เสาตกน้ำมันแม่ตะเคียนทอง

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย ผีกองกอย, 25 กันยายน 2011.

1. person

person Active Member

25 มิถุนายน 2011
    รอฟังปู่อ้วน กลับมาเล่าต่อนะครับ

2. ผีกองกอย

ผีกองกอย เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2011
    เมื่อเธอคนนั้นมาทวงสัณญา
    อันนี้เป็นเรื่องของพระคุณเจ้าทีเดินทุดงไปกับปู่อีกท่านเราเดินไปกันทีกำเเพงเพรช ในป่าใหญ่เหมือนกันในสมัยนั้น เจอสัตว์ป่าเยอะมากเสือก็มี เรียกว่าเดินผ่านมันไปต่อหน้ามันเลย มันมองเราเรามองมัน ไม่สนใจเหมือนกัน มันก็ไมสนใจเราเหมือนกันระว่างทีเราพักที่ป่าเเห่งนั้น
    พระท่านได้ป่วยขึ้นมาโดยกระทันหัน เรียกว่าล้มไปโดยไม่มีสาเหตุ จนต้องพักนานหน่อยเพื่อดูอาการ ดูไปนานๆๆก็ว่ามันแปลกๆๆๆท่านเองก็ไม่ได้มีอาการป่วยเลยนี้หนา หรือไข้ก็ไม่มี เราตรวจดูกันนานจน ต้องนั้งดูภายในกันมั่งเเล้ว ปู่เลยให้พระท่านองค์นี้ท่านจะเก่งกว่าปู่ในตอนนั้น เวลามืดเเลัว ท่านจึงนั่งดู กว่าจะรู้เรือ่งได้เช้ามีดพอดี ท่านออกจากฌานเเล้วมาบอกปู่ว่า มันเป็นกรรมของท่านพอดี เรียกว่าชะตาชีวิตขาดเเล้ว เเต่ด้วยบุญทีเราเดินทุงดงเเล้วฝึก กรรมฐานกัน ท่านจึงรอการตัดสิน จากคนคนหนึ่ง นั้นคือ ว่าสมัยท่านเป็นโยมท่านไปบนกับกับเจ้าแม่ว่า เหมือนท่านไม่เชื่อไง ว่าจะจริง ไปบนว่าแม่ท่านหายเเล้วจะขอเอากายไปเป็นคู่เจ้าแม่นางนี้ เเล้วมันเกิดหายจริงๆๆแต่ท่านได้บวชเสียก่อน ยังไม่ทันสึก ท่านได้ปฏิบัติธรรมจนเห็นธรรมเเล้วไม่สึก อีทีนี้ก็เป็นเรื่องดิ ทางโน้นเราไม่ยอม จะเอากลับไปให้ได้นิ สัณญากัยเขาแล้วนิ ก็มาเอาตามสันยา
    ท่านเลยว่า ท่านต่อรองกับนางอยู่นานมากเรียกว่า จะเอาไปถ้าเดียวไม่ยอม สู้กันภายในนานมาก จนนางยอมแพ้ เเล้วจึงปล่อยท่านกลับมาพร้อมพระคุณเจ้าอีกองค์ บ่ายๆๆแก่ๆๆประมานนั้นท่านก็พื้น แล้วบอกว่าผมเป็นอะไรไป ปู่ก็เลยเล่าให้ท่านฟัง ท่านก็บอกว่า ไม่น่าไปรับปากเขาเลย เเล้วไม่ทำตามคำสันยา เขาก็เลยมาเอาไปซะ อีตอนไปอยู่กับเขาก็ว่ามีเมียในฝัน ยังไงยังงั้นเลย ปู่เลยว่าทีหลังจะบนบานอะไรนะ อย่าได้มัวไป ดีนะทีบุญขอให้แม่หายป่วย อานิสงมันเลยค้ำท่านไว้ ชะตาชีวิตเลยต่อมาให้อีก เเล้วเราก็เดินทางกันต่อไปอีก

3. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นประสบการณ์ที่น่าตื่นเต้นมากนะคะท่านปู่
    โชคดีที่ท่านได้บวชก่อนนะคะ
    แบบนี้ ใครเคยสาบานอะไรไว้ ก็ต้องชดใช้ทุกคนสิคะ

