เรื่องเล่าจากในวัง....>>>>

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย naron, 5 กรกฎาคม 2011.

1. 5314786

5314786 เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2010
    "Soul of a Nation" สัมภาษณ์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว

<a href="%3Ciframe%20width=" 480"="" height="360" src="http://www.youtube.com/embed/4mggqi5rG2k" frameborder="0" allowfullscreen="">"><a href="%3Ciframe%20width=" 480"="" height="360" src="http://www.youtube.com/embed/4mggqi5rG2k" frameborder="0" allowfullscreen=""><iframe src="http://www.youtube.com/embed/4mggqi5rG2k" allowfullscreen="" frameborder="0" height="360" width="480"></iframe>

2. 5314786

สมบัติของพระราชา คือ…?
    โดย พระราชวิจิตรปฏิภาณ วัดสุทัศน์ฯ

เมื่อหลายปีก่อน (ประมาณสัก ๑๓ปี) มีนักธุรกิจคนหนึ่งไปหาอาตม<wbr>าที่วัดสุทัศน์ฯ เป็นนักธุรกิจที่ทำงานอยู่ก<wbr>ับคุณเจริญ
    คุณหญิงวรรณา สิริวัฒนภักดี เมื่อพบกัน ท่านผู้นี้ก็แจ้งความประสงค<wbr>์ของการมาพบ และเล่าเรื่องที่เป็นจุดประ<wbr>สงค์ ดังนี้…

“ท่านคงพอจะจำผมได้นะครับ เราเคยพบกันที่บ้านของคุณเจ<wbr>ริญ คุณหญิงวรรณา สิริวัฒนภักดี
    ผมมีเรื่องอยากจะเล่าให้ท่า<wbr>นฟังดังนี้ว่า เมื่อก่อนผมเป็นครูสอนวิชาภ<wbr>ูมิศาสตร์และวิชาประวัติศาส<wbr>ตร์
    ปกติผมต้องไปค้นคว้าข้อมูลใ<wbr>นหอสมุดแห่งชาติต่อมา ก็มีนักเรียนหญิงคนหนึ่งผูก<wbr>เปีย ๒ ข้าง
    เข้าไปค้นข้อมูลอย่างจร<wbr>ิงจัง ว่างก็สนทนากันถึงเรื่องวิช<wbr>าการ

…อยู่มาวันหนึ่งนักเรียนหญิ<wbr>งคนนั้นก็ชวนผมไปเที่ยวบ้าน<wbr>โดยบอกว่าจะให้พ่อเลี้ยงข้า<wbr>วหนึ่งมื้อ
    ในฐานะที่ให้ความรู้ด้านวิช<wbr>าการ โดยมีการนัดแนะกันที่พระราช<wbr>วังดุสิต สวนจิตรลดา โดยเธอบอกว่า
    เมื่อเข้าประตู<wbr>ที่ ๑ แล้วขอให้บอกแก่คนที่เฝ้าปร<wbr>ะตูด้วยคำพูดนี้ (เป็นคำเฉพาะ)

…ครั้นถึงวันนัดหมายผมก็เดิ<wbr>นทางไปโดยรถแท็กซี่ เมื่อเข้าประตูผมก็มิได้สงส<wbr>ัย คงบอกเจ้าหน้าที่ตามนั้น
    ครั้นถึงขั้นที่ ๒ ผมก็บอกตามนั้นอีก เจ้าหน้าที่ก็อัธยาศัยดี ให้ความเคารพผมอย่างยิ่ง

แต่พอถึงขั้นที่ ๓ ผมก็เริ่มเห็นภาพชัดเจนว่า…<wbr>แท้ที่จริงเด็กผู้หญิงคนนั้<wbr>นคือ
    “สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯส<wbr>ยามบรมราชกุมารี” ซึ่งตอนนั้นยังมิได้เฉลิมพร<wbr>ะยศนี้……
    ท่านครับ พอผมนึกออกก็เริ่มสั่นแล้ว

