เรื่องราวที่คนทั่วๆไปไม่ค่อยรู้

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย Aunyasit, 26 สิงหาคม 2005.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. เสือเผ่นป่าราบ

เสือเผ่นป่าราบ เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2007
    ที่จริงผมไม่เกี่ยวข้องกับวัดป่าฯ นะครับ แล้วก็ไม่เคยไปวัดป่าฯ ด้วย

แต่เคยอ่านเวบของหลวงปู่ทองทิพย์ ก็ปลื้มใจแทนสานุศิษย์ทั้งหลาย ที่มีพระอาจารย์ที่น่านับถือ และสมควรเอาเป็นแบบอย่างในการปฏิบัติเป็นอย่างยิ่ง

แต่ที่ติดตามกระทู้นี้ ก็เพราะคุณ อัญญาสิทธิ์ (ว่าที่พระจัรกพรรดิ์ ปกครองโลกใหม่ ที่เคยอวดอ้างไว้เมื่อปีที่แล้ว)
    ทีแรกก็จะอดใจรอดู จนปี 2552 ว่าท่านจะเป็นพระจักรพรรดิ์จริงหรือไม่

เพิ่งรู้ว่าคุณอัญญาสิทธิ์ ก็ใช้ภาษาได้เก่ง และมีความมุ่งมั่นที่จะเอาพระไปไว้ที่วัดป่าให้ได้ ไม่ว่าจะเป็นการใช้ภาษากำกวม ใช้การเข้าหาผู้ใหญ่เพื่อให้หนุนหลัง ความต้องการของตนเอง สร้างความน่าเชื่อถือผ่านมูลนิธิ ใช้อิทธิฤทธิ์ ปาฏิหารย์ มาสร้างความน่าเชื่อถือให้ตนเอง

เท่าที่ผมติดตามช่วงที่มีปัญหากับทางวัด คุณได้ใช้ชื่อประธานองคมนตรีมากล่าวอ้างในการดำเนินงาน พอท่านองคมนตรี (พลเอก กำธน) มารู้ความจริงทีหลัง ก็ให้เอาชื่อท่านออก

คุณอัญญาสิทธิ์ ก็บอกว่าจะไม่เอาพระไปไว้ที่วัดป่าฯ แต่จะเอาไปไว้ที่ริมแม่น้ำโขง จังหวัดหนองคาย แล้วภพภูมิ ก็จะย้ายตามไปด้วย

แต่มาวันนี้ ก็พลิกลิ้น กลืนน้ำลายตัวเองอีกแล้ว ผมก็ไม่ทราบว่าคุณมีจุดประสงค์อื่นอีกหรือไม่

เรื่องพระ ผมก็เห็นควรให้เอาไว้ในวัดนะครับ วัดไหนก็ได้ ไม่ใช่เอาไปตั้งในที่ ที่ไม่ใช่พุทธสถาน เพราะพระพุทธรูปก็ต้องคู่กับวัดอยู่แล้ว

ในส่วนการสร้างพระ ผมก็ขอให้ได้บุญตามที่ปรารถนานะครับ

ส่วนเรื่องอื่น ตอนนี้ผมก็บอกได้คำเดียวว่า "ข้าก็จะรอดูเอ็ง"
    เพราะติดตามพฤติกรรมมานานแล้วเหมือนกัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 ธันวาคม 2007
  2. iofeast

iofeast เป็นที่รู้จักกันดี

ด้วยความเคารพนะครับ ไม่ได้มีเจตนาพาดพิงพระนะ แต่ถ้าคุณใกล้ชิดหลวงปู่มาก ก็น่าจะรู้ว่าหลวงพี่ต๋อยน่ะไม่ค่อยจะรู้เรื่องที่หลวงปู่ท่านสั่งซักเท่าไร และก็น่าจะรู้ด้วยว่า หลวงปู่ท่านพูดถึงหลวงพี่ต๋อยว่าอย่างไรบ้าง และพระรูปอื่นๆด้วย
    ไม่น่าจะอ้างอิงถึงหลวงพี่ต๋อยเลยนะครับ ท่านคงไม่รู้อะไรมากนัก ถึงเป็นหลานหลวงปู่ก็เถอะ ที่รู้ก็มีหลายคน แต่ไม่มีใครเขาอยากจะกวนน้ำให้ขุ่นหรอกนะครับ

ทีนี้ผมมีข้อสงสัยครับ ตกลงเรื่องคือ หลวงปู่ท่านสั่งให้คุณสร้างพระโดยที่คุณไม่ได้ออกปากขอท่านสร้างใช่ไหมครับ คุณไม่ได้พูดอะไรเลย นั่งกันอยู่เฉยๆแล้วท่านสั่งขึ้นมาให้คุณไปสร้างเลยใช่ไหมครับ
    หรือ
    คุณขออนุญาติท่านก่อนแล้ว ท่านจึงบอกให้คุณสร้างกันครับ
    อย่างไหนกันแน่ครับ
    คือสงสัยมานานแล้วครับ ว่าคุณออกปากขอท่านก่อน แล้วท่านจึงสั่ง หรือ นั่งกันอยู่แล้วท่านออกปากสั่งให้คุณไปสร้างเลยครับ

อนุโมทนาในการสร้างพระด้วยครับ สำเหร็จซะทีนะครับ

ป.ล.หลวงปู่ท่านสั่งให้พระหันหน้าไปทางภูเขาควาย หรือเปล่าครับ หรือสั่งให้หันหาท่านครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 ธันวาคม 2007
  3. มพดา

มพดา เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    ตามจริงแล้วคุณอัญญาสิทธิ์ทำงานใหญ่ก็ไม่ควรเห็นรื่องเล็กน้อยเป็นเรื่องใหญ่ ควรจะกล่าวแต่วาจาอันสุภาพ เป็นไปเพื่อนำไปสู่ความสามัคคีกลมเกลียว ถ้าไม่มีคนเห็นด้วยก็ตาม

แม้การสร้างพระพุทธเจ้า ๕ พระองค์ในครั้งนี้สำเร็จลงได้ ท่านก็ไม่ได้ทำสำเร็จเพียงคนเดียว หรือแม้แต่ครูบาอาจารย์รูปเดียวแต่ก้ต้องอาศัยผู้คนจำนวนหลายหมื่นหลายพันคน ที่มีจิตศรัทธาในบวรพุทธศาสนา ทั้งที่ศรัทธาต่อหลวงปู่ทองทิพย์เอง หลวงปู่ใหญ่เอง หรือผู้ที่ต้องการไปเกิดในยุคของพระศรีอารย์ ท่านเหล่านี้ทั้งหมด ก็ย่อมต้องการเห็นความสามัคคีเป็นอันหนึ่งอันเดียวกันร่วมใจกันทำ

และที่ผมติดตามหลวงปู่ใหญ่มานั้น อัญญาสิทธิ์เองก็พยายามหาโรงหล่อพระพุทธเจ้า ๕ พระองค์ให้ถูกที่สุด ได้ราคาตั้งแต่ ๔๐ ล้าน ๓๕ ล้าน ๒๕ล้านบาท ลดลงมาจนเหลือแค่ ๑๒ล้านบาทนั้น ใช้เวลาหลายปี อัญญาสทิธิ์ก็ยังต้องอาศัยบุคคลอื่นช่วยเป็นธุระให้ การให้ท่านองคมนตรีพล.อ.อ. กำธน ท่านมาเป็นประธานในพิธีนั้น ก็มีบุคคลที่สำคัญช่วยอยู่ เงินบริจาคหลายล้านบาท การจัดงานต่างๆก็มีน้องๆหลายคนมาช่วยเหลือ ก็อย่าประมาทแต่คนอื่นเลย

อัญญาสิทธิ์อยู่กับหลวงปู่ทองิพย์ และหลวงปู่ใหญ่แค่กาย ไม่ถึงจิต ไม่ถึงธรรมท่านเลย

ผมเห็นว่า การปรามาสบุคคลอื่นก็เท่ากันตนเองปรามาสตนเอง ทำบุญแต่ได้บาป ใจไม่ถึงบุญ ใครต่อต้านการทำบุญผลกรรมผู้นั้นย่อมรับเอง แต่อัญญาสิทธิ์กลับไม่มีบุญถึงใจ ประมาทบุคคลอื่นเสมอๆ ย่อมทำแต่กรรมใหญ่ การได้เป็นจักรพรรดิธรรมนั้นยังอีกไกล หล่อพระอย่างดียวไม่ได้เป็นหรอก ศีลทุกข้อต้องบริสุทธิ์ อย่างน้อยก็ศีล ๕ และสมาทานอุโบสถศีลเป็นประจำ มีความเมตตาอยู่เป็นนิจ มีคุณธรรมในใจมากพอสมควรอย่างน้อย ก็ควรดูในหลวงเป็นแบบอย่าง

