แจกหนังสือวิธีปฏิบัติ ที่ถูกต้องไม่หลง ทาง 50 เล่ม

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย sinsair tavada, 3 กันยายน 2009.

1. นิพ_พาน

นิพ_พาน เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    ขอบคุณค่ะพระอ.ก๋ง ชาญสมร

ขอบคุณค่ะอ.ที่มาเตือนสติ แฮ่ๆความจริงอ.เคยเตือนมาหลายครั้ง
    แต่ว่ามันไม่จำอ่ะ พอบอกว่าไม่พูดแล้วรวยหูเลยผึ่งอ่ะที่นี้จำแล้วอ่ะ
    ตอนปีใหม่เพื่อนๆนัดไปกาญจนบุรีกันพอดีได้มาอ่าน กรรมฐานที่อ.สนบทที่ 10 เรื่องการนินทา นี่ นู่เลยเปลี่ยนใจไม่ไปกาญจกับเพื่อนๆเลยเพราะรู้ว่าไปแล้วก็คงไปเม้าท์เรื่องเพื่อนรักหักเหลี่ยมโหดเลยไม่ไปดีกว่าค่ะ เบนเข็มไปถือศิลปฏิบัติธรรมกับหลวงปู่เณรคำมาแทน ไปหลวงปู่กลับมาแล้วดีจริงๆ รู้แบบนี้ไปมาตั้งนานแล้วล่ะคะ หลวงปู่สอนดีมากๆ
    ทำให้ปลงได้เยอะค่ะ สงกานต์นี้จะไปกราบท่านอีกท่านมีงานสงน้ำองค์พระแก้วค่ะ แล้วจะเอาโมบายหลวงปู่มาฝากอ.นะคะ ที่จริงเอามาฝากเที่ยวนี้แล้วค่ะ แต่ลูกค้าขออ่ะเลยให้ลูกค้าไปก่อน แต่ตั้งใจเอามาฝากอ.
    จริงๆไว้เที่ยวหน้านะคะ อ.เป็นอ.มีของดีเพรียบอยู่แล้วรอหน่อยนะคะ
    ระวังสุขภาพด้วยนะคะ

ปล. อย่าลืมรับประทาน ยาซ่อมปล่อยใหม่กับยาคุณเอี๋ยบ๊อนะคะ
    สูตรนี้คือ สูตรรักจากใจของเซ็งมณี สายสมรกระบี่วานรรุ่มร้อนกายา
    ร้อนมาก ก็ใช้แป้งเด็กตรางูค่ะหายร้อนเลยฮิ ฮิ. ปริ๊กลี่ฮีท (ไม่ใช่ฮีททีเรียนะขอบอก) 55555

2. law of karma

law of karma เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    อ ก๋ง คะ

ใหม่คุยกะพี่อ้อยแล้วเรื่องหนังสือกรรมฐาน... ตรงคำนำ ใหม่จะพิมพ์เพิ่มเติมจากเดิม ว่า.. เนื้อหาในนี้ส่วนใหญ่จะเป็นภาษาพูด มากกว่า ภาษาเขียน... และคงสไต การเขียนของ อ ก๋ง ไว้...

เพราะใหม่คุยกะพี่เค้าแล้ว..พี่เค้าบอกว่า ทำหนังสือแจกบางครั้ง ต้อง ใช้ภาษาเขียน..แต่เนื่องจากอยากคงสไตร์การเขียน ของ อ ก๋ง ไว้ เลยตกลง จะพิมพ์เพิ่มตรงคำนำขึ้นแบบที่กล่าวมานะคะ

3. maythanu

maythanu เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยครับ โมทนาบุญนะครับ

เอ๊ะแ้ล้วนั่นคุณใหม่ไปทำอารัยแถวโขดหิน เอ๊ยดงก้อนหินหน่ะครับ อิอิ:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มกราคม 2010
  4. law of karma

law of karma เป็นที่รู้จักกันดี

ไปเที่ยวบางแสนกะเพื่อน... เลยถ่ายไว้หน่อย เป็นหลักฐาน ต้องถ่ายกะสิ่งไม่มีชีวิต จะได้ สวยคนเดียว 555+

5. maythanu

โอ๊ย ฮาอุจจาระแตก อุจจาระแตนเรย แหม พอโดนอาจารย์ทักว่าจะไม่มีแฟนเข้าหน่อยหร่ะก้อ.............................no comment ฮิฮิฮิ

จิงๆการทำบุญร่วมกันในชาติภพปัจจุบันน่าจะช่วยได้นะครับ คริคริ

:cool::boo::mad:

6. law of karma

อ ก๋ง เค้าทักว่า ใหม่จะไม่มีแฟนหรอ ทำไมหละ ตอนไหน จำไม่ได้ เฮฮๆๆๆ

แต่พี่ที่ทำงาน ทักว่า... มันจะไม่มีแฟน ไม่มี สามี ก็เพราะ บุญมันหละ... ไม่งั้นป่านนี้ มันมี แฟนไปแล้ว...555+ แบบว่า เพื่อนสนิด แต่งงานกันไปหมดแล้ว มีลูกกันแล้วทุกคน 555+

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มกราคม 2010
  7. maythanu

มีอยู่กระทู้นึง ที่สมมุติว่าเราเป็นสายลับ แล้วโจรสั่งให้เราไปยิงแฟน คุณใหม่ไม่รอช้า เอาหน้าที่ไว้ก่อง อาจารย์เรยทำนายว่างานรุ่งแต่ไม่มีแฟนไงครับ อิอิ

ว่าแต่กระทู้นี้มันหาไม่เจอแร้วอ่ะ ทำไงดี:boo:

8. Palita N

Palita N เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2009
    เป็นอันว่าเราจะแก้คำที่สะกดผิดนะคะ เพราะถ้าเขียนผิดกลัวความหมายผิด หรือไม่มีความหมาย เช่น เจ้าหนี้นอกระบบมาทวงก็หาตังจ่าย ตังหมายถึงเสียงดังอย่างของหนักๆตกกระทบพื้นแข็ง ใช้คำว่าสตางค์ ซึ่งหมายถึงเงินที่ใช้สอย เช่น เขาเป็นคนมีสตางค์ ส่วนคำที่เป็นภาษาพูดของอาจารย์บางคำเราจะคงสไตล์การเขียนของอาจารย์ไว้ค่ะ ต้องขออภัยด้วยนะคะแต่ด้วยความตั้งใจจริงคืออยากให้หนังสือออกมาดี และผิดพลาดน้อยที่สุดเท่าที่จะทำได้ค่ะ
    ขอชื่นชมน้องใหม่ค่ะเก่งมากเพราะมีคำผิดไม่มากหรอกน้องแก้ไขได้เยอะมากจนมีเหลืออยู่ไม่มากเลยค่ะ ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ
    พี่อ้อยจ้า

9. เด็กหัวจุก

เด็กหัวจุก เป็นที่รู้จักกันดี

อู๊ยยยย คุณน้องใหม่ขรา

อันตัวพี่หนูจุกนี้ก็โสดเจ้าค่ะ

เราต้องคิดว่า บุญใครไม่ถึงเรา ก็ไม่ได้มาเป็นคู่เราคร่ะ คุณน้อง จะได้สบายใจ อยู่สูงแล้วอย่าไต่ลงไปคร่ะ ใครอยากเป็นคู่เรา ก็ต้องไต่ขึ้นมาอุ้มเราลงคร่ะ แต่พี่หนูจุกว่าอยู่คานทองกะพี่หนูจุกเต๊อะ แล้วคุณน้องจะรู้ว่า ลมเย็น ๆ ดีกว่า ไฟสุมทรวงนะเจ้าคะ สุมมาก ๆ อกหนูมานจะระเบิดได้ คริ คริ

10. law of karma

เห็นด้วยคะพี่หนูจุก

วันนี้โทรไปคุยกะพี่คนนึง เกี่ยวกับว่า...ถ้าเราสงสารใครสักคนแล้วมันกลับทำร้ายตัวเอง ทำไมถึงเป็นแบบนั้น...
    เค้าว่า..นั่นเรายังไม่ได้สงสารมาจากจิต จริงๆยังแพ้ต่อทางโลกอยู่ เพราะการสงสารที่มาจากจิตที่เปี่ยมด้วยเมตตา มันจะไม่ทำร้ายใคร...

สงสัยว่าใหม่เองนี่หละ ที่จะไม่เข้าใจอะไรเลย..

11. เด็กหัวจุก

ขอเปิดตำรานำคำสอนของคุณแม่ชีศันสนีย์มานะเจ้าคะ

"รักแท้" ควรจะเป็นความรักที่มีปัญญา ต้องเป็นรักที่ประกอบไปด้วยปัญญา รักอย่างหลงไหลมันโง่ ผลมันจะเจ็บปวด เราควรจะมีการพัฒนาความรักของเราให้อยู่เหนือเงื่อนไข ของความเห็นแก่ตัวหรือความยึดมั่นถือมั่น ความรักที่มีพื้นฐานมาจากความเข้าใจอันแท้จริงจะเป็นบ่อเกิดของความเอื้ออาทรและรักได้อย่างกว้างขวาง ทำให้ผู้รักมีความสุข เป็นอิสระ ไม่มีจิตใจคับแคบ ผูกร้อยรัดมัดตรึงไว้ที่จะให้สิ่งที่เราเข้าไปรักเป็นของของเรา จงมีความสุขที่จะได้รัก อย่ามัวแต่ทำตัวให้คนอื่นรัก ซึ่งมันทำได้ยากกว่า จงมีความจริงใจที่จะมีความเมตตาเป็นความหมายของคำว่ารักในพระพุทธศาสนา เมตตาคือ ความรัก ความปรารถนาดี ความจริงใจ ความใส่ใจต่อสรรพชีวิตทั้งหลาย ต่อโอกาสที่เรามีต่อกันและกันระหว่างสรรพสัตว์ พืช แร่ธาตุ สิ่งแวดล้อม และมวลมนุษยชาติทั้งหลาย ถ้าเรามีความเมตตาต่อตัวเอง เราจะไม่ข่มขืนตัวเราเอง จะไม่ขุ่นมัวเพราะระมัดระวังใจของเราไว้ดีแล้ว ใจอย่างนี้จะมีศักยภาพหรือพลังของความรักอยู่เหนือเงื่อนไข จะไม่รักแล้วเป็นเหตุแห่งทุกข์เลยจะรักแล้วพ้นทุกข์ด้วยซ้ำไป
    ความรักของพระพุทธเจ้าเป็นตัวอย่างที่ดี พระองค์ไม่ได้รักแต่ลูกเมียและครอบครัวเท่านั้น แต่ออกมาเพื่อที่จะเรียนรู้และพัฒนาความรักให้กว้างขวางและยิ่งใหญ่ต่อมวลมนุษยชาติ และนั่นหมายถึงความรักที่กลับไปสู่ครอบครัวของพระองคืทั้งหมดด้วยพระองค์มีเมตตาต่อสรรพชีวิตทั้งหลาย ในพุทธศาสนาพูดถึงความรักที่กว้างขวางไม่มีที่สิ้นสุดไม่มีประมาณไว้อย่างอัศจรรย์มาก เราจะเห็นว่าความรักที่มันทะลุกำแพงของความยึดมั่นถือมั่นไปแล้ว ยิ่งรักยิ่งมีพลังงานในการที่จะทำให้คนที่ยิ่งรักนั้นมีความสุข เป็นอิสระ มันเป็นความสุขที่ได้รัก ไม่ใช่รักแล้วคนที่เรารักจะต้องกลับมาตอบสนองเรา เราถึงจะมีความสุข แต่มันมีความสุขที่ได้รักต่างหาก ยิ่งรักยิ่งได้ความรัก ยิ่งรักยิ่งพัฒนาผู้ที่ได้รักนั้นให้แข็งแรงขึ้น รักอย่างไม่มีเงื่อนไข รักอย่างไม่ทวงบุญทวงคุณ รักอย่างคนที่ไม่มีตัวตนของผู้รัก นี่เป็นความรักที่ยิ่งใหญ่มาก ความรักของหนุ่มสาวก็สามารถพัฒนาให้เป็นความรักแบบนี้ได้เช่นกัน เราควรตอบตนเองให้ได้ว่าความรักนั้นมาจากไหน ถ้าความรักนั้นมาจากผลของการภาวนาที่ทำให้จิตเจริญแล้ว เราจะรักได้อย่างกว้างขวาง ไม่มีที่สิ้นสุด ไม่มีประมาณ ใจไม่คับแคบ....

เมื่อใดที่เรารู้จักทอดสะพานแห่งสติ เมื่อนั้นเราจะพ้นทุกข์ได้

รักแบบไหนดีน้อ....

12. law of karma

ที่บอกว่า สงสารคนอื่นแล้วกลับทำร้ายเราก็เพราะว่า

พอดี เคยคุยกับพี่คนนึง ว่า... เราได้เรียนโครงการต้นกล้าอาชีพ เรียนฟรีแล้วยังได้เงินอีก ไอ้ที่ได้เงินมาฟรีๆแถมได้ความรู้นั้น น้อยคนนักจะได้ เมื่อได้แล้วแสดงว่าเป็นบุญเก่าเราด้วย ไม่งั้น คงไม่ได้ง่ายๆขนาดนี้หลอก

เราบอกเค้าไปว่า ให้เอาเงินนั้นไปทำบุญด้วยนะ เงินจริงๆ จะได้เกือบ สองหมื่น เพื่อเป็นทุนในการลงทุนประกอบอาชีพ เมื่อได้แล้ว ขอสักพันนึง ก็ยังดี...ในการทำบุญ นะ เพราะเราเป็นคนบอกให้เค้าเข้าสมัคร ก่อนที่จะได้ ตกลงกันว่าจะทำตามนั้น...

แต่เอาเข้าจริงๆ...มันกลับไม่ใช่ เงินได้ไม่ถึงตามที่คิด แต่ก็ได้มาหลายพันเหมือนกัน... เราบอกอย่าลืมสัญญานะ เขากลับว่า โหย...บ่นๆๆๆไป.... ใหม่บอกว่า แหมพี่ ไหนๆก็เป็นเพราะบุญเก่า เหมือนเราตอบแทน คนที่ทำบุญเก่ามาชาติที่แล้วที่ให้เราได้ในชาตินี้ เหมือนการต่อยอดบุญไงพี่... แต่เค้ากลับบอกว่า เราทำบุญหวังผล... ฉันหละเซ็ง เลยได้พระธรรมเรื่อง การวางเฉย...เค้าเรียกว่าไรนะจำไม่ได้... มาใช้กับตัวเอง..เพื่อปล่อยวาง...

แต่ท้ายสุด ความรักความเมตตา มันก็ครอบคุม หลักนี้อีกทีหละเนอะ พี่หนูจุก

เหตุก็มีด้วยประการชะนี้แล

13. law of karma

พี่อ้อยคะ ใหม่อัพให้เสร้จแล้วนะคะ

แก้ไขหนังสือปฏิบัติเรียบร้อยแล้วตามที่พี่ส่งเมลล์ให้คะ

(พี่เปิดจากพจนานุกรม ฉบับราชบัณฑิตฯ นะคะ แบบกลัวพลาดหนะ)

หน้า คำผิด คำถูก
    1 พระอริยเจ้า พระอริยะเจ้า
    2 ซินแซ เทวดา ซินแสเทวดา ( หมอ , ครู )
    3 ปึ้ก ปึก ( แน่น ,สิ่งที่เกาะรวมกันแน่น )
    4 อธิฐาน อธิษฐาน
    5 นั่งคิดฟุ้งไปเรื่อยๆ นั่งคิดฟุ้งซ่าน
    5 ตกภวัง ตกภวังค์
    6 ฤาษี ฤๅษี
    11 โคลงกระดูก โครงกระดูก
    14 อริยเจ้า อริยะเจ้า
    14 หว่างคิ้ว ระหว่างคิ้ว
    15 ก็ภานา ก็ภาวนา
    15 ฤาษี ฤๅษี
    19 ระม้าย ละม้าย
    21 ตัง สตางค์
    23 มหันจริงๆ มหันต์จริงๆ
    23 สันดารมนุษย์ สันดานมนุษย์
    25 ฐิถิ ทิฐิ
    26 ปึ๊ก ปึก
    26 เด็กน้อยผู้ซน เด็กน้อยผู้ซุกซน
    27 ซินแซเทวดา ซินแสเทวดา
    30 กะโดด กระโดด
    31 อธิฐาน อธิษฐาน
    31 เบือตัวเอง เบื่อตัวเอง

และมีอีกคำ คือ อริยบถ เป็น อิริยบถ คะ

ไฟล์แนบข้อความ</LEGEND> <TABLE border=0 cellSpacing=3 cellPadding=0><TBODY><TR><TD>[​IMG]</TD><TD>หนังสือกรรมฐาน อ ก๋ง พรหมบุตร ไว้อ่าน</TD></TR><TR><TD>[​IMG]</TD><TD>ต้นฉบับไว้พิมพ์แจก พิมพ์แล้วพับครึ่งแจกได้เลย </TD></TR></TBODY></TABLE>

14. นิพ_พาน

รักแบบไม่ต้องเปิดตำรา ลักเล็กขโมยน้อยดีไหม55555
    รักของปี้นี้หนอ รักษาตัวรอดเป็นยอดดีเจ้า

อิมัง นะภะ อุอะ นาชาลีติ

15. เด็กหัวจุก

เจ๊นิพ จ๋า หนูจุกชอบประโยคที่ว่า

ยิ่งรักยิ่งมีพลังงานในการที่จะทำให้คนที่ยิ่งรักนั้นมีความสุข เป็นอิสระ มันเป็นความสุขที่ได้รัก ไม่ใช่รักแล้วคนที่เรารักจะต้องกลับมาตอบสนองเรา เราถึงจะมีความสุข แต่มันมีความสุขที่ได้รักต่างหาก

อิอิ

ส่วนคุณน้องใหม่ พี่หนูจุกก็ได้รับความรู้ทางธรรมมาเหมือนกันว่าด้วย เรื่องของเขาเราไปคิดแทนเขา บ่ได้ จะให้ไปช่วยออกความคิดเห็น จะพาลมาซวยเราอีก นิ่งๆกลางๆ ฟังแล้ววางเป็นดี เรื่องเราก็ทำสมองบวมจะแย่ ขืนเอาเรื่องคนอื่นมาคิดอีก สมองระเบิด รู้แล้ววางไว้ตรงนั้น สบายใจร่าเริงๆ เดี๋ยวมันจะกลายเป็น ไส้ใครยาว สาวได้สาว ๆๆ เอา ย๊าว ยาว...

เรื่องจบคนไม่จบ กุ้มใจไม่มีลอลิง...

16. law of karma

ประโยคที่ว่า......

ใช่เลยพี่จุก สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรมจริงๆๆๆๆ Law Of Karma ชื่อตัวเอง ยังจำไม่ได้เลย 55555

17. เด็กหัวจุก

เห้อ ไม่มีเรื่องทะลุมิติอ่าน หงอยๆ 555 ไม่ได้ขำ เรย

ตอนนี้ท้องบวมแล้วววววววว จารย์อยู่หน๋ายยยย

18. นิพ_พาน

สรุปพอจับใจความได้ว่า
    รักนู๋จุก คือรักที่เห็นคนที่เรารักมีความสุขเท่านั้นพอไม่ต้องมีสิ่งตอบแทน
    ส่วนรักของพี่ รักกะเปิดรักกะปิด เปิดปิดได้ตามวาระแห่งเวลา
    รักฉันนี้เพื่อเธอ รักเธอจริงๆรักเธอจังๆ รักเธอประเทศไทย.....

อิมัง นะภะ อุอะ นะชาลีติ

19. maythanu

สรุป คือ รักแท้คือการให้ โดยไม่หวังสิ่งตอบแทนใดๆ แต่หากว่ามีฟีดแบ๊คกลับมา ก้อถือว่าเป็นโบนัส
    หากคิดได้อย่างนี้ใจเราจะไม่ต้องทนทุกข์และเป็นสุขตลอดกาลครับ

"เมื่อไม่คาดหวัง ย่ิอมไม่ผิดหวัง" :VO

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มกราคม 2010
  20. law of karma

ให้ธรรมะหนังสือปฏิบัติไงคะ รักแท้....ของใหม่...เอากันไปปฏิบัติเยอะๆนะคะทุกท่าน

เฮฮๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