เพราะเหตุใด ถึงรังเกียจสิ่งที่เป็นมงคล หรือของทางศาสนา

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Thanks-Epi, 8 พฤษภาคม 2014.

1. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    ในเว็บพลังจิต ก็มีคนลงไว้หลายกระทู้ละครับ เรื่องพวกนี้

ลองค้นหาอ่านดูได้ครับ

ผมรู้ก็รู้จากข้อมูลที่คนอื่นโพสต์ไว้นี่ละครับ

.

2. หัวมัน

หัวมัน เป็นที่รู้จักกันดี

ก็ไม่มีใครบอก แค่สงสัยเฉยๆ อะคะ

3. Saber

19
  4. Saber

19
    เอาว่า ถ้า ฮิตเลอร์ เกิด มาเกิดในปัจจุบัน ตอนนี้ นะ

เห็นว่า ประชากรโลก ปัจจุบันนี้ ได้ตายเกินครึ่งละ ถ้าผมจำไม่ผิดนะ

ขนาดไหนก็คิดเอาละกัน ^^

5. หัวมัน

เพราะถ้าฮิตเลอร์ไม่เกิดยุคนั้น มาเกิดยุคนี้
    คนยิวจะขยายจำนวนประชากรถึงครึ่งหนึ่งของประชากรโลกเหรอ
    แต่ว่า ถ้าเป็นอย่างนั้น ฮิตเลอร์จะล้มยิวได้อีกเหรอ ในเมื่อยิวเป็นผู้ผลิตและครอบครองไฮเทคโนโลยี แถมยังเป็นนักรบที่เก่งกาจด้วย
    พากระทู้เค้าออกทะเลซะไกลเชียว
    ขอเอวัง ด้วยคำถามนี้ละกัน อิ อิ

6. Saber

19
    อันนี้ พิจารณาเองนะ

แต่ที่แน่ๆ บารมีระดับนั้น ขนาดนั้น อย่าว่าแต่ครึ่งโลกเลยครับ

แค่ขนาดคนทั่วไป ก็ได้ทำบุญในพุทธศาสนา แล้วได้ ได้เกิดเป็น พระเจ้าจักรพรรดิ นี่นะ ก็ตีดาวดวงอื่น จับมาเป็นทาส คุมหมดทั่วอวกาศแล้วครับ

^^

7. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008

.. คำถามน่าสนใจดีมากครับ ...แต่ไม่ใช่วิสัยที่ใครจะตอบได้เลย เว้นแต่พระพุทธเจ้าเท่านั้น ..

ข้าพเจ้า คาดคะเนว่าพระนิยตโพธิสัตว์ย่อมเป็นผู้มีจิตตั้งมั่น ในการแสวงหาความจริง(สัจจะ)ในที่ทั้งปวง ..เพราะการทำเหตุคือการสั่งสมอุปนิสสัยในการค้นหาสัจจะความจริง ย่อมเป็นปัจจัยแก่การที่จะได้ตรัสรู้"อริยสัจจ์๔"..ดังนั้นมโนปนิธานในการ บรรลุพระโพธิญาณของพระโพธิสัตว์นั่นเองจะสามารถนำเกิดในสมัยที่มีพระพุทธ ศาสนาในโลก เเม้ท่านจะเกิดในตระกูลที่นับถือลัทธิอื่นอยู่ แต่ก็ย่อมได้ปัจจัยกระตุ้นให้ได้พบพระพุทธเจ้าและพระธรรม ท่านจึงมีใจน้อมไปในพระพุทธศาสนาได้คราวหนึ่งในกาลนั้น ทั้งเป็นโอกาสให้ได้รับพุทธ พยากรณ์รับรองจากพระพุทธเจ้าองค์ก่อนอีกด้วย ..

อย่า ว่าแต่ในกาลที่มีพระพุทธศาสนาในโลกเลย แม้ในกาลว่างจากพระพุทธศาสนาในโลก พระโพธิสัตว์ย่อมเสพส้องแต่บัณฑิตที่เป็น"กรรมวาที" คือกล่าวเรื่องกรรมว่ามีผล(อันเป็น๑ในองค์ของสัมมาทิฏฐิ") จะไม่ไปถือลัทธิมิจฉาทิฏฐิประเภทตายแล้วสูญ หรือ การกระทำ(กรรม)ไม่มีผล อันเป็นทิฏฐิชั่วพาลงอบายแต่ถ่ายเดียวเลย...

