เป็นคนที่อยากรู้อดีตชาติของตนอย่างมาก

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย arron_chris, 16 กุมภาพันธ์ 2007.

1. 我是泰国福建人

我是泰国福建人 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2008
    อย่ารู้เลย เพราะจะไปติดอยู่ 2 ชาติ จิตใจจะอยู่ไม่นิ่ง เหมือนผมตอนนี้ไงครับ ในชาติเดียวกันนี่แหละ ชาตนี้เลย มีที่อยุ่ฝังเป็นจิตอยุ่ไม่นิ่ง 2 ที่

2. oakclub

oakclub Active Member

29 พฤษภาคม 2009
    ถ้าปัจจุบันเรายังไม่รู้ตัว แล้วจะย้อนอดีตเพื่ออะไรนะโยม เจริญพร

3. oakclub

เจริญธรรมท่านทั้งหลาย
    ความสงัด เป็นความสุขของบุคคลผู้มีธรรม
    ความยินดีในที่สงัด ความไม่เบียดเบียนสัตว์ทั้งหลาย
    ความปราศจากความกำหนัด การพ้นจากกามั้งปวงเสียได้
    เป็นความสุขที่ประเสริญในโลก การกำจัด การถือตัวตนเป็นความสุขอย่างยิ่ง
    เจริญพร

4. oakclub

อาตมาขอแสดงธรรม เพื่อเป็นแนวทางปฏิบัติ สืบต่อไป ณ บัดนี้
    สิ่งที่ควรจะรู้ คือ อริยสัจ คือ ความเป็นจริงอันประเสริฐ๔ประการ
    ๑.ทุกข์ ความไม่สบายการไม่สบายใจ (ควารกำหนดรู้)
    ๒.สมุทัย ความอยากเป็นอยากเห็นทำให้เกิดทุกข์ (ควรละ)
    ๓.นิโรธ ความดับทุกข์ (ควรทำให้แจ้ง)
    ๔.มรรค ข้อปฏิบัติให้ถึงความดับทุกข์ (ควรทำให้เกิดขึ้น)
    ถูกไหมท่านแม่ชี เจริญพร..

5. sakichan02

sakichan02 เป็นที่รู้จักกันดี

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน รู้ด้วยตนจะดีกว่าค่ะ ทุกอย่างเป็นปัจจัตตัง

6. firnoper

firnoper สมาชิกใหม่

29 กันยายน 2010
    เรียนท่านแม่ชี
    อยากรู้ว่าทำไมผมถึงอยากรู้จักกับคนที่เกิในวันที่ 16 มิย ครับ สองคนแล้วไม่เข้าใจเหมือนกัน อยากรู้ว่าชาติที่แล้วทำอะไรไว้ครับ ถึงต้องเป็นอย่างนี้

7. jugkapong22

jugkapong22 สมาชิกใหม่

เรียนท่านแม่ชีครับ

ผมอยากรู้อดีชาติว่าผมเป็นใครอะครับ ผมอ่านเรื่องพระสุธนมาอะครับ เลยอยากรู้ว่าคนเราทุกคนสามารถรู้อดีตชาติได้หรือไม่ครับ

ขอบพระคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      705.1 KB
      เปิดดู:
      46
  8. snackgear

snackgear สมาชิกใหม่

การรู้อดีตไม่ใช่เรื่องผิดนิครับ การเรียนรู้จากอดีต มาใช้ในปัจจุบัน เพื่อสร้างทางให้อนาคตนั้น ก็เป็นเรื่องที่ถูกต้อง
    แต่การไปใส่ใจแล้วเอามาอมทุกข์นั้นจะทำให้บาปแก่ตน และผู้ที่บอกอดีตให้
    ฉะนั้นทางที่ดีถ้าไม่จำเป็นก็อย่ารู้เลยครับ ทำปัจจุบันให้ดี อนาตก็จะดีเอง ยกเว้นกรมเก่าที่หนักหนามากนะครับ^^