เป็นพระอรหันต์ทำไมน้ำตาร่วง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย อุรุเวลา, 13 มีนาคม 2012.

1. โฮดี้โจนส์

โฮดี้โจนส์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2011
    ผมเคยบอกด้วยหรือว่าใครเป็นไม่เป็นอรหันต์กระทู้ไหนครับ มีแต่บอกว่านี่ไม่น่าจะใช่หรอก ตอนหลวงพ่อเกษมเท่านั้นเองถูกไหม อ้อมีตอนท่านพุทธทาสที่ผมบอกท่านเป็นอรหันต์ หรือคุณจะว่าท่าน ไม่ใช่ล่ะ ถ้างั้นกเอาเปลี่ยนรูปแทนตัวไปสิ

ส่วนเรื่องพระไตรผมไม่เคยบอกห้ามอ่าน ผมยังพูดใส่โปเยเลยว่า ถ้าๆไม่จำเป็นต้องอ่านก็รู้พระพุทธได้ (แกบอกว่าท่านนั้นนี่ไม่ต้องอ่านก็เป็นอรหันต์ได้ เช่นสารีบุตร) แล้วไอ้เรื่องสารีบุตรบรรลุธรรม เรื่องพระพุทธเจ้า พระกัสสปะเถระนะคุณเอามาจากไหน

สิ่งที่ผมบอกคือ เข้าใจความหมายไหม หรือแค่ก็อปี้วางเป็นแค่นี้ เหมือนถามว้่าดื่มน้ำนะเป็นไหมหรือแค่ซื้อมาถือไว้เฉยๆ นี่ผมถามแบบนี้ แล้วใส่ความหรือไม่ หรือไม่จริงล่ะคุณไม่เข้าใจในสิ่งที่เอามาลงเลย หรือไม่จริง บางทีคนอื่นเขาพุดในสูตรที่คุณเอามาลงนั้นแหละ คุณบอกนี่ไม่ใช่คำของพระพุทธเจ้า ช่างน่าหัวเราะ เช่น สมมติว่า เขาไม่เรียกว่าอนิจจัง แต่เขาพูดว่าสิ่งต่างล้วนเปลี่ยนแปลง นี่คุณพูดไม่อยู่ในพุทธพจน์ ช่างน่าหัวเราะเสียนี่กระไร
    ผมแปลไม่ถึงห้าพระสูตร หรือผมไปก็อปปี้ในเน็ตมาไม่ถึงห้าพระสูุตรกันแน่ พุดให้ชัดด้วยนะครับ

สรุปคือ เขาถามว่าคุณเข้าใจว่าที่คุณเอามาลงนะหมายถึงอะไร ไม่ใช่พอเขาถามแบบนี้คุณไปก็อปปี้อันใหม่มาลง นี่เรื่องมันยิ่งยุ่ง เหมือนผมถามว่าหมาคืออะไร คุณไปก็เอาคำว่าด็อกมาลงซ้ำ แทนที่จะอธิบายว่ามีสี่ขา ขนปุ่ย มีเขี้ยว เห่าโฮ่งๆๆ นี่มันเป็นแบบนี้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มีนาคม 2012
  2. อุรุเวลา

อุรุเวลา เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    10-02-2012, 03:22 PM #4
    โฮดี้โจนส์
    สมาชิก

พลังการให้คะแนน: 434

ส่วนหลวงพ่อเทียนนี้ไม่ดังมาก เพราะท่านไม่ค่อยชอบออกสื่อ แต่ถ้าถามว่าท่านเป็นใครก็ตอบว่าพระอรหันต์อย่างไม่ต้องสงสัย

3. อุรุเวลา

1
    14-03-2012, 05:06 PM #9
    โฮดี้โจนส์
    สมาชิก

พลังการให้คะแนน: 434

ผมว่า ศาลปัญญาอ่อนเรื่องแค่นี้จำคุกเกษม ปล่อยๆๆแกๆไปเถอะแกไม่ได้ไปสร้างความเดือดร้อนให้ใครนี่ (แม้บางคนจะคิดอย่างนั้นนะ)
    ส่วนกระผมมิใช้่พวกเกษมนะจ๊ะ คงรู้กันอยู่แล้วใช่มิใช่มิ
    แถมเกษมมิใช่อริยสงฆ์แน่นอนจ๊ะ

4. โฮดี้โจนส์

โอ้หรือคุณว่าหลวงพ่อเทียนไม่ใช่ล่ะ ขนาดต่างประเทศอย่างสายของท่านซูซูกิโรชิ ซูซูกิท่านนี้ท่านระดับเดียวกับทะไลลามะ ติช นัท์ ฮัทท์เขายังยกย่องท่านเลย ท่านนี้เป็นครูของหลวงพ่อที่คุณเรียกว่าเป็นครูของคุณ อะไรนะพระธรรมดาๆคนหนึ่งที่มีผลต่อชีวิตของผมอะไรนั้นของคุณ(สงสัยคุณจะไม่รุ้จักท่านจริงแค่แอบอ้างกระมั้ง ถึงไม่รุ้ว่าท่านเป็นนักเรียนของหลวงพ่อเทียน) เรื่องของท่านไปหาในกูเกิ้ลกันเองนะจ๊ะ

ส่วนเกษมผมบอกว่าไม่ใช่ หรือไม่จริงล่ะ พระอรหันต์ต้องรู้สิว่าทำอะไรแล้วตัวเองเป็นทุกข์เดือนร้อนญาติโยมต้องมาประกันตัวนะ อย่าไปทำมันเลย นี่หาเรื่องใส่ตัวเองให้ตัวเองทุกข์ร้อนไม่หยุดหย่อน แค่อริยสัจสี่ก็สอบไม่ผ่านแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มีนาคม 2012
  5. โฮดี้โจนส์

นี่ข่อยอธิบายได้หมดจ๊ะ เพราะที่พูดนะมันความจริง

6. อุรุเวลา

1
    ไม่มีพระอรหันต์องค์ไหนบอกว่าตนสำเร็จพระอรหันต์กับพวกคฤหัสถ์ แล้วโฮดี้โจนส์รู้มาจากไหนเป็นพระอรหันต์หรือ?

ปล.แก้ข้อความเสร็จเมื่อไรบอกผมด้วยครับ ผมจะได้ตอบทีเดียว

7. อุรุเวลา

1
    พระอรหันต์ก็ยังหนีไม่พ้นกรรมนะครับ โฮดี้โจนส์ลืมไปแล้วหรือ

8. โฮดี้โจนส์

แล้วทำไมจะรู้ไม่ได้ล่ะจ๊ะ ท่านว่าวิธีดูคือนอกจากจะดูุที่จริยวัตร คำเล่าลือ แล้วต้องดูที่คำสอน ดูว่าท่านทำได้จริงอย่างปากว่ารึเปล่า นี่วิธีหนึ่ง นอกจากนี้ต้องเอาคำสอนท่านมาตรวจสอบกับพระไตรก่อน ว่าสอดคล้องกันไหมกับพระพุทเจ้า

สุดท้ายเพราะท่านไม่เคยบอกว่าตัวเองเป็นนั้นเองท่านจึ่งเป็น พุทธทาสพุดไหม หลวงพ่อเทียนพุดไหมเปล่าท่านบอกเราเป็นคนรรมดาๆเหมือนพวกเธอนั้นแหละ แสดงว่าท่านไปพ้น ความคิดที่อิงกับ ตัวตน บุคคล สัตวะ ชีวะแล้ว

แถมว่าไม่มีพระอรหันต์องค์ไหนบอกว่าตนสำเร็จพระอรหันต์กับพวกคฤหัสถ์ แสดงว่าไปเข้าใจว่าต้องบอกกับพวกเดียวกัน แล้วเอ็งรู้ได้ไงว่าข้าไม่ใช่ล่ะ นึกเอาเองใช่ปะ(ถูกล่ะ อันนี้แซวอย่าไปบอกว่าโฮดี้ประกาสตัวล่ะ) อย่าว่าแต่ไปบอกคนอื่นเลย ไอ้พวกเที่ยวไปบอกชาวบ้านว่ากูเป็นแล้ว ไอ้นี่ก็เป็นนี่มันพวกโป้ปดทั้งนั้น เพราะในพระไตรมีหลายตอนนี่ที่กล่าวว่าจุดสำคัญคือ ท่านต้องไม่มีแม้กระทั้งความคิดว่าตนเป็น ตนบรรลุ นั้นแลท่านจึ่งเป็น

9. อุรุเวลา

1
    ลบไปแล้วแต่ผมอ่านเจอผมขอตอบเรื่องรูปตัวแทนก่อนครับ โฮดี้โจนส์ก็ยังคงติดอยู่กับรูปเหมือนเดิม เรียกผมปลาไหลผมยังเฉย ๆ ครับ เรียก แพะ แกละ ไก่ ช้าง ม้า วัว ควาย หมู หมา กา ไก่ ก็ได้ครับ จะเรียกเป็นตัวอะไรก็เรียกเลยครับ ตามสบายครับ

10. โฮดี้โจนส์

พระอรหันต์คือผู้สิ้นกรรม ทำลายบ่วงแห่งกรรม ไม่ก่อกรรมใหม่ที่ทำให้ตนทุกข์ ใช่ไหม เพราะท่านทำลายสิ่งที่เรียกว่า เจตนา หรือก็คือท่านไม่ได้ทำอะไรไปด้วยเจตนา การทำของท่านจึ่งถือเป็นกริยา(ถือว่าเป็นกรรมที่ทำให้สิ้นกรรม ไม่ใช่กรรมแบบที่เราเข้าใจกัน ดังนั้นพุทธเจ้าจึ่งพูดว่าเราทำกรรม สอนเรื่องกรรม เป็นกรรมวาทีไง คือท่านสอนเรื่องกรรมแบบดีชั่วนี่หนึ่ง และ กรรมแบบทำให้สิ้นกรรมนี่หนึ่งนี่เป็นกรรมขั้นปรมัตถ์) แต่กรรม(ดีชั่ว)มีแรงเฉื่อยจริงไหม นั้นคือผลกรรมก่อนหน้ายังอยู่ ดังนั้นท่านจึ่งต้องรับ อย่างองคุลีมาร อย่างท่านโมคัลลานะ ใช่ไหม

อย่างเกษมนี่หยุดแล้วจริงปะลองคิดดู เกษมยังหาเรื่องใส่ตัว หาเรื่องให้คนๆไม่เห้นด้วยทุกข์ จะเป็นอรหันต์ได้ไง

11. อุรุเวลา

1
    ----
    เห็นเขาพูดกันว่าพระองค์นั้นเป็นพระอรหันต์ ผมไม่เชื่อครับ ให้คนทั้งประเทศพูดผมก็ไม่เชื่อ ผมจะเชื่อก็ต่อเมื่อท่านเป็นพระสงฆ์สาวกของพระพุทธเจ้าครับ

12. โฮดี้โจนส์

เรื่องรูปผมพูดเล่น ไม่ได้บอกว่าห้ามใช้ ผมไม่ใช่คนนั้นที่เคยพูดกับคุณแบบนี้ ปลาไหลผมแซวเล่นครับ ขอโทษด้วยถ้าคุณไม่ชอบนะ

13. อุรุเวลา

1

----
    พระอรหันต์รูปกายของท่านยังต้องรับกรรมอยู่ครับ ใครไม่เห็นด้วยเป็นทุกข์ก็เป็นกรรมของท่านครับ

14. โฮดี้โจนส์

ใช่ๆๆ ท่านยังรับกรรม(เก่า) แต่ไม่สร้างกรรมใหม่ใช่ปะ ถ้ายังสร้างแล้วเมื่อไหรมันจะใช้หมดล่ะ แต่เกษมนี่กรรมเก่ายังใช้ไม่หมด ก่อรื่องใหม่ใส่ตัวอีกแล้ว คราวนี้ไม่รู้ว่าจะทำอะไรอีก แกหัวแข็งมากนะเกษมนี่ สงสารคนข้างๆๆต้องมานั้ง วื่งเต้นให้

15. โฮดี้โจนส์

อันนี้ต้องระวังหน่อย คือคนที่บวชกับพระพุทธเจ้้านะ ไม่ได้เป็นอรหันต์ทุกคน บางคนตรงข้ามเลย(จะสำนึกรึเปล่าไม่รู้นะ อย่างพวกพระเทวทัตนี่) ที่นี้ท่านที่เกิดไม่ท่าน ท่านก็ศึกษาคำสอนได้นิ ท่านก็้เป็นได้เหมือนกันนะ ส่วนอันที่คุณพูดว่า เห็นเขาพูดกันว่าพระองค์นั้นเป็นพระอรหันต์ ผมไม่เชื่อครับ อันนี้ผมเห็นด้วย ผมพยายามดูๆๆ หลายๆตลบ อย่างบางรูปที่อวดเดช อย่างหลวงเณร นี่ผมไม่เชื่อเด็จขาดว่าพวกนี้เป็น คนกราบเป็นร้อยเป็นพันก็จริง แต่มันไปทางไสย์ใช่ปะล่ะ ไม่ใช่พุทธ

16. อุรุเวลา

1
    พวกโกงเงินหลวง พวกโจรหนีคดี ยังบอกเขายังไม่ผิดหาทนายมาสู้ บางคนก็หาช่องกฏหมายมาสู้จนพ้นผิด บางคนก็แก้กฏหมายไปเลย ก็ต้องดูกันไปถึงศาลฏีฏา แต่พระเกษมยังไม่ถึงศาลฏีฏาพวกไม่ชอบท่านก็ตัดสินท่านไปแล้ว เอากฏหมายมาอยู่สูงกว่าพระธรรม กรรมของชาวโลก

17. อุรุเวลา

1
    เห็นด้วยครับ :cool:

18. โฮดี้โจนส์

อันนี้ผมด่าศาลไปแล้ว ว่าติงต๊อง คงเห็นแล้วใช่ไหม คือท่านเป็นแบบนี้ ผมว่าท่านไม่ได้ไปทำร้ายใคร มันแค่วัตถุจะเอาเข้าคุกซะและ ท่านผิดอะไร ท่านก็แค่ผิดจารีต ผิดประเพณี ผิดค่านิยมสังคมใช่ไหม นี่มันบ้าขนาดนี้บ้านเรา

แต่ศาลก็พูดถูก ถ้าคุณ(เกษม) จะสอนแบบนี้ก็มีอีกหลายวิธีทำไมไม่ใช้ล่ะ

19. อุรุเวลา

1
    ว่าศาลติงต๊องระวังโดนข้อหาละเมิดศาลนะครับ 555

20. โฮดี้โจนส์

จริงด้วย มีกฏหมายแบบนี้ด้วยนิ55555555555555555555