แชร์ประสบการณ์หลวงพ่อแพและโชว์วัตถุมงคล

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jaruwat007, 13 มิถุนายน 2011.

1. Haarhus

Haarhus เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2011
    โอ๊ยอยากจะร้องไห้ ขอบคุณมากๆเลยครับที่ช่วยผม ผมห้อยมา6-7ปีไม่รู้เลยว่าของที่ไหนแต่กล่องอะหลวงพ่อแพ ก่อนผมมาถามก็ค้นแล้วค้นอีกทำไมไม่เจอ ดีใจจริงๆขอบคุณครับ ขอบคุณมากๆ:'(

2. เก้าช่อง

เก้าช่อง เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2006

ดีใจด้วยนะครับ ปริศนาได้ถูก เฉลยแล้ว

:cool::cool::cool:

3. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    ผมลองค้นเพิ่มเติมดูแล้ว พระองค์นี้ อาจจะเกี่ยวข้องกับ หลวงปู่บุดดา ก็ได้นะครับ เพราะในสิงห์บุรี พระของท่านก็มีการใช้หลังยันต์ 5 เหมือนกัน ไม่แน่ว่าพระองค์นี้อาจจะผสมแป้งเสกของท่านะครับ แต่ผมไม่ฟันธงนะครับ ถ้าเป็นพระของหลวงปู่บุดดา พุทธคุณก็ไม่ธรรมดา ไม่เป็นรองใคร เหมือนกัน

สาธุ สาธุ สาธุ

..........

รบกวนทราบประดับความรู้ครับ พุทธคุณท่านด้านไหน อย่างไร แล้วแป้งเสกเป็นอย่างไร มีเรื่องราวไหมครับ อยากทราบบ้าง

4. เก้าช่อง

เดี๋ยวผมจะไปเชิญ คุณ SPECAILIZE มาตอบเรื่องแป้งเสกให้นะครับ รู้สึกว่าท่านนี้จัดเป็นเจ้ากลม หลวงปู่ บุดดา ก็ว่าได้ รอคำตอบ ช่วงเย็นๆนะครับ เดี๋ยวผม PM เชิญมาให้นะครับ

5. เก้าช่อง

PM ไปให้แล้วครับ ช่วงเย็นวันนี้น่าจะ มาตอบให้พวกเรา รู้กันนะครับ

รอแป็บนึง คุ้มค่าการรอคอยแน่นอน

6. motana2008

ผมขอร่วมอาสา อีกซักท่านจะได้ไหมครับ :cool: :cool:
    ด้วยใจศัทธา พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ หลวงปู่ดู่ หลวงปุ่แพ หลวงปู่ทิม หลวงปุ่โต๊ะ และครูบาอาจารญืทุกท่านครับ

ขอให้ทุกท่านเจริญในธรรม...

7. เก้าช่อง

โครงการนี้ มีผู้อาสาครบแล้วนะครับ รอโครงการต่อไปนะครับ ผมโมทนาบุญด้วยนะครับ พี่น้อง

8. เก้าช่อง

สวัสดีครับ พี่pichet34 และชาวเว็บทุกท่าน

ลำดับต่อมาเป็น สมเด็จฐานสิงห์ ที่ระลึกในการนมัสการพระเขี้ยวแก้วขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ณ ประเทศลังกา (เมืองสิงหล) บรรจุตะกรุดทองคำ นาก เงิน สร้าง พ.ศ. 2515

วาระนี้จัดสร้างพระสมเด็จฐานสิงห์ ทั้งหมด 4 แบบ
    1. เนื้อเกสร 108
    2.เนื้อผงใบลาน
    3. เนื้อเกสร 108 ลายรัศมี
    4.เนื้อเกสร 108 ลายรัศมีพิเศษ ที่องค์พระ,ที่ประทับขาสิงห์และครอบแก้ว จะเป็นสีขาวตัดกับลายรัศมี ดูสวยงามมากๆ ที่สำคัญ จะมีเกสาหลวงพ่อแพทั้งด้านหน้า,ด้านหลัง มีแผ่นทองปรากฏเห็นได้ชัดที่เศียรพระ สมกับคำว่าสมเด็จลายรัศมีพิเศษจริงๆ
    ลักษณะเนื้อพระสมเด็จฐานสิงห์ที่ออกโดยวัดพิกุลทอง เนื้อพระจะดูแห้ง ไม่แก่น้ำมันตังอิ๋ว หากว่า ชาวเว็บท่านใดไปพบสมเด็จฐานสิงห์เนื้อพระฉ่ำน้ำมัน สีพระออกสีน้ำตาล รุ่นนี้ออกโดยวัดโบสถ์ ครับ โดยมีพิมพ์ด้านหน้า หลังเหมือนกันทุกประการณ์ครับ และราคาจะถูกกว่า ที่ออกโดยวัดพิกุลทอง แต่พุทธคุณเหมือนกันทุกประการณ์ครับ

ส่วนพระจาก พี่PICHET34 ที่นำมาให้ชมเป็น พระสมเด็จลายรัศมีพิเศษ หน้าขาว ลายรัศมี แดง ขาว ดำ บางองค์ก็จะเป็น ลายรัศมี ชมพู ขาว ดำ เห็นแล้วไม่ต้องตกใจครับ ของแท้เหมือนกัน สบายใจได้เลยครับ เชิญชมครับ รับรองว่าสวยจริง

