เรื่องเล่า ก่อนนอนคืนนี้..ของเหล่าคนผู้มีตาทิพย์

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย The Third Eyes, 12 พฤศจิกายน 2008.

1. ดาวจรัสแสง

ดาวจรัสแสง เป็นที่รู้จักกันดี

เหมาะสมและเห็นชอบเป็นอย่างยิ่งค่ะ เทพมัวๆ เอ๊ย ชัวร์ๆ ไม่มั่วนิ่ม

นอนดึกจังพี่ชยา กำลังปั่นนิยายก่อนนอนใช่ไหมคะ?

2. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    นานๆผมเข้ามาทีครับแค่งานประจำกับงานไม่ประจำก็เยอะมากแล้วครับ วันๆรับแต่เรื่องชาวบ้าน
    ให้ท่านพี่ชยารับไปเถอะครับ ผมนั่งอ่านดีกว่าขี้เกียจเขียนครับ
    พี่ชยาเดี๋ยวถ้าเจอจะเอาหนังสือการปฏิบัติ อภิญา6 ให้นะครับ

3. จิตตานุปัสสนา

จิตตานุปัสสนา เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    เห็นด้วยอย่างยิ่งครับเฮียมังกร
    ผมว่าพี่ก้อเก่งขั้นเทพอีกคน

ไผเห็นด้วย ยกมือขึ้น

4. The Third Eyes

The Third Eyes เป็นที่รู้จักกันดี

ตังใจว่า จะแวะเข้ามาเขียนเล่าเรื่อง ต่อ วัน เว้นวัน
    พบว่า กระทู้เลื่อนเร็ว มาก ข้าม ไป ที่เดียว สามหน้า
    ไฟใหม้กระทู้อีกแล้ว
    ............................................................
    เรื่องเล่าก่อนนอน คืนนี้ (ต่อ)
    ตอน ผีมีความจำ

......................................

ผีมีความจำ นี่ มีเรื่อง ที่รู้ๆๆ เห็นกันมากมาย
    จะนำมาเล่าสัก สอง เรื่อง...ที่ สามตา พบด้วยตัวเอง

เรื่องแรก...
    เมื่อ สองปีที่ผ่านมา..มีญาติห่างๆๆที่เป็นผู้หญิง เข้ามาหางานทำในกทม
    หางานได้ ใน จังหวัดนนทบุรี...จึงควรจะหาที่พัก แถว นนทบุรี
    เพื่อ จะได่ เดิน ทาง โดยสะดวก
    นนทบุรี ฝั่ง กทม..แน่น หา ห้องเช่า / คอนโด ยาก
    จึงลองข้ามไป ฝั่ง ตรงข้าม ที่เป็น บางศรีทอง
    ...............................................................
    เดิน เซอร์เวย์ ไป ตาม คอนโดใหญ่ ที่อยู่ริม แม่น้ำ ใกล้ ท่าเรือข้ามฝาก
    พบว่ามี หลายหลัง..ลองดูรายนละะอียด ทีละหลัง ทีละห้อง
    พบว่า ที่ คอนโดริมน้ำ..มีห้องว่าง
    สอบถามราคาเช่า..ก็แปลกใจ เพราะ ราคา ต่ำเกินไป
    ปกติ คอนโด ทำเลดีๆๆ จะมึค่าเช่า อยู่ระหว่าง 2,000-2,500 บาท
    นี่ลดลง เหลือ ครึ่งเดียว....ก็สนใจขอกุญแจไขเข้าไปดู
    ...............................................................
    พอโผล่เข้าไป...ก็ใช่เลย...มีอะไร บางอย่่างด้านพลังอยู่ในห้อง
    ลองใช้จิตตรวจ..อ้อมีวิญญาณ อยู่ (สิงอยู่)..แต่ไม่ใช่วิญญาณ ร้าย
    ที่น่าจะทำร้ายคน หลอก คนได้
    ....................................................................
    ญาติผู้หญิง ที่ จะไป อยู่ ก็เป็น คนพิเศษ..
    สามารถสัมผัส พลังและวิญญาณ/ คุยกับผีได้
    เรา สอง คนต่างจึงไม่กลัวผี / ไม่กล้ว วิญญาณ
    ...................................................
    เราก็เข้าไปในห้อง ที่เย็นๆๆ เงียบๆๆ นั้น..
    .ใจก็อยากณุ้ ..ใครหว่า/ดุใหม หว่า
    ......................................................
    สัมผัสรู้ว่า ..เขาอยู่ในห้อง...และอยู่ที่มุมห้อง ด้าน ติด ถนน ทาง ขวา
    เราสองคนก็ไป ยืน ที่ มุม นั้น แบบให้ ชัดๆๆ
    พอได้ ที่ ก็ ใช้ตาที่สาม เพ่งมอง...ก็เห็นชัด ว่า เป็น อะไร..
    อะไรหว่า..หวือ หวาดี
    ..........................................................
    (มีต่อ)