4. Aunyasit

Aunyasit เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2005
    คุณ iofeast

เรื่องการสร้างพระพุทธเจ้าห้าพระองค์นั้น หลวงปู่ท่านให้สร้างครับ ผมไม่เคยคิดที่จะขอท่านสร้างเพราะถือว่าเป็นของใหญ่ ผมเองไม่กล้าแม้จะคิดสร้างเพราะกลัวจะตายซะโดยเปล่าประโยชน์ หากหลวงปู่ท่านไม่ให้สร้างนั้น ไม่มีทางสำเร็จแน่นอนครับ ที่สำเร็จได้ก็อาศัยบารมีหลวงปู่ ท่านน่ะอยู่เบื้องหลัง ครับ
    ผู้ที่อยู่ใกล้ชิดหลวงปู่นั้นมีอยู่หลายคน อะไรที่หลวงปู่ท่านบอกแล้วหลายๆคนได้ยินได้ฟัง ก็ควรนำมาพิจารณา ดูอย่างการปฏิบัติของหลวงพี่ไหม หรืออาจารย์คำ หรือแม้กระทั่งหลวงพี่ชัย ก็ถือว่าเคร่งครัดตามคำสอนหลวงปู่ พระสงฆ์เหล่านั้นท่านก็รู้ศีลธรรมต่างๆดีเช่นกัน ท่านทำได้ขนาดนั้นก็ถือว่าดีมากแล้วครับ หลวงพี่ต๋อยแม้จะดูธรรมดาแต่ก็มีสัจจะและยังยึดถือตามแนวทางที่หลวงปู่ท่านสอน ส่วนลูกศิษย์หลวงปู่อีกรูปนึงที่กำลังสร้างยักษ์อยู่แถว อ.เรณูนคร ผมถือว่าไม่น่าสนใจ ครับ
    สำหรับเรื่องอื่นๆรอดูต่อไปครับ

คุณ วิสุทธิเทพ

เรื่องการทำการสร้างบารมี ใครทำใครก็ได้ครับ ผมไม่ได้ปรามาสใครในเรื่องนี้ หากคุณคิดว่าคุณดีแล้ว คุณก็ไปตามทางของคุณเถอะครับ
    ผมจะเข้าถึงหลวงปู่ใหญ่ หรือหลวงปู่ทองทิพย์ ได้ขนาดไหนนั้นก็เป็นเรื่องของผมเอง คงไม่เกี่ยวกับคุณน่ะ หากคุณดีเลิศประเสริฐศรีในศีลในธรรมตามที่คุณกล่าวอ้างมา มันก็เป็นเรื่องของคุณ ไม่เกี่ยวกันกับผม
    ผมเองจะสามัคคีกับผู้ที่ต้องการความสามัคคีเท่านั้นครับ

ต้องขออภัยหากไม่ถูกใจใคร นะครับ ผมเป็นคนตรงไปตรงมา อย่างนี้แหละครับ ใครอยากร่วมสร้างบารมีก็เชิญ ใครไม่อยากร่วมก็เชิญไปห่างๆ ทางใครทางมัน ก็เท่านั้นเอง ครับ

5. มพดา

คุณอัญญาสิทธิ์ช่างเป็นคนที่น่าสงสารจริงๆ สร้างบารมีแต่ใจไม่ถึงบารมี ผมก็ไม่ได้เกี่ยวข้องกับการสร้างพระพุทธเจ้า ๕ พระองค์หรอกครับ ผมติดตามหลวงปู่ใหญ่มานาน ไม่อยากให้คุณทำมห้ท่านเสื่อมเสีย เพียงแต่อยากบอกให้ทราบว่า การจะนำคำพูดต่างๆของหลวงปู่ใหญ่มากล่าวอ้างในที่นี้นั้นก็ไม่สมควร เพราะบางอย่างก็เรื่องจริง บางอย่างก็เท็จ เสริมเติแต่งเองก็มี

และอีกอย่างทำบุญบารมีไปด้วยแต่ก็ไปตำหนิติเตียนพระสงฆ์องค์เจ้าหลายรูป แม้กระทั่งพระแก่ๆรูปหนึ่งที่อยู่รูปเดียวท่านก็โดนตำหนิติเตียน เพราะท่านหวังดีอยากจะช่วย

ความดีนำเสนอ แต่ความเลวร้ายของคณะผุ้สร้างพระพุทธเจ้า ๕ พระองค์นั้นปกปิด ไปกราบขอขมาพระสงฆ์ยังเอาบายศรีและดอกไม้ที่ใช้แล้ว เหี่ยวแล้วไปขอขมาพระ อย่างนี้เรียกว่าผู้สร้างบารมีอีกหรือ

คุณมีญาณศีลธรรมดี ก็ลองดูว่าใครเป็นใคร

6. Aunyasit

คุณ วิสุทธิเทพ

ผมว่าคุณชักจะมั่วนิ่มหรือเปล่า คุณติดตามหลวงปู่ใหญ่มานาน มันก็เรื่องของคุณ ผมทำบารมีร่วมกับหลวงปู่ใหญ่นี่มันก็เรื่องของผม การนำคำพูดของท่านมากล่าวเหมาะสมหรือไม่เหมาะสม ประการใด ปู่ใหญ่ท่านพิจารณาเอง คุณวิสุทธิเทพไม่เกี่ยวครับ

ใครไปติเตียนครูบาอาจารย์แก่ๆของคุณล่ะ บางอย่างเป็นเรื่องของครูบาอาจารย์ที่ท่านตำหนิติเตียนกันเอง ผมก็ได้แต่นั่งฟังคนโน้นว่าอย่างนั้น คนนี้ว่าอย่างนี้ หากคุณเคยร่วมสร้างพระพุทธเจ้า 5 พระองค์มาในเริ่มต้นแล้วคุณถอยออกไป ก็หมายความว่า คุณไม่สามารถผ่านการทดสอบในขั้นของการทำบารมีได้ หรือภาษาชาวบ้านก็คือ คุณใจไม่ถึง ก็แค่นั้นเอง

ผมชักงงแล้วว่า ใครไปขอขมาใคร ผมไม่เห็นจะรู้เรื่องเลย คุณมั่วนิ่มได้ดีจริงๆนะ

แค่คุณหลุดประโยคที่ว่า "ความเลวร้ายของคณะผู้สร้างพระพุทธเจ้า ๕ พระองค์นั้นปกปิด" แค่นี้ผมก็รู้แล้วว่าเนื้อในของคุณวิสุทธิเทพนั้นเป็นอย่างไร เจตภูตของคุณแปรสภาพโดยทันที เพราะผู้ร่วมสร้างพระพุทธเจ้าห้าพระองค์นั้น มีตั้งแต่หลวงปู่ทองทิพย์ หลวงปู่ใหญ่ พระอาจารย์น้อย เทพ พรหม นาค มาจนถึงผู้ร่วมบุญกุศลทั้งหลายที่เป็นฆราวาส รวม 31 ภพภูมิ คุณพลาดแล้วล่ะที่หลุดประโยคเหล่านี้ออกมา

สรุปว่า คุณวิสุทธิเทพ กับผม ไม่ควรเสวนากันนะครับ คุณไม่มีสาระสำคัญพอที่ผมจะเสียเวลาเสวนาด้วย ทางใคร ทางมัน ก็แล้วกันครับ อย่ามาขวางรองเท้าอันสกปรกของผมเลย

7. อุดมเกียรติ

อุดมเกียรติ เป็นที่รู้จักกันดี

ความจริงของสองคน

คนที่1 คุณอัญญาสิทธิ์ คุณลงมาสร้างบารมีเพื่อพุทธภูมิ แต่คุณพลาด(ศึกษาเอาเอง)ต้องลงอเวจีอย่างแน่นอน
    คนที่ 2 คุณอริยะคุณบิดเบือนพุทธธรรมหวังโลกันต์เป็นที่หมาย หลังตายคงได้กัน
    ที่โพสต์นี่ ไม่หวังสอนทั้ง 2 ท่าน แต่หวังปกป้องพระศาสนา และป้องกันการหลงผิดของชาวโลกที่จะคลาดเคลื่อนต่อพระพุทธศาสนา ทำให้ต้องเนิ่นช้าต่อพระนิพพาน
    ด้วยบุญกุศลและความตั้งใจนี้ ขอเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้าบรรลุธรรมพรั่งพร้อมไปด้วยปฏิสัมภิทาญาณในชาติปัจจุบันนี้อย่างฉับพลัน ด้วยเทอญ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 ธันวาคม 2007
  8. iofeast

คือท่านสั่งให้คุณสร้างโดยที่คุณไม่ได้ขอสร้าง ไม่ได้เสนอตัวก่อน ผมเข้าใจถูกต้องนะครับ
    เกี่ยวกับสร้างพระนั้น หลวงปู่ท่านได้สั่งพวกผมเอาไว้ก่อนท่านเสีย แล้วท่านก็สั่งไม่ให้บอกใคร ไม่เช่นนั้นผมคงจะเปิดเผยไปแล้ว เอาให้จะจะไปเลยครับ หุ หุ หุ
    ส่วนพระรูปอื่นนั้น ผมไม่ขอวิจารณ์ครับ ถ้าจะให้พูดเดี๋ยวจะวงแตกกันแน่ครับ

อีกอย่างบางเรื่องคุณก็อย่าพูดให้เกินความจริงนักเลยครับ ไม่เหมาะหรอกครับ หุ หุ หุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 ธันวาคม 2007
  9. Aunyasit

คุณ iofeast

หลวงปู่ท่านบอกให้ผมสร้างพระฯเมื่อปี 42 ตอนนั้นท่านก็สบายดีครับ ไม่มีใครคิดว่าท่านจะละสังขารเมื่อปี 44 หากหลวงปู่ท่านบอกให้คุณสร้างพระฯ แล้วคุณรับสัจจะกับท่านหรือเปล่าล่ะ หากคุณรับสัจจะกับท่าน แล้วคุณสร้างเสร็จแล้วยังล่ะครับ หากคุณไม่รับสัจจะท่านก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าคุณรับสัจจะท่านแล้วไม่สร้างนี่สิเรื่องใหญ่ครับ ผมพอจะเข้าใจแล้วว่าหลวงปู่ท่านเสี่ยงทายบารมีของบุคคลต่างๆครับ หรือว่าคุณเป็นคนที่สร้างพระแก้วองค์นึงที่นำมาวางไว้ที่ใกล้ๆกับพระธาตุที่วัด ใช่หรือไม่

หรือหากคุณคิดจะสร้างในตอนนี้ก็ยังไม่สายครับ ก็สร้างไปสิครับ ผมสร้างพระฯตามสัจจะที่ให้ไว้กับหลวงปู่ หากคุณมีสัจจะไว้กับหลวงปู่ท่านคุณก็ควรทำ ทำให้ใหญ่ยิ่งๆขึ้นไปเพื่อเทอดทูนคุณของครูบาอาจารย์ครับ คุณ iofeastสร้างพระตามที่หลวงปู่ท่านสั่งสิครับ ถ้ามีโอกาสแล้วผมจะไปช่วยสร้างด้วย

คุณอุดมเกียรติ

ทางใครทางมันครับ ถ้าผมลงเบื้องล่างก็ถือว่าโชคดีของคุณ แต่ถ้าผมไม่ลงนี่สิ คุณจะไปอยู่ตรงไหนของ 31 ภพภูมิครับ

10. kitjang

kitjang เป็นที่รู้จักกันดี

เท่าที่ติดตามมา เรื่องนี้ทำให้ยาว เป็นเรื่องของมรดกของหลวงปู่
    หลวงปู่เปรียบเหมือนเจ้าของบ้านตอนนั้น แต่พอหลวงปู่มรณภาพ
    คนที่เข้ามาจัดการบ้านต่อจากท่าน เป็นเจ้าของบ้านคนใหม่
    ผู้พัน ก็บอกว่าหลวงปู่สั่งไว้ว่าเอาเอาพระมาไว้ในบ้านหลังนี้
    แต่ตอนนี้ หลวงปู่ไม่อยู่ คนดูแลบ้านบอกว่าห้ามเอามาไว้ในบ้านเค้า
    แต่ผู้พันก็จะเอาพระไปไว้ในบ้านเค้าให้ได้ เรื่อง ไม่มีอะไรอยู่ที่คนดูแลบ้าน
    นั่นแหละ จะยอมหรือไม่ที่จะให้ผู้พันเอาพระไปตั้ง

การสร้างบารมีนั้น ก็เหมือนการปลูกบ้าน ก็อยู่ที่จะเลือกอยู่แบบไหน

11. มพดา

คุณอัญญาสิทธิ์คงเข้าใจอะไรบางอย่างผิดไปแล้ว ที่คิดว่าผมเข้าไปร่วมสร้างพระพุทธเจ้า ๕ พระองค์ด้วยตั้งแต่แรก ไม่เคยคิดที่จะเข้าไปด้วยซ้ำ และไม่เคยคิดจะร่วมด้วยเลยแม้แต่ขณะจิตเดียว เพราะรู้ว่าถ้าทำบุญร่วมกับคณะนี้จิตใจคงไม่ผ่องใสเป็นแน่ คุณก็รู้อยู่แก่ใจตนเองว่าอะไร เป็นอะไร อยู่เฉยๆดีกว่า

ญาณแก่กล้าไม่ใช่หรือ...ส่งมาซิ...ครับ...

สามารถดูเจตภูตได้เลยหรือ...ทำเป็นอวดเก่งอีกแล้ว...คุณอัญญาสิทธิ์เป็นลูกขององค์จตุคามอีกหรือเปล่าละ และแถมยังคิดว่าตนเองเป็นกรมหลวงชุมพรฯอีกกลับชาติมาเกิดอีกมั้ยละครับ สอนกรรมฐานไม่ตรงตามทางพระพุทธองค์ระวังตกนรกนะครับบบบ

รู้ไม่จริง...เพ้อไปเรื่อยเปื่อย...

12. มพดา

อีกอย่างหนึ่ง...อัญญาสิทธิ์...พวกคุณนะ..ชอบเหยียดหยามและดูถูกคนอื่นเสมอว่า...

ใครไม่ได้ร่วมทำบุญหรือขัดขวางการสร้างพระพุทธเจ้า ๕ พระองคืครั้งนี้นั้น...บารมีน้อยกว่าพวกตนเอง...ใครที่ขัดขวางไม่เห็นด้วย ตกนรกทั้งนั้น...และคิดว่าตนเองนั้น...เป็นพวกอัญญาสิทธิ์...อัญญาธรรมลงมาเกิด...

ผมคิดว่า...อันนี้คงห่างไกล...แค่กาเมสุมิจฉาจารายังรักษาไม่ได้เลย...แล้วจะทำบารมีใหญ่ได้อย่างไรละครับบบ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 ธันวาคม 2007
  13. Jubb

Jubb เป็นที่รู้จักกันดี

เมตตาธรรมเป็นธรรมค้ำจุนโลก(smile)

14. iofeast

ฮ่าฮ่าฮ่า เรื่องสร้างพระน่ะท่านสั่งไว้ก่อนที่ท่านจะจากไปไม่กี่เดือนครับ ท่านสั่งให้สร้างทันที5องค์ ค่าใช้จ่ายทั้งหมดท่านจะจ่ายเองทั้งหมด เป็นเงินจำนวน .....บาทครับ แล้วท่านก็จากไปก่อน ผมจึงบอกว่าความจริงท่านยังจะไม่ละสังขารครับ
    ก่อนท่านละสังขารท่านบอกผมเป็นนัยแล้ว แต่ผมไม่เอะใจเองครับ

15. iofeast

แค่ข้อความข้างบนนี้คุณยังมั่วเลยคุณ พูดไปโน้น เกินความจริงไปเรื่อย มั่วตรงไหนคงรู้อยู่แก่ใจนะครับ

ฮ่าฮ่าฮ่า ใช่ครับ ผมเป็นผู้สร้างพระแก้วเองครับองค์นั้นเองครับ ความหวังดีก็ขอบคุณครับ แต่ไม่ต้องมาช่วยผมหรอกครับ ปัจจุบันผมก็สร้างไปสี่องค์แล้วครับ แล้วก็ไม่เคยไปโพทนาให้ใครรู้ด้วยครับ ใครรู้อยากช่วยก็ช่วย หุ หุ หุ และผมก็ไม่ได้รับสัจจะอะไรด้วย ผมขออนุญาติท่านสร้าง ท่านก็บอกมาว่าให้สร้างยังไง ทั้งพุทธลักษณะ จุดไหนให้ใช้อะไร ท่านไม่ได้มาสั่งหรอกครับถ้าผมไม่ได้ขออนุญาติ และไม่เคยเห็นท่านสั่งใคร ถ้าคนนั้นไม่เสนอก่อนครับ บางคนเสนอ ท่านก็ไม่อนุญาติก็มี ให้สร้างองค์เล็กๆก็มีครับ หุ หุ หุ ถ้าหลวงปู่ท่านอยู่ท่านไม่มีทางให้ออกซองเรี่ยรายในนามวัด ในนามหลวงปู่หรอกครับ คงรู้นะครับว่าเพราะอะไร หุ หุ หุ แม้เมรุเผาศพท่านก็ไม่ให้สร้างครับเพราะละเอียดอ่อนมาก คุณน่าจะรู้นะครับ หลวงปู่ท่านคงจะเคยบอกคุณนะครับ หุ หุ หุ
    เรื่องสัจจะคุณไม่ต้องกังวลแทนผมหรอกครับ เมื่อหลวงปู่ท่านออกปากชมผมมาแล้วว่า "เป็นผู้มีสัจจะ" ครับ

คุณ kitjang ครับ

ถ้าอยากรู้เอาไว้ติดตามตอนต่อไปครับ เดี๋ยวถ้ามีพวกผู้หวังดีลูกศิษย์หลวงพี่เข้ามา ก็จะได้ฉะกันจะๆสักทีครับ จะขุดเรื่องตั้งแต่ปี 40 เลยครับ เอาเป็นฉากๆเลยครับ ว่าอะไรเป็นอะไร ใครเป็นยังไง ฮ่าฮ่าฮ่า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 ธันวาคม 2007
  16. rawiphan

rawiphan บุคคลทั่วไป

อนัตตาบุญ-อนัตตาทาน-อนัตตากุศล

ตกลงเป็นว่าสองท่านนี้ใครเป็นลูกศิษย์หลวงปู่ทองทิพย์
    คุณอัญญาสิทธิ์ หรือ iofeast
    มีอาจารย์คนเดียวกัน ศึกษาในสำนักเดียวกัน ความเห็นไม่ตรงกัน ทิฐิไม่เสมอกัน
    ไม่รู้จักเล็ก ไม่รู้จักใหญ่ การผ่านเข้าออกคือการหลุด
    การเลือกคือการถูกเลือก ชะตากรรมรออยู่ข้างหน้า
    ให้พรคุณอัญญาสิทธิ์และiofeastตลอดถึงผู้มีส่วนร่วมในการทำงานใหญ่ครั้งนี้
    ทั้งที่ออกนามและไม่ออกนามจงมารับผลบุญกุศลครั้งนี้
    น้ำย่อมยังสาครให้เต็มได้ฉันใด
    บุญกุศลทานที่ท่านได้อุทิศให้กับโลกนี้
    ย่อมเต็มได้ฉันนั้น ขอให้เป็นไปตามพรที่ขอ สาธุ

17. มพดา

iofeast เล่าให้ทุกคนรู้เลยว่า ความจริงเป็นอย่างไร จะเสริมให้ทุกๆเรื่องครับ เรื่องของอัญญาสิทธิ์และคณะฯ

18. iofeast

ฮ่าฮ่าฮ่า ตาบ๊องนะตาบ๊อง พูดจาแบบคนปกติก็เป็นนี่หว่า แต่อย่ายุ่งให้มากฟังอย่างเดียวเถอะนะ
    ทิฎฐิอะไรของท่าน ไปอ่านดูใหม่ ถ้ามีทิฎฐิ เราเข้ามาพูดตั้งนานแล้วจ๊ะ ฮ่าฮ๋าฮ๋า
    แล้วอย่ามาลามปามหลวงปู่ท่านอีกนะตาบ๊อง ถ้าจะชั่วเรามันชั่วเองไม่เกี่ยวกับหลวงปู่ท่าน เรามันแค่ลูกศิษย์ชั่วร้าย ดื้อ ปลายแถว แถมเคยโดนหลวงปู่ท่านเอ็ดมาสอง สาม ครั้งอ่ะ ฮ่าฮ่าฮ่า

19. iofeast

หุ หุ หุ จะให้เล่าอะไรหล่ะครับ หุ หุ หุ นี่ก็พูดเยอะแล้วจ๊ะ มากว่านี้เดี๋ยววงแตกแน่ หลายวงและในวงกว้างด้วยจ๊ะ หุ หุ หุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 ธันวาคม 2007
  20. rawiphan

rawiphan บุคคลทั่วไป

เธอจงฟังเรา เราได้รับหมายสำคัญ ว่าจะเกิดเรื่องวุ่นวาย
    เราวางเฉยมานานแล้ว แต่ไม่เห็นจะมีอะไรดีขึ้น

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้