เรื่องเด่น เรื่องเร้นลับที่เคยเจอกับตัวเองที่ไม่เคยเล่าที่ไหนมาก่อน

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย faveur, 7 เมษายน 2013.

1. faveur

faveur เป็นที่รู้จักกันดี

มาแล้วนะคะ ทุกท่าน และต้องขออภัยที่ให้ต้องรอ
    ก่อนเล่าตอนสุดท้าย ขอเล่าเหตุการณ์ที่เพิ่งเกิดขึ้นสดๆ ร้อนๆ ให้ฟังสักเล็กน้อยนะคะ
    คือ ช่วงบทสนทนา ระหว่าง พระอาจารย์ (ที่เป็นญาติห่างๆของพี่นก) ที่ผู้เขียนได้ยิน ที่คาดว่าน่าจะเป็นเหตุที่ทำให้พี่นก โดนกระทำรอบสองนี้ อยู่ๆ ก็มีเหตุให้ผู้เขียน รีสตาร์ทเครื่องใหม่ ทั้งที่จริง พอเปิดเครื่องแล้วเนี่ย ที่เราเซฟไว้ ก็ต้องอยู่ทั้งหมด ใช่ไหมคะ ปรากฏว่า บทความตอนที่กล่าวถึง อันตรธานหายไปค่ะ เฮ้อออ... ผู้เขียนก็นั่งพิมพ์อยู่ตั้งนานสองนาน .... หรือว่าพี่แก ไม่ต้องการให้เล่า..... (ถ้าจะพิมพ์ใหม่ก็เป็นอันว่ายังไม่จบดี)

2. faveur

ข้าพเจ้า ... ขออุทิศผลบุญทั้งหมดทั้งมวลที่ได้ปฏิบัติมาดีแล้ว และผลบุญอันเกิดจากการถ่ายทอดเรื่องราวของพี่สาวคนนี้ ให้กับดวงวิญญาณของพี่ ซึ่งไม่รู้ว่าได้ไปบังเกิด ณ ภพใด ภูมิใด ตลอดจนขออุทิศผลบุญให้กับดวงวิญญาณทุกดวงที่ได้มีกรรมสัมพันธ์กับพี่นก ขอให้ท่านทั้งหลายโปรดจงอนุโมทนาในบุญกุศล อันที่ข้าพเจ้า ได้อุทิศให้นี้ด้วยเทอญ.

ความเดิม
    หลังจากที่กลับมาจากวัดที่สิงห์บุรีแล้ว พี่เขาก็ใช้ชีวิตปกติ มาได้สักพักและผู้เขียนเองก็ห่างๆพี่แกออกมา เนื่องจากว่าอะไรต่างๆก็เห็นแล้วว่าคลี่คลายไปแล้ว คิดว่า คงไม่มีเหตุการณ์อะไรอีก ก็มาใช้ชีวิตปกติของตัวเองบ้าง แต่ก็ยังติดต่อกันอยู่ค่ะ ผ่านไปประมาณ เกือบปี กว่าพี่แกจะจากไป และเหตุการณ์ระหว่างนี้ ผู้เขียนก็ไม่ค่อยได้ทราบเท่าไร

