เมื่อพระยามัจจุราชมาทวงชีวิตข้าพเจ้า

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย tjs, 14 มิถุนายน 2013.

1. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ต้องขออภัยด้วยครับช่วงนี้ผมติดงานเยอะมากจะสะดวกอีกทีคือสัปดาห่หน้าครับ รอก่อนนะครับ

2. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ปัญหามากมายของคนเรานี้ แท้จริงมันก็ิาศัยเครื่องกิเลสมายาร้อยรัดกายใจเราเอาไว้ ตามสภาพของโลกียะสภาวะ ตามวิสัยของมัน
    สติปัญญาเท่านั้นคือเครื่องทำลายความหลงอวิชาความไม่รู้เหล่านั้นที่หลงผิดทำสิ่งผิดๆลงไปได้
    ถ้าเรามีสติปัญญารู้เข้าใจแก่นแท้ แก่นธรรม เข้าถึงสัจจธรรมความจริง ของชีวิต ของการเวียนว่ายตายเกิดของจิตเรานี้ เราจะยิ้มรับทุกข์ยิ้มรับปัญหาและสามารถแก้ไขปัญหาต่างๆได้ เพราะทุกปัญหานั้นมีทางออกเสมอ เมื่อมันมีเกิด มันก็มีดับ ตามแต่เหตุปัจจัยที่สนับสนุนนั่นเอง
    เพราะแท้จริง เราเกิดมาก็ไม่มีอะไร เกิดมาตัวเปล่า เรามีแต่เพียงบุญบาปคือกรรมเป็นเงาติดตามเราไปทุกภพชาติ การมาเกิดของเราอาศัยตามกำลังแห่งกรรม
    เมื่อเกิดมาแล้ว เราก็อาศัยกรรมคือชะตากรรมเป็นเครื่องนำไป แต่เรามีหลักธรรมของพระศาสนาที่เป็นเครื่องหล่อหลอมกายใจของเราไปสู่ความดี อันเป็นเครื่องยกจิต ยกกรรมของตนให้สูงขึ้นดีขึ้น
    การมีสติปัญญาไม่ประมาทในขันธ์5เป็นสิ่งสำคัญ ย่อมไม่ประมาทในกายในจิต ในกิเลสมายาที่ปรุงแต่งเราเสมอ
    ความตายคือสัจจะธรรมความจริง ที่แสดงให้เห็นถึงความไม่เที่ยงไม่จีรังยั่งยืน
    สรรพสิ่งล้วนไม่เที่ยง แม้กายเรานี้ ชีวิตเรานี้ก็ไม่เที่ยง มีที่สุดคือความตาย ตายไปก็เอาอะไรไปไม่ได้เลย เอาไปได้แค่บุญบาป สิ่งที่ทิ้งไว้เหลือไว้ก็บุญบาปเช่นกัน
    ดังนั้น อย่าประมาท หลง อยู่กับมายาของโลกใบนี้ จงอดทนอบรมจิตตน ต่อสู้ เอาชนะความไม่รู้
    จงมีขันติ มีความเพียร ค่อยๆอบรมใจตน ในที่สุดย่อมก้าวหน้า เอาชนะใจ IMG20190714143015 (Medium).jpg

3. Buddhisatava

Buddhisatava สมาชิก

กราบสวัสดีท่านอาจารย์ค่ะ
    สืบเนื่องจากได้ไปสัมภาษณ์งานมาค่ะ
    ไม่ทราบว่าจะพอมีหวังได้ทำงานที่นี่มั้ยคะ
    เป็นตำแหน่งผู้จัดการฝ่ายการตลาด ซึ่งรับเฉพาะ ผญ ค่ะ
    สัมภาษณ์กับ CEO บริษัท ซึ่งดูเหมือนว่าเป็นที่น่าพอใจ
    และสุดท้ายได้เเจ้งกับหนูว่า ต้องเข้ามาคุยกับทีมงานอีกทีเกี่ยวกับเนื้อหางาน
    เป็นบริษัทด้านแปรรูปผลิตภัณฑ์อาหารค่ะ
    ..
    ตอนนี้ผ่านมาอาทิตย์นึงเเล้ว
    เเต่ยังไม่โทรมาอัพเดทนัดหมายให้ไปสัมภาษณ์รอบที่ 2 กับทีมงานเลยค่ะ
    ช่วงนี้เลยสวดคาถาเงินล้าน+นั่งสมาธิ ทำจิตใจให้ปลอดโปร่ง เพื่อช่วยเปิดทางค่ะ
    ..
    เเละมีความปรารถนาอยากเรียนต่อโทด้านบริหารค่ะ
    ไม่ทราบมีดวงจะได้เรียนหรือไม่คะ เเล้วถ้าได้เรียนจะสำเร็จมั้ยคะ
    ..
    กราบขอบพระคุณอาจารย์มากค่ะ

4. tjs

งานอาจล่าช้าหรือไม่ได้เพราะมีตัวเลือกอีกคนที่มีความสามารถสุงครับ

ดวงชะตาจะได้เรียนต่อโทครับ สำเร้จแน่นอนครับ

5. Buddhisatava

..
    ..
    กราบขอบพระคุณอาจารย์มากค่ะ

6. Yours

Yours สมาชิกใหม่

รบกวนอาจารย์ตอบข้อความได้มั้ยคะ ขอบคุณค่ะ

7. tjs

ตอบให้แล้วครับ

8. tjs

ผมทะยอยตอบให้แล้วครับ สาธุ

9. tjs

ชีวิตคนเราดุจสายน้ำ มีขึ้นมีลง แต่สายน้ำก็ยังคงต้องไหลไป ตามกระแสน้ำ กระแสน้ำเปรียบดุจกระแสกรรม ย่อมเป็นไปตามอำนาจแห่งกรรม เป็นไปตามอำนาจของวาสนาชะตากรรมของตน

บุคคลพึงไม่ประมาทในกระแสแห่งกรรมที่ตามให้ผล เราไม่สามารถล่วงรู้กระแสกรรมทั้งหลายได้

สุขทุกข์ในปัจจุบัน คือผล ที่ได้รับ มีกรรมในอดีตและปัจจุบันเป็นรากเหง้าเแห่งเหตุปัจจัย

ดังนั้นพึงไม่ประมาท จงทำปัจจุบันให้ดี ดำรงตนให้ดีงามด้วย บุญ ทาน ศีล และสวดมนต์ภาวนา ชำระจิตตนเป็นนิจ

เพื่อประคองจิตให้ขาวรอบไม่ติดอยู่ในอุปกิเลสเครื่องมัวหมองอันมีแต่จะนำทุกข์มาให้ชีวิตเรา

เพราะในความสัจจริงนั้น ความดีงามเท่านั้น ที่จะนำสุขมาสู่ใจเราได้อย่างแท้จริงครับ สาธุ IMG20180728133037 (Medium).jpg

10. Buddhisatava

อาจารย์ tjs คะ รบกวนเรียนถามค่ะ
    ในปีนี้หนูมีเกณฑ์ได้งานช่วงเดือนอะไรคะ

11. tjs

ต้องรอช่วงปลายปีครับ ช่วงต้นปีและกลางปีจะไม่มีชะตาในการโยกย้ายงานครับ

ในปีนี้ปีต่อๆไป การหางาน สมัครงานที่ใหม่ๆต่างๆ ล้วนมีความยากมากขึ้นมาก เพราะปัญหาเศรษฐกิจ และสภาพปัญหาจากตลาดโลก ที่ฝืดเคืองติดขัด ภาวะการเงินที่เฟ้อสูงขึ้นมาก คนไทยต้องตกงานว่างงานเพิ่มมากขึ้น ราคาสินค้าที่แพงขึ้นเรื่อยพร้อมกับค่าครองชีพที่เพิ่มขึ้นเช่นค่าน้ำค่าไฟ ข้าวอาหารทางการเกษตร ทุกอย่างปรับสูงขึ้นหมด

แต่รายได้ชาวนาเกษตรกรกลับแย่ลง โรงงานอุตสาหกรรมต่างๆก็แย่ลง กำไรลดลง หลายที่ขาดทุน ปิดกิจการ แรงงานก็ย่ำแย่
    ในขณะที่ทุกคนมีค่าใช้จ่ายมากขึ้น จากภาวะเศรษฐกิจที่แย่ลงนั่นเอง

สิ่งที่ทำได้คือ การรู้จักใช้จ่ายอย่างประหยัด
    เราเกิดมาก็ไม่มีอะไร อย่าไปอยากได้อะไรที่มันเกินกำลังความสามารถของเรา อยู่อย่างพอเพียง
    ตามคำสอนในหลวงรัชกาลที่9 แล้วเราจะมีความสุขครับ

12. JuraratS

JuraratS สมาชิกใหม่

รบกวนด้วยนะคะ พอดีข้ามไปค่ะ

13. tjs

=====
    เพื่อความแม่นยำและละเอียดในการตรวจ จึงขอทราบ วดป เกิด ด้วยครับ

14. JuraratS

JuraratS สมาชิกใหม่

ขอแจ้งทาง pm นะคะ

15. tjs

ได้รับแล้วครับทางpm

16. newning

newning สมาชิก

อยากทราบว่าจักรพันธ์ ถมมาที่ยิงฆ่าคนบริสุทธิ์อย่างโหดเหี้ยมที่โคราช จะได้รับกรรมอย่างไรในนรก อยู่ในนรกขุมไหน แรงสาปแช่งของคนจำนวนมากต่อมัน จะทำให้มันไม่ได้ผุดได้เกิดอีกเลยไหม

17. tjs

กรรมใหม่เก่า ล้วนสืบเนื่องถึงกัน
    กรรมที่เขาทำ กรรมที่คนอื่นไได้รับ
    นั่นเพราะเขาทำหรือก่อไว้แล้วทั้งสิ้น
    เราทำได้แค่อโหสิกรรม และขอให้ทุกท่านพ้นทุกข่มีความสุข

18. tjs

ผมย้ายงานใหม่ ระหว่างนี้ราว1เดือน จะไม่ว่างครับ จึงขออภัย ด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 เมษายน 2020
  19. FaiiFaii97

FaiiFaii97 สมาชิกใหม่

20 ธันวาคม 2019
    สวัสดีค่ะท่านอาจารย์
    ดิฉันมีความสงสัยมานาน จริงๆดิฉันก็เป็นเหมือนคนทั่วไป อยากรู้ดวงชะตา จะได้วางแผนถูก แต่ว่าไม่เคยมีใครทำนายดวงได้ตรงเลย แม้กระทั่งท่านที่บอกว่ามีฌาน จิตสัมผัส ใครที่ว่าแม่นแค่ไหน ดิฉันไปหมด ค่าครูแพงดิฉันก็จ่าย แต่กลายเป็น0 ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย แม้กระทั่งทำพิธีเสริมดวงต่างๆ แต่ก็ไม่เห็นความเปลี่ยนแปลง
    บ่อยครั้ง.. ที่รู้สึกว่า ยิ่งทำบุญมาก ชีวิตยิ่งมีความปั่นป่วนมีปัญหามาก จนเกือบท้อเลยล่ะค่ะ ยิ่งเรื่องคู่ครอง ยิ่งแย่เลยค่ะ มีแต่ผิดหวังเสมอ
    อยากขอคำชี้แนะจากอาจารย์ค่ะ ว่ามีทางไหนที่จะทำให้ชีวิตดีขึ้นได้บ้างคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 เมษายน 2020
  20. tjs

คุณเกี่ยวข้องกับวันจันทร์และดวงจันทร่ ยามนี้ ดวงจันทร์และโลก มีหมอกดำคือกรรมไม่ดีปกคลุม จึงมีสิ่งไม่ดีเกิดขึ้น แต่ไม่นานก้จะผ่านพ้นไปได้ด้วยดี
    เราทุกคนมีอดีตกรรมที่ไม่ดีตามให้ผลตามวาระ เป็นธรรมดา จึงไม่ควรประมาท
    ชีวิตคุณในช่วง3-5ปีจวบจนปีนี้ถือว่าไม่ดีนัก การแก้ไขจึงต้องแก้ไขให้ถูกจุดจึงจะได้ผลที่ดีและรวดเร็ว จึงจะผ่า
    จึงจะผ่านพ้นเคราะห์เหล่านั้นไปได้ครับ
    ถ้าคุณยังมีความเชื่อและศรัทธาต่อพระรัตนตรัยและการทำความดี ผมก็ยินดีจะช่วยแนะนำครับ