เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    โมทนาครับ สุวรรณบัญชีร่วมกันครับ

2. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

องค์นี้สวยงามครับ นึกว่าเก่าลึก

3. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011

มากราบแม่พิมพา วัดท้องไทร ขอโชค ขอลาภ ไม่อยากได้หลักพันแล้ว น่าเบื่อ ขอหลักล้าน

4. พี เสาวภา

ผมไปอ่านในกระทู้เพื่อนบ้านกระทู้หนึ่ง ที่จริงเจตนาจะอ่านเรื่องพระนอกวัดหลวงปู่ดู่ ซึ่งผมรู้จักหลายรุ่นเหมือนกัน หลวงปู่ดู่ เป็น พระระดับ สูงมากของประเทศไทย บารมีสูง เครื่องรางของขลัง ชั้นเยี่ยม อ่านมาจากกระทู้นี้น่ะครับ เพื่อให้เกียรติเจ้าของกระทู้

http://palungjit.org/threads/พระนอกทำเนียบ-ลป-ดู่-พรหมปัญโญ.523380/

มีข้อความตอนหนึ่งน่าสนใจมาก ยืนยันทฤษฏีของผม

หลวงปู่ดู่  พระกรุ.jpg

จากที่ผมเคยเล่าจะทวนสั้นๆว่า คุณยายผม เป็นคนอยุธยา ( ไม่ใช่พื้นเพ แต่อยู่มาตั้งแต่สาวๆ โดยแต่งงานกับตาที่เป็นคนอยุธยา ) ท่านชอบสะสมพระ และ แน่นอนในยุคนั้น พระที่แตกกรุจากอยุธยามีมาก ยายผมซื้อไว้เพียบ ซื้อมานานหลายสิบปี จะไม่เล่า เหตุปลีกย่อยรายละเอียดมาก แต่ สุดท้ายมีขโมยขึ้นบ้าน ยายผม และ ขนพระ ทั้งพระพุทธรูป นั่งยืน เทวรูป พระเครื่องไป เกือบหมด เป็นของกรุแทบทั้งสิ้น สาเหตุถ้าพิจารณาดีๆ คนที่ขุดมาขายคุณยายผม ก็ไปขโมยเขามาเหมือนกัน

เหตุการณ์มีปลีกย่อย แต่ผมน่ะ เห็นสัจจธรรมมาตั้งแต่บัดนั้น ทำให้ผมไม่เล่นพระกรุ ไม่ซื้อ ไม่ขาย ไม่สนใจ เพราะพระกรุเป็นของสงฆ์ อยู่ในธรณีสงฆ์ คนที่สร้างพระเหล่านี้ ส่วนใหญ่เป็นคนโบราณระดับเจ้านาย ใจบุญ ใจกุศล สร้างพระเพื่อ สะเดาะห์เคราะห์ ( อาจจะ รบมามาก ฆ่าคนมามาก เลยสร้างวัด สร้างพระสะเดาห์เคราะห์ พระแบบนี้ไม่น่าเล่นหา จะรับเคราะห์เขามาแทน ) หรือสร้างเพื่อสืบอายุพระพุทธสาสนาคู่กับวัดในวันข้างหน้าตามคติ ที่เชื่อว่า ได้บุญได้ กุศล โปรดย้อนไปหลายร้อยปี คติการเป็นอยู่ ใช้ชีวิต ความเชื่อ สิ่งแวดล้อมไม่เหมือนกับเรา พระเครื่องไม่ใช่ของสำหรับติดตัว เอามาห้อยคอ หรือ เอามาซื้อขาย เขาไม่ได้มีเจตนาทำมาแบบนั้น

ที่เขียนมาเพื่อสรุปว่าของเหล่านี้เป็นของสงฆ์ เขาอุทิศให้เป็นของสงฆ์ และ เขามีเจ้าของ เจ้าของเหล่านี้ไม่ได้เจตนาจะเอาใส่กรุไว้ เพื่อให้คนไปขโมยขุดมาขาย เขาอยากให้อยู่ในวัด เป็นของพระศาสนา