4. ผีกองกอย

เมือเราหลงป่าใหญ่เเล้วมีคนนำทาง
    55555555555+เดินป่าเเล้วหลงทางกัน ไปกันตั้ง๑๒คนหลงหมดเลย ไปข้ามเถาหลงกันได้เรียกว่าเดิน ไปทีไนต่อทีไนก็กลับมาจุดเก่า อันนี้แม่ฮ่องสอน ไปหาว่านยากันไปกับนายพรายเก่งๆๆหลงป่าไปช้างอีก ช้างก้ดุเหลือหายวิ่งตับเเลบเลยปู่ โอ้ย เป็นประวัติศาตวิ่งหนีช้างกรรมเวณ กว่าเราจะมารวมกันได้เรียกทุรักทุเล เดินไปอีกไกล ดันไปเจอไปข้ามเถาหมาหลงอีก เวณกรรม หลงกันกันสามวันสามคืนกว่าจะออกมาได้ ถ้าไม่เจอคนนำทาง อันนี้ผีนำทาง เป็นหญิงสาวสวยมานำทาง อีตอนมืดมองไปชัดเลยแต่ปู่ก็รู้ได้ด้วยจิตเเล้ว ว่าเธอเห็นใจทางป่าเเล้วหลง พวกเราเองก็งงกันมาเจอสาวบ้านป่าสวยมานำทางออกอีกเขาจนได้ เเล้วเธอก็กลับ ปู่เลยเดินไปใกล้เเล้วว่า ขอขอบใจแม่นางไม้นะจ๊ะ เธอยิ้มเเล้วก็ลาจากไป เราก็พักกัน อีกตอนกลางคืนเพือนอีกคนโดนนางไม้หลอก หลอกยังไงจะเล่าให้ฟัง พอเราพักกันเเล้วก็ผัดกันเป็นยาม พอถึงคิวของมัน มันดันถะลึง พูด เขาเรียกว่าปากไม่ดี ไปพูดว่า มีนางไม้สาวๆๆมานอนด้วยคงดี เท่านั้นละ มันก็เห็นสาวมากวักมือเรียกมันไป มันเดินตามไปเลย สาวก็ชวนขึ้นบ้าน มันก็ขึ้นตามเรียกว่า ท้งจีบทั้งจับมืออะไรอีกสาระพัดของมัน พอตอนเช้าหากัน ว่าอีกคนหายไป ตามหากัน เรียกหากันใหญ่ โธ๋เอย ไปเห็นนอนอยู่บนต้นกระบกห้าคนโอบ เวนกรรมมันขึ้นไปได้ไงวะ เรียกมันอยู่นานมันตื่นขึ้นมา ร้องตกใจ ว่ามันขึ้นมาอยู่บนนี้ได้ไง ร้องให้เอามันลงมาที นายพรานต้องตอกริ้มขึ้นไปรับมัน โธ กว่าจะลงมาได้เหนือยเลยละ เลยถามว่าไปอยู่บนนั้นได้ไง มันว่าไม่รู้ ตอนกลางคืนมันบอกว่าเห็นสาวสวยมากมากวักมือ เเเล้วมันก็ไม่ได้สติ เเล้วเดินตามเขาไปจนมารู้ตัวอีกทีก็เรียกหากันเนี้ยละ โธเลยว่ามันว่าไอ้ปากปีจอ เสือไม่คาบไปเเดกก็บุญหัวมึงเเเล้ว เเละเราก็ไปหาว่านยากันต่อไป ยอมรับเลยได้ว่านยาดีๆๆมาเยอะเลยเรียกว่าคุ้มเหมือน กันทีวิ่งหนีช้าง เห้อๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

5. ติงติง

เสียดายที่ท่านปู่ไม่บอกวันเดือนปีนะคะ หรือบอกปีพอคร่าวๆน่ะค่ะ
    ...
    ท่านปู่พูด... "ปากปีจอ" ...๕๕๕๕
    นั่นน่ะเหมือนสำนวนอีสานเลยนะคะ.^-^.

6. มะขวิด

มะขวิด สมาชิก

14 มิถุนายน 2011
    สุดยอดไปเลยปู่ ชอบๆๆ ชอบฟังปู่เล่า

7. หมอเป่า

หมอเป่า เป็นที่รู้จักกันดี

เคยเจอเสาตกน้ำมันอยู่ครับตอนเด็กๆ

8. ผีกองกอย

เมือเธอมาแบบให้ช่วย
    ครับเรืองนี้หน้าสงสารดวงวินยานดวงนี้มากเลยถูกเมียน้อยฆ่าเเล้วเอาหมอผีมาสกดวินยานอีก
    เมือปู่เดินทุดงผ่านไปสระบุรี ไปรับพระคุณเจ้าอีกท่านหนึ่งว่าท่านจะไปด้วย เราเลยไปกัน พอเข้าเขตอรัญ ก็มืดพอดีตอนนั้นมีผู้ใจบุญเอารถไปส่งเลย ห้าๆๆๆๆๆๆๆสบายไปหน่อย
    เราลงรถเเล้วเดินต่อเลยไปเรือยๆๆๆจนไมารู้ว่าทางไปไนกันมัง่ละหลงเหมือนกันก็ปกติเราก็เดินไปข้างหน้าอยู่เเล้วหรือเรียกว่าไปเรือยๆๆๆถึงก็ชั่งไม่ถึงก็ชั่ง เป้าหมายก็แค่เชียงใหม่เท่านั้นเอง อีตอนนั้นไปเจอบ้านล้างหลังหนึ่ง เราเข้าไปพักกัน หนึ่งคืนเเล้วเราก็หลับกันเลยเหนือยๆๆๆมากปู่ก้นอนกันเลย ช่วงเวลาเทียงคืนเศษๆๆๆได้ยินคนร้องไห้ๆๆๆ ปู่เลยออกไปดูเลยเพราะมีไรจะได้รับแทนพระท่านก่อน ตายก่อนไม่เสียดายชีวิต พอออกไปเห็นเป็นผู้หญิงนั่งอยู่เธอร้องไห้นานมาก ปู่เลยเดินเข้าไปดูเเล้วถามว่าทำไมมาร้องไห้คนเดียวทีนี้
    บ้านอยู่ทีไน ทำไมไม่กลับไปบ้านเราเดียวคนอื่นเป็นหวงเราแย่นะ เธอมองมาเเล้วยิ้มนิดเเล้วก็สะอึกต่อ เธอบอกว่า เธอก็อยู่ทีนี้ละ บ้านที่ปู่นอนอยู่เนี้ยละ เอาเเล้วโดนอีกแล้วกู ปู่นึกในใจ เธอหันมาแล้วตอบมาว่าปู่ใจดีหลานไม่ได้มาหลอกปู่หลอก นั้นดันโดนอ่านใจเสียอีก เธอก็บอกว่าช่วยหลานที เขาใจร้ายกับหลานมาก ฆ่าเเล้วเผาเอาหลานฝั่งไว้ในบ้านหลังนี้ เขาก็ขายทีนี้ไปหนีไปอยู่ทีอื่นกันหมด ซ้ำแล้วยังเอาหมอผีมาสกดหลานอีก
    เดือดร้อนพระเเล้วงานนี้ ปู่เลยไปปลุกพระท่าน ให้มาช่วยกันส่งวินยานดวงนี้หน่อย พระคุณเจ้าเลยว่าปู่เจออีกเเล้วรึ ดวงฉโลกกับผีจริงๆๆๆไนจะมีนางไม้ตามมาด้วยอีกปู่เรารูปหล่อก็เงี้ย ไปเถอะท่านจะได้มาจำวัดต่อ พระท่านก็สวดบังสกุลตายเเละเป็นปู่ก็สวดถอนมนต์ดำออกเสีย แล้วพระท่านก็สวดส่งวินยานไปสู่สุขติ เธอก็ปรากฏกายอีกครั้งเพือขอบุญบารมีปู่ ปู่ก็อุทิศไปให้กรวดน้ำให้พร้อม เธอก็ค่อยๆๆๆจากไปเธอให้ของตอบแทน เป็นเหรียนเก่าโบราณดูๆๆไปเป็นเหรียนรัชกาลทีห้า เอ้อดีแฮะ ปู่เลยเก็บไว้จนกะทั่งทุกวันนี้จะถ่ายให้ดูเอาไมหลานยังอยู่นะ เหอๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

9. ผีกองกอย

เมือข้าพเจ้าพบพระทองคำเเละงูมีหงอน
    ติดไว้ก่อนพรุ่งนี้จะข่อยจะเว้าให้ฟัง จะไปเจริญวิปัสณาญาณต่อละ สวัสดี

10. supparerk

supparerk เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบคุณท่านปู่มากครับ ที่เล่าเรื่องดีๆที่ไม่เคยรู้มาก่อนให้เป็นวิทยาทาน ซึ่งในภพอีกภพหนึ่งที่อยู่ร่วมกับเรา เขาเห็นเราแต่เราไม่สามารถเห็นเขาได้

