เรื่องราวที่คนทั่วๆไปไม่ค่อยรู้

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย Aunyasit, 26 สิงหาคม 2005.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Zenith

Zenith สมาชิก

23 กุมภาพันธ์ 2006
    คุณอัญญาสิทธ์ครับช่วงนี้แผ่นดินไหวบ่อยมากและค่อนข้างจะรุนแรงด้วยเกี่ยวข้องกับภัยพิบัติที่จะเกิดขึ้นไหมครับ

2. treeufo

treeufo Active Member

23 พฤศจิกายน 2004
    ขออมุโมทนา ในการทำศาสน์ศิลป์ในหน้าที่ของคุณอัญญาสิทธิ์และการหล่อพระพุทธรูปองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า 5 พระองค์ ด้วยครับ

ผมก็สนใจอยากจะไปร่วมพิธีมงคลนี้ด้วยครับแต่เกรงว่าจะไปไม่ได้ ประกอบกับทุนทรัพย์ไม่ค่อยจะมีอยากจะให้คุณอัญญาสิทธิ์ช่วยแนะนำด้วยครับว่าผมควรทำอย่างไรดีครับ

Tree

โปรดใช้วิจารณญาณด้วยครับ

3. Aunyasit

Aunyasit เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2005
    ครูบาอาจารย์ท่านบอกมาว่าตอนนี้งานหล่อพระมีองค์ประกอบแห่งความสำเร็จไปแล้ว 90 เปอร์เซ็นต์ เหลืออีก 10 เปอร์เซ็นต์ ก็คือให้ผู้ใหญ่ของประเทศท่านลงอักขระแผ่นยันต์มาร่วม ก็จะสำเร็จได้ทั้ง 100 เปอร์เซ็นต์ครับ

คุณ kitjang

การหล่อพระใหญ่ 5 องค์พร้อมๆกันนั้นต้องมีพื้นที่ว่างๆขนาดรวมกันประมาณ 5 สนามฟุตบอล ครับ ถ้าจะหล่อพระที่วัดป่าสีดาฯ ซึ่งเป็นป่าเต็มไปด้วยต้นไม้ใหญ่ ก็ต้องโค่นต้นไม้หมดทั้งวัด ซึ่งเนื้อที่วัดนั้นมีเพียง 9 ไร่ และอาจจะมีเนื้อที่ไม่พอหล่อพระด้วยครับ

อีกประการนึง การหล่อพระนอกสถานที่นั้น มีค่าใช้จ่ายที่จะเพิ่มขึ้นเป็นจำนวนมากครับ

คุณ Zenith

แผ่นดินไหวบ่อยและค่อนข้างจะรุนแรงนั้นเกี่ยวข้องกับภัยพิบัติที่จะเกิดขึ้นแน่นอนครับ หากพญานาคที่เกี่ยวข้องกับนารายณ์บรรทมศิลป์เคลื่อนตัวเมื่อไหร่ละก็น่าดูละครับ โดยเฉพาะภัยพิบัติเกี่ยวกับเรื่องน้ำนั้นจะหนักขึ้นเรื่อยๆครับ อีกหน่อยไม่แน่ใจว่าในกรุงเทพฯจะอยู่กันอย่างไร กลัวว่าจะเป็นแบบ water world ครับ

คุณ treeufo

อีกไม่นานผมจะมีเลขบัญชีธนาคารมาให้ครับ ใครอยากร่วมงานบุญนี้ก็สามารถโอนปัจจัยเข้ามาร่วมได้ครับ

4. Aunyasit

วันอังคารที่ผ่านมาได้ไปร่วมงานบรรจุเจดีย์พระศรีสุขโข ที่วัดวังเงิน จ.สุโขทัย หลวงพ่อรามท่านกระซิบมาว่างานครั้งนี้หลักๆเป็นเรื่องภายในที่เกี่ยวข้องกับการทำบารมีของคนสองคนคือตัวท่านและตัวผม ก็บารมีสัมพันธ์กันมาทุกยุคทุกสมัย มีพระจากประเทศพม่ามาลองของท่าน แต่ก็ทำอะไรไม่ได้หรอกเพราะบารมีหลวงพ่อรามกำลังแก่กล้า ในยุคนี้เป็นรองจากหลวงปู่ทองทิพย์เท่านั้น ก็เข้าทำนอง "มารบ่มี บารมีบ่เกิด" แหละ มารนี้คงจะต้านอำนาจจักรของพระจักรพรรดิ์ไม่ไหวมั้ง หลวงปู่ทวดท่านก็ดูแลหลวงพ่อรามเป็นอย่างดี มารทั้งหลายคงเข้ามากล้ำกรายได้ยาก

วันที่ 15 นี้เป็นงานทอดกฐินวัดวังเงิน ก็จะไปอธิษฐานช่วยบารมีภายในท่านอีกครั้งนึง ก็ใช้ภายในช่วยภายในแหละ ครับ

ภาพงานบรรจุพระเจดีย์

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      66.5 KB
      เปิดดู:
      77
      ขนาดไฟล์:
      52.2 KB
      เปิดดู:
      88
  5. Aunyasit

ลักษณะของของพระเจดีย์

ขนาดไฟล์:
      48 KB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      56.8 KB
      เปิดดู:
      72
  6. Aunyasit

สิ่งของที่นำไปร่วมบรรจุพระเจดีย์

ขนาดไฟล์:
      53.6 KB
      เปิดดู:
      82
  7. Aunyasit

ในวันเดียวกัน ได้ไปอธิษฐานให้ครูบาอาจารย์ หลวงปู่สุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า ท่านลงอักขระแผ่นยันต์เพื่อสร้างพระ ก็กายทิพย์ท่านยังอยู่ครับ

ขนาดไฟล์:
      40.8 KB
      เปิดดู:
      69
      ขนาดไฟล์:
      63.6 KB
      เปิดดู:
      57
  8. kitjang

kitjang เป็นที่รู้จักกันดี

ผมอยากทราบว่าหลวงปู่สุขท่านลงอักขระแผ่นยันต์วิธีไหน แล้วแผ่นยันต์นั้น มีรอยจารอักขระหรือเปล่าครับ

9. Aunyasit

คุณ kitjang

การลงอักขระของกายทิพย์นั้นมักจะไม่มีร่อยรอยให้เห็นด้วยตาเนื้อ แต่สำหรับผู้มีตาในดี ย่อมมองเห็นได้ หรือไม่ก็ใช้สัมผัสที่หกตรวจดูก็ย่อมได้ ก่อนที่จะไปแต่งขันธ์อาราธนาให้หลวงปู่สุขให้ท่านลงอักขระนั้น ผมได้สอบถามหลวงปู่เณรคำน้อย ท่านบอกว่าวิธีดังกล่าวใช้ได้ครับ และขณะที่ผมอาราธนาญาณศีลธรรมของหลวงปู่สุข ท่านก็ตอบรับเป็นอย่างดี นอกจากนั้นพระที่ท่านดูแลอยู่ในวิหารหลวงปู่สุข ท่านก็แนะนำให้ใช้วิธีนี้เช่นกันครับ สำคัญที่จิตตอนอธิษฐานแหละ ถ้าจิตถึงท่านก็สามารถทำวิธีนี้ได้ครับ

10. kitjang

คุณอัญญาสิทธิ์ครับ คุณเคยไป สวนโมกข์หรือเปล่าครับ ญาณธรรม ของท่านพุทธทาส ยังอยู่หรือเปล่าครับ หรือว่า ท่านเข้านิพพานแล้ว ความคิดผม ถูกไหมครับ ผู้ที่เข้านิพพานแล้ว จะไม่มีวิมาน จะไม่มีผู้มีญาณท่านใดเห็นผู้ที่บรรลุธรรมขั้นสูงสุดแล้ว

11. Peng+

Peng+ เป็นที่รู้จักกันดี

คุณอัญญาสิทธิ์ครับ หลวงปู่สุข วัดมะขามเฒ่า ยังไม่นิพพานหรือครับ แล้วท่านสร้างบารมีพุทธภูด้วยไหม อยากให้เล่าให้ฟังบ้างเกี่ยวกับหลวงปู่สุขครับ

12. eutayan

eutayan เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2006
    ถามคุณอัญญาสิทธิ์ ผู้หญิงที่ใส่เสื้อสีเหลืองนั่งหันข้างให้หลวงพ่อราม ในรูปข้างบน
    มีศิลธรรมถึงขั้นไหน คะ เห็นเขาบอกว่า องค์สมเด็จอยู่กับเขา

13. eutayan

คุณเห็นรูปลูกแก้วในมือของชายคนหนึ่งหรือไม่ นี่แหละคือลูกแก้ววิเศษของพญานาคที่หลวงพ่อ รามท่านบรรจุลงบนยอดพระเจดีย์

14. kitjang

คุณ Eutayan ครับ การสร้างพระเจดีย์ เป็นการสร้างเพื่อสืบทอด พระศาสนา เชิดชู พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ การที่จะเอาอะไรไปไว้ บนยอดพระเจดีย์ ให้คนทั่วไปกราบไว้ ต้องเป็นมงคลสูงสุด เช่น พระบรมสารีริกธาตุ หรือ อัฐิธาตุพระอริยะเจ้า ผมอยาก ทราบว่า เหตุใดถึงเอาลูกแก้วของพญานาคไปไว้บนยอดพระเจดีย์ ในขณะที่พระพุทธรูปเครื่องแทนศาสนาอยู่ข้างล่าง คือผมไม่ทราบจุดประสงค์ในการสร้างครับ ผมไม่ทราบว่าจริงหรือเปล่า ที่คุณ eutayan บอกมา ถ้าคุณอัญญาสิทธิ์ เข้ามาอ่านก็ช่วยมาตอบทีนะครับ

15. Aunyasit

คุณ kitjang

ผมเคยผ่านไปทางสวนโมกข์ครับแต่ไม่เคยแวะ เข้าใจว่าญาณธรรมของท่านพุทธทาสน่าจะยังสถิตอยู่ ณ ภูมิใด ภูมิหนึ่งนะครับ เท่าที่ฟังครูบาอาจารย์มาเรื่องเข้าพระนิพพานนั้นไม่ใช่เรื่องง่ายเลยครับ เรื่องการหมดกิเลสนั้นเป็นได้ครับแต่เรื่องการเข้านิพพาน เป็นเรื่องใหญ่มากๆครับ การที่นำลูกแก้วของพญานาคไปไว้บนยอดพระเจดีย์นั้น ก็ทำนองเดียวกันกับที่เขาสร้างนาคหรือมังกรไว้เหนือโบสถ์วิหารแหละครับ หรืออย่างรัศมีรอบๆเศียรพระพุทธชินราช ส่วนหนึ่งก็เป็นขนดหางพญานาคครับ

คุณ sahadham

หลวงปู่สุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า ท่านยังอยู่ครับ เข้าใจว่าเป็นบารมีพุทธภูมิครับ

คุณ eutayan

ผู้หญิงที่ใส่เสื้อสีเหลืองนั่งหันข้างให้หลวงพ่อราม ในรูปข้างบนก็เป็นคนจิตใจกุศลครับ แต่คงจะมีญาณศีลธรรมบางประการติดตามเขาอยู่เพราะเขามีสัมผัสที่หกอยู่ในระดับต้นๆครับ ที่ว่าลูกแก้ววิเศษของพญานาคที่หลวงพ่อรามท่านบรรจุลงบนยอดพระเจดีย์นั้น ก็อยู่ที่ความเชื่อของแต่ละคนครับ อาจจะเป็นของพิเศษสำหรับบางท่านแต่สำหรับผมอาจจะเป็นของธรรมดาก็ได้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 ตุลาคม 2006
  16. Aunyasit

วันที่ 15 ที่ผ่านมาก็ได้มีโอกาสไปร่วมงานกฐินกับหลวงพ่อราม ที่วัดวังเงิน สมเด็จพระสังฆาช ท่านได้พระราชทานผ้ากฐินมาให้ด้วย ก็ถือเป็นมงคลสำหรับวัดวังเงิน

ขนาดไฟล์:
      57.7 KB
      เปิดดู:
      64
      ขนาดไฟล์:
      51.5 KB
      เปิดดู:
      52
  17. kitjang

คุณอัญญาสิทธิ์ ครับ ผมมีปริศนา มาให้ช่วยทำให้กระจ่างหน่อยครับ
    ก็คือ เรื่อง ตรา วัดอ้อน้อย นครปฐม ผมเห็นเขาใช้ ตราเดียวกันกับ รัชกาลที่ 8 เลย ตรานั้นเป็นรูปพระโพธิ์สัตว์ นั่งบนแท่นและมีฉัตรอยู่สองข้าง ลงรูปมาให้ดูครับ จากการสอบถามเหตุใดถึงเอาตรา รัชการที่8 มาเป็นตราวัด หลวงปู่ท่านบอกว่า กูใช้ของกูมานานแล้ว ท่านบอกแค่นี้ ผมก็เลยงง คุณอัญญาสิทธิ์พอจะมีข้อมูลเรื่องเกี่ยวกับ เลข 8 บ้างไหมครับ เพราะเป็นเลขแห่งความเสียสละ แต่พอดีมาสอดคล้องกับ ตราวัด ผมสงสัยมานานแล้ว เผื่อคุณจะตอบได้

ขนาดไฟล์:
      14.9 KB
      เปิดดู:
      606
  18. Aunyasit

ก็ได้ร่วมพิธีสืบชะตาหลวงพ่อรามด้วย มีการทำกลอธิษฐานดึงระบบจิตท่านไว้เป็นระยะๆเพื่อให้เป็นเนื้อนาบุญในพระศาสนาต่อไปสักระยะหนึ่งก่อน เข้าใจว่าท่านมีหน้าที่ทางพระพุทธศาสนาอีกมากแต่อำนาจบุญกุศลก็ดึงจิตท่านขึ้นสู่เบื้องบนอยู่เช่นกัน

ขนาดไฟล์:
      72.2 KB
      เปิดดู:
      55
      ขนาดไฟล์:
      77.6 KB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      46.7 KB
      เปิดดู:
      55
      ขนาดไฟล์:
      42.7 KB
      เปิดดู:
      52
  19. Aunyasit

หลวงพ่อราม ท่านเป็นพระสงฆ์ที่เต็มเปี่ยมด้วยเมตตาและมีจริยวัตรที่งดงามรูปหนึ่ง เมื่อตอนที่ท่านบรรจุพระเจดีย์ หลวงพ่อจรัญท่านก็ได้ฝากพระธาตุมาร่วมบรรจุด้วย หลวงพ่อรามท่านบอกว่าจิตถึงกัน รู้กัน ผมก็ได้แต่คิดในใจว่า ก็แน่ละ ศิษย์พี่ ศิษย์น้อง ก็ต้องรู้กันเป็นธรรมดา หลวงพ่อรามท่านก็ได้แต่ยิ้มๆและก็หัวเราะ

ก็ได้กราบเรียนหลวงพ่อรามไปว่า หลวงพ่อจรัญท่านได้เมตตาจารแผ่นอักขระเพื่อสร้างพระพุทธเจ้า 5 พระองค์มาให้แล้ว หลวงพ่อรามท่านก็อนุโมทนาด้วย

20. eutayan

คุณอัญญาสิทธิ์ คุณรู้มั้ย ฉันรู้จักคุณ แล้วนะ กายทิพย์คุณเป็นอย่าง นี้ นะ
    รูปร่างสัณทัดคน เป็นชายไทยเชื้อสายจีนที่ผิวพรรณไม่ได้ขาวผ่องดังคนเชื้อสายจีนทั่วไป เวลาคุณเดิน ดูเหมือนโยกตัว เพราะขา........ เป็นคนรักษาสัจจะพอสมควร
    แต่สงสัยคำว่า
    1. "หัทยาศรม" ในตัวคุณคืออะไร
    ม้า 4 ตัวที่กำลังรับสมัครอยู่จะเป็นหญิงหรือชายก็ได้ คืออะไร

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้