เปิดตำนานหลวงพ่อทิม วัดละหารไร่

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 17 เมษายน 2011.

1. anusorn497061

anusorn497061 เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2011
    กราบหลวงปู่ทิม สวัสดี รักรังสิต, แก้วสว่าง, Tkboys, Piont, hmg และพี่ๆๆทุกท่านครับ

2. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงพ่อท่านบอกคาถาให้ 3 บท"เอาคาถาไปใช้ดีกว่าของอย่างอื่น ขอให้จำให้ได้ขึ้นใจ ท่องภาวนาเวลาเกิดเรื่อง"......
    "อยู่คง" ใช้เวลาเขาตีกัน เราอย่าไปเกี่ยว ให้คงที่ไว้

"ยิงไม่ออก" ใช้เวลาเขาจะยิงกัน เราไม่ออกไป
    "ฟันไม่เข้า" ใช้เวลาเขาฟันกัน เราไม่เข้าไป
    "ฉันรับรองว่าปลอดภัย ถ้าท่องจำได้ขึ้นใจ และปฏิบัติตามได้...." (หลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม)

3. tawanrise

tawanrise เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2012
    กราบหลวงปู่ทิมสวัสดีคุณโมทย์น้าโต้งและเพื่อนๆทุกท่านครับเช้าวันจันทร์ก็กลับมาทำงานกันอีกครั้งหลังจากได้พักกันมาหนึ่งวันคุณโมทย์สบายดีนะว่างๆผมจะไปเที่ยวที่ระยองบ้างครับ

4. ตะวันอัสดง

ตะวันอัสดง เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

30 มิถุนายน 2011

อ่านไปยิ้มไป ^_^ จริงดังท่านว่า

ขอบคุณอ.แก้วสว่าง ที่นำสิ่งดีๆมาให้อ่านทุกเช้า

วันไหนไม่ได้อ่าน เหมือนขาดอะไรไปอย่าง

ขอบคุณมากครับ

5. bearkery

bearkery เป็นที่รู้จักกันดี

แบบนี้ผมถือว่าเป็น "ของดี" .... "ศักดิ์สิทธิ์" ..... "ใช้ได้จริง" ..... "ไม่มีวันเสื่อม" แน่นอนครับ
    สุดยอดครับ สำหรับแง่คิดดี ๆ แบบนี้
    อาจารย์แก้ว :cool:

6. jaguarnusing

jaguarnusing เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม ลุงสาย และลูกหลานหลวงปู่ทุก ๆ ท่านครับ

ยิ่งได้อ่านยิ่งดีใจที่มีโอกาสได้เป็นหนึ่งในผู้ที่ได้ครอบครองของดีที่หลวงปู่ท่านฝากไว้ให้ลูกหลาน ขอบคุณลุงสายที่เก็บไว้ให้ และที่สำคัญคือพี่โมทที่ใจดีนำมาแจกลูกหลานผู้มีจิตศรัทธาในหลวงปู่ครับ:cool::cool::cool::cool:

7. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    เพิ่งได้รับเมลมา เอามาให้อ่านกัน เผื่อใครอยู่ในสถานะการณ์แบบนี้

อีกหนึ่งช่วงเวลาที่เป็นช่วงหัวเลี้ยวหัวต่อในชีวิต คือชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6
    ซึ่งมันก็มาพร้อมกับการสอบเข้าเรียนในมหาวิทยาลัย ในช่วงที่ใกล้จะสมัครสอบ
    ผมก็ยังตัดสินใจไม่ได้ซักทีว่าจะลงคณะไหน เรียนอะไร เย็นวันหนึ่งจึงเดินเข้าไปคุยกับพ่อ

ธรรม : พ่อครับ! ผมจะเลือกเรียนคณะไหนดี ให้มันจบออกมาแล้วมีงานที่ดีทำ

พ่อ : สิ่งที่ลูกจะเรียนนะ พ่อเลือกไว้ให้ตั้งแต่แรกแล้ว

ธรรม : อะไรเหรอพ่อ

พ่อ : สิ่งที่พ่อจะให้ธรรมเรียนก็คือสิ่งเดียวกันกับสิ่งที่อยู่ในใจธรรมนั่นแหละ
    ชอบอะไรก็เรียนอันนั้นไปเลยเพราะสิ่งที่
    ลูกชอบกับสิ่งที่ลูกเรียนมันจะอยู่กับลูกไปตลอดชีวิต
    ดังนั้นลูกคือคนตัดสินใจ พ่อว่านะ! จะเรียนอะไรก็ตามแต่

