เรื่องรูปถ่ายพระกับน้องใหม่...ถ่ายไม่ดีตัดสิน เก๊-แท้ผิดพลาด

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย stoes, 1 กันยายน 2010.

1. ทอดาว

ทอดาว เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008
    เรื่องผมรูปหล่อเนี่ยเป็นเรื่องเฉพาะตัวสอนกันไม่ได้ ฮ่าๆ

ถ้าพระรูปหล่อเนี่ยท่านพี่สโตเลยครับ ผมเพิ่งหัดเหมือนกัน

ส่วนพระชอบคร๊าบ

2. blackeye

blackeye เป็นที่รู้จักกันดี

เก่งทั้ง 2 ท่านหละคับ 555+

3. exia

exia เป็นที่รู้จักกันดี

อะฮ้า.....ดูท่าผมจะกลายเป็นผู้ร้ายซะแล้ว

"นักเล่นจะมักจะเชื่อคนที่มีหน้าพระแท้ พระหลักๆดีเสมอ แต่ในโลกของความเป็นจริงนั้นละเอียดกว่านั้น ถ้าคุณเช่าพระจากเซียนหรือทุกองค์มีใบรับประกันจากศูนย์ใหญ่แต่เป็นพระหลักนิยม โดยคุณรวยมากๆ ถามหน่อยไม่ต้องดูพระเป็น คุณมีพระหลักได้ไม้คับ กับอีกคน เดินสนาม หาพระแท้ได้ ด้วยตัวเองและมีพระนิยมแจ่มๆ ได้ราคาเบากว่าตลาดหลายเท่าตัว ไม่ต้่องใช้เงินมากเพื่อได้พระหลัก คนหลังหละัคับเซียนจริง ซึ่ง2คนนั้นมาสวดในเวปนี้ฉะนั้นการพิจารณาคนนั้นหรือพิจารณาความแท้เก๊จากคนผู้นั้นสวด เป็นไรที่ ต้องมีวิจารณญาณและสำคัญสุดเล่นจนรู้ด้วยตาตัวเอง"

ผมแค่อยากรู้ว่าคนในประโยคนี้จริงๆเป็น

คนที่มีหน้าพระหลักและโชว์อยู่ในเวปนี้ และวิจารณ์พระในเวปนี้ แต่ไม่ความน่าเชื่อถือ

เป็นใคร แต่คุณ blackeye อ้างว่าหมายถึงเซียนใหญ่ในสนาม เซียนใหญ่มีมาโชว์

หรือเปิดเฉยพระในเวปนี้เหรอ หรือเซียนใหญ่มีมาสวดพระเวปนี้เหรอ แล้วแบบนี้จะบอกว่า

เป็นเซียนใหญ่ที่อ้างได้เหรอ สมเหตุสมผลไหม

และนะตอนนี้ผมก็ยังไม่ได้รับคำตอบที่ให้เชื่อได้ว่า

คนที่ถูกว่าร้ายอยู่นั้นไม่ใช่ผม

ผมรู้สึกเหมือนถูกว่าร้าย แล้วยังถูกทำให้เป็นผู้ร้าย

ซึ่งผมรับไม่ได้จริงๆ และรู้สึกหมดสนุกที่จะมาอีก

ไม่เมื่อผมไม่อยู่ที่นี้แล้ว ก็ขอให้จบแต่เพียงเท่านี้

4. ทอดาว

ไม่มีใครเขาคิดแบบนั้นหรอกครับ ประโยคนั้นอ่านแล้วตอนแรกผมก็คิดไปได้ว่าน้องเขาหมายถึงพี่แต่น้องเขาบอกว่าไม่ใช่ก็ไม่น่ามีอะไรแล้วมั๊งครับพี่

ยังไงคนหน้าพระดีดีก็ยังน่าเชื่อถือกว่าอยู่ดีแหล่ะครับ

5. หลานปากน้ำ

หลานปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

^^" เหอะๆเข้ามาอ่านเจอ งั้นขอออกตัวเป็นลูกศิทย์ ขอความรู้เลยได้ใหมครับ
    เอาแค่พอดูพระเป็น เวลาไปดูพระให้ญาติๆที่บ้านจะได้แยะแยะออกว่าอันใหนพระดีน่าเก็บ อันใหนปลอมจะได้แบ่งแยกเก็บๆ เอาใว้ เอาเท่านี้ก็เพียงพอจ้า
    ตอนนี้ผมเป็นแค่วิศวกรจนๆ ไม่รู้ว่าจะฟลุดใหมไปขอความรู้ ถ้าพี่เมตตาก็ PM มาบอกกันหน่อยนะครับ ใกล้ ไกลแค่ใหนก็จะไป หากพี่เมตตา ^^

6. WINAI15

WINAI15 เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    ขอเป็นกำลังใจ ให้ เจ้าของ กระทู้ น่ะครับ เพราะ กระทู้นี้มีความรู้ในการมาหาข้อมูล ครับ

7. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    ผม stoes กราบขอโทษพี่ exia ด้วยครับ

ในฐานะเจ้าของกระทู้ที่ทำให้พี่ไม่สบายใจ คำขอโทษถึงแม้ว่ามันจะช้าไป
    นั่นเป็นเพราะว่าผมคิดอะไรไม่ออกจริง ๆ ถ้าพี่exia ไม่ยกโทษให้มันจะเป็นอะไร
    ที่ติดใจของผมไปตลอด....

ผมจึงขอประกาศ....
    กราบขอโทษและขอขมา...พี่exia มา ณ.ที่นี้ด้วย ผมขอความกรุณาให้พี่รับคำขอโทษจากผมด้วย.....
    ถ้าพี่ยังไม่พอใจผมก็จะตั้งกระทู้ขอโทษพี่ที่หน้าบอร์ดด้วย
    ขอแสดงความนับถือ และแสดงความรับผิดชอบในทุกกรณีครับ

8. น้อง 2710

น้อง 2710 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่า เป็นทางออกที่ดีที่สุดแล้วครับ ดีกว่าลบกระทู้นี้ไปเลย เพราะข้อมูลในกระทู้นี้ มีประโยชน์มาก เอาเป็นว่าผมในฐานะลูกศิษย์ อ. stoes ขอร้องให้ท่านทั้ง 2 (คุณ exia และคุณ blackeye) เห็นแก่เจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ

ส่วนคุณ exia ผมยืนยันครับว่า คุณ stoes ได้ขอโทษออกมาอย่างจริงใจจริง ๆ เพราะคุณ stoes ได้โทร. มาปรึกษาผม ว่าไม่สบายใจเรื่องนี้มาก ก่อนที่จะมาเขียนคำขอโทษคุณครับ

9. armchi

armchi เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    ขอเป็นกำลังใจให้กับพี่stoesครับผม ยืนหยัดต่อไปนะครับ รอติดตามศึกษาหาความรู้อยู่เช่นเดิมครับผม

10. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

เห้อ เศร้าๆๆ ได้แต่เฝ้าดูครับ ผมนับถือพี่ทุกท่านนะครับ พี่ exia พี่สโต ก็สอนผมหลายๆอย่าง ไปต่อไม่ถูกละผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กันยายน 2010
  11. xlmen

xlmen เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาชมด้วยคนครับ....นำเหนอได้ดีครับคุณ stoes<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3732416", true); </SCRIPT>

12. exia

exia เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าจะไม่เข้ามาแล้ว แต่อดไม่ได้ เลยจะมาอธิบายเรื่องราวทั้งหมดให้ฟัง

ว่าผมรู้สึกยังไง เดี๋ยวจะหาว่าผมเป็นคนแก่ขี้ใจน้อย

เริ่มจากคุณ blackeye มาอาจเขียนข้อความในนี้ ในลักษณะให้ร้ายผม

ว่า....ที่ผมตอบเรื่องพระในนี้เชื่อถือไม่ได้ ผมไม่ได้รู้จริง ไม่ความน่าเชื่อถือ

ดีแต่ใช้เงินซื้อพระ ดีแต่อวดภูมิเชื่อไม่ได้

ปรกติผมก็ไม่สนใจว่าใครจะเชื่อผมหรือเปล่า แต่ถ้าแบบนี้มันก็เกินไป

ถ้าผมเงียบ ก็แสดงว่าผมยอมรับ ผมถึงออกมาทักท้วง พอผมทักท้วง

มันก็เหมือนจะรับผิด แล้วอ้างว่าหมายถึงคนอื่น ซึ่งคนที่มันอ้างนั้น

ไม่ได้มีความสมเหตุสมผลเลย แต่ผมก็ไม่อยากต่อเรื่องให้วุ่ยวาย

จะถอยในลักษณะให้แล้วๆกันไป แต่พอผมถอย มันก็เริ่มเรื่องอีก

ให้ผมขอโทษมันบ้าง ผมถาม ทำไมผมต้องขอโทษมัน ในเมื่อผมไม่ได้เป็นคนผิด

พอผมจะเอาเรื่องมันอีก มันก็บอกอยากจบ แล้วก็ว่าผมไม่มีความเป็นผู้ใหญ่

เป็นแบบนี้อยู่ 3-4 ครั้ง มันนี่ตลบตแลงได้ใจจริงๆ ผมเห็นข้อความเช้าเมื่อวาน

มันเขียนว่าผม ลักษณะผู้ใหญ่รังแกเด็ก แต่ผมไม่สามารถตอบได้ เพราะต้องรีบไปทำ

งาน พอตอนหัวค่ำกะว่าจะเข้ามากระหน่ำซะหน่อย มันก็ลบข้อความไปหมดแล้ว

ทำเป็นลักษณะยอมให้ผมเพื่อความสงบ แล้วก็เหมือนจะมีคนชื่นชมในการกระทำของมัน

คราวนี้ก็เกิดเป็นว่า.....ทั้งหมดนี้มันเป็นความผิดของผมคนเดียว ที่ทำให้วุ่นวาย

คนผิดได้รับการปกป้อง ส่วนคนที่เสียหายออกมาปกป้องสิทธิตัวเอง กลับกลายเป็นคน

ใจแคบ ขี้ใจน้อย ไม่มีเหตุผล ขาดความเป็นผู้ใหญ่ รังแกเด็ก อย่างงี้ถูกแล้วเหรอ

แม้แต่ PM ของผมทั้งหมดก็ถูกลบ โดยใครก็ไม่รู้ จะปกป้องคนทำผิดไปถึงไหน

แทนจะว่ากล่าวตักเตือนมัน กลับช่วยกันกลบความผิดมันไม่ให้ใครรู้

ผมไม่เข้าใจเลยเหล่าผู้มีปัญญาเอ๋ย นี่เป็นการกระทำของผู้มีปัญญาเหรอ

คนจะประสบความสำเร็จได้ ต้องมีคุณธรรม ความรู้ ความสามารถ

ไม่ใช่เกิดจากการเอาคนอื่นมาเป็นบันไดเหยียบย่ำขึ้นมา โดยไม่สนว่าใครจะเป็นอะไร

รู้สึกอย่างไง คุณอยากเด่นอยากดังอยากให้คนเชื่อถือ คุณก็ต้องขยันฝึกฝนให้เก่ง

เดี๋ยวก็มีคนเชื่อถือคุณเอง ไม่ใช่ใช้วิธี นินทาคนลับหลัง แอบแทงหลังคนอื่น

นี่เป็นนิสัยของลูกผู้ชายใช่ไหม เป็นนิสัยของคนดีเหรอ

และนะทุกวัน ผมยังไม่ได้รับการขอโทษอย่างจริงใจจากมันเลย

มันเขียนขอโทษจริง แต่ตั้งใจเขียนให้ผิด แล้วก็ตามด้วยคำพูดที่เหน็บแนมจากมัน

จากที่ผมไม่อยากเอาเรื่อง พอผมจะเอาเรื่องมันก็หนีไปเฉยๆแบบนี้นี่อะนะ

แถมมันยังได้รับคำชมอีก เหอะ ๆ สังคมแบบนี้อยู่ได้เหรอ

ผมภูมิใจกับคุณวิสุทโธจริงๆ ผมดูคุณวิสุทโธก็เป็นคนดี มีคุณธรรมนะ

แต่ไงอบรมศิษย์มาเลวได้ใจจริงๆ ทั้งตลบตแลง ทั้งขาดคุณธรรม เห็นเกิดตัว

ไม่ละอายที่จะเบียนเบียดผู้เพียงเพื่อผลประโยชน์ตัวเอง ใครจะเป็นไงก็ชั่ง

ของให้ได้สิ่งที่ตัวเองต้องการ ขาดความเป็นลูกชาย กล้าทำไม่กล้ารับ

นี่ถ้าผมไม่เข้ามาเห็น ก็คงเป็นไอ้โง่ให้คนอื่นแอบหัวเราะ

จนถึงตอนนี้ผมก็ยังไม่เห็นความยุติธรรมเกิดขึ้นเลย

ที่แห่งนี้ไม่น่าอยู่สำหรับผมอีกต่อไป ของเชิญทีมงานลบผมออกจากระบบได้เลย

ปล.ถ้าที่คุณ blackeye ให้ร้ายไปนั้นไม่ใช่ผม แล้วเป็นใครตอบได้ไหม

ปล.2 กรุณาอ่านช้าๆ จะได้เข้าใจ

13. akkhawee

akkhawee เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    ไม่มีใครผิด ไม่มีใครถูก ไม่มีใครเป็นผู้ร้าย และไม่มีใครเป็นผู้ดี
    เท่าที่อ่านดูที่ทั้งสองท่านอธิบาย มีผิดอยู่ข้อเดียว คือเข้าใจผิด
    เมื่อเข้าผิดก็น่าจะถือเป็นเรื่องเล็กน้อย ต่างคนต่างให้อภัยกันดีกว่าครับ
    ผมยังยากเห็นทั้งสองท่าน คอยตอบกระทู้หรือนำเสนอข้อมูลที่ดีๆ ให้กับน้องๆ พี่ๆ และเพื่อนต่อไป
    ขอบคุณครับ

14. ทอดาว

อ้าว มีแบบนี้ด้วยเหรอ ลึกลับซับซ้อนซ่อนเงื่อน งดแสดงความเห็นดีกว่า

15. watrawee

watrawee เป็นที่รู้จักกันดี

;aa10;aa31;aa34;hi2
    มาลงชื่อว่าอ่านแล้ว.......เด็ก แผ สู้ๆ

16. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    อ้างอิงจากคำที่คุณ<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->exia<!-- google_ad_section_end --> เขียนไว้ว่า<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3755499", true); </SCRIPT>

" ใจแคบ ขี้ใจน้อย ไม่มีเหตุผล ขาดความเป็นผู้ใหญ่ รังแกเด็ก อย่างงี้ถูกแล้วเหรอ

แม้แต่ PM ของผมทั้งหมดก็ถูกลบ โดยใครก็ไม่รู้ จะปกป้องคนทำผิดไปถึงไหน

แทนจะว่ากล่าวตักเตือนมัน กลับช่วยกันกลบความผิดมันไม่ให้ใครรู้

ผมไม่เข้าใจเลยเหล่าผู้มีปัญญาเอ๋ย นี่เป็นการกระทำของผู้มีปัญญาเหรอ "

ผมขออธิบายนะครับ
    เรื่อง ข้อความส่วนตัวหรือที่เรียกกันย่อๆว่า PM

บุคคลอื่นหรือแม้กระทั้งทีมงานเอง
    ก็ไม่สามารถเข้าไปดูในข้อมูลส่วนตัวหรือเข้าไปลบ ของท่านได้นะครับ

จึงอยากจะขอชี้แจงให้ทราบ เพื่อความเข้าใจที่ถูกต้อง

เว็บพลังจิตเป็นเสมือนบ้านหลังใหญ่ ที่ใครก็ได้ที่เข้ามาพักมาอาศัย จะชั่วคราวหรือถาวร ท่านผ่านมาแล้วก็ผ่านไป แต่บ้านหลังนี้ก็ยังคงอยู่อย่างนั้น ไม่ว่าบุคคลใดในบ้านจะเป็นอย่างไร เราก็คงได้แค่แนะนำ กล่าวเตือน หรือชื่นชม สุดท้ายก็ต้องวางอุเบกขา กับบางเรื่อง ที่เราเห็นว่าสุดวิสัย ผมเองขออนุญาตประสานให้ทุกท่านปรับความเข้าใจกันนะครับ ยกเหตุกับผลออก ให้เหนือเหตุเหนือผลไว้ ชีวิตเราก็จะมีความสุขครับ เป็นกำลังใจให้ทุกท่านนะครับ รักกันไว้นะครับ เราชอบคนรักกัน

ขอบคุณครับ
    อดุลย์ เมธีกุล

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กันยายน 2010
  17. chalermchon1

chalermchon1 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2010
    เรื่องของผู้ใหญ่ผมก็ยังเป็นเด็กไม่รู้อะไร แต่ยังไงกก็ขอให้ใจเย็นและมีสติครับ:cool:

18. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    อืมม....จริงๆแล้ว ก็ไม่ค่อยอยากจะยุ่งกับกรณีการขัดแย้งด้านความคิด หรือภูมิรู้ของแต่ละคนนะครับ...เรื่องแบบนี้ ถ้ามีสติ มีน้ำใจ รู้จักอภัย รู้จักสงบ ก็จะไม่เป็นปัญหา....

ยิ่งพอเกิดปัญหา...แล้วลดอัตตาในตัวเองไม่ได้ ก็ยิ่งกระตุ้นให้ปัญหามันลุกลามยิ่งขึ้นไปอีก ...แต่ก็อีกน่ะแหร่ะครับ มันคือธรรมชาติของสังคมมนุษย์

มองในสิ่งที่เป็นบวก...และวางเฉยกับสิ่งที่เป็นลบ...อย่างเคยบอกไว้หลายๆโพส...ผมก็แค่คนธรรมดาๆคนหนึ่ง...อวดฉลาดไว้ก็มาก...โง่ เสียรู้คนมาก็หลายหน...แต่วันนี้..ขอมีความสุขกับทุกๆสิ่งที่อยู่รอบๆตัว กับครอบครัว กับเพื่อนร่วมงาน กับกัลญาณมิตรทั้งหลายที่มีปฏิสัมพันธ์ในหลายช่องทางการสื่อสาร

กระทู้นี้ดีมากมากครับ...ถึงแม้จะมีข้อมูลเชิงลบในวาทะกรรมอยู่บ้าง
    แต่หากผู้ใดเข้าถึงแก่นแท้ของสิ่งที่เกิดขึ้น...มีแต่บวกครับ

19. ธณต

ธณต เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    ครับมีคนออกความเห็นและเเง่คิดดีๆเยอะแล้วนะครับ

ผมคง งดออกความเห็นครับ

20. paraffinic

paraffinic Active Member

ข้าพเจ้าความรู้เท่าอึ่งน้อย ขอขอบคุณมากๆที่ให้ความรู้แก่มือใหม่หัดขับ