11. ติงติง

ท่านปู่รูปหล่อ แถมใจดีมีเมตตา
    ไม่ว่าผีหรือเทวดา ตลอดจนมนุษย์ย่อมรักใคร่เมตตาท่านปู่อยู่แล้วค่ะ
    (ท่านปู่ๆๆๆๆ หากท่านปู่จะกรุณา หลานอยากดูเหรียญนั้นค่ะ)

12. ติงติง

ท่านพระอาจารย์ทองสา ท่านเคยเล่าถึงหลวงปู่คำคะนิงไปเจอพระพุทธรูปทองคำใต้ลำน้ำโขงค่ะ แล้วหลวงปู่ท่านก็เคยขี่งูมีหงอนซะด้วยสิคะ

13. ครึ่งชีวิต

ครึ่งชีวิต เป็นที่รู้จักกันดี

มาปูเสื่อรอปู่ครับ....

14. ผีกองกอย

ปู่เคยเดินผ่านไปวัด บ้านหนองผักเเว่น อำเภอเสลภูมิ ร้อยเอ็ด ผ่านไปถึงหนองพอกอีอำเภอหนึ่ง หลวงปู่ดีสบายดีหรือเปล่าหนอ และวัดในบ้านพระคุณเจ้าอาจารย์ใบกับหลวงปู่ลียังคงอยู่สบายดีกะมัง
    ไม่รู้ว่าวัดป่าหนองผักเเว่น กุฏิกลางป่าต้นไม้ยูคาริสตัสเสร็จยังไม่รุเห็นพระคุรเจ้ามาโพสในเวปนี้ด้วยนิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 ตุลาคม 2011
  15. พระจิรวัฒน์ ญาณวโร

พระจิรวัฒน์ ญาณวโร เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2009
    อนุโมทนาสาธุ คุณปู่ของเเท้ เเสดงว่าจริงๆรู้จักหลวงดี คัมภีโร ตอนสร้างกุฏิกลางป่ายูคาด้วย ส่วนหลวงปู่ลีวัดบ้าน ท่านมรณะภาพอาจารย์ใบเจอวัวเเม่สาวขวิดไปเเล้วปู่...(ข่าวว่าอย่างนั้น) ของเเท้น่ะนิ...เเล้วปู่ไม่เจอวิญญาณที่เเม้เฮี๊ยนวัดป่าบ้านหนองผักเเว่นหรือ... ขนาดอาตมาก่อนบวช ถือศิล8อยู่3เดือนยังเคย หอบสาดเเรนมาเเล้ว โดยส่วนตัวไม่รู้จักกับปู่เลย เเต่ปู่บอกทั้งวัดป่าวัดบ้านสมัยที่ปู่ลียังอยู่
    (หอบเสื่อวิ่ง) ปูเล่าตอนมาหนองผักเเว่นหนอ่ยกีปีมาเเล้ว (รอฟัง)
    อนุโมทนาสาธุ ที่สละเวลามาเล่าให้พระลูกหลานได้ฟังกัน ขอบคุณหลายๆเด้อ
    ขอให้อายุยืนได้108ปี สาธุๆ ปู่คงจำวัดป่าเเละวัดบ้านที่ปู่พูดถึง ส่วนงานศพที่เห็นคืองานศพหลวงปู่ลีวัดบ้าน อาตมาร่วมบุญเป็นเจ้าภาพสวดพร้อมคณะสงฆ์ตำบลโพธิ์ทอง เเปลกใจจังว่าปู่เป็นใคร...ห้ามอำกันนะปู่

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 ตุลาคม 2011
  16. ผีกองกอย

เจอดิครับ สาวงามสวยอุ้มลูกมาผมเลยกับผีเจ้าทีนะครับเเรงดีผมชอบนะฝึกจิตได้ว่าว่างจะลงอุโมงได้ไมครับนมัสการครับผม ผ่านไปหลายครั้งแล้ว ปีทีเเล้วก็ไปละครับ ปีนี้ก็ผ่านไปจนมาทีอุดร และอุบลราชธานีได้ธาตุกายสิทธิหลวงปู่พรหมมา เอามาเเจกนะครับ ได้ของหลวงปู่พรหมมาปี๒๕๓๙ ครับธาตุกายสิทธิ โธ่ท่านปู่ลีเราไปเสีย กรรมเลย ว่าจะเอาธาตุกายสิทธิไปให้ใสองค์พระทีเขาอะไรนะลืมเเล้วผมทีท่านไปจำพรรษามาเเล้วสร้างไว้ผมออกจากเสลภูมิออกหนอกพองเลยครับเรียกผจนภัยไปทั่วทุ่งครับ

