เรื่องราวหลวงพ่อพิเชฐ วัดโคกหม้อ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย สวนพลู, 18 สิงหาคม 2010.

1. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ของเค้าดีจริง ครูก็มีจริง อิอิอิ ปลื้มกันเป็นแถว ช่ายมะพี่อั๋น 5555 อ่อ ต้องท่านมหาด้วย ยินดีนำเด้อ......

2. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    แม่นครับอ้ายเอท มีไว้แล้ว เดี๊ยวเพื่อน ๆ ก็ทยอยมาเองแหละครับ ประสบการณ์ตรงครับผม หมั่นอธิษฐานเข้าไว้ เดี๊ยวหลวงพ่อก็มาโปรดครับผม:cool:

3. kang_som

หนุมาน กะลาแกะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 ธันวาคม 2012
  4. kang_som

สิงห์ กะลาแกะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 ธันวาคม 2012
  5. พลศิริ

ของฝากทั้งสองเลยแม่นบ่อ้ายเอท ชัยภูิมิม่องเก่าเด้อครับ:cool::cool:

6. kang_som

อิอิอิ อันนี้ของเก็บเด้ออ้าย อิอิอิ

7. Dek_watpa

Dek_watpa เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2008
    ครับ

สำหรับที่มาที่ไปนั้นก็อย่างที่ได้เล่าไปคร่าวๆแล้วนะครับ เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาจึงได้ไปปรึกษากับท่านเจ้าอาวาสในการขออนุญาติสร้างองค์พระสังกัจจายน์ ก็ได้ทราบเรื่องว่าวันหนึ่งเจ้าอาวาสวัดมารวิชัยซึ่งปัจจุบันคือพระอาจารย์ไม้ได้ร่วมแรงร่วมใจกับชาวบ้านระแวกนั้นขุดดินเพื่อปลูกต้นไม้และปรับปรุงภูมิทัศน์ภายในวัดให้ร่มรื่นสวยงาม เหตุใดก็ไม่ทราบได้ พอขุดลงไปเสียงดังปั้กๆ ดินก็ไม่ได้แข็งมากนักทำไมเสียงที่ปุ๊งกี๊ขุดของรถแบ็คโฮถึงได้ดังแปลกๆ จึงค่อยๆเอาเสียมเอาจอบแซะๆ ดูก็ปรากฏเศียรของพระสังกัจจายน์ครับแต่ขุดบริเวณโดยรอบกลับไม่พบองค์พระ ท่านเจ้าอาวาสจึงได้นำเศียรพระขึ้นมาจากดินแล้วนำไปตั้งไว้ที่กุฏิท่าน หลายวันผ่านไปจวบจนงานกฐินมาถึง ผมและคณะอีกหลายสิบท่านได้ร่วมกันไปทอดกฐินที่วัดวัดมารวิชัยจึงได้ทราบเรื่องและเป็นที่มาของโครงการบุญนี้นะครับ
    ขณะนี้ได้รับอนุญาติเป็นที่เรียบร้อยแล้ว ผมปรึกษากับท่านเจ้าอาวาสถึงขั้นตอนการสร้าง,ที่ตั้งองค์พระ และห้วงเวลาในการจัดสร้าง ท่านจึงได้นำพวกผมไปดูที่ตั้งครับ
    ที่ตั้งองค์พระนั้นจะตั้งไว้ด้านหน้าทรงไทยซึ่งจะเป็นที่บรรจุสังขารหลวงปู่มี ครูบาอาจารย์ที่ผมเคารพอย่างที่สุด โดยจะต้องมีการรื้อมณฑปหลังเก่าที่ทรุดโทรมและยากแก่การซ่อมแซมแล้วครับ จะมีการสร้างศาลาเล็กๆทรงไทยเป็นซุ้มที่ครอบท่านเพื่อบังแดดฝนครับ ท่านไม่ได้เรียกร้องให้คณะของผมเป็นผู้สร้างให้แต่หากจะช่วยท่านก็ไม่ขัดศรัทธาครับ ผมคิดว่าสร้างองค์พระให้แล้วเสร็จก่อนจากนั้นจึงตามไปด้วยหลังคาครับหากมีปัจจัยเหลือครับ
    สำหรับห้วงเวลานั้นท่านเจ้าอาวาสท่านไม่ได้กำหนดครับแต่ใจผมอยากให้เสร็จประมาณเดือนมีนาคม2556ครับ ซึ่งจะตรงกับงานฉลองทรงไทยและงานประจำปีของวัดพอดีครับ
    สำหรับพุทธลักษณะและศิลปะในการปั้นองค์พระนั้นผมคงให้พี่"คนปั้นพระ"ซึ่งผมได้ชวนมาร่วมโครงการบุญนี้เป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ พี่คนปั้นพระตกลงและยินดีเป็นอย่างยิ่งที่จะช่วยในการสร้างครับ คาดว่าวันนี้(10ธ.ค.)พี่คนปั้นพระจะไปดูสถานที่จริงในการตั้งองค์พระและดูเศียรพระซึ่งผมวัดขนาดมาแล้วตามคำแนะนำของพี่คนปั้นพระซึ่งให้ผมเก็บข้อมูลไว้นะครับ รอบเศียรพระ70 ซม. เส้นผ่าศูนย์กลาง 30 ซม.ครับ
    แล้วจะมาอัพเดทรูปภาพให้ชมอีกครั้งนะครับ

8. พลศิริ

สาธุครับอ้าย:cool::cool::cool:

9. kang_som

เหรียญทองแดงรมดำหน้ากากทองเหลือง หมายเลข ๒๒๙

10. พลศิริ

นี่กะจองงงงงงงงงงงงงงงงงงงครับ:cool::cool:

11. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    ทุกสิ่งทุกอย่างที่คุณตี๋และคณะทำนั้นโปร่งใสครับ ไม่มีการหาเงินเข้ากระเป๋าอย่างแน่นอน ครับ ไม่รู้ว่าคำคำนี้ "ซ่อมได้บุญมากกว่าสร้าง" มาจากหลวงพ่อฤาษีลิงดำ หรือเปล่าไม่ทราบ แต่พี่ชายของภรรยาผมบอกมาอย่างนั้น อีกอย่างพี่เขา เป็นลูกศิษย์หลวงพ่อฤาษีลิงดำ อย่างศรัทธาสูงสุด ใครรู้ช่วยบอกทีครับ ว่าใช่คำพูดของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ ท่านหรือไม่ครับ

12. teera-chang

teera-chang เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2006
    "ซ่อมได้บุญมากกว่าสร้าง" ไม่แน่ใจครับว่าหลวงพ่อท่านบอกไว้ไหม แต่ที่บอกแน่ๆคือ อานิสงฆ์ของการซ่อมแซมพระปฏิมาหลวงพ่อท่านให้ดูอย่างพระนางวิสาขามหาอุบาสิกาครับ รูปสวย(ได้เบญจกัลยาณี) รวยทรัพย์(ลูกหลานมหาเศรษฐีใหญ่) แค่ตอนแต่งงานออกไปทางบ้านให้ทรัพย์สินแบบเล็กๆน้อยๆแค่อย่างละ 500 เล่มเกวียน ทั้งสังหาริมทรัพย์และอสังหาริมทรัพย์ + ข้าทาสบริวารชายหญิงอย่างละ 500 คน

(ปล .เห็นรูปเศียรพระแล้วแว๊ปแรกนึกถึงพระศรีอริยเมตไตร มากกว่าท่านพระมหากัจจายะนะ ครับพี่ ลองเสียงทายถามท่านก่อนดีไหมครับว่าจะให้สร้างเป็นองค์ไหนดี)

13. kang_som

อานิสงส์การสร้าง บูรณะซ่อมแซมพระพุทธรูปและโทษของการทำลายพระพุทธรูป

--------------------------------------------------------------------------------

ถาม : จะถามเรื่องการทำบุญ ที่ไปหล่อพระพุทธรูปหรือการสร้างพระพุทธรูป บูรณะซ่อมแซมพระพุทธรูป บุญกุศลเหล่านี้จะได้บุญอย่างไรคะ ?
    ตอบ : พุทธบูชา มหาเตชวันโต การบูชาพระพุทธเจ้ามีเดช มีอำนาจมาก ถ้าหากว่าเกิดเป็นเทวดา พรหม ก็จะมีรัศมีกายสว่างมาก ถ้าหากว่าเกิดเป็นคน ส่วนใหญ่ต้องเป็นผู้นำหมู่ชนเขา และการซ่อมพระพุทธรูป ถ้าหากว่าเกิดใหม่รูปร่างหน้าตาจะสวยงามเป็นพิเศษ ถ้าเป็นสุภาพสตรีจะได้เบญจกัลยาณี หรือไม่ก็อาจจะถึงขนาดอิตถีลักษณะ ๖๔ ประการ ที่เป็นพุทธมารดา อันนั้นหายากสุด ๕ อย่างก็ยากเต็มทีแล้วอันนั้นอีก ๖๔ หัวข้อ
    ถาม : แล้วถ้าไม่ได้ซ่อมพระพุทธรูปแต่เป็นฐานพระพุทธรูปละคะ ?
    ตอบ : ก็ถือเป็นส่วนหนึ่งด้วย

ถาม : แล้วถ้าเป็นผู้ชายละครับ จะได้เบญจกัลยาณีหรือเปล่าครับ ?
    ตอบ : มันหวังสูงนะ ...(หัวเราะ)... ตั้งความปรารถนาไว้แล้วกัน ดีไม่ดีได้เกินนั้น

ถาม : ทีนี้ในทางตรงกันข้ามล่ะเจ้าคะ ถ้าทำลาย ?
    ตอบ : ไม่ต้องห่วงหรอกจ้ะ ลงอเวจีมหานรกเป็นอันดับแรก หลังจากนั้นก็เคยทำอะไรไว้ ก็ช่วยซ้ำครบทุกขุมเลย

สนทนากับพระอาจารย์เล็ก สุธมฺมปญฺโญ
    ณ บ้านอนุสาวรีย์ฯ เดือนกันยายน พุทธศักราช ๒๕๔๔

14. Dek_watpa

รูป

รูปของเศียรพระที่ขุดพบที่วัดมารวิชัยครับ และเมื่อสร้างเสร็จก็จะตั้งองค์พระไว้ที่หน้าทรงไทยหลวงปู่มี หากดูจากภาพทรงไทย ก็คือด้านขวามือของภาพครับ จะเป็นที่ตั้งองค์พระครับ ตามที่ท่านพระอาจารย์ไม้ เจ้าอาวาสวัดมารวิชัยได้กำหนดไว้ครับ ส่วนมณฑปเก่าที่ทรุดโทรมนั้นท่านเจ้าอาวาสก็จะทำการรื้อถอนออกครับเนื่องจากยากแก่การซ่อมแซมครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      329 KB
      เปิดดู:
      54
      ขนาดไฟล์:
      291 KB
      เปิดดู:
      47
      ขนาดไฟล์:
      316.3 KB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      246.8 KB
      เปิดดู:
      46
      ขนาดไฟล์:
      228.3 KB
      เปิดดู:
      48
      ขนาดไฟล์:
      261.9 KB
      เปิดดู:
      48
  15. อั๋นวัดสาม

อั๋นวัดสาม เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ...................เจ้าภาพที่สร้างศาลาถวายคงไม่ว่าอะไรนะครับ หากทางวัดจะรื้อลง

16. pardy

pardy เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2007
    จะเริ่มงานบุญเมื่อไหร่บอกนะครับ ... เต็มที่ครับงานนี้ .... ^^

17. Dek_watpa

ครับ

หากเจ้าภาพที่สร้างถวายจะขัด ผมก็อยากคุยกับคนนั้นว่าจะร่วมทำบุญด้วยไหม เพราะถ้าจะไม่รื้อก็ต้องปรับปรุงมณฑปก่อนครับจึงจะเริ่มสร้างองค์พระครับ ดีเหมือนกันที่จะได้มีมณฑปสวยๆเพื่อประดิษฐานองค์พระสังกัจจายน์ครับ

18. Dek_watpa

ใกล้แล้วครับ

ใกล้แล้วครับ เดี๋ยวผมคุยกับทางช่างปั้นพระอีกครั้งเรื่องงบประมาณและช่วงเวลาการสร้างก่อนนะครับ จะได้วางแผนงานขั้นต่อไปครับ

19. Dek_watpa

เหรียญแรงครูครับ

ส่งท้ายก่อนนอนครับ นอนหลับให้เต็มอิ่ม เพราะพรุ่งนี้ต้องสู้กับงานอีกเยอะ ตามสไตล์มนุษย์เงินเดือนครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 ธันวาคม 2012
  20. พลศิริ

นี่แหละครับที่่ชาร์ตพลังอันยิ่งใหญ่ เหรียญแรงครูนี่หละครับอ้าย:cool::cool::cool:

สาธุ กราบหลวงพ่อด้วยความเคารพครับผม