พระเดชพระคุณหลวงปู่ดู่ เป็นพระอริยะบุคคล ที่ท่านพูดยืนยันได้เป็นอย่างดีว่า พระกรุ ท่านไม่เอา เพราะเจ้าของไม่ให้

ถึงพวกท่านไม่เชื่อผม แต่ก็น่าจะเชื่อหลวงปุ่ดู่น่ะครับ ท่านไม่ใช่พ่อค้าพระ ไม่ได้ว่าใคร ใจท่านเป็นกลาง

ฟังแล้วท่านยังอยากเล่นพระกรุหรือไม่ครับ เล่นว่าขลัง ( ขลังจริงหรือ???? ) แต่มีราคาสูงแน่นอนเพราะเป็นของเก่า แต่ของสงฆ์ เอามาเข้าบ้านติดตัว เจ้าของเขาก็ตามมา ก็คิดว่าเจ้าของเหล่านั้นเขาจะอวยพรให้ท่านหรือไม่ หรือ เขาจะแช่ง ด่า ว่า กลั่นแกล้ง ไม่พอใจที่ไปเอาของเขามา

เราอาจจะมาเลี่ยงว่า ผมไม่ได้เป็นคนไปขุดกรุ และ ไม่ใช่คนซื้อมา รับตกทอดเป็นมรดกผ่านมาหลายมือแล้ว ผมไม่เกี่ยว แต่สุดท้ายก็ยังสรุปว่า เป็นของสงฆ์ และ เจ้าของเขาไม่ให้ครับ แม้จะดินสักก้อน กรวดสักเม็ด มันก็ยังเป็นของสงฆ์ ไม่บริสุทธิ์ที่จะเอามาเป็นของส่วนตัว

ยังอยากได้พระกรุ พระเบญจภาคีที่ไปขโมยขุดจากรุกันมาไหมครับ??? ยังอยากจะเอาของแบบนั้นมาห้อยคอไหมครับ???? ห้อยแล้วจะตายช้า หรือ ตายเร็วขึ้นครับ??? เอามาห้อยแ]hวจะทำมาค้าขึ้น หรือ ค้าลงล่ะครับ ??? ท่านตอบเอาในใจน่ะครับ

ขอแสดงความเห็นแต่เพียงเท่านี้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กุมภาพันธ์ 2014
  5. พี เสาวภา

แม่พิมยิ้ม และบอกว่าอนุมัติในหลักการณ์...เหอๆๆ

6. Suppasit_S

Suppasit_S เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    กราบหลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง และครูอาจารย์ทุกท่าน

สวัสดีครับ พี่พี พี่ช้างและทุกๆท่าน

ขอขอบคุณครับพี่สำหรับคำสอน ผมจะนำไปปฏิบัติตามครับ มีหลายข้อเลยครับทึ่ผมทำได้และทำมานานพอสมควรแล้วครับ ชีวิตดีขึ้นจริงๆ และเรื่องหนี้จะระวังอย่างดีและไม่ประมาทครับ

ขอขอบคุณอีกครั้งครับ สำหรับคำแนะนำต่างๆ โดยเฉพาะอย่างยิ่งการที่พี่มาสร้างกระทู้นี้ ให้ผมได้กราบไหว้หลวงปู่ฯ หลวงพ่อทรง และครูอาจารย์อีกหลายๆท่านครับ

7. Suppasit_S

Suppasit_S เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบคุณสำหรับคำอวยพรครับพี่ คำสอนผมจะจำและนำไปปฏิบัติต่อไปครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กุมภาพันธ์ 2014
  8. Mr.Ex

Mr.Ex เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2009
    กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรงครัีบ

9. ครรชิต วิมลจันทร์

ครรชิต วิมลจันทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ....กราบ....กราบ....หลวงพ่อทรง
    สวัสดีครับคุณพี เสาวภา

