เรื่องลี้ลับ...ในวังหลวง

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย Lukhgai, 18 มกราคม 2009.

1. suvicht

suvicht เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2006
    ขอบคุณ มาก ครับ น่าติดตาม

2. infinityboon

infinityboon เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2006
    ขอบคุณครับ สำหรีบเรื่องดีๆ

3. ปถุชนคนดี

ปถุชนคนดี เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องในวังนี่สนุกจริงๆ

4. 我是泰国福建人

我是泰国福建人 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2008
    บางครั้งทหารยืนยามมาทั้งคืนพอใกล้สว่างก็ชักไม่ไหว ต้องทรุดลงนั่งและหลับยามไปงีบหนึ่งแต่พอเจ้านายมาตรวจเวรก็จะมีเสียงคนมาปลุกและเขย่าตัว บอกให้ตื่นเจ้านายมาแล้ว โดยที่ไม่มีใครเคยเห็นตัวคนปลุกซักครั้งเดียว

^^

ผมคิดว่าเป็นเจ้าที่หรือไม่ก็เป็นเทพที่คุ้มครองในพระราชวัง เพราะผมก็เคยได้ยินมาบ้างว่า ในพระราชวังหรือสถานที่พระมหากษัตริย์ เป็นสถานที่ดีมากๆ ผีร้ายไม่มีหรอกครับ

5. yeepun

yeepun เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2006
    คุณ lukhgai มักมีเรื่องดีๆมาเสนอประจำเลย เป็นแฟนประจำไปแล้วค่ะ ชอบมากๆเลย ขอให้คุณมีปัญญาสูงๆยิ่งๆขึ้นไป การให้วิทยาทาน ธรรมทาน ความรู้ดีๆ แก่ชีวิตอื่น เป็นกุศลอย่างยิ่งค่ะ ขออนุโมทนาด้วยค่ะ

6. กองทัพเทพ

กองทัพเทพ เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อความ ดังกล่าวสามารถ ติดตามอ่านได้ ในฉบับเต็มได้ที่ หนังสือ
    "เรื่องหลัง จากวังหลวง บันทึกความทรงจำของอดีตตำรวจหลวง"
    แต่งโดย เฉลิมศักดิ์ รามโกมุท สำนักพิมพ์ประชาโชติ ราคา ๖๐ บาท นะครับ

7. boy_kmutt

boy_kmutt เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2007
    ขอบคุณครับสำหรับเรื่องน่าอ่าน

8. rapyoboy

rapyoboy Active Member

29 สิงหาคม 2010
    ขอบคุณที่เล่าสู่กันฟังครับน่าสนใจมากๆเลย

9. yaka

yaka เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาอ่านจ้า ........

10. JibBieable

JibBieable Active Member

15 กุมภาพันธ์ 2011
    พูดถึงเรื่อง ธรณีประตู ดิฉันก็มีครั้งนึงค่ะ เพิ่งย้ายบ้านใหม่ บ้านใหม่ที่ว่านี้เป็นแฟลตซึ่งจะมีห้องโถงใหญ่ 1 ห้อง และห้องนอนอีก 1 ห้อง พอย้ายเข้าไปก็ทำการปูที่หลับที่นอน ก็ดูว่าจะหันหัวไปทางไหนได้บ้าง ดิฉันเรยเลือกที่จะหันไปทางทิศเหนือ แต่ทางที่หันไปนั้นมันตรงกับประตูห้องพอดี(ก็ไม่ได้คิดอะไร) ตั้งแต่นอนหันหัวทางนั้นได้ซักประมาณอาทิต 2 อาทิตย์ ช่วงกลางวันที่กลับจากมหา'ลัยกลับมาก็นอนแล้วก็จะรู้สึกเหมือนมีใครเดินอยู่ในบ้านทั้งๆที่นอนอยู่บ้านคนเดียว เป็นแบบนี้หลายครั้งจนต้องเล่าให้คนที่บ้านฟัง แต่คนที่บ้านก็จะบอกว่า คิดไปเองมากกว่า ละเมอรึป่าว แต่ดิฉันจะได้ยินทุกครั้ง บางทีได้ยินเสียงเหมือนคนเปิดประตูก็นึกว่าแม่กลับมาจากทำงานแล้วแต่พอออกจากห้องมาดูประตูบ้านก็ยังปิดอยู่ และไม่มีใครอยู่ในบ้านนอกจากฉัน ผ่านมาซักประมาณเดือนนึง ดิฉันอ่านดวงเค้าบอกให้ปรับเปลี่ยนของภายในห้อง หรือย้ายที่อยู่แล้วจะดี ก็เรยเลือกที่จะย้ายของในห้อง เรยหันเตียงมาทางทิศตะวันออกแทน หลังจากนั้นก็ไม่เคยได้ยินเสียงพวกนี้อีกเรยค่ะ