แต่เหตุที่ผมนึกไม่ออกนั้น เพราะผมไม่เคยคิดเลยว่าเจ้า<wbr>ฟ้าจะสนพระทัยในวิชาการอย่า<wbr>งจริงจัง
    เวลาค้นคว้าก็ทรงสืบค้นด้วย<wbr>พระองค์เองทุกอย่าง ทรงค้นคว้าและจดจำอย่างขมีข<wbr>มัน
    โดยมิได้มีข้าราชบริพารเข้า<wbr>ไปยุ่งเกี่ยวกับพระองค์ และเวลาที่ทรงสนทนาก็ให้ควา<wbr>มนับถือคู่สนทนา
    ยิ่งรู้ว่าผมเป็นครูสอนวิชา<wbr>ดังกล่าว

…เมื่อผมรู้ว่านักเรียนหญิง<wbr>คนนั้นคือสมเด็จพระเทพฯ ผมก็ประหม่า และแล้วรถแท็กซี่ก็ถึงที่นั<wbr>ดพบ
    สักครู่พระองค์ก็เสด็จออกมา<wbr>แล้วตรัสปฏิสันถาร ถึงตอนนี้ผมก็ก้มลงกราบกับพ<wbr>ื้น และที่ทำให้ผมสั่นยิ่งขึ้น
    ก<wbr>็คือตอนนี้ผมรู้แล้วว่า คุณพ<wbr>่อของเด็กผู้หญิงคนนี้คือ “พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หั<wbr>ว”

…ท่านครับ สักครู่พระบาทสมเด็จพระเจ้า<wbr>อยู่หัวก็เสด็จออกมา ทรงมีพระพักตร์ที่ยิ้มแย้มแ<wbr>ล้วตรัสว่า
    ”เห็นลูกสาวบอกว่<wbr>าเป็นเพื่อนกัน” เมื่อพระองค์ตรัสดังนี้ ผมก็ก้มลงกราบด้วยความประหม<wbr>่าเป็นที่สุด
    แล้วกราบบังคมทูลว่า “มิเป็นการบังอาจพระพุทธเจ้<wbr>าข้า”

…พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หั<wbr>วทรงมีพระมหากรุณาธิคุณตรัส<wbr>ว่า ขอให้ทำตัวตามปกติไม่ต้องปร<wbr>ะหม่าหรือกลัวแต่อย่างใด
    พระองค์ตรัสขอบใจที่ได้เป็น<wbr>เพื่อนสนทนาในวิชาการดังกล่<wbr>าว

จากนั้นพระองค์ก็ตรัสว่า “อันที่จริงก็มีผู้อยากขอเข<wbr>้าเฝ้าฯเป็นจำนวนมาก บางรายก็ขอนำเงินขึ้นทูลเกล<wbr>้าถวาย
    แต่เราก็ไม่สามารถจะรับเงิน
    <wbr>ของบางคนได้ เราจะรับเงินของเขาได้อย่าง<wbr>ไร ในเมื่อเงินที่เขานำมาถวายเ<wbr>รานั้น
    เป็นเงินที่เกิดจากกา
    <wbr>รขายแผ่นดินของเรา เราจึงรับเงินนั้นไม่ได้

…ถ้าจะถามพระราชาอย่างเราว่<wbr>าพระราชาอย่างเราต้องการอะไ<wbr>ร เราก็ขอตอบว่า…
    พระราชาอย่างเราต้องการ คนที่ซื่อสัตย์ เพราะ คนที่ซื่อสัตย์ คือ สมบัติของพระราชาอย่างเรา“

…ท่านครับ ผมก้มลงกราบถวายบังคมพระองค<wbr>์อีกครั้ง ด้วยความซาบซึ้งน้ำตาไหลในพ<wbr>ระมหากรุณาธิคุณ
    ที่พระราชทานพระบรมราชวโรกา<wbr>สให้แก่ครูสอนหนังสือเล็กๆ คนหนึ่ง พระราชดำรัสของพระองค์มีคุณ<wbr>ค่ายิ่งต่อชีวิตของผม

