เออ!...ตามมาทำไม..ถ้าไม่รักยายผีป่า?!!

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 23 มีนาคม 2005.

1. เถรี

เถรี เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2006
    ยายจ๋า คิดถึงถ้ำทะลุอ่ะ

2. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

คิดถึงถ้ำทะลุฯ เพราะอะไรจ๊ะ ถ้างานนนนี้ไปแล้วย่องไปรับรองว่าเจ้านางล้อเล่นหนักกว่าเก่านะจ๊ะ ให้รู้บ้างว่า ใครคือเจ้าถิ่นที่แท้จริง อิอิ(ว่าไปน้าน)

คิดถึงก็มาช่วยกันสร้างถ้ำรองรับการเดินทางมาปฎิบัติธรรรมหรือแสวงหาทางสว่างของนักบุญภายหน้าสิจ๊ะ

ยายกำลังจะบอกบุญเร็วๆ นี้น่ะจ๊ะ จริงๆ ว่าจะเปิดกระทู้บอกบุญสองสามวันแล้วแต่โพสไม่ผ่าน

เฮ้อ...พอไร้สาระกลับโพสผ่าน หรือโดนแช่งไว้น๊า

แก๊งค์น้องเถรีก็อย่าลืมสะสมปัจจัยไว้นะจ๊ะ ไม่ต้องมากหรอกจ๊ะ สักสี่ซ้าห้าหมื่น คงดีจ๊ะ สาธุจ๊ะ

3. rinnn

rinnn เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    คุณยายหนูโดนโกงเงินอีกแล้วค่ะ แง๊ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ สองแสนแหนะ ทำไงดีคะ อยากจะบ้าาาตายย..

4. DevilBitch

ไม่รู้จักเข็ดจักจำเสียทีนะจ๊ะน้องริน อิอิ...สงสัยทำเค้าไว้เยอะมาหลายภพ ทำใจจ้าทำใจ เดี๋ยวทุกอย่างจะสอนให้เรารอบคอบกับทุกๆ เหตุการณ์เองจ๊ะ

5. rinnn

rinnn เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    จริงด้วยค่ะ ไม่รู้จักจำเลยหนู..รักคุณยายจังเลย ยังกะเคยเจอกันแหนะเวลาคุยกะคุณยายแล้วสบายใจทุกทีค่ะ

6. ณเพชรดา วัชโรบล

ณเพชรดา วัชโรบล สมาชิกใหม่

หวัดดีค่ะสมาชิกใหม่ค่ะ+++ขนม

ขนมค่ะ

ยินดีที่ได้รู้จักเพื่อนๆพี่ๆ ทุกคนนะคะ

ณเพชรดา วัชโรบล

7. koisung

koisung เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005

ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ (f)

8. DevilBitch

ยินดีต้อนรับค่ะ หลงเข้ามาได้ยังงัยจ๊ะคนสวยจ๋า เอ้าไหนๆ ก็เข้ามาแล้ว ลองตามอ่านเรื่องนี้ดูนะจี ถ้าตาลาย เวียนหัวกพักสายตาและสมองก่อนแล้วค่อยคิดย้อนมาไล่อ่านอีกนะคะคนดี

....................................................................................
    คืนที่รายการทีวี ของเสี่ย VT นำนายพันทหารหญิงท่านหนึ่งผู้ที่เห็นผีจะๆ คาตามาตั้งแต่เด็กออกรายการ ยายเชื่อค่ะนายทหารท่านนี้เห็นจริง
    แต่ที่ยายจะขออ่างถึงเรื่องที่เล่าถึงท่านผู้หญิงท่านหนึ่งที่ถึงแก่อนิจกรรมไปแล้วตามวัยที่สมควร แต่ดวงจิตยังหวงแหนคฤหาสถ์ที่ท่านรักเป็นนัก
    เป็นหนาตอนมีชีวิตเป็นคน จึงคอยตามหลอกหลอนผู้คนที่ประสงค์ซื้อคฤหาสถ์หลังนี้ต่อตามที่ทายาทได้ปิดประกาสขาย แต่จนแล้วจนรอดก็มิอาจ
    ขายได้ เพื่อนบ้านติดๆ กันก็เจอหลอกหลอนอย่างใดอย่างหนึ่งแน่ถึงได้ย้ายหนีกันไปบ้าง ขอให้เจ้าของโครงการทำการรื้อถอนเพื่อเอาพื้นที่ส่วนนี้
    สร้างเป็นสวนประจำหมู่บ้านดีกว่า

