วว่าวันนี้เดินทางไปงานศพน้าต้องตัวเปียกแน่นอน เลยทำการเตรียมชุดสำรองใส่กระเป๋าไปด้วย แต่ในใจก็ไม่อยากตัวเปียกอยู่ดี เพราะครั้นไปเปลี่ยนเสื้อผ้าในงานก็ลำบากพอสมควร และวันนี้ดิฉันก็ต้องไปงานศพเป็นตัวแทนแม่ที่ไม่สามารถไปร่วมงานศพได้

ตอนออกเดินออกมาจากบ้านก็นึกถึงพระอาจารย์จิ๊ ว่าลูกขอบารมีท่านขอให้วันนี้ตัวไม่เปียก เพราะต้องไปธุระงานศพของน้า เมื่อดิฉันเดินออกจากบ้านเพื่อคอยรถสองแถวข้างถนนนั้นกลับไม่มีใครสาดน้ำดิฉันเลย แม้จะยืนโด่เป็นเป้าได้ง่ายก็ตาม ทั้งๆที่รถกระบะที่เค้าขนน้ำพกปืนฉีดน้ำมาเต็มคันดิฉันก็ไม่โดน

และเมื่อดิฉันนั่งรถสองแถวแล้ว คนในรถก็โดนน้ำที่คนอื่นๆสาดใส่รถกัน แต่กลับกันดิฉันรอดทุกดอก เมื่อถึงที่หมาย ดิฉันก็มาถึงอย่างปลอดภัยแถมตัวเองก็ไม่เปียกน้ำเลยในตลอดระยะที่เดินทางตลอด 15 กิโลเมตร ทั้งที่ผ่านรถกระบะที่เค้าเล่นน้ำ หรือข้างทางถนนที่เค้าเล่นน้ำและสาดรถตลอดระยะทางที่ผ่านมา

แม้จะดูเหมือนเหตุการณ์เล็กๆ แต่สำหรับดิฉันวันนี้ไม่เล็กเลย การได้เดินทางไปงานศพอย่างปลอดภัย โดยเนื้อตัวไม่เปียกเลยทั้งที่ตลอดระยะทางเค้าเล่นน้ำกันมันก็แปลกอยู่สักหน่อย ดิฉันจึงเชื่อว่านี่ไม่ใช่เหตุการณ์ธรรมดาแน่นอน

ขอบคุณค่ะ

ปล. อ่า...ลืมเลย เนื่องจากวันนี้เป็นวันพระดิฉันก็โอนเงินทำบุญสร้างเจดีย์บัญชีพระอาจารย์จิ๊ไป ตอนนั้นก็ไม่ได้คิดอะไรมากค่ะ เห็นว่าเป็นวันพระแถมโอนเงินไปก็กะจิ๊ดริดมากๆๆๆๆ เลยไม่แน่ใจว่าการที่เราได้ร่วมบุญก่อสร้างเจดีย์ครั้งนี้ จะส่งผลคุ้มครองดิฉันรอดจากการโดนสาดน้ำในวันนี้ด้วยหรือเปล่าค่ะ

13. dilok.ch

พระกษิติครรภ์และหลวงพ่อจิ๊ให้โชค

วันนี้มีประสบการณ์ที่เพิ่งเกิดขึ้นมาเล่าให้ฟังกันครับ โดยเมื่อวานนี้ (15 เมษายน 2566) มีโอกาสไปกราบ หลวงพ่อและร่วมทำบุญสร้างพระเจดีย์ที่วัดคังคาวครับ โดยได้มีโอกาสสนทนา และสอบถามข้อสงสัยกับหลวงพ่อท่านหลายเรื่องครับ โดยหนึ่งในเรื่องที่ถามหลวงพ่อคือเรื่อง “พระกษิติครรภ์” ครับ

ผม: หลวงพ่อครับ พระกษิติครรภ์ของหลวงพ่อ มีพุทธคุณด้านไหนครับ
    หลวงพ่อ: ได้ทุกด้าน ขอได้หมด ท่านเก่งมากนะ
    ผม: แล้วต้องมีบทสวดอะไรไหมครับ
    หลวงพ่อ: ไม่ต้อง มีข้อแม้อย่างเดียว ขอ “ได้ทีละข้อนะ”
    ผม: หมายถึงเวลาเราขอท่านแต่ละครั้งให้ขอได้ข้อเดียวใช่ไหมครับ
    หลวงพ่อ: ใช่ๆ

โดยหลังจากสนทนากับหลวงพ่อเสร็จก็คิดในใจว่าขอลองตามที่หลวงพ่อบอกหน่อยครับ เลยไปกราบองค์พระกษิติครรภ์ที่อยู่ที่มหาเจดีย์ครับ โดยผมอธิษฐานกับท่านว่า “ผมจะขอท่าน 1 อย่าง โดยจะขออนุญาตขอบารมีท่านลองหน่อยนะครับ ถ้าท่านรับรู้คำอธิษฐาน พรุ่งนี้ขอให้ถูกหวย เป็นรางวัลเล็กๆก็ได้ครับเพื่อเป็นการพิสูจน์”

วันนี้พอหวยออก ผมถูกรางวัลเลขหน้า 3 ตัว 1 ใบ และเลขท้าย 2 ตัว อีก 1 ใบครับ จากเดิมที่ได้แต่ฟังหลวงพ่อเล่าว่าท่านมีอยู่จริงๆนะ คราวนี้เชื่อจริงๆเลยครับว่าท่านมีอยู่จริงและท่านลงมาช่วยคนตามที่หลวงพ่อเมตตาเล่าไว้เลยครับ

ผมเชื่ออย่างสนิทใจเลยครับว่า หลังจากนี้และต่อไปในอนาคต ถ้าใครพูดถึง “พระกษิติครรภ์” อันดับหนึ่งต้องเป็นของหลวงพ่อจิ๊ วัดคังคาว อย่างแน่นอนครับ

ปล. ใครไปกราบหลวงพ่อช่วงนี้และได้แผ่นยันต์ทองเหลืองรูปหลวงพ่อ ให้นำมาใส่กระเป๋าสตางค์ไว้นะครับ หลวงพ่อเมตตาบอกผมว่า “เอาไปใส่กระเป๋าสตางค์ไว้นะ เงินจะได้ไม่ขาด”

--- English Translation -- [For Foreigner]

Today, I have a recent experience to share with you. Yesterday (15th April 2023), I had the opportunity to pay homage to Luang Pho Ji and participate in making merits for the construction of a pagoda at Wat Kangkaw. I had the chance to have a conversation and ask questions to Luang Pho about various topics, including the topic of 'Ksitigarbha Bodhisattva'.

Me: Luang Pho, what are the virtues of your Ksitigarbha Bodhisattva?
    Luang Pho: It encompasses all virtues. He's very smart.
    Me: Do I need to recite any prayers?
    Luang Pho: No need, just one condition. "You can request one thing at a time."
    Me: Does that mean every time I ask for something, I can only request one thing?
    Luang Pho: Yes, that's right.

After the conversation with Luang Pho, I thought in my mind that I would try what Luang Pho told me. So I went to pay homage to the statue of Ksitigarbha Bodhisattva located at the pagoda. I made a vow to Luang Pho, saying, "I will request one thing from you, and I would like to ask for your permission to prove it. If you hear my vow, please let me win the lottery as a small reward to verify it."

Today, when the lottery was drawn, I won a prize with the front three digits and another prize with the last two digits. From before when I only heard Luang Pho tell the story, now I truly believe that Ksitigarbha Bodhisattva does exist and that Ksitigarbha Bodhisattva came to help people as per his determination.

I sincerely believe that from now on and in the future, when anyone talks about 'Ksitigarbha Bodhisattva', the first thing that comes to mind would be Luang Pho Ji of Wat Kangkaw, without a doubt.

PS. By the way, whoever goes to pay respect to Luang Pho during this period and receives a gold-plated amulet with Luang Pho's image, please keep it in your wallet. Luang Pho kindly told me, 'Keep it in your wallet, and you won't run out of money.'" 955D25E1-1C54-4FE3-88EF-C2E0ED3108E3.jpeg A609050F-E46B-4FF4-9D0C-E12856642490.jpeg 8D6CC1CF-5CE1-40C3-AED9-B8A2A55FF969.jpeg

14. dilok.ch

#กรรมทำกับสัตว์

หลังจากเมื่อตอนเที่ยงผมกับฟีมไปทำบุญวัดเด็กกำพร้าที่ลพบุรี ผมก็ขับรถไปเยี่ยมพระอาจารย์ตอนบ่าย ระหว่างทางรุ่นน้องที่ทำงานขอโอนเงินร่วมบุญ เนื่องจากแฟนของรุ่นน้องประสบอุบัติเหตุรถกระบะเลี้ยวตัดหน้าเมื่อไม่กี่วันก่อน จนต้องผ่าตัดเนื่องจากสมองบวม น้องเลยฝากผมถามอาจารย์เรื่องแฟนของน้องว่าจะหายดีมั้ย มีสิทธิ์ดีขึ้นไวมั้ย

พอถึงวัดแล้ว ผมกับฟีมก็กราบท่านตามปกติแล้วก็คุยทั่วไป แล้วผมก็ถามอาจารย์ตามที่รุ่นน้องฝากคำถามมา พระอาจารย์บอกว่า "ระวังคู่กรณีเปลี่ยนทะเบียน ซ่อมรถ ซ่อมหลังคา" "ส่วนแฟนใช้เวลาอีก 6-7 เดือนถึงดีขึ้น ถ้าเป็นปกติก็เป็นปี" "ดีที่ไม่ถึงแกนสมอง" "ดีที่จิตไม่หลุด" "กำลังใช้กรรมที่ขับรถชนหมูชนหมา"

ตอนแรกผมบอกรุ่นน้องว่าชนสัตว์ (ยังไม่ได้บอกว่าชนหมา) แต่รุ่นน้องบอกว่าใช่ เพราะแฟนเคยเล่าให้ฟังว่าชนหมาแต่ไม่ได้ตั้งใจ ผมเลยบอกว่าพระอาจารย์พูดตรงๆเลยว่าชนหมา แต่ว่ามีเมื่อต้นเดือน โดนหมาตัวหนึ่งกัดแถวบ้าน ทีนี้ก็เลยเอาน้ำยาอเนกประสงค์ไปฉีดตูดแกล้งมัน แฟนน้องโดนหมากัดทีไรก็จะแค้นก็จะเอาคืน แบบแกล้งไม่ถึงตาย พระอาจารย์เลยบอกว่า "นั่นแหละวิบากกรรมเก่ากำลังใช้อยู่"

อาการของแฟนรุ่นน้องก็มีการตอบสนองได้ ขยับนิ้วได้ โบกมือ ชูสองนิ้ว เกี่ยวก้อย ชูไอเลิฟยูได้ แล้วรุ่นน้องผมบอกว่าไว้ว่างๆจะแวะมากราบพระอาจารย์

ยังไงก็ใช้วิจารณญาณในการตัดสินนะครับ แต่ถึงยังไงก็ร่วมอวยพรส่งกำลังใจให้น้องเขาดีขึ้นไวๆครับ 500EB6FB-600D-4A4F-9357-9E03BC358AD4.jpeg

15. dilok.ch

คิดอยู่นาน แต่เพื่อเผยแพร่บารมีครูบาอาจารย์ ขออนุญาติเล่านะ เรื่องมีอยู่ว่า ปกติพระที่น้องฟีมจัดสร้างเราก็ร่วมบุญด้วยทุกรุ่นเพื่อต้องการช่วยพระอาจารย์สร้างพระบรมมหาธาตุเจดีย์ให้เสร็จ แต่พอน้องฟีมจะสร้างพระกษิติครรภ์ ใจบอกเลยว่าไม่เอา ไม่รู้จัก มีเยอะ พอแล้ว แต่พอเวลาผ่านไปเห็นลูกศิษย์มาโพสต์ถึงบารมี ความเมตตา ความศักดิ์สิทธ์ ขององค์ท่าน เราก็อยากได้ เข้าไปประมูลก็ไม่ได้กับเขา ราคาก็แรงขึ้นทุกวัน เอาละสิ ยอมไปบูชาในไลน์บูชาวัตภุมงคล 12,000฿ พัสดุมาถึงวันที่ 1 หวยออกวันที่ 2 (ปกติไม่เล่นหวย) อยากลองของ อธิษฐานเลยค่ะ ถ้าองค์ท่านมีจริง ศักดิ์สิทธิ์ดังคำร่ำลือ ขอให้เราโชคดี...ว่าแล้วก็ถูก 3 ตัวตรง ได้เงินมา 37,500฿ จึงนำเงินที่ถูกหวยมาสร้างเสาชั้น 3 อีก 1 ต้น.10,000฿ ปาฏิหารย์มีจริง สาธุค่ะ B9CC45B1-22CB-4E5B-AEC6-063243F6C01B.jpeg 9DA3404D-4EAB-4917-995D-B8192ACB0315.jpeg D2E41747-B870-4F0D-9D93-01575009DAFC.jpeg D2E41747-B870-4F0D-9D93-01575009DAFC.jpeg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 พฤษภาคม 2023
  16. dilok.ch

เสกมนต์พระกาฬ
    (ตอนงานพิธีเสก รุ่นแรก เหรียญรุ่นแรก, สมเด็จปรกโพธิ์ และ รูปถ่ายรุ่นแรก ครับ)
    พระอาจารย์จิ๊ วัดธรรมิกาวาส(วัดคังคาว) สรรค์บุรี ชัยนาท

ใครลูกศิษย์หลวงพ่อกวย ไม่มีวัตถุมงคลของท่าน เอาของฉันไปใช้ได้เหมือนกันใช้แทนกันได้หมด วันงานท่านก็มาลงมนต์พระกาฬให้ สายอยุธยาอีก มาเยอะมากันเป็นร้อยๆองค์ มานั่งแป๊ปๆไป แป๊ปๆไป

วัตถุมงคลที่ได้ไป ให้เอาออกมาใช้นะ อย่าเอาไปเก็บ แล้วจะรู้ว่ามันดียังไง

พระครูวิจิตรชยากร ฐานสีโล วัดธรรมิกาวาส จ.ชัยนาท
    พระอาจารย์จิ๊ วัดธรรมิกาวาส จ.ชัยนาท (ศึกษา-สะสม)

ข้อมูลจาก ศริตวรรธน์ ภาสิริวงศ์ IMG_5635.jpeg

17. dilok.ch

ผมไม่อยากเป็นทหาร !!

วันนี้มีเรื่องนี้เป็นเรื่องเล่าของคุณฟอร์ด ลูกน้องของ เสี่ยนะ ดอกซิ่ง มาเล่าให้พี่ๆ @ทุกคน ได้อ่าน…

วันนี้มาจับใบดำใบแดงที่โคราช ไม่อยากเป็นทหารเมื่อวานก็เลยไปขอพระอาจารย์จิ๊ที่งานมาเมื่อวันที่ 9 ว่าผมไม่อยากเป็นทหารครับ พระอาจารย์ท่านให้คาถามา “จิจะฉะดะ” ท่านบอกไม่ติดแน่นอน ตอนไปจับให้ท่องคาถานี้เดี๋ยวจะไปหา

นี่เพิ่งจับเสร็จเลยก่อนหน้าผม 5 คน หลังผมอีก 5 คนโดนแดงหมดมีผมคนเดียวไม่ได้โดนผมอยู่ตรงกลาง มีเหรียญเม็ดแตงท่านกำท่องคาถาตั้งแต่ออกจากบ้าน

ฟีม : โชคดีจัง คนหน้าโดนหมด คนหลังก็โดนหมดแต่รอดได้ไงโอกาส 10 ต่อ 1 เลยนะเนี่ย

เสี่ยนะ : เรื่องประสบการณ์พระอาจารย์นี่เยอะจริงๆ
    #ประสบการณ์ทิพย์จักษุญาณ IMG_5637.jpeg

18. dilok.ch

#ความรักกับเรื่องมหาเสน่ห์มนต์ตรา
    #ประสบการณ์ทิพย์จักษุญาณ

เรื่องนี้เป็นเรื่องเล่าของพี่สาวนักธุรกิจท่านหนึ่งในกลุ่มพระครูวิจิตรชยากร ฐานสีโล วัดธรรมิกาวาส จ.ชัยนาท ของเรานี่เองครับ

**เรื่องเล่าจากประสบการณ์จริง 100%
    พี่สาวฝากให้ฟีมมาเล่าเพราะไม่อยากเปิดเผยตัวตนเนื่องจากเกี่ยวข้องกับครอบครัวแต่อยากจะเล่าเป็นแนวทางเตือนสติ @ทุกคน

***พี่ฝนโทรมาเล่าให้ฟีมฟังถึงเรื่องราวของตัวเองหลังจากได้ไปกราบพระอาจารย์จิ๊เมื่อต้นปี2566
    พี่ฝนเป็นคนไม่ค่อยเชื่อเรื่องดูดวงชะตาหรือทำนายทายทักอะไรแบบนี้. (ไม่เคยดูดวงเลย)....
    อยู่มาวันหนึ่งตัวพี่ฝนมีปัญหาเรื่องแฟนเปลี่ยนไปชนิดที่หายออกจากบ้านไปเลยคะ (แฟนอยู่ด้วยกันมา5 ปี) พี่ฝนสืบจนรู้ว่าสาเหตุที่แฟนเปลี่ยนไปเป็นเพราะเรื่องของมือที่ 3 ตอนนั้นพี่ฝนทั้งเครียดร้องไห้สับสนเหมือนชีวิตมืดดับลง. เพราะปัญหาที่เกิดขึ้นไม่ทันได้ตั้งตัว (ขาดสติ)

.....จนวันนึงคนรู้จักแนะนำพี่ฝนว่า#แฟนโดนผู้หญิงทำเสน่ห์คุณไสยมนต์ดำต้องรีบแก้ด้วย........(ไม่ขอลงวิธีแก้นะคะ)
    ***แต่ด้วยบุญยังมีเคราะห์ยังดีเหลือเกินที่พี่สาวของพี่ฝนเขารู้จักพระอาจารย์จิ๊และเข้ามาทำบุญในกลุ่มนี้อยู่พักนึงแล้ว. ได้ฟังเรื่องราวความทุกข์ของพี่ฝน. ก็เลยพาพี่ฝนไปหาพระอาจารย์เพื่อถามหาความจริงและวิธิการแก้ปัญหา

พี่ฝนเดินทางไปพบพระอาจารย์พร้อมกับพี่สาว
    ขณะเดินทางพี่สาวได้บอกไว้ว่า”ถ้าท่านไม่ทักก็ไม่ต้องถามท่าน” (ลุ้นตลอดทาง)

เมื่อไปถึงวัดโชคดีมากคะที่ได้เจอท่านนั่งคุมงานก่อสร้างพอดี...พี่ฝนจึงเข้าไปกราบท่าน
    ขณะที่กราบพระอาจารย์ครั้งที่สาม พี่ฝนยังไม่ทันจะกราบเสร็จพระอาจารย์ก็ทักพี่ว่า “มีอะไรจะถาม มันคงจะทุกข์ใจมากแต่ก็#อย่าไปใช้มนต์ดำนะ..มนต์ดำใครทำไม่เจริญ!! เป็นการสร้างกรรม”

พี่นี่ตกใจเลยนะ!!!
    (เพราะพี่ก็กำลังตัดสินใจทำเสน่ห์)

พระอาจารย์บอกว่าที่จริงแล้วแฟนไม่ได้โดนคุณไสยใดๆ แต่ตัวพี่เองเป็นคนแข็งๆเขาก็เลยไปติดอีกคนนึง
    ท่านบอกพี่ว่าให้เราอ่อนลงหน่อย ถามไถ่สารทุกข์สุขดิบกัน หวานใส่เขาบ้าง เดี๋ยวเขาก็กลับมา

ด้วยความสงสัยพี่เลยถามพระอาจารย์ไปว่าเขาจะกลับมาหรอ ? เขาออกไปแล้ว พระอาจารย์ท่านตอบ .... เดี๋ยวพรุ่งนี้ก็กลับมา และทุกอย่างจะดีขึ้นถ้าผ่าน2เดือนนี้ ตอนนั้นพี่ฝนไม่เชื่อเลยนะ ขณะขับรถกลับบ้านยังคิดในใจตลอดทางจะมาได้ไง??แล้วชีวิตจะดีขึ้นได้ยังไง?? (สงสัย)
    แต่ท่านบอกให้พี่รอดู...

**แกเชื่อพี่ไหมวันรุ่งขึ้นแฟนพี่เขากลับมาจริงๆเว่ย ...และพี่ก็ปรับตัวตามท่านแนะนำทุกอย่าง
    ผ่านไป2เดือน และจนถึงทุกวันนี้.....ชีวิตพี่ดีขึ้นจริงๆพี่เลยศรัทธาพระอาจารย์มากๆ
    ทุกคำสอนของพระอาจารย์ทำแล้วเห็นผล
    (ต้องทำนะ!!)

เราก็เลยเอา..คิดว่าลองทำตามที่พระอาจารย์บอกหน่อย ลองเปลี่ยนตัวเองดูมันก็ดีขึ้นนะ
    ..............,
    สุดท้ายนี้พี่
    #น้อมกราบสาธุ
    เพราะด้วยบารมีพระอาจารย์เมตตา
    ทำให้พี่ไม่ต้องหลงทำผิดติดกรรมต่อไป.....สาธุ IMG_5755.jpeg

19. dilok.ch

ศิษย์เอก เสี่ยนะ ดอกซิ่ง หลวงพ่อโทรมาเล่าอะไรวนไปวนมาอีกละ

บอก..เนี่ยผมจะเล่าอะไรให้ฟัง ที่เคยเล่าปีก่อนพระอาจารย์แกบอกว่าผมนี่จะได้ที่ 100 ไร่นะ แหม๋…ปีนี้มันได้จริงๆนะ 120 ไล่ แกก็ไม่เคยไปโคราชบ้านผมนะ แกรู้ยังไง๊ว่ามีคอกวัว แล้วเจ้าของที่แถวๆนั้นจะมาขายที่ให้

แล้วก็เหรียญมนต์พระกาฬแกเล่าให้ผมฟังบอก จุดธูปขอ 5 เที่ยวกว่าหลวงพ่อเฒ่าจะให้ทำ แกบอกต้องมีนะนะพกไว้ เดี๋ยวพอได้ไปเวลาจะพูดให้เอาเหรียญวนตรงปากแล้วพูดจะเป็นจริงเหมือนที่ขอ

เสี่ยนะไม่ได้บูชามาหลายรุ่นมารุ่นนี้หลังจากไปคุยกับหลวงพ่อมารีบโทรมาถามเลยกลัวปิดบูชาก่อน IMG_5936.jpeg

20. dilok.ch

สำคัญมาก !! ขอความกรุณาพี่ๆทุกท่านอ่านให้จบนะครับ

การร่วมบุญต่อจากนี้ไปอาจจะมีการให้ร่วมบุญบ่อยขึ้น ขอให้พี่ๆทำความเข้าใจและทำบุญตามกำลังศรัทธาของตัวเอง ไม่จำเป็นต้องทำบุญรับวัตถุมงคลทุกรุ่นนะครับ

เหตุผลสืบเนื่องจากเมื่อวานนี้หลังพิธีทำบุญเสร็จแล้ว หลวงพ่อท่านก็ได้กลับเข้าพักที่กุฏิ ฟีมและพี่ๆส่วนหนึ่งตามท่านเข้าไปก็กะว่าจะไปนิมนต์หลวงพ่อให้อยู่ทรงธาตุขันธ์ต่อเหมือนปีก่อน เหตุเพราะช่วงนี้ท่านอาพาธบ่อย

คณะลูกศิษย์เราๆก็เตรียมขันธ์ 5 เข้าไปเตรียมอาราธนาแต่ว่ายังติดแขกหลวงพ่ออยู่ เราเลยนั่งคุยกับสนุกสนาน พอแขกออกไปคณะเราจึงเข้าไปกราบขอหลวงพ่ออยู่ต่อ

พี่ส้มเป็นคนยกขันธ์แล้วบอก ขออาราธนาหลวงพ่ออยู่ต่อโปรดญาติโยมไปอีกจนกว่าพระมหาเจดีย์จะเสร็จหรือรอบข้างเจดียจะเสร็จ

หลวงพ่อมองขึ้นด้านบนนิ่งอยู่สักพักหนึ่งแล้วบอก มันหมดเวลาของเตี่ยแล้วลูก อายุไขมันหมดไปนานแล้วบรรยากาศในห้องเปลี่ยนไปทุกคนเงียบกันหมด สักพักคนอาราธนาก็สะอึกสะอื้น คนรับก็สะอึกสะอื้น หลวงพ่อพูดต่อ…ขอบใจมากลูกก็จะอยู่ได้อีกชั่วขณะนะลูกนะ ชั่วขณะ

พักนึงท่านก็บอกว่าไป..ลองไปขอให้พระกษิติครรภ์ท่านจะช่วยไหม สมเด็จองค์ปฐมจะช่วยไหม ลองไปขอดู พี่ๆก็เลยบอกให้ฟีมไปขอ ฟีมออกไปพร้อมกับพี่บอลเดินเข้าไปในเจดีย์

ฟีมวางขันธ์ 5 ลงหน้าพระกษิติครรภ์กราบบูชาท่านพร้อมตั้งจิตอธิฐานว่า ขออาราธนาบารมีสมเด็จองค์ปฐม ขออาราธนาบารมีพระกษิติครรภ์โปรดช่วยรักษาธาตุขันธ์หลวงพ่อให้ได้อยู่ต่อโปรดสัตว์ไปอีกสัก 5 ปี ฟีมขอมอบอายุไขของตัวเอง 5 ปีให้หลวงพ่อได้อยู่สงเคราะห์ญาติโยมต่อไป ขอพระองค์ทรงเมตตา เสร็จแล้วฟีมก็เดินกลับมากุฏิ

ด้วยเหตุผลเหล่านี้เราอาจจะต้องเร่งทำบุญเพื่อให้พระมหาเจดีย์รุดหน้าอย่างไวที่สุดเท่าที่จะทำได้ หากหมดหลวงพ่อไปแล้วก็ยากที่จะหาผู้สานต่อ เพราะตัวฟีมคงไม่มีความสามารถขนาดนั้น ครั้นจะให้บวชไปทำมันก็ไม่ได้ ข้าวของอะไ่รก็เสกไม่เป็น

ขอความกรุณาพี่ๆเข้าใจด้วยเหตุผลที่กล่าวพร้อมทั้งส่งต่อความเข้าใจนี้ให้ท่่านอื่นๆด้วยนะครับ กองบุญอาจจะมีบ่อยขึ้นแต่เราก็ทำตามกำลังของเราไปนะครับ

จึงเรียนมาเพื่อแจ้งให้ทราบ. @ทุกคน IMG_5937.jpeg