เปิดรับสมัครผู้มีจิตสาธารณะ ค้ำจุนพระพุทธศาสนา

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย center-in-center, 24 มิถุนายน 2012.

แท็ก: แก้ไข
  1. sweetketchup

sweetketchup เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2009
    Yimm :)
    :cool:

2. sutanee

sutanee เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2007
    ดีใจคุณหมอมีวัตถุประสงค์และเป้าหมายที่ชัดเจนสำหรับชมรม
    สำหรับตัวข้าพเจ้าตั้งใจจะเป็นสมาชิกที่ดีเรียนรู้และพัฒนาตนเองให้iamnumber1ต้องบอกว่าได้อะไรดีๆๆหลายอย่างเป็นแนวทางคิดว่าได้พบกัลยาณมิตรร่วมสังคมอุดมคติ

3. center-in-center

center-in-center เป็นที่รู้จักกันดี

.... สำหรับสมาชิกที่แจ้งที่อยู้จัดส่งเสื้อชมรมฯ ทางไปรษณีย์
    ต้องรอสัก 15วันนะครับ เพราะเสื้อล๊อตแรกหมดไปแล้วครับ รอล๊อตไหม่ก่อนนะครับ (เสื้อไซด์ XL ใหญ่มากๆเลยนะครับ พอๆกับ XXL นะครับ)

... :)

4. diya

diya เป็นที่รู้จักกันดี

ตายแล้ว ขอโทษด้วยค่า หายเหนื่อยเป็นปลิดทิ้งแล้วล่ะค่ะ พอดีวันนี้โน้ตบุ้คเสียพาไปซ่อมเพิ่งได้กลับมาเมื่อเย็นนี้เอง
    ดาขออนุญาตมาเหลาวันพรุ่งนี้นะคะ ว่าแต่ขอเชิญเพื่อนๆ สมาชิกที่ไปประชุมมาเหลาให้เพื่อนๆ ทราบก่อนก็ได้นะคะ

อนุโมทนาด้วยค่ะ ^-^

5. win-sirawat

win-sirawat เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุค่ะ
    ว่าแต่ว่า ตอนนี้ก็ได้ทราบแล้วว่า บุคคลผู้นั่งหน้าสุดคือใคร
    แล้วสาวๆ พี่ดา กะ พี่ปุ๊ก ยกมือหน่อยได้ไหมคะ ว่านั่งอยู่จุดใดน้อ.!!
    แม้ไม่ได้ไปร่วมด้วย แต่ก็มีความสุขด้วยจริงๆ ค่ะ
    สาธุๆๆๆ

6. diya

สวัสดีค่า สำหรับบรรยากาศและสาระที่ได้จากการประชุมร่วมกันของสมาชิกชมรม "I am number 1" ครั้งที่ 1 เราเริ่มต้นกันที่เช้าวันอาทิตย์ที่ 15 กรกฎาคม 2555 เวลา 09:00 น. ณ โรงแรมโนโวเทล สยาม มีสมาชิกเข้าร่วมประชุมประมาณ 24 ท่านค่ะ โดยส่วนมากก็เป็นสมาชิกที่พักอาศัยในกรุงเทพมหานครและปริมณฑล แต่ยังมีสมาชิกที่เดินทางไกลมาจากปราณบุรีคือคุณพี่อาโก สา และคุณตุลยากรกับน้องนะโม ที่กระเตงหอบหิ้วกันมาไกลจากปากช่องค่ะ น้องนะโมน่ารักมากอายุเพียง 4 ขวบ แต่ก็เป็นผู้ชักนำชักชวนคุณแม่ให้เลิกทานเนื้อสัตว์เพราะว่ามันน่าสงสาร คุณน้าขอโมทนาสาธุด้วยนะคะ

