เรื่องราวที่คนทั่วๆไปไม่ค่อยรู้

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย Aunyasit, 26 สิงหาคม 2005.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. kitjang

kitjang เป็นที่รู้จักกันดี

คุณอัญญาสิทธิ์ ครับ ผมมีเรื่องรบกวน ช่วยไขข้อข้องใจเรื่องความฝันของผม หน่อยนะครับ ผมขอเรียกว่าความฝันล่ะกันเพราะผมไม่รู้ว่าจะเป็นญาณรู้เห็นหรือเปล่า เพราะขณะนอนผมก็จะภาวนา พุทโธจับลมหายใจเข้าออกเสมอ ผมได้ไปถามเวปแห่งหนึ่งที่ผมเห็นว่าหลายคนเก่งๆกันทั้งนั้นมีฌานกันก็เยอะ บางคนก็ตอบมาว่า สักแต่ว่าเห็นแค่มายา ซึ่งผมว่าเขาใช้คำไม่ถูกภาพมายาจะปรากฏก็ต่อเมื่อจิตเข้าภวังค์หรือเรียกว่านิมิตร ผมก็เลยยังไม่รู้ความหมายของความฝันอยู่ดีหรือว่าไม่ได้ฝัน ผมก็ขอเล่าเลยนะครับ

เมื่อคืนผมฝันไปหรือว่าอะไรก็ไม่ทราบเพราะขณะนอนผมก็จะนึกถึงคำภาวนา พุทโธ เสมอ ก็ไม่ได้มีปรากฏการณ์อะไร จนมาถึงเมื่อคืน ผมเห็นดวงไฟดวงหนึ่งลอยวนไปมาและก็ขึ้นๆลงๆ ขณะนั้นจิตผมก็จับไปที่ไฟดวงนั้น สักพักผมก็รับรู้ได้ว่าเป็นพระบรมสารีริกธาตุ กำลังลอยอยู่ ขณะนั้นผมก็เห็น พญานาค และพญาครุฑ ตามมาด้วย ผมเห็นพญานาค ลอยขึ้นไป จะหมายไปคาบเอาพระบรมสารีริกธาตุ แต่โดนรังสีของพระบรมธาตุกระทบทำให้ตกลงมา ส่วนพญาครุฑเห็น นาคพลาด ก็ไม่กล้าเข้าใกล้ พระบรมธาตุ เห็นแต่พญานาคถือ ถ้วยแก้ว ดูเหมือนที่ใส่พระบรมสารีริกธาตุ ผมจึงคิดว่าเหตุใด นาคกับครุฑ จึงตามพระบรมธาตุมา ทันใด ผมก็เห็นภาพ ขบวนเรือ ขบวนใหญ่ กำลังพายเข้ามาทางปากอ่าว เป็นขบวนเรือที่มามากมาย และก็มีอยู่ลำหนึ่ง ที่ดูจะเป็นเรือแม่ มีราชาและราชินี ไม่รู้มาจากที่ใด เห็นเอะอะโวยวาย ว่าพระบรมสารีริกธาตุหายไป เลยนึกสงสัยว่า พญาครุฑจะเอาไป เพราะ พญาครุฑก็มากับเรือลำนั้น พอรู้ว่าพระบรมธาตุหายไป ก็เร่งเรือ หมายจะเข้าฝั่ง รีบตามพญาครุฑไป พอมาถึง ปากน้ำ ทางน้ำมันแคบลง ทำให้บังคับเรือไม่อยู่ เกิดการชนกัน ทำให้เรือล่มลง และตามมาไม่ได้ ผมเลยนึกว่า พญาครุฑ คงไปเอามาจากบุคคลเหล่านั้นแน่ หวังจะเอาไว้ครอบครอง แต่พระบรมสารีริกธาตุก็ทรงเสด็จหนีจาก มือพญาครุฑ ที่ถือแต่ถ้วยแก้วที่ใส่มา และลอยมาทางที่ผมอยู่และ ลอยขึ้นๆลงๆ อยู่อย่างนั้น จนพญานาคมาเห็นและอยากได้ไปไว้ครอบครอง ผมอยากจะได้คำตอบจากผู้มีญาณทัศนะแจ่มใส หรือผู้มีปัญญาญาณช่วย ไขข้อข้องใจ ว่าถ้าเห็นแบบนี้จะหมายความว่าอย่างไร เพราะผมคงไม่มีญาณทัศนะสูงส่งปานนั้น ผมมีแค่สติบังคับจิตเท่านั้นครับ

2. lotte

lotte เป็นที่รู้จักกันดี

มีเลขบัญชีของหลวงปู่เณรคำสร้างพระแก้วมรกด100ล้านมาให้แล้วขอรับกระผม

ร่วมสร้างพระแก้วมรกต100ล้านพระปางนาคปรก36ม.พระ5องค์พุทธคยาหลายร้อยล้าน

ขอเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพ สร้างพระพุทธรูปพระพุทธเจ้า 5 พระองค์

ความเป็นมาของการสร้างพระพุทธเจ้า 5 พระองค์

ในปี 2542 พระเดชพระคุณหลวงปู่ทองทิพย์ พุทธปัญโย(โพธิสัตโต) หรือหลวงปู่ทองคำศรี รัตนโคตร ซึ่งเป็นประธานสงฆ์วัดป่าสีดาพระรามลักษณ์รัตนโคตร(วัดป่าพระเจ้านั่งแท่น) ได้มีดำริให้นาวาอากาศโท วีระพงศ์ คงสวัสดิ์ เป็นผู้รับขันธ์หน้าที่ในการสร้างพระพุทธรูปพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ ที่ตรัสรู้ในภัทรกัปป์ปัจจุบันนี้ คือ พระกกุสันโธ พระโกนาคมโน พระกัสสโป พระโคตโมและพระศรีอริยเมตตรัยโย โดยมีวัตถุประสงค์ในการสร้างองค์พระเพื่อสืบทอดอายุพระศาสนา ไว้สักการะบูชาแก่เทพยดาและมวลมนุษย์รวมทั้งจะมีผลานิสงส์ในการค้ำจุนประเทศไทยและช่วยสงเคราะห์ ยับยั้งภัยพิบัติต่างๆนานาที่อาจจะเกิดขึ้นแก่ประเทศไทยในอนาคตอันใกล้นี้ด้วย

พุทธลักษณะขององค์พระ

องค์พระมีพุทธลักษณะ ตามพุทธลักษณะของพระแก้วมรกตองค์จริง โดยขยายขนาดให้ใหญ่ขึ้นคือองค์พระกกุสันโธ พระโกนาคมโน พระกัสสโป พระโคตโม นั้นจะมีขนาดหน้าตัก 3.50 เมตร (7 ศอก) และองค์พระศรีอริยเมตไตรโย จะมีขนาดหน้าตัก 3.80 เมตร(8 ศอก) องค์พระพุทธรูปทั้ง 5 พระองค์จะหล่อด้วยทองเหลืองพ่นสีเขียวมรกต เมื่อสร้างเสร็จแล้วจะนำไปประดิษฐานไว้ที่วัดป่า สีดาพระรามลักษณ์รัตนโคตร ต.สีกาย อ.เมือง จ.หนองคายและจะสร้างปราสาทรองรับเพื่อประดิษฐานพระพุทธรูปทั้ง 5 พระองค์ด้วย
    บัดนี้ถึงกาลเวลาที่จะดำเนินการสร้างพระพุทธรูปตัวแทนของพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ดังกล่าวแล้ว เหล่าผู้ศรัทธาในพระพุทธศาสนาและสานุศิษย์ผู้ศรัทธาในองค์หลวงปู่ทองทิพย์ฯ จึงตกลงพร้อมใจกันที่จะจัดพิธีหล่อพระพุทธรูปพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ขึ้นในวันมาฆบูชา(เพ็ญเดือน 3) ปี พ.ศ. 2550 โดยจะใช้สถานที่ในการหล่อองค์พระที่วัดธรรมศาลา อำเภอเมือง จังหวัดนครปฐม และจะดำเนินการหล่อพระให้แล้วเสร็จภายใน 1 วัน

