เปิดตำนานหลวงพ่อทิม วัดละหารไร่

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 17 เมษายน 2011.

1. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้วันเกิดคุณ ว.ต ขออนุโมทนาบุญกับท่านครับ ขอให้ท่านเจริญในธรรมยิ่งๆๆขึ้นนะครับ ;aa39yimmyimmyimm

2. Piont

Piont เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2011
    กราบหลวงปู่ทิม และสวัสดีทุกๆท่านครับ ฟังข่าวตอนเช้าเห็นมีน้ำท่วมสุโขทัยหวังว่าคงไม่รุนแรงเท่าไรนักครับ

3. tawanrise

tawanrise เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2012
    กราบหลวงปู่ทิมสวัสดิเพื่อนๆสมาชิกทุกท่านครับขอให้มีความสุขกับการทำงานในเช้าวันจันทร์นะครับ

4. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    :cool:เสี่ย รัก ครับ
    พี่ โอนเงินไปร่วมบุญ 300บาท
    เวลา08:34 วันที่ 10/9/12

5. ฐา อยุธยา

ฐา อยุธยา เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2012
    กราบหลวงปู่ทิม
    สวัสดีครับ พี่รัก คุณKeng29 คุณTkboys และสมาชิกทุกท่านครับ

6. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อสักครู่ คุณsakuda มารับของที่ส่งมาซ่อม และร่วมทำบุญเข้ากองทุนเพื่อเอาไว้จัดงานที่วัดชากกอไผ่ รับลูกอมของหลวงปุ่และพระเศียรเล็กเป็นที่ระลึก มีองค์หนึ่งแปลกมากครับเลยต้องโชว์ให้ญาติธรรมดู หลวงปู่เลือกให้พระกับศิษย์ท่านเองครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

7. jaguarnusing

jaguarnusing เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม และสวัสดีลูกหลานหลวงปู่ทุก ๆ ท่านครับ

เมื่อมีโอกาสได้ไปวัดอาวุธฯ และได้นำรูปคุณแม่ท่านในส่วนที่เหลือไปขออนุญาิตคุณแม่ท่านในการแจกจ่ายให้แก่ผู้ที่มีจิตศรัทธา แล้วต่อด้วยวัดท่ากระบือเพื่อกราบหลวงปู่รุ่ง มุ่งหน้าไปวัดท่าไม้เพื่อกราบสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่มีมากหลายอยู่ในวัด เสร็จแล้วก็นัดกันไปน้อมกราบหลวงปู่อั๊บสู่แดนนิพพานที่วัดท้องไทร จึงมีโอกาสได้กราบหลวงปู่บุญ หลวงปู่เพิ่ม หลวงปู่เจือ ที่วัดกลางบางแก้ว แล้วเลี้ยวรถต่อไปกราบหลวงพ่อน้อย วัดศีรษะทอง จึงต้องจบลงด้วยไหว้พระปฐมเจดีย์ อ้อ ๆ มีอีกตกดึกไปขอพระพิฆเนศที่ห้วยขวางครับ

ขอทุก ๆ ท่านได้โปรดอนุโมทนาบุญในครั้งนี้ด้วยครับ​

8. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ๆ ผมขอรบกวนพี่ๆช่วยพิจารณาลูกอมให้ทีครับ
    ได้มาจากเพื่อน สัก5-6ปีแล้วบอกว่าน่าจะเป็นของหลวงปู่ทิมระยอง
    ไม่ทราบว่าใช่ไหมครับ

ขอบคุณมากครับ

9. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

ขอเดชคุณพระศรีรัตนตรัย
    จงคุ้มภัยสารพัดขจัดผลาญ
    อายุมั่นขวัญยืนชั่วกาลนาน
    มงคลวารวันเกิด...ประเสริฐเอย

วันนี้เป็นวันเกิดครบรอบของท่าน วต ขอให้มีความสุขสวัสดีและเจริญมั่นในพระธรรมทั้งปวงนะครับ.........

10. สำนวนไทย

สำนวนไทย เป็นที่รู้จักกันดี

10 กันยายน 2012
    กราบหลวงปู่ทิมครับ
    ขอท่าน วต มีความสุขในวันเกิดมีความความเจริญทั้งทางโลกทางธรรมครับ

11. kengnaja

kengnaja เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    เนื้อจัดๆครับ เมื่อวานทำท่านหล่นมุมบิ่น เลยโดนลงโทษนิดหน่อยครับ:'(
    [​IMG][​IMG]

12. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008

เห็นแล้วสุดยอดมั่กๆครับพี่รัก
    หลวงปู่เลือกแล้ว :cool:

13. FLUKE-NICE

FLUKE-NICE เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2008
    องค์นี้เห็นแล้วอยากได้ แต่พระหลวงปู่คงเลือกคุณkeng แล้ว วาสนาจริงๆ แอบอิจฉาครับ แซวเล่นนะครับคุณkeng ยินดีกับคุณkeng ด้วยนะครับ

14. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ลูกอมหลวงปู่ทิมนั้นยากแก่การพิจารณาถ้าไม่เห็นของจริง ผมลองนำภาพมาเป็นเพียงตัวอย่างเปรียบเทียบครับ

15. แก้วสว่าง

พระหลวงปู่ทิมนั้นมีหลายพิมพ์ครับทั้งในยุคต้นๆที่สร้างกันในวัดและสร้างแล้วนำมาให้หลวงปู่ท่านเสกก็มีครับ ถ้ามีลองถ่ายรูปมาให้ชมศึกษาเป็นวิทยาทานกันนะครับ.....

16. kengnaja

kengnaja เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    ขอบคุณครับพี่ญาณพล:cool::cool::cool:
    พิมพ์เปิดโลกสุดยอดมากนะครับ วันนี้ลองพกแล้ว
    เรื่องที่คิดว่ายาก กลับกลายว่ามีคนมาช่วยจนกลายเป้นง่ายไปเลยครับ:cool::cool::cool:

17. แก้วสว่าง

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

[FONT=times new roman,times,serif]มาอ่านนิทานยามเที่ยงวันเรื่อง...................ยักษ์ปีนต้นไม้[/FONT]
    [FONT=times new roman,times,serif]กาลครั้งหนึ่งนานมาแล้ว มีชายตัดฟืนอาศัยอยู่ในป่า ทำมาหากินด้วยความซื่อสัตย์สุจริต[/FONT][FONT=times new roman,times,serif] จนกระทั่งวันหนึ่ง ปรากฏร่างเทวดาตรงหน้าชายตัดฟืนคนนั้น
    "เราจะมอบของล้ำค่า เพื่อเป็นรางวัลตอบแทนที่เจ้าเป็นคนดี มันคือยักษ์วิเศษ
    [/FONT]
    [FONT=times new roman,times,serif]"เทวดา กล่าวและบรรยายสรรพคุณต่อ "เจ้ายักษ์ตนนี้มีความสามารถสูง มันเกิดมาเพื่อทำงาน มันสามารถทำงานให้เจ้าได้ทุกอย่าง และทำได้อย่างมีประสิทธิภาพ ที่สำคัญมันทำงานได้เร็วมากเลย" [/FONT]
    [FONT=times new roman,times,serif]"แต่.." เทวดาเว้นวรรคเล็กน้อยแล้วกล่าวต่อ "เจ้าต้องระวังหากไม่สามารถหางานให้มันทำได้ละก็…มันจะกลับมาเล่นงานเจ้าเอง มันจะเล่นงานเจ้าถึงตายเชียวนะ" [/FONT]
    [FONT=times new roman,times,serif]ชายตัดฟืนตัดสินใจรับยักษ์วิเศษไว้ แล้วเขาก็พามันกลับบ้าน [/FONT][FONT=times new roman,times,serif]
    ทันทีที่เข้าบ้าน ยักษ์ตนนั้นก็เริ่มกล่าวว่า "นาย ๆ มีอะไรให้ข้าฯ ทำบ้าง"
    ชาย ตัดฟืนได้มอบหมายงานให้ยักษ์ไปทำความสะอาดบ้านที่รกรุงรัง ตัวเองก็กระหยิ่มใจที่ได้พัก ขณะที่เขากำลังจะเอนตัวลงงีบ ก็ได้ยินเสียงชัดเจนดังข้างหูว่า "นาย ๆ ข้าฯ ทำความสะอาดบ้านเสร็จแล้ว มีอะไรให้ข้าฯ ทำอีก"
    ชายตัดฟืนกวาด สายตามองไปรอบ ๆ บ้านอย่างไม่เชื่อสายตาตัวเอง บ้านสะอาดหมดจดอย่างไม่มีที่ติ เหงื่อเม็ดโป้งผุดขึ้นเต็มหน้าผาก เขาแก้ปัญหาเฉพาะหน้าสั่งให้ยักษ์ไปตัดฟืนที่เขาทำค้างไว้เป็นงานชิ้นใหญ่ ที่ทำให้เขาพอมีเวลา
    [/FONT]
    [FONT=times new roman,times,serif]จากนั้นชายตัดฟืนได้ไปปรึกษาท่านผู้รู้ประจำหมู่บ้าน หลังจากฟังคำแนะนำชายตัดฟืนได้กลับถึงบ้าน เจ้ายักษ์เสร็จงานผ่าฟืนพอดี
    "นาย ๆ ผมผ่าฟืนเสร็จแล้วมีอะไรให้ผมทำอีก" น้ำเสียงของเจ้ายักษ์ส่อเลศนัยว่ามันจะได้กินชายตัดฟืนเป็นอาหารแน่ ๆ
    ชาย ตัดฟืนเริ่มทำตามแผนทันที เขาสั่งให้ยักษ์พาตนไปยังต้นไม้สูงกลางป่า ณ ต้นไม้นั้นเขาสั่งให้เจ้ายักษ์ให้ลิดกิ่ง ลิดใบออกจนหมด ต้นไม้สูงต้นนี้จึงดูเหมือนเสาโล้น ๆ ต้นหนึ่ง
    [/FONT]
    [FONT=times new roman,times,serif]"นับจากนี้ไป" ชายตัดฟืนกล่าว "เมื่อ ใดที่เจ้ายืนอยู่ที่โคนต้นงานของเจ้าคือให้ปีนขึ้นไปจนสุดปลายยอดไม้" เขาเว้นเล็กน้อยก่อนที่จะกล่าวต่อ "และเมื่อใดที่เจ้าอยู่ปลายยอดไม้ งานของเจ้าคือให้ปีนลงมายังโคนต้นไม้"
    คำ สั่งสองคำนี้ทำให้เจ้ายักษ์ทำงานเป็นวงจรอันไม่รู้จบ ผลก็คือเมื่อใดที่ชายตัดฟืนมีงานให้ทำ เขาก็เรียกเจ้ายักษ์มาใช้ ครั้นเมื่องานเสร็จสิ้นลงเขาก็ใช้ให้เจ้ายักษ์ไปปีนต้นไม้…..
    [/FONT]
    [FONT=times new roman,times,serif]ยักษ์ วิเศษตนนี้ก็คือความคิดของมนุษย์นั่นเอง ใช่หรือไม่ที่ความคิดของมนุษย์เป็นสิ่งที่มีความสามารถสูง เป็นสิ่งที่เร็วยิ่ง มนุษย์มีเทคโนโลยีอันทันสมัย เดินทางไปถึงดวงจันทร์ได้ ก็เพราะความคิดนี่เอง แต่..บ่อยครั้งที่เราพบว่าเพราะความคิดนี่แหละ กลับมาเล่นงานมนุษย์เสียเอง บางคนคิดมากจนบั่นทอนสุขภาพ บ้างถึงกับจบชีวิตตนเองลงด้วยซ้ำ ก็เพราะเจ้าความคิดนี่เอง
    ต้นไม้ในนิทานก็คือลมหายใจในตัวเรานั่นเอง ซึ่งจะเดินทางขึ้นลง จากปอดขึ้นสู่จมูกจากจมูกลงสู่ปอดเท่านั้น
    [/FONT]
    [FONT=times new roman,times,serif]นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า ผู้มีปัญญาย่อมรู้จักที่จะใช้ความคิดของตนเองให้เกิดประโยชน์ ครั้นเมื่อว่างจากการคิด ก็ควรหมั่นฝึกนำจิตของตนมารู้อยู่กับลมหายใจเข้าและลมหายใจออก ผู้ที่ทำได้เช่นนี้ ก็จะยังชีวิตที่เป็นประโยชน์และเป็นสุข.
    [/FONT]

18. noowiaar

noowiaar เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    กราบอาราธนาหลวงปู่
    คุณลุงสาย แก้วสว่าง
    สวัสดีครับ คุณรัก และ สมาชิกทุกท่านครับ

องค์นี้สังเกตเห็นเส้นเกศาที่มุมบนขององค์พระ ใช่หรือเปล่าครับคุณรัก

19. itr

itr เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2011
    กราบหลวงปู่ทิม ลุงสาย
    สวัสดี อ.แก้วสว่าง , น้าต๋อย เซมเบ้, ฉัต, joenok, may06, ราชันย์ขาว, kong2, ญาณพล, akacheap, noowiaar, jay, chinyongjae, chai wong, รักรังสิต, น้าหมู, ดอกรัก และเพื่อนๆทุกท่านครับ

20. Tkboys

Tkboys เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2012
    สุขสันต์วันเกิดครับคุณ วต ขออำนาจพระศรีรัตนตรัย คุ้มครองปกปักษ์รักษาให้ มีความเจริญหน้าที่ การงาน ร่ำรวยครับ