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 ตุลาคม 2011
  9. เก้าช่อง

ที่มาของคำภาวนา ไตรสรณคมณ์<O:p</O:p
    ถ้าจะวิเคราะห์ถึงคำภาวนานี้แล้ว ไตรสรณคมน์มีความสำคัญมาตั้งแต่โบราณ คือ ในสมัยพระพุทธองค์ทรงมีพระชนม์ชีพอยู่ ได้มีพุทธานุญาตให้สาวกทำการบวชกุลบุตรได้โดยการเปล่งวาจาระลึกถึงไตรสรณคมน์ จึงถือเป็นภิกษุอย่างสมบูรณ์<O:p</O:p
    หลวงพ่อ(หลวงปู่ดู่) เคยถาม สมเด็จพุฒาจารย์ (เสงี่ยม) วัดสุทัศน์ฯ ว่า ผู้ที่ภาวนาไตรสรณคมน์เป็นนิจศีล ก่อนตายระลึกถึงไตรสรณน์จะไปสวรรค์ได้หรือไม่ สมเด็จตอบว่า ได้แน่นอนพร้อมกับยกบาลีว่า“เยเกจิพุทธัง สรณังคตา เสนะ เตคมิสสันติ อบายภูมิ ปหาย มานุสัง เทหัง เทวกายัง ปริปูเรส สันติ” แปลว่าบุคคลบางจำพวก หรือบุคคลใดมาถึงพระพุทธเจ้าเป็นสรณะที่พึ่งแล้ว บุคคลเหล่านั้นย่อมไม่ไปอบายภูมิทั้ง 4 มีนรก เป็นต้น เมื่อละร่างกายอันเป็นมนุษย์นี้แล้ว จักไปเป็นหมู่แห่งเทพยดาทั้งหลายดังนี้ ข้อความนี้อ้างอิงมาจาก สมัยที่สมเด็จพระผู้มีพระภาคเจ้าพร้อมด้วยพระอรหันต์หนุ่ม 500 รูป ประทับอยู่ที่ป่ามหาวันใกล้กรุงกบิลพัสดุ์ เทวดาทั้งหลายพากันมาดูและกราบนมัสการ พร้อมกับกล่าวคาถานี้ พระคาถานี้ปรากฏอยู่ในมหาสมัยสูตรซึ่งคณาจารย์ท่านใช้สวดเป็นประจำทั้งพระอาจารย์มั่นภูริทัตตะเถระ และศิษย์สายหลวงพ่อปาน วัดบางนมโค หลวงพ่อดู่ พรหมปัญโญ เป็นต้น เป็นการกล่าวถึงพระอรหันต์ หนุ่มทั้ง 500 รูป ที่มาจากวงศ์ศากยะและโกลิยวงศ์ ซึ่งเป็นสายทางพุทธบิดาและพุทธมารดา ได้พร้อมกันถวายพระโอรส ฝ่ายละ 250 องค์ เพื่ออุปสมบทหลังจากที่พระพุทธองค์ได้ทรงห้ามไม่ให้ทะเลาะวิวาทกันเรื่องน้ำ โดยทรงกล่าวว่า “น้ำกับความเป็นกษัตริย์สิ่งไหนสูงกว่ากัน” ทำให้ทั้งสองราชตระกูลคิดได้ อันเป็นที่มาของพระปางห้ามพระญาติ (พระประจำวันผู้เกิดวันจันทร์) เมื่อโอรสทั้ง 500 รูปได้อุปสมบทและสำเร็จพระอรหันต์ทั้งหมดแล้วได้มีเทวดาจากที่ต่างๆ ทุกชั้น รวมทั้งอสูร ยักษ์ ครุฑ นาค เป็นต้น ล้วนแล้วแต่มาเฝ้าพระพุทธเจ้าและพระสาวกอันจะปรากฏขึ้นต่อพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระพุทธองค์จึงทรงแนะนำให้พระสาวกได้ทราบ เพราะบางองค์มีทิพจักขุญาณ (ตาทิพย์) แจ่มใสไม่เหมือนกัน พระสูตรบทนี้ได้มีการนำมาสวดในงานมงคลต่างๆ ในสมัยโบราณ เช่น วันตรุษ สงกรานต์ ขึ้นบ้านใหม่ ทำบุญอายุ เป็นต้น ถือเป็นบทที่ศักดิ์สิทธิ์ คณาจารย์ทั้งหลายนำมาทำวัตรสวดมนต์กันหลายองค์ ดังได้กล่าวมาแล้ว<O:p</O:p
    หลวงปู่ขาวอนาลโย ท่านสวดมนต์ ในใจแต่เทวดาทั้งหลายมานมัสการท่านพร้อมกับกล่าวว่าเสียงสวดมนต์ของท่านดังกระจายไปทั่วทุกชั้นฟ้า แสดงว่าจิตของท่านเหล่านี้เข้าถึงพลังของความเป็นทิพย์ทำให้กระเทือนไปทั่ว ซึ่งเรียกว่า “จิตตานุภาพ”
    บทมาหาสมัย นี้ยังกล่าวถึงพระยามารไม่สามารถทำลายพิธีได้ สุดท้ายยังได้กล่าวสรรเสริญบุญญาธิการของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าอีกด้วยมีลูกศิษย์หลวงพ่อ(หลวงปู่ดู่) ที่นั่งสมาธิและเห็นหลวงปู่ทวดท่านกล่าวว่า “ไตรสรณคมณ์เป็นรากแก้ว ของพระศาสนา พระพุทธเจ้าเมื่อครั้งยังเป็นเจ้าชายสิทธัตถะเข้ามาถือบวชเป็นสมมุติสงฆ์เพื่อการแสวงหาสัจจธรรมจน บรรลุมรรคผลตรัสรู้ พระสัมมาสัมโพธิญาน ซึ่งเรียกว่า พระธรรม พระองค์ได้ พุทโธ คือผู้รู้ กลายเป็นพระพุทธเจ้า และเมื่อเทศน์โปรดปัญจวัคคีย์ทั้ง 5 พระอัญญาโกณฑัญญะได้บรรลุธรรมเป็นพระองค์แรก จนมีพระอริยะสงฆ์สืบต่อๆกันมาทำให้ศาสนาไม่สูญหายไปไหน”
    **********************ติดตามสาระธรรม ครั้งต่อไปในวันพรุ่งนี้ครับ สาธุ สาธุ สาธุ โมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ************
    :cool: :cool: :cool:<O:p</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 ตุลาคม 2011
  10. jessio