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      293.6 KB
      เปิดดู:
      485
  10. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

พระอุโบสถ วัดน้อยนอก อายุประมาณ 234 ปี น้ำท่วมปี 2554 น้ำท่วมครึ่งโบสถ์
    กรมศิลปากร จึงได้เข้ามาบูรณะโดยทำการยกโบสถ์ทั้งหลังให้สูงประมาณ 2 เมตร โมทนา สาธุการร่วมกัน

11. พี เสาวภา

โมทนาครับ เราไปกันเรื่อยๆ จนครบพันบุญครับ

12. ครรชิต วิมลจันทร์

ครรชิต วิมลจันทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

Quote:
    Originally Posted by Chang_oncb View Post

พระอุโบสถ วัดน้อยนอก อายุประมาณ 234 ปี น้ำท่วมปี 2554 น้ำท่วมครึ่งโบสถ์
    กรมศิลปากร จึงได้เข้ามาบูรณะโดยทำการยกโบสถ์ทั้งหลังให้สูงประมาณ 2 เมตร โมทนา สาธุการร่วมกัน

อนุโมทนา...สาธุ ครบพันบุญครับ

13. Chang_oncb

วันนี้ ดูข่าวช่อง 3 วัดนาแหลมเหนือ อ.เมือง จ.แพร่ พระอุโบสถ ไฟฟ้า ลัดวงจรไหม้หมดทั้งหลัง ก็เลยถอนเงินในบัุญชี จำนวน 1000 บาท และทางครอบครัว ร่วมทำบุญอีก 1000 บาท โอนไปร่วมทำบุญสร้างพระอุโบสถ โมทนา สาธุการ ร่วมกัน

ธนาคารกรุงเทพ สาขาโลตัสแพร่
    เลขบัญชี 682-0109970
    ชื่อบัญชี วัดนาแหลมเหนือ
    เจ้าอาวาส 089-5524192

14. พี เสาวภา

แบบนี้ทันที ทำบุญไว้ อานิสงค์ไว กดปุ๊ป ติดปั๊ป

ผมยังมีปัญหาเทคนิคนิดหน่อย จะตะลุยอีกอย่างน้อย ประมาณ ๔๐ บุญ เล็งไว้แล้วครับ

15. พี เสาวภา

ผมโอนเข้าสุวรรณบัญชี บริจาคใช้หนี้ ค่าธรรมเนียมในการโอนในอนาคต ถ้ามี กันไว้ก่อนตามหลัก หลวงพ่อ ฤาษีลิงดำ และ พระอาจารย์แม้น

วันที่ทำรายการ: 04/02/2014 01:28:30 PM.
    หมายเลขอ้างอิง: TRTR140204739216662
    โอนเงินจากบัญชี: ###-2-70925-#
    เพื่อเข้าบัญชี: 058-2-08166-4
    ชื่อบัญชี: พ.ต.ท. อารยา โตมอญ เพื่อโครงการเหรียญบิน-แพโบสถ์นำ
    จำนวนเงิน (บาท): 500.00
    ค่าธรรมเนียม (บาท): 0.0
    บันทึกของท่าน: ค่าโอน ใช้หนี้ค่าธรรมเนียมในการโอน

16. cc5922

cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง ครับ
    และขอโมทนาบุญกับกิจกรรมทั้งหมดทั้งมวลขอรับ สาธุ

17. Chang_oncb

มากราบหลวงตาเล็ก วัดใหม่ หลวงพ่อทรง วัดศาลาดิน หลวงพ่ออั๊บ วัดท้องไทร
    เอาฤกษ์ เอาชัย ก่อนไปทำงาน

18. cc5922

cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบกราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง ครับ

19. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

20. ญานธรรม

ญานธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

ของฟรี ขลังแน่นอนครับ ชอบๆพี่ีพีเมนต์ไว้จัง