5. คนมีองค์

คนมีองค์ เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2009
    ดิฉันไม่ได้เป็นผู้มีตาทิพย์หรือสัมผัสที่6 นะคะ แต่ก็เชื่อว่าสิ่งศักดิ์สิทธิ์มีอยู่จริง เชื่อว่าพญานาค มีอยู่จริง องค์เทพเทวา มีจริง และดิฉันก็นับถือท่านจริงๆ
    มีคนบอกว่าดิฉันสร้างบ้านทับที่ที่พญานาคท่านผ่าน ดิฉันเชื่อและได้นิมนหลวงพ่อมาขอขมาฯท่าน ก่อนนั้นดิฉันเจอปัญหามากมาย แต่เมื่อได้ทำการขอขมาฯท่านพญานาคแล้วทุกอย่างก็คลี่คลายไปในทางที่ดีขึ้นค่ะ แต่ตอนนี้ดิฉันกำลังเจอกับปัญหามากมายที่รุมเร้าเข้ามา มีคนทักอีกว่า ที่ทำงานของดิฉันก็มีพญานาคด้วยเช่นกัน ดิฉันมืดแปดด้านค่ะ ไม่รู้ว่าควรจะทำอย่างไร ดิฉันไม่ทราบว่าตัวเองได้ไปทำอะไรเป็นการลบลู่ดูหมิ่นท่านตอนไหน และดิฉันควรต้องทำอย่างไรดี ท่านถึงจะเมตตาและไม่ถือโทษโกรธเคืองดิฉัน รบกวนอาจารย์สามตา ช่วยชี้แนะด้วยค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กุมภาพันธ์ 2010
  6. Mr.Lawrence

Mr.Lawrence เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2009
    ...
    ก็พี่บาสเคยปฏิเสธซะที่ไหนล่า
    ใจดีออก >_<
    เหนื่อยเยยเห็นม้ายยยยยย ?????? ฮี่ !! :z1

7. คนมีองค์

คนมีองค์ เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2009
    รบกวนสอบถามนิดนะคะ

เพื่อนอาจารย์คนที่อาจารย์ว่าเขาจะตายเดือน พค.52 ตอนนี้เขาตายรึยังคะ
    แล้วอาจารย์ติดต่อกับเขาได้รึเปล่าคะ

เรื่องพญานาค ดิฉันเชื่อค่ะว่ามีจริงๆ เพราะที่บ้านดิฉันก็มีพญานาคเหมือนกันค่ะ ก่อนหน้านั้นดิฉันสร้างบ้านและย้ายเข้ามาอยู่ได้ปีเดียว มีเรื่องราว
    วุ่นวายเกิดขึ้นกับครอบครัวดิฉันมากมายค่ะ จนที่สุดดิฉันได้พบหลวงพ่อ แล้วให้ท่านดูให้ ท่านว่าดิฉันสร้างบ้านทับที่พญานาค ดิฉันมาคิดก็เห็นจะจริง เพราะขนาดมีคนมาจอดรถตันทางเข้าบ้านเราเรายังโกรธนี่คะ เพราะฉนั้น ถ้าดิฉันและครอบครัวไปสร้างบ้านขวางทางท่านพญานาค ก็สมควรแล้วที่ท่านจะไม่พอใจดิฉันก็เลยนิมนต์หลวงพ่อทองฤทธิ์ วัดเทพประทานพร อ.เขาฉกรรจ์
    จังหวัดสระแก้ว มา,แล้วเรื่องราวความวุ่นวายต่างๆก็คลี่คลายไปในทางที่ดีขึ้นค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กุมภาพันธ์ 2010
  8. CHAYA MARUTY

CHAYA MARUTY เป็นที่รู้จักกันดี

...ขอบคุณน้อง บาสมากครับ ถ้าจะระดับเทพจริง ๆ ต้องยกให้ น้องบาส น่ะ น้องบาส เป็นคนที่มีวาสนาที่ด้านการฝึกพลังและกรรมฐานมาก เคยได้มาก่อนในอดีตชาติ ชาตินี้มาแค่ทบทวน ทำให้ทำได้เร็วกว่าคนอื่น ก็ยังต้องให้น้องบาสช่วยกันเขียนช่วยกันตอบอยู่ล่ะครับ เพราะพี่ชยาไม่รู้ทุกเรื่องหรอกครับ ท่านอื่น ที่มีความรู้เรื่องต่าง ๆ ก็อยากให้ช่วย อ. เหมือนเดิม สงสาร อ. ท่าน เพิ่งหายป่วย ผมเอง ถ้ากระทู้แน่นมาก ๆ ก็ เอาแค่อ่านเหมือนกัน เช่นตอนปีที่แล้ว พอ อ. ผ่าตัด กระทู้ก็เหงา ๆ ก็เข้ามาเขียน ๆ นี่ก็ยังเขียนยังไม่ถึงตอน เจอ อ. เจอน้องบาส หรื่อเจอคนอื่น ๆ ในชมรมเลย ยังเป็นเรื่อง ๆ เก่า ๆ สมัย ยังไม่เจอเวปนี้ครับ ขอบคุณสำหรับหนังสือครับ ............:cool::cool::cool:

9. Mootang

Mootang เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับผม

ผมเป็นสมาชิกใหม่

อ่านได้115หน้าละ

และตั้งใจจะอ่านให้ทัน

ขออนุโมทนาแต่ท่านผู้เผยแพร่ความรู้ทุกท่านด้วยครับ...

10. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    พี่ชยาครับคือผมนะมีข้อเสียคือการขึ้นจิตดูใครแล้วชอบปากหมา คือพูดตรงแรงนี่คือขอเสีย

ที่ไม่ค่อยดีเท่าไรครับเพราะเราเห็นอยู่ก็ใส่ซะเมื่อตอนหัวค่ำที่คุยกับพี่ก็ไม่เว้นเลยรีบวางก่อนดีกว่า

เป็นข้อเสียมากๆเลยครับ ยิ่งใครโกหกเนี่ยแบบปีดเลยเราเห็นดูบัญชีอยู่ ยังมาโกหกอีก

ตอนนี้ไม่รู้เดี๋ยวตายไปรู้เองไม่อยากพูดมาก ที่พี่ชยาถามผมเรื่องตัดกรรมก็มีทางครับ

พอดียุ่งๆเรื่องรถอยู่เลยไม่ได้อธิบาย วิธีตักตามพระพุทธศาสนา คือใช้ อรูปกรรมฐานมาตัด

วิธีนั้นต้องอธิบายละเอียดนิดนึงครับ เอาไว้มาเจอกันแล้วค่อยคุยกันครับ เพราะยาว

11. CHAYA MARUTY

CHAYA MARUTY เป็นที่รู้จักกันดี

วิญญาณงูอาฆาต

หลังจากดูจานบินกันเรียบร้อย พวกเราก็มาทานกาแฟ
    และก็ข้าวต้ม ข้าวต้มที่ฟรอเรสฮิลล์ นี่ก็อร่อยมาก
    เรียกว่ามาทริปนี้ ผมเจริญอาหารมากเป็นพิเศษ
    ห้องอาหารที่ผมทานข้าวต้มอยู่ ผนังและประตูที่ติดกับระเบียง
    ที่เราดูจานบินเป็นกระจกล้วน ทำให้ผมสังเกตเห็นว่า
    มีการปูเสื่ออยู่ข้างนอก แสดงว่า จะต้องมีการสแกนกรรม
    หรือการรักษาโรคขึ้นอีกรอบแน่่นอน แต่อย่างว่า ล่ะครับ
    ความรู้สึกผม ว่าผมก็ยังคงไม่ได้มีหน้าที่สแกนกรรม
    หรือช่วยรักษาโรคแต่อย่างใด ผมเป็นเพียงแต่มา
    สังเกตุการณ์เท่านั้น

ซักพักก็จริงอย่างที่สังเกตุ
    อาจารย์จุก และพี่เม้าท์ ก็ต่างช่วยกันส่งพลังรักษา
    อย่างแข็งขันรักษาชายแก่คนหนึ่งเดินไม่ได้ และก่อนหน้านั้น น้องลิงค์ก็ได้สแกนกรรม
    เป็นที่เรียบร้อยแล้ว แต่ผมแปลกใจอยู่อย่างว่า ทำไม
    ต้องถึงกับได้ลงมือรักษากันถึง 2 ท่าน ปกติ แค่ อ.จุก
    ท่านเดียว ก็รักษาได้แล้ว ผมจึงหยุดทานข้าวต้ม
    ออกไปนั่งดูการรักษา พี่เม้าท์ท่่านก็บอกว่า
    เป็นวิญญาณงู และตัวเงินตัวทอง และแรงกรรมทำให้
    เดินไม่ได้ พูดไม่ได้ แขนขวาไม่มีแรง

ผมก็ได้ลองสแกนดูอีกที่ ปรากฏเป็นภาพชายคนนี้ไปขโมย
    ไข่งูจงอาง เอามากิน พองูตายวิญญาณก็อาฆาต
    มารัดแขนชายคนนี้อยู่ ผมก็ลืมตาขึ้นมาแล้วมองด้วยตาเปล่า
    อีกที่ก็เห็นเป็นงูตัวเล็กตัวน้อย รัดคอและรัดแขนขวาอยู่
    แขนขวามีร่อยรอยพิษงู เป็นรอยดำออกแดง
    อย่างเห็นได้ชัด แสดงว่า ชายคนนี้ไม่ได้ทำกรรมแต่งูจงอาง
    ตัวเดียว คงฆ่างูมานับไม่ถ้วน นั่นยังไม่น่าแปลกใจเท่ากับ

มีพญานาค 1 ตน มาปรากฏอยู่ตรงหน้าผม
    ตัวสีเขียวไม่เข้มมาก มีเศียรเดียว น่าจะเป็น
    พญานาคผู้ปกครองระดับจังหวัด
    แล้วเค้าได้ส่งกระแสจิตเป็นเสียงให้ได้ยินว่า
    มันขโมยไข่จงอางเค้ามา ผมก็เลยถามว่า
    แล้วจะให้ทำอย่างไร พญานาคก็ตอบมาว่า
    ให้เอาไข่ไปคืน ผมก็ถามว่า จะคืนอย่างไร
    ก็ชายคนนี้กินหมดแล้ว พญานาคก็ตอบว่า
    ให้ทำบุญใส่บาตรด้วยไข่ต้ม ทุกวันเป็นเวลา 6 เดือน
    ผมก็ตอบว่า ได้ และผมก็ขอร้องให้พญานาค
    ช่วยดูดพิษที่แขนขวาของชายคนนี้ให้ด้วย
    พญานาคท่านก็เลื้อยไปดูดพิษให้

ท่านผุ้อ่านครับ ที่ผมเล่ามานี้เหมือนนิยายเลยน่ะครับ
    แต่ผมขอบอกว่า นี้เป็นเรื่องจริงครับ

เจ้ากรรมนายเวรมี 2 ประเภท

ประเภทที 1 เป็นวิญญาณอาฆาต เหมือนจงอางตัวนี้
    แต่จงอางไม่คุยกะผม มี พญานาคซึ่งมีอำนาจใหญ่กว่า
    มาต่อรองให้ ซึ่งถือว่าชายคนนี้โชคดี
    ที่มีนอมินีมาต่อรอง ตกลงกันได้ก็ขอขมากรรม
    เป็นอโหสิกรรมกันไป