ช่วงเช้าคุณหมอเปิดประชุมด้วยการกล่าวถึงเป้าหมายหลักของชมรมเพื่อที่จะสร้าง เสริม ซ่อมแซม และสนับสนุนในเรื่องของทาน ศีล ภาวนา โดยชมรมของเราจะเน้นในด้านของศีลและภาวนามากกว่า ทาน เพราะทานนั้นทุกๆ คนทำกันเป็นปกติอยู่แล้ว สามารถทำได้โดยง่าย แต่การรักษาศีลนั้นจะช่วยเรียกคืนสังคมให้กลับมา เมื่อรักษาศีล ศีลก็รักษาเรา รักษาสังคมของเรา โดยกิจกรรมต่างๆ ของชมรมที่จะเกิดขึ้นมานั้นก็จะเป็นไปเพื่อให้พระพุทธศาสนาเพื่อสังคม และมีกิจกรรมบำเพ็ญประโยชน์เพื่อสังคม<O:p</O:p

ลำดับต่อมาก็ถึงเวลาที่เพื่อนๆ สมาชิกแต่ละท่านได้แนะนำตัวกันให้รู้จักชื่อเสียงเรียงนาม และเหตุผลที่เข้าสู่ชมรมนี้ หรือความคิดเห็นอื่นๆ ซึ่งจากที่ฟังจากหลายๆ ท่านทำให้ทราบในจุดมุ่งหมายเดียวกันว่าเพื่อที่จะช่วยกันเป็นส่วนหนึ่งในการช่วยเหลือสังคมและสืบทอดพระพุทธศาสนาให้คงอยู่สืบไป<O:p</O:p
    <O:p</O:p
    หลังจากพักเบรกทานของว่างสุดแสนอร่อยจากทางโรงแรม และเพื่อผ่อนคลายบรรยากาศ เนื่องจากบางท่านอาจจะยังเกร็งๆ ฮา กลับเข้าห้องประชุมอีกครั้งได้มีการพูดคุยนำเสนอถึงกิจกรรมที่จะทำในนามของชมรม ที่ทางสมาชิกมีความคิดเห็น มีความต้องการจะสร้างเสริม ซ่อมแซม หรือให้ไปสนับสนุนในส่วนใดได้ข้อสรุปเบื้องต้นดังนี้ค่ะ<O:p</O:p
    1. สร้างสมเด็จองค์ปฐมประดิษฐานไว้ ณ วัดพระธาตุผาซ่อนแก้ว จ.เพชรบูรณ์ เพื่อเป็นการบูชาคุณพระรัตนตรัยและเป็นดังสะพานเชื่อมสมาชิกชมรมจากรุ่นสู่รุ่น
    2. สนับสนุนในเรื่องของงานบุญต่างๆที่ท่านสมาชิกจะนำมาบอกบุญให้ได้ทราบร่วมกัน โดยครั้งนี้คุณตุลยากรได้บอกบุญแก่ท่านสมาชิกในเรื่องการสร้างผ้าห่มคริสตัลเพื่อห่มพระธาตุลำปางหลวง
    3. จัดให้มีการปฏิบัติธรรม การฟังเทศน์ฟังธรรมจากพ่อแม่ครูอาจาร์ยโดยไม่แบ่งแยก ซึ่งในวันเปิดชมรมอย่างเป็นทางการในวันที่ 2 สิงหาคม 2555 นี้ สมาชิกได้นิมนต์กราบเรียน
    พระอาจารย์ประนอม ธัมมาลังกาโร วัดจากแดง เพื่อมาเป็นประธานในพิธีเปิดชมรมด้วยค่ะ
    4. การส่งต่อข้อมูล กระจายข่าวสาร เชื้อเชิญบุคคลตัวอย่างที่สามารถรักษาศีล 5 ได้อย่างมั่นคงในยุคปัจจุบันที่หลายต่อคนโอดโอยกันว่าจะรักษาศีล 5 ได้อย่างไร มีผู้ทำได้จริงและได้รับผลอานิสงค์จากการรักษาศีล 5 จริง หรือบุคคลตัวอย่างในด้านต่างๆ อันเป็นการเสริมสร้างพลังใจให้แก่ผู้อื่นให้เชื่อมั่นและศรัทธาในการทำความดีและก้าวเดินไปตาทางคำสอนแห่งองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า เหล่านี้ชมรมก็จะเชิญมาเพื่อแบ่งปันให้แก่สมาชิกและสังคม

