เปิดตำนานหลวงพ่อทิม วัดละหารไร่

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 17 เมษายน 2011.

1. ลูกน้ำเค็ม

ลูกน้ำเค็ม เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    ขอแสดงความยินดีด้วยนะครับคุณโย ดีแล้วครับที่ได้ลูกชาย ถ้าเป็นผู้หญิงลำบากต้องไว้หนวดอีก...;aa54

2. namo_2009

namo_2009 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2010
    พี่โย แสดงความยินดีด้วยนะครับพี่ ไม่บอกน้องๆเหรอครับว่าอยู่โรงพยาบาลไหนครับ จะไปหาหลานครับพี่:cool:

3. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010

ขอบคุณพี่วี แทนอาจารย์แก้วสว่างด้วยครับ ที่เข้าใจเจตนา
    ผมขอกล่าวถึงวัตถุประสงค์ของอาจารย์แก้วสว่าง ก่อนสักเล็กน้อยนะครับ (เนื่องจาก net ที่บ้านอาจารย์มีปัญหาอยู่) กระทู้นี้มีเพื่อเล่าเรื่องราวของหลวงปู่ทิม อีกมุมหนึ่งที่หลาย ๆ ท่านอาจไม่เคยได้อ่านจากที่ไหนมาก่อน โดยส่วนมากแล้ว หลาย ๆ ท่านคงได้รับข้อมูลต่าง ๆ ทางด้านอภินิหารจากวัตถุมงคลของหลวงปู่ หรืออีกแนวหนึ่งที่ทราบกันโดยทั่วไป ก็คือราคาวัตถุมงคลของท่านที่แพงแบบสุด ๆ
    และวัตถุประสงค์อีกอย่างหนึ่งก็คือเพื่อการบูชา พระคุณหลวงปู่ทิม ที่เป็นที่เคารพและศรัทธายิ่งของอาจารย์แก้วสว่าง รวมทั้งนายสาย แก้วสว่าง ผู้ซึ่งเป็นอาจารย์ด้วย

สำหรับวัตถุมงคลในกระทู้ที่แจกไป เพียงเพื่อต้องการให้ทุกท่านได้สร้างบุญบารมีร่วมกัน โดยการไปทำบุญที่ไหนก็ได้ ไม่จำกัดจำนวน บริจาคเลือด บริจาคสิ่งของ หรือบริจาคเงินเท่าไหร่ก็ได้ จะ 10 บาท 100 บาท หรือ1000 บาท ก็เป็นบุญ แล้วน้อมอุทิศถวายแด่หลวงปู่ทิม และอุทิศแด่ลุงสาย ซึ่งเป็นอาจารย์ของเจ้าของกระทู้นี้

คุณค่าทางจิตใจต่างกันเยอะเลยครับ

ขอบคุณพี่วีมากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 พฤษภาคม 2011
  4. PRASUNG

PRASUNG เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2010

ขอแสดงความยินดีด้วยนะครับพี่

5. one0021

one0021 เป็นที่รู้จักกันดี

6. โต้งชลบุรี

อย่างที่น้าต๋อยบอกไว้เลยครับ ตอนนี้ไม่มีแล้ว แต่วัีนข้างหน้าเป็นอย่างไร ก็ไม่ทราบได้ อาจารย์อาจมีอะไร ที่เด็ด สุด ๆ มาแบ่งปันให้ทุกท่านได้ไปร่วมกันทำบุญกุศล อีกก็เป็นได้ มีแว่ว ๆ มา อาจมีทีเด็ดครับ.....

7. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

8. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ฝากแต่หัว ขอแต่ตัวไป....อย่าลืมมาเอาคืนนะ

ยินดีด้วยนะครับ....สำหรับสมาชิกใหม่
    อาโต้ง อาอาร์ท อาเตอร์ ลุงภู มีอะไรรับขวัญหลานล่ะครับ

9. โต้งชลบุรี

ผมเคยลงบทความนี้ไป ก่อนหน้านั้นแล้ว บทความนี้เป็นของคุณเพียรวิทย์ จารุสถิต ผู้ซึ่งเคยอยู่รับใช้ หลวงปู่ทิม ในสมัยเมื่อท่านยังทรงสังขารอยู่ ลองอ่านดูเล่น ๆ แก้เหงาครับ

<!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:ApplyBreakingRules/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0cm 5.4pt 0cm 5.4pt; mso-para-margin:0cm; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-bidi-font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]--> [FONT=&quot]ฉบับที่แล้วผมได้เล่าเรื่องราวเกี่ยวกับพระขุนแผน[/FONT] [FONT=&quot]หรือที่รู้จักในนาม [/FONT][FONT=&quot]พระผงพรายกุมาร[/FONT][FONT=&quot]ซึ่งปัจจุบันนี้จะเห็น [/FONT][FONT=&quot]พระปลอม[/FONT][FONT=&quot]มากกว่า [/FONT][FONT=&quot]พระจริง[/FONT][FONT=&quot]เรื่องพระขุนแผนผงพรายกุมาร ไม่ว่าจะเป็นพิมพ์ใหญ่ หรือ[/FONT] [FONT=&quot]พิมพ์เล็ก ยังไม่จบง่ายๆ หรอกครับ ตราบใดที่คนเรายังมีกิเลสอยู่[/FONT] [FONT=&quot]ก็คงจะตกเป็นเหยื่อของคนฉลาดต่อไป บางคนเช่ามาราคาแพงหลักแสนขึ้นไป[/FONT] [FONT=&quot]เคยนำมาให้ผมดู ผมถึงกับอึ้งกิมกี่เลยครับ เพราะมันเป็นพระที่ [/FONT][FONT=&quot]นายอ๋อง[/FONT]” ([FONT=&quot]นามสมมติ) ทำเก๊ออกมา[/FONT]

[FONT=&quot]เซียนใหญ่ที่รู้จริงบ้าง ไม่รู้จริงบ้าง[/FONT] [FONT=&quot]บางคนยังมีคุณธรรมอยู่ในใจก็อยากจะกระซิบบอก แต่ก็กลัวอิทธิพลของนักขายพระ[/FONT] [FONT=&quot]จึงสู้เงียบเสียจะดีกว่า ไม่เจ็บตัวด้วย อย่างเช่น [/FONT][FONT=&quot]ขุนแผนโยนคลอง[/FONT][FONT=&quot]มีคนมาถามผมมากพอสมควร และก็เล่าให้ผมฟังตาม [/FONT][FONT=&quot]สื่อ[/FONT][FONT=&quot]เล่มหนึ่งได้นำมาลงไว้[/FONT]

[FONT=&quot]ผม[/FONT] [FONT=&quot]ฟังเขาเล่า ยังรู้สึกขนลุกซู่เลยครับ[/FONT] [FONT=&quot]อยู่รับใช้หลวงปู่จนท่านมรณภาพในอ้อมแขนของผม ได้เห็นพระพิมพ์ต่างๆ[/FONT] [FONT=&quot]ที่หลวงปู่สร้างหรือคนอื่นสร้างมาก็มากพอสมควร แต่พระขุนแผนพิมพ์นี้[/FONT] [FONT=&quot]ยอมรับด้วยใจจริงว่า [/FONT][FONT=&quot]ไม่เคยเห็น[/FONT]

[FONT=&quot]นี่ถ้า โยมสาย แก้วสว่าง และ[/FONT] [FONT=&quot]อาจารย์ดุษฏี ศิริโวหาร ยังมีชีวิตอยู่[/FONT] [FONT=&quot]ทั้งสองคนคงจะหัวเราะจนฟันร่วงออกจากปากเป็นแน่ๆ เลย [/FONT][FONT=&quot]โยมสาย แก้วสว่าง[/FONT] [FONT=&quot]เป็นไวยาวัจกรที่หลวงปู่เป็นผู้ตั้งขึ้น (ไปดูใบแต่งตั้งได้ที่[/FONT][FONT=&quot]พิพิทธภัณฑ์บุญญาภิรัติ[/FONT]”) [FONT=&quot]มีฝืมือในทางช่าง[/FONT] [FONT=&quot]และก็เป็นบุคคลแรกที่แกะแม่พิมพ์ต่างๆ ด้วย [/FONT][FONT=&quot]หินมีดโกน[/FONT][FONT=&quot]ถวายหลวงปู่[/FONT] [FONT=&quot]ในยุคที่ยังไม่มีใครรู้จักท่าน ซึ่งแม่พิมพ์ขุนแผนไม่ว่าจะเป็นพิมพ์ใหญ่[/FONT] [FONT=&quot]และพิมพ์เล็ก [/FONT][FONT=&quot]โยมสาย[/FONT][FONT=&quot]ก็เป็นคนคิดแกะขึ้นมาเอง ส่วนอาจารย์ดุษฏี ศิริโวหาร[/FONT] [FONT=&quot]เป็นคนที่นำขุนแผนที่แกะด้วยมีดโกน ไปให้ช่างที่กรุงเทพฯ[/FONT] [FONT=&quot]แกะแม่พิมพ์ใหม่เป็น [/FONT][FONT=&quot]แม่พิมพ์ทองเหลือง[/FONT][FONT=&quot]หลังจากทีบล็อกแม่พิมพ์หินมีดโกนได้ชำรุดไปแล้ว[/FONT]

[FONT=&quot]ความจริงลึกๆ[/FONT] [FONT=&quot]ในการสร้างพระพิมพ์ต่างๆ ของหลวงปู่ทิม ในยุคแรกๆ นั้นยังมีอีกมาก[/FONT] [FONT=&quot]โดยเฉพาะพระเครื่องที่แกะด้วยไม้ที่มีนามเป็นมงคล จะมีหลายแบบหลายชนิด[/FONT] [FONT=&quot]คนรุ่นเก่าในยุคนั้นจะพกติดตัวด้วยความหวงแหน[/FONT]

[FONT=&quot]ผมเคยเห็น[/FONT] [FONT=&quot]พระพิมพ์ขุนแผน[/FONT], [FONT=&quot]พิมพ์สมเด็จ[/FONT], [FONT=&quot]พิมพ์พระยืน ฯลฯ[/FONT] [FONT=&quot]เนื้อเหมือนช็อกแบบสมเด็จเจ้าสัว (แลกปูน) ที่วัดแม่น้ำคู้เก่า ในสมัยที่[/FONT] [FONT=&quot]ท่านพระครูพิพัฒน์วีรคุณ (อาจารย์ทวน) เป็นเจ้าอาวาส[/FONT] [FONT=&quot]ท่านเคยยกหีบเหล็กโบราณใบใหญ่มาเปิดให้ผมดู และบอกว่ามีพระเครื่องต่างๆ[/FONT] [FONT=&quot]ที่อยู่ในหีบเหล็กนี้ โยมสายได้ทำขึ้น และนำไปให้หลวงปู่ปลุกเสก[/FONT] [FONT=&quot]ภายหลังได้นำมามอบให้ท่านเพื่อที่จะได้ออกให้ญาติโยมทำบุญเพื่อสร้างวัด[/FONT] [FONT=&quot]ซึ่งท่านก็มอบให้ญาติโยมที่นำผ้าป่ามาทอดบ้าง หรือมาทำบุญที่วัดบ้าง[/FONT] [FONT=&quot]จนพระเครื่องชุดนี้ได้ร่อยหรอไปมากเหมือนกัน[/FONT]

[FONT=&quot]แต่เนื่องจากพระชุดนี้[/FONT] [FONT=&quot]ไม่มีความสวย บางองค์ร่วนไม่จับตัวเหมือนพระผงที่สร้างในยุคนี้[/FONT] [FONT=&quot]เนื่องจากไม่รู้ส่วนผสมจะหาอะไรมาเป็นตัวประสาน[/FONT] [FONT=&quot]ในยุคนั้นก็ได้ทำตามมีตามเกิด แต่นั่นแหละครับ[/FONT] [FONT=&quot]คนรุ่นเก่าเขาจะไม่สนใจในความสวยงามเหมือนสมัยนี้ เพียงแค่รู้ว่า[/FONT] [FONT=&quot]หลวงปู่ทิม ปลุกเสกให้ก็ถือว่าวัตถุมงคลที่ได้รับมาสุดยอดแล้ว[/FONT] [FONT=&quot]เพราะหลวงปู่เป็นพระที่ทำวัตถุมงคลยากคือ ถ้าไม่ถึงที่สุดจริงๆ[/FONT] [FONT=&quot]ท่านจะไม่อนุญาตให้ทำ[/FONT] [FONT=&quot]เนื่องจากท่านกลัวว่าจะนำวัตถุมงคลที่ท่านเสกให้ไปใช้ในทางที่ผิด[/FONT] [FONT=&quot]ท่านจึงระมัดระวังตัวในเรื่องนี้มาก[/FONT]

10. โต้งชลบุรี

ยินดีด้วยครับคุณโย อย่างนี้ต้องบอกให้คุณอาร์ท กับพี่ภู เอาขุนแผนไปรับขวัญหลานสักองค์ 555

11. supphasit

supphasit เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนคุณแก้วสว่าง หรือ สายตรงลป.ทิม ช่วยดูให้ด้วยครับ ว่าลูกอมลป.ทิมลูกนี้แท้หรือไม่ ขอบคุณมากครับ.

ไฟล์ที่แนบมา:

12. namo_2009

พี่ภูครับ จะให้อะไรหลานครับพี่ อิอิ ว่ามาเลย

13. ภูวดิท

ภูวดิท เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ พุทธิวงษ์ [​IMG]
    แหมพี่ก็ มาแป็บเดี๋ยวครับ เมื่อวานแฟนคลอดลูกชาย ต้องกลับไปเฝ้าแล้วครับ ว่าจะมาตามอ่านบทความพี่โมทย์ แต่โดนโทรตามซะก่อน ขอตัวก่อนนะครับ ไปช้าเดี๋ยวจะโดนไม่ใช่น้อยฮ่าๆๆ:cool:

ได้ข่าวว่า ลุงโต้ง อาอาร์ท อาเตอร์ อาวี อาต๋อย อาลูกน้ำเค็ม อาปังปอนด์ อาเชน ลุงรัก และอีกหลายคน จะให้ ทองหลานคนละบาท ดีใจแทนหลานจนแทบน้ำตาไหลจริงๆครับ ส่วนตัวผมขอตัวไปนอนก่อนนะครับ 555+dencee

</TD></TR></TBODY></TABLE>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 พฤษภาคม 2011
  14. น้าต๋อย เซมเบ้

ส่งเสริมกันตั้งแต่เยาว์วัย....เอา(พระกริ่ง)หลวงปู่หมุนสักองค์ดีกว่าพี่โต้ง 55

15. nudjinnong

nudjinnong เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2010
    ฮ่าๆ ตามอ่านแล้วขำดีครับ ว่าแต่พี่ๆที่เอ่ยชื่อมานี่เขาจะขำเหมือนผมด้วยรึป่าว ป่านนี้สะดุ้งกันเป็นแถวแล้วมั้งครับเนี่ย ฮ่าๆๆ:cool::cool:

16. โต้งชลบุรี

ผมรู้สึกไม่ค่อยสบายเลยครับ ขอไปหาหมอก่อนนะครับ คงไม่ได้เข้ามาดูกระทู้ เป็นอาทิตย์แน่ ๆ เลย ฝากพี่ภูเป็นธุระ เรื่องของรับขวัญ(ทอง)หลาน ให้หลานด้วยนะครับ (k)

17. โต้งชลบุรี

<table class="tborder" border="0" cellpadding="6" cellspacing="1" width="100%"><tbody><tr><td class="thead">ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 23 คน ( เป็นสมาชิก 19 คน และ บุคคลทั่วไป 4 คน ) </td> <td class="thead" width="14%"> [ แนะนำเรื่องเด่น ] </td> </tr> <tr> <td class="alt1" colspan="2" width="100%"> โต้งชลบุรี, nudjinnong, ภูวดิท, มะบอม, buakaew2007, คนบนเกาะ, modpong, bleachpot, kong2, นสิทธิ, stargate, namo_2009, พรายน้อย, keng_perth, cusader133, ลูกน้ำเค็ม, man_12, บังรอน

สวัสดีครับ คุณลุง modpong ขอบคุณมากครับ ที่เข้ามาเยี่ยมกระทู้ มีอะไรแนะนำหลาน ๆ บ้างนะครับ หากคุณลุงมีอะไรสนุก บวกสาระตามแบบฉบับของคุณลุง ก็ยินดีเป็นอย่างยิ่งครับ
    </td></tr></tbody></table>

18. ภูวดิท

ภูวดิท เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    ผมก็รู้สึกว่าเป็นไข้เหมือนกัน ฝากน้องอาร์ทเป็นธุระ เรื่องของรับขวัญ(ทอง)ให้หลานด้วยละกันนะครับ

19. namo_2009

ที่นี่ที่ไหน งง จำอะไรไม่ได้

20. โต้งชลบุรี

สนับสนุน อีกเสียงครับ ให้คุณ อาร์ท เป็นธุระให้ด้วยนะครับ อย่าลืมออกเงินไปก่อนด้วยนะคร๊าบ 5555