เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ..อ่านย้อน ข้อความของพี่พี แล้วก็ชื่นใจครับ เพราะตะกรุดดอกแรกในชีวิต ที่คาดเอว คือตะกรุดโทนมหามงคลหลวงพ่อแม้น ครับ....ผมมาสนใจเครื่องรางต่างๆเมื่ออายุเกิน 35 แล้ว ก่อนหน้าแขวนแต่พระเครื่อง...

...และตะกรุดโทนที่ปลุกเสกหลายๆไตรมาส... ผมก็บูชาจากวัดหน้าต่างนอก จำได้ว่าสร้างตั้งแต่ปี 2541...และเมื่อวันที่ 6 มีค. ที่ผ่านมายังเห็นเหลือในตู้ 5-6 ดอก.....
    .
    ...และครั้งนี้ผมจองตะกรุดชุด 16 ดอกมาด้วยครับ หลวงพ่อปลุกเสกไตรมาส ปี 2554 และพิธีใหญ่ เมื่อ 5 มีค.2555 ....ทำบุญวัตถุมงคลกับหลวงพ่อแม้น เพื่อทำนุบำรุงถวรวัตถุ วัดหน้าต่างนอกครับ....
    .
    ..จะใช้เคล็ดลับที่พี่พี บอกกล่าวให้เกิดประโยชน์สูงสุดครับ ขอบพระคุณอีกครั้งนะครับ:cool::cool:

2. cc5922

cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญสรี หลวงพ่อทรง ครับ
    กราบขอบพระคุณพี่พีสำหรับอั่งเปาสีแดงสดครับผม

3. mmax

mmax เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2009
    กราบสมเด็จองค์ปฐม หลวงพ่อฤาษีลิงดำ หลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรงและสวัสดีพี่น้องบ้านเหรียญบินครับ

4. sansiree

sansiree เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญขอมีความสุขทุกประการนะครับ:cool::cool::cool:

5. Maestro

Maestro เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี หลวงปู่ทรง หลวงปู่อั๊บ ครับ
    กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อจง หลวงพ่อแม้น ครูบาอาจารย์ทุกๆท่านครับ

โมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยครับ :cool:

6. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ไปเขียนไว้ในกระทู้อื่น เลยนำมารวม ผู้รู้ อ่านแล้วคงเข้าใจ

ก่อนอื่น ผมเห็นใจท่านน่ะครับ

ที่ถูกท่านต้องศึกษาและ ปรึกษาผู้รู้ในพระธรรมวินัย พวกพระวินัยธรครับ พระที่มีอาวุโสกาลสูง และเข้าใจโลกด้วย พระแบบนี้มีเยอะน่ะครับ ไม่ใช่ไม่มี

เรื่องบาบ น่ะ บาบแน่ แต่จะเป็นบาบประเภทไหน

มาที่ บัณเฑาะก์ ( อ่าน บันเดาะ ) แปลว่า กลอง สอง หน้า และหมายถึงพวก กระเทย ที่มีหลายประเภท พวกที่ จิตใจเบี่ยงเบน และ ร่างกายผิดปกติ หรือ ทั้งสองอย่าง

บัณเฑาะว์ มีหลายประเภทครับ และ บางประเภทบวชได้ บางประเภท ห้ามบวช ส่วนใหญ่ที่บวชได้ คือ มีร่างกาย ปกติ (อวัยวะเพศ ปกติ ) แต่จิตใจเบี่ยงเบน อันนี้ พระธรรมวินัย อนุญาต ยังมีโอกาส เมื่อปฏิบัติธรรม และ ไม่ผิดพระวินัย

แต่ถ้าร่างกาย ผิดปกติ มีเกิน หรือ มีไม่ครบ และมีจิตใจเบี่ยงเบน อันนี้ห้ามบวชครับ พระอุปัชฌาย์จะเป็นผู้พิจารณา (อันนี้ผมขอไม่วิจารณ์ต่อ )

ถ้าท่านอยู่ในประเภท ห้ามบวช แล้วแอบไปบวช ท่านก็ไม่ได้เป็นพระครับ เมื่อไม่ได้เป็นพระ เพราะคุณสมบัติไม่ครบ แล้ว ไปโกหกพระอุปัชฌาย์ ก็บาบ อันนี้บาบขนาดไหน ต้องไปถามผู้รู้ เมื่อไม่ได้เป็นพระ ก็ไม่ต้องปาราชิกครับ

แต่ถ้าอยู่ในกลุ่มที่อนุญาตให้บวช บวชแล้ว รับศีลมา ๒๒๗ ข้อแล้ว อันนี้ต้องปาราชิกครับ ตั้งแต่บริโภคกาม อสุจิ เคลื่อน

แต่ทั้งนี้และทั้งนั้น ต้องไปปรึกษาผู้รู้ให้ชัดเจน ว่าบาบแบบไหนครับ

ผมเอาใจช่วย ว่าท่านจะไม่โดนกรรมหนัก

คำแนะนำ

๑) อย่าไปปรึกษาตามเน็ท ที่สาธารณะ เพราะ จะทำให้สับสนไปอีกได้ ผู้รู้พระธรรมวินัย ต้องเป็นพระ หรือ คนที่บวชมานานๆมากครับ พระวินัย ยุคนี้ ถึงพระส่วนใหญ่เองก็มองข้ามไปครับ และผมไม่วิจารณ์ต่อ ท่านผู้รู้พิจารณาเอาเอง