ความเป็นมาเกี่ยวกับวัดป่าสีดาพระรามลักษณ์รัตนโคตร

วัดป่าสีดาพระรามลักษณ์รัตนโคตรเป็นสถานที่สำคัญมาแต่สมัยโบราณ ตามตำนานสถานที่แห่งนี้เป็นวัดเก่าแก่และเคยเป็นสถานที่บำเพ็ญบารมีของพระพุทธเจ้าทั้ง 5 พระองค์ในภัทรกัปป์นี้คือ พระพุทธเจ้ากกุสันโธ พระโกนาคมโน พระกัสสโป พระโคตโมและ พระศรีอริเมตตรัยโย และในตำนานพระธาตุพนม มีบันทึกปรากฏไว้ว่า เมื่อพระเจ้าไชยเชษฐาธิราช พระมหากษัตริย์ของลาว ผู้อัญเชิญพระแก้วมรกตจากเมืองเชียงใหม่ มาประดิษฐานที่เมืองเวียงจันทร์ เมื่อพระองค์เสด็จมาสักการะบูชาพระธาตุพนม เสร็จแล้วได้เสด็จมาสักการะพระธาตุเจดีย์ที่เมืองรามลักษณ์ ซี่งเป็นพระธาตุเจดีย์สมัยเดียวกันกับพระธาตุพนม ซึ่งปัจจุบันอยู่ภายในวัดป่าสีดาพระรามลักษณ์รัตนโคตร นั่นเอง และในตำนานของประเทศลาวเกี่ยวกับการสวรรคตของพระเจ้าไชยเชษฐาธิราช ว่า พระองค์ได้ขี่ม้ามาล้มลง แล้วหายไป ณ เมืองรามลักษณ์

เมื่อหลวงปู่ทองทิพย์ พุทธปัญโย(โพธิสัตโต) หรือหลวงปู่ทองคำศรี รัตนโคตร ได้เดินธุดงค์กลับจากการไปบำเพ็ญบารมีและปฏิบัติธรรมที่ภูเขาควาย ประเทศลาว ท่านได้ค้นพบว่าสถานที่แห่งนี้เป็นสถานที่สำคัญ ซึ่งเกี่ยวพันกับการบำเพ็ญบารมีของพระพุทธเจ้า ๕ พระองค์ ท่านจึงได้ชักชวนญาติโยมผู้ศรัทธา พัฒนาขึ้นเป็นวัดสำหรับเป็นสถานที่ทำปฏิบัติธรรมและทำบารมีของบรรดาผู้ปรารณาพระโพธิญาณและเหล่าสาวกทั้งหลายต่อไป

ประธานฝ่ายสงฆ์

หลวงปู่ทองทิพย์ พุทธปัญโย (หลวงปู่ใหญ่)
    หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร

รายชื่อพระเถระที่จะนิมนต์มาร่วมอธิษฐานจิต (นั่งอธิษฐานทั้ง 8 ทิศ)

1. พระเทพสิงหบุราจารย์ (หลวงพ่อจรัญ ฐิตธมฺโม) วัดอัมพวัน จ. สิงห์บุรี
    2. พระราชญาณปรีชา (หลวงพ่อถวิล กนฺตสิริ) วัดราชาธิวาส สามเสน กทม.
    3. พระราชพิพัฒนาทร (หลวงพ่อมหาถาวร ถาวโร) วัดปทุมวนาราม กทม.
    4. พระครูเกษมวรกิจ (หลวงพ่อวิชัย เขมิโย) วัดถ้ำผาจม อ.แม่สาย จ. เชียงราย
    5. พระอธิการ ถวิล จนฺทสโร วัดถ้ำพระบำเพ็ญบุญ จ.เชียงราย
    6. พระปลัดซุ่งเฮง อาจารสมฺปนฺโน วัดทองย้อย อ.บ้านนา จ.นครนายก
    7. หลวงปู่ละมัย ฐิตมโน สำนักสงฆ์คีรีนามฑา จ.เพชรบูรณ์
    8. หลวงพ่อจำเนียร สีลเสฏฺโฐ วัดถ้ำเสือ จ.กระบี่

รายชื่อครูบาอาจารย์ที่จะมาร่วมงานหล่อพระ
    พระอาจารย์น้อย อนุตตะโร ป่าช้าอภัยทาน จ.หนองคาย

หลวงพ่อทองฤทธิ์ วัดป่าวรพตปรีดาราม จ.หนองบัวลำพู
    หลวงพ่อทองแดง วัดป่าลาดทอง จ. อุดรธานี
    ฯลฯ

กำหนดการ

เวลา 11: 09 บวงสรวงเทพยดาและสิ่งศักดิ์สิทธิ์
    เวลา 11: 30 เจริญพระพุทธมนต์
    เวลา 12: 00 เททองหล่อพระ
    เวลา 13 : 00 พระเถระอธิษฐานจิต

คณะกรรมการดำเนินงาน

ผู้มีจิตศรัทธาสามารถติดต่อร่วมบุญมหากุศลได้ที่

นาวาอากาศโท วีระพงศ์ คงสวัสดิ์ (081-444-9954)
    คุณกฤษณพจน์ สิทธิศุข (089-202-7216)
    คุณฐตธนวัฒฆ์ พงศ์พานภักดี (086-980-4431)
    และศิษยานุศิษย์ของหลวงปู่ทองทิพย์ พุทธปัญโย

--------------------------------------------------------------------------------

ขอเชิญร่วมทอดกฐินที่วัดป่าห้วยเดื่อ อ.วังสะพุง จ.เลย ครับ
    วันที่ 22 ต.ค. ครับ วัดของ อ.วี เป็นท่านน้องชายของหลวงพ่อขันตี ญาณวโร ครับ
    ท่านปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบครับ

ถามทางที่ผมได้ 042 811898 โอมครับ

ขอเชิญร่วมทำบุญทอดผ้าป่าสามัคคีมหากุศล
    เพื่อสมทบทุนสร้างพระวิหารล้านนาวัดพระธาตุดอยเวียง
    ทอดถวาย ณ วัดพระธาตุดอยเวียงชัยมงคล

ประธานบูรณะวัดพระธาตุดอยเวียงชัยมงคล
    โดย พระอาจารย์นพบุรี มหาวณฺ โณ
    มือถือ Tel. 087-182-4044 (โปรดโทรฯ เป็นเวลา)
    ต.โหล่งขอด อ.พร้าว จ.เชียงใหม่
    กำหนดทอด วันจันทร์ ที่ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2549

ชื่อบัญชี

3. Aunyasit

Aunyasit เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2005
    คุณ kitjang

ปัจจุบันที่วัดป่าสีดาฯ ไม่มีพระ(กายเนื้อ)ที่ท่านดำเนินงานเกี่ยวกับพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ เพราะท่านไม่มีหน้าที่ในเรื่องนี้และจะเป็นภาระมากหากให้พระที่วัดท่านดำเนินการสร้างเนื่องจากท่านกำลังจะสร้างปราสาทที่เก็บสังขารของหลวงปู่ทองทิพย์ ซึ่งต้องใช้กำลังทรัพย์จำนวนมากเช่นกันครับ
    ทางคณะลูกศิษย์และครูบาอาจารย์ที่เป็นศิษย์สายธรรมของหลวงปู่ทองทิพย์และหลวงปู่เทพโลกอุดรจึงตกลงร่วมกันดำเนินการสร้างพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ถวายไว้ในพุทธศาสนา ตามเจตนารมย์ของหลวงปู่ทองทิพย์ เมื่อสร้างเสร็จแล้วก็จะนำพระพุทธรูปพระเจ้า 5 พระองค์ไปถวายไว้ที่วัดป่าสีดาฯ
    ในความเป็นจริงแล้วหลวงปู่ทองทิพย์ วัดป่าสีดาฯ ท่านก็เป็นประธานในการสร้างพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ ให้อยู่แล้วครับ หากไม่ได้บารมีของหลวงปู่ทองทิพย์ท่านรองรับให้ ในพื้นปฐพีนี่ ก็ไม่มีใครที่จะสร้างพระพุทธเจ้า 5 พระองค์แบบนี้ได้สำเร็จครับ แต่สภาวะการเป็นอยู่ของหลวงปู่ทองทิพย์นั้นท่านเป็นแบบโลกอุดร ซึ่งคนส่วนใหญ่จะไม่เข้าใจสภาวะเหล่านี้

สำหรับเรื่องของนิมิตของคุณ kitjang นั้นผมคิดว่าน่าจะถามครูบาอาจารย์ในสายธรรมของคุณดีกว่านะครับ เพราะวิถีการปฏิบัตินั้นแตกต่างกันกับผมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 ตุลาคม 2006
  4. Aunyasit

สำหรับท่านที่ต้องการร่วมบุญกุศลในการสร้างพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ สามารถโอนปัจจัยมาร่วมได้ ตามรายชื่อบัญชีดังนี้

ชื่อบัญชี น.ท. วีระพงศ์ คงสวัสดิ์ เพื่อพระพุทธเจ้า 5 พระองค์
    ธนาคารทหารไทย
    บัญชีเงินฝากออมทรัพย์
    สาขากองบัญชาการกองทัพอากาศ
    บัญชีเลขที่ 057-2-23813-7

ชื่อบัญชี นายกฤษณพจน์ สิทธิศุข<O:p</O:p
    ธนาคารกสิกรไทย<O:p</O:p
    บัญชีเงินฝากออมทรัพย์<O:p</O:p
    สาขาสำนักสีลม<O:p</O:p
    บัญชีเลขที่ 001-2-95038-3<O:p</O:p
    <O:p</O:p

ชื่อบัญชี นายกฤษณพจน์สิทธิศุข<O:p</O:p
    ธนาคารกรุงเทพ <O:p</O:p
    บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ <O:p</O:p
    สาขาสำนักงานใหญ่สีลม<O:p</O:p
    บัญชีเลขที่ 101-8-24887-0<O:p</O:p

ขออนุโมทนา ในกุศลจิตของทุกท่าน ครับ<O:p</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 ตุลาคม 2006
  5. kitjang

คุณอัญญาสิทธ์ครับ แล้วมีวิธไหนที่จะไปร่วม ทำบุญได้อีกครับ คือ ทำวิธีนี้ ใจผมมันยังไม่บริสุทธิ์ครับ มันคิดไม่ดี ผมอยากจะไปร่วมหล่อเลย ดีกว่า วัด ธรรมศาลาใช่มั้ยครับ

6. Aunyasit

คุณ kitjang

จะร่วมบุญกุศลด้วยวิธีไหนก็ตามสะดวกครับ ก่อนไปก็ควรปฏิบัติจิตให้บริสุทธิ์ระดับนึงก่อนก็น่าจะดีครับ เพราะการสร้างพระพุทธเจ้า 5 พระองค์นั้นใช้หลักศรัทธาบริสุทธิ์ สำหรับผู้ที่ไม่ศรัทธาในระบบบุญกุศลแบบนี้ ก็ไม่ควรร่วมทำครับ เพราะจะทำให้ศรัทธาอันบริสุทธิ์ของครูบาอาจารย์ผู้ดำริในการสร้างและศรัทธาบริสุทธิ์ของผู้ร่วมสร้างท่านอื่นๆเขาแปดเปื้อนครับ ต้องขออภัยนะครับที่ต้องเรียนตรงๆแบบนี้

สำหรับท่านที่ร่วมบุญกุศลในการสร้างพระพุทธเจ้า 5 พระองค์โดยการโอนปัจจัยเข้าบัญชีเงินฝาก ขอรบกวนให้ท่านโพสต์ชื่อไว้ด้วยครับ ทั้งนี้เพื่อให้ครูบาอาจารย์ท่านอธิษฐานให้ต่อไปครับ

7. Tewadhol

Tewadhol เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ Aunyasit ครับ
    ผมตั้งใจไปงานหล่อพระครั้งนี้มาก แต่เจอคําที่ว่า "จิตไม่บริสุทธิ์" เลยไม่แน่ใจตัวเองเลย เอ...เราจะเข้าข่ายจิตไม่บริสุทธิ์หรือเปล่า

8. Tewadhol

คุณ อัญญาสิทธิ์ ครับ

ตัวผมเองเพิ่งเข้ามาดูในกระทู้นี้ อ่านเรื่องราวก็ยังไม่หมด อยากถามว่า หากตัวเราเองมีบุญกุศลเกี่ยวข้องกับพระศรีฯ ชาตินี้เราก็จะได้สร้างหรือทําสิ่งหนึ่งสิ่งใดที่เกี่ยวกับพระศรีฯ ใช่มั้ยครับ

คือ วันที่ 12 พ.ย 49 ผมจะเป็นเจ้าภาพหล่อพระศรีฯ ที่ อ.เสิงสาง โคราช
    องค์หน้าตัก 39 นิ้วครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 ตุลาคม 2006
  9. Aunyasit

คุณ Tewadhol

เรื่องจิตบริสุทธิ์ในการทำบุญกุศลนั้น มีองค์ประกอบบางประการของศรัทธาที่ตั้งมั่น ไม่มีวิกิจฉาสงสัยในกองบุญกุศลนั้นๆและไม่มีเงื่อนไขทางจิตในการที่จะร่วมหรือไม่ร่วมในบุญกุศลครับ หากจะทำการกุศลใดๆก็ขอให้ทำด้วยศรัทธาที่เต็มเปี่ยมจึงจะเกิดอานิสงส์มาก ซึ่งการวางจิตในการทำบุญกุศลนั้นมีความสำคัญกับอานิสงส์ของการทำบุญกุศลในแต่ละวาระ การที่คนเรามีจิตบริสุทธิ์มากหรือน้อยนั้นตัวเองย่อมรู้ดีครับ
    หากมีเนื้อนาบุญมากับพระศรีฯชาติปัจจุบันย่อมมีโอกาสที่จะได้ทำหรือสร้างเกี่ยวกับพระศรีฯครับ ยังไงก็ขออนุโมทนาในกุศลจิตที่ได้หล่อรูปพระศรีฯนะครับ หากตั้งใจจะมาร่วมงานหล่อพระในวันมาฆบูชาก็อธิษฐานเอาตอนที่หล่อองค์พระศรีฯที่ อ.เสิงสางนั่นแหละครับ เทพเทวาเขาทำหน้าที่ในการคัดคนอยู่เช่นกันครับ

ก็ถือว่าเป็นมหาเมตตาของครูบาอาจารย์ที่ท่านยังเหลียวแล สงเคราะห์เหล่าเวไนยสัตว์อย่างเราๆนะครับ ทำไปเถอะครับบุญกุศลน่ะ อีกไม่นานก็จะเห็นผลปรากฏชัด

บุญกุศลในการสร้างพระพุทธเจ้า 5 พระองค์นั้นครูบาอาจารย์ท่านให้แผ่ไปทั่วโลก ไม่จำกัดเชื้อชาติและภาษาเพราะผู้ที่ศรัทธาในพุทธศาสนานั้นมีอยู่ทั่วโลกและผู้ที่ศรัทธาในองค์พระพุทธเจ้า 5 พระองค์ รวมทั้งองค์พระศรีฯนั้นก็มีมากครับ

10. kitjang

คนที่จิตไม่บริสุทธิ์ อย่างผม ไปไม่ได้หรือครับ การที่จะทำบุญอะไรผมก็ย่อมจะรู้ว่า บุญที่ผมจะได้มานั้น ได้จริงมั้ย ผมก็ย่อมจะใคร่ครวญ ว่าผลเป็นเช่นไร อย่างที่ พระท่านว่า การทำบุญนั้นเปรียบเหมือนกับ การปลูกข้าว ปลูกในผืนดินที่ดี ข้าวก็งาม ปลูกในผืนดินที่ไม่ดี ก็ไร้ซึ่งประโยชน์ ผมคนธรรมดา ไม่มีจิตที่บริสุทธิ์ดังเช่นพระอริยะเจ้าทั้งหลาย ผมไม่รู้ว่าสิ่งที่ผมจะทำไปเป็นประโยชน์ต่อส่วนรวม หรือว่าจะไปเป็นประโยชน์ต่อส่วนบุคคลใดๆ และที่คุณอัญญาสิทธิ์บอกว่า ผู้ที่มีจิตศรัทธาอันไม่บริสุทธิ์ ไม่ควรไปเพราะจะทำให้คนอื่นเขาแปดเปื้อน มีด้วยหรือครับ แบบนี้ มีแบ่งชั้นกันด้วยหรือครับการทำบุญ ผมคิดว่าหลายท่านก็ต้องคิดแบบผมมั่งหล่ะ แต่ผมมันคนตรงคือ ปากตรงกับใจคิดอะไรก็ต้องบอกกันครับ ที่ผมบอกนี่เพราะผมศรัทธาในการสร้างพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ เจตนาผมไม่ได้มาขัดขวาง แต่ผมอยากคุณให้เปิดเผย ลายละเอียดให้มากหน่อยไม่ใช่มาลึกลับซับซ้อน ซ่อนเงื้อน เพราะคนเขาจะศรัทธาจริงๆก็ต่อเมื่อเขาเห็นความโปร่งใส ของคณะผู้ทำ ถ้าเป็นคนกันเองที่รู้จักทำอะไรเขาย่อมไว้ใจได้ครับ แต่กับคนที่คุณจะบอกบุญทั่วไป ต้องทำให้เขาเห็นความศรัทธาที่มีต่อการสร้างครับ
    เช่น
    1. คุณเป็นใคร หน้าตาอย่างไร บ้านอยู่แห่งหนตำบลใด
    2. บอกให้ทางวัดรับรู้รึยังครับว่าจะจัดสร้างถวาย และให้เบอร์โทรที่วัดด้วยครับไม่เอาเบอร์ส่วนตัวใคร
    3. ที่คุณบอกไปนิมนต์พระแต่ละท่านไว้ ขอให้คุณถ่ายภาพร่วมกับท่านมาให้คนทั่วไปทราบด้วยเพราะไปเป็นคณะ ไปหาสุดยอดพระของเมืองไทย ท่านต้องได้ภาพมาบ้าง
    4.ชื่อบัญชีที่คุณให้มาเป็นใคร มีที่อยู่ ในบัตรประชาชน ควรจะนำมาโชว์ด้วยครับเพื่อความโปร่งใส
    ถ้าทำได้ตามนี้ผมก็ขออนุโมทนาบุญที่ท่านทำกันครับ ผมก็จะช่วยอีกแรงเท่าที่ทำได้

11. ฐตธนวัฒฆ์

ฐตธนวัฒฆ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาผู้ที่ต้องการรว่มสร้างพระแก้วมรกต ถวายพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ครับ ทุกๆคนสามารถที่จะร่วมทำบุญมหากุศลครับ ท่านมีศรัทธามีความเชื่อมั่นในพระรัตนตรัยก็ขอเชิญมาร่วมทำมหากุศลในครั้งนี้ครับ

หากท่านใดมีข้อซักถามประการใด ติดต่อทางมือถือได้ทุกเมื่อครับ 086-980-4431

ทางเราจะลงภาพที่ไปนิมนต์พระเถระให้ครับ ทุกๆท่านจะได้สบายใจและไม่ได้แอบอ้างประการใด

,,จิตนั้นประภัสสรอยู่แล้ว เพียงจิตหลงอารมณ์ ไม่รู้ผิด รู้ถูก ยึดมั่นถือมั่น จึงต้องเวียนว่ายตายเกิด กันอยู่,,

ผู้ที่จะคัดเลือกว่าใครจะได้ร่วมทำบุญมหากุศลในครั้งนี้ไม่ใช่เทวดาหรือพรหมครับ คือตัวเราเองครับ การขวนขวายอันใดที่เป็นประโยชน์ตน ประโยชน์ส่วนรวม ท่านผู้มีปัญญาสามารถเห็นได้รู้ได้ ท่านผู้มีศรัทธาในการประกอบคุณงามความดี สร้างบารมีก็จะทราบเองครับว่าอะไร เป็นอะไรครับ

ดังนั้นผมขอเชิญทุกๆท่านผู้มีศรัทธามาร่วมทำบุญมหากุศลในครั้งนี้ดว้ยกัน คณะผู้ดำเนินงานก็เป็นเพียงสื่อในการบอกกล่าวผู้ที่ต้องการสร้างบารมีให้ยิ่งๆขึ้นไป ตามความปรารถนาของแต่ละท่านครับ

ขออนุโมทนาครับ

12. ฐตธนวัฒฆ์

เราคือพรหมผู้ลิขิตชีวิตตนเอง ไม่ใช่เทวดาหรือเทพองค์ใดๆ ตราบใดที่เรายังต้องฝึกตนเองให้ถึงจุดสูงสุดเราก็ยังตกอยู่ภายใต้อำนาจแห่งกรรมของตน และต้องอาศัยเทพเทวาในการสร้างบารมี พอเราถึงจุดสูงสุดแล้วเราก็อยู่เหนืออำนาจกรรม เทพเทวาต้องอาศัยเราครับ

13. ฐตธนวัฒฆ์

ท่านทั้งหลายไม่ต้องคิดมากครับ ถ้าท่านต้องการร่วมทำบุญมหากุศลในการร่วมสร้างพระแก้วมรกต 5 พระองค์ นั้นคิดว่าตนเองจิตบริสุทธิ์ไม่พอ อย่าเอาเป็นปนะมาณครับ

ขอให้ทุกท่านมีความตั้งใจจริง มีศัรทธาในการประกอบคุณงามความดีแล้ว ก้ไม่ต้องคิดมากครับ

ขออนุโมทนา คุณ Tewadhol ครับ

14. Tewadhol

คุณ อัญญาสิทธิ์ ครับ

วันหล่อพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ ผมไปแน่นอนอยู่แล้วครับ แต่ถามเพราะอยากให้ท่านขยายความ และคิดไว้อยู่แล้วว่าต้องมีคนไม่เข้าใจ

และถ้าหาก ยังมีคนไม่อยากโอนทรัพย์เข้า บ/ช แต่จะถวายร่วม ในวันหล่อเลย ท่านเห็นเป็นอย่างไร นอกจากนี้ผู้อื่นจะมีส่วนร่วมด้านใดได้บ้างในวันนั้น

15. Tewadhol

โอย...เมื่อย. เพิ่งจะอ่านตั้งแต่หน้าแรกยันหน้าสุดท้ายจบ ใช้เวลาเกือบ 2
    อาทิตย์เพราะพึ่งหลงทางเข้ามา ตอนนี้รู้อะไรเป็นอะไรหมดแล้ว อยากให้ผู้ที่ติดตามอยู่หรือพึ่งเข้ามา ดูที่ #687 ถ้าคนเราคิดแบบนี้ได้ ขออนุโมทนา สาธุ

16. Aunyasit

ก่อนอื่นขออนุโมทนาในกุศลจิตของคุณสมเกียรติ์ จาก กทม.ที่ได้โอนปัจจัยมาร่วมในการสร้างพระ 5,000 บาท ในวันที่ 25 ต.ค.นี้ครับ

วันนี้ไปกราบคารวะหลวงปู่ลมัย ที่จังหวัดเพชรบูรณ์ ท่านเมตตาลงอักขระต่างๆให้เพื่อนำมาหล่อพระ รวมทั้งให้ข้อแนะนำเกี่ยวกับธาตุต่างๆที่จะนำมาผสมในการหล่อพระเพื่อให้เป็นธาตุกายสิทธิ์ พร้อมกับให้พระเครื่องที่ท่านสร้างมาบูชาด้วย ท่านบอกว่าใกล้ๆงานหล่อพระแล้วให้มานิมนต์ท่านอีกครั้งนึง เพื่อกันลืม เพราะท่านมีกิจนิมนต์มาก<O:p</O:p
    <O:p
    คุณ Tewadhol<O:p</O:p

ท่านที่ไม่อยากโอนปัจจัยเข้า บ/ช แต่จะถวายร่วมในวันหล่อพระก็ยินดีอนุโมทนาด้วยครับ <O:p</O:p
    สำหรับท่านที่ต้องการมีส่วนร่วมด้านอื่นๆในงาน ผมจะแจ้งให้ทราบทีหลังว่ามีงานอะไรที่จะให้ช่วยทำบ้างเพราะต้องวางแผนการบริหารจัดการและแจกจ่ายงานให้ทีมงานรับผิดชอบก่อนครับ<O:p</O:p

<O:pคุณ kitjang</O:p

หากไม่สบายใจก็ให้เป็นผู้ดูไปก่อนก็แล้วกันครับ ลองศึกษาไปสัก 3 - 4 เดือนก่อน เอาไว้ใกล้ๆหล่อพระแล้วค่อยตัดสินใจก็ได้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ตุลาคม 2006
  17. khomeraya

khomeraya เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
    ขอร่วมทำบุญด้วยครับ 100 บาท วันนี้โอนเงินเข้าบัญชีธนาคารกสิกรไทย โดยใช้ตู้เอทีเอ็มของธนาคารกสิกรไทยครับ KBNK Location S1A1555 Seq.No. 6257 Date 27/10/06 Time 12:56 ครับ

18. a-nu

a-nu สมาชิกใหม่

24 กรกฎาคม 2006
    เรียน คุณ khomeraya

รับทราบและอนุโมทนาบุญด้วยครับ

กฤษณพจน์

19. chatyamn

chatyamn เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2005
    อนุโมทนาบุญกับการสร้างพระด้วยครับ...แต่...อยากทราบรายละเอียดต่าง ๆ มากกว่านี้ครับ....หล่อที่ไหน....ใครรับหล่อองค์พระ....ตกลงราคาเท่าไหร่หรือเซ็นสัญญาว่าจ้างหรือยัง....งบที่ใช้....รายนามผู้ร่วมทำบุญ..ขาดเหลือเท่าไหร่..แม้ทำด้วยใจก็ต้องแสดงรายละเอียดด้วย....

กระทู้ยาวมาก ....

20. chatyamn

chatyamn เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2005
    แล้วทางโรงหล่อ เริ่มงานหรือยังครับ....นี่ก็เหลือเวลาเพียง สี่เดือนเองแล้วจะถึงวันงาน.....องค์พระใหญ่พอดู...ถ้ายังไม่เริ่มงานนี่ คงแย่นะครับ....ได้ข่าวว่าโรงงานน้ำก็ยังท่วมอยู่...แต่น้ำก็กำลังลดลงเช่นกันนะครับ....ถ้าเป็นโรงหล่อใกล้ ๆ กับวัดท่าซุง...ไหนจะเคลื่อนย้ายหุ่นอีก ใช้เวลานานพอสมควรนะครับ.

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 ตุลาคม 2006
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้