เผื่อผมตาย ช่วยทำแทนด้วยนะครับ

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย PalmPlamnaraks, 21 มกราคม 2006.

1. PalmPlamnaraks

PalmPlamnaraks เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณทุกท่านครับ ที่ทำอะไรๆดีๆมากมายให้ผม ช่วงนี้อาการหายดีขึ้นทุกอย่างแล้ว หายป่วยแล้วครับ อาการทรงตัวดีขึ้นแล้ว เมื่อวันเสาร์ที่28 มค.2549 กระผมก็ไปทำบุญที่วัดถ้ำผมจมกับเพื่อนมา ไปทำสังฆทานกับพระ ไปถวายทานกับแม่ชี ไปทำกรรมฐานประมาณน่าจะชั่วโมงกว่าๆในถ้ำผาจม และก็ทำความดีหลายอย่างในวันนั้น ช่วงนี้ก็เร่งทำความดีตลอด เพื่อจะได้อยู่สร้างความดีต่อยอด ขอบพระคุณทุกท่านอีกครั้งที่มีพรหมวิหารจิตต่อผมเป็นอย่างมากครับ.........ขอบพระคุณครับ

2. ศิษย์น้อย

ศิษย์น้อย เป็นที่รู้จักกันดี

เอาใจช่วยให้หายไวๆๆ...

ผมพลังดุจแมลงหวี่ตัวหนึ่ง ...

แต่มีอะไรให้ช่วย ก็ ด้วยความเต็มใจ...

3. the_club

the_club เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    ขออนุโมทนาและขอเป็นกำลังใจให้นะครับ
    ถ้าเริ่มดำเนินการเมื่อไหร่บอกมาเลยนะครับ ช่วยเต็มที่ครับ

4. lotte

lotte เป็นที่รู้จักกันดี

http://www.isangate.com/local/ya_hak_mai.html อันนี้เข้าไปดูเวบนี้ครับเพราะเป็นเวบยาสมุนไพรภาคอีสานบ้านเราครับ ถ้าเป็นโรคอะไรบอกผมมาได้เลยครับเดี๋ยวผมบอกตัวยาสมุนไพรให้
    ส่วนถ้าอยากให้สำนักสงฆ์เป็นวัดก็ทำเรื่องหาสำนักพระพุทธศาสนาจังหวัด ประจำอยู่ที่ศาลากลางจังหวัด อำเภอเมือง อุบลราชธานี บอกเขาว่าจะทำเรื่องเป็นวัด ต้องการสร้างโบสถ์ ศาลาปฏิบัติธรรม คือสำนักสงฆ์ต้องมีที่ไม่ต่ำกว่าห้าไร่ถึงขอเป็นวัดได้ ก็หาซื้อที่สักไร่ ก็ไร่ละ10000 บาท บอกบุญมายังเวบนี้ได้เลยครับ ถ้าไร่มีไม่ถึงห้าไร่นะครับ ส่วนอยากสร้างโบสถ์ก็ให้เป็นวัดก่อนถึงทำเรื่องหาสำนักพุทธอุบลได้ โดยโทรถามเบอสำนักพุทธอุบลได้ที่เบอร์ 1133
    หรือถ้าอยากบอกบุญสร้างโบสถ์ด้วยตัวเอง ลองจ่าหน้าหาผู้ว่าราชการจังหวัด นายกเทศมนตรี นายอำเภอ ผู้อำนวยการสำนักพุทธ นายกอบจ ทุกจังหวัด โดยก็จ่าหน้าว่าอำเภอเมือง จังหวัด............. ไปจนครบ 76 จังหวัดครับ รับรองได้เป็นล้านบาทขึ้นอยู่กับจำนวนซองบุญครับ

5. khomeraya

khomeraya เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
    ไม่ทราบว่าโครงการคุณปาล์มจะเริ่มเมื่อไรนะครับ ยังไงก็เตรียมทำร่างโครงการ เตรียมเปิดบัญชีไว้นะครับ แล้วมาโพสต์บอกในกระทู้นี้ เรื่องการสร้างวัดนี่อาจต้องใช้เวลา แต่ยังไงก็อย่าไปยอมแพ้ง่ายๆ ค่อยๆทำไป อย่าไปทิ้ง เดี๋ยวก็สำเร็จ

6. จอกแหน

จอกแหน เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาในความตั้งใจของนอ้งปาล์ม งานนี้ถ้าได้ท่าน มหาหินเป็นต้นโผผมเชื่อว่าสำเร็จได้โดยไม่ยากครับ (ขออภัยที่เสนอชื่อโดยไม่ได้รับอณุญาต)

7. nonglucp

nonglucp เป็นที่รู้จักกันดี

6 กุมภาพันธ์ 2006
    ขออนุโมทนาในกุศลจิตของคุณปาล์มเป็นอย่างยิ่งค่ะ ทำโครงการฯให้เสร็จเร็วๆนะคะจะได้ช่วยต่อยอดความดีของคุณค่ะ และหากจะกรุณา...ช่วยมีบัญชีที่เป็นธนาคารกรุงไทยหรือไทยพาณิชย์ด้วยได้ไหมคะ..เนื่องจากสะดวกและทำให้ทำบุญได้ทุกๆเดือนค่ะ

8. ง้วนดิน

ง้วนดิน เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2006
    เอาดิ...เอาดิ....คุณ Palmnarak
    ขอช่วยด้วยคน

[b-wai]

เราพอจะมีเพื่อนบุญอยู่บ้าง
    จะทำเมื่อไหร่ก้อบอกมานะ
    พร้อมช่วย(f)

แล้วว่าง ๆ พาไปเที่ยวบ้านมั่งนะ
    อยากเจอหนูหิ่น บ้านโนนหินแห่ด้วย

(b-smile) (b-love2u)

9. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22
    ขอโมทนาบุญในกุศลจิตของน้องปาล์ม และทุกๆ ท่าน ที่ตั้งใจจะร่วมบุญสร้างวัดเพื่อเป็นการสืบทอดพระพุทธศาสนาในครั้งนี้ด้วยครับ

ผมขอร่วมทำบุญครั้งนี้ด้วยอีกคน และจะช่วยสนับสนุนจนกว่าจะจัดตั้งเป็น "วัด" ได้สำเร็จ พร้อมกับสร้างศาสนสถานและถาวรวัตถุที่จำเป็นและสมควรแก่การกระทำกิจของสงฆ์ ในฐานะที่เป็นพุทธศาสนิกชนคนหนึ่ง ซึ่งเคยไปทำงานอยู่ที่จังหวัดอุบลราชธานี และมีภูมิลำเนาชั่วคราวอยู่ที่ อ.วารินชำราบ อยู่ 2 ปี

อยากให้ข้อมูลเกี่ยวกับเรื่อง "วัด" เพื่อความเข้าใจที่ตรงกันแก่สมาชิกและผู้มีจิตศรัทธาไว้สักเล็กน้อยครับ คำว่า "วัด" ตาม พ.ร.บ.คณะสงฆ์ (ฉบับที่ 2) พ.ศ.2535 มีสองอย่างคือ วัดที่ได้รับพระราชทานวิสุงคามสีมา กับ สำนักสงฆ์ ในที่นี้สำนักสงฆ์หนองศาลาสามัคคีธรรม ถือเป็น "วัด" ตามความหมายของกฎหมายแล้ว เพียงแต่ยังไม่ได้รับพระราชทานวิสุงคามสีมาเท่านั้น หากดูจากเจตนาของน้องปาล์มและหลายๆ ท่าน รวมทั้งตัวผมเองด้วยแล้ว ความตั้งใจของทุกๆ ท่านน่าจะหมายถึงการทำให้ "สำนักสงฆ์หนองศาลาสามัคคีธรรม" เป็น "วัดที่ได้รับพระราชทานวิสุงคามสีมา" เพื่อเป็นการเจริญศรัทธาของญาติโยมและพุทธบริษัททั้งหลาย และเพื่อให้เป็น "วัด" ที่มีความเจริญมั่นคงสามารถสืบทอดพระศาสนาได้จนครบ 5,000 ปี

เห็นด้วยที่ควรเริ่มต้นจากการเปิดบัญชีเพื่อรับบริจาคเงินในนามของสำนักสงฆ์ สิ่งที่ควรทำประการแรกสำหรับการจัดตั้งเป็น "วัดที่ได้รับพระราชทานวิสุงคามสีมา" ในเบื้องต้น ควรจัดหาที่ดินถวายสำนักสงฆ์ให้มีขนาดไม่น้อยกว่า 6 ไร่ ขึ้นไปเสียก่อน ขั้นต่อไปต้องมีพระมาอยู่ประจำไม่น้อยกว่า 5 รูป ติดต่อกันเป็นเวลาไม่น้อยกว่า 5 ปี เว้นแต่จะได้มีการสร้างพระอุโบสถเสร็จเรียบร้อยแล้ว ก็ไม่จำเป็นต้องมีพระมาอยู่ติดต่อกันเป็นเวลาไม่น้อยกว่า 5 ปี (แต่ต้องมีพระอยู่ประจำไม่น้อยกว่า 5 รูป) หากเป็นไปตามหลักเกณฑ์นี้ก็สามารถขอรับพระราชทานวิสุงคามสีมาได้

จากหลักเกณฑ์การขอรับพระราชทานวิสุงคามสีมาดังกล่าว งานบุญที่พวกเราจะต้องร่วมกันทำคือ

1. รวบรวมปัจจัยเพื่อซื้อที่ดินถวายสำนักสงฆ์ให้ได้อย่างน้อย 6 ไร่

2. รวบรวมปัจจัยสร้างพระอุโบสถ

ดูแล้วงานนี้เป็นงาน "ใหญ่" และต้องใช้ปัจจัยจำนวนมากทีเดียว ก็ต้องย้อนมาถามทุกๆ ท่านว่า ไหวมั้ย จะร่วมบุญกันจนกว่าจะสำเร็จมั้ย.....

สำหรับผมขอร่วมทำบุญนี้ไปจนกว่าจะสำเร็จ หรือจนกว่าจะตายจากความเป็นคนในชาตินี้ สุดแต่ว่าอย่างใดจะถึงก่อน และขอผลบุญนี้จงเป็นปัจจัยให้ผมได้ถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเทอญ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กุมภาพันธ์ 2006
  10. Tom_cool9

Tom_cool9 เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2005
    ขออนุโมทนาด้วยอีกคนครับ
    ยังไง ถ้าเปิดบัญชีธนาคารเสร็จก็เอามา โพสบอกไว้น่ะครับ เพราะผมก็จะช่วยด้วยอีกคนครับ

11. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    และที่สำคันที่สุดๆๆๆๆๆๆๆ ก็คือการผูกมิตไมตรีกับพระผู้ใหญ่ให้ดีทีเดียว ที่ต้องผูดตรงๆเพราะเห็นมามากอยู อย่างที่บอกแต่ต้นคือ"ต้องไม่ไปสดุด"ขา"ของพวก"เจ้าคณะ"ทั้งหลายเข้าเพราะจะเป็นหนังเรื่องยาววววววววววว เด่นไปก็ลำบาก สร้างเร็วไปก็ปีนเกียวอีก คนขึ้นมากก็จะพานให้พระผู้ใหญ่หมั่นใส้เอาอีกมันไม่ง่ายแต่ก็ไม่ยากถ้ามีความพยาม คำว่ามีผู้ใหญ่"คุ้มหัว" คำนี้ไม่มีวันตาย ต้องจำขึ้นใจทีเดียว ตัวของข้าพเจ้าได้มีโอกาศร่วมในการสร้างวัดมามากได้เห็นอะไรมามากที่เร็วๆนี้ก็เป็น"สัมนักสงฆ์สายลูกศิษ"ท่านเจ้าคุณพระราชพรหมยานแท้ๆ" คือพระที่บวชโดยหลวงพ่อฤาษีเป็นเจ้าภาพท่านนึง ถ้าเป็นลูกศิษของหลวงพ่อจริงๆพูดมาเท่านี้ท่านก็คงจะทราบว่าเป็นวัดไหน วัดนี้ทำดีมาทุกๆอย่างแต่"ดีเกินหน้าเกินตา" เลยถูกหมั่นใส้เอา แต่ในที่สุดก็ได้เป็น"วัด" เพราะความดีที่ท่านสร้างและอนุภาพของ"พระรัตนตรัย"และอนุภาพของ"ผู้ใหญ่นักการเมืองและพระผู้ใหญ่" ที่เล่าให้ฟังก็เพื่อจะเตือนให้เข้มแข็งถ้าคิดจะทำการใหญ่เพราะมันจะไม่ปู"ด้วยกลีบกุหลาบ" แต่จะปูด้วย"หลาวและหนามแทน" บุญที่ได้ใหญ่จริงแต่อุปสักก็ใหญ่ตามตัวด้วย จงท่องให้ขึ้นใจ"นอบน้อม" "อดทน-อดกลั้น" "แข็งเมื่อไหล่พังเมื่อนั้น" ถ้าน้องplamnalaksพร้อมก็"ลุย"55555555.....โชคดี

12. Kenichi

Kenichi เป็นที่รู้จักกันดี

ดีคับดีๆ เปิดบัญชีเลยคับ เห็นด้วยมากๆ
    ผมยินดีช่วยทุกด้าน
    สำหรับเรื่องการขนส่ง เดินทาง ผมใช้สิทธิตั๋วพนักงานได้ไปได้บ่อยคับ
    ยังไงหากต้องการการขนส่งบอกเลยคับ เต็มที่
    จะรอนะครับ

13. Enigma

Enigma เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2005
    เราอยากจะช่วย แต่เราจะช่วยอย่างไรดีหว่า....ส่วนตัวเราเอง ก็ตั้งใจไว้เช่นกันว่า ซักวันนึง ถ้าเรามีปัจจัยเพียงพอ เราก็จะสร้างวัดที่หมู่บ้านที่จนที่สุดในประเทศไทย ที่อำเภอชะอวด จ.นครศรีธรรมราช แต่เราไม่เรี่ยไรหรอก เพราะเราไม่ถนัด ตอนนี้ เรายังเด็ก ก็พยายามจะโตไวๆ จะได้หาเงินได้เยอะๆ ไม่ได้ซักวัด ก็ขอซักศาลาหนึ่งก็ยังดี

คุณปาล์มนี่มีอะไรคล้ายๆเราหลายอย่าง เราเองก็สุขภาพไม่ค่อยจะดี เจ็บตัวนี่ 5-6วันครั้งเลยล่ะ แต่เราก็ปล่อยวางแล้ว อะไรจะเกิดก็ให้มันเกิด ตอนนี้ คิดอย่างเดียวว่า จะใช้สังขารทำความดีให้มากที่สุด เผื่อว่าวันใดเกิดตายโดยกะทันหัน จะได้ไม่เสียใจ

ถ้าหากเรายังมีบุญกุศลตามติดตัวมาอยู่บ้าง เราขออุทิศทั้งหมดทั้งปวงให้แก่คุณปาล์ม ขอให้สุขภาพแข็งแรงทั้งกายและใจนะคะ.....สงสัยเราคงจะช่วยได้แค่นี้ล่ะมั้ง เดี๋ยวถ้ามีโอกาสได้เดินทางกลับเมืองไทย เราจะไปบริจาคเงินช่วยสร้างวัดนะคะ...........God blesses U..

14. the_club

the_club เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    ผมเองก็จะช่วย เต็มที่เหมือนกันครับ
    ทำเท่าที่จะสามารถทำได้ครับผม

15. ab

ab เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2004
    โมทนากับทุกๆท่านด้วยนะคะ ปลื้มใจแทนคุณ Palmnaraks จริงๆ
    ยังไงก็ขอให้คุณ Palmnaraks มีสุขภาพแข็งแรงเพื่ออยู่ทำความดีอย่างที่ตั้งใจไว้ให้สำเร็จนะคะ

16. UFO99

UFO99 เป็นที่รู้จักกันดี

จะเป็นกำลังใจให้ครับ ขอให้สิ่งที่คุณคิดสมดังที่ตั้งใจไว้ สาธุ

17. nakoruru

nakoruru เป็นที่รู้จักกันดี

10 กันยายน 2005
    ขอร่วมช่วย อีกแรงครับ

18. มหามังนรธา

มหามังนรธา สมาชิก

20 กุมภาพันธ์ 2006
    ผมไปช่วยด้วยเเน่นอนเเต่คงต้องรอผมกลับมาไทยก่อนครับ

19. yeen

yeen เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2005
    น่าสนุกและท้าทายดีครับ กับงานครั้งนี้ ถ้ามีโอกาสคงได้ช่วยกันแน่ ขอโมทนาครับ

ส่วนเรื่องตีสนิทกับพระชั้นผู้ใหญ่นั้นไม่ต้องห่วงหรอกครับ อย่างน้อยเราก็มีเพื่อนหลวงพ่ออยู่ท่านนึงหนิครับ อิอิ

ให้กำลังใจครับ(bb-flower

20. ศิษย์น้อย

ศิษย์น้อย เป็นที่รู้จักกันดี

มีอะไร .... ประกาศบุญกันด้วยนะครับ....