เรื่องราวหลวงพ่อพิเชฐ วัดโคกหม้อ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย สวนพลู, 18 สิงหาคม 2010.

1. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

ผมชอบเนื้อพระขุนแผนของหลวงพ่อจริงๆสำหรับรุ่นนี้ จัดเป็นขุนแผนรุ่นแรกของหลวงพ่อครับ

2. สวนพลู

จัดส่งดีจริงครับ ขนาดหลวงปู่ทวดองค์อย่างใหญ่ ยังไม่เป็นไรเลยครับ ส่งแบบโลจิส เอาเบอร์วัดไปครับพี่แกงส้ม เพราะยังไงถ้าผมเช่ามา ก็ต้องส่งไปรษณีย์ให้พี่อยู่ดี 0890827023 ติดต่อได้เลยครับ ช่วงกลางวันครับ

3. วิชาญ

วิชาญ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ
    คุณสวนพลูครับ ไม่ทราบว่าพระอาจารย์ท่านได้ทำเศรษฐีนวโกฏิแบบบูชาบ้างไหมครับ

4. สวนพลู

เคยมีครับ เป็นไม้สักแกะ แต่ตอนนี้ ล่าสุดที่ไปวัด ไม่เห็นครับ แต่ว่า แจ้งความประสงค์กับหลวงพ่อได้ครับ ถ้าต้องการไม้แกะสวยๆ ไว้เป็นมรดกตกทอด ก็ไปไหว้หลวงพ่อครับ แล้วเรียนหลวงพ่อให้ช่างไม้เขาแกะครับ แต่ก็มีง่ายกว่านั้นครับ ไปหาเช่าตามสนามพระ แล้วนำไปขอความเมตตาให้หลวงพ่อท่านอธิฐานจิตให้ครับ

5. สวนพลู

ลืมบอกไปครับ ว่ารูปมาจากหน้าแรกครับ

นำมีดหมอมาให้ชมกันครับ ถ่ายแบบชัดที่สุดเท่าที่กล้องจะทำได้ครับ เคยถ่ายลงไปแล้ว แต่เอามาตอกย้ำอดีตกันนิดหน่อยครับ

ใครยังไม่มีก็อดใจรอกันครับ ต้องมีอีกแน่ๆ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      42.6 KB
      เปิดดู:
      623
      ขนาดไฟล์:
      40.4 KB
      เปิดดู:
      995
      ขนาดไฟล์:
      35.7 KB
      เปิดดู:
      603
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 สิงหาคม 2011
  6. สวนพลู

มาชมท้าวเวสสุวรรณ ในมุมมองของแสงนีออนกันบ้างครับ สวยดีไปอีกแบบครับ

และยังมีคาถาบูชาฉบับวัดโคกหม้อครับ

ขนาดไฟล์:
      90.8 KB
      เปิดดู:
      601
      ขนาดไฟล์:
      46.8 KB
      เปิดดู:
      66
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 สิงหาคม 2011
  7. pardy

pardy เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2007
    เดี๋ยวอาทิตย์นี้จะขอเบอร์และที่อยู๋ร้านทำพระให้นะครับ.....:cool:

8. ตู่ anan

ตู่ anan เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2011
    กราบหลวงพ่อพิเชฐครับ
    ไม้ครูตั้งใจเอาไว้งานกฐินครับ จะได้สักไตรมาสหนึ่งครับ ให้หลวงพ่ออธิษฐานให้เต็มที่เลยครับ

[​IMG][​IMG]

ขุนแผนสวยทั้งสององค์ครับ

[​IMG][​IMG]

9. ตู่ anan

จริ้งจกสองหาไม้พยุงแกะพร้อมเลี่ยมไม่ได้แช่น้ำมันครับ หลวงพ่อจารกรอบหน้าหลังให้ครับ ไม่ทราบเตรียมรับงานกฐินหรือเปล่าครับ

ขนาดไฟล์:
      4.2 MB
      เปิดดู:
      67
      ขนาดไฟล์:
      4.3 MB
      เปิดดู:
      55
  10. ตู่ anan

ไม่ทราบมีเจ้าของหรือเปล่าครับยากได้เสียแล้วครับ เศษฐีนวโกฏิอยู่ในกุฎิหลวงพ่อครับเห็นอยู่สององค์ครับถ่ายรูปหน้า-หลัง มาให้ดู เนื้อแร่เหล็กน้ำพี้ พิมพ์สวยครับ

ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      53
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      55
  11. kujakuo19

kujakuo19 เป็นที่รู้จักกันดี

ตะกรุตคู่ชีวิต กับตะกรุตจักรพรรดิ์ เพิ่งได้มาครับ ถ้าเป็นตะกรุตคู่ชีวิต ในรุ่นงานกฐิน จะยาว6นิ้วเป็นทองแดงแข็งหน่อย โทษที ผมไม่รู้ว่าเค้ามีแบบนิ่มขายด้วยถักมาพร้อมสายคาดเอว ครับ

12. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับบบบ ท่านน้องนัน.....

13. สวนพลู

ขอบพระคุณอย่างสูงครับที่เป็นธุระให้ อนุโมทนาบุญครับ ตอนนี้ได้ทุนเปิดบล็อคมาแล้ว ไปไถพี่สาวมาครับ ตัวเองคนเดียวคงไม่พอ หุหุ

14. สวนพลู

อยากเห็นแบบถักเชือกครับ ใครสามารถจัดมาได้ รบกวนด้วยคร๊าบบบ

15. สวนพลู

หลวงพ่อท่านสืบสานตำนานเศรษฐีนวโกฏิ จากหลวงปู่มังครับ น่าบูชาเป็นอย่างยิ่ง มวลสารก็ดี สวยงามจริงๆ

คุณวิชาญครับ ทราบแล้วเปลี่ยน ยังมีในกุฏิหลวงพ่อครับ จัดไปครับอย่าให้เสีย เดี๋ยวจะหมดครับ

16. สวนพลู

จิ้งจกสองหางของหลวงพ่อสร้างเท่าไหร่ก็หมดครับ สุดยอดเมตตา ไม้พยุงชื่ออันเป็นมงคล เลี่ยมกรอบพร้อมน้ำมัน แถมมีจาร ราคาสามร้อย หาที่ไหนได้ยุคนี้ ขลังด้วย ใครได้เคยลองใช้จิ้งจกหลวงพ่อแล้วจะติดใจครับ โดยเฉพาะผู้ที่พบปะผู้คนบ่อยๆ ชัดเจนครับผม

17. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
  18. สวนพลู

มีโอกาสไปแน่ๆครับพี่ อยากชมบารมีท่านครับ ไม้ตะเคียนพันปี

วันไหนถ้าจะไปกราบหลวงปู่อั๊บ ก็จะแวะไปครับพี่

19. สวนพลู

เรียนทุกท่านครับ ขณะนี้อยู่ในช่วงติดต่อร้านสร้างวัตถุมงคล และอาจจะเปิดบล็อคในเดือนธันวาคม ใครอยากสบทบทุน เตรียมปัจจัยไว้ทำบุญด้วยครับ ส่วนเรื่องแบบ จะไปขอคำปรึกษาหลวงพ่ออีกทีครับ ตอนนี้มีผู้ร่วมทุนคือ 1 พี่สาวผมเอง 2 พี่อุตตโม 3 พี่เทน 4 ตัวผมเอง ได้ทุนมาหนึ่งก้อนเพื่อตั้งต้นครับ จากนั้นได้การสนับสนุนจากคุณยอ(pardy) ที่จะร่วมทุนด้วย จัดสร้างถวายอย่างเดียว ไม่มีเอี่ยวแน่นอน สร้างเสร็จ ทำลายบล็อคเลยครับ ใช้บล็อกเลเซอร์เพื่อความละเอียดสวยงาม เป็นเนื้อทองฝาบาตร อย่างเดียว เพื่อความเท่าเทียมครับ

20. สวนพลู

พุทธานุภาพ แห่งพระคาถา(ในหนังสือมนต์พิธี)

ก่อนอื่นก่อนใด ทำใจอ่านอย่างเป็นกลางครับ และใช้วิจารณญาณในการอ่าน คิดเสียว่า อ่านเอาสนุกครับ อย่าคิดมาก อย่าคิดว่าผมโม้ อย่าคิดว่าผมสติไม่ดี อย่าคิดว่ามีจริงหรืออย่างไร ลองดูได้ครับ ไม่ห้ามกัน

เป็นเรื่องที่ผมประสบมาเองตอนบวชอยู่ที่วัดแถวบ้านในจังหวัดลพบุรี ผมเป็นผู้ที่แพ้อากาศร้อนอย่างแรงครับ แล้วตอนที่บวชก็เรียนอยู่มหาวิทยาลัยปี 2 ตอนปิดเทอม พอแพ้อากาศร้อนเดือนพฤษภาคม ผมก็มีอาการคือมีแผลพุพอง เกิดขึ้นที่หลัง ใกล้ๆบ่า แถวบ้านเรียกโรคนี้ว่า ไฟลามทุ่ง ขยุ้มตีนหมา ผมก็อยู่แต่กรุงเทพฯ ก็ไม่เคยได้ยินโรคนี้มาก่อนffice:eek:ffice" /><O:p></O:p>
    แล้วทำยังไงก็ไม่หาย คาราไมล์ก็ช่วยไม่ได้ เดือดร้อนถึงโยมแม่(ในตอนนั้น) ก็ให้คนพาผม(ซึ่งบวชเป็นพระอยู่) ไปหาลุงแก่ๆ ซึ่งเป็นฆารวาส เพื่อทำการพ่น เขาก็ให้นำดอกไม้ธูปเทียน และขมิ้น เหล้าขาว ไปให้ แล้วก็จัดแจงทำพิธีนิดๆหน่อยๆ แล้วก็นำขมิ้น กับเหล้าขาวผสมกัน พร้อมกับท่องบ่นคาถา ไอ้ตัวผมก็ช่างสังเกตอยู่แล้วด้วย <O:p></O:p>
    นั่งฟังซักพัก ก็ยังไม่รู้ว่าใช้คาถาอะไร ด้วยที่ความรู้ยังน้อย ไม่ค่อยได้สนใจเรื่องธรรมะเท่าไหร่นัก พอเสร็จ เขาก็ให้ผมหันหน้าไปทางทิศตะวันออก แล้วลุงก็อมขมิ้นกับเหล้าขาว พ่นพรวดเข้าไปที่หลังของผม สามทีได้ครับ แล้วก็ให้เหล้าขาวกับขมิ้นที่ผสมแล้ว กลับมาทา ปรากฏว่า สองสามวันแผลก็แห้งไป ไม่ลุกลาม หายคัน แต่ว่าเรื่องไม่ได้จบแค่นี้ ไม้งั้นก็จะไม่เป็นพุทธานุภาพ <O:p></O:p>
    ต่อมา เด็กวัดที่คอยอุปฐากผม ซึ่งก็ไม่ใช่ญาติ และไม่ใช่เพื่อน เพราะตอนเด็กๆเรียนอยู่ในกรุงเทพตลอด มันก็เป็นโรคนี้ เป็นได้สองสามวัน มันก็ลามไปเรื่อยๆ นั่งเกา นั่งคัน ตัวผมเห็นแล้วก็สงสาร ไม่รู้จะทำยังไง เพราะในพื้นที่แถวนั้นที่มีโยมพาผมไป ผมก็จำทางไม่ได้ด้วย จึงนั่งคิดดูว่าจะช่วยยังไงดี ผมจึงนั่งเปิดมนต์พิธีดู นึกว่าคงต้องมีคาถาอะไรดีๆบ้างแหละน่า พอเปิดไปเรื่อยๆ มาสะดุดตรง คาถา พระโมคลานะดับไฟนรก <O:p></O:p>
    จึงนั่งนึกในใจว่า ไอ้โรคนี้มันมีชื่อว่าไฟลามทุ่ง คาถานี้ก็น่าจะใช้ได้แหล่ะน่า พอมาวันที่สี่ ผมก็บอกว่า เฮ้ย!!! ให้หลวงพี่ลองพ่นดูได้มั๊ย ไอ้นั่นมันก็บอกว่า เอาซิหลวงพี่ ผมก็พอจำขั้นตอนของคุณลุงได้บ้าง ก็เลยหาขมิ้นผง กับ เหล้าขาว มา ให้เด็กวัดหันหน้าไปทางทิศตะวันออก แล้วก็จัดแจงพนมมืออาราธนาบารมีพระพุทธเจ้า และพระโมคลานะ เปิดหนังสือมนต์พิธี ท่องตามหนังสือ พอเสร็จก็พ่นขมิ้นกับเหล้าขาวที่ผสมแล้ว ลงบนแผล ทีเดียว แล้วใจก็คิดว่าให้โรคนี้หายไปตามทิศตะวันออก ปรากฏว่าวันรุ่งขึ้น แผลแห้ง ไม่ลุกลาม ทีเดียวไม่ต้องซ้ำ ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อ ทำไปด้วยความที่ไม่รู้อะไรเลย แต่หายได้ อาจจะเป็นเพราะขมิ้น หรือ อะไรก็ตาม แต่ผมคิดว่า นี่คือพุทธานุภาพขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ที่ผมได้อาราธนา รวม ถึง พระโมคลานะ หลังจากวันนั้น พวกเด็กวัด มันก็จะให้ผม เสกปลัดขิกให้มัน ผมก็ขำซิ ที่ทำได้เพราะอะไรก็ไม่รู้ ส่วนไอ้เรื่องเสกปลัดขิก ผมก็ไม่เป็น ก็เลยบอกว่า หลวงพี่เสกไม่เป็นหรอก แต่ได้ข้อคิดในภายหลังว่า ถ้าเราอยู่ในผ้าเหลืองแล้ว ปฏิบัติดี ก็จะเจอกับพุทธานุภาพแบบนี้อยู่เสมอๆ ทำอะไรมันก็จะมีผล ขนาดผมเปิดหนังสือท่องมนต์ เพื่อรักษาคน ก็ยังมีผลเลย นี่แหละครับพุทธานุภาพที่ผมเคยจับต้องได้ ที่เล่ามานี้ไม่ได้อวดตัวว่าวิเศษไปกว่าใคร แต่เล่าถึงความศักดิ์สิทธิ์แห่งพระพุทธองค์ครับ เชื่อหรือไม่ก็อยู่กับตัวท่านเองครับ ต่อไปก็จะเป็น เทวานุภาพ<O:p></O:p>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 สิงหาคม 2011