จากนั้นพระบาทสมเด็จพระเจ้า<wbr>อยู่หัวก็พระราชทานเลี้ยงก๋<wbr>วยเตี๋ยว
    เป็นอาหารที่ผมรับประทานแล้<wbr>วอิ่มตลอดชีวิต

…ท่านครับ จากวันนั้นมา ชีวิตผมก็เปลี่ยนแปลงไปโดยท<wbr>ี่ผมเองก็มิได้รู้ว่าทำไมชี<wbr>วิตของผม
    ซึ่งเป็นครูต้องเปล<wbr>ี่ยนแปลงงานที่ทำโดยมิได้ตั<wbr>้งใจ ชีวิตเจริญก้าวหน้าขึ้นตามล<wbr>ำดับ

แต่พระราชดำรัสที่พระองค์ตร<wbr>ัสไว้นั้นจารึกอยู่ในใจผมเส<wbr>มอ…ผมอยากจะเรียนท่านให้ทรา<wbr>บเพียงเท่านี้แหละครับ
    ถ้าท่านจะกรุณานำไปเล่าให้ค<wbr>นทั้งหลายได้รับทราบ ก็จะเป็นลาภของคนที่ฟัง
    เขาจะได้รู้ว่าพวกเขาควรทำอ<wbr>ย่างไรจึงจะได้ชื่อว่าเป็นค<wbr>นของพระราชา

อาจารย์ท่านนี้เมื่อเล่าจบก<wbr>็ลากลับด้วยสีหน้าที่อิ่มสุ<wbr>ขและน้ำตาที่คลอเบ้าตา
    มิใช่เพียงอาจารย์ท่านนี้ที<wbr>่อิ่มสุขเท่านั้น อาตมาเองซึ่งเป็นผู้ฟังก็อิ<wbr>่มสุขน้ำตาคลอเบ้าเช่นเดียว<wbr>กัน.

ขอขอบคุณ สยามรัฐ และ สำนักข่าวเจ้าพระยา
    ขอบคุณที่มาจาก https://www.facebook.com/pages/1-king-1-heart/183843751701361

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤษภาคม 2012
  3. covalence

covalence Active Member

ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

4. 5314786

จะไม่หนีไปไหน

ในช่วงที่เราเผชิญภัยคุกคามจากลัทธิคอมมิวนิสต์อย่างหนัก
    พวกคอมมิวนิสต์ ประกาศว่ายึดพื้นที่ได้ครึ่งประเทศแล้ว
    ผมได้แอบกราบบังคมทูลถามว่า ถ้าคอมมิวนิสต์ยึดประเทศไทยได้แล้ว
    พระองค์จะเสด็จหนีไปที่ใด ทรงตอบว่า

ถ้าถึงวันนั้นจริงๆ เมืองไทยจะมีพลเมืองเพิ่มขึ้นอีกหนึ่งคน คือ นายภูมิพล

(เรียบเรียงจากคำกล่าวของ พล.ต.อ.วสิษฐ เดชกุชร อดีตหัวหน้านายตำรวจราชสำนักประจำ )

5. 5314786

ขอพระองค์ ทรงพระเจริญ ยิ่งยืนนาน ตลอดกาล ตลอดไป

(ขอบคุณที่มาของภาพจาก: ผู้จัดการออนไลน์)

6. Kwangborsae

Kwangborsae สมาชิกใหม่

28 มิถุนายน 2012
    ทรงพระเจริญ

7. Kwangborsae

Kwangborsae สมาชิกใหม่

28 มิถุนายน 2012
    ขอพระองค์ทรงพระเจริญ

8. baimaingam

baimaingam เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2010
    รักในหลวงมากครับ กระผมขอซื่อสัตย์สุจริตต่อชาติศาสน์พระมหากษัตริย์ โดยยึดถือพระองค์เป็นแบบอย่าง ขอพระองค์จงทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน ขออนุโมทนาสาธุแก่ จขกท ด้วยครับ
    ...หันหลังคืนฝั่ง พ้นจากทะเลทุกข์...