jessio Active Member

20 มิถุนายน 2011
    รบกวนดูให้ทีครับว่าสร้างปีไหนมั้งครับ องค์แรก

11. jessio

องค์ที่สองครับ สร้างปีไหนครับ

12. jessio

เมื่อก่อนผมเคยคิดว่าหลวงพ่อแพคงไม่เก่งมาก ราคาถึงยังไม่สูงแล้วก็หาไม่ยาก แต่พอได้มาอ่านกระทู้นี้ทำให้ความคิดเปลี่ยนทันที ทำให้ผมมีความศรัทธาหลวงพ่อแพมากขึ้น แล้วก็เข้าใจว่าทำไมพระของหลวงพ่อแพถึงหาได้ไม่ยาก ท่านเป็นพระที่เมตตาต่อทุกคนจริงๆ

13. jaruwat007

jaruwat007 เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2009
    พี่เป็นเหมือนผมเลยครับ ตอนแรกได้ยินว่างานไหนมีเสกหลวงพ่อแพได้นิมนต์ไปทั้งนั้น เลยคิดว่าเค้าเชียร์หรือป่าว ตอนนั้นยังไม่ค่อยรู่เรื่องพระ เลยถามลุงเลยครับ ลุงบอกท่านเก่งมาก ยิ่งด้านลบผงตามแบบสมเด็จโตท่านชำนาญ พระเครื่องของท่านทหารใส่ไปรบโดนยิงไม่เข้า ตอนนั้นลุงบอกมาครับ ผมศรัทธาเลย ใช้พระท่านรู้สึกร่มเย็นครับ
    ข้าพเจ้าขอขมาต่อหลวงพ่อแพในสิ่งที่เคยปรามาสท่าน

14. เก้าช่อง

สวัสดีครับ พี่ PICHET34 และชาวเว็บทุกท่านครับ

ลำดับต่อมาเป็นพระสมเด็จพุทธคุณ พิมพ์ตื้น สร้างเมื่อ พ.ศ.2494 โดยใช้แม่พิมพ์ที่ใช้หล่อ พระสมเด็จทองเหลือง พิมพ์ตื้น ที่ถูกสร้างในปีพ.ศ. 2494 หลวงพ่อแพ ท่านสร้างวัตถุมงคลออกมาทั้งสิ้น 8 รายการดังนี้ครับ
    1.พระสมเด็จทองเหลือง พิมพ์ลึก
    2.พระสมเด็จทองเหลือง พิมพ์ตื้น
    3.พระพุทธชินราช 5 เหลี่ยม พิมพ์ใหญ่
    4.พระพุทธชินราช 5 เหลี่ยม พิมพ์เล็ก
    5.พระสมเด็จพุทธคุณพิมพ์ลึก
    6.พระสมเด็จพุทธคุณพิมพ์ตื้น
    7.พระสมเด็จพุทธคุณ พิมพ์สามเหลี่ยม ฐานบัวหกกลีบ สร้างน้อย
    8.พระสมเด็จผงพุทธคุณหูบายสี หลังแม่พิมพ์ทองเหลือง รุ่น 1 สร้างน้อย
    สำหรับแม่พิมพ์ สมเด็จทองเหลือง พิมพ์ลึก,พิมพ์ตื้น และพระพุทธชินราช 5 เหลี่ยมพิมพ์เล็ก, ใหญ่ หลวงพ่อแพท่านได้รับแม่พิมพ์มาจาก ท่านอาจารย์ใบฎีกาเกลี้ยง ซึ่งเป็นพิมพ์เดียวกันกับ พระพุทธชินราช ม.ค.1 ของวัดสุทัศน์ฯทุกประการ อีกทั้งยังได้รับชนวนกริ่งรุ่นต่างๆ ของวัดสุทัศน์ฯ มาหล่อสมเด็จทองเหลืองและพระพุทธชินราช อีกด้วยครับ

