เรื่องราวที่คนทั่วๆไปไม่ค่อยรู้

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย Aunyasit, 26 สิงหาคม 2005.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ศิวดล

ศิวดล Active Member

1 พฤศจิกายน 2006
    คุณ สังกรณี

1. ผม น.ท. วีระพงศ์ และคณะจะเป็นผู้รับผิดชอบทางการเงิน ผมจะเป็นคนลงนามสัญญา ถ้าหากเดือดร้อนผมก็จะเดือดร้อนเอง คนอื่นไม่เกี่ยวครับ<O:p</O:p

2. สำหรับเรื่องพระครูเทพโลกอุดรหรือหลวงปู่ทองทิพย์หากคุณไม่มีความเชื่อในเรื่องของท่าน ก็คงจะยากที่จะได้สัมผัสกับท่าน แต่ผมมีความเชื่อและศรัทธา ท่านจึงสงเคราะห์ให้สามารถติดต่อกับท่านได้ โดยวิธีใดวิธีหนึ่ง<O:p</O:p

3. ผมเองมั่นใจในความบริสุทธิ์ของผมและคณะครับ หากคุณคิดจะทำบุญผ่านสมมติสงฆ์ตามแบบทั่วๆไปที่พระท่านเป็นผู้นำทำหรือสร้างก็เชิญตามสะดวกครับ สำหรับสิ่งที่ผมจะทำนั้นก็คือผมจะทำให้เสร็จก่อนแล้วนำไปถวายพระสงฆ์ทีหลัง เพียงแต่ในครั้งนี้คนที่ชักชวนผู้คนมาทำมาสร้างนั้นเป็นฆราวาสเท่านั้นเอง หากคิดว่าไม่มีอานิสงส์ก็ไม่เป็นไรครับ<O:p</O:p

4. ในการทำงานผมมีความมั่นใจกับคนในคณะของผมทุกคนครับและผมก็ได้คัดกรองคนเช่นกัน ครูบาอาจารย์ท่านคัดอีกชั้นนึง

เรียนคุณคนไกลที่เคารพรักยิ่ง
    1. คำตอบที่ตอบคุณสังกรณี(เป็นยาหรือเปล่าชื่อคุ้นๆแฮะ) นี่ใครๆ ก็พูดได้ ผมจะรับผิดชอบๆๆ ก็พูดกันไปไม่มีหลักอะไรให้ชาวบ้านเขาเลยหรือคณะนี้ แย่จัง
    2. คำตอบที่ชอบอ้างหลวงปู่ทองทิพย์หรือพระครูเทพโลกอุดร ก็เหมือนเดิมไม่มีอะไรใหม่ คุณใช้ชื่ออาจารย์เปลืองจังนะ ระวังอ้างมากๆ นรกจะกินหัวเอานะ
    3. คำตอบข้อ 3 นี่แรงมากสำหรับชาวพุทธนะ ทุกคนดูไว้ คุณประมาทพระรัตนตรัยเกินไปแล้ว ถึงจะเป็นสมมติสงฆ์ก็ไม่ควรมาพูดเช่นนี้อย่างน้อยท่านก็มีธงชัยพระอรหันต์ หรือมีศีลมากกว่าคุณด้วยซ้ำ ขอพูดหยาบคุณยังเอาเมียอยู่คิดว่าบริสุทธิ์กว่าท่านหรือขอถาม
    และที่สำคัญดูเหมือนคุณจะโอ้อวดบุญบารมีตัวเองเกินไปแล้ว สงสัยจะมีอิทธิพลกับพระกับเจ้าจริงๆอย่างที่เขาลือกัน

4.คำตอบข้อ 4 นี่ ก็ขอให้คัดให้กรองกันให้ดีนะ จะเอาใจช่วย เอาแบบเหลือกากเหลือซากหน่อยนะ จะได้เป็นอุทาหรณ์สอนใจลูกหลานได้ครับ
    เดี๋ยวแค่นี้ก่อนนะ ท่านผู้ชม coming soon :)

2. ฐตธนวัฒฆ์

ฐตธนวัฒฆ์ เป็นที่รู้จักกันดี

คุณศิวดล

ผมคิดว่า การที่จะมาเล่นคำพูดกัน ติกันโดยไม่ข้อมูลที่จริงแท้ มันไม่ดีนะครับ ผมมีหน้าที่บอกบุญ หลายท่านไม่เชื่อ ไม่รับบุญไม่อยากร่วมก็ไม่ต้องอนุโมทนาบุญในครั้งนี้ครับ ไม่ต้องสนใจครับ ทำหน้าที่ท่านให้สมบูรณ์เถิดครับ และอีกหลายท่านที่รอวันเห็นทางคณะผู้มีจิตศรัทธาสร้างพระเจ้า ๕ พระองค์ล่มสลาย คิดผิดครับ สิ่งที่ท่านคิดท่านกระทำอยู่นี้เท่ากับท่านทั้งหลายสบประมาทพระพุทธเจ้า ๕ พระองค์ หลวงปู่ทองทิพย์ หลวงพ่อเทพโลกอุดร ครูบาอาจารย์ท่านเองครับ
    คิดผิด คิดใหม่ได้ครับ กรรมอันนี้หนักนักนะครับ ผมเตือนแล้วนะครับ

ใช้ปัญญาญาณให้ดีๆครับ ถ้าหลายๆท่านมีญาณแก้กล้าพอ ก็สามารถเพ่งกระผมได้เลยครับ ท่านจะรู้เอง เห้นเองครับ ว่าข้างในเป็นอย่างไร

ขอสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายจงยกโทษให้พวกเขาที่หลงผิดเหล่านั้น อย่าได้มีบาปกรรมในครั้งนี้เลย สาธุ สาธุ สาธุ

ขออโหสิกรรมด้วยครับ และอย่าตัดรอนบารมีตนเองเลยท่านทั้งหลาย

คุณศิวดล คุณkitjang คุณ shunkthong คุณจักร การปรารถนาพุทธภูมิทั้งหลายของท่านอาจทำให้ล่าช้าลงนะครับ ปัญญาธิกะ วิริยะธิกะ ศรัทธาธิกะ เท่านนี้ยังดูไม่ออกว่าอะไรเป็นอะไร จะไปไหนได้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 พฤศจิกายน 2006
  3. ศิวดล

มหกรรมการแจม ภาค 2 *****************

คุณ Tomon2<O:p</O:p

1. สำหรับเบอร์หลวงพี่ (พระสุวิทยา 095730653) ครับ<O:p</O:p

2. เมื่อสร้างพระเสร็จแล้ว ในช่วงที่ตกแต่งองค์พระ รวมทั้งประดับเพชรพลอย คงจะใช้เวลาประมาณ 6 เดือน จะมีผู้มาสร้างปราสาทพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ควบคู่กันไปครับ แต่จะเป็นหน้าที่ของอีกคณะนึง ไม่ใช่หน้าที่ผมครับ<O:p</O:p

3. สำหรับคนในวัดนั้น บางครั้งก็มีทัศนะไม่ตรงกัน โดยเฉพาะเรื่องที่เกี่ยวกับการสร้างพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ สำหรับเวลาที่ควรจะสร้างนั้น ควรสร้างตั้งแต่หลวงปู่ทองทิพย์ท่านยังอยู่ ผมรอจนแทบหมดเวลาที่จะสร้างแล้ว ก็มีแค่ปี 2550 เพียงปีเดียว ทั้งนี้จะเกี่ยวเนื่องกับการเปลี่ยนแปลงของระบบโลกด้วย เรื่องการมีอิทธิพลกับวัดปาสีดาในทางเลวๆนั้นผมไม่มีแน่นอนครับ แต่ถ้าเป็นเรื่องการทำบุญสุนทาน การสร้างเสริมที่วัดป่าสีดาฯนั้นผมมีอิทธิพลมากครับเพราะต้องเป็นหัวเรื่ยวหัวแรงในการหาปัจจัยมาตลอดทั้ง 9 ปีที่อุปถัมภ์วัดมา

สำหรับเรื่องที่ผมจะเกี่ยวข้องกับวัดนั้น การรับขันธ์พระพุทธเจ้า 5 พระองค์นั้น หลวงพี่(พระสุวิทยา)ก็เคยบอกว่าหลวงปู่ท่านให้ผมรับผิดชอบดูแลทั้งวัด แต่ผมบอกตัวเองว่าผมมีหน้าที่แค่การสร้างพระพุทธเจ้า 5 พระองค์เท่านั้น แต่ครูบาอาจารย์บางท่านก็บอกว่าต้องเกี่ยวข้องในการพัฒนาวัดนี้อีกนานครับ สำหรับการบวชนั้นผมจะบวชเพื่อรับพระพุทธเจ้า 5 พระองค์เมื่อสร้างเสร็จแล้ว ซึ่งจากวันนี้ถึงวันที่จะนำพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ไปประดิษฐานที่วัด อาจจะมีการเปลี่ยนแปลงบางอย่างก็เป็นได้เพราะทุกๆชีวิตต้องเป็นไปตามกฎแห่งกรรมครับ<O:p</O:p

หากคุณศรัทธาในการสร้างพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ก็มาร่วมกันสร้างครับ หากไม่ศรัทธาผมก็ไม่ว่ากระไร ที่จริงผมเคยคิดที่จะดำเนินการสร้างเงียบๆด้วยคนที่ศรัทธาเพียงไม่กี่คนด้วยซ้ำไป แต่ครูบาอาจารย์ท่านติงว่าให้แผ่บุญกุศลเผื่อแผ่เหล่าบริวารท่านที่เขาเกิดมาร่วมภพชาติด้วย เรื่องราวเหล่านี้จึงออกมาสู่สาธารณะครับ<O:p</O:p

เรื่องราวต่างๆที่จะเกิดขึ้นบนโลกมนุษย์แห่งนี้นั้น ให้รอดูหลังจากสร้างพระพุทธเจ้า 5 พระองค์เสร็จแล้วครับ ครูบาอาจารย์ท่านกำลังสร้างภูมิคุ้มกันให้กับเหล่ามนุษยชาติผู้มีเนื้อนาบุญกันมา แต่เขาเหล่านั้นจะรับรู้กันหรือไม่ ผมไม่อาจจะทราบได้ครับ

สำหรับสูตรในการสร้างพระพุทธเจ้า 5 พระองค์นั้นหลวงปู่เทพโลกอุดร ท่านนำลงมาจากภพภูมิเบื้องบนครับ ท่านบอกว่าตั้งแต่ยุคพระพุทธเจ้ากกุสันโธยังไม่เคยมีการนำศาสน์ศิลป์แบบนี้ลงมาทำบนโลกมนุษย์

เรื่องของความบริสุทธิ์ของบุคคลนั้นเป็นเรื่องของแต่ละบุคคล ทุกคนต่างก็มีเหตุผลของตนเองและก็เป็นไปตามบุพกรรมที่สั่งสมมาครับ

การที่คนเราร่วมกันสร้างพระพุทธรูปขึ้นมาแล้วก็นำไปถวายวัด ก็ไม่ต่างจากที่คนทั่วๆไปเขาซื้อพระแล้วไปถวายวัดสักเท่าไหร่ครับ ไม่ผิดหลักพระพุทธศาสนาแต่ประการใดครับ

เรามาวิเคราะห์เหตุผลของคุณคนไกลกันนะ เอาทีละข้อ
    1. ใช่เบอร์นี้จริงนะครับ ดีแล้วผมจะได้โทรไปบอกท่านว่า ศิษย์ท่านมาทำโอ้อวดบารมีในเวปนี้ จะให้ดีบอกเบอร์บัญชีธนาคารของวัดนี้หรือพระรูปนี้ให้ทราบหน่อยก็จะดีครับ เพราะอยากช่วยท่านสร้างหอต่อให้เสร็จ ไม่อยากทำค้างๆคาๆเหมือนคุณคนไกล เพราะชาวบ้านอีกเยอะที่เขาศรัทธาอยากช่วยพระองค์นี้สร้าง ดีจังที่จะได้ร่วมบุญดีๆครั้งนี้ด้วย
    2. ไม่ทราบเอาอะไรส่องดูครับ ว่าจะมีคณะนั้นคณะนี้มาช่วย เออ...แบบว่าถ้าไม่มีนี่คุณไม่เสียหน้าแย่หรือ คุณวาจาสิทธิ์หรือเลี้ยงผีกันแน่เนี่ย
    3. โอ้ แสดงว่าคุณคนไกลนี่มีอิทธิพลจริงๆ อย่างที่เขาลือกันครับท่านผู้ชม แต่เขาบอกในทางบุญกุศล แหมศัพท์นี้เหมือนที่คุณทักษิณชอบใช้เลย แต่ระวังจะโดยเตะไล่ออกนอกประเทศนะครับ

ดีที่ยังเชื่อเรื่องกฎแห่งกรรมแฮะ

ดูเหมือนตอบไม่ค่อยตรงคำถามเขาเท่าไหร่นะ งง งง

ชอบอ้างพระครูเทพอีกแล้ว สมควรมั้ยที่จะโดนประนามเนี่ยคุณ

ก็ใช่อยู่ไปถวายพระ แต่ถ้าคุณเกิดเพี้ยนขึ้นมาบุญคนอื่นที่เขาฝากมา ไม่เสียหายด้วยหรอ ถามหน่อย

4. ศิวดล

เรียนคุณ ฐตธนวัณฑ์ ที่เคารพ ***********

คุณศิวดล
    ผมคิดว่า การที่จะมาเล่นคำพูดกัน ติกันโดยไม่ข้อมูลที่จริงแท้ มันไม่ดีนะครับ ผมมีหน้าที่บอกบุญ หลายท่านไม่เชื่อ ไม่รับบุญไม่อยากร่วมก็ไม่ต้องอนุโมทนาบุญในครั้งนี้ครับ ไม่ต้องสนใจครับ ทำหน้าที่ท่านให้สมบูรณ์เถิดครับ และอีกหลายท่านที่รอวันเห็นทางคณะผู้มีจิตศรัทธาสร้างพระเจ้า ๕ พระองค์ล่มสลาย คิดผิดครับ สิ่งที่ท่านคิดท่านกระทำอยู่นี้เท่ากับท่านทั้งหลายสบประมาทพระพุทธเจ้า ๕ พระองค์ หลวงปู่ทองทิพย์ หลวงพ่อเทพโลกอุดร ครูบาอาจารย์ท่านเองครับ
    คิดผิด คิดใหม่ได้ครับ กรรมอันนี้หนักนักนะครับ ผมเตือนแล้วนะครับ
    ใช้ปัญญาญาณให้ดีๆครับ ถ้าหลายๆท่านมีญาณแก้กล้าพอ ก็สามารถเพ่งกระผมได้เลยครับ ท่านจะรู้เอง เห้นเองครับ ว่าข้างในเป็นอย่างไร
    ขอสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายจงยกโทษให้พวกเขาที่หลงผิดเหล่านั้น อย่าได้มีบาปกรรมในครั้งนี้เลย สาธุ สาธุ สาธุ
    ขออโหสิกรรมด้วยครับ และอย่าตัดรอนบารมีตนเองเลยท่านทั้งหลาย
    คุณศิวดล คุณkitjang คุณ shunkthong คุณจักร การปรารถนาพุทธภูมิทั้งหลายของท่านอาจทำให้ล่าช้าลงนะครับ ปัญญาธิกะ วิริยะธิกะ ศรัทธาธิกะ เท่านนี้ยังดูไม่ออกว่าอะไรเป็นอะไร จะไปไหนได้ครับ
    --------------------------------------------------------------------------------

ผมไม่ได้เล่นคำแต่มาสะกิดให้ผู้มีปัญญาได้มาพิจารณากันนะ

ผมดูคุณชื่ออ่านยากนี่ไม่ต้องส่องให้เมื่อยหรอกคำว่า ห-ล-ง นี่ เต็มกำลังทีเดียวล่ะ

ดูคุณจะปราถนาพุทธภูมิขอเป็นกำลังใจให้ แต่ไปศึกษาการทำบารมีให้ดีก่อนนะแล้วค่อยมาคุยกันไม่ควรไปว่ากล่าวคนที่วัดป่าสีดาด้วยนะ ถ้ามันไม่จริงบารมีจะถอยหลังไปซะเปล่าๆ ครูบาอาจารย์คุณนี่ดีนะครับ แต่ลูกศิษย์ดูจะไม่เอาถ่านเท่าไหร่

รีบๆ ไปขมาพระรัตนตรัยซะก่อนที่จะสาย

5. xchan

xchan เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    สมานฉันท์ กันเถอะครับ

ผมอยากจะให้ทุกท่านถอยกันคนละหนึ่งก้าว สูดหายใจลึกๆ แล้วกลั้นหายใจสักระยะเวลาหนึ่ง หลังจากนั้นก็ให้มองไปที่หัวข้อกระทู้ ที่คุณอัญญาสิทธิ์ ได้ตั้งขั้นมาครับ

"เรื่องราวของพระศรีฯ ที่คนทั่วๆไปไม่รู้"

วัตถุประสงค์ของกระทู้นี้มีเพื่อสิ่งใด ?
    ผมเชื่อว่าวัตถุประสงค์ในการตั้งกระทู้ในตอนแรกนั้น มิได้เป็นไปเพื่อการเรี่ยไร ในการสร้างถาวรวัตถุใดๆ ทั้งสิ้น แต่น่าจะเป็นไปเพื่อการเผยแผ่ ประสบการณ์ที่เกี่ยวข้องกับพระศรีฯ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องราวการสร้างบารมี ที่พวกเราสามารถสืบค้นได้ตามสิ่งพิมพ์ต่างๆ หรือจากการปฏิบัติธรรม
    ดังนั้นผมจึงคาดหวังว่าเราน่าจะได้มาเสวนากันในเรื่องราวที่เกี่ยวข้องกับพระศรีฯ ทั้งในแง่มุมของตำนาน ประวัติศาสตร์ พงศาวดาร หรือในมุมมองต่างๆ
    ทั้งนี้เพื่อให้ผู้ที่เข้ามาเยี่ยมชมกระทู้นี้ ได้นำไปศึกษาเพื่อหาแนวทางในการปฏิบัติธรรมของแต่ละบุคคล
    ดังนั้นกระผมเห็นควรว่าต่อไปนี้ไม่ควรที่จะมีการประกาศใดๆ อันจะนำไปสู่ผลประโยชน์แอบแฝง แต่ถ้าจะมีการบอกบุญใดๆ ผมขอเสนอว่าควรจะเปิดกระทู้ใหม่ครับ หรือไม่ก็บอกเพียงเล็กน้อยพองาม ก็น่าจะเพียงพอครับ

จะเป็นการดีไหมครับถ้าเราหยุดถกปัญหาที่กำลังบานปลายนี้ ?

แล้วจะแก้ข้อวิจิกิจฉาของปรัศนีแต่ละท่านอย่างไร ?

กระผมให้แนวทางไว้ 4 แนวทางดังนี้ครับ

1.ผู้ที่ไม่มีวิจิกิจฉา ท่านสามารถดำเนินการตามที่จิตปรารถนาได้ครับ

2.ผู้ที่ยังคงวิจิกิจฉา แต่ยังอยากจะพิสูจน์ในข้อเท็จจริงดังกล่าว กระผมขอเรียนเชิญมาร่วมงานบุญต่างๆ ตามกาลได้ครับเพียงท่านสละเวลาอันมีค่ามาร่วมงาน ไม่ต้องทำบุญด้วยก็ได้ ขอเพียงมาร่วมอนุโทธนา เท่านี้ก็เพียงพอแล้วครับ

3.ผู้ที่ยังคงวิจิกิจฉา และยังไม่คิดจะพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ผมขอให้ท่านใช้วิจารณญาณค่อยๆ ศึกษาต่อไปครับ

4.ผู้ที่แย้งกับการกระทำของคุญอัญาสิทธิ์ สามารถกระทำได้ครับตามสิทธิของท่านอย่างมีขอบเขตแต่ไม่ควรละเมิดสิทธิผู้อื่น และผมก็เชื่อว่าคุณอัญาสิทธิ์นั้นควรมีขอบเขตเช่นกัน

งานหล่อพระครั้งนี้ผมยังไม่สามารถจะสรุปได้ครับว่าจะลงเอยอย่างไร แต่ผมมักจะมีคำพูดกับตัวเองเสมอครับว่า

"หากนี่คือบัญชาสวรรค์ แล้วเราเจริญด้วยอิทธิบาท 4 อย่างยิ่งยวด กอรปกับศรัทธาอย่างแรงกล้า จะทำให้เกิดปาฏิหารย์ ดั่งเช่นโมเสสแหวกทะเลแดงได้"

There can be miracles when you believe.

ขอให้ทุกท่านช่วยพิจารณาไตร่ตรองด้วยครับ

6. kitjang

kitjang เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ ฐตธนวัฒน์ คุณรู้ได้อย่างไร ว่าผมปราถนา พุทธภูมิ แสดงว่าคณะคุณปราถนาแบบนี้กันทุกคน แบบนี้แหละ ถึงไม่ค่อยยอมรับฟังใครเสนอแนะอะไรไปก็สูญเปล่า คุณลองตั้งสติให้มีอารมณ์ เข้าถึงการระงับ โมหะ โทสะ ก่อนแล้วค่อยลองย้อนไปอ่านกระทู้ที่ผ่านๆมา แล้วจะรู้ว่าทุกคนหวังดี และต้องการคำตอบให้คลายความสงสัย

7. ฐตธนวัฒฆ์

ขออนุโมทนาคุณ xchan ครับ

คุณศิวดล

คุณคิดอย่างไรก็เรื่องคุณนะครับ คุณกล้าเปิดเผยตนเองมั้ยครับ ติคนนั้นทีคนนี้ที ทำหน้าที่ตนเองให้สมบูรณ์นะครับ คุณไม่เห็นด้วยก็อยู่เฉยๆครับ ไม่มีใครเค้าว่ากันหรอกครับ บาบบุญคุณโทษผมทราบดี รู้ดี ในจิตใต้สำนึกตนเอง ชื่อผมนั้นคุณพ่อคุณแม่และครูบาอาจารย์ท่านตั้งให้ คุณไม่ทราบอะไรอย่างแท้จริง ก็ควรอยู่นิ่งๆก็ได้นะครับ ไม่ควรอะไรต่างๆนานาไร้หลักครับ มันบาปกรรมเปล่าๆ

คุณจะไม่พอใจ ไม่เห็นด้วย หรือต้องการรอวันที่ว่างานนี้ไม่สำเร็จ หรือ เห็นผมมีอิทธิพลกับพระที่วัดไหนนั้น ก็เป็นสิทธิที่คุณจะคิดได้ พูดได้ ก็ขออนุโมทนาชื่นชมในความเป็นตัวเป็นตนของคุณเอง

ท่านทั้งหลาย พุทธานุภาพมีจริง ธัมมานุภาพมีจริง สังฆานุภาพมีจริง สวรรค์ นรก มีจริง เทพเทวดามีจริง อิมัง สัจจะวานัง อธิษฐามิ ใครกล่าวตู่ข้าพเจ้าและคณะในทางมิชอบในทางร้ายเสื่อมเสีย ขอให้บุคคลนั้นๆจงพ้นบาปกรรมเพราะความรู้เท่าไม่ถึงกาลอันนั้นด้วยเทอด สาธุ สาธุ สาธุ

8. ฐตธนวัฒฆ์

คุณ kitjang ผมไม่ได้บอกกล่าวด้วยโทสะ หรือโมหะใดๆเลย ผมพยายามบอกกล่าว บอกบุญ ชี้แจงในสิ่งที่เป็นจริง บอกทางที่ถูกเท่านั้น ไม่ต้องการอะไรต่างๆจากท่านที่ไม่เห็นด้วย หรือไม่ศรัทธาในหมู่คณะดำเนินงาน
    ไม่ใช่ไม่ยอมรับฟังใครครับ ก่อนที่ท่านทั้งหลายจะมาพูดกล่าวตู่ใครๆนั้น ก็ควรทราบข้อเท็จจริงแน่ชัดก่อนครับ รู้ครึ่งๆกลางๆ ไม่สมบูรณ์ แล้วนำมาพูด ตัดสินคน มันก็ไม่ถูกต้องครับ
    ผมเปิดเผยตนเองทุกอย่างครับ ชื่อ นามสกุลที่แท้จริง หน้าตา หมายเลขโทรศัพท์ติดต่อได้ตลอดเวลา ความปรารถนาตนเอง ไม่ได้ใช้นามแฝง ผมบอกบุญที่นี่ ไม่ต้องการล้อเลียนใคร ติใคร หรืออวดอ้างตนเองอะไร ไม่ต้องการอะไรใดๆทั้งสิ้น เพียงแค่ต้องการบอกบุญเท่านั้น

แล้วท่านทั้งหลายละครับ กล้าเปิดเผยตนเองหรือไม่ ชื่อเสียงเรียงนาม หน้าตา
    สุทธิ อสุทธิ บริสุทธิ์ ไม่บริสุทธิ์รู้อยู่ที่ใจตนเองครับ อย่าไปคิดว่าจะมีแต่ตนเองที่สร้างบารมีครับ อย่าคิดว่าคนอื่นจะคิดแบบตน ทำไม่ได้แบบตน คิดแต่ว่าคนอื่นทำลายพระพุทธศาสนา คิดแต่ว่าคนอื่นมีทิฏฐิสูง แล้วท่านละครับ

ผมมีความบริสุทธิ์ใจในสิ่งที่กระทำ กระทำด้วยปัญญา กระทำด้วยเจตนาที่ดีต่อวัด ต่อพระพุทธศาสนา ต่อครูบาอาจารย์ ต่อส่วนรวม ต่อบัญชาสวรรค์ ต่อเทพพรหมทุกองค์ ไม่ได้หวังลาภยศชื่อเสียงใดๆทั้งสิ้นครับ

ขออนุโมทนาครับ ขอความสุขจงมีแก่ท่านทั้งหลายครับ สาธุ สาธุ สาธุ

9. จักร

จักร เป็นที่รู้จักกันดี

ผมมาแล้ว

คิดว่าคุณ Aunyasit คงอ่านทางออกว่าสองวันมานี้มีคนโพส มาเรื่องคุณแบบเน้นๆ และคนที่น่าสงสัยคนนั้นน่าจะเป็นอบ หรือพี่ Jack วันก่อนหลังจากที่คุณจักรโพสมาครั้งแรก อาจารย์คงสงสัยว่าคุณจักรคือผม คุณจักรมีตัวตนจริงบ้านอยู่ขอนแก่น เป็นรุ่นพี่ของแฟนผมเขาเคยไปวัดกับผมจริง เมื่อวานผมขอโทษครับที่ไม่ได้รับสาย และไม่ได้โทรกลับ ไม่ได้จะหนีหน้า ผมกำลังคุย case ที่เราต้องแก้ปัญหาของเราช่วยกันที่เมืองหลายประตูอยู่พอดี ก็เรื่องของอาจารย์ด้วยแหละครับ มีประเด็นสำคัญเกิดขึ้นเยอะที่อาจารย์ไม่รู้ เร็วๆ นี้จะโทรไปบอกครับแต่วันเดินทางไป clear ของเราคงเป็นวันเดิมที่นัดกันไว้แล้วครับ ผมประสานหลายฝ่ายไว้เกือบหมดแล้ว จริงๆ เรื่องทำบุญเราโทรคุยกันก็ได้ และคุยกันหลายครั้งแล้วแต่ก็ไม่จบ วันนี้ผมจึงจะขอพิมพ์บนเว็บนี้บอกเจตนาบางอย่างให้ผู่อ่านและพี่น้องของเราเป็นผู้พิเคราะห์ตาม และขอบอกว่าผมไม่อยากปรากฏตัวบนเว็บในลักษณะนี้มากนัก อายเขา เหมือนไม่เข้าใจกันเอง <?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    9 ปีมานี้ เราช่วยกันทำหาวัตถุดิบในการปรุงอาหารบุญมาตลอด บางคนหาหมู บางคนหาผัก หาพริก หาเครื่องปรุง ตามวิสัยที่แต่ละคนทำได้ บ้างก็เปลี่ยนหน้าที่กันไปตามวาสนา โดยส่วนใหญ่กว่า 80 % จะให้อาจารย์ที่เป็นตัวแทนพวกเราเป็นผู้ประเคน แล้วคนปรุงอาหารคือหลวงปู่ ต่อมาคือหลวงพ่อ แล้วทุกคนก็กินข้าว กินอาหารหม้อเดียวกันอย่างกลมเกลียวมาหลายปี แต่ประมาณหนึ่งปีมานี้ หลายคนห่างๆ ไปบ้าง โดยบอกว่าคนที่ไม่น่าศรัทธาคือผู้ที่อยู่ที่วัดบ้าง หรือตนมีปัญหาทางการงานการเงินบ้าง ทำไมทุกคนไม่ตำหนิตัวเองบ้าง พระเณรก็อยู่ของท่านอย่างนั้นดีๆ แต่การบารมีบางอย่างอาจต่างกับหลวงปู่เพราะต่างสภาวะกาลกัน ผมอยากบอกว่า แม้ไม่มีพวกเราวัดก็อยู่กันได้ มีคนมาถวายค่าอาหาร ค่าไฟฟ้า ค่าก่อสร้างไม่ขาด อะไรที่ใครเคยทำแล้วบกพร่อง ก็จะมีผู้วาสนาได้มาทำทดแทนเป็นสมดุลของธรรม และเป็นธรรมชาติของทุกอย่างในจักรวาลด้วยครับ<o:p></o:p>
    ผมไม่เคยบอกบุญใครที่วิจิกิจฉาเกินสองครั้ง ผมเองกับคนที่ยังเหลือก็ Happy ดีครับ มีคนรัก มีเงินกินข้าวอิ่มท้อง มีบ้านมีรถพอไม่อายใครในสังคมโลก เท่านี้ก็สุขแล้ว ครอบครัวพี่น้องเรารักกันดี ร่วมสุข ร่วมทุกข์ฝันฝ่าอุปสรรคร่วมกับหลวงพ่อ พี่เณร และแม่ เชื่อมั่นศรัทธาในความเป็นเครือญาติของพระรัตนไตร กับหลวงปู่ที่เรารักเยี่ยงบิดา ผมขอประกาศให้พี่น้องทุกคนของเราที่ได้อ่านเว็บนี้ว่าผมยังรักพวกเราทุกคน เคารพในการตัดสินใจ จะไม่ตำหนิในเหตุผลของใคร ใครไม่ว่างติดธุระอะไรผมไม่เคยง้อเคยบ่น ก็พอแก้ปัญหาไปได้ ให้เข้าใจด้วยว่าระยะหลังในการเตรียมวัตถุดิบต่างๆ ในงานบุญกลับมีมาก สมบูรณ์ขึ้น ผลานิสงส์ที่เราสัมผัสก็บริสุทธิ์ขึ้น ปราศจากวิจิกิจฉา และคนดีที่มาเห็นแล้วช่วยเมตตาวัดเรากับกิจกรรมของเรา ก็ยังมีเข้ามาไม่ขาดสายตามวาสนาของภาวะธรรมที่สมดุล<o:p></o:p>
    เคยมีคนพูดเตือนให้ผมฟังว่าหอจักรพรรดิ์หรือหอสมเด็จพระแม่ธรณีของเรานั้น สร้างผิดตำแหน่ง เป็นตำแหน่งมรณะ เมื่อสร้าง ผู้สร้างจะแตกสามัคคีแล้วจะเดือดร้อน(คล้ายกับคนเบรคอาจารย์เรื่องสร้างพระแหละครับ) แล้วหลายคนก็เชื่อจนเกิดสงสัยไป แล้วก็ไม่คิดแก้ปัญหา บางคนก็ลดความศรัทธาในตัวพระไปแล้วตำหนิท่านว่าตนเป็นหนี้ที่ต้องเอาเงินมาทำบุญบ้าง ทั้งที่พระท่านก็ไม่ได้บังคับว่าใครต้องตั้งสัจจะว่าจะถวายเท่าไหร่ แต่หลายคนหวังนาผืนใหญ่ จริงๆ ก็อยากเป็นพุทธภูมิก็หลายคน ก็มีเหตุทดสอบระบบชีวิตของเขาเอง บ้างก็ว่าท่านดูไม่น่าเคารพบ้าง วัดคับแคบ หรือรกไปบ้าง ก็นี่แหละครับที่พวกผมกำลังพัฒนาอยู่ กรุงโรมยังเสร็จไม่ได้ในวันเดียวเลย<o:p></o:p>
    และพวกผมที่เหลือก็ไม่ต่างกับอาจารย์หนุ่ยหรอกครับที่ไม่กลัวตายตามคำเตือน สองปีมานี้เราก็ทำกันเองด้วยมือของเราทุกขั้นตอน ตามคำสอนของหลวงพ่อ กลับสร้างได้ดีขึ้นเรื่อย ๆ (ตามรูปของคุณ Chatyman)เราซึ้อหาวัสดุอุปกรณ์มาถวายเท่าไร เราเสียเหงื่อไปกี่หยด...เราภูมิใจครับ บางคนก็อาจมองได้ว่าเป็นหน้าที่พวกเราก็ได้ก็ว่ากันไป ก็สร้างเป็นสิ่งยึดเหนี่ยวจิตใจเป็นวิหารทานแหละครับ อย่างน้อยตายไปจะได้มีวิมานกับเขาบ้าง ไม่อดอยากไร้ที่อยู่ ดังนั้นจะเหลือคนมากน้อยที่สร้างนั้นไม่จำเป็น เพราะใจตั้งมั่นแล้วด้วยอิทธิบาทสี่ ก็ไม่ต่างกับหลักปรัชญาในมหาภารตะยุทธ ที่พี่น้องฝ่ายดีทั้งนั้น ที่จะเดินขึ้นเขาไปชั้นดาวดึงส์ สุดท้ายเหลือพระเชษฐาพระองค์โตผู้เดียวที่ขึ้นไปทั้งกายเนื้อที่ยังไม่ตาย และมีเทวดาที่จำแลงกายเป็นสุนัขมาพิสูจน์ใจ แต่สุดท้ายครอบครัวนี้ท่านก็เจอกันข้างบนหมด นั่นเพราะต่างคนพี่น้องมีความดีความชั่วหรือวาสนาอันต่างกันไป หากแต่จุดหมายเดียวกัน <o:p></o:p>
    สรุป<o:p></o:p>
    - ไม่มีใครบอกว่าเป็นห่วงอาจารย์หนุ่ย โดยเจตนากลัวว่าจะไม่มีคนช่วยหาเงินมาสร้างวัดกันหรอกครับ ใจเย็นๆ คนรักนะครับไม่ใช่คนอิจฉา ผมเสียใจมากหากอาจารย์มองคนที่วัดอย่างนั้น เมื่อวานผมก็ได้โทรคุยกับคุณ Chatyman อยู่ เขาคนหนึ่งแน่ที่มาจากภายนอก มาเห็น แล้วเป็นห่วง<o:p></o:p>
    - ขอร้องให้อาจารย์หรือบางคนในเว็บหยุดกล่าวคำใดๆ ที่แฝงถึงความหมายอันเป็นนัยว่าหลวงพ่อที่วัดไม่น่าศรัทธาอีกเลยครับ ดีร้ายอย่างไรให้ท่านอยู่ของท่านดีๆ เถอะครับ ให้เกียรติพระสังฆคุณเถอะครับ<o:p></o:p>
    - พี่แจ๊คโทรบอกผมหมดแล้วเรื่องที่อาจารย์มองผมอย่างไร ผมขอโทษอาจารย์หนุ่ยกับผู้อ่านท่านอื่นด้วยครับ ที่นำเรื่องส่วนตัวมากล่าวในที่นี้ เมื่อวันเวลาผ่านไปจากนี้ ผมอาจมองเห็นตัวเองว่าเป็นคนไม่รู้อะไรก็ได้ แต่ใครๆ ก็รักและศรัทธาในปฏิปทาที่เขาดำเนินอยู่ครับ เรื่องสร้างพระ... ก็แก้ปัญหากันต่อเถอะครับให้เหมาะสมถูกต้อง เมื่อถึงกาล เราก็ต้องช่วยเหลือกันอยู่ดี ไม่มีอะไรร้ายแรงหรอกครับ เรารู้ว่าเราไม่ขวางกันอยู่แล้ว <o:p></o:p>
    ปล:: คุณ XCHAN ก็คงเข้าใจตามนี้นะครับ ฝากบอกพวกเราด้วยครับ , พี่ฐตธนวัฒฆ์ ก็เลิกท้าทายให้คนเปิดเผยตัวในเว็บเถอะครับ การเสวนาแบบนี้เขาใช้ callsign กันเป็นสากล หากคนอยากเผยตัวแบบผม เขาก็เผยเองครับ<o:p></o:p>
    อบ(0818071249)<o:p></o:p>

10. จักร

จักร เป็นที่รู้จักกันดี

ผมคงไม่เสนอ Idea บ่อยนะครับ เหนื่อยครับ และไม่อยากมีศัตรู ไว้ใครสนใจเป็นสหายธรรม โทรคุยได้นะครับ หรือไปที่วัดเองเลยดีกว่าครับ จะรู้กระจ่างกว่าในกระทู้นี้เรื่องพระศรีฯ ครับ ...ขอบคุณ และอนุโมทนาสมาชิกเว็บหลายๆ ท่านในที่นี้ด้วยเลยครับที่ไปทำบุญที่วัดป่าสีดาฯ และที่อื่นๆ ตามที่คนได้บอกบุญไปครับ กระทู้นี้มีประโยชน์เหมาะกับยุคนี้จริง

11. chatyamn

chatyamn เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2005
    มีสองฝ่าย....เหมือนการเมืองเลย....มาช่วยขุดกระทู้ขึ้นอีกหน่อย....ตาก็จะหลับอยู่แล้ว....

12. ลัก...ยิ้ม

ลัก...ยิ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

มีสองฝ่ายไม่ได้ค่ะท่านสัณ ... ต้องเป็น 3 ถึงจะถถูกคร๊าบบบบบ

ฝ่ายที่ 3 คือฝ่ายเป็นกลาง ตัดสินใจและช่างน้ำหนักด้วยปัญญาของท่านค่ะ(rose) ไม่ต้องออกมาชี้ขาดก็ได้เพราะอาจจะยิ่งทำให้ไม่สมานฉันท์ (rose)

13. chatyamn

อิอิ...อย่างงั้นเลยรึ....เหมือนใจเราเลยนะ มีจิตกุศล จิตกลางๆ จิตอกุศล...การเมืองที่ผ่านมาปวดหัวมาก....(}) ....จิตผมปรารถนาสาวกภูมิอยู่ดี ๆ ...ใจระเปิดมาเป็นปรารถนาพุทธภูมิเฉยเลย....การเมืองก็มีส่วน...เที่ยวเดินทางผ่านที่ไหนที่พระท่านศักดิ์สิทธิ์ก็อธิษฐานให้บ้านเมืองสงบโดดเร็ว...แล้วอธิษฐานให้กรรมตามคนที่คิดไม่ดีต่อบ้านเมืองให้ได้รับผลโดยเร็ว....จิตมารเปล่านะตรงนี้ อิอิ.(}) ....

14. ศิวดล

เรียน คุณ kitjang เป็นเช่นนั้นครับ สมัยก่อนมีพฤติกรรมตามที่ได้เรียนมา แต่ถ้าคุณคนไกลมีของดีก็ไม่ต้องมาอวดมากก็ได้ มารมันเยอะ อิ อิ

15. chatyamn

วันที่ไปเที่ยววัดป่าสีดา....หลวงพ่อท่านพูดที่ผมสนใจก็คือ....ยุคนี้สาวกภูมิเด่น..พุทธภูมิไม่ค่อยเด่น แต่ปฏิบัติตัวอย่างสงบเงียบ....แต่ถ้ายุคไหนพุทธภูมิเด่น สาวกภูมิก็ไม่เด่น...ดีบ่ดังดังบ่ดี.

16. Aunyasit

Aunyasit เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2005
    อบ...ก็เปลี่ยนวิกกฤตเป็นโอกาสนะ บอก Jack ไปแล้ว ทำตามที่อาจารย์บอกแล้วสิ่งที่ต้องการสร้างจะสำเร็จได้ ทุกอย่างมันมีเหตุและผลของตัวมันเอง คนบางคนที่เข้าไปในวัด อย่างจักรนั้น เขายังไม่รู้ว่าไรควร อะไรไม่ควรที่จะกล่าวบนหน้าบอร์ดนี้ หากเมื่อกล่าวออกไปแล้วกรรมก็เกิดทันที จะช้าหรือเร็วย่อมปรากฏชัด พวกเราทุกคนรู้ว่าพี่ทำตามบัญชาหลวงปู่ทองทิพย์ จึงไม่มีใครกล้าขวางเรื่องการสร้างพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ จะคิดจะทำอะไร ยังไงก็บอกจักรให้ระมัดระวังด้วย หากเขาเข้าใจระบบเทวะจะไม่มีใครเขาขวางผู้ที่มีหน้าที่มาทำ หากเขาสงสัยก็ให้ถามอาจารย์โดยตรง เพราะอบเป็นคนชวนเขาเข้ามาวัดน่าจะบอกได้ หากเขาผิดระบบใหญ่มันอันตรายเพราะผู้ที่มาร่วมสร้างพระพุทธเจ้า 5 พระองค์นั้นไม่ได้มีแต่เฉพาะแต่กายเนื้ออย่างเรา อย่างน้อยๆก็มีพระอริยะอีกมากที่ท่านหวังผลานิสงส์และร่วมสร้างพระ

17. ฐตธนวัฒฆ์

สาธุ สาธุ สาธุ ขอให้ทุกคนทำหน้าที่ตนเองให้สมบูรณ์ครับ บุญในขอบเขตพระพุทธศาสนานี้มากมายนัก เอนกอันนต์ หาที่สุดหาเบื้องปลายมิได้

บุญย่อมเกิดขึ้นแก่ผู้ขวนขวายในการทำบุญครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 พฤศจิกายน 2006
  18. ธัญญ์นิธิ

ธัญญ์นิธิ เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2005
    ผมได้โอนเงินเข้าบัญชีธนาคารกรุงเทพ 1018248870 เมื่อวันที่ 01/11/06 เวลา 13:08 จำนวน 100 บาท (ด้วยความศรัทธา)
    เพื่อร่วมเป็นเจ้าภาพสร้างพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ครับ

โมทนาบุญกับคณะผู้สร้างด้วยนะครับ
    ธัญญ์นิธิ เจียรจรูญวงศ์

19. eutayan

eutayan เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2006
    "What" อารายคือลึกซึ้ง อารายคือค้างคาใจ

20. Aunyasit

Aunyasit เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2005
    แหมคอหวยโทรมาบ่นว่าไม่ได้ซื้อหวย เลขท้าย 3 ตัวของบัญชีเงินฝาก เพื่อพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ ออกหวย 3 ตัวตรง เข้าใจว่าสิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านคงจะแสดงอะไรให้ดูเล็กๆน้อยๆครับ

ชื่อบัญชี น.ท. วีระพงศ์ คงสวัสดิ์ เพื่อพระพุทธเจ้า 5 พระองค์
    ธนาคารทหารไทย

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์
    สาขากองบัญชาการกองทัพอากาศ
    บัญชีเลขที่ 057-2-23813-7

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้