เอาวิดีโอที่คิดว่าอภิญญามาให้ดูครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ballbeamboy2, 25 มีนาคม 2012.

1. GhostHead

GhostHead เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2011
    ผมเขียนเอาไว้แล้วว่าเป็นเพียงความเชื่อส่วนตัวนะครับ ไม่เกี่ยวกับหลวงพ่อพระราชพรหมยาน หรือ ครูบาอาจารย์ ท่านอื่น ๆ

ส่วนตัวคุณจะเชื่อหรือไม่ ก็เป็นสิทธิ์ของคุณน่ะครับ

และถ้าจะให้ผมเลือก ระหว่างเชื่อคนธรรมดา หรือ เชื่อพระอรหันตร์ปฏิสัมภิทาญาณ ผมขอเชื่อพระอรหันต์ปฏิสัมภิทาญาณ ดีกว่าครับ

2. ดินหอม

ดินหอม เป็นที่รู้จักกันดี

เอาฤิทธิอภิญญามาหาสตางค์..คิดได้ไง สมัยนี้ทำอะไรก็มุ่งแต่จะมีฤิทธิเพื่อรวยเพื่อโด่งดัง

เข้าใจไรผิดหริอเปล่า.....

มันสวนทางกับความจริงในแนวทางปฎิบัติกรรมฐาน ที่เป็นไปเพื่อการไม่มี ไม่เกิด

มีฤิทธิเป็นบันได พบเพื่อผ่านเข้าสู่อภิญญา6 อาสวักขยญาณ รู้การทำอาสวะให้สิ้นไป..

3. มนุสสเทโว

มนุสสเทโว Active Member

19 กันยายน 2011
    แท่นรองร่างกาย ของเดวิด คอป หนาเกินไป มีเนื้อที่พอที่จะซ่อนได้
    ลองทำ โดยลองนั่งขัดสมาธิแต่นั่งแบบไม่ให้ขาซ้อนทับกัน แล้วค่อยๆโน้มตัวให้หน้าอกติดกับพื้นดู

ส่วนคนที่เป็นท่อนขา ตัวต้องอ่อนถึงจะซ่อนส่วนบนของรางกายได้ และยึดขาไว้

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      10.3 KB
      เปิดดู:
      42
  4. GhostHead

5. GhostHead

อันนี้ยอดฮิต ตัดตัวด้วยเลเซอร์ ซึ่งมีคนทำเฉลยออกมามากมาย แต่ไม่เหมือนสักราย ทำได้แค่คล้ายๆ
    David Copperfield Live in Las Vegas - YouTube

อันนี้แสดงสด นอกสถานที่(outside)
    David Copperfield - Laser Illusion (outside) - YouTube

อันนี้ดูสนุกๆ เก้าอี้ลอยได้ นอกสถานที่
    http://youtu.be/C20djUlqNqs

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มีนาคม 2012
  6. GhostHead

7. GhostHead

ไปดูของ Cyril Takayama หรือ เซโร่ กันมั่ง
    อันนี้ยอดฮิต ดึงอาหารออกมาจากรูป แล้วใส่กลับเข้าไปได้ด้วย
    Cyril Takayama セロ - Magician of Hamburger - Don't Believe Your Eyes - YouTube

อันนี้เวอร์ชั่นใหม่
    Cyril Takayama セロ - New Version Of Magic Burger - Don't Believe Your Eyes - YouTube

อันนี้ เลียนแบบ ขำๆ
    Hamburger trick explanation - YouTube

อันนี้สุดๆ น่าจะใช้อภิญญา
    Cyril Takayama セロ - Glass Magic - Don't Believe Your Eyes - YouTube

ดูกันแบบยาวๆ ว่าใช่อภิญญา รึเปล่า
    http://youtu.be/OVYv_jcgMHk

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มีนาคม 2012
  8. ปาริสัชชา

ปาริสัชชา เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2004

จริงๆคือหลานที่ไปในวันนั้นกับเพื่อนผมอีกทีหนึ่ง ก็ไม่ได้คุยอะไรกันมากครับ แค่อย่างที่เล่า คือถ้างานนั้นมีท่านใดไปด้วยก็คงจะทราบเหมือนกัน เพราะจะมีตอนที่Davis เค้าเชิญคนดูหลายคนขึ้นไปร่วมแสดงฉากหายตัวจากสะพานแก้วที่ยื่นออกมาด้านหน้า แล้วหายตัวไปอยู่ด้านหลังของที่นั่งคนดูด้านล่าง (ประมาณนี้นะครับ...อาจจำผิดบ้างเพราะนานหลายปีแล้ว)

ส่วนเรื่อง พลังงานของDavis ที่แผ่ออกมาก็ยังดีกว่า พลังงานของนักแสดงมายากลท่านอื่นๆอย่างชัดเจน ซึ่งอันนี้ผมเป็นมานานแล้วตั้งแต่เด็กๆ พอเห็นหน้าคน หรือเอ่ยชื่อถึงสิ่งใด ก็จะมีความรู้สึกกระทบจิตทันที(แต่ไม่ทุกครั้ง) คล้ายเป็นกระแสพลังงานบางอย่างวิ่งเข้ามากระทบ โดยเฉพาะคนที่หนักไปทางโลกมาก จะเหมือนผมเสียพลังออกจากตัวไปหาเค้า แต่กลับกันคือถ้าเป็นคนปฎิบัติดี หรือพระดี หรือสถานที่ดี ก็จะมีกระแสพลังดีวิ่งเข้ามาเติมให้ผมครับ

สรุปว่า...Davis ผมเชื่อว่าอย่างน้อยเค้าคงต้องมีฌานแบบโลกีย์แน่(ไม่เคยทราบว่าหลวงพ่อฤาษีฯท่านว่าอย่างไร) เพราะกระแสเค้าดีกว่าคนอื่นแต่ก็ดีแบบโลกๆครับ และบางกลที่เค้าแสดงก็เป็นเทคนิคแบบนักมายากลใช้ทั่วๆไป แต่ที่น่าปรบมือให้เค้าก็คือ การนำศาสตร์และศิลป์มาใช้ได้อย่างน่าดู อย่างนี้มากกว่า ซึ่งผมว่าน่าจะดูเพื่อให้เกิดความบันเทิงมากกว่าที่จะไปจับผิด (เพราะคำว่า "มายากล" ชื่อก็บอกอยู่แล้วจริงมั้ยครับ)

9. GhostHead

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
    ผมเคยอ่านเกี่ยวกับการเพิ่มและลด ของกำลังใจหรือบารมี มาบ้างครับ ในหนังสือเค้าว่า ถ้าไปเสวนาคบหาพูดคุยกับคนที่กำลังใจต่ำกว่าเรา กำลังใจของเราก็จะลดไปจนเท่ากับเค้าครับ

ส่วนที่นักมายากล เค้าใช้อภิญญาในการแสดงนี่ ผมว่าดีครับ เป็นการแสดงให้เห็นว่ายังมีคนใช้อภิญญาได้จริง คำสอนของพระศาสดาองค์สัมมาสัมพุทธเจ้า เป็นจริง

10. GhostHead

ที่ผมนำคลิปต่างๆมาให้ชม ก็หวังว่าจะทำให้เกิด ฉันทะ ขึ้นภายในใจของท่านที่เข้ามาชมบ้าง เพื่อเป็นกำลังใจในการฝึกอภิญญาให้เกิดขึ้นต่อไปในเบื้องหน้า
    และเป็นการปลดเปลื้องความสงสัยในเบื้องต้น สำหรับท่านที่คิดว่าอภิญญาเค้าใช้กันอย่างไร เค้าทำกันอย่างไร

และผมก็ต้องขออภัยสำหรับท่านที่ดูแล้วไม่เชื่อ หรือ ไม่ชอบใจ ก็ขอให้ท่านชมเพื่อความเพลิดเพลินก็แล้วกันครับ

แต่ผมก็สงสัยอยู่อย่างหนึ่ง ว่า คนที่ไม่ชอบใจในอภิญญา ไม่เชื่อในอภิญญา ไม่คิดจะทำให้อภิญญาให้เกิดขึ้นในตนเอง แล้วเข้ามาในบอร์ดอภิญญา เพื่ออะไร????