เรื่องรูปถ่ายพระกับน้องใหม่...ถ่ายไม่ดีตัดสิน เก๊-แท้ผิดพลาด

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย stoes, 1 กันยายน 2010.

1. heritage home

heritage home Active Member

23 สิงหาคม 2010
    เรียน ท่านผู้มีความรู้และประสบการณ์ ในพระสายต่างๆ ถ้าเป็นไปได้ในการให้ความเห็นพระแต่ละองค์ น่าจะมีเหตุและผลประกอบสักหน่อย เพื่อเป็นการแบ่งปัน ตวามรู้และเป็นวิทยาทานแก่ท่านผู้อื่นที่เข้ามาอ่าน อาจเสียเวลาหน่อย แต่ได้บุญเยอะนะครับ

2. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    ช่ายเลยครับ...ท่าน heritage

ผู้ตั้งกระทู้ส่วนมาก...ก็ต้องการแบบนั้น....
    แต่ในที่แห่งนี้...ในเวบนี้...ในห้องนี้...หรือในกระทู้นี้...ประกอบด้วยบุคคลต่างๆมากมาย หลากหลายอาชีพ และแตกต่างกันไปตามวัย ตามประสบการณ์ ดังนั้น...หากคาดหวังว่าทุกคนที่โพสตอบ จะต้องให้เหตุผลประกอบคำอธิบายว่า...
    แท้...เพราะอะไร??? 1...2...3...
    เก๊....เพราะอะไร??? 1...2...3...
    อืมมม.....คงเป็นไปได้ยากนะ..... ตอบให้ฟรีๆ ยังต้องการสิ่งที่ดีที่สุดอีก

ลองนึกภาพนะ...ท่านนำพระไปแห่ที่ท่าพระจันทร์...ท่านจะได้คำตอบตามความต้องการข้างต้นมั๊ย...อืมมม...เน๊าะ...ไม่มีสิ่งที่ดีที่สุดหรอกนะครับ

ท่านอดุลย์กล่าวไว้...ที่นี่คือบ้าน บ้านที่มีคนอยู่กันหลายคน เลยไม่ใช่เรื่องแปลกที่จะมีคนที่มีความคิดเห็นแตกต่างกันไป...แต่ผมมองกว้างไปกว่านั้น...ผมเปรียบที่แห่งนี้เหมือนเป็นโรงเรียน...ใหญ่กว่าบ้าน ไม่ใช่ที่ทำงาน...

ที่นี่...มีทั้งครู อาจารย์ รุ่นพี่ รุ่นน้อง...เด็กใหม่ เด็กเก่า...เป็นสังคม มีความสัมพันธ์ซับซ้อน...
    คนนั้นรู้จักคนนี้...คนนี้เพื่อนคนนั้น...คนนั้นพี่น้องกะคนนี้...คนนี้เป็นคนโปรดของครูคนนั้น...และอื่นๆอีกมากมาย....

แม้กระทั้งมองเป็นกลุ่มย่อย...เพื่อนห้องเดียวกัน...กลุ่มเดี๋ยวกัน...ก็ยังมีความสัมพันธ์ย่อยอีก...ไอ้สองคนนี้สนิทกัน...แต่หนึ่งในนั้น...มันก็ไปสนิทกับอีกคนหนึ่งอีก...ไอ้คนนี้อยู่หางแถวในกลุ่มเพื่อน...ตามไม่ค่อยทัน...ถูกเพื่อนทั้งหมดรุมแกล้งอยู่บ่อยๆ...แต่ก็มีไอ้คนนี้คอยปกป้อง เวลาถูกเพื่อนแกล้ง...ฮ่าๆๆๆๆ....ซับซ้อนมากมาย...แต่สรุปคือ...มันทั้งหมดเป็นเพื่อนกัน เป็นคนรู้จักกัน...เป็นศิษย์อาจารย์เดียวกัน...เป็นเด็กโรงเรียนเดียวกัน...และเป็นคนในสังคมเดียวกัน....

ฮ่าๆๆๆๆ....แต่ละคน...มีที่ชอบ ที่ชอบ...แค่คล้ายกัน...จะให้เหมือนกัน 100% มันก็เป็นไปไม่ได้...

ผมเชื่อว่า...ที่ผมเขียนมาทั้งหมดนี้...ทุกคนเข้าใจกันแล้วทั้งนั้นแหระ...เพราะมันเป็นเรื่องธรรมดาของสิ่งมีชีวิต...

เน๊าะ...เอาแค่มันส์ๆ ขำๆ ก็พอ...หนุกๆ...แต่มีประโยชน์ บำรุงใจ เพิ่มเติมความรู้...รู้จักโลกกว้างขึ้น (นั่งอยู่บนโต๊ะทำงานที่สระบุรี..มีเพื่อนคุยทั่วโลก เหมือนอยู่ใกล้กันตลอดเวลา...ดีจะตาย)

หุหุหุ...ไปดีกว่า สิบโมงประชุม ฮ่าๆๆๆๆ

3. chalermchon1

chalermchon1 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2010
    พี่ๆครับผมยังเป็นเด็กอยู่ ผมจึงไม่เข้าใจครับ ว่าคนที่เป็นเซียนที่เค้าพูดๆกัน ว่าจะไม่ลดตัวลงมาตอบคำถามเนี่ย หมายถึงคนเป็นเซียนแล้วไม่ค่อยจะว่าง (แบบว่าทำธุรกิจหรือเวลาส่วนใหญ่ใช้ดูพระอะไรประมาณนี้รึเปล่าครับ) ใช่มั้ยครับ แหะๆ

ถ้าเป็นอย่างนั้น ผมขอแค่ศึกษาหาความรู้เล็กๆน้อยพอ เพราะผมไม่ถนัดทางนี้อยู่แล้ว แค่ชอบพระ และ เครื่องรางของขลังเฉยๆเอง

แหะๆ

แต่ยังไงผมก็นับถือน้ำใจพี่ๆทุกคนที่ให้คำตอบ และ ชี้แนะผม

จนทำให้ผมเริ่มจะมีความรู้ไม่มากก็น้อย

เปรียบเสมือนพี่ๆทุกคนเป็นครูของผม

ศิษก็ย่อมจะต้องเชื่อฟังครู จริงมั้ยครับพี่

:cool:

4. Tanarkon

Tanarkon Active Member

17 พฤศจิกายน 2010
    ขอบพระคุณครับ เรื่องรูปที่ชีแนะ กระผมเองก็ไม่ได้ตั้งใจจะลงรูปให้เล็กในทีแรก แต่ด้วยความเป็นน้องใหม่ในเวปนี้ เลยกลัวว่าไฟล์ที่ลงไปจะใหญ่เกินรูปจะลงไม่ได้ แต่ก็อย่าที่ผมบอกไงครับ ว่าภาษาไทยเรามีคำอธิบายให้เขาใจกันมากมาย ถ้าไม่แน่ใจก็ยังไม่ต้องพิจราณก็ไม่เสียหายครับแจ้งทางเจ้าของกระทู้ได้ครับว่ารูปไม่ชัดภาพดูไม่ดี แสงเงา ทำให้ตัดสินใจไม่ได้ คำพูดเหล่านี้ความหมายมันต่างกันกับคำว่า เก๊ครับด้วยความเครพ

5. Tanarkon

Tanarkon Active Member

17 พฤศจิกายน 2010
    เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ได้กุศล