ประเภทที่ 2 เจ้ากรรมนายเวรที่เป็นผลกรรม
    เกิดจากอำนาจกรรมจากการกระทำนั้น ๆ
    เช่นสมมุติว่าฆ่าไก่ วิญญาณไก่อาจไปเกิดแล้ว
    แต่ เจตสิกที่เกิดขณะฆ่าไก่นั้นล่ะ
    เป็นพลังงานมาทำร้ายเราเช่นทำให้เราเสียวคอหอย
    เจ็บคอ เป็นต้น อันนี้ ไม่มีเจ้าทุกข์มายอมความ
    การรักษา ก็ไม่แน่นักว่าจะหาย ต้องสร้างพลังงานประเภทตรงกันข้ามขึ้นมาไล่
    เช่นต้องสร้างพลังงานบุญในการปล่อยสัตว์
    หมูหมากาไก่ ปลา เพื่อให้พลังงานบุญนี้
    มาขับไล่พลังงานกรรมที่ได้ฆ่าไก่
    ซึ่งไม่รู้่ว่าจะต้องทำแค่ไหน และไม่รู้ว่าเมื่อไหร่จะหายเป็นต้น
    แต่ถ้ากรรมนั้นยังไม่ส่งผล บุญที่เราทำก็จะป้องกันไม่ให้
    กรรมทำร้ายเรา หรือหนักเป็นเบาได้

พระพุทธองค์บอกว่า ขึ้นชื่อว่ากรรมชั่วอย่าได้ทำเป็นอันขาด

:cool: ผมก็พยายามอยู่เหมือนกันครับพี่น้อง :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กุมภาพันธ์ 2010
  12. Apinya17

Apinya17 เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2009
    :':)'( pig_cryy :':)':)'( คุณวิษณุบอกแค่คุณพี่ชยาคนเดียวหรือค่ะ อยากรู้ด้วยคนค่ะ

13. kittitpx

kittitpx เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    2

visnu : ผมอาจจะพูดแรงบ้างต้องขออภัยครับ แต่ผมก็จริงใจ และหวังดีนะครับ คุณผู้ฟัง :)

ทำไมเรากล้าเล่นเนี้ย แฮะๆพี่บาส

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กุมภาพันธ์ 2010
  14. มังกรบูรพา

มังกรบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

อิอิอิ น้องจิตตานุปัสสนา ตาถึงไม่เบา อุตส่าห์ลงทุนยกซะ 2 มือ

นี่ถ้าเป็นสมัยก่อน พอเห็นรูปมังกรทอง 55555555 มิบังอาจ ๆ

แต่ในขณะนี้ อิอิ ต้องขอยืมรูป มาใช้งานซะแล้วสิ หุหุหุ

ผมขออนุโมทนาสาธุ กับน้องจิตตานุปัสสนา

ขอให้เจริญในธรรม และพลังทั้งหลายทั้งปวง

15. มังกรบูรพา

นาน ๆ เจอกันที แต่อ่านแล้ว ทำสะดุ้งโหยงเลย

เวลาที่มี ก็ไม่มาก เดี๋ยวพร้อมเมื่อไหร่ จะบอกนะ

มัวแต่ฝึกมังกรหิมะอย่างเดียว ก็ไม่ได้เรื่องน่ะสิ

ต้องฝึกมังกรไฟ อีกตัวหนึ่ง 555555555

เพื่อให้ร้อนและเย็น ทำหน้าที่ประสานกัน

16. มังกรบูรพา

ข้อที่ 1. การทำสมาธิแบบพลังจักรวาล

1.1 สูดลมหายใจเข้ายาวและลึกลงไปที่ช่องท้อง เมื่อรู้สึกลมเต็มช่องท้องแล้ว ให้ยกหน้าอกและไหล่ขึ้นมา

เล็กน้อย เพื่อให้ลมวิ่งขึ้นมาที่ปอด กลั้นลมไว้ประมาณ 3-4 วินาที แล้วค่อยๆ เป่าลมออกทางปาก ช้าๆ ยาวๆ