5. สนับสนุนการค้นคว้าวิจัยในทางพระพุทธศาสนา (คุณหมอทำวิจัยเรื่องมิลินทปัญหา) และผลักดันให้กระทรวงศึกษาธิการจัดให้เรื่องมิลินทปัญหาเป็นหนังสืออ่านนอกเวลาของนักเรียนชั้นมัธยมศึกษา
    ค่ะ ต่างๆ เหล่านี้คือสิ่งละอันพันละน้อยในสารประโยชน์สำคัญที่ได้รับฟังจากการเข้าร่วมประชุมชมรมเป็นครั้งแรก ชมรม "I am number 1" เพิ่งก่อเกิดยังจะต้องมีการร่วมแรงร่วมใจจากท่านสมาชิกทุกท่านอีกมากมายนัก เพื่อผลักดันวัตถุประสงค์ไปสู่เป้าหมายเป็นรูปธรรมตอบแทนกลับคืนให้แก่สังคมได้ต่อไป หากสิ่งที่กล่าวมาขาดตกบกพร่องประการใดกราบขออภัยท่านสมาชิกไว้ล่วงหน้าค่ะ และสาระประโยชน์ที่หยิบจับมาได้จากที่ประชุมนี้ขอยกคำกล่าวของคุณหมอฝากไว้ให้กับทุกๆ ท่านค่ะ
    ทำดีละชั่วมีใจผ่องใส<O:p</O:p
    มีพระรัตนตรัยเป็นสรณะ<O:p</O:p
    สร้างคนให้เป็น “อริยะ”<O:p</O:p
    เพื่อจะมี “พระ” เกิดขึ้นต่อไป
    โมทนาสาธุ<O:p</O:p

7. diya

น้องวรรณคะ คุณปุ๊กเธอนั่งคู่คุณลูกชายสุดหล่อของเธอน้องนะโมค่ะ ส่วนพี่ได้รับการบังๆแอบๆไว้จากท่านผู้อยู่ด้านหน้า
    ต้องหาจึงจะแลเห็นนะคะ (smile)

8. ohm_chiangmai

ohm_chiangmai เป็นที่รู้จักกันดี

อยากเรียนถามว่า สมเด็จองค์ปฐม ที่จะสร้างไว้ที่ผาซ่อนแก้วนั้น...ตั้งใจจะทำขนาดเท่าไหร่เหรอครับแล้วเป็นเนื้อโลหะหรือปูนครับ...พอดีผมกำลังจะทำพิมพ์สมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องจักรพรรดิ์ล้านนา...จะหล่อองค์แรกวันที่ 3 ส.ค.นี้แล้วนะครับ เป็นเนื้อปูนนะครับเมื่อหล่อเสร็จแล้วจะปั้นปูนสดประดับตกแต่งเครื่องทรงอีกทีหนึ่ง...ผมจะสร้างทั้งหมดประมาณ 15 องค์ ยังต้องการสถานที่ที่จะนำไปประดิษฐานอีกมากครับ ตอนนี้ผมเรียรายหาทุนไปได้ประมาณ 6 องค์แล้วครับ...แต่มีที่ประดิษฐานแล้วแค่ 4 ที่นะครับ ถ้าไม่รังเกียจพระปูน ก็ขอนำเสนอนะครับ...พระผมเป็นพระศิลปะเชียงแสนสิงห์หนึ่ง ( รูปร่างเป็นสิงห์หนึ่ง แต่แปลงผ้าสังฆาฏิเป็นสังฆาฏิยาวระดับพระนาภีเหมือนกับสิงห์สาม ) หน้าตัก 61 นิ้วหรือประมาณ 1.50 เมตร ถ้ารวมฐานสิงห์แล้วขนาดกว้างที่ฐานประมาณ 2.10 เมตร ความสูงรวมฐาน 2.8 เมตรครับ

ถ้าคิดว่าพอจะมีประโยชน์ผมก็ยินดีนะครับ...สาธุครับ

เข้าไปดูรูปแบบหุ่นปั้นดินได้ตามลิ้งค์นะครับ
    Facebook

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      4.1 MB
      เปิดดู:
      59
  9. center-in-center

center-in-center เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนคุณ โอม เชียงใหม่

