เปิดตำนานหลวงพ่อทิม วัดละหารไร่

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 17 เมษายน 2011.

1. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามเช้าครับ วันนี้ไปหาแม่กันครับ

2. hmg

hmg เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2011
    สวัสดีครับพี่โมทย์ ขอบคุณสำหรับสิ่งดีๆ ที่มีใ้ห้สำหรับวันแม่ครับ ผมอยากกอดแม่ครับ

3. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    กราบหลวงปู่ครับ
    สวัสดีทุกท่านครับ เช้าวันแม่แบบนี้ขอให้ทุกท่านกับครอบครัวมีความสุขมากๆ นะครับ

4. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

กราบหลวงปู่ทิม ลุงสาย

เช้านี้ไปใส่บาตร ให้แม่ ที่ล่วงลับไปนานแสนนาน และอุทิศส่วนกุศลแด่ หลวงปู่ และลุงสายแล้วครับ

5. hmg

สวัสดีครับคุณตี๋ ช่วงนี้มีแข่งฟุตซอลบ้างหรือป่าวครับ เมื่อก่อนผมก็เล่น ตั่งแต่เกิดอุบัติเหตุเลยไม่ได้เล่นอีกเลย แต่ตอนนี้ก็ไปช่วยคุมนักฟุตซอลโรงเรียนเก่าที่จบมาทำการซ้อมและเข้าแข่งขันนะครับ เสาร์หน้าก็มีแข่งที่เดอะมอลล์งามวงศ์วานนะครับ

บุญรักษาครับ

6. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

<link rel="File-List" href="file:///C:%5CUsers%5CASUS%5CAppData%5CLocal%5CTemp%5Cmsohtml1%5C01%5Cclip_filelist.xml"><!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:ApplyBreakingRules/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><style> <!-- /* Font Definitions */ @font-face {font-family:"Angsana New"; panose-1:2 2 6 3 5 4 5 2 3 4; mso-font-charset:0; mso-generic-font-family:roman; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:-2130706429 0 0 0 65537 0;} /* Style Definitions */ p.MsoNormal, li.MsoNormal, div.MsoNormal {mso-style-parent:""; margin:0cm; margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:12.0pt; mso-bidi-font-size:14.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-font-family:"Times New Roman"; mso-bidi-font-family:"Angsana New";} @page Section1 {size:595.3pt 841.9pt; margin:72.0pt 90.0pt 72.0pt 90.0pt; mso-header-margin:35.4pt; mso-footer-margin:35.4pt; mso-paper-source:0;} div.Section1 {page:Section1;} --> </style><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:ตารางปกติ; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0cm 5.4pt 0cm 5.4pt; mso-para-margin:0cm; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-bidi-font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]--> [FONT=&quot]เรื่องผงพรายกุมารนั้นเป็นตำนานที่เล่าขานกันมานานมันเป็นสิ่งที่ทุกคนให้[/FONT] [FONT=&quot]ความสนใจกันมากเพราะเป็นสิ่งที่เชื่อกันว่าสามารถมีอานุภาพที่จะคอยคุ้มครองปกป้องและที่สำคัญคือเชื่อว่าผงพรายกุมารนั้นมีจิตวิญญาณที่จะช่วยอำนวยความสะดวกและเป็นสื่อต่างๆที่จะคอยหนุนนำให้เกิดแต่เรื่องที่ดีและสามารถดลใจให้รับรู้เหตุก่อนได้เมื่อเกิดภัยหรือเหตุการณ์ต่างๆที่จะมาถึงตัว[/FONT] [FONT=&quot]ซึ่งเรื่องราวต่างๆนี้จึงเชื่อว่าเป็นอานุภาพของผงพรายกุมาร[/FONT] [FONT=&quot]แต่ถ้าจะกล่าวถึงวิชาสำคัญๆในสมัยก่อนนั้นเป็นวิชาที่สามารถที่จะมีฤทธานุภาพให้เกิดสิ่งอัศจรรย์ขึ้นและมีวิชาที่สามารถทำให้เกิดอานุภาพมีดวงจิตวิญญาณขึ้นมาได้[/FONT] [FONT=&quot]อยู่ที่เกจิอาจารย์ที่ได้รับการเรียนรู้ถ่ายทอดมาแล้วนำมาใช้ให้เกิดผลขึ้นอย่างไร[/FONT] [FONT=&quot]นายสาย[/FONT] [FONT=&quot]แก้วสว่างลูกศิษย์ของหลวงปู่ทิมท่านเล่าว่าหลวงปู่ท่านได้ศึกษาเล่าเรียนวิชาอาคมมาหลายอาจารย์และแต่ละอาจารย์นั้นก็ใช้เวลาร่ำเรียนนาน[/FONT] [FONT=&quot]ซึ่งถ้าไม่เกิดผลท่านก็จะยังไม่ยอมละทิ้งเด็ดขาด[/FONT] [FONT=&quot]โดยเฉพาะวิชาในสมัยก่อนเมื่อได้รับการถ่ายทอดถ้ามีจิตไม่เชื่อมั่น[/FONT] [FONT=&quot]หรือจิตสมาธิไม่มั่นคงๆจะรับการถ่ายทอดได้ยาก[/FONT] [FONT=&quot]นายสายท่านเล่าว่าหลวงปู่ทิมท่านสำเร็จในเรื่องของจิตที่สามารถใช้จิตได้[/FONT][FONT=&quot]เปรียบดั่งเหมือนแก้วสารพัดนึกที่ปรารถนาในเรื่องใดก็ย่อมต้องได้ในสิ่งนั้น[/FONT] [FONT=&quot]แต่คงไม่ใช่เรื่องง่ายที่จะทำได้กันอาจจะอยู่ที่ข้อปฏิบัติหลายๆอย่าง[/FONT] [FONT=&quot]และคนเรานั้นเมื่อการนำพระมาใช้ให้สมดังปรารถนาได้ก็อยู่ที่ใจเราศรัทธาและเชื่อมั่น[/FONT] [FONT=&quot]และถ้าเป็นคนดีมีศีลสัตย์ความปรารถนานั้นย่อมตามมาได้เสมอเมื่อเรามีใจที่มั่นคง[/FONT] [FONT=&quot]การที่จะเชื่อว่ามีผงพรายนั้นไม่ใช่เรื่องสำคัญแต่สำคัญอยู่ที่ใจเรานั้นมี[/FONT] [FONT=&quot]ความตั้งมั่นและเชื่อมั่นมากน้อยเพียงใด[/FONT] [FONT=&quot]ซึ่งนายสายเองท่านก็เคยกล่าวปรารภกับข้าพเจ้าไว้ว่า อันผงพรายนั้นถ้าใจเราคิดว่ามีก็มีได้ถ้าใจเราคิดว่าไม่มีก็เป็นได้ มันไม่ใช่จุดประสงค์หลักสำคัญ สำคัญอยู่ที่การกระทำของเราที่ดีมีใจเป็นกุศลตามความประสงค์ของหลักธรรมะก็จะเกิดแต่สิ่งที่ดีในชีวิตเราได้ ซึ่งก็ตรงกับดั่งเจตนาการห้อยพระของหลวงปู่ทิมให้ได้ผลดังปรารถนาคือขอให้เป็นคนดีมีสัจจะครับ<o>......</o>[/FONT]

ไฟล์ที่แนบมา:

7. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

สำหรับการทายคำตอบที่ถูกต้องคือ บัวแก้ว ( buakaew2007 )ครับ สำหรับผู้ที่ทายถูกต้องนั้นกรุณาแจ้งมายังกระทู้ด้วยครับเพื่อรับของรางวัล...!

8. ภูวดิท

ภูวดิท เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    สวัสดีครับ ผมแอบมาอ่านทุกวันครับ เข้าเวรด้วย และขอให้ทุกท่านกับครอบครัวมีความสุขมากๆในวันแม่ครับ :cