เรื่องราวที่คนทั่วๆไปไม่ค่อยรู้

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย Aunyasit, 26 สิงหาคม 2005.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. สุวรรณา รัตนกิจเกษม

สุวรรณา รัตนกิจเกษม เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    ท่านแสดงอภินิหาร...แสดงว่าท่าน...บำเพ็ญบารมี...มามากมาย...จนสามารถถึงขั้นนั้นได้....

2. JK

JK สมาชิก

ผมไม่ใช่ คนคนเดียว หรือ เป็นอะไรกัน กับคุณ Aunyasit หรอกครับ ผมเป็นคนธรรมดาที่ สวดมนต์ นั่งสมาธิแบบพทธศาสนิกชนทั่วไป แต่สนใจอยากทราบเรื่องราวที่ตัวเองไม่รู้นะครับ พอดี ผ่านมา เห็นคุณ Aunyasit รู้เรื่องราวมากมาย เลยรบกวน สอบถามนะครับ ยินดี รับคำแนะนำ และความรู้ใหม่จากทุกท่านครับ รวมถึง คุณ จอมมาร ด้วยครับ..
    อ้อ..ขอบคุณ คุณ Aunyasit ด้วยครับสำหรับคำแนะนำ.

3. Aunyasit

Aunyasit เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2005
    พ่อแม่ครูบาอาจารย์ สนทนาธรรมกับลูกศิษย์ (ต่อ)

ลูกศิษย์

4. Aunyasit

ศาสน์ศิลป์ ในวันลอยกระทง

การทำศาสน์ศิลป์ในระบบของพระพุทธเจ้า 5 พระองค์เป็นสิ่งจำเป็นสำหรับพระมหาโพธิสัตว์ องค์ปิดกัปป์ และก็จำเป็นสำหรับผู้ที่จะต้องเดินทางไกลไปในกัปป์ต่อๆไป

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      43 KB
      เปิดดู:
      202
      ขนาดไฟล์:
      63.8 KB
      เปิดดู:
      171
      ขนาดไฟล์:
      49.8 KB
      เปิดดู:
      153
      ขนาดไฟล์:
      60.2 KB
      เปิดดู:
      134
      ขนาดไฟล์:
      62 KB
      เปิดดู:
      124
      ขนาดไฟล์:
      32.2 KB
      เปิดดู:
      156
      ขนาดไฟล์:
      36.3 KB
      เปิดดู:
      137
      ขนาดไฟล์:
      30.8 KB
      เปิดดู:
      103
      ขนาดไฟล์:
      43.2 KB
      เปิดดู:
      121
      ขนาดไฟล์:
      32.6 KB
      เปิดดู:
      111
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 พฤศจิกายน 2005
  5. kasin84000

kasin84000 เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2004
    "องค์ชั้น 200,000 ปี ชั้นพระวิปัสสีนี่ ยังสู้ อาฬวกยักษ์ ไม่ได้ โปรดไม่ได้ ฤทธิ์สู้ยักษ์ไม่ไหว ยักษ์ตัวนี้ มิจฉาทิฐิมาก พระพุทธเจ้าชั้นตรีคือ พระศรีศากยมุนีโคดมเรานี่สู้ได้ มันมีนะในบทพาหุงอ่ะ มาราติเร .......ฯลฯ
    อาฬวกยักษ์เนี่ย พระพุทธเจ้าไม่เข้าใกล้มันแล้ว เพิ่นก็ทำนายไว้อยู่ 100 พระพุทธเจ้า สู้ยักษ์ตัวนี้บ่ได้ แม้จะอายุมาก 60,000 ปี, 80,000 ปี พระพุทธเจ้า 200,000 ปีสู้อาฬวกยักษ์ไม่ได้ ได้องค์นี้ ศรีศากยมุนี โคดม สู้ได้ "

พระพุทธเจ้า 100 องค์ มีฤทธิ์สู้ยักษ์ไม่ได้ ? งงครับ

6. Aunyasit

kasin84000

พระพุทธเจ้าก่อนหน้าพระพุทธเจ้าสมณโคดม 100 พระองค์ ไม่สามารถสู้ฤทธิ์ อาฬวกยักษ์ได้ ปฏิบัติจิตให้มากๆนะ kasin84000 ใช้ชื่อ kasin แล้วควรจะปฏิบัติให้ได้กสิณ 10 นะ

ช่วงนี้กำลังยุ่งอยู่กับหน้าที่ของตัวเองและการเตรียมตัวไปเชื่อมโยงและแก้ไขระบบของ

แห่งที่ 1 หอผาแดงนางไอ่ และนาคเขตภูพานทอง จะเริ่มต้นที่หลวงพ่อทองแดง วัดป่าลาดทอง จ. อุดรฯ ที่นั่นมีรอยพระบาท 9 รอย มีปู่ฤษีหลายตน มีญาณของนางไอ่คำ และม้าแก้วมณีกาพย์ 2 ตน จากนั้นก็ไปเขตของหลวงพ่อทองฤทธิ์ วัดภูพานทอง มีญาณของฤษี พญานาค และเมืองลับแล สองที่นี้ต้องไปทำขันธ์ ภาวนาแผ่กุศลแก้ไขระบบให้เขาไป

แห่งที่ 2 ก็จะไปแก้ไขระบบที่ค้างคาของ พระนางจามเทวี ที่ลำพูน ไปทำบวงสรวงให้เขาและภาวนาแผ่ไปก็คงจะจบ

แห่งที่ 3 ก็ไปเริ่มต้นในเขตของฤษีตนนึง ที่ปราสาทนางรำ ต่อด้วยปราสาทหินพิมาย ไปถึงปราสาทหินพนมรุ้ง และไล่ลำดับตามปราสามหินไปเรื่อยๆ จนถึงนครวัด นครธม และ ปราสาทบางที่ในประเทศเขมร อันนี้ไปเชื่อมระบบของยุคพระเจ้าชัยวรมันที่ 1-7 ช่วงนี้กระแสญาณจากปราสาทนางรำ กับปราสาทพนมรุ้ง มาตามบ่อยๆ เทพธิดาจากปราสาทหินพนมรุ้งสวยงามมาก ที่กังวลก็คือการเข้าไปทำศาสน์ศิลป์ ในเขตประเทศเขมร ก็ไม่ใช่ของง่าย

แห่งที่ 4 ก็เป็นเขตจังหวัดเลย มีอะไรที่ต้องทำมากมายที่นั่น เป็นเขตสำคัญของพระอริยะ และมีพระที่ปฏิบัติรอระบบของพระศรีฯอยู่เป็นจำนวนมาก คงจะไปเริ่มต้นที่วัดหลวงพ่อโพธิ์ศรี น่าจะถึงกาลที่จะสร้างหอพระแม่ธรณีที่นั่นแล้วก็ไล่ลำดับไปเรื่อยๆ ตามแต่กระแสศีลธรรมเขาแจ้งมา

ทำหน้าที่ภายในนี่ก็เหนื่อยเหมือนกันนะ เพราะต้องทำบารมีไปแผ่ให้ระบบภพภูมิต่างๆ เป็นการทำแทนครูบาอาจารย์ไป ก็ใช้บารมีครูบาอาจารย์ทำไปตามที่ท่านชี้แนะแหละ

ท่านไหนอยากทดสอบระบบจิตของตนเองว่าแข็งแกร่งระดับไหน ลองมาทดสอบจิตดู ณ สถานที่ที่เราจะไปนั้น ไม่ว่า ที่วัดป่าลาดทอง ภูพานทอง ปราสาทนางรำ ปราสาทพนมรุ้ง ล้วนมีอะไรให้เล่นมากมายเพราะเป็นเขตของสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ใครอยากมีประสบการณ์แปลกๆก็ลองมาทดสอบตัวเอง ไปภาวนาในยามค่ำคืนดู เขตเหล่านี้สิ่งศักดิ์สิทธิชอบเล่นนักกับนักปฏิบัติที่ชอบท้าทาย แต่จิตต้องดีนะ จิตไม่ดีนี่หัวโกร๋น ไข้ขึ้น ไม่รู้ด้วยนะ

7. อวทม45

อวทม45 เป็นที่รู้จักกันดี

7 พฤศจิกายน 2005
    ผมว่าไม่น่าใช่นะครับ
    อาจจะป็นการผสมเรื่องเสียมากกว่า คล้ายๆพวกอนุตรธรรมนะครับ
    แต่น่าสนใจดีครับ อาจจริงหรือไม่จริงก็ได้

8. Aunyasit

wawa มาลองดูไม๊ว่าจริงหรือไม่จริง จะได้สิ้นสงสัยไงล่ะ รับรองว่าไม่เหมือนอนุตตรธรรมของจีนหรอกน่า มาที่หอนางไอ่คำ วัดป่าลาดทอง จ. อุดรธานี หรือไม่ก็ตรงภูพานทอง เขต จ. หนองบัวลำพู เราก็อยากเจอคนจริงที่ชอบเจอของจริงน่ะ ประเภทขลาดๆกลัวๆ นี่ไม่ค่อยได้รู้เห็นศีลธรรมแปลกๆหรอกนะ รับรองว่าคืนเดียวรู้ผลเลย

<O:p</O:p

หากเป็นนักปฏิบัติที่ยังกลัวผี กลัวงู กลัวความมืด กลัวความลึกลับ ตกใจง่าย หรือยังกลัวตายอยู่ ก็ไม่ควรมา ณ สถานที่เหล่านี้ในยามวิกาล เพราะอาจจะได้ความวิกลจริตกลับไปน่ะ หากเป็นนักภาวนาก็อย่ามานั่งหลับในขณะภาวนาเพราะภูมิแถวนี้เขาไม่ชอบพวกที่มานั่งหลับ เขาชอบให้นั่งภาวนาทั้งคืน

<O:p</O:p ใครอยากทดสอบดูว่าที่เราเล่ามานั้นเกินจริงหรือไม่ กลางเดือน ธ.ค. นี้มาเจอกันที่วัดป่าลาดทอง หรือ ที่ภูพานทองก็ได้นะ ยินดีต้อนรับนักปฏิบัติทุกคนครับ<O:p</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 พฤศจิกายน 2005
  9. เวอร์โก้ชากะ

เวอร์โก้ชากะ เป็นที่รู้จักกันดี

คุณอัญญาสิทธิ์ พอจะทราบอะไรเกี่ยวกับกระผมไหมครับ
    ถามคุณวาวาแล้วเขาก็ไม่ทราบ
    ลองส่งจิตมาสัมผัสดูสิ มีอะไรจะได้ตักเตือนผมบ้าง
    คุณอัญญาสิทธิ์รู้จักปู่บุญเหลือที่อาศรมแก้วกู่หรือเปล่าครับ

10. Aunyasit

เวอร์โก้ชากะ เราไม่ส่องใครหรอกนะ อยากรู้อะไร ให้ถาม หลวงพ่อทองแดง ที่วัดป่าลาดทอง ญาณท่านแจ่มใสดีนะ ท่านมีญาณพิเภก การรู้เห็นของท่านน่าอัศจรรย์ ท่านส่องได้ทั่วโลกแหละ ท่านรู้อะไรดีๆหลายอย่าง วิชาท่านก็เยอะ

สำหรับปู่บุญเหลือที่อาศรมแก้วกู่ ท่านพลาดไปต้องบารมีพระมหาโพธิสัตว์ใหญ่ในเรื่องพระพุทธรูปองค์หนึ่งซึ่งเกี่ยวข้องกับพี่ชายของเสี่ยกิมก่าย จ. หนองคาย ด้วย โลกภายในเขาเลยตัดบารมีปู่บุญเหลือ ท่านเลยต้องละสังขารไป

11. kasin84000

kasin84000 เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2004
    ครับผม
    กสิณ 10 เคยได้มาหมดแล้วครับ
    แต่ชาตินี้ไม่รู้ว่าจะขุดเอาขึ้นมาได้กี่กองครับ
    ที่ผมถามเพราะสงสัยน่ะครับ
    พระพุทธเจ้าทุกพระองค์ ทรงเป็นอัจฉริยมนุษย์
    เป็นผู้ประเสริฐสูงสุดกว่า มนุษย์ เทวดา พรหม สรรพสัตว์ทั้งหมด
    ตรัสรู้ได้แค่ครั้งละ 1 องค์ ทรงเป็นเอกในโลก ไม่มีใครจะเปรียบปานได้
    แต่ท่านมาบอกว่า
    พระพุทธเจ้าก่อนหน้าพระพุทธเจ้าสมณโคดม 100 พระองค์
    ไม่สามารถสู้ฤทธิ์ อาฬวกยักษ์ได้
    จะไม่เป็นการปรามาสพระพุทธเจ้าในอดีตหรือครับ
    ด้วยความเคารพครับ

12. Aunyasit

kasin84000 ที่ว่า "กสิณ 10 เคยได้มาหมดแล้ว" ปัจจุบันนี้ยังไม่ได้ใช่ไหม หากปัจจุบันปฏิบัติไปเชื่อมของเก่าหรือเอาของเก่ามาใช้ไม่ได้ ก็ถือว่ายังไม่ได้กสิณ 10 น่ะ คำว่าได้ของเราหมายถึง ทรงได้ ใช้ประโยชน์ได้จริงในชีวิตประจำวัน สิ่งที่เคยได้มาในอดีต หากปัจจุบันทำไม่ได้ก็ไม่มีความหมายแต่อย่างใด

เรื่องการบำเพ็ญบารมีนั้น พวกยักษ์ พวกมารเขาก็บำเพ็ญแข่งบารมีพระโพธิสัตว์และพุทธเจ้า มาทุกยุค ทุกสมัย เคยพิจารณาไหมว่าทำไมมารศาสนาหรือมารของพระพุทธเจ้าล้วนเป็นยักษ์ทั้งสิ้น การปฏิบัติที่เป็นการแข่งบารมีกันมาของผู้บำเพ็ญบารมีพุทธภูมินั้นฝ่ายนึงเป็นพระโพธิสัตว์ ฝ่ายนึงก็จะเป็นมารหรือยักษ์เพราะปฏิบัติแบบมีมิจฉาทิฐิ

อย่างที่หลายๆคนปฏิบัติอยู่ในปัจจุบันนี้ นานๆเข้าก็จะกลายเป็นมารศาสนาหรือมารของกันและกัน เนื่องจากมีมิจฉาทิฐิในการปฏิบัติและเวลาปฏิบัติก็แข่งบารมีกันเอง โดยเฉพาะพวกที่ทำบารมีในสายธรรมครูบาอาจารย์เดียวกันแล้วเขม่นกันว่า ข้าดีกว่าเอ็ง เอ็งดีกว่าข้า ถือว่าเริ่มจะเป็นมารซึ่งกันและกันแล้วล่ะ

ดังนั้นจึงไม่แปลกเลยที่ยักษ์บางพวกจะบำเพ็ญบารมีในบางเรื่องได้เหนือพระพุทธองค์ขึ้นไป แต่ถ้าว่าด้วยเรื่องความบริสุทธิ์ ความหลุดพ้นก็สู้พระพุทธองค์ไม่ได้ อย่างทศกัณฑ์ คือมารของพระศรีฯ(พระรามในยุคนั้น) ที่แข่งบารมี สู้กันมาอย่างต่อเนื่อง พระศรีฯก็ต้องตามปราบมาทุกชาติ ตราบจนปัจจุบันนี้ ดูตัวอย่างในตำนานนารายณ์สิบปางนั่น ทศกัณฑ์เขาก็เคยบำเพ็ญบารมีตัดคอถวายพระพรหมไปถึง 9 ครั้ง เขาจึงมีเศียรเพิ่มขึ้น รวมเป็น 10 เศียรเป็นต้น ทั้งนี้เพื่อทำบารมีเอาชนะพระศรีฯ ฝ่ายพระศรีฯก็ต้องบำเพ็ญบารมีให้มากขึ้น เพื่อจะปราบมารตนนี้ให้ได้และเพื่อจะได้บรรลุเป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้าที่จะขนสรรพสัตว์เข้าสู่พระนิพพาน ไม่งั้นมารก็ขวางทาง ปิดทางการหลุดพ้นของสรรพสัตว์ ฝ่ายมารเขาก็ปรุงโลกดักจิตวิญญาณสรรพสัตว์ให้หลงอยู่ในสังสารวัฏ ฝ่ายโพธิสัตว์หรือพระพุทธองค์ก็หาทางปรุงโลกเพื่อให้สรรพสัตว์หลุดพ้นจากสังสารวัฏ ทุกยุคทุกสมัยก็เป็นมาอย่างนี้

ทีนี้หากมีมารที่เขาบำเพ็ญบารมีมามากๆ ก็เกินกำลังของพระโพธิสัตว์หรือพระพุทธองค์นั้นๆที่จะปราบได้ ซึ่งก็มีอยู่ทุกยุคทุกสมัยเช่นกัน ทำนองเดียวกันกับยักษ์มีฤทธิ์แบบอาฬวกยักษ์นั่นแหละ ที่เราคุยๆกันนั่นส่วนใหญ่เป็นเรื่องของการบำเพ็ญเพื่อกำจัด "กิเลสมาร" ถ้ามารเป็นตัวเป็นตนนี่ก็เป็นเรื่องของเทวบุตรมารแล้วแหละ ทีนี้เข้าใจแล้วยังล่ะ อย่าสงสัยหลายปฏิบัติให้มากๆเข้าไว้

13. Ong

Ong เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนคุณAunyasit

1.อยากสอบถามเส้นทาง วัดป่าลาดทอง นะครับ
    ไม่ทราบว่าถ้าเดินทางจะไปอย่างไร

2.ไม่ทราบว่าคุณAunyasitเดินทางไปแถวภาคอิสานอย่างเดียวเลยเหรอครับ
    แถวสมุทรปราการ ปากน้ำ นี่มาทำพิธีบ้างมั้ยครับ อยากเข้าร่วมสังเกตการณ์:cool:

3.ไม่ทราบว่าคุณAunyasit ได้พบเจอคุณคนไกลบ้างมั้ยครับ
    เคยอ่านและสนทนากับคุณคนไกล จึงระลึกถึง

ขอบคุณสำหรับความเมตตาล่วงหน้าครับ

[b-wai]

14. pkanlaya

pkanlaya เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนคุณ Aunyasit เรื่องที่คุณเขียนเล่ามาน่าสนใจมาก มีบางอย่างจากประสบการณ์ที่เคยพบมา ทำให้เชื่อในเรื่องบางเรื่องที่คนทั่วไปยากจะเชื่อได้ จะตามอ่านเรื่องของคุณไปเรื่อยๆค่ะ ได้ความรู้ดี ดิฉันเชื่อในความผูกพัน ระหว่างคนที่เกิดมาในโลกนี้กับโลกวิญญาณที่ต้องตามไปช่วยเหลือกันให้ได้ผุดได้เกิด เพราะเขารอพวกเรามานาน จะไม่ทำก็ไม่ได้ มันเหมือนกรรมผูกพันที่มีต่อกัน เดินทางขึ้นเหนือล่องใต้ไปช่วยเขาเหล่านั้น จนถึงทุกวันนี้ก็ร่วมยี่สิบปีแล้วค่ะ ขอบคุณอีกครั้งสำหรับข้อความดีๆที่น้อยคนนักจะเขียนให้เห็นภาพได้เช่นนี้ ขอให้คุณเจริญก้าวหน้าในการปฏิบัติและทำหน้าที่ของคุณได้อย่างสมบูรณ์ที่สุดค่ะ

ผู้มีประสบการณ์เกี่ยวกับโลกวิญญาณคนหนึ่ง

15. moddang

moddang เป็นที่รู้จักกันดี

สิ่งที่คุณพูดมา ผมเชื่อนะ คุณคงเคยเป็นศิษย์หลวงปู่ทองทิพย์ใช่ไหมครับ ผมเคยได้ยินชื่อ วัดป่าสีดารามลักษณ์ มานานแล้วครับ ทราบว่า หลวงปู่ ทองทิพย์ ท่านเป็นภาคหนึ่งของพระศรี แต่ก้อเป็นไปได้ใช่ไหมครับ ที่พระศรีท่านอาจแบ่งอณูมาบำเพ็ญบารมี หลายองค์ เช่น หลวงปู่ทวด หลวงปู่ดู่ วัดสะแก และเคยอ่านหนังสือตามหาหลวงปู่บรมครูโลกอุดร ปรากฏว่ามีฆาราวสปฏิบัติธรรมท่านหนึ่งเคยได้พบหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรที่วัดหลวงปู่ทองทิพย์ด้วย ก้อเลยอยากทราบข้อมูลจากคุณซัก 3ข้อครับ เมตตาด้วยครับ
    1 อยากทราบว่า หลวงปู่ทองทิพย์ท่านมีความเกี่ยวเนี่องอย่างไรกับหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรครับ
    2 แล้วอยากให้คุณช่วยแนะนำพระ หรือครูบาอาจารย์องค์ใด ที่ยังมีชีวิตอยู่ในปัจจุบันที่น่าไปกราบไหว้บ้างครับ เอาที่ฤทธิ์เยอะๆ ที่คุณคิดว่าสุดยอดในใจคุณเลยนะ ที่ท่านจะให้คำปรึกษา และให้ท่านแนะนำการปฏิบัติให้น่ะครับ ผมชอบ ไม่ว่าจะหนุ่ม หรือแก่ ได้หมดครับ เมตตาบอกให้ละเอียดนะครับ จะได้ไม่ต้องถามบ่อยๆ และผมชอบเดินทางไปหาครูบาอาจารย์ตามต่างจังหวัด
    3 อยากให้คุณช่วยดูให้หน่อยครับ ว่า หลวงปู่พุทธอิสระ แห่งวัดอ้อน้อย กำแพงแสน นครปฐม เป็นพระโพธิสัตว์ ปางไหนมาบำเพ็ญบารมี ห้ามตอบแบบพระเกจินะครับว่า จะรู้ไปทำไม รู้แล้วได้อะไร คือ ผมเพิ่งปฏิบัติจริงจังไม่นานครับ ก้อเลยอยากรู้ไปหมด ต้องตอบด้วยนะครับ เพื่อเป็นกำลังใจในการปฏิบัติต่อไปของผม เพราะผมคิดว่าภูมิธรรมจากศิษย์หลวงปู่ทองทิพย์ คงไม่ธรรมดา แฮะ แฮะ บังคับตอบเลย ต้องขอบคุณล่วงหน้าด้วยนะครับ :)

16. moddang

อ้อ ผมลืมถามไปอย่าง ไม่รู้ว่าผมทราบมาผิดหรือเปล่า เขาว่าพระศรี จะคล้ายพระแก้วมรกตมาก แต่มีพระวรกายสีแดง ใช่ไม๊ครับ

17. Aunyasit

คุณ Ong
    1. วัดป่าลาดทอง หากไปเส้นทางขอนแก่น-อุดรฯ เมื่อถึงสี่แยกก็ให้เลี้ยวซ้ายไปทางวัดป่าบ้านตาด ไปเรื่อยๆตามเส้นทางหนองบัวลำพู เมื่อไปถึงสามแยกไฟแดงให้เลี้ยวซ้าย จากนั้นเมื่อเจอสี่แยกไฟแดงให้เลี้ยวซ้าย ไปประมาณ 12 กม. ก็ถึงวัดป่าลาดทอง อยู่ทางขวามือ หากไม่แน่ใจไปใกล้ๆที่นั่นแล้วถามชาวบ้านแถวนั้นก็ได้ครับ

2. แถวสมุทรปราการ เคยไปทำพิธีแถวพระสมุทรเจดีย์ กับวัดหลวงพ่อโต บางพลี ซึ่งเป็นปากอ่าว ทางแม่น้ำเจ้าพระยาตอนบน ก็มาทำแผ่ให้พญามังกร แถววัดเจดีย์หอย จ. ปทุมธานี คิดว่าในอนาคตอันใกล้ ก็จะไปทำแถวสะพานพุทธฯ หรือแถวท่าพระจันทร์ หากถึงกาลเวลาที่พญานาคเขตท่าพระจันทร์เขาย้ายละก็ ต้องระวังเรื่องน้ำท่วมกรุงเทพฯ อย่างภาคใต้ พอพญานาครินทร์ ย้ายเขต น้ำก็เริ่มท่วมมากขึ้น เป็นต้น

3. กับคุณคนไกลก็เจอกันบ่อยครับ มีสิ่งที่ต้องทำบารมีร่วมกันหลายอย่างครับ

คุณ Pkanlaya

ขอบคุณสำหรับความปรารถนาดี ครับ เมื่อเกิดมาพร้อมกับหน้าที่ ที่ต้องมาทำร่วมกับครูบาอาจารย์ ก็ต้องทำให้ดีที่สุดละครับ หากคนเราเสียสละไม่พอ อดทนไม่พอ ก็ทำบารมีได้ยากครับ ครูบาอาจารย์ท่านทำบารมีค้ำโลก ค้ำพระศาสนาทุกคนที่เกี่ยวข้องก็ต้องหนักหมด ก็เคยบ่นๆกับหลวงพี่อีกท่านนึงที่ท่านทำบารมีอยู่เช่นกัน ท่านก็บอกว่า "ตัวเองแม้จะหนัก แต่ก็ยังกินข้าวแซบอยู่ ดูอย่างหลวงพี่สิ ต้องอดอาหารปีละ 108 วัน มา 12 ปีแล้ว" ก็เลยนึกว่าเออผู้ที่ท่านหนักกว่าเราก็ยังมีอยู่น่ะ

18. JK

JK สมาชิก

เรียนคุณ Aunyasit
    มีเรื่องเรียนถามคุณ Aunyasit ครับ ว่า พอจะทราบเรื่องราวเกี่ยวกับ องค์ พระพุทธไสยาส์ส ที่ วัด สะพานเลือก จ. จันทบุรี หรือไม่ครับ ผมทราบมาว่า น่าจะเป็นพระพุทธรูปนอนที่ใหญ่ที่สุดในโลกขณะนี้ และ หลวงพ่อที่ผมเคารพ (เคยเล่าถึง ความเมตตาของท่านในกระทู้ก่อน) ท่านเป็นผู้สร้าง และเล่าให้ฟังว่า เป็นภารกิจที่ท่านต้องทำให้สำเร็จ และพระพุทธรูปองค์นี้ จะมีความสำคัญมากและจะเป็นศูนย์รวมยึดเหนี่ยวจิตใจของผู้คนในยุคที่ศาสนาใกล้จะสิ้น จนถึงยุคของพระศรีฯ ในกาลข้างหน้า
    ขอขอบคุณ คุณ Aunyasit ครับที่ให้ข้อมูลและ ความรู้ มากมายที่กระผมคงยากที่จะรู้เห็น ความรู้ต่างๆเหล่านี้ จะเป็นประโยชน์มากกับคนที่พึ่งหันมาสนใจค้นคว้าในพระพุทธศาสนาอย่างผมครับ ขออนุโมทนาครับ

19. Aunyasit

คุณ moddang

หลวงปู่ทองทิพย์ท่านมีความเกี่ยวเนี่องกับหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร เพราะท่านเป็น "ครูใหญ่" ในบรรดาผู้ที่เป็นโลกอุดรทั้งหมดครับ เนื่องจากท่านเป็นพระโพธิสัตว์อันดับหนึ่ง สำหรับหลวงปู่ทวดท่านคือพระราโมพุทโธ (ท่านบอกผมอย่างนั้น) หลวงปู่ดู่ ท่านมีญาณหลวงปู่ทวดเป็นอาจารย์ภายในของท่าน

ครูบาอาจารย์ที่ท่านเก่งๆในปัจจุบัน ที่ยังมีชีวิตอยู่นั้น มีบ้างแต่ท่านมักจะเป็นบารมีเฉพาะทาง ท่านอยู่ลี้ลับ ถ้าหากเป็นเรื่องของญาณรู้ญาณเห็น ก็นับว่าหลวงพ่อทองแดง วัดป่าลาดทอง ท่านมีญาณรู้แจ่มชัดและไวดีครับ ถ้าไปก็ลองถามท่านดูว่าผู้ที่มาทำหน้าที่โปรดปลดปล่อยวิญญาณภพภูมิต่างๆ และที่เกี่ยวข้องกับพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ ปู่ฤษี หอนางไอ่คำและม้าแก้วมณีกาพ นั้นทำบารมีมาอย่างไร ท่านสามารถไล่ลำดับได้ตั้งแต่ยุครามเกียรติ์เป็นต้นมา

อีกรูปหนึ่งเป็นลูกศิษย์หลวงปู่ทองทิพย์ ชื่อหลวงพ่อราม วัดวังเงิน อ. คีรีมาศ จ.สุโขทัย องค์นี้ญาณรู้แจ่มใส มีตาทิพย์อย่างละเอียด ท่านปฏิบัติจนตาบอดแล้วหลวงปู่ทองทิพย์ท่านอธิษฐานให้ตาใหม่แก่หลวงพ่อราม เอาเป็นว่าท่านได้ตาเพชรก็แล้วกันครับ ท่านเคยปฏิบัติอยู่กับพระครูโลกอุดร ที่ถ้ำวัวแดง ถ้าไปหาท่านก็ลองถามท่านดูว่าลูกศิษย์หลวงพ่อทองทิพย์ที่อธิษฐานค้ำอายุหลวงพ่อรามไว้นั้นเป็นใคร ทำบารมีแบบไหน

บรรดาพระสงฆ์ที่มีฤทธิ์มากๆนั้น เท่าที่พบเห็นมายังไม่มีท่านไหนเทียบเท่าหลวงปู่ทองทิพย์ได้ คงจะเป็นเนื่องด้วยวาสนาบารมีของท่าน ที่สามารถมีบุญญฤทธิ์สามารถปราบไตรจักร(สามโลก)ได้ ส่วนใหญ่พระผู้มีฤทธิ์สูงๆนั้นจะมีปู่ฤษีเป็นครูบาอาจารย์อีกทีนึง เนื่องจากปู่ฤษีต่างๆท่านจะทำหน้าที่รักษาศาสน์ศิลป์เป็นเจ้าวิชาต่างๆคอยดูแลและถ่ายทอดให้แก่พระมหาโพธิสัตว์อีกทีนึง

สิ่งที่อยากจะฝากก็คือ เรื่องของครูบาอาจารย์หรือคนอื่นๆที่เก่งๆนั้น ก็ไม่มีความหมายอะไรสำหรับนักปฏิบัติ หากเราไม่สามารถปฏิบัติให้ดีได้ตามที่ท่านสั่งสอน

สำหรับหลวงปู่พุทธอิสระ วัดอ้อน้อย ท่านก็มีบารมีดีนะ ท่านเก่งทางวิปัสนาธุระ ภายในท่านก็ดีครับ ท่านเป็นพระโพธิสัตว์ลงทำบารมี เช่นกันครับ ท่านสอนธรรมแบบธรรมชาติและธรรมปล่อยวางได้ดี เราไม่เคยพบท่านภายนอก แต่ภายในก็เคยพบเจอท่านหลายครั้ง

20. moddang

ขอบคุณมากคับที่แนะนำครูบาอาจารย์ให้ผม ถ้าผมมีเวลาหรือมีโอกาสได้เดินทางไปต่างจังหวัด ผมคงได้เข้าไปกราบหลวงพ่อทั้ง 2 รูป ที่คุณแนะนำมา:cool:

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้