...ผลการประชุมเมื่อวันที่ 15 ก.ค. 55 ที่ผ่านมา. ได้ข้อสรุปว่า จะสร้างพระสมเด็จองค์ปฐม หน้าตัก 2 เมตร (พระปูน) ครับ
    .โดยในขณะนี้ หลวงพี่หมูได้ประสานงาน ให้ผมสนทนากับพระอาจารย์อีกรูปหนึ่งที่ปั้นพระปูน
    ...อย่างไรก็ตาม สำหรับพระศิลปะเชียงแสน ที่คุณโอม เสนอมา ก็นับว่าเป็นข้อเสนอที่ยินดีรับไว้พิจารณานะครับ
    ...ทางหลวงพี่หมูและพระอาจารย์ที่ทำหน้าที่ปั้นพระ ได้ข้อสรุปว่า จะสร้างพระ ในช่วงหลังออกพรรษาแล้ว ครับ

....อนุโมทนา..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กรกฎาคม 2012
  10. center-in-center

เรียนสมาชิกทุกท่าน มีข่าวแจ้งให้ทราบดังนี้
    1. ขอเชิญทุกท่านมาในงานเปิดตัวชมรม I am number One "ขอเป็นคนดีที่หนึ่ง ในกึ่งพุทธกาล" วันที่ 2 สิงหาคม 2555 ณ ที่ทำการชมรมฯ (บ้านหลังเล็ก 2ชั้น แต่อบอุ่น ต้งอยู่ใน หมู่บ้านชัยพฤกษ์ จ.นนทบุรี) โดยมีพระมหาประนอม วัดจากแดง จ.สมุทรปราการ พร้อมคณะสงฆ์รวม 9 รูปให้ความเมตตา มาในงานเปิดชมรมฯ (รายละเอียด จะแจ้งให้ทราบวันพรุ่งนี้)
    2. มีการอัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุ มาประดิษฐานไว้ที่ชมรมฯ โดยเจ้าของจะมามอบให้ด้วยตนเอง
    3. มีการถวายภัตตาหาร ฟังธรรม นั่งสมาธิ
    4. มีการพบปะพูดคุยกันของสมาชิก สอบถามความคืบหน้า นำเสนอสิ่งที่อยากนำเสนอ, จัดตั้งรองประธาน 4ท่าน, ตั้งผู้นำกิจกรรมต่างๆ ในบรรยากาศที่เป็นกันเอง
    5. สมาชิกสามารถพักค้างคืนที่ชมรมฯได้ เพราะชมรมฯ ก็เป็นสถานปฏิบัติธรรมรูปแบบหนึ่ง ไม่มีโทรทัศน์นะครับ (ชั้นบนเป็นห้องกรรมฐาน 3 ห้อง, ชั้นล่างเป็นที่ประกอบกิจกรรมฯ, 3 ห้องน้ำ, 1 ห้องพระไตรปิฏก, 1 ห้องครัว, 1 ห้องซักล้าง, มีอาณาบริเวณสำหรับเดินจงกรม 94 ตร.ว)
    บรรยากาศเงียบ แวดล้อมด้วยต้นไม้พอประมาณ มีต้นสาละลังกา ต้นใหญ่ 1 ต้น ออกดอกออกผล อยู่ในอาณาเขตบ้านครับ)

.......2 สิงหาคมนี้ ท่านสมาชิกไม่ต้องกังวลเรื่องการเดินทาง เพราะมีรถตู้รับ-ส่งจัดเตรียมไว้ให้หลายคัน หลายสถานที่ นะครับ..(ผมต้องทราบยอดผู้เข้าร่วมงาน เปิดชมรมฯ ก่อนวันที่ 27 ก.ค. 55 นี้ กรุณาแจ้งความประสงค์เข้าร่วมกิจกรรมได้โดย 1.การโพสที่กระทู้นี้ หรือ 2. p.m. หรือ 3.แจ้งมาที่ thunnawatw@gmail.com หรือ 4. โทรมาที่ คุณดา 081-4208369, คุณธรรณวัฐ 080-5550820)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กรกฎาคม 2012
  11. center-in-center