ผู้เขียน มีความสนิทสนมกับพี่เพื่อนบ้านอีกคน ซึ่งบ้านเราอยู่ตรงข้ามกัน พี่คนนี้ สมมุติ ชื่อพี่ ปู นะคะ และพี่ปูก็เป็นเพื่อนกับพี่นกด้วยเหมือนกัน แต่ไม่ค่อยสนิทกันนัก ( มีลูกหญิง-ชาย เรียนโรงเรียนเดียวกัน) พี่ปูเองก็พยายามให้ผู้เขียน ห่างๆกับพี่นก ด้วยความเห็นส่วนตัวของพี่แกว่า พี่นกไม่ค่อยเหมือนคนอื่นเท่าไร อันนี้ผู้เขียนเข้าใจทั้งสองคน
    ก่อนที่พี่นกจะเสียประมาณ 3วัน พี่นก โทร.มาหาผู้เขียนตั้งแต่เช้ามืด บอกว่าจะชวนไปทำบุญ ถวายสังฆทาน และจะต้องไปวันนี้ด้วย พี่เขาเล่าว่า เวลาประมาณ ตี3-ตี4 เขาฝันเห็นผู้ชายตัวใหญ่ๆ ใส่ชุดสีดำ มาหาและนั่งคุยกับพี่นกอยู่ในรถคันที่พี่แกใช้ประจำทุกวัน บอกว่า อีกไม่กี่วัน พี่นกก็จะต้องตายแล้วใครก็ช่วยไม่ได้ ในฝันพี่แกเล่าว่า น่ากลัวมากๆ (ผู้เขียนก็จำไม่ค่อยได้) แต่ครั้งนี้ ผู้เขียนได้ปฏิเสธเธอไป เพราะว่าผู้เขียนมีธุระสำคัญ ต้องทำในวันนี้ด้วยเช่นกัน จริงๆแล้วหากไม่ติดธุระ ผู้เขียนก็ไม่เคยปฏิเสธพี่เขาเลย....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 เมษายน 2013
  3. faveur

วันที่พี่นกเสีย....

ผู้เขียนได้รับโทรศัพท์จากญาติพี่นกโทร.มาบอกว่า ตอนนี้พี่นกอยู่โรงพยาบาล............ “ พี่นกตายแล้วนะ” ถ้า (ชื่อผู้เขียน) จะมาก็ให้รีบๆมา
    ผู้เขียนตกใจและอึ้งไปสักพัก !!!! หลังจากวางสาย ก็รีบไปยังโรงพยาบาลนั้นทันที

คุณพระช่วย สภาพศพพี่นกที่ผู้เขียนเห็น เธอนอนอยู่บนเตียง ใบหน้าที่เคยสวยงามของเธอ ถูกแทนที่ด้วยความหม่นหมอง เขียวคล้ำ เล็บมือทั้งสิบนิ้ว ก็มีลักษณะเดียวกัน ก็เพิ่งจะสิ้นลมไปแค่ไม่กี่ชั่วโมง สภาพร่างกายพี่แกเปลี่ยนไปได้มากขนาดนี้เชียวหรือ อนิจจา สังขารไม่เที่ยงหนอ .......
    และวันนี้เอง ที่ผู้เขียนได้เข้าใจว่า อาการ “ช็อก” สุดขีด เป็นยังไง คือเมื่อเห็นร่างพี่นกแล้ว ผู้เขียนไม่มีความรู้สึกใดๆ เลย มันนิ่งมาก เหมือนมีอะไรจุกอยู่ที่ลำคอ จากนั้นทางญาติก็ได้ทำเรื่องย้ายศพ จากโรงพยาบาลไปที่บ้าน เพื่อจัดการศพต่อไป......

จากคำบอกเล่าของคุณแม่ และญาติของพี่นก ท่านเล่าให้ฟังว่า วันที่เกิดเหตุ พี่เขาขึ้นไปไหว้พระสวดมนต์ และนั่งสมาธิในห้องพระ เหมือนกับทุกวันที่เคยปฏิบัติมา เวลาก็ราวๆ 20 .00 น.- 21.00น. ตอนแรกก็ไม่มีความผิดปกติอะไร จนญาติได้ยินเสียงพี่แก ร้องว่าให้ช่วยด้วย เหมือนมีตัวอะไรมาไต่ ตามแขนตามขา ไต่แบบแรงๆ มองหาก็ไม่เจอว่าเป็นตัวอะไร สักพักก็ร้องว่าปวดท้องๆ แล้วก็ล้มลงนอนตัวงอ น้ำลายออกปาก พร้อมๆกับฉี่ราดออกมาด้วย ผู้เขียนฟังแล้ว นึกสภาพตามแล้วสงสารพี่เค้ามาก แต่ผู้เขียนก็ไม่แน่ใจว่า สภาพนี้ เป็นอาการของคนที่ “ ธาตุแตกขณะปฏิบัติธรรม หรือ เป็นอาการของการโดนคุณไสย เล่นงาน” กันแน่

