เป็นพระอรหันต์ทำไมน้ำตาร่วง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย อุรุเวลา, 13 มีนาคม 2012.

1. อุรุเวลา

อุรุเวลา เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เรื่องพระเกษมปล่อยท่านไปเถอะครับ ท่านฉลาดคงเอาตัวรอดได้ แต่ถ้าศาลฏีฏาตัดสินว่าผิดก็ผิด แล้วมาดูกันว่าพระเกษมจะรอดไม่รอด แต่ลึกๆ ผมก็ยากให้พระเกษมรอด เพราะถ้าเอากฏหมายมาตัดสินพระธรรม ต่อไปก็ออกกฏหมายมาคุมพระสงฆ์ เมื่อนั้นพระธรรมวินัยก็ไร้ความหมาย

2. อุรุเวลา

อุรุเวลา เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ไปแปลงร่างด่วน ผมก็จะแปลงร่างหลายครั้งแล้ว เล่นบอร์ดพลังจิตต้องอวตารถึงจะอยู่ได้

3. โฮดี้โจนส์

โฮดี้โจนส์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2011
    ผมว่าเรื่องนี้มันไม่เกี่ยวกับกฏหมายหรอก มันอยู่ที่ศาลตัดสินไปตามกระแสของสังคมมากกว่า เพราะกรณีนี้น่าจะเป็นกรณีแรกๆๆ ไม่น่าจะมีกฏหมายแบบลายลักษณ์อักษร น่าจะอาศัยความเห็นของศาลเป็นที่ตั้ง(แบบบางประเทศที่เข้าใช้กฏหมายแบบจารีตประเพณี) แต่ปัญหาคือ ถ้าแพ้ขึ้นมานี่ มันจะกลายเป็นกรณีตัวอย่าง ทีนี้พอมีเรื่องทำนองนี้อีก เช่นพุดหยาบ เผาพระพุทธรป ตบหัว ก็จะกลายเป็นว่าต้องขึ้นศาลทุกครั้งไป น่าจะยุ่ง อีกอย่างกฏหมายไม่น่าจะใช้กับพระได้นี่ มันแปลกๆๆอยู่ ยกเว้นจะสึกก่อนหรือถูกบังคับให้สึกจริงไหม แต่พระเกษมไม่ได้มีโทษขนาดนั้นนี่ ใครล่ะไปสั้งให้สึกได้ (ถ้าไม่นับเรื่องอวดอุตริมนุษยธรรมนะ เพราะอันนี้มันคลุมเคลือต้องตีความกันอีกยาวว่าท่านอวดจริงไหม นี่พอมาประเด็นนี้มีหวังโดนสึกกันทั่วถึงเลยล่ะ)

4. โฮดี้โจนส์

โฮดี้โจนส์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2011
    5555555555555555 ช่ายๆๆ