เปิดรับสมัคร สมาชิก "I am number One" รุ่นที่ 2
    เพื่อช่วยสร้างสรรค์ไอเดียหรือร่วมสนับสนุนกิจกรรม
    "นำศีลธรรม กลับคืนมาในสังคม"

ตั้งแต่บัดนี้ จนถึง 31 ก.ค. 2555 นะครับ (เพื่อจะได้มาร่วมงานเปิดชมรมฯ ได้ทันครับ)

กรุณาแจ้งความประสงค์เป็นสมาชิกได้โดย 1.การโพสที่กระทู้นี้ หรือ 2. p.m. หรือ 3.แจ้งมาที่ thunnawatw@gmail.com หรือ 4. โทรมาที่ คุณดา 081-4208369, คุณธรรณวัฐ 080-5550820)<!-- google_ad_section_end -->

สาธุ

12. Power of earth

Power of earth เป็นที่รู้จักกันดี

เนื่องวันที่ 2 สิงหาคม ไม่สามารถไปร่วมงานเปิดงานชมรมได้ครับ เพราะผมจะมีวันว่าง ส่วนมากวันอาทิตย์อย่างเดียวครับ วันธรรมดาติดภาระกิจเลี้ยงลูกน้อย ขออนุโมทนาบุญกับคุณหมอด้วยครับ

13. ผู้นอบน้อมสุดใจ

ผู้นอบน้อมสุดใจ เป็นที่รู้จักกันดี

ยังอยู่นะค้าบบบ

14. win-sirawat

win-sirawat เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุค่ะคุณหมอ สำหรับวันที่ 2 วรรณต้องเดินทางกลับต่างจังหวัดค่ะ ขอโมทนากับคุณหมอ และกัลยาณมิตรทุกท่านในกุศลจิตครั้งนี้ด้วยนะคะ

15. นายสิบหก

นายสิบหก เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2012
    สวัสดีครับ คุณหมอ และเพื่อนสมาชิก

สำหรับงานวันเปิดตัวชมรม ต้องขอโทษด้วยครับ ผมไม่สามารถเข้าร่วมงานได้
    เนื่องจากติดภาระกิจเดินทางไปต่างประเทศ ช่วง 2-5/8/2555 ครับ

อย่างไรก็ตาม หลังจากกลับมาจะติดตามข่าวสารของชมรมครับ

ขออนุโมทนาบุญกับเพื่อนสมาชิกทุกท่าน ที่เข้ามาร่วมกันสร้างสรรสิ่งดีๆ ครับ

นายสิบหก ^__^.