ดังนั้นท่านผู้ถามลองตรองดูด้วยเหตุผล เพื่อหาคำตอบที่สมควรที่ตนรับได้เถิด

8. หัวมัน

แต่ฮิตเลอร์เนี่ย เค้าก็ไม่ได้รู้จักพุทธศาสนาเลยไม่ใช่เหรอคะ ?
    รู้จักหมายถึง ศึกษา และมีศรัทธา นะคะ

9. ddman

ถ้าเขารู้จักพุทธศาสนาเขาจะทำเช่นนั้นหรือครับ?..

...ข้าพเจ้าไม่ทราบว่า Hitlerเป็นพระโพธิสัตว์ ดูจากพฤติกรรมแล้วน่าจะไม่ใช่หรอกครับ..พระโพธิสัตว์เมื่อในคราวทำบาปกรรมก็ไม่ถึงกับฆ่าคนหรือเป็นเหตุให้คนตายมากมายอย่างนี้หรอกครับ...(..ผลงานโบว์แดงของฮิตเลอร์ราวๆ๑๑ล้านศพ).. อย่างมากก็ฆ่าพี่หรือ น้องคนหนึ่ง นอกนั้นก็บาปทางวาจาแลกายอื่นๆทำนองมานะพาไป หรือคะนองเป็นเหตุ.. กล่าวโดยอาศัยข้อความเกี่ยวกับบุพกรรมของพระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบันเป็นเกณฑ์..

10. หัวมัน

11. ddman

อ้อครับ ข้าพเจ้าไม่เคยอ่านเลย..ท่านผู้ถามลองคิดถึงเรื่องกรรมดูให้มาก อาจได้ข้อสรุปที่ท่านรับได้จริงๆโดยไม่ลังเลรอให้ใครๆมาconfirm นะครับ..catt8

12. Malaiteva

Malaiteva เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2014
    อภัยด้วยนะ อ่านตอนแรกคิดว่าเป็นท่านจขกท.เอง
    >ส่วนตัวเรานับถือผู้มีคุณธรรม ความดี ไม่ว่าจะเป็นใคร สัตว์ ปุถุชน กัลยาณชน พระโพธิสัตว์ พระอริยเจ้า แม้สัตว์เล็กน้อยบางพวกก็ใช้ชีวิตอย่างสงบ ไม่สร้างความเดือดร้อนให้ผู้อื่น
    อย่างนี้ก็สมควร ยกย่อง ช่วยเหลือ ไม่เอารัดเอาเปรียบพวกเขา
    >เรียกว่าบูชากันที่คุณธรรม ความดี

13. Saber

19
    ลองอ่านเรื่อง ขอมดำ ดูสิครับ

ของไทยเรา ก็ใช่ย่อยที่ไหน กว่าจะได้มาเป็นแผ่นดินไทย

เสียดายว่าไม่มีใครรู้

14. Thanks-Epi

Thanks-Epi เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    ส่วนตัวดิฉันไม่เคยอ่านเรื่องฮิตเลอร์เป็นพระโพธิสัตว์เหมือนกันค่ะ เพราะเห็นแค่หัวข้อก็ผ่านแล้ว พระโพธิสัตว์ต้องเจริญพรหมวิหาร 4ไม่ใช่หรือคะ อาจจะเรียกต่างกันไปตามศาสนา
    ซึ่งสั่งสมอยู่ในสัญญาเก่าที่บำเพ็ญบารมีมานาน

ไม่ทราบว่าหัวข้อหรือกระทู้ไหน เหตุปัจจัยไหนที่นำมาบอกกล่าวว่า ฮิตเลอร์เป็นพระโพธิสัตว์(จำไม่ได้แล้วนะค่ะ)

และที่ทราบมา การเป็นพระโพธิสัตว์ยังคงมีโอกาสทำกรรมได้เหมือนกัน แต่ไม่น่าจะร้ายแรงและมากขนาดนั้นนี่นา

15. Thanks-Epi

Thanks-Epi เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    ไม่เป็นไรค่ะอาจจะสื่อสารกันผิด เพราะเป็นตัวหนังสือนะค่ะ ขอบคุณที่แวะมาตอบค่ะ

16. Asvel

Asvel เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องของ พระเยซูและฮิตเล่อ ที่ว่าต่างเป็นพระโพธิสัตว์ทั้งนั้น อันนี่เรารู้จากครูบาอาจารย์กันครับ ไม่มีใครที่สามารถรู้เอาได้เอง ซึ่งหลวงพ่อฤาษีลิงดำท่านเป็นผู้ที่เล่าไว้หมด เพียงแต่ว่าคนที่ได้ยิน ได้ฟัง แล้วไม่เชื่อไม่ยอมรับก็มีเช่นกันเรื่องนี้จึงจะดูๆไม่ค่อยจะมีใครอยากเผยแพร่มากครับ (เป็นผมเองก็ไม่อยากบอกใครพร่ำเพรื่อสักเท่าไหร่) อย่างเช่นเรื่องที่ว่า พระแม่กวนอิมท่านลาพุทธภูมิสำเร็จอรหันต์เข้าพระนิพพานไปแล้ว เรื่องนี้ก็เช่นกัน ซึ่งก็มีเทป VDO บันทึกไว้ลง Youtube ด้วย

แต่ที่ว่าทำไมพระโพธิสัตว์จะต้องทำเรื่องในทางที่เป็นเส้นทางมืด อันนี้ตามที่ครูบาอาจารย์ทั้งหลายท่านสอน ก็สรุปได้ว่าพระโพธิสัตว์ท่านต้องทำกิจทุกอย่าง ต้องเรียนทุกอย่างซ้ำๆซากๆ ไม่ว่าจะทางโลกทางธรรม และทั้งทางสว่างและทางมืด เพื่อที่จะเรียนรู้จนจบจนเข้าใจทุกเรื่องทุกแง่มุมในสงสารวัฏ และหน้าที่บางอย่างที่ต้องทำ บางสมัยที่ผู้คนศีลธรรมน้อยหรือต่ำมากก็จะต้องทำหน้าที่ไปตามวาระกรรมของท่านและของผู้คนครับ ไม่ใช่ว่าพระโพธิสัตว์ท่านจะต้องทำหน้าที่ในทางสว่างเพียงอย่างเดียว

เข้าเรื่องของหัวข้อกระทู้นะครับผม ^^"
    ส่วนตัวคิดว่าส่วนใหญ่เป็นแรงกรรมครับ ของผมสมัยเด็กก็ชอบเข้าวัด เคารพพระพุทธเจ้า เคารพพญายมราช เชื่อเรื่องนรกสวรรค์ แต่กลับไม่ค่อยศรัทธาในพระสงฆ์(แปลกมาก) พอโตมาอายุสัก 14 ปี ก็เริ่มเป็นมิจฉาทิฏฐิ ไม่เชื่อเรื่องนรกสวรรค์ ไม่เชื่อเรื่องพระพุทธเจ้าไม่รู้เพราะอะไร ไม่ชอบอะไรเกี่ยวกับศาสนาพุทธ อายุ 17 ไปศรัทธานับถือในทางคริสต์ พอเลยอายุ 19 - 23 ก็กลับมาเชื่อในทางพุทธอีก ในช่วงนี้ประมาณว่าเดี๋ยวก็ศรัทธา เดี๋ยวก็ไม่ศรัทธา เลือกเชื่อบางอย่าง บางอย่างก็ไม่เชื่อเลย จนได้บวชตอนอายุ 25 กำลังใจในทางสัมมาทิฏฐิถึงจะทรงตัวครับ เรียกว่าสะสมตั๋วลงอเวจีมหานรกไว้มากเลยทีเดียว

แต่นอกจากแรงกรรมแล้วผมก็คิดว่าสภาพสังคม สภาพของโลก และสื่อ ก็มีส่วนที่จะดึงดูดคติของผู้คนให้น้อมไปในทางมิจฉาทิฏฐิได้มากเช่นกันครับ