(ทำเช่นนี้ให้ครบ3ครั้ง)

1.2 เมื่อทำครบ3 ครั้งแล้ว ให้ค่อยๆ หลับตาลง น้อมความรู้สึกทั้งหมด ไปตั้งไว้บริเวณกึ่งกลางกระหม่อม(จักร7)

และให้คงสมาธิที่จุดนี้ ตามที่ต้องการ

1.3 เวลาออกจากสมาธิ ค่อยๆ ทำความรู้สึกที่ร่างกายตามตำแหน่งต่างๆ และบริเวณที่อยู่รอบๆ ตัว จากนั้น

ค่อยๆ ลืมตา แล้วสูดลมหายใจเข้า-ออกตามข้อ1.1 (สูดลมเข้า-ออก 3ครั้ง ก่อนและหลังนั่งสมาธิ)

ข้อที่ 2. การเชื่อมจักร5และ6 (ถ้ามีสร้อยโลหะให้ถอดออก)

ระหว่างที่เล่นเนทอยู่หน้าคอมฯ ให้ขบฟันบนและล่างจนติดกัน จะทำให้ลิ้นแนบติดกับเพดานปาก จุดประสงค์

เพื่อบังคับให้กระแสปราณจากคอ(จักร5) วิ่งขึ้นมาที่บริเวณหน้าผาก(จักร6) ได้สะดวก

(สำหรับในข้อที่ 2. นี้ สามารถทำได้ทุกสถานที่ และประยุกต์ใช้กับการฝึกในรูปแบบอื่นๆ ได้)

ข้อที่ 3. รอให้ว่างๆ อีกหน่อย

ค่อยพิมพ์ต่อนะจ๊ะ คือ...พี่มังกร จะไปแวบ เปิดหูเปิดตา

อาจมีบางท่านสงสัยว่าผมสอนอะไร น้องดาวจรัสแสง ก็ขอนำมาเปิดเผยสักเล็กน้อย

เป็นการสอนเริ่มต้น
    สำหรับผู้ที่จักรยังไม่เปิด วิธีอาจแตกต่างบ้าง กับรายละเอียดของท่านอื่น

คือผมจะนำการฝึกลมปราณ แทรกประกอบการสอน ก็เท่านั้นเองครับ

ส่วนเรื่องรูป(ท่าโยคะ) เย็นไว้ๆ รอๆ ขยันฝึกแล้ว ไม่ผิดหวัง ชัวร์ ชัวร์ ฟันธง

(แก้ไขข้อความตอนกลั้นลม จากที่บอกว่า 3-4 นาที....แก้ไขเป็น 3-4 วินาที)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 กุมภาพันธ์ 2010
  17. CHAYA MARUTY

.....ดี ๆๆๆๆ ครับ ท่านพี่ ผมจะได้ฝึกตามไปด้วยเลย สมัครเรียนด้วยคนก๊าบบบบบบบบ......

18. CHAYA MARUTY

ยินดีต้อนรับเข้าสู่ชมรมคนตาทิพยย์ครับ....:cool::cool:

19. Apinya17

Apinya17 เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2009
    พี่มังกรค่ะ ขอสมัครเรียนด้วยคนน่ะค่ะ

20. มังกรบูรพา

เห็นไปบอกอาบน้ำแข็งที่กระทู้ อาจารย์ SUWIนันท์ นี่นี่ แล้วโดดมากระทู้นี้อีก

จะเอาวิชาไรเนี่ย ฝึกมั่วไม่ได้วุ้ย พลังจักรวาลถูกซึมซับมาจากด้านบน ผ่านจักรที่ 7

วิชาอาบน้ำแข็ง พลังปราณวิ่งขึ้นจากจักรที่ 1 ซึมซับจากข้างล่างขึ้นมา กระแสคนละตัวกัน

มั่วไป เด๋วเดี้ยงนะ ขอบอก ต้องหาผู้เชี่ยวชาญคุม ต้องดูก่อนนะว่า มีเวลาป่าว