16. sutanee

สวัสดีค่ะสมาชิกทุกคนวันนี้ไปวัดมา
    พอดีได้เห็นโพสต์คุณโอมเชียงใหม่
    เลยไปคุยกับหลวงพ่อที่วัดเขาถ้ำมา
    วัดนี้ยังไม่ค่อยมีถาวรวัตถุมากนัก
    เมื่อวันที่9มิย.ที่ผ่านมา
    เพิ่งหล่อพระปางเปิดโลกที่จำลองจากองค์ที่อยู่บนเขาไป1องค์
    มีชาวบ้านมาร่วมเยอะมากวัดนี้เดิมทีมีที่ดินแค่6ไร่
    เพิ่งซื้อเพิ่ม30ไร่เป็นเงิน2,500,000บาท
    เริ่มแรกจ่ายหนึ่งล้านผ่อนสามปีๆละห้าแสนบาท
    ปลายปีนี้วันที่3พย.55
    ดิฉันตั้งใจเป็นเจ้าภาพกฐินสามัคคีปลดหนี้ให้วัดนี้
    เนื่องจาก1ค่าที่ดินหนึ่งล้านสามแสน
    2ค่าสร้างกฎิทรงไทยอีกห้าแสน
    รวมหนี้1,800,000บาท
    วัดนี้ยังไม่มีโบสถ์ไม่มีเมรุ
    ก่อนหน้านี้ดิฉันก็ได้บริจาคเงินซื้อที่ดินไปบางส่วนตั้งใจ1ไร่100,000บาท
    ค่อยผ่อนไปทีละ10,000บาท20,000บ้างก็ครบไปเมื่อต้นปี
    และท่านก็ได้นำไปจ่ายงวดแรกแล้ว
    แถมยังบริจาคซื้อต้นไม้ปลูกหน้าที่ดินด้านริมถนน
    เพื่อให้เป็นร่มเงาแก่มนุษย์และสัตว์แถมอ๊อกซิเจนลดโลกร้อนด้วย
    เพื่อนๆสมาชิกร่วมอนุโมทนาได้นะคะ
    ดิฉันค่อยทำไปไม่เร่งรัดตัวเอง
    เพียงแต่ไม่มีครอบครัวพ่อแม่ก็เสียไปหมดแล้ว
    จึงใช้ทรัพย์ไปเพื่อตัวเองบริวารและสร้างอริยทรัพย์ไว้เป็นเสบียง
    ถ้าใครอยากร่วมบุญด้วยก็ไม่รังเกียจถึงวัดทุกบาททุกสตางค์
    เพราะเจ้าอาวาสที่เป็นเจ้าคณะตำบล
    ท่านเป็นคนเกรงใจญาติโยม
    ท่านไม่ชอบใหญาติโยมเดือดร้อน

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 กรกฎาคม 2012
  17. sutanee

เคยไปสร้างพระองค์ปฐมที่วัดป่าโนนจ่าหอมอ.เหล่าเสือโก๊กอุบล
    พาญาติและบริวารไปด้วยชอบมากได้ออกแรงกายแรงใจกำลังทรัพย์ครบบริบูรณ์
    อยากมาสร้างใกล้บ้านบ้างอยากได้แบบเพราะใช้ปัจจัยไม่สูงมากนัก
    มีญาติในหมู่บ้านเยอะจะได้สร้างบุญร่วมกันได้

18. center-in-center

กำหนดการ วันที่ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 (วันอาสาฬหบูชา)
    9.00 น. พระสงฆ์ 9รูป เจริญพระพุทธมนต์, พุทธศาสนิกชนสมาทานศีล
    10.00 น. ฟังเทศน์จากพระอาจารย์ประนอม และนำนั่งสมาธิ
    11.00 น. ถวายภัตตาหารเพล
    12.00 น. ถวายสังฆทาน, พระสงฆ์เดินทางกลับ
    12.00-13.00 น. รับประทานอาหารกลางวัน พักผ่อนตามอัธยาศัย พบปะสมาชิกในชมรม
    ปล่อยปลา 100 ตัว
    13.00 น. สวดมนต์บารมี 30ทัศ , สวดมหาสันติงหลวง (อุปปาตะสันติ)
    14.00 น. พระอาจารย์หมู นำนั่งสมาธิ
    15.00 น. บูชาพระรัตนตรัย เสร็จสิ้นพิธี

มีรถตู้รับ-ส่ง ระหว่าง นนทบุรี-กรุงเทพฯ และภายในจังหวัดนนทบุรี
    ป.ล. สมาชิกสามารถนำสิ่งของมาถวายสังฆทาน หรือทำอาหารมาถวายพระได้ ตามแต่ศรัทธา

.............อนุโมทนา.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กรกฎาคม 2012
  19. Gobshite

Gobshite เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2011
    สวัสดีครับ ขออนุญาตนะครับ
    ทำบุญกันได้นะครับ ตอนนี้ขาดอีก755เล่ม เล่มละ16 บาทคร้าบบ PMโลดด​

20. ohm_chiangmai

ohm_chiangmai เป็นที่รู้จักกันดี

อยากจะไปร่วมงานจริงๆครับแต่ติดตรงที่ไกลเกินไปนิดเพราะผมต้องดูแลคุณแม่ด้วย ถ้ามีโอกาสได้สัญจรมาแถวๆเชียงใหม่ผมยินดีช่วยงานเต็มที่นะครับ...สาธุครับ