๒) ไปปรึกษา ผู้รู้ วัดมีเยอะ และพระดีๆ ยังต้องมีอีกเยอะครับ

๓) แนะนำว่า ถ้ามีกำลังเลี้ยงชีพได้ ไม่ดิ้นรนให้ทำผิดดดยอาชีพอีก ให้สมาทาน ศีล ๕ หรือ ๘ และคราวนี้ รักษาด้วยชีวิต อย่าให้ขาด ตราบจนลมหายใจสุดท้าย ดำรงค์สติตลอดเวลาว่า ศีลนี้จะไม่ขาดอีกจากดวงจิตนี้ ทุกลมหายใจ และอธิษฐานว่าถ้าจะตาย ขอให้ได้ พบพระพุทธศาสนาอีกและจะทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาไปทุกชาติ น่ะครับ

ศาสนาพุทธ แม้จะอนุญาตให้บวชได้ แค่บางประเภท แต่เป็นศาสนาของพุทธบริษัท สัตว์เดรัจฉาน ก็เลื่อมใสในพระพุทธศาสนาได้ครับ แม้จะแค่เปลือก แต่ ก็จะติดตัวไป ส่งเสริมให้เจริญขึ้น มีกล่าวไว้ในพระไตรปิฎกด้วยครับ

สัตว์ยังเลื่อมใสได้ เราเป็นมนุษย์ ต้องดีกว่าครับ อย่ายอมแพ้ครับ คนสำนึกได้จริง ต้องมีโอกาสครับ

แต่ถ้าไม่สำนึก แพ้ฝ่ายต่ำอยู่เรื่อย ก็ ตัวใคร ตัวมันล่ะครับ...แหะๆ

อยากจะสรุปว่า ถ้าดูวินัยของทหาร ก็ต้องคุยกับทหาร หรือ ทหารเก่า เป็นทหารมานาน

จะคุย วินัยของ ตำรวจ ก็ต้องคุยกับตำรวจ หรือ ตำรวจเก่า

อยากจะรู้อะไรแบบรู้ลึก ต้องคุยกับประเภทนั้นครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มีนาคม 2012
  7. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011
    [​IMG] หน้าปก อินตก[​IMG] [​IMG]

8. nu_wa

nu_wa เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2007
    กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรง หลวงปู่บุญศรีครับ

9. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

10. thongchat

thongchat เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2006
    ได้รับพระนาคปรก และเหรียญรัชกาลที่ 5 แล้วครับ ขอบพระคุณครับ

11. พี เสาวภา

พระเริ่มทยอยไป

ใครไม่ได้รับ ทักท้วงเลยครับ

มีทักท้วงมาหนึ่งท่าน

12. ณัฐวัฒน์

ณัฐวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง หลวงพ่ออั๊บ
    สวัสดียามบ่ายครับ พี่พี พี่ช้าง พี่สันสิรี และพี่น้องบ้านเหรียญบิน แพโบสถ์น้ำทุกท่าน

แวะมาตอกบัตรตอนบ่ายครับ
    อากาศร้อนสุดๆ รักษาสุขภาพกันด้วยนะครับ

13. พี เสาวภา

อากาศแบบป่วยได้น่ะครับ

โดยเฉพาะ พวก ตากแดด หรือ เข้าห้องแอร์ เข้าๆ ออกๆ

ครั่นเนื้อ ครั่นตัว ...เหอๆๆ

14. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมลองมาเปิดอ่านย้อนหลังแล้ว เห็นวัตถุมงคลที่จะแจกผู้ร่วมบุญ เกิดความอยากได้ขึ้นมา

จึงขอสะสมยอดทำบุญไปเรื่อยๆ เมื่อครบตามที่ผมพอใจจะPMหาพี่พี เพื่อขอรับวัตถุมงคลตามที่ต้องการต่อไป

ของฟรีดีที่สุด....เหมือนเดิมครับ

15. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ใช้ปัญญาในการพิจารณา ใช้จิตเป็นตัวเลือก

[​IMG][​IMG][​IMG]

16. SOMRASA

SOMRASA เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรงค่ะ
    สวัสดีพี่พีและพี่ๆทุกท่านด้วยนะคะ

17. Chang_oncb

ทรงพระเจริญ

ทรงพระเจริญ ทรงพระเจริญ ทรงพระเจริญ [www.marateebook.com]

18. พี เสาวภา

กราบเรียนเชิญครับได้เลยครับ

ระบบผ่อนส่งบุญ ใช้ได้ที่นี่ครับ

19. พี เสาวภา

เหมือนกัน

ทรงพระเจริญ ทรงพระเจริญ ทรงพระเจริญ

20. ngasye

ngasye เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับรูปหลวงปู่พระครูบุญศรีแล้วครับ...ถูกใจมากๆ อยากได้มานาน สมใจก็คราวนี้เอง จะอัดพลาสติกใส่กระเป๋าสตางค์ตามคำแนะนำครับ ขอบพระคุณพี่พีมากๆครับผม ...ด้านหลังภาพมีจารด้วย ไม่ทราบเป็นหลวงปู่จารเองหรืเปล่าครับพี่ :cool: