เรื่องราวที่คนทั่วๆไปไม่ค่อยรู้

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย Aunyasit, 26 สิงหาคม 2005.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Tewadhol

Tewadhol เป็นที่รู้จักกันดี

OK

2. chatyamn

chatyamn เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2005
    ก็เริ่มอ่านข้อความของคุณนั่นแหละ...อ่านดูข้อความก็รู้ว่าคุณสงสัย...ผมก็เลยเริ่มคิดและสงสัย....แล้วก็ต้องแก้ความสงสัยลงสะ...ไม่อยากเห็นใครมาอ้างการทำบุญต่าง ๆ ....เห็นเขายกตนข่มท่านแล้วไม่สบายใจ....ว่าจะไม่เข้ามายุ่งกระทู้นี้แล้วนะ....ว่าจะเป็นผู้ดีอ่านเฉย ๆ ก็อดอยากรู้ความจริงไม่ได้.(})

3. จักร

จักร เป็นที่รู้จักกันดี

let's continue

ผมมาดึกไปหน่อยแต่ก็ขอบคุณคุณ Chatyman ด้วยครับที่ไปหาความจริงถึงที่หนองคาย อันที่จริงที่เผยเคย post ไปห้าข้อนั้นมิได้ต้องการให้คุณอัญญาสิทธิ์ตอบด้วยปัจจัยแห่งชัยชนะ หากแต่ผมแค่ต้องการให้คุณ และคนในเว็บได้พินิจพิจารณาเป็นความรู้ และไม่ได้อยากเป็นมารอะไรของคุณเลย ไม่อยากแข่งบารมีอย่างที่คุณคิด แค่ผมเองทำหน้ารักษาความถูกต้อง และเป็นห่วงเท่านั้นครับ แต่บังเอิญบางข้อที่คุณตอบ กลับไม่ตรงประเด็น หรือเจตนาเบี่ยงประเด็นไป เหมือนคนอื่นไม่รู้เรื่อง กล่าวคือ<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    ๑. ที่คุณกล่าวว่าวัดป่าสีดาฯ ไม่มีหลักฐานการเป็นวัดที่ถูกต้องตามกฏหมาย จึงเปิดบัญชีไม่ได้... คุณลืมไปแล้วหรือว่าวัดนี้ที่คุณบอกว่าอุปถัมภ์อยู่นั้น ก็มีบัญชีธนาคารอยู่ตั้งแต่สมัยหลวงปู่ทองทิพย์ยังมีชีวิตแล้ว ชือบัญชี

4. จักร

จักร เป็นที่รู้จักกันดี

let's continue

ผมมาดึกไปหน่อยแต่ก็ขอบคุณคุณ Chatyman ด้วยครับที่ไปหาความจริงถึงที่หนองคาย อันที่จริงที่เผยเคย post ไปห้าข้อนั้นมิได้ต้องการให้คุณอัญญาสิทธิ์ตอบด้วยปัจจัยแห่งชัยชนะ หากแต่ผมแค่ต้องการให้คุณ และคนในเว็บได้พินิจพิจารณาเป็นความรู้ และไม่ได้อยากเป็นมารอะไรของคุณเลย ไม่อยากแข่งบารมีอย่างที่คุณคิด แค่ผมเองทำหน้ารักษาความถูกต้อง และเป็นห่วงเท่านั้นครับ แต่บังเอิญบางข้อที่คุณตอบ กลับไม่ตรงประเด็น หรือเจตนาเบี่ยงประเด็นไป เหมือนคนอื่นไม่รู้เรื่อง กล่าวคือ<O:p</O:p
    ๑. ที่คุณกล่าวว่าวัดป่าสีดาฯ ไม่มีหลักฐานการเป็นวัดที่ถูกต้องตามกฏหมาย จึงเปิดบัญชีไม่ได้... คุณลืมไปแล้วหรือว่าวัดนี้ที่คุณบอกว่าอุปถัมภ์อยู่นั้น ก็มีบัญชีธนาคารอยู่ตั้งแต่สมัยหลวงปู่ทองทิพย์ยังมีชีวิตแล้ว ชือบัญชี

5. Aunyasit

Aunyasit เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2005
    อบ....อบเคยสงสัยไหมว่าทำไมพี่น้องเราอีกประมาณสิบชีวิต เขาจึงห่างเหินจากวัดไปคนแล้วคนเล่า ไม่เป็นเพราะศรัทธาที่มีต่อบางคนในวัดหรอกหรือ การที่คนเราต้องเป็นหนี้เป็นสินเพื่อนำมาทำบุญกุศลนั้นสุดท้ายก็มีความทุกข์ใจกันใช่ไหม แล้วเป็นไงล่ะ ไอเดียนี้มาจากใครพระพุทธองค์ท่านส่งเสริมการทำบุญกุศลแบบนี้หรือเปล่า บางคนก็ทุ่มเทกับสิ่งก่อสร้างในวัดจนเสียการเสียงาน นั้นคิดกันบ้างหรือเปล่า พี่นำพวกเราเข้าวัดนั้นต้องการให้ไปศึกษาธรรมไปทำบารมีกันให้กว้างขวาง แต่เมื่อไปถึงแล้วต่างคนก็ต่างความคิดเพราะว่าโตๆกันแล้ว