ไม่รู้ว่าจะคิดไปเองรึป่าวนะ แต่อยากมาแชร์ให้ได้อ่านกันค่ะ

11. pr!mpr!e

pr!mpr!e เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2010
  12. sirawasa

sirawasa เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องสุดท้ายนี่แสดงว่าเทพยดาหรือดวงพระวิญญาณใดที่เกี่ยวข้องยังทรงพระเมตตา เห็นใจทหารที่เหนื่อยอ่อนและอยากพัก จึงทรงปล่อยให้พัก แถมยังทรงมาปลุกให้ทันก่อนที่เจ้านายจะมาเห็นแล้วโดนตำหนิหรือลงโทษ

ขอบคุณที่นำมาให้อ่านนะคะ

13. Ta WHK

Ta WHK เป็นที่รู้จักกันดี

เพื่อนรุ่นน้องคนนึงเคยเล่าให้ฟังค่ะ บ้านน้องเขาแบบว่าเป็นเชื้อพระวงศ์และมีบ้านทรงไทยอยู่หลายหลังในบริเวณเดียวกัน น้องเขาไปเรียนที่ต่างประเทศแล้วกลับมาช่วงพักร้อน ก็นอนห้องปกติที่เคยนอน แต่น้องเขารู้สึกว่าอยากจะเปลี่ยนก็เลยจัดการย้ายเตียง ย้ายโต๊ะ ย้ายทุกอย่างในห้องนอน พอตกกลางคืนน้องเขาได้ยินเสียง แกรกๆ เหมือนคนเล็บยาวๆ แล้วก็เกาไปตามฝาห้อง ได้ยินเสียงน้องเขาออกมาดูก้ไม่เห็นใคร ได้ยินหลายคืน จนชักรำคาญก็เลยไปถามแม่ๆ เขาก็ถามเลยว่าไปย้ายของอะไรเหรอป่าว น้องเขาบอกว่าย้าย แม่ก็เลยบอกให้ย้ายกลับที่เดิมซะ พอน้องเขาย้ายกลับของเข้าที่เดิม ก็ไม่ได้ยินเสียงอะไรอีกเลย ก็เลยไปถามแม่ว่าทำไม ถึงเป็นเช่นนั้น แม่เขาบอกว่า การย้ายของอาจจะเป้นการปิดทาง กั้นทางของผีบ้านผีเรือนทำให้พวกเขาเข้าบ้านหรือแบบว่าไปบล้อคทางเดินของพวกเขา แม่บอกว่าถ้าย้ายส่วนใหญ่จะเจอแบบนี้โดยเฉพาะบ้านทรงไทยที่สร้างมาหลายสิบปีแบบนี้ มาแชร์ให้ฟังค่ะ อาจจะคล้ายๆ กัน

14. JibBieable

JibBieable Active Member

15 กุมภาพันธ์ 2011
    น่ากลัวเหมือนกันนะคะถ้าตื่นมาแล้วเห็นอะไรเข้า ดิฉันก็ตั้งแต่ที่ย้ายหัวนอนครั้งนั้นก็ไม่ได้ย้ายอะไรอีก ก็ไม่ค่อยได้ยินเสียงนะคะ แต่ก็มีครั้งนึงค่ะ ที่มหา'ลัยมีคอนเสิร์ตเรยต้องกลับบ้านดึก กลับมาคนที่บ้านก็นอนกันหมดแล้วดิฉันเรยว่าจะอาบน้ำเสร็จแล้วถึงจะนอน ขณะที่แปรงฟันอยู่ในห้องน้ำก็ได้ยินเสียงเหมือนคนฮัมเพลงเบาๆ ดิฉันจึงหยุดแปรง เสียงนั้นก็เงียบ เรยคิดว่าหูคงแว่ว เรยแปรงฟันต่อก็ได้ยินเสียงอีก ลองหยุดอีกก็เงียบเหมือนไม่มีอะไร ดิฉันเรยทำใจดีสู้เสือพูดขึ้นว่า ไม่ว่าคุณจะเป็นใครก็ตาม ขอให้ต่างคนต่างอยู่ดีกว่า แล้วดิฉันก็อาบน้ำปกติ ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นค่ะ

15. natyakuza

natyakuza เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2011
    ขอบคุณครับ น่ากลัวดีเนอะ