ไม่ต้องไปห่วงหรอกว่าจบมาแล้วจะมีงานแบบไหนให้เราทำ
    เพราะว่ามัน “ไม่มีงานใดหรอกที่ต่ำ
    ถ้าเราทำด้วยใจที่สูง”

ธรรม : ครับพ่อ! แต่แม่หรือญาติๆก็อยากให้ผมเรียนหมอกันทั้งนั้น ก็มันมีทั้งเงิน มีทั้งเกียรติ
    สังคมไทยก็ยอมรับว่าเป็น
    อาชีพอันดับหนึ่ง แต่ผมก็ไม่ได้อยากเป็นเท่าไหร่หรอก เอาไงดีพ่อ!

พ่อ : งั้นพ่อขอถามอะไรเราซักข้อนะ ธรรมคิดว่าอะไรที่มันสำคัญที่สุดในโลกนี้
    อากาศ, น้ำ, ดิน, มนุษย์, สัตว์
    หรือธรรมคิดว่าอะไร

ธรรม : เอ่อ! อืม! ไม่รู้ซิพ่อ

พ่อ : น้ำหยดเล็กๆมันทำให้เกิดผืนป่า ป่าย่อยๆมันช่วยฟอกอากาศให้สดชื่น
    อากาศเพียงน้อยนิดทำให้เกิดสิ่งมีชีวิต ชีวิต
    มนุษย์พักพิงอยู่บนผืนแผ่นดิน
    หรือแม้แต่จุลินทรีย์ที่ดูไร้ค่ามันยังช่วยย่อยสลายสิ่งต่างๆให้เกิดสมดุล

พ่อเองก็ไม่รู้
    เหมือนกันหรอกนะว่าสิ่งไหนมันสำคัญที่สุดในโลก
    รู้แต่ว่าถ้าขาดสิ่งหนึ่งสิ่งใดไป โลกใบนี้มันก็จะไม่เป็นโลก
    อีกต่อไป
    แล้วมันจะมีอาชีพไหนไหมละลูกที่ดีที่สุดหรือสำคัญที่สุด
    มันอยู่ที่ตัวเราจะมองจะตัดสินใจต่างหาก

อย่าตัดสินใจอะไรเพียงเพราะบรรทัดฐานของสังคมจนเกินไป

ธรรม : เข้าใจแล้วครับพ่อ

พ่อ : สิ่งที่ลูกต้องเรียนก็เรียนตามหัวใจตัวเองนั่นแหละ
    ไม่ต้องห่วงหรอกว่าจบออกมาแล้วจะมาทำอะไร
    เพราะไม่
    ว่าจะทำอะไรขอแค่ทำให้มันสุดๆ
    เพราะมันจะเป็นความรู้สึกที่ยิ่งใหญ่เวลาที่เราบอกใครไปว่า

“เราเก่งในสิ่งที่เราเป็น”
    แม้ว่าหน้าที่นั้นมันจะเป็นเรื่องที่เล็กน้อยต้อยต่ำเพียงใดก็ตาม

และมีอีกสิ่งหนึ่งที่พ่อ
    อยากจะบอกลูกมากคือ
    อย่าไปดูถูกใครหรือดูถูกอาชีพใดๆ
    เพียงเพราะเราคิดว่าเขา “โง่” หรือ
    ต้อยต่ำ
    ในโลกนี้ไม่เคยมีคนโง่ ทุกคนล้วนแต่เป็นคน “อัจฉริยะ” เพราะ

ถ้าเราไปตัดสินปลาโดยใช้ความสามารถในการปีนต้นไม้ ทั้งชีวิตมันก็จะคิดว่ามันโง่”

ธรรม : ขอบคุณครับพ่อ

วันนั้นหลังจากที่ผมคุยกับพ่อเสร็จ ผมก็ตัดสินใจได้ว่า
    สิ่งที่ผมต้องการจะเรียนในมหาวิทยาลัยคือสิ่งใด

และมีอีกสิ่งหนึ่งที่ผมได้เรียนรู้มันก็คือ
    “ใจเราเป็นเช่นไร โลกเราก็จะเป็นเช่นนั้น
    ถ้าใจเราแคบโลกของเรามันก็แคบ ถ้าใจเรากว้างโลกของเรามันก็กว้าง
    และถ้าใจเราสว่างต่อให้โลกมืดซักแค่ไหนก็จะยังคงเห็นทางไปเสมอ”

อย่าไปดูถูกใคร อย่าไปดูถูกอาชีพใด
    เพราะถ้าขาดใครไป โลกนี้มันก็คงไม่น่าอยู่อีกต่อไป

ในโลกนี้ไม่เคยมีคนที่ "ไร้ค่า"
    มีเพียงแค่คนที่ "เห็น" หรือ "ไม่เห็น" คุณค่าในตนเอง

"ดินหนึ่งก้อนอาจมีค่ามากกว่าทองหนึ่งก้อน
    เพราะอย่างน้อยต้นไม้ก็ไม่สามารถงอกเงยได้บนก้อนทอง"

8. ตะวันอัสดง

ตะวันอัสดง เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ยินดีด้วยครับ :cool:

9. ตะวันอัสดง

ขอบคุณครับ คุณส่างปา :cool:

ขออนุญาตเซฟเก็บไว้ให้ลูกชายอ่านนะครับ

10. Toom2547

Toom2547 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุกท่าน

11. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    ผมเองมีโอกาศทำบุญตักบาตรเกือบทุกวันนะครับ แต่วันไหนไม่ได้ทำก็จะเก็บเงินไว้ใส่ซอง เมื่อมีโอกาศก็จะนำเงินในซองนั้นไปทำบุญ และผมจะกรวดน้ำให้ผู้มีพระคุณ รวมทั้งบิดามารดา ญาติสนิทมิตรสหาย ครูบาอาจารย์ ลป ทิม ตลอดจนลุงสาย เทพประจำตัว เปรต เป็นต้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 สิงหาคม 2012
  12. Surfers

Surfers เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่ทิมครับ
    สวัสดีพี่ๆทุกท่านยามบ่ายครับผม

13. Surfers

Surfers เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

อยากได้องค์สีดำๆอ่ะครับพี่รัก ไม่เน้นสวยงาม เน้นพุทธคุณครับ แหะๆๆๆ :cool:

14. bearkery

bearkery เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้เมื่อช่วงบ่าย ๆ ที่ผ่านมา ผมได้โอนเงินเข้า บัญชี ของ รพ. สงฆ์ (ไม่มีโอกาสได้ไปที่นั่นเลยขอโอนให้แทน) ตามที่รับปากกับพี่รักรังสิต เรียบร้อยแล้วครับ
    ขอให้กุศลผลบุญนี้ถวายแด่หลวงปู่ทิม อุทิศให้ลุงสาย และเทพเทวาที่รักษาพระเครื่องเหล่านี้ ให้ผมได้มีโอกาสได้บูชาครับ สาธุ สาธุ สาธุ (-/\-)

15. บรม

บรม เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008
    ขอบคุณครับน้าต๋อย ภูเก็ตฝนตกมากมาย ผมตอนนี้เป็นหวัดระงมครับ

16. sagang

sagang เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2011
    กราบหลวงปู่ทิม และสวัสดีพี่ๆทุกท่าน

17. ประพฤติ

ประพฤติ เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2012
    กราบหลวงปู่ทิมครับ
    และศิษย์รุ่นพี่ทุกท่านครับผม

18. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

19. surapong1919

surapong1919 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2012
    ชัดเจนเข้มขลังครับน้าต๋อย

20. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    :cool:สวัสดีครับ เสธ ต๋อย
    นี่คืออะไรครับ....พี่ไม่ค่อยมาตกข่าวครับ แหะ