17. พระจิรวัฒน์ ญาณวโร

พระจิรวัฒน์ ญาณวโร เป็นที่รู้จักกันดี

อุโมงที่สร้างไว้กลางป่าช้า วัดป่าบ้านหนองผักเเว่น คือที่ ที่อาตมานั้งสมาธิเเล้วจิตสงบ (เกิดนิมิตประหลาดหลายครั้ง อาตมาขอพูดเรื่องจริง หลวงปู่ดีเป็นพยานได้ อาตมาถือศิล8อยู่กลางป่าช้า3เดือน ออกพรรษาปู่ดี ท่านจึงยอมให้บวช เจอดี จากกลัวจนไม่กลัว บางครั้งเป็นผู้ชายใส่ชุดขาวมายืนเฝ้า ขณะนั้งสมาธิ ตายเป็นตายตั้งสติมั่น ตายขณะนั้งสมาธิไม่ตกนรก กลัวมากๆ มากๆที่สุดจนไม่กลัวเลย
    ในครั้งเเรกขณะยังไม่ได้บวช รักษาศิล8 สามเดือนหลวงปู่ถึงอนุญาตให้บวชเป็นพระ จนถึงปัจจุบันนี้
    อุโมงนี้ เป็นที่สดสอบ เจอดีอยู3ครั้ง ครั้งเเรกเป็นหมาตัวขาวใหญ่มายืนเฝ้า ครั้งที่2เปรตมาในนิมิตปู มาขอเสื้อผ้าใส่ ไม่เคยได้รับบุญกุศลจากญาติพี่น้องเลย ตั้งสติได้ ตายๆเป็นตาย ถ้าหลุดคืนนั้น คงเป็นบ้าไปเเล้ว เพราะประมาณตี3 กว่า เเผร่เมตตา ให้ เขาก็นั่งลง ตอนเช้ามา อาตมาขอเอาเสื้อผ้าสมัยเป็นโยม บังสะกุลให้เขาทั้ง ถวายหลวงปู่ดีไปครับปู่ ว่าเเล้ว ก็รบกวนปู่ช่วยกรุณาโทร มาหา อาตมาหน่อย อาตมาสงสัยมากว่าปู่เป็นใคร...

โทร0860152130 พระจิรวัฒน์ ญาณวโร

18. พระจิรวัฒน์ ญาณวโร

คงไม่ไช่โยมพี่สำนะปู่ คงจะเป็นโยมที่หลายๆคนเจอบางครั้งอุ้มลูกร้องให้ บางครั้งจะมาขอส่วนบุญในนิมิตหลวงปู่ดี เพราะตอนเป็นโยมไม่เคยทำบุญ เเถมเคยดูถูกคนมาวัดว่า มาวัดเเล้วได้อะไร บาปบุญไม่จริง ...โยมเขาคลอดลูกตายเมื่อหลายปีก่อนจริงๆคุณปู่ ตายทั้งเเม่ ทั้งลูกเลย น่าสงสารมาก

19. ผีกองกอย

ผมก็ตาผ้าขาวหนวดยาว เอาไว้ออกพรรษาจะพาพระหลานไปด้วยท่านก็รู้จักดี ทั้งสองวัดครับ
    ตอนนั้นผมผ่านไปแต่ไม่ได้พัก ไปพักเอาวัดในบ้าน ไปคุยถูกใจท่านปู่ลี่นะครับ กุฏิหลวงพ่ออะไรนะทีผูกคอตายนะ ทีท่านอาจารย์ใบอยู่ผมผ่านมามากแล้วนับไม่ถูกหลอกครับ ตั้งเเต่ปี๒๕๓๔โน้นครับ ก็ว่าจะไปเยือมท่านอยู่พอดี

20. พระจิรวัฒน์ ญาณวโร

หลวงปู่ฝ้ายครับปู่ ท่านผูกคอตาย หรือถูกฆ่าอาตมายังสงสัยอยู่ ตอนนั้นไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ เเต่พบความผิดปกติเกิดขึ้นที่วัดตอนงานศพ มีคนหนึ่งที่มาจากที่อื่น มาอาศัยวัดนอนไม่ได้เลย ขนาดมีคนอยู่เต็มก็กลัวจนเยี่ยวราดเลยปู่ รบกวนปู่โทรหาหน่อย อาตมารอสายอยู่
    โทร0860152130