สำหรับความเห็นของญาติๆ เห็นว่าเป็นอาการของคนที่โดนของ ผู้เขียนสงสัย ก็เลยพูดว่า “ จะเป็นไปได้หรือคะ ในเมื่อเราก็ได้พาพี่เค้าไปหาหลวงพ่อ ให้ช่วยแล้ว และอาการพี่เค้าก็เหมือนว่าหายไปแล้ว” ทางญาติก็เลยบอกว่า ใช่อยู่ ว่าอาการพี่เขาหายเป็นปกติสักพักใหญ่ แต่อย่าลืมว่า ร่างกายเขาเหมือนถูกเปิดให้วิญญาณผ่านเข้าออกได้แล้ว หากจะโดนคุณไสยรอบใหม่ ก็อาจเป็นไปได้ ( อันนี้ท่านผู้อ่านโปรดใช้วิจารณญาณเอาเองนะคะ )

.................................
    บทความที่ผู้เขียนได้พิมพ์ ต่อจากตรงนี้ อันตรธานหายไปค่ะ หายไปได้อย่างไร ก็save ไว้แล้วตลอด...... และตรงนี้แหล่ะคะที่ผู้เขียน กำลังจะบอกว่า น่าจะเป็นสาเหตุที่ทำให้ญาติๆพีนกเขา เข้าใจว่าทำไมพี่แกจึงโดนกระทำรอบสอง .... พูดมาแล้วก็เหนื่อยเลย ว่าจะจบแล้วเชียวนาาาา... หรือว่าจบไปเลยดีค่ะ ขอเสียงโหวตหน่อย ถ้าหากว่าท่านส่วนมากที่ได้ติดตามอ่านเห็นสมควรว่า ไม่ควรเล่าต่อ เพราะพี่เธอคงไม่อยากให้เล่า ผู้เขียนก็จะหยุดเล่าค่ะ ขอบคุณที่ติดตามอ่านกันนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 เมษายน 2013
  4. jets-one

jets-one เป็นที่รู้จักกันดี

โอ้ววววววววว พี่ปู คริคริ....... ตั้งหน้าตัั้งตา ปูเสื่อรอฟังอีกคนรอตั้งแต่เช้าแว้ววววววววว

5. คะรุทา

คะรุทา เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2010
    :cool:หนับหนุนๆๆ เล่าต่อๆๆ เป็นอุทาหรณ์กับอีกหลายๆๆท่านนะคะ..
    รออ่านด้วยความตื่นเต้น อิอิ (กลัวด้วย )

6. faveur

ขออนุญาต ลงภาพสถานที่ ที่เคยไปขอเมตตาหลวงพ่อ มาให้ชมกันนะคะ
    ภาพแรก เป็นภาพหลวงพ่อที่ผู้เขียน ได้เคยสนทนากับทาน
    เพื่อให้ท่านขอเมตตาจากหลวงพ่อสงเคราะห์วิญญาณ

ภาพที่สอง คือภาพบรรยากาศจริงๆ ที่ลูกศิษย์ของหลวงพ่อ จากทุกทิศ
    เข้ากราบนมัสการและทำบุญกับหลวงพ่อ

แต่ภาพทั้งสองนี้ ผู้เขียนเพิ่งจะถ่ายมาเมื่อประมาณ กลางปี 55 นี้เองนะคะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      322.4 KB
      เปิดดู:
      176
      ขนาดไฟล์:
      188.4 KB
      เปิดดู:
      155
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 เมษายน 2013
  7. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    ท่าน faveur จุดธูปบอกกล่าวขออนุญาตเธออีกครั้งเพื่อให้เธอเข้าใจว่าที่ได้นำเรื่องของเธอมาบอกกล่าวก็เพื่อเป็นอุทาหรณ์เตือนใจให้ทุกท่าน มิได้ตั้งใจที่จะลบหลู่แต่ประการใด เธอจะได้มาร่วมรับรู้และอนุโมทนาบุญด้วย และข้าพเจ้าเองก็ขอส่งผลบุญที่ข้าพเจ้าได้กระทำมาและเนื่องจากวันนี้เป็นวันพระด้วย ขออุทิศให้ท่านพี่นกไปสู่ภพภูมิที่ดีและได้รับผลบุญที่ข้าพเจ้าขออุทิศให้เธอด้วยค่ะ

8. compuuter

compuuter สมาชิก

+1 คะ รอตั้งแต่เช้าแล้วคะ :d

9. GROLY

GROLY เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    น่าจะโดนคุณไสยรอบใหม่ ปกติการแก้คุณไสย์ต้องล้มฝ่ายตรงข้ามให้ได้ หมายถึงต้องเอาให้ตายไปข้างถึงจะหาย100%

10. อาโลกธรรม

อาโลกธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2011
    ขอให้เจ้าของกระทู้เล่าต่อครับ เพื่อเป็นประสบการณ์และอุทาหรณ์ ให้กับผู้อ่านทุกท่าน ว่าแรงรักโกรธ โลภ หลง เป็นสิ่งที่ไม่น่าเอามาใส่ใจตน รังแต่จะเกิด จิตอาฆาตผู้อื่น ในใจตน เหมือนไฟ เผาร่างตนเอง และให้รู้ว่า ไสยศาตร์ สำหรับผู้ที่ฝึกได้ มีจริงแต่ว่าน่าสงสารเขาเหล่านั้น ที่นำเอาสิ่งที่ตนเองปฏิบัติได้ มาทำลาย ทำร้ายผู้อื่น ผมเองก็เคยเห็นประสบพบเจอมาแล้ว ด้านคุณไสย ก็ได้ แต่อโหสิกรรม แก่เขาไป เขาทำ เขาก็รับผลของการกระทำของเขาเอง บุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้กระทำ และปฏิบัติมาดีแล้ว ตั้งแต่อดีตถึงปัจจุบันขอผลบุญทุกอย่างนั้น เป็นปัจจัย อุทิศให้แก่ เจ้าของเรื่อง และเจ้าของกระทู้ ให้ มีความสุขในภพภูมิที่ตนอยู่ ให้เจริญ ในธรรมยิ่งๆขึ้นไป สำเร็จมรรคผล ตามที่ปราถนา ทุกประการ สาธุ.... (ผู้มีปัญญาย่อมพิจารณาในสิ่งที่ตนเองได้ยินได้ฟังได้เห็น อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา)

11. Thrinai

Thrinai เป็นที่รู้จักกันดี

ผมคิดว่าเป็นกรรมของคุณนก ที่ได้เคยทำกรรมไม่ดีไว้ และก็ถึงฆาตแล้วจึงจากไป
    สำหรับเรื่องโดนคุณไสยฯ บางทีคุณนกเองอาจเคยเล่นคุณไสยฯใส่คนอื่นเหมือนกันซึ่งไม่รู้ว่าเป็นเพราะชาติปัจจุบัน หรืออดีตชาติ ที่เคยไปทำคนอื่นเอาไว้ ดังนั้นจึงต้องรับผลกรรมที่ทำไว้

ด้วยบุญบารมีที่ข้าพเจ้าทำไว้ขออุทิศให้คุณนก...ขอให้คุณนกเป็นสุขๆเถิดนะครับ ถ้าตกอยู่ที่ทุกข์ก็ขอให้สุข...ถ้าอยู่ที่สุขก็ขอให้สุขยิ่งๆขึ้นไป...

12. Pukku

Pukku เป็นที่รู้จักกันดี

เล่าต่อเถอะนะคะ จะได้สอนใจคนที่ยังมีชีวิต และบางทีอาจจะสอนคนที่กำลังจะทำผิดให้หยุดทำในสิ่งที่ไม่ควรทำ

13. phataravudh

phataravudh เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้มาชื้อบัตรคิว รอแต่เช้าเลย

14. faveur

สวัสดีตอนเช้าค่ะ ทานกาแฟร้อนๆรึยังคะ

15. faveur

ขอให้ท่านเจริญยิ่งๆขึ้นไปในธรรม เข้าถึงพระนิพพาน สมดังปรารถนา ในอนาคตอันใกล้นี้ด้วยเถิด..

16. baybayboo1824

baybayboo1824 Active Member

11 มิถุนายน 2012
    ขออนุโมทนาด้วยนะค่ะ สาธุค่ะ ขอให้บุญกุศลที่ข้าพเจ้าได้ทำไว้อุทิศให้แก่เจ้าของเรื่อง เจ้าของกระทู้ เช่นเดียวกันค่ะ และยังรอติดตามอยู่นะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

17. GROLY

GROLY เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    วิธีง่ายๆในการป้องกันสิ่งไม่ดีต่างๆ ให้นึกถึงพระพุทธรูป ถ้าเห็นเป็นแก้วใสประกายพฤกษ์ได้จะดี แล้วอาราธนาท่านให้ใหญ่ครอบตัวเราหรือบ้าน หรือบุคคลอื่นแล้วอธิษฐานขอท่านป้องกันอันตราย
    หรือถ้านึกอะไรไม่ออกก็พุท โธ ไม่มีผีไหนเก่งเกินพระพุทธเจ้าครับ

การป้องกันคุณไสย์ที่ผสมในอาหารให้ภาวนา สัมปะจิตฉามิ เวลาทานอะไรก็ตามให้ภาวนาบทนี้ก่อน

18. phataravudh

phataravudh เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ค่อยทานกาแฟนนะครับ ใจจดใจจ่อ ว่าจะเป็นยังไงต่อไป รออ่านครับ :cool::boo:

19. j.weerachart

j.weerachart เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2008
    วิธีการถอนคุณไสย์

สิ่งที่ผมพอจะได้ยินจากครูบาอาจารย์สายพ่อท่านคล้ายวาจาสิทธิ์ ในการแก้คุณไสย์ต่างๆมีวิธีดังนี้ เรียกว่าการเกิดใหม่ คือ ใครก็ตามที่โดนคุณไสย์มาให้คลานเข้าไปลอดระหว่างขาแม่ตัวเอง ถ้าคนที่โดนคุณไสย์จริงจะรู้เลยว่าเมื่อลอดเสร็จในหัวตัวเองจะปิ้งแล้วเบาโล่งไปเลย ถ้าคนที่ไม่โดนคุณไสย์จะไม่มีอะไรเกิดขึ้น...ผมลองมาแล้วครับ แนะนำได้เท่านี้ครับ ท่านอาจารย์บอกว่าไม่ว่าจะเป็นของแขก พม่า ไทย ลาว เขมร หลุดหมดครับ แต่ตอนลอดต้องถอดพระเครื่องออกก่อนนะครับ และ เมื่อลอดเสร็จแล้วให้เปลี่ยนชุดอาบน้ำด้วยนะครับ

20. faveur

ถึงตรงนี้ ผู้เขียนคิดว่า เธอคงไม่อยากให้เล่าต่อ จึงต้องมีเหตุให้ข้อความที่ผู้เขียนพิมพ์ไว้ หายไป เหมือนกับหลายๆครั้งที่ผู้เขียนเคยพยายามจะเล่า และพิจารณาดูแล้วจะขอต่ออีกเพียงเล็กน้อยเพื่อเป็นการ จบเรื่อง ปิดกระทู้ ค่ะ

หากทุกท่านยังจำได้ ที่เคยเล่าไว้ว่า หลายๆครั้งพี่นก เธอจะมีพระอาจารย์ อีกรูปหนึ่งที่คอยให้ความช่วยเหลือ แต่ก็ไม่เคยถอนคุณไสย ให้กับเธอได้ มีก็แต่พอบรรเทาได้บ้างเท่านั้น

เหตุการณ์ต่อจากนี้ผู้เขียนได้รับการบอกเล่าจากญาติๆของพี่นก หลังจากที่กลับมาจากวัด ที่สิงห์บุรี พี่แกก็มีอาการดีขึ้นเป็นลำดับ ตอนนี้เองที่พี่เขาพยายามตีตัวออกห่างจากพระรูปนี้ ด้วยเหตุผลหลายๆอย่าง แต่ดูเหมือนว่า ฝ่ายพระ จะไม่ยอม และเธอก็มีอาการเหมือนโดนกระทำอีก ญาติๆจึงได้พาเธอไปรักษากับพระอีกองค์หนึ่งซึ่งอยู่ใน จังหวัดเดียวกัน หากเอ่ยชื่อหลวงพ่อ คิดว่าหลายท่านคงจะพอรู้จักบ้าง หลวงพ่อองค์นี้ ท่านมีอาคมสูง และขึ้นชื่อในเรื่องการถอนคุณไสย แต่ที่ผ่านมาท่านไม่ได้เปิดตัวในวงกว้าง ท่านบวชตั้งแต่เป็นเณร จนปัจจุบัน อายุท่านราวๆ ห้าสิบกว่าๆ ก่อนหน้านั้น ทั้งผู้เขียน และพี่นกเอง ก็ยังไม่เคยรู้จักท่านมาก่อน

ญาติๆจึงได้พาพี่แกไปรักษากับหลวงพ่อองค์นี้ รู้สึกว่าจะเพิ่งไปรักษาได้สัก 2-3 ครั้ง พี่แกก็มาด่วนจากไปเสียก่อน เพราะเห็นบอกว่า ท่านให้ไปรับการรักษาให้ครบ 9หรือ 11ครั้งนี้ล่ะค่ะ ผู้เขียนจำได้ประมาณนี้

ย้อนกลับมาที่บ้านพี่นก ตอนที่ตั้งสวดศพ พระ รูปที่ญาติเชื่อว่าทำคุณไสย์ใส่ ก็ได้มาที่บ้านงาน มาจุดธูปแล้วก็ไป ซึ่งในงาน ไม่มีญาติๆคนใดทักทายท่านเลย ตอนนั้นผู้เขียนก็อยู่ด้วย ……

หลังพิธีศพผ่านไป ทางญาติ ลงความเห็นว่า ของทุกอย่างที่ได้จากพระรูปนั้น ให้นำไปถวายวัด ส่วนเหล็กไหล ญาติได้นำไปฝากไว้กลางแม่น้ำโขง……. และคุณแม่พี่เขาก็ได้กำชับกับผู้เขียนว่า หากพระท่านถาม ก็ให้บอกว่าไม่รู้ ไม่เห็นอะไรเลย ขอให้เก็บเรื่องนี้เป็นความลับ ผู้เขียนก็ได้รักษาสัจจะที่ให้ไว้กับคุณแม่พี่นก จนกระทั่งถึงทุกวันนี้ แม้ท่านจะเคยถาม.....

เหตุการณ์นี้ผ่านไป ผู้เขียน เคยฝันเห็นพี่นกบ้าง ตอนที่ลูกสาวพี่เค้ามานอนค้างด้วยที่บ้าน เธอตามมาคงเพราะห่วงลูก เพราะลูกสองคน อายุยังน้อยอยู่ และครั้งสุดท้าย พี่เขามาเข้าฝัน บอกว่าถึงเวลาไปแล้ว และต่อไปคงไม่ได้แวะมาหาอีก เลยมาลา เธอมาพร้อมกับรถสปอร์ตไรเดอร์สีแดง พาหนะประจำตัวของเธอ.
    หลังจากนั้น ผู้เขียนก็ไม่สัมผัส หรือเจอกับพี่เขาอีกเลย.....

ขอให้พี่ไปสู่สุขคติเถิดนะคะ น้องคนนี้จะขอระลึกถึงคุณงามความดี ที่พี่เคยได้สร้างไว้ ตลอดไป....
    จบบริบูรณ์แล้วนะคะ สำหรับเรื่องเล่าจากประสบการณ์นี้ ​

ขอบคุณทุกท่านที่ได้แวะเข้ามาอ่าน มาให้คำแนะนำ อันที่จะเป็นประโยชน์กับผู้อื่นที่อาจมีเรื่องราวคล้ายๆเรื่องที่ผู้เขียนนำมาเล่าเป็นอุทาหรณ์นี้

ขอให้ท่านผู้ใฝ่ธรรม เจริญยิ่งๆขึ้นไปในธรรม และขอให้มีความสุขกับเทศกาลปีใหม่ไทยทุกๆท่านค่ะ​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 เมษายน 2013