วิญญาณของท่านผู้หญิงท่านนี้ทำไมถึงไม่ไปผุดไปเกิดเสียทีน่ะหรือ (ต้องเรียกตำแหน่งท่านหน่อย เดี๋ยวขืนเรียกอย่างอื่นท่านจะหาว่าไม่ให้เกียรติท่าน
    เพราะหากดวงวิญญาณยังผูกติดกับความเคยเป็น ยศฐาบรรดาศักดิ์เนี่ยเขาไม่ยอมให้ถอดถอนหรอกนะเจ้าคะ)

จริงๆ แล้วท่านผู้หญิงท่านนี้ท่านได้สั่งสมบุญบารมีมากมายหลายภพภูมิทีเดียว พอเกิดมาเป็นคนก็มียศฐาบรรดาศักดิ์สูงส่ง ร่ำรวย แน่นอนค่ะว่าท่านต้อง
    มีจิตกุศลหนุนส่งให้มีการทำบุญ ทำทานบ้างทั้งภาคเต็มใจ และเกรงใจ เพราะผู้คนระดับนี้มีงานบอกบุญ งานจากองค์กรนั่นนี้ให้บริจาคเยอะไปหมด ก็เลย
    นับว่า เป็นการเติมบุญอย่างหนึ่ง แต่ในเมื่อได้มีโอกาสทำแล้วไม่ว่าตั้งใจหรือเกรงใจก็ดี บุญก็คือบุญคุณได้สิทธิ์นี้ทันทีครับ! อุ๊ย...เผลอเลียนแบบพี่
    ไตรภพเค้า อิอิ...เออ...แล้วทำไม ๆๆๆๆๆ ถึงมาปรากฎกาย มาพูดมาคุยบอกเล่าแบบตอนเป็นคนให้นายทหารท่านนี้รับทราบล่ะจ๊ะ

ก็เพราะว่า...วิญญาณเป็นพลังอย่างหนึ่ง จิตของคนก็เป็นวิญญาณที่ยังอาศัยร่างคนได้ แต่ถ้าพลังงานของผีกับคนมันจูนกันได้ เขาจึงพูดคุยกันรู้เรื่องนะคะ
    ผีไม่จำเป็ฯต้องออกมาตอนดึกๆ ค่ะ เขาเห็นเราเสียส่วนมาก เราไม่ค่อยเห็นเขาหรอกจ๊ะ บ่อยครั้งที่เราเดินสวนกับผี กับเทวดา นางฟ้า

ท่านผู้หญิงไม่ยอมตัดขาดจากสิ่งที่ตนเคยมี เคยผูกพัน พอจิตหลุดจากร่าง จิตสุดท้ายเลยจับอยู่ที่อดีตสุดท้าย ติดกับทรัพย์สมบัติที่ไม่ยั่งยืน แต่คิดว่า ยั่งยืน
    ติดกับความเคยเป็น เคยมี คิดว่าเป็น คิดว่ามี สุดท้ายกลายเป็ฯสัมภะเวสี หรือจะเรียกให้โก้ก็เรียกว่า ปู่โสมเฝ้าทรัพย์น่ะค่ะ แต่นี่เป็นผู้หญิง ไม่รู้จะเรียกว่า
    ย่าโสมเฝ่าทรัพย์ได้หรือไม่

มีอดีตเจ้าอาวาสแห่งหนึ่งนะคะตายไปแล้ว (ที่อิสาณบ้านเกิดยายผีป่านั่นล่ะค่ะ) ท่านชอบอออกมาเดินให้ชาวบ้านชาวตลาดเห็น ใครจะเข้าไปในวัด
    ไม่ว่าจะเป็นลูกเล็กเด็กแดงมาวิ่งเล่นลานวัดก็ออกมาไล่มาหลอก จนไม่มีใครกล้าเข้ามาที่วัดนี้อีก กลายเป็นวัดร้าง ชาวบ้านกลัวและระอากับผีอดีตเจ้าอาวาส
    นี้นัก เลยพากันไปสร้างวัดอีกวัดหนึ่งใกล้ๆ กัน ปล่อยวัดนี้รกร้าง สุดท้ายผีพระองค์นี้ก็มาอ้อนวอนชาวบ้าน ช่วยให้ไปผุดไปเกิดหน่อย ทรมานเหลือเกิน

กรรมอะไรน่ะหรือที่ส่งให้พระให้เจ้าต้องมากลายเป็นวิญญาณหวงของเช่นนี้ ก็เพราะว่าตอนเป็นคน มาบวช มาเป็นเจ้าอาวาสกลับหลงในยศ ในลาภบูชา ในสิ่งที่ตน
    คิดว่า นี่คือบารมีของตน ตนเป็นผู้ถือสิทธิ์ ณ แห่งนี้ หวาดระแวงว่าคนนั้นคนนี้ คนเข้าออกวัด มาดีก็ระแวง ไปก็ระแวง อย่างนี้นี่เองคือกรรมนำส่งเจ้าค่ะ

เห็นเหตุและผลรึยังจ๊ะ...เพราะดวงวิญญาณเหล่านี้ หลงในอดีต หลงในสิ่งที่มันเอาไปด้วยไม่ได้
    ทีนี้เป็นอุทาหรณ์ให้กับพวกเรานะคะ...จงมองให้ออก พิจารณาให้เป็นตามจริง อย่าเอาสิ่งที่ไม่จีรังมายึดเกาะ เพราะมันจะเกาะเราไปอีกตราบนาน
    ยากต่อการแก้ตัวเมื่อสายไปเสียแล้ว?!!!

9. ท่าข้าม

ท่าข้าม เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนากับคุณพี่ยายฯ เชื่อคุณป้าที่มาออกรายการตีสิบเหมือนกันจ้ะ (เคยโดนผีหลอก อยู่เรื่อยๆ จริงๆก็คละเคล้าเจอทั้งผีดีและไม่ดี แต่ผีไม่ดีคือผีหวงที่(ดุๆ)หรือคล้ายๆผีโสมเฝ้าที่นี่แหล่ะ เจอดุๆนี่สยอง) ภพ-ภูมินี่เป็นสิ่งละเอียดจริงๆ

10. koisung

ดูรายการนี้เหมือนกันค่ะคุณยาย

คุณยายเป็นยังไงบ้างคะ อย่าขับรถเองนะคะ พักผ่อนเยอะๆน๊า

พักนี้ท่าทางก้อยจะดวงตก - -" ที่บ่นให้คุณยายฟังก็เยอะ แหะๆๆๆ แถมวันนี้ขี่รถอยู่ดีๆ มีรถใหญ่กำลังจะเลี้ยวเข้าซอย ก้อยไม่เห็นที่เค้าเปิดไฟเลี้ยว (หรือเพิ่งมาเปิดตอนใกล้ๆก็ไม่รู้) เกือบพุ่งชนแน่ะค่ะ เบรคก็ไม่ดี สุดท้ายเลยต้องหักหลบเข้าข้างทางไป จอดรถได้...ก็พักใจแป๊บนึง ตกใจหมดเลย - -"

11. ท่าข้าม

มาเป็นกำลังใจให้หนูรินอีกคน สู้ๆจ้า

12. paang

paang เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    มาดันกระทู้จ้า กลัวตก เดี๋ยวยายหาไม่เจอ

แวะมาแอบอ่านบ่อยๆ ไม่ค่อยได้เขียนอะไร
    พระเจ้าเลยลงโทษปล่อยกระทู้หล่นตุ๊บซะงั้น

ใครแวะเข้ามาแล้วไม่เขียนอะไรขอให้สวยหล่อน้อยลงนะคับบบทุกท่าน

13. koisung

คุณแป้งขู่ซะน่ากลัว... ว่าแต่ถ้าไม่สวยอยู่แล้วนี่ไม่ยิ่งแย่เหรอคะ เอิ๊กๆ :cool:

14. ไอ้ใบ้

ไอ้ใบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

มาดันกระทู้ค่ะ และอวยพรให้คลอดลูกง่ายๆจ๊ะ
    (bb-flower (bb-flower (bb-flower ​

15. ท่าข้าม

คุณพี่ยายฯสู้ๆ แข็งแรงๆนะจ๊ะ ดูแลตัวเองนะจ๊ะ

16. kiatkiat

kiatkiat เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2004
    สวัสดียาย และทุกๆ ท่านครับ ไมได้แวะเข้ามา นานมากๆๆๆๆๆๆ
    ทักทายเฉยๆ ครับ หวังว่าทุกท่านคงสบายกันดีนะครับ

17. paang

paang เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    :cool: :cool:
    ตอบแทนทุกท่านจ้า
    สบายดีแหละ 2เกียรติเป็นไงบ้างสบายดีมั้ย

** ตกข่าวงานเป่ายันต์เกราะเพชรด้วยหรือเปล่าเนี่ย**
    ไม่รู้จะว่างไปมั้ย ถ้าอยู่กรุงเทพพี่ชวนแทนยายนะคะ
    แวะไปกราบหลวงพี่แล้วก็ถือโอกาสแวะเยี่ยมเยือนยายกันอีกรอบ

ยายคงสบายดีแหละ จวนคลอดแล้วมั้งเนี่ย
    น่าจะเป็นเดือนนี้แหละ ถ้าพี่จำไม่ผิดอ่ะ

18. ท่าข้าม

โอ๊ะ....คุณพี่ยายจะคลอดแล้วสู้ๆจ้าคุณพี่ แล้วก็หวัดดีปีใหม่ไทยด้วยจ้ะ

19. Jin

Jin เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    ขอให้คุณยายปลอดภัยนะครับ
    ยินดีด้วยครับ

20. ไอ้ใบ้

ไอ้ใบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ถ่ายเทความเครียด

มีเรื่องเล่าว่า.. มีนักธุรกิจใหญ่คนหนึ่งชื่อสมศักดิ์

ในช่วง IMF เครียดมากเพราะเกิดอาการจนเฉียบพลัน

คุณสมศักดิ์ แกจะต้องเอาเงินไปใช้หนี้ธนาคารในวันพรุ่งนี้ 200 ล้านบาท

แต่ไม่มีเงิน แกกลัวเสียเครดิต ไม่รู้จะทำยังไง

นอนไม่หลับทั้งคืน เดินไปเดินมางุ่นง่าน

เมียซิเก่งมาก.. ถามว่า

คุณ ทำไมไม่นอนเสียทีล่ะ นี่มันดึกป่านนี้แล้ว

นอนได้ยังไงล่ะ?? คุณรู้หรือเปล่า

พรุ่งนี้ตอนเช้าต้องเอาเงินไปให้ ผู้จัดการธนาคารตั้ง 200 ล้านแน่ะ.. ฉันไม่มีเงินจะทำอย่างไรดีล่ะ

ไม่เห็นยากเย็นอะไรเลยนี่ ผู้จัดการโทรศัพท์เบอร์อะไร บอกมาซิ

พอบอกเมียก็หมุนโทรศัพท์ไปหาผู้จัดการ

Hello นั่นผู้จัดการธนาคารใช่ไหมคะ???

พรุ่งนี้เช้าที่คุณสมศักดิ์เขา บอกว่าเขา จะเอาเงินไปให้ 200 ล้านน่ะ เขาไม่มีให้หรอก แล้ววางหูเลย

คุณสมศักดิ์นอนหลับได้ คนที่นอนไม่หลับคือผู้จัดการธนาคาร..

ผู้จัดการงุ่นง่านเลยครับ ไม่รู้จะทำยังไง???.. เดินหงุดหงิดทั้งคืน

เดินไป เดินมาทั้งคืน

พอตีสองผู้จัดการนึกออก หมุนโทรศัพท์มาบ้านคุณสมศักดิ์

Hello นั่นบ้านคุณสมศักดิ์เหรอครับ? ขอสายเมียคุณสมศักดิ์หน่อย..

Hello นั่นเมียคุณสมศักดิ์เหรอครับ?? คุณทราบไหมว่าที่คุณสมศักดิ์เขา

ไม่สามารถจะเอาเงิน 200 ล้านมาใช้หนี้ผมได้น่ะ?? เขาเอาไปให้เมียน้อย

แล้ววางหูเลย

คราวนี้ทั้งคู่เลย ไม่ต้องหลับต้องนอนแล้ว..ทะเลาะกันทั้งคืน

นี่แหละ.... เวลามีความเครียดเขาบอกว่าต้องถ่ายเทออกไป

บอกให้คนอื่นเขารับรู้เรื่องที่เราเครียดบ้าง

แล้วใจเราก็จะสบายขึ้นนะ