:cool: :cool: :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 ตุลาคม 2011
  15. เก้าช่อง

ออกมาเมื่อปี พ.ศ. 2534 นะครับ ท่านหลวงพ่อแพแนนอน อาราธนาติดตัวได้เลยครับ

16. เก้าช่อง

ออกมาเมื่อปี พ.ศ. 2534 นะครับ ท่านหลวงพ่อแพแน่นอน อาราธนาติดตัวได้เลยครับ

17. motana2008

โออ น้ำตาจะไหล ปิติในบารมีหลวงพ่อแพ ครับ
    ทำให้น้ำลายจะไหลตามด้วยเพราะอยากมีบูชาบ้าง ครับ อิ อิ

18. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    ขออนุญาต นำพระที่บ้านมาให้ดูครับ
    เก็บไว้ตั้งหลายปี แล้ว ไม่ทราบว่า เป็นรุ่นไหน/ปีไหน แท้หรือเปล่าครับ
    ช่วยพิจารณาให้ทีครับ
    ขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      188.6 KB
      เปิดดู:
      90
      ขนาดไฟล์:
      173.3 KB
      เปิดดู:
      103
  19. เก้าช่อง

สวัสดีครับทุกท่าน ผมนำสาระธรรมมาบอกต่อครับจากครั้งก่อนครับ
    ......พระอาจาย์มั่นภูริทัตโต พระเถระองค์สำคัญในยุคปัจจุบัน ท่านกล่าวว่า “สรณะทั้ง 3 คือ พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ” มิได้เสื่อมสูญอันตรธานไปไหน ยังปรากฏแก่ผู้ปฏิบัติเข้าถึงอยู่เสมอ ผู้ใดมายึดถือเป็นที่พึ่งของตนแล้ว แม้ผู้นั้นจะอยู่ในกลางป่าหรือเรือนว่างก็ตาม สรณะทั้ง 3 พึงปรากฏแก่เขาทุกเมื่อ อันเป็นที่พึ่งแก่บุคคลทั้งหลายได้จริง ถ้าได้ปฏิบัติตามสรณะทั้ง 3 จริงแล้วจะแคล้วคลาดจากภัยทั้งหลายอันก่อให้เกิดความร้อนอกร้อนใจ ได้ แน่นอนทีเดียว<O:p</O:p
    ข้อความนี้ทรงแสดงไว้ใน “อุณหัสสวิชัยสูตร” ที่ทุกพระองค์เทศโปรด สุปฐิตะเทพบุตรเมื่อถึงกาลที่จะต้องจุติจากสวรรค์ เพราะหมดบุญ ทรงรู้ด้วยพระญาณว่า เทพบุตรองค์นี้ทำแต่ความชั่วแต่ก่อนมรณะมีความเลื่อมใสในพระรัตนตรัยเพียงชั่วขณะทำให้ไปเกิดเป็นเทวดา แต่เมื่อได้ดีแล้วก็ลืมความดี ตั้งหน้าทำแต่สิ่งไร้สาระ ถ้าสิ้นชาตินี้ไปแล้วเธอจะไปเกิดเป็นสัตว์นรกอีกหลายร้อยชาติ ถ้าเราเทศเรื่องธรรมจักร เธอจะรับไม่ได้ต้องเทศน์เรื่องนี้
    มีต่อ.....

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 ตุลาคม 2011
  20. เก้าช่อง

เป็นวัตถุมงคลรุ่นประวัติศาตร์ ครบรอบ 100 ปี วัดพิกุลทองครับ จัดอยู่ในรายการ พระสมเด็จหล่อโบราณ ย้อนยุค พ.ศ. 2494 จัดว่าเป็นของดี ทันหลวงพ่อแพ แน่นอนครับ

:cool: :cool: :cool: