++ แจ้งข่าว กิจกรรมการสอนสมาธิของพี่เล็ก Kananun ++

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย Forever In LoVE, 17 ธันวาคม 2008.

1. ณ.

ณ. เป็นที่รู้จักกันดี

ต่อจากนั้นอาจารย์คณานันท์ ได้กล่าวนำอธิษฐานจิต
    ในการน้อมถวายพระบรมสารีริกธาตุ ไว้ที่วัดดอกไม้
    เพื่อให้สถานที่นี้คงไว้ซึ่งความสงบร่มเย็น เป็นสถานที่แห่งการปฏิบัติธรรม
    เพื่อน้อมนำให้ผู้ที่มาสักการะทุกท่านได้เข้าสู่ธรรม มีจิตแห่งสัมมาทิฐิ
    อาจารย์คณานันท์ได้น้อมถวายพระเจดีย์พระบรมสารีริกธาตุ
    โดยมีพระอาจารย์อรุษฺฎ์ อุฏฺฐาโน เป็นผู้รับไว้

ซึ่งพระอาจารย์อรุษฺฎ์ อุฏฺฐาโน ได้ริเริ่มการสอนสมาธิมาหลายปีแล้ว
    จากการเริ่มสอนเพียง ๑ คน โดยสอนในโบสถ์
    ต่อมาก็มีผู้คนเข้ามาฝึกปฏิบัติกันมากขึ้น งานของท่านขยายออกกว้างขึ้น
    ต่อมามีผู้มีจิตศรัทธาร่วมก่อตั้งเป็นชมรมพุทธธรรม-วัดดอกไม้
    ท่านเจ้าอาวาสปัจจุบันพระอาจารย์ปกรณ์ วิหารกิจ ท่านได้มีเมตตา
    มอบศาลามหาราชครูให้เป็นศาลาปฏิบัติธรรมถาวร
    จึงทำให้วัดดอกไม้แห่งนี้เป็นศูนย์รวมแห่งสัมมาทิฐิ
    และศูนย์รวมธรรมมะที่สำคัญอีกแห่งหนึ่ง
    สำหรับผู้สนใจปฎิบัติสมาธิและปฏิบัติธรรม

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      342.1 KB
      เปิดดู:
      624
      ขนาดไฟล์:
      320.2 KB
      เปิดดู:
      505
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 สิงหาคม 2009
  2. ณ.

จากนั้นอาจารย์คณานันท์ให้ผู้ร่วมฟังบรรยายทุกท่าน
    ได้ร่วมสร้างบุญ โดยการเขียนคำอธิษฐานเพื่อส่วนรวม
    ลงในแผ่นทองเหลือง เพื่อร่วมหล่อพระเจ้าองค์แสน

ขนาดไฟล์:
      355.7 KB
      เปิดดู:
      495
      ขนาดไฟล์:
      331.5 KB
      เปิดดู:
      492
  3. ณ.

เมื่อเขียนคำอธิษฐานกันแล้ว คราวนี้ก็ถึงเวลาสร้างพระกันล่ะ
    โดยให้ทุกคนนำแผ่นทองเหลืองที่ได้อธิษฐานจิตแล้ว
    มาประทับรูปสมเด็จองค์ปฐมลงบนแผ่นทองเหลือง
    ประดุจว่าทุกท่านได้สร้างพระคนละ ๑ องค์

ขนาดไฟล์:
      342 KB
      เปิดดู:
      487
      ขนาดไฟล์:
      343.4 KB
      เปิดดู:
      512
  4. ณ.

และได้ประทับรูปสมเด็จองค์ปฐมลงไว้ที่ธนบัตร
    เพื่อนำมาไว้เป็นพุทธานุสติกันด้วย

ทางกลุ่มฯ ได้แจก หนังสือวิชชา พระบรมสารีริกธาตุ
    พระธาตุข้าวบิณฑ์ และเหรียญทำน้ำมนต์กัน
    ให้แก่ผู้เข้าร่วมฟังบรรยายทุกท่านด้วย

ขนาดไฟล์:
      329.9 KB
      เปิดดู:
      465
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 สิงหาคม 2009
  5. ณ.

ในช่วงท้าย พระอาจารย์อรุษฺฎ์ อุฏฺฐาโน และชมรมพุทธธรรม-วัดดอกไม้
    ได้มอบของที่ระลึกให้อาจารย์คณานันท์

เราในนามกลุ่มพลังจิตพิชิตภัยพิบัติ ขอกราบขอบพระคุณ
    พระอาจารย์ปกรณ์ วิหารกิจ เจ้าอาวาสวัดดอกไม้
    พระอาจารย์อรุษฺฎ์ อุฏฺฐาโน ผู้ริเริ่มงานสอนสมาธิ
    ชมรมพุทธธรรม-วัดดอกไม้ โดยมีคุณมณเป็นตัวแทนในการประสานงาน
    ที่ร่วมกันเมตตาให้ทางกลุ่มฯ ได้เข้าไปจัดกิจกรรมเผยแผ่ธรรมมะในครั้งนี้

และทางกลุ่มฯ ได้รับปัจจัยบริจาคในการร่วมบุญเป็นเงิน ๑,๘๗๔ บาท

พวกเราขออนุโมทนาบุญกับทางคณะทุกประการค่ะ

ขนาดไฟล์:
      348.5 KB
      เปิดดู:
      611
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 สิงหาคม 2009
  6. ณ.

ขอเชิญร่วมสวดมนต์ ปฏิบัติธรรม เจริญจิตภาวนา และฟังธรรม
    ชมรมพุทธธรรม-วัดดอกไม้
    ณ วัดดอกไม้ ถนนสาธุประดิษฐ์ ซอย ๕๘ (ถนนพระราม ๓ ซอย๓๓)
    ๑.ทุกวันพุธ (รอบเที่ยง เวลา 12.00-13.00 น.)
    ๒.ทุกวันพุธ (รอบเย็น เวลา 18.00-19.30 น.)
    ๓.ทุกวันพระ (รอบเที่ยง เวลา 12.00-13.00 น.
    เฉพาะวันพระกรุณาใส่เสื้อสีขาวเพื่อเป็นพุทธบูชา)
    ๔.ทุกวันอาทิตย์ (รอบเที่ยง เวลา 12.00-13.30 น.)
    ๕.ทุกวันอาทิตย์ (รอบเย็น เวลา 15.00-18.30 น.)
    ณ ศาลามหาราชครู (ศาลาปฎิบัติธรรม ใกล้ห้องสุขา ด้านหลังอุโบสถวัดดอกไม้)

เพื่อเป็นพุทธบูชาและเพื่อเป็นสิริมงคลในวันพระ
    การทำบุญตักบาตรและถวายสังฆทาน
    ให้ร่วมถวายที่ศาลามหาราชครู (ศาลาปฎิบัติธรรม)

ผู้อยู่ใกล้วัดดอกไม้สามารถเข้าร่วมกิจกรรมได้ตามวันเวลาที่กำหนดเลยนะคะ

7. Natthakorn

Natthakorn เป็นที่รู้จักกันดี

8. namsompun

namsompun เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบพระคุณ อ.คณานันท์ และคณะ มาก ๆ ค่ะ ในความเมตตา สละเวลา แรงกายแรงใจ ในธรรมทานทุกประการค่ะ [​IMG] ค่ะ สาธุค่ะ

9. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    สรุปย้อนหลัง ในงานที่ไปสอนสมาธิปฏิบัติธรรมที่ ศูนย์พุทธศรัทธา จังหวัดสระบุรี ที่พี่ชนะ สิริไพโรจน์เป็นผู้ก่อตั้งเพื่อคุณประโยชน์ในธรรมของสาธุชน ตามคำสั่งครูบาอาจารย์ คือหลวงพ่อพระราชพรหมยานเป็นที่สุดครับ

ขอกราบโมทนากับความดีของทุกท่านด้วยครับ

ต่อไปสถานที่นี้จะปรากฏพระอริยะเจ้าเป็นจำนวนมากครับ สาธุ

พระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องจักรพรรดิ์ที่แห่งนี้งดงามมากครับและเป็นแบบในการจัดสร้างต่ออีกหลายสถานที่ครับ

สถานที่คือ พระมณฑปยังต้องก่อสร้างต่อไปครับ อยากให้พวกเราร่วมใจกันสานต่อให้งานก่อสร้างตรงจุดนี้สำเร็จโดยเร็วครคับ

จะได้ใช้ทั้งปฏิบัติธรรมและ ใช้ปกป้องภัยในยามภัยพิบัติได้ครับ

มาร่วมบุญกันครับ

ขนาดไฟล์:
      572.2 KB
      เปิดดู:
      46
      ขนาดไฟล์:
      505 KB
      เปิดดู:
      46
      ขนาดไฟล์:
      535.5 KB
      เปิดดู:
      53
      ขนาดไฟล์:
      551.6 KB
      เปิดดู:
      37
      ขนาดไฟล์:
      542.4 KB
      เปิดดู:
      61
      ขนาดไฟล์:
      530.9 KB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      531.7 KB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      516 KB
      เปิดดู:
      40
      ขนาดไฟล์:
      482.6 KB
      เปิดดู:
      38
      ขนาดไฟล์:
      480.8 KB
      เปิดดู:
      46
  10. kananun

กำหนดปฏิทินงานของศูนย์ครับ

ซึ่งมีการปฏิบัติเพื่อมรรคผลพระนิพพานอย่างต่อเนื่อง มีการกราบนิมนต์พระอาจารย์ท่านมา เทศนาและสอนสมาธิอย่างต่อเนื่องครับ

เราได้ร่วมใจกันน้อมถวายพระบรมสารีริกธาตุไว้ที่ศูนย์แห่งนี้และ ทางศูนย์เองก็กำลังก่อสร้างบุษบกประดิษฐานพระบรมสารีริกธาตุครับ

ท่านใดต้องการร่วมกุศลมหากุศลตรงจุดนี้ก็ขอกราบเรียนเชิญได้เลยครับ

ตอนฝึกสมาธิกัน มีเรื่องแปลกๆก็คืออยู่ๆมีเสียงตีฆ้องดังขึ้นมาทั้งที่ ที่แห่งนี้ไม่มีฆ้องแม้แต่ลูกเดียว

น้องชัชบอกว่าเสียดายไม่ได้ลูบฆ้องแผ่เมตตา

และก่อนกลับมีโอกาศแห่งกุศลที่ได้กราบครูบาเจ้าเพชร วชิรมโน

ซึ่งท่านเป็นพระสายวัดป่า แต่หลวงพ่อฤาษีท่านมาสอนท่านด้วยกายเนื้อเป็นเวลา 4เดือนเต็มๆทุกวัน (เป็นเหตุการณ์ภายหลังหลวงพ่อมรณะภาพแล้วถึง 7 ปี)

ซึ่งจะได้มีโอกาศเล่าตามที่ท่านเมตตา ในวาระอันควรเพื่อยังศรัทธาในการปฏิบัติครับ

อ่า ขออภัยด้วยครับโหลดภาพครูบาท่านตอนเขียนคำอธิฐานไม่ติดครับ

ขนาดไฟล์:
      387 KB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      497.6 KB
      เปิดดู:
      47
  11. kananun

พรุ่งนี้มีสอนสมาธิผู้บริหารของอมตะนครที่ อาคารกรมดิษฐ์ครับ คาดว่าจะมีเด็กรุ่นโตนิดหนึ่งร่วมฝึกสมาธิด้วยครับ

12. Bossseng

Bossseng สมาชิก

โมทนาบุญครับ สาธุๆ วันที่11-13 ที่ผ่านมาผมก็ได้มีโอกาศบวชพาหมรณ์ ถือศีล8 ที่วัดสุทัศน์ครับ เพื่อเป็นกุศลแด่สมเด็จพระราชินีเนื่องในโอกาสวันแม่ ก่อนกลับไปเรียน อิอิ

13. malee123

malee123 เป็นที่รู้จักกันดี

* * * * * * * *

ขออนุโมทนาในกุศลจิตของคุณเล็กทุก ๆ ประการ

"เดินสายทั่วหล้า น้อมบารมีพระศาสดาแผ่ไพศาล"

สาธุค่ะ

โมทนากับ ณ. ด้วยจ้า สรุปเนื้อหาได้ คม ชัด ลึก
    และเยี่ยมมาก ขอบอก

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 สิงหาคม 2009
  14. ตุ๊กตาแก้ว

ตุ๊กตาแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2007
    พรุ่งนี้... วันพุธ ที่ 19 ส.ค. 52

อ.คณานันท์ มีสอนสมาธิที่วัดดอกไม้ เวลาประมาณ 18.15 น. - 2 ทุ่ม ค่ะ

ท่านใดว่าง และ สะดวก สนใจจะไปร่วมฝึกด้วย ขอเชิญได้เลยนะคะ

15. พี.พี

พี.พี เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    ขอร่วมทำบุญเพื่องานพลังจิตพิชิตภัยพิบัติ 300.บาท

ขอร่วมทำบุญเพื่องานพระบรมสารีริกธาตุ และ การสร้างพระเจ้าองค์แสน

300.บาท

ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านค่ะ

โอนเงินเข้าบัญชีวันนี้ 27/08/52

ธนาคาร กรุงเทพ สาขา คลองสาน

16. kananun

ขอโมทนาบุญด้วยครับ จะได้นำจัดไปเป็นผอบพระบรมสารีริกธาตุและแผ่นทองที่จะจัดไปถวายที่่ วัดสระพัง วันอาทิตย์นี้ครับ

17. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14
    ในนามของศูนย์พุทธศรัทธา ขอขอบพระคุณและโมทนาเป็นอย่างสูง
    ที่ท่าน อ.คณานันท์ และคณะ ที่ได้กรุณาเสียสละเวลาอันมีค่ายิ่ง
    มาบรรยายธรรมนำฝึกสมาธิและมโนมยิทธิ และนำแผ่นทองหล่อ
    พระเจ้าองค์แสนมาให้ผู้มาบวชได้เขียนคำอธิษฐานเพื่อส่วนรวม
    จะขอนำภาพบางส่วนของงานบวชเนกขัมมะบารมีครั้งที่ ๖๕
    ณ ศูนย์พุทธศรัทธามาให้ท่านได้โมทนากันครับ

มณฑปจตุรมุข ศูนย์พุทธศรัทธา เป็นที่ประดิษฐานสมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องจักรพรรดิ สมเด็จองค์ปัจจุบันและพระบรมสารีริกธาตุ

สมเด็จองค์ปฐม ทรงเครื่องพระเจ้าจักรพรรดิ หน้าตักขนาด ๓ ศอก

อ.คณานันท์ ทวีโภค อบรมสมาธิและมโนมยิทธิ ณ ศูนย์พุทธศรัทธา

ครูบาเจ้าเพชร วัดอ้อมแก้วมณีโชติ เขียนแผ่นทองหล่อพระเจ้าองค์แสน
    ให้ อ.คณานันท์ ทวีโภค ณ กุฏิอำนวยการ ศูนย์พุทธศรัทธา ๑๐ ส.ค. ๒๕๕๒

ศูนย์พุทธศรัทธาได้ไปร่วมงานทำบุญวันเกิดหลวงพ่อครูบาเจ้าเพชร วชิรมโน วัดอ้อมแก้วมณีโชติ ได้นำแผ่นทองอธิษฐาน หล่อพระเจ้าองค์แสน ไปออกบู๊ท ในนาม ของเว็บพลังจิต มีผู้สนใจร่วมทำบุญและเขียนแผ่นทองกันมากพอสมควร จึงขอนำภาพบรรยากาศในงานนี้มาให้ท่านได้โมทนาบุญร่วมกันครับ

กำลังฟังพระธรรมเทศนา ณ ธรรมศาลา วัดอ้อมแก้วมณีโชติ อ.ดอนพุด จ.สระบุรี

พิธีสรงน้ำ ครูบาเจ้าเพชร วชิรมโน วัดอ้อมแก้วมณีโชติ

18. Ton_Ton

Ton_Ton เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่เล็ก

จากที่ทางผมและเพื่อนได้สนทนากลับพี่เรื่องที่จะขอเชิญพี่ไปสอนสมาธิให้กับทางสมาชิกบ้านผลบุญ ที่บางบัวทองครับ ในนามของเพื่อนๆกลุ่มผลบุญ ถ้าหากเป็นไปได้จะขอเรียนเชิญพี่มาแนะนำและสอนให้ทางกลุ่มของเราในวันเสาร์ที่ 31 ต.ค. 52ครับ จึงมาแจ้งเพื่อขอความอนุเคราะห์ด้วยครับ ส่วนรายละเอียดส่วนที่เหลือจะขอแจ้งให้ทราบทีหลังครับ

ขอบพระคุณและอนุโมทนาล่วงหน้าครับ
    ต้น บ้านผลบุญ

19. kananun

ขออนุญาตเช็ควันนิดหนึ่งครับ มีโปรแกรม สอนสมาธิ ที่นิคมอุตสาหกรรมอมตะ ชลบุรีครับ

เอาแบบนี้ครับ จะให้น้องเขาจัดโปรแกรมสอนของผม ไปให้ดูล่วงหน้า เพื่อหาวันลงให้ก่อนครับ

เพราะส่วนใหญ่จองล่วงหน้ากันค่อนข้างนาน

จะประสานทางพีเอ็มครับ

20. Ton_Ton

Ton_Ton เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับพี่ ส่วนเรื่องเวลานี่ไม่มีปัญหาครับ อาจจะแบ่งส่วนหนึ่งไปร่วมงานของกลุ่มอื่น ถ้าทางทีมผมสามารถไปร่วมได้ครับ

แล้วผมจะคุยกับทางทีมงานอีกทีครับ เพื่อหาวันที่เหมาะสมอีกทีครับ ตอนนี้ให้เพื่อนๆ น้องๆ เค้าเอาไฟล์MP3ไปฟังกันก่อนนะครับ เพื่อเป็นการปูพื้นฐานครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กันยายน 2009