เรื่องรูปถ่ายพระกับน้องใหม่...ถ่ายไม่ดีตัดสิน เก๊-แท้ผิดพลาด

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย stoes, 1 กันยายน 2010.

1. exia

exia เป็นที่รู้จักกันดี

ถามจริงๆเถอะ ไอ้ประโยคนี้หมายถึงใคร และต้องการอะไร

ถ้าไม่พอใจที่ผมไปเห็นค้านในกระทู้ เหรียญหลวงปู่ทิมเจริญพรบน

ถ้าคิดว่าเป็นการหักหน้ากัน ก็คิดผิด ผมแค่บังเอิญผ่านไปเห็น

แล้วคิดว่าจะแก้ที่ผิดอยู่ให้ถูก อย่างผมถ้าคิดจะหักหน้าใคร รับรองไม่ได้เกิด

แค่นั้งเฝ้าดูที่ตอบ ผิดเมื่อไรจับประนาม โดนซัก 3-4 ที จะเป็นไง

แล้วผมทำไหม กระทู้ที่มีหลวงปู่ทวดเตารีดเล็กนั้นก็ผิด แต่ผมขี้เกียจก็ผ่าน

ผมไม่เคยคิดจะหักหน้าใคร แต่ถ้าคิดว่าผมเป็นก็จนใจ

ส่วนใครจะเชื่อผมหรือไม่ ผมก็ไม่ใส่ใจอีกนั้นแหละ ผมพูดเป็นประจำว่า

ไม่ต้องเชื่อผม ผมให้ข้อคิดแล้วไปคิดเอง ผลออกมาเป็นไงก็ขึ้นอยู่กับตัว

บุคคลนั้น และถ้ามองว่าผมต้องการโชว์เพาว์ ก็ผิดอีกนั้นแหละ ถ้าผมต้อง

การโชว์เพาว์จริง ผมตอบทุกกระทู้ และรับรองไม่มีผิดหรือมั่ว อย่างน้อย

เมื่อก่อนที่ผมตอบยังไม่ผิดซักองค์

และขอเถอะ....อย่ามาตี 2 หน้า เดี๋ยวทำมาเป็นขอโทษ แต่ยังไม่วายแว้งกัด

แมนๆดีกว่า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กันยายน 2010
  2. exia

ความรู้ผมเป็นของจริง มีเอาไว้เพื่อออกสนามและป้องกันตัว

ไม่ได้สำหรับไว้เล่นจำอวดหรือปาหี่

แต่อยากรู้ก็จะบอกให้

3. ตฤณ

ตฤณ เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2009
    ชวนกันตอนนี้ยิ่งยากใหญ่เพราะผมอยู่ใต้ ไปถ่ายรูปต้นว่านมาได้นิดหน่อย(เอาแบบที่ยังไม่เคยเห็นในหนังสือ)

4. exia

เหรียญเก๊แท้ใครเค้าดูตรงสีกัน สีบอกได้แต่สวยไม่สวย เดิมไม่เดิม

ถามหน่อยถ้ามีคนเอาเหรียญแท้ๆ ไปล้างผิดวิธี สีเหรียญเพี้ยน

จะตีเหรียญนั้นเก๊เหรอ ถ้าดูแต่สีเหรียญแบบนี้มักง่ายไปไหม

เห็นพูดแต่สีเพี้ยนอยู่นั้นแหละ

มาพูดธรรมชาติพระปั้ม เหรียญนี้มีธรรมชาติพระปั๊มตรงไหน

ธรรมชาติพระแท้ก็หาไม่ได้ซักจุด ตัวองค์หลวงปู่รายละเอียดก็หายไปเยอะ

ความคมตัวหนังสือก็ไม่มี เส้นกระแสปั๊มก็ไม่เห็น แถมพื้นเหรียญมีผดขึ้นเต็ม

จริงๆเหรียญนี้ถ่ายรูปมาละเอียดใช้ได้แบบเหลือๆแล้ว ไม่งั้นไม่เห็นเม็ดผด

หรอก ไม่เชื่อเอารูปนี้เอาไปให้พวกเป็นจริงๆดู รับรองบอกเก๊ดูง่ายทุกคน

ปล. ผมไม่ได้โกรธนะ เพียงผมเป็นคนตรง คิดอะไรพูดแบบนั้น

ไม่มีเลห์เหลี่ยม ไม่ชอบเล่นเชิง เกลียดการนินทาลับหลัง แอบแทงข้างหลัง

แค่นั้นง่ายๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กันยายน 2010
  5. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    ยินดุครับ คุณjoenok ..

6. stoes

ขอบคุณมากครับ คุณ nudjinnong

7. exia

อธิบายตรงนี้ดีกว่า ว่าหมายถึงใคร และต้องการอะไร

8. exia

OK ถ้าไม่ได้หมายถึงผมก็แล้วไป เพราะถ้าหมายถึงผม

ก็แสดงว่ากำลังว่าผมมั่ว ไม่เป็นแล้วยังมั่ว

แต่ถ้าคุณบอกว่าเป็นอื่น ก็จบ ถ้าผมบอกจบคือจบจริงๆ

สบายใจได้

9. exia

ที่ผมไม่โทรหา เพราะผมข้องใจณ.ตรงนี้ ก็เคลียกันตรงนี้

ผมเข้าใจว่าประโยคที่ผมยกมานั้นหมายถึงผม

แต่ในเมื่อคุณบอกไม่ใช่ ผมก็จบ

ส่วนที่ผมว่าคุณตี 2 หน้า ก็เพราะบางคำพูดคุณพูดขอโทษ

แต่คำพูดแฝงแววเหน็บแนม

และไหนๆพูดแล้ว ก็ขอถามเลยละกัน

ถ้าคุณหมายถึงบอย ท่าพระจันทรจริง บอยเดินสนามหาของด้วยเหรอ

10. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

ใจเย็นๆกันนะครับพี่ๆ เข้าใจผิดกันเล็กๆน้อยๆ

11. exia

ตอนแรกผมก็จบแล้ว ผมแค่ข้องใจก็ประโยคนั้น

ในเมื่อคุณบอกว่าไม่ใช่ผม ผมก็ขี้เกียจต่อ

ผมแค่ต้องการแค่นั้น ต่อไปคุณจะสวดพระใคร

ก็ไม่เกี่ยวกับผม OK ?

12. narmja

เห่อ ๆ ผมกำลังง่วงๆนี่ตื่นเลย

13. narmja

พี่ blackeye ใจเย็นนะครับ ผมว่า พี่ทุกคนอ่านก็เข้าใจแหละครับว่าเข้าใจกันผิด

14. exia

เอ้า....ต่อก็ต่อ เรื่องมันเริ่มมาจากกระทู้ที่มีคนเอาเหรียญเจริญพรบนมาถาม

แล้วคุณสโตก็เข้ามาตอบว่า รูปถ่ายมาไม่ดีแต่ดูแล้วน่าจะแท้ แต่บังเอิญผมผ่าน

มาเห็นดูแล้วเก๊ดูง่าย ผมก็ตอบไปตามนั้น แต่ไม่นานก็เกิดกระทู้นี้ขึ้นมา

แล้วคุณก็พูดขึ้นมาว่า.........

" นักเล่นจะมักจะเชื่อคนที่มีหน้าพระแท้ พระหลักๆดีเสมอ แต่ในโลกของความเป็นจริงนั้นละเอียดกว่านั้น ถ้าคุณเช่าพระจากเซียนหรือทุกองค์มีใบรับประกันจากศูนย์ใหญ่แต่เป็นพระหลักนิยม โดยคุณรวยมากๆ ถามหน่อยไม่ต้องดูพระเป็น คุณมีพระหลักได้ไม้คับ กับอีกคน เดินสนาม หาพระแท้ได้ ด้วยตัวเองและมีพระนิยมแจ่มๆ ได้ราคาเบากว่าตลาดหลายเท่าตัว ไม่ต้่องใช้เงินมากเพื่อได้พระหลัก คนหลังหละัคับเซียนจริง ซึ่ง2คนนั้นมาสวดในเวปนี้ฉะนั้นการพิจารณาคนนั้นหรือพิจารณาความแท้เก๊จากคนผู้นั้นสวด เป็นไรที่ ต้องมีวิจารณญาณและสำคัญสุดเล่นจนรู้ด้วยตาตัวเอง<!-- google_ad_section_end --> "

ผมถามหน่อย คนที่สวดในเวปนี้ที่มีพระดีๆหลักๆมากๆ (ที่คุณคิดว่าซื้อพระ

จากเซียนใหญ่) จะมีใครนอกจากผม

และผมเชื่อว่าคนที่เล่นที่นี่เป็นประจำ ไม่มีใครที่ไม่เคยเข้าไปชมกระทู้ผม

หรือแม้แต่คุณที่บอกไม่รู้จักผม ก็ยังเข้าไปชมกระทู้ผมเป็นประจำ

ผมดูจาก Who Viewed This Thread ก็เห็นชื่อคุณอยู่หลายครั้ง

แล้วแบบนี้จะบอกว่าไม่รู้จักผมอีกเหรอ

ส่วนอีกคนที่คุณนับถือว่าเป็นเซียนตัวจริง จะเป็นใครได้

นอกจากคุณสโต แต่คุณอ้างว่าเป็นบอยท่าพระจันทร์ ถามหน่อยที่อ้างนี่

สมเหตุผลไหม บอยเดินสนามหาของตามสนามเหรอ? ซื้อของตามเวป?

หรือเข้ามาสวดพระในเวปนี้ ? บอยมีคุณสมบัติข้อไหนตามที่คุณอ้าง ?

แล้วไม่นานก็มีรูปเหรียญรูปเจริญพรบนที่มีปัญหาขึ้นมา พร้อมแต่สีใหม่

เหมือนไม่ยอมรับ โทษว่ารูปเก่าถ่ายไม่ดีต้องเอามาปรับสีใหม่

แล้วแบบนี้จะให้ผมคิดเป็นอื่นได้อย่างไง ผมก็ต้องคิดว่าถูกหาเรื่องอยู่

และก็มีสมาชิกในนี้หลายท่านคิดแบบนี้เหมือนกัน

แต่ในเมื่อคุณบอกบุคคลที่อ้างไม่ใช่ผม

ซึ่งถามว่าน่าเชื่อไหม ตอบได้เลยว่าไม่น่าเชื่อ อย่างที่พูดตอนต้นพบข้อโกหกมากมาย

ผมอะขี้เกียจไม่อยากสืบสาวราวเรื่องให้วุ่ยวาย จบได้ก็จบ ซึ่งก็ดูเหมือนว่าคุณจะจบ

แต่เดี๋ยวก็เปลี่ยนไปเปลี่ยนมา ตกลงจะเอาไง พูดตรงๆมาเลยดีกว่า

15. armchi

armchi เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    กำลังรอชมอยู่นะครับพี่ตฤณ

16. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    อืมมม...ให้กำลังใจเจ้าของกระทู้ ทาน Stoes ครับ....
    ไม่ว่า...จะผิดหรือถูก...จะขาวหรือดำ...อ่านอย่างมีสติ...ก็จะได้รับแต่ความรู้ครับ
    สาธุๆๆ

17. stoes

ตอนนี้มีอยู่ 2 คนแรก ที่ผมนึกถึง คือพี่บุพนิมิต กับคุณnong 2710
    และคนที่สามคือพี่อดุลย์ เมธีกุล แต่ด้วยความเกรงใจครับ

1 ในชีวิตจริง ผมไม่เคยทะเลาะกับใครเลย นอกจากคนในครอบครัว เพียงเล็กน้อย
    2 ในข้อหนึ่งผมจึงไม่มีประสบการณ์ในการไกล่เกลี่ยกรณีข้อพิพาท เพราะขาดประสบการณ์จริง

ถ้าพี่บุพนิมิต มีข้อคิดดี ๆ ที่จะแนะนำผม ช่วยบอกด้วยนะครับ

18. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    บ้างครั้ง...การอยู่นิ่งๆ เฉยๆ...ก็เป็นทางเลือกหนึ่งในการแก้ปัญหาครับ
    ผมชอบคำๆหนึ่งของ เล่าจื้อ...ที่สอนขงจื้อเอาไว้....
    "สมปรารถนาทุกสิ่ง...ด้วยการหยุดนิ่ง" เพราะขงจื้อเป็นคนที่มี eco สูง เชื่อมั่นในตนเองมาก...แต่ยิ่งทำมาก...ขงจื้อก็ยิ่งถูกต่อต้านมากจากฝ่ายตรงข้ามครับ

ผมชอบมากๆเลยครับ...คำคำนี้...ท่าน stoes พิจารณาดีดีนะครับ อย่ามองแต่ผิวเผิน...ถ้าเข้าถึง...ก็จะเข้าใจ...และมีความสุขครับ

เรายังอยู่ใกล้ๆกันเสมอครับ....

19. ทอดาว

ทอดาว เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008
    ภาษาในเวปทำให้เข้าใจผิด+กระทบกระทั่งกันได้ง่ายครับ เข้าใจกันแล้วขอโทษกันแล้วก็ไม่มีอะไรแล้วมั๊งครับ

20. blackeye

blackeye เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยคับพี่ ทอดาว

สอนรูปหล่อหน่อยดิ 55+

ได้พระ ผมไปชอบไม้คับ พี่