(เลื่อนวันจัดส่งซองให้คะ ดูเหตุผลหน้า 4)แจกฟรีพระอุปคุต ปางจกบาตร

ในห้อง 'แจกฟรี' ตั้งกระทู้โดย นิพพิชฌน์2, 27 เมษายน 2012.

แท็ก:
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. dinso

dinso เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    ได้รับแล้วครับ ขอบพระคุณครับ

2. นิพพิชฌน์2

นิพพิชฌน์2 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณทุกๆท่านนะคะ ที่กรุณาเข้ามาแจ้งให้ทราบ:cool::cool::cool:

3. IT’S GOOD

IT’S GOOD เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ ทั้งหมดทั้งมวลจร้า...น้องษา ดีจังจ๊ะ^^(y)

;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ

4. Pong Surgeon

Pong Surgeon เป็นที่รู้จักกันดี

ลำดับที่ 13 ได้รับแล้วครับ แต่ไม่ใช่พระอุปคุต เป็นพระผงจักรพรรดิ์ 4 องค์ และลูกแก้ว 1 ลูกครับ แต่ก็ขอขอบพระคุณครับ สาธุ

5. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ นิพพิชฌน์2 [​IMG]
    แจ้ง 7 ท่าน ที่ซองส่งมาถึงแล้ว เพื่อรับพระสิวลีนอกคะ
    ลำดับที่ 1 รวีกรณ์ (มุกมิก)
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    ยังไม่ได้รับพระอุปคุต และพระธาตุค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 พฤษภาคม 2012
  6. nutbd

nutbd เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2010
    วันนี้ก็ วันที่ 29 แล้วครับ พระยังไม่ถึงมือเลยครับ ไม่ทราบว่าไปตกหล่นอยู่ ณ ที่ใด

ขอนิมนต์พระองค์ท่านมาที่บ้านของกะผมด่วนนะครับ กะผมรอมา 2 อาทิตย์กว่าแล้วครับ

ไม่อยากรอเก้อ สาธุ..

7. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

29 พ.ค.55....ยังไม่ได้รับพระอุปคุต & พระธาตุเช่นกันค่ะ

8. นิพพิชฌน์2

อาจจะเป็นเพราะจัดส่งธรรมดาคะ เลยอาจจะนานหน่อน บางทีเป็นเดือนก็มี บางที อาทิตย์เดียวก็มี แล้วแต่ไปรษณีย์เขาคะ^_^เราต้องทำใจเพราะมันไม่ใช่ลงทะเบียน หรือ ems คะ

9. nutbd

เป็นอันว่า คงต้องฝากความหวังไว้กับท่านบุรุษไปรษณีย์แล้วล่ะครับ
    ยังไงก็ขอขอบคุณมากครับ

10. นิพพิชฌน์2

ถ้าเกิน 2 สัปดาห์แล้วยังไม่ได้รับ ก็ให้ส่งซองมาใหม่นะคะ จะมอบให้ใหม่คะ และจะแถมพระสิวลีให้ด้วยคะ เพื่อเป็นกำลังใจให้กับท่านนักปฏิบัติต่อไปคะ สาธุๆๆๆคะ^_^
    (ช่วยวงเล็บมาที่มุมซองด้วยนะคะว่า ขอรับพระอุปคุตรอบพิเศษ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤษภาคม 2012
  11. nutbd

(ขอรับพระอุปคุตรอบพิเศษ)

ได้รับเรียบร้อยแล้วครับ ขอบคุณมากครับ

อนุโมทนา ครับ สาธุ สาธุ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มิถุนายน 2012
  12. พันธุ์ไลท์

พันธุ์ไลท์ สมาชิกใหม่

16 พฤษภาคม 2012
    ขอรับเองได้มั้ยค่ะ อยู่นครศรีฯ

13. ก ฯลฯ ฮ

ก ฯลฯ ฮ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2011
    ช่วงที่ผ่านมา ระบบไปรษณีย์มีปัญหาครับ ตอนนี้น่าจะดีขึ้นแล้ว

14. นิพพิชฌน์2

ยินดีจ๊ะ คุณพันธ์ไลท์

15. พันธุ์ไลท์

พันธุ์ไลท์ สมาชิกใหม่

16 พฤษภาคม 2012
    คนนครศรีฯ ทำมั้ยถึงไม่ค่อยรู้จักพระอุปคุต
    ท่านทั้งหลาย ใครก็ได้ ช่วยตอบให้หน่อยเถิด ก็จะเกิดบุญกุศลทุกประการ

16. นิพพิชฌน์2

ประวัติพระอุปคุต

<center>[​IMG]</center>

<center>ประวัติพระอุปคุต

เล่ากันว่าพระอุปคุต เป็นพระเถระสำคัญองค์
    หนึ่งในสมัยพระเจ้าอโศกมหาราช ท่านบำเพ็ญเพียร
    จนสำเร็จเป็นพระอรหันต์ขีณาสพ สำเร็จอภิญญาต่างๆ
    จนสามารถแสดงอภินิหาร เป็นที่เล่าลือจนทุกวันนี้ ท่าน
    เนรมิตเรือนแก้วขึ้นในสะดือทะเล แล้วไปอยู่เป็นประจำ
    แต่หากมีเหตุเภทภัยเกิดขึ้นในพระพุทธศาสนา หรือมี
    ผู้นิมนต์ ท่านก็จะขึ้นมาช่วยเหลือด้วยความเต็มใจเสมอ
    ครั้งหนึ่งท่านเคยปราบพญามารที่เข้ามาก่อความ
    วุ่นวายในพิธีฉลองสมโภชพระสถูป เจดีย์บรรจุพระบรม
    สารีริกธาตุ ในสมัยพระเจ้าอโศกมหาราช ประมาณ
    พุทธศตวรรษที่ 2 หลังพุทธปรินิพพาน ได้สำเร็จ

คาถาบูชาพระอุปคุต

อุปะคุตโต จะ มหาเถโร สัมพุทเธนะ วิยากะโต มารัญจะ มาระพะลัญจะ โส อิทานิ มหาเถโร นะมัสสิตตะวา
    ปะติฏฐิโต อะหัง วันทามิ อิทาเนวะ อุปะคุตตัง จะ มหาเถรัง ยัง ยัง อุปัททะวัง ชาตัง วิธัง เสติ อะเสสะโต มะหาลาภัง ภะวันตุเต ฯ

คาถาพระอุปคุตผูกมาร

มหาอุปะคุตโต มหาอุปะคุตตัง กายะพันทะนัง อะมะยิสะ พุทธังทะเถโร ธัมมังทะเถโร สังฆังทะเถโร ปะอัยยะสุตัง อุปัจสะอิ
    อิมังกายะพันทะนัง อะทิถามิ ฯ

คาถาขอลาภพระอุปคุต

มหาอุปะคุตโต จะ มะหาลาโภ พุทโธลาภัง สัพเพชะนา พะหูชะนา ราชาปุริโส อิถีโยมานัง นะโม โจรา เมตตาจิตตัง
    เอหิจิตติจิตตัง ปิยังมะมะ สะเทวะกัง สะพรหมมะกัง มะนุสสานัง สัพพะลาภัง สัพพะลาภัง ภะวันตุ เม ฯ เอหิจิตติจิตตัง
    พันธะนัง อุปะคุตโต จะ มหาเถโร พุทธะสาวะกะอานุภาเวนะ มาระวิชะยะ นิระภะยะ เตชะปุณณะตา จะ เทวะตานัมปิ
    มะนุสสานัมปิ เอหิจิตตัง ปิยัง มะมะ อิมัง กายะพันธะนัง อะทิถามิ ปะอัยยิสสุตัง อุปัจสะอิ ฯ

พระอุปคุตมหาเถระปราบมาร ปางจกบาตร หยุดตะวัน

พระอุปคุตปางจกบาตรเป็นปางที่พระอุปคุตแหงนหน้าหยุดพระอาทิตย์เพื่อฉันข้าว
    แสดงออกถึงความอุดมสมบูรณ์มีกินมีกินมีใช้และความยิ่งใหญ่ของท่าน
    เพราะ แม้แต่พระอาทิตย์ไม่ว่าใหญ่แค่ไหนก็ต้องหยุดด้วยอานุภาพของท่าน
    จึงนิยมสร้างพระอุปคุตปางนี้ไว้บูชาเพื่อความเป็นสิริมงคล สำหรับท่านผู้ทำจิต
    ให้นอบน้อมบูชาสักการะองค์พระอุปคุตมหาเถระปราบมาร ทำสิ่งใดไม่ว่าจะมีปัญหา
    มากแค่ไหน ก็สำเร็จทุกประการ พระอุปคุตมหาเถระ ผู้เป็นอรหันตสาวกที่ทรงมหิทธนุภาพ
    เป็นพระอรหันต์สมัยหลังพุทธกาล ร่วยุคสมัยกับพระเจ้าอโศกมหาราชกษัตริย์ผู้ยิ่งใหญ่
    พระอุปคุตมหาเถระเป็นยอดเป็นยอดแห่งธรรมกถึกผู้เป็นเลิศแห่งการแสดงธรรม
    ท่านตั้งความปรารถนาที่จะอยู่รักษาพระพุทธศาสนาให้ครบ ๕,000 ปีปกป้องคุ้มกัน
    ปราบมารและอุปทวอันตรายทั้งหลาย ผู้ใดปรารถนาความเจริญทั้งทางโลกและทางธรรม
    จงนอบน้อมบูชาต่อพระอุปคุตเถระ เป็นสังฆานุสติ และปฏิบัติตนตามปฏิปทาของท่าน
    คือ ฝึกตนเองให้สมบูรณ์ ขัดเกลากเลส คือ ความโลภ ความโกรธ ความหลง ของตนเอง
    ให้เบาบางและช่วยเหลือสรรพสัตว์ทั้งหลายให้อยู่ร่วมกันอย่างผาสุกอีกทั้งช่วยพิทักษ์รักษา
    พระพุทธศาสนาให้เจริญรุ่งเรืองสืบไป
    </center>

17. mui739

mui739 สมาชิกใหม่

18 กรกฎาคม 2012
    ขออนุโมทนา และขอรับพระอุปคุตค่ะ

ธนภร ลอเพ็ชร

739/9 หมู่บ้านพุดตาน ซ.เพชรเกษม81ถ.มาเจริญ
    เขตหนองแขม กรุงเทพฯ10160

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้