เปิดตำนานหลวงพ่อทิม วัดละหารไร่

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 17 เมษายน 2011.

1. bearkery

bearkery เป็นที่รู้จักกันดี

เข้าใจว่า.....น่าจะเป็นแผ่นตะกรุดที่ทำการคลี่ออกมาให้ชมรอยจารครับ
    ซึ่งปกติที่อยู่ของตะกรุดคู่นี้จะอยู่ด้านหลังองค์พระพุทธห้าเหลี่ยม(บางองค์เท่านั้น)ครับ
    เอ๊ะ ๆๆๆ ถ้าทายถูก น้าต๋อยจะมีรางวัลให้ไหมน๊าาาาาาา อิอิ

2. Toom2547

Toom2547 เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ๆเพื่อนๆน้องๆทุกท่านครับ สวัสดีครับ
    ขอสอบถามนิดนึงว่า พระเนื้อขาว หรือ ลูกอมเนื้อขาว ได้มาแล้ว เราจะต้องทาน้ำยาเคลือบเล็บ หรืออย่างไรครับ พอดีอยากปิดแผ่นทองด้วยครับ พระเนื้อขาวองค์แรก ผมปิดทองอย่างเดียว ไม่ได้ทาอะไรเลย เห่อนะครับ อยากห้อยเร็วๆเลยเลี่ยมพลาสติก อย่างเดียว

3. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    :cool:ถ้าใครมี พระสมเด็จห้าเหลี่ยม หลังติดตะกรุดคู่ โชคดีมากเลยนะครับ
    กราบโมทนาด้วยนะถ้าใครมี...ส่วนเรา..น่าสงสารมากครับ:'(

4. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ควรทาไว้ครับ ถ้าเลี่ยมปิด วันข้างหน้าจะมีผงขาวเกาะเต็มไปหมด
    บางองค์ การจับตัวของผงไม่แน่น อาจทำให้แตกหักได้ง่าย ล่าสุด
    ผมลองทาด้วย น้ำมันแล๊คเกอร์ แบบเป็นขวดนะครับ ทาแล้วน้ำยา
    จะซึมลงไปในเนื้อพระ ทำให้ไม่มีผงร่อน จับแล้วผงไม่ติดมือ แถม
    ยังรักษาสภาพผิวพระได้อีกด้วย

5. Eakaluck

Eakaluck เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ผมก็ได้โอนเงินเข้าบัญชี บริจาคบำรุงโรงพยาบาลสงฆ์ แล้วครับ และได้สวดมนต์ อุทิศให้กับ หลวงปู่ทิม ท่านผงภูมิพลายกุมาร และ ลุงสาย แล้วครับผม

6. ติ้งลิงติง

ติ้งลิงติง เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2010
    น้อมกราบหลวงปู่ทิม คุณตาสาย แก้วสว่าง สวัสดีครับทุกท่าน..ได้อ่านบทความของ อ.แก้วสว่าง และของคุณส่างปาแล้ว..ต้องขอชมว่าเยี่ยมจริง ๆ ครับ

<TABLE class=tborder border=0 cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 15 คน ( เป็นสมาชิก 8 คน และ บุคคลทั่วไป 7 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"><CENTER">[ แนะนำเรื่องเด่น ] </TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>ติ้งลิงติง, KIRATI_99, ระหว่างทาง, น้าต๋อย เซมเบ้, one002, Tkboys, naygood, ปูอัน </TD></TR></TBODY></TABLE>

7. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

[FONT=&quot]ลูกอมเนื้อผงยุคแรกมีห่วง (ต่อ)

[/FONT]
    [FONT=&quot]หลังจากหลวงปู่ทิมท่านได้เลิกทำลูกอมเทียน เพราะลูกอมเทียนนั้นรักษายาก
    ประกอบกับช่วงนั้นก็มีลูกศิษย์ลูกหา พากันมาขอของดีกับหลวงปู่ หรือบางทีก็มี
    ชาวบ้านที่จะไปเป็นทหารมาขอของดีบ้างเพื่อนำไปใช้ติดตัวกัน หลวงปู่ท่านจะชอบแจก
    ลูกอมไว้ใช้ติดตัว หลวงปู่ทิมท่านได้เล่าให้นายสายฟังว่า ลูกอมมีพุทธคุณครบทุกด้าน
    ป้องกันภยันตรายภัยใดๆได้ดี สามารถนำไปใช้ได้ในทุกๆที่
    [/FONT]

[FONT=&quot]ยุคแรกๆ ท่านจะทำลูกอมเทียนไว้แจก ต่อมานายสาย แก้วสว่าง ไวยาวัจกร
    กับหลวงตารอดผู้เป็นขรัวรอง ได้พูดคุยปรึกษากับหลวงปู่ทิม ว่าลองเอาผงของหลวงปู่ที่มีอยู่
    มาทำลูกอมกันดูซิ ซึ่งตอนนั้นหลวงปู่ท่านได้ลบผงอิทธิเจ ผงปถมังโดยลบผงจากกระดานชนวน
    ไว้ประมาณขวดโหลแก้ว โดยหลวงปู่ทิมท่านก็ได้เห็นดีด้วยกับการทำลูกอมผงในครั้งนี้
    เพราะไม่ต้องลงทุนอะไรมาก จากนั้นหลวงตารอดท่านก็ชวนพระเณรภายในวัด
    มาช่วยกันปั้นลูกอมขึ้นมา ต่อมาหลวงปู่ทิมท่านได้เอ่ยแนะให้ใส่หูงวง ( ห่วง ) ด้วย
    จะได้มีห่วงสามารถแขวนใส่ได้เลย ซึ่งหลวงปู่ท่านคงเห็นดีด้วยกับสมัยที่ท่านได้เคยสร้างลูกอมเทียนขึ้นมา
    [/FONT] [FONT=&quot]

[/FONT][FONT=&quot]สำหรับการสร้างลูกอมผงยุคแรกนี้ ผงที่ได้เอามาทำลูกอมนั้น หลวงปู่ทิมท่านลบผงจากกระดานชนวน
    นายสายซึ่งนั่งอยู่ใกล้ๆ หลวงปู่เล่าว่า หลวงปู่ทิมท่านจะใช้ชอล์กบ้าง ใช้ดินสอพองบ้าง
    ลบผงจนลอดออกจากกระดานชนวน โดยที่นายสายเองก็แปลกใจเหมือนกันว่า
    ผงที่หลวงปู่ลบลอดกระดานได้อย่างไร หลังจากหลวงปู่ท่านลบผงเสร็จ ท่านได้เอ่ยกับนายสายว่า

ผงที่ลบนี้ถ้าผู้ที่นำไปใช้ปฏิบัติดีจะมีองค์เทพมาคุ้มครองปกป้องรักษา ถ้าจิตดีสมาธิถึงเปรียบดั่งแก้วสารพัดนึก

ซึ่งเป็นคำกล่าวที่หลวงปู่ทิมท่านได้กล่าวไว้
    [/FONT]

8. น้าต๋อย เซมเบ้

ผมได้รับกล่องพัสดุมวลสารจากคุณบรม คุณq2499
    คุณ wvuitews เรีบยร้อยแล้วนะครับ...

อนุโมทนากับทุกท่านด้วย

9. Toom2547

-ขอบคุณครับ ผมเสียดายมากที่รีบไปหน่อย จะแก้ไข ก็กลัว จะแตกหักเสียหายตอนนี้ได้แต่ห้อยอย่างระมัดระวัง

10. hmg

hmg เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2011
    อย่างนี้ผมก็เป็นหนึ่งในคนโชคดีสิครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      29
  11. น้าต๋อย เซมเบ้

วันข้างหน้ายังมีอีกครับ.....อาจจะงวด 16 ต.ค. ก็ได้ครับ

12. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    :cool: สาธุ ...........สุดยอดมากครับ
    แจ๋วววววววววววววววววววววววววววววววววว(k):cool:

13. Toom2547

สาธุ...:cool:

14. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม สวัสดีครับอาจารย์แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่โต้ง พี่รัก พี่เดชา พี่ภู พี่คนบนเกาะ พี่เตอร์ คุณโอ๊ดและพี่ๆเพื่อนๆลูกศิษย์หลวงปู่ทิมทุกท่าน สบายดีกันนะครับ<!-- google_ad_section_end -->

15. ปูอัน

ปูอัน เป็นที่รู้จักกันดี

สนับสนุนอีกหนึ่งเสียงครับ

16. ก้องครับ

ก้องครับ เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2009
    คู่นี้ใช่ไหมครับน้าต๋อย

ที่จะให้ผมอาทิตย์นี้ ขอบพระคุณมากๆครับ

อิอิ... เนียน

17. Toom2547

สอบถามเพื่อนๆ นิดนึง ครับ ถ้าเรานำเหรียฐ ไปชุบทอง เงิน นาคไรพวกนี้อ้ะครับ จะเป็นไรมั้ย พุทธคุณจะหาย หรือลดทอนลงไปหรือเปล่า

ใจนึง ก็คิดว่า ไม่น่าจะหาย
    แต่เคยอ่าน ว่า พระบางรุ่น บางองค์ ถ้าทองที่หุ้มไว้ ลอกหลุด จะเสื่อมพุทธคุณทันที ก็เลยไม่แน่ใจน่ะครับ

18. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

อาตมา อยากจะสอนทุกคนให้ได้เข้าใจถึงความหมายของ ?คนดี? กับ ?คนชั่ว? ผู้ที่จะได้ดี สองคำนี้ ท่านเชื่อว่าใครจะได้ดี หมายถึง ตายไปแล้วจะได้ไปสู่ภูมิสวรรค์
    อาตมาอยากจะบอกว่า พระพุทธเจ้าทรงแสดงว่า ผู้ที่สร้างบุญ จะได้ไปสู่ภพภูมิอันมีสุข มิได้บอกไว้ว่าผู้ที่ทำชั่วแล้วจะได้ไปสู่สวรรค์ภูมิเลย ? นรก? ต่างหาก คือสถานที่ที่คนชั่วจะไปอยู่กัน
    บาปกรรมที่ ?คนชั่ว? สร้างไว้ ให้ผลเมื่อใด เมื่อนั้นแหละ นรกจะเป็นที่อยู่ของคนทำชั่ว
    คนดีสวรรค์จะมีสถานอันมีสุขให้ท่านอยู่อย่างสำราญสุข มิต้องเดือดร้อนใจเลย หากหวังจะเยี่ยมญาติพี่น้องเมื่อใด ก็สามารถมาสู่โลกมนุษย์ เพื่อมาเยี่ยมญาติได้ ตามที่สวรรค์อนุญาตให้มากี่วัน ต้องกลับเวลาใด เพราะมีกฎระเบียบของสวรรค์บ่งไว้ ว่าจะต้องปฏิบัติตนอย่างไร เพื่อความเป็นระเบียบของสวรรค์ภูมิ
    นรกนั้น เป็นสถานที่คนชั่วอยู่กัน อยู่กันอย่างลำบาก อดอยาก ไม่สบาย ต้องถูกมีด หอก หนามแหลม ไฟนรกเผากาย ทุกข์ทรมาน วิญญาณที่ตกนรกนั้น ต่างก็รู้ว่าตนทำผิดก็เมื่อตายไปแล้ว เมื่อมาเจอกับสภาพในนรก ก็ตกใจกลัวว่าตนจะลำบาก ทุกข์ทรมานสาหัส นรก มิได้เป็นสถานที่สุขสบาย ทุกข์อย่างเดียวเท่านั้นจริง ๆ
    อาตมา อยากจะสอนทุกคนให้ได้รู้ และเชื่อความจริงเรื่องภพภูมิ เพราะสิ่งนี้ มีอยู่ในพระธรรมที่พระพุทธเจ้าแสดงไว้ (คำสอนจาก หลวงปู่ทวด วัดช้างไห้ ต.โคกโพธิ์ จ.ปัตตานี)

19. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    สวัสดี ครับ ทุก ๆ ท่าน

20. Tkboys

Tkboys เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2012
    กราบหลวงปู่ทิม
    สวัสดียามเช้า พี่โมทย์ พี่รุ่ง พี่ส่างป่า คุณEakaluck คุณmay06 พี่Point พี่ก้อง พี่ภูและสมาชิกทุกๆท่านครับ