พี่นั้นรู้มาตั้งนานแล้วว่าเมื่อสิ้นหลวงปู่แล้วไม่มีใครในวัดที่จะเทียบชั้นหลวงปู่ได้เลย และศรัทธาก็ตกลงทุกวันๆ และหลวงปู่ท่านก็บอกพี่ไว้ว่าต่อไปจะไปต่อศีลธรรมตัวเองอย่างไร พี่ก็ทำตามที่หลวงปู่ท่านบอก ซึ่งหลายสิ่งหลายอย่างก็ไม่ตรงกับที่หลวงพี่ท่านบอกแต่พี่ก็เลือกที่จะเชื่อหลวงปู่ครับ
    <O:p</O:p
    และอบเป็นคนโทรบอกพี่เองใช่ไม๊ว่าหลวงพี่ท่านไม่ต้องการให้สร้างพระพุทธเจ้า 5พระองค์ในนามวัดป่าสีดาฯ หากสร้างเสร็จแล้วท่านก็จะไม่รับให้
    <O:p
    ที่บอกกันว่าที่วัดเป็นห่วงพี่กันนั้นเป็นห่วงอะไรกันแน่ เป็นห่วงว่าจะไม่มีคนช่วยหาเงินมาสร้างวัดสร้างวากันใช่หรือไม่ ก็เคยคุยกันแล้วว่าให้หาคนที่เขามีบารมีและมีศรัทธาเขามาสร้าง ใครมาทำมาสร้างที่วัดพี่ยินดีหมด ไม่หวงบุญกุศลภายในวัด ใครศรัทธาอยากสร้างอะไรเพื่อพระศาสนาไว้ในเขตวัดก็ยินดีต้อนรับทุกท่าน เพราะเราและเขาก็ทำเพื่อพระศาสนาเพื่อครูบาอาจารย์ เราต้องใจกว้างให้คนที่เขาศรัทธาเขาเข้าไปทำ หากเราทำตัวคับแคบหวงบุญ คนเขาก็ไม่มา
    <O:p
    หากต้องการหาเงินเข้าวัด พระท่านก็ต้องปฎิบัติให้ญาติโยมเขาศรัทธา หากคนเขาไม่ศรัทธาเขาก็ไม่ร่วมทำบุญครับ ในช่วงระยะ 9 ปีพี่นั้นชักนำผู้คนไปวัดหลายสิบคณะ สุดท้ายก็เหลือกันแค่ 4-5 คน ลองพิจารณาดูว่าเป็นเพราะอะไร ลองเปรียบเทียบกับสมัยที่หลวงปู่ท่านยังอยู่ว่าแตกต่างกันขนาดไหน
    อบลังเลสงสัยเรื่องของพระครูโลกอุดร ก็เพราะเข้าถึงท่านไม่ได้ เลยเข้าใจว่าครูบาอาจารย์สำนักอื่นเขาจะเป็นมารคอยชักจูงและคอยขัดขวางการทำบารมี แต่ต้องเข้าใจว่าครูบาอาจารย์ที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบนั้นก็มีมาก สาวกของพระพุทธเจ้าที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบนั้นไม่ได้มีเฉพาะครูบาอาจารย์เราเพียงองค์เดียวครับ พี่จึงไปหาครูบาอาจารย์ทั่วไปเพราะปู่ท่านสั่งไว้ว่าให้ปฏิบัติแบบโลกอุดร แล้ววันนึงพี่ก็ไปพบท่านเข้า ซึ่งก็ตรงกันกับที่หลวงปู่ท่านบอกไว้ พี่นั้นยึดในคำสอนหลวงปู่เป็นแนวทางในการปฏิบัติ อะไรที่หลวงปู่ท่านไม่บอกไว้พี่ก็จะไม่ทำ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 พฤศจิกายน 2006
  6. สังกรณี

สังกรณี สมาชิก

1 พฤศจิกายน 2006
    คณะผู้สร้างช่วยตอบคำถามผมด่วนครับ!!

7. ศิวดล

ศิวดล Active Member

สวัสดีคุณคนไกล
    แหมเข้ามาดูกระทู้ แล้วสงสารจังแฮะ แต่คงช่วยอะไรมากไม่ได้ เพราะไม่ใช่ศรัทธาคณะนี้ ยังไงผมก็เชื่อว่าคงบริสุทธิ์ใจกันทุกท่านล่ะ แต่ความบริสุทธิ์อาจจะหมดอายุอีก 4 เดือน นี่แหละน้าเค้าว่า "ปุถุชน คนหลง มิจฉาทิฐิ" คุ้นๆมั้ย

8. sodalith

sodalith เป็นที่รู้จักกันดี

หากมีการตอบข้อซักถามให้ตรงประเด็น
    ความลังเลสงสัยก็จะหมดไป บุญที่จะเกิดก็จะบริสุทธิ์

9. kitjang

kitjang เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ ศิวดล ที่คุณบอกว่า คุณคนไกล นี่เป็นคนๆเดียวกับคุณคนไกลในเวป อ.ไก่หรือเปล่าครับ

10. shunkthong

shunkthong Active Member

เรียน ผู้พันและคณะ ด้วยความเคารพ
    ผมเข้ามาในเวปนี้ เพราะเป็นพื้นที่สาธารณะ คนสามารถแสดงความคิดเห็นอิสระ ถูกผิดก็ว่ากันไป ผมบอกผู้พันให้ช่วยอธิบายชี้แจงในงานกุศลก็อยากเห็นความถูกต้องและสิ่งที่ควรยึดถือปฏิบัติเป็นหลักการไม่ใช่หลักกู ผมเสียใจด้วยถ้าท่านจะมองผมว่าเป็นพวกไม่จริงใจ หรืออะไร ผมเชื่อว่าในเวปนี้คนที่เขามีปัญญาเขาอ่านก็รู้ว่าคืออะไร และผมคิดว่าจะมีคำถามอีกมากในงานนี้ อยากฝากผู้พันให้ฟังผมสักนิด หรือท่านอื่นๆบ้างก็ยังดี เพราะผู้พันบอกบุญเป็นสาธารณะก็ควรให้เกียรติในสิ่งที่ผู้ร่วมบุญควรจะรู้บ้างก็เท่านั้น
    ความอ่อนน้อมถ่อมตนนี้ เหมือนดังคำพระว่า ตอนให้พร เชื่อเถอะว่ามีผล .........
    ***ธรรมต้องมีเหตุมีผล ที่มาที่ไปเพียงแต่ว่าเราจะสามารถเข้าถึงได้ขนาดไหน มิควรโอ้อวดหรือยกตนข่มท่านถ้าเรารู้มาก หรือรู้ไม่จริง ควรมีสัมมาคารวะอ่อนน้อมกับผู้ปฎิบัติธรรมเสมอกัน แล้วธรรมจะคุ้มครองผู้รักษาธรรม***

11. ฐตธนวัฒฆ์

ฐตธนวัฒฆ์ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับทุกๆคน

เป็นธรรมดาครับ ไม่ว่าจะทำงานทางโลกและทางธรรมก็ย่อมมีผู้เห็นด้วยและไม่เห็นด้วย ปฏิเสธและยอมรับ ศรัทธาและไม่ศรัทธา สงสัยและเข้าใจ เป็นเรื่องธรรมดา การสร้างพระในครั้งนี้มีพระสงฆ์ที่ท่านมีภูมิธรรมอันสูงส่งอยู่เบื้องหลัง หลายรูป และท่านก็มาที่วัดป่าสีดาฯหลายครั้ง คือหลวงปู่ทองฤทธิ์และผม ฐตธนวัฒฆ์ ได้เคยเอาทรายมาถวายที่วัดนี้ 20 รถสิบล้อ เพื่อช่วยในการสร้างต่างๆ แต่ก็โดนพระและลูกศิษย์บางท่านบางคนไม่พอใจ หลวงปู่ทองฤทธิ์ท่านบอกว่าไม่เป็นไร ถ้าหลวงปู่ทองทิพย์ไม่นิมนต์ท่านมาดูแลที่นี่ ท่านก็คงไม่มา ถ้ามาแล้วเจอปัญหาอย่างนี้ ท่านก็ปล่อยให้วัดร้างดีกว่า
    หลวงปู่ทองฤทธิ์ท่านเป็นสหธรรมิกที่ใกล้ชิดกับหลวงปู่ทองทิพย์ และท่านเป็นอาจารย์ของหลวงปู่กอง ซึ่งเป็นอาจารย์หลวงปู่ทองทิพย์อีกทีนึง

ถ้าใครมีความสงสัยในเจตนาอันไม่บริสุทธิ์ ของคณะดำเนินงานก็สามารถไปถามหลวงปู่ทองฤทธิ์ได้เลยครับ ที่สำนักสงฆ์วรพจน์ปรีดาราม บ้านโนนกกโก อ.เมือง จ.หนองบัวลำภู

การสร้างพระเจ้า ๕ พระองค์ ศิษยานุศิษย์หลายคนที่เคยอยู่กับหลวงปู่ทองทิพย์มาตั้งแต่ท่านยังมีชีวิตอยู่ ทราบดีว่าอะไรเป็นอะไร

ถ้าทางคณะลูกศิษย์บางท่านไม่พอใจ ไม่เห็นด้วยเพราะทางคณะตนเองไม่มีปัจจัยที่จะทำอะไรต่อหรือเปล่า ทางผมและเพื่อนๆมีความศรัทธาในพระพุทธเจ้า ๕ พระองค์ หลวงปู่ทองทิพย์ บรมครูเทพโลกอุดร หลวงปู่ทองฤทธิ์ จึงได้ร่วมกันสร้างถวายท่าน ตามที่หลวงปู่ทองทิพย์ได้ดำริ พระพุทธเจ้า ๕ พระองค์ ต้องสร้างเสร็จเมือไหร่ เราก็ต้องทำตามนั้น ทางคณะฯมีหน้าที่ดำเนินงานให้เสร็จตามที่ท่านดำริ ถ้าท่านไม่ดำริ คงไม่มีใครมาเหนื่อยกัน หรือรบกวนหลายท่านที่ศรัทธาในพระพุทธศาสนาและหลวงปู่ทองทิพย์ กันหรอกครับ

จะพูดอะไร เขียนอะไร ก็ระวังด้วยครับ การสร้างพระเจ้า ๕ พระองค์ครังนี้เป็นการสร้างร่วมกันหลายภพหลายภูมิ ทั้งสามโลกธาตุ มนุษย์ที่ศรัทธาในพระพุทธศาสนา เทวดาพรหม อินทร์ ยักษ์ คนธรรพ์ นาค ครุฑสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งปวง ท่านก็มาร่วมสร้างด้วย ท่านทั้งหลายเมื่อไม่รู้ไม่เห็นอย่างแท้จริง แจ่มชัด ก็ต้องระวังรักษาความคิด วาจา การกระทำด้วยครับ จะหาว่าไม่เตือนครับ

ท่านใดยังมีความสงสัย ก็โทรถามผมได้ตลอดเวลา 086-980-4431 ฐตธนวัฒฆ์ พงศ์พานภักดี

ผมไม่มีความเกี่ยวข้องใดๆกับทางวัดนี้มาตั้งแต่ต้น และมีแค่ความศรัทธาในพระพุทธศานา พระพุทธเจ้า ๕ พระองค์ ปฏิปทาหลวงปู่ทองทิพย์ หลวงพ่อเทพโลกอุดร ผู้เป็นครูที่ไม่มีใครยิ่งกว่าในสมัยนี้ และหลวงปู่ทองฤทธิ์ จึงได้เข้าร่วมสร้างพระพุทธเจ้า ๕ พระองค์และเข้าร่วมเป็นหนึ่งในคณะดำเนินงานสร้างครั้งนี้

ถ้าทุกท่านห่วงเรื่องปัจจัยในการสร้างพระเจ้า ๕ พระองค์ มีความสงสัยในเจตนาไม่บริสุทธิ์ ไม่โปร่งใส ท่านก็ไม่จำเป็นต้องมาร่วมก็ได้ มีบุคคลหลายท่านในโลกมนุษยืนี้ที่เห็นความสำคัญ ในการสร้างพระครั้งนี้อีกหลายล้านคน ในโลกนี้

ถ้าทางหลวงพ่อที่วัด ท่านห่วงเรื่องปัจจัยในการสร้างวิหาร มนฑป ต่างๆนั้น ผมคิดว่าท่านห่วงเรื่องอื่นกระมังครับ การนุ่งห่มเลียนแบบครูบาอาจารย์ก็ผิดแล้วครับท่านทั้งหลาย

สิ่งศักดิ์สิทธิ์มีจริง ใครทำอะไร อย่างไร เจตนาเป็นอย่างไรนั้นเบื้องบนรู้ครับ ใครที่มีญาณสามารถส่องดูผม ก็เชิญได้เเลยครับ ถ้าญาณแก่กล้าพอ ท่านจะรู้เองว่าผมคือใครกันแน่

ขอจบการชี้แจงเรื่องการสร้างพระเจ้า ๕ พระองค์ ใครยังสงสัยก็โทรถามมาได้ ถ้าต้องการตรวจสอบเจตนาอันไม่บริสุทธิก็หาหลักฐานมาพิสูจน์กัน ถ้าทางวัดปัจจัยไม่พอสร้างวัด สิ่งก่อสร้างต่างๆ ก็จัดที่จัดทางให้คนเข้าไปสักการะสังขารหลวงปู่ทองทิพย์ให้สะดวก และเข้าถึงได้ทุกคนก่อนแล้วค่อยมาว่ากันต่อไป
    สังขารหลวงปู่ทองทิพย์แท้ๆ พระที่วัดและลูกศิษย์บางท่านยังดูแลได้แค่นี้ มันจะเจริญได้อย่างไรครับ

ใช้ปัญญาด้วย อย่าสักแต่ว่าเพ่งโทษคนอื่นด้วยความไม่รู้อะไรเลย

จบการชี้แจงเพียงเท่านี้

12. ฐตธนวัฒฆ์

ขอบอกบุญครับ

วันอาทิตย์ที่ ๕ พ.ย. นี้ เป้นวันคล้ายวันเกิดหลวงปู่ทองฤทธิ์ สำนักสงฆ์วัดป่าวรพจน์ปรีดาราม บ้นโนนกกโก อ.เมือง จ. หนองบัวลำภู

ท่านใดต้องที่จะไปร่วมแสดงมุทิตาจิต ขอเชิญทุกท่านนะครับ

โทร. สอบถามทางได้ 086-980-4431 ครับ

--------------------------------------------------------------------
    คำสอนที่หลวงปู่ทองฤทธิ์ สอนเสมอๆ

- สมาธิจิต โมกขจิต วิมุตติจิต
    -อย่าแสวงหา หยุดแสวงหา อยู่ในปัจจุบันให้มีความสุข แล้วทุกอย่างจะมีมาเอง
    - บุคคลผู้มีฤทธิ์ที่สุดคือความสิ้นไปแห่งอาสวะกิเลสตัณหาทั้งปวง ไม่เป็นทาสแห่งตัณหา บุคคลนั้นย่อมถึงความเป้นเลิศแห่งอิทธิฤทธิ์ทั้งปวง
    -การทะนุบำรุงพระพุทธศาสนาคือการปฏิบัติตามคำสั่งสอนธรรมะอันตรัสไว้ดีแล้วของพระพุทธเจ้าให้แจ้วในธรรมทั้งปวง บรรลุซึ่ง มรรค ผล นิพพาน
    ส่วนกรสร้างวัด ถวายทาน ปฏิบัติอุปัฏฐากพระภิกษุสามเณร คือการทะนุบำรุงบุคคลผู้ที่ทรงซึ่งคำสอนของพระพุทธองค์ เป็นการดูแลพุทธบุตร
    - ความรู้ความสามารถและความดีเท่านั้น ที่สามารถทำให้คนอื่นยอมรับเราได้ ไม่ใช่เพราะยศศักดิ์ หรือ เงินทอง
    - การสั่งสมบุญ ย่อมนำความสุขมาให้ สุโข อจฺจโย โหติ

13. kitjang

คุณ ฐตธนวัฒน์ เท่าที่ฟังคุณเล่ามา รู้สึกว่าคณะคุณน่าจะมีปัญหา เรื่องการตัดสินในหรือเรื่องต่างๆภายในวัด นั้นก็เป็นเพราะว่าคุณ เข้าใจว่าคณะของคุณมีกำลังในการระดมปัจจัย มากกว่าคนที่ดูแลวัดตอนนี้ เพราะผมดูจากรูปที่คุณ chatyman นำมาลงไว้ การสร้างถาวรวัตถุต่างๆภายในวัดนั้น เขาทำมาจากแรงศรัทธาที่จะทำจริงๆถึงจะงบน้อยก็ทำตามน้อย ผลงานที่ออกมาอาจจะไม่โดดเด่น แต่ศรัทธาของคนที่มาร่วมแรงสร้างผมนับถือครับ ต่างจากคณะคุณ ทำไมไม่ไปช่วยเขาสร้าง ร่วมมือ ร่วมใจกัน สร้างให้เสร็จเป็นอย่างๆไป ผมเชื่อว่าทางคณะคุณ ไม่ได้ศรัทธาพระที่ดูแลอยู่ปัจจุบัน เนื่องด้วยเหตุอันใดก็แล้วแต่ แต่พระท่านก็ออกปากเองว่าท่านไม่รับพระที่คุณสร้าง แล้วคุณจะเอาไปตั้งในวัดนั้นอย่างไร

14. Aunyasit

คุณ สังกรณี

1. ผม น.ท. วีระพงศ์ และคณะจะเป็นผู้รับผิดชอบทางการเงิน ผมจะเป็นคนลงนามสัญญา ถ้าหากเดือดร้อนผมก็จะเดือดร้อนเอง คนอื่นไม่เกี่ยวครับ<O:p</O:p

2. สำหรับเรื่องพระครูเทพโลกอุดรหรือหลวงปู่ทองทิพย์หากคุณไม่มีความเชื่อในเรื่องของท่าน ก็คงจะยากที่จะได้สัมผัสกับท่าน แต่ผมมีความเชื่อและศรัทธา ท่านจึงสงเคราะห์ให้สามารถติดต่อกับท่านได้ โดยวิธีใดวิธีหนึ่ง<O:p</O:p

3. ผมเองมั่นใจในความบริสุทธิ์ของผมและคณะครับ หากคุณคิดจะทำบุญผ่านสมมติสงฆ์ตามแบบทั่วๆไปที่พระท่านเป็นผู้นำทำหรือสร้างก็เชิญตามสะดวกครับ สำหรับสิ่งที่ผมจะทำนั้นก็คือผมจะทำให้เสร็จก่อนแล้วนำไปถวายพระสงฆ์ทีหลัง เพียงแต่ในครั้งนี้คนที่ชักชวนผู้คนมาทำมาสร้างนั้นเป็นฆราวาสเท่านั้นเอง หากคิดว่าไม่มีอานิสงส์ก็ไม่เป็นไรครับ<O:p</O:p

4. ในการทำงานผมมีความมั่นใจกับคนในคณะของผมทุกคนครับและผมก็ได้คัดกรองคนเช่นกัน ครูบาอาจารย์ท่านคัดอีกชั้นนึง

คุณ Tomon2<O:p</O:p

1. สำหรับเบอร์หลวงพี่ (พระสุวิทยา 095730653) ครับ<O:p</O:p

2. เมื่อสร้างพระเสร็จแล้ว ในช่วงที่ตกแต่งองค์พระ รวมทั้งประดับเพชรพลอย คงจะใช้เวลาประมาณ 6 เดือน จะมีผู้มาสร้างปราสาทพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ควบคู่กันไปครับ แต่จะเป็นหน้าที่ของอีกคณะนึง ไม่ใช่หน้าที่ผมครับ<O:p</O:p

3. สำหรับคนในวัดนั้น บางครั้งก็มีทัศนะไม่ตรงกัน โดยเฉพาะเรื่องที่เกี่ยวกับการสร้างพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ สำหรับเวลาที่ควรจะสร้างนั้น ควรสร้างตั้งแต่หลวงปู่ทองทิพย์ท่านยังอยู่ ผมรอจนแทบหมดเวลาที่จะสร้างแล้ว ก็มีแค่ปี 2550 เพียงปีเดียว ทั้งนี้จะเกี่ยวเนื่องกับการเปลี่ยนแปลงของระบบโลกด้วย เรื่องการมีอิทธิพลกับวัดปาสีดาในทางเลวๆนั้นผมไม่มีแน่นอนครับ แต่ถ้าเป็นเรื่องการทำบุญสุนทาน การสร้างเสริมที่วัดป่าสีดาฯนั้นผมมีอิทธิพลมากครับเพราะต้องเป็นหัวเรื่ยวหัวแรงในการหาปัจจัยมาตลอดทั้ง 9 ปีที่อุปถัมภ์วัดมา

สำหรับเรื่องที่ผมจะเกี่ยวข้องกับวัดนั้น การรับขันธ์พระพุทธเจ้า 5 พระองค์นั้น หลวงพี่(พระสุวิทยา)ก็เคยบอกว่าหลวงปู่ท่านให้ผมรับผิดชอบดูแลทั้งวัด แต่ผมบอกตัวเองว่าผมมีหน้าที่แค่การสร้างพระพุทธเจ้า 5 พระองค์เท่านั้น แต่ครูบาอาจารย์บางท่านก็บอกว่าต้องเกี่ยวข้องในการพัฒนาวัดนี้อีกนานครับ สำหรับการบวชนั้นผมจะบวชเพื่อรับพระพุทธเจ้า 5 พระองค์เมื่อสร้างเสร็จแล้ว ซึ่งจากวันนี้ถึงวันที่จะนำพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ไปประดิษฐานที่วัด อาจจะมีการเปลี่ยนแปลงบางอย่างก็เป็นได้เพราะทุกๆชีวิตต้องเป็นไปตามกฎแห่งกรรมครับ<O:p</O:p

หากคุณศรัทธาในการสร้างพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ก็มาร่วมกันสร้างครับ หากไม่ศรัทธาผมก็ไม่ว่ากระไร ที่จริงผมเคยคิดที่จะดำเนินการสร้างเงียบๆด้วยคนที่ศรัทธาเพียงไม่กี่คนด้วยซ้ำไป แต่ครูบาอาจารย์ท่านติงว่าให้แผ่บุญกุศลเผื่อแผ่เหล่าบริวารท่านที่เขาเกิดมาร่วมภพชาติด้วย เรื่องราวเหล่านี้จึงออกมาสู่สาธารณะครับ<O:p</O:p

เรื่องราวต่างๆที่จะเกิดขึ้นบนโลกมนุษย์แห่งนี้นั้น ให้รอดูหลังจากสร้างพระพุทธเจ้า 5 พระองค์เสร็จแล้วครับ ครูบาอาจารย์ท่านกำลังสร้างภูมิคุ้มกันให้กับเหล่ามนุษยชาติผู้มีเนื้อนาบุญกันมา แต่เขาเหล่านั้นจะรับรู้กันหรือไม่ ผมไม่อาจจะทราบได้ครับ<O:p</O:p

สำหรับสูตรในการสร้างพระพุทธเจ้า 5 พระองค์นั้นหลวงปู่เทพโลกอุดร ท่านนำลงมาจากภพภูมิเบื้องบนครับ ท่านบอกว่าตั้งแต่ยุคพระพุทธเจ้ากกุสันโธยังไม่เคยมีการนำศาสน์ศิลป์แบบนี้ลงมาทำบนโลกมนุษย์<O:p</O:p

เรื่องของความบริสุทธิ์ของบุคคลนั้นเป็นเรื่องของแต่ละบุคคล ทุกคนต่างก็มีเหตุผลของตนเองและก็เป็นไปตามบุพกรรมที่สั่งสมมาครับ

การที่คนเราร่วมกันสร้างพระพุทธรูปขึ้นมาแล้วก็นำไปถวายวัด ก็ไม่ต่างจากที่คนทั่วๆไปเขาซื้อพระแล้วไปถวายวัดสักเท่าไหร่ครับ ไม่ผิดหลักพระพุทธศาสนาแต่ประการใดครับ<O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 พฤศจิกายน 2006
  15. Tewadhol

Tewadhol เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องราวของพระศรีอารยิ์ที่คนทั่วไปไม่ค่อยรู้

ผมต้องขอโทษที่ผม post ใน # 773 เมื่อคืนนี้ผมได้ถูกสั่งสอนตักเตือนหลายๆอย่าง คงจะทําได้แค่เพียงไปกราบเท่านั้น เพราะทําแค่นี้ก็ได้บุญบารมีแล้ว แม้ท่านจะเหลือเพียงร่าง

(ผมมิได้มีส่วนเกี่ยวข้องหรือติดต่อกับคณะผู้สร้างพระพูทธเจ้า5พระองค์ใดๆทั้งสิ้น)

16. ฐตธนวัฒฆ์

คุณ kitjang

ท่านไม่รับก็ไม่เป็นไร มีหลายวัดที่ต้องการพระแก้วมรกตพระพุทธเจ้า ๕ พระองค์นี้ และอีกอย่างผมก็ไม่ได้รบกวนปัจจัยท่านที่วัดใดๆเลย มีแต่จะนำไปให้เท่านั้น

ผมมีหน้าที่สร้างองค์พระเท่านั้นตามเบื้องบนกำหนด เรื่องต่างๆที่วัดนั้นกำลังก่อสร้างอยู่ ก็มีคนสร้างอยู่แล้ว ผมรับหน้าที่สร้างพระ ก็ต้องสร้างพระ
    ผมก็ต้องระดมปัจจัยสร้างให้เสร็จ หน้าที่ผมก็คือบอกบุญ ใครอยากทำก็ทำครับ ใครไม่มีศรัทธาก็ไม่ต้องทำครับ มีอีกหลายคนพันคนแสนคนต้องการร่วมบุญอยู่แล้ว ไม่มีปัญหาอะไรกันนี่ครับท่านทั้งหลาย
    ถ้าท่านอยากให้สิ่งก่อสร้างต่างๆเสร็จ คุณท่านทั้งหลายก็มาดำเนินงานด้วยสิครับ อย่าเอาแต่ถาม แต่พูด เอาแต่ติคนนั้นคนนี้ไม่บริสุทธิ์ เจตนาไม่ดี ลงมือทำช่วยกันสิครับ ท่านอยากทำอะไร ณ สถานที่แห่งนี้ท่านก็ลงมือทำครับ อย่าดีแต่พูด มีอะไรให้ทำมากมาย

กว่าองค์พระจะเสร็จก็ อีกปีครับท่านทั้งหลาย ระหว่างที่รอองค์พระเสร็จก็ต้องช่วยกันทำหลายอย่าง คิดบ้างครับ คิดไกลๆ อย่าคิดใกล้ๆ ใช้ปัญญาแก้ปัญหาครับ อย่าใช้ปัญญาติเตียนคน ระวังจะเจอหนามทิ่มเอา สะดุดตอล้มลงได้นะ

ท่านใดๆก็ตาม ดีแต่พูด ดีแต่ตำหนิคนอื่นนั้นก็พิจารณาดูควรไม่ควร อะไรเป็นอะไร ลงมือทำงานบ้าง คุณวีรพงษ์ท่านก็อุปถัมภ์วัดนี้มา ๙ ปี หลวงปู่ทองฤทธิ์ท่านก้รู้จักหลวงปู่ทองทิพย์มาหลายสิบปี ท่านทราบดีครับว่าอะไรเป็นอะไร ดีหรือชั่ว

ท่านคิดเดาไปเองหรือเปล่า จะพูดอะไรออกมาก็ต้องมีข้อมูลที่จริงแท้ก่อนครับ ไม่ใช่เห็นแค่ภายนอกมา ก็คิดว่าต้องเป็นอย่างนี้แน่นอน ตัดสินคนง่ายขนาดนั้นหรือครับ ปัญญาพิจารณาถ่องแท้ก่อน แล้วค่อยติเตียนคนอื่นครับ

สิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านรู้ ท่านเห็นครับว่าอะไรเป็นอะไร

17. Aunyasit

คุณ kitjang
    รูปที่คุณ chatyman นำมาลงไว้ ในการสร้างถาวรวัตถุต่างๆภายในวัดนั้น เขาทำมาจากแรงศรัทธาที่จะทำจริงๆถึงจะงบน้อยก็ทำตามน้อยนั้น คุณรู้หรือเปล่าว่าผมต้องทำผ้าป่าจากกรุงเทพกี่ครั้งจึงจะได้หอแม่ธรณีที่คุณเห็นน่ะ อันนี้ไม่รวมธาตุที่เป็นพลังของจักรอีกมากมายครับ มีมากกว่าตันนึงครับ ศรัทธาของผู้ที่สร้างนั้นแรงแน่นอนครับ หากคุณคิดว่าศรัทธาของคนที่มาร่วมแรงสร้างแล้วคุณนับถือนั้นคุณกำลังอนุโมทนาส่วนหนึ่งของกองบุญบารมีคณะผมอยู่นะ
    ที่จริงหอนี้น่าจะเสร็จตั้งนานแล้วแต่ที่ยังไม่เสร็จนั้นเพราะมีการทำเพิ่มเติมไปเรื่อยๆ ซึ่งปัจจัยต่างๆที่ผมจัดหามานั้นเพียงพอสำหรับสิ่งก่อสร้างนี้แล้ว หากคุณ kitjung ศรัทธาพระท่านก็ไปช่วยทำให้เสร็จสิครับ พระท่านก็ออกปากเองว่าท่านไม่รับพระที่ผมจะสร้าง ก็พิจารณาดีๆก็แล้วกันว่าอะไรเป็นอะไร ทำไมผมที่อุปถัมภ์วัดอยู่ถึง 9 ปีเต็มจึงเปลี่ยนไป แน่นอนว่าผมย่อมรู้อะไรดีๆกว่าที่พวกคุณรู้แน่นอนครับ<O:p

18. ศิวดล

ศิวดล Active Member

งง ครับ งง ขอบอก ไม่ทราบคุณฐตธนวัฒฆ์ กับคุณคนไกลนี่คณะเดียวกันหรือเปล่าเนี่ย ไหนบอกสร้างพระไปถวายวัดป่าสีดาไง แล้วไงตอนนี้ไปถวายวัดไหนก็ได้ ดูจะตกลงกันไม่ได้แล้วสิครับ อย่างนี้พวกเราคนนอก หรือผู้มาร่วมบุญทุกคนระวังให้ดีนะครับ เผลอตกลงกันไม่ได้แบ่งเงินกันคนละครึ่งตัวใครตัวมันยุ่งแน่ๆ ยุ่งแน่ๆ

19. hyonnn

hyonnn Active Member

กรุราตอบด้วยครับพี่ วีระพงษ์
    ขอบคุณพี่วัฒน์ ครับ

20. kitjang

คุณอัญญาสิทธ์ รู้อะไรเป็นอะไรแล้วคุณ ทำนิ่งเฉยทำไม ที่คุณบอกว่าวัดที่คุณอุปถัมถ์มา 9 ปีเปลี่ยนไป ผมว่าวัดไม่ได้เปลี่ยนไป คนต่างหากที่เปลี่ยนไป ที่ผมนับถือคนที่มาช่วยกันทำนั้นเพราะเขาไม่มีเงินแต่เขามีใจมีพลังที่จะทำ แน่นอนคุณบอกว่าคุณทำผ้าป่ามาเป็นกองบุญของคุณ แต่ถ้าขาดบุคคลเหล่านี้ไปหล่ะ หอพระแม่ธรณีจะได้เป็นรูปเป็นร่างขนาดนี้เลยรึ ผมรู้แล้วว่าคุณทำมา 9ปี เลยกลายเป็นไฟใกล้มอดแล้ว เพราะมีคนใหม่ไฟแรงเข้ามาทำ เลยทำให้คุณรู้สึกว่า ไม่มีใครเห็นคุณงามความที่คุณทำมา คุณก็เลยต้องแยกตัวออกมาเป็นอีกคณะไม่ขึ้นรวมใคร
    และที่คุณถามว่า ให้ผมไปช่วยทำให้เสร็จซิ ผมขอตอบว่า ให้คณะคุณตอบที่ผมถามไปก่อนว่าทำไมไม่ช่วยเขาสร้าง ทำไมถึงปล่อยเขาลอยแพ ทั้งที่ครูบาอาจารย์ก็รูปเดียวกัน ถ้าเป็นวัดที่ผมคุ้นเคยแบบคุณผมไปช่วยแน่ครับ ตอนนี้ผมก็ช่วยเหลือวัดที่ผมคุ้นเคยอยู่ผมไม่เคยทิ้ง ไม่เคยเห็นว่าตัวเองสำคัญต่อวัดมากขนาดไหน ผมคิดเสมอว่าเมื่อใดที่ผมเข้าวัดที่ผมคุ้นเคยและวัดที่ผมทำบุญอยู่ทุกวันนี้ ผมก็จะช่วยทุกอย่าง แม้กระทั่งล้างจาน ถึงแม้ครูบาอาจารย์ไม่อยู่ แต่คำสอนท่านยังตรึงอยู่กับ พวกเราศิษย์ท่านทุกคน ความอ่อนน้อม ถ่อมตน คือ คำสอนอย่างหนึ่งครับ แต่เท่าที่ผมดูคณะที่คุณตอบ มาผมว่า คุณกำลัง ใช้ โมหะ กับ โทสะ ตอบอยู่ คุณก็รู้ ว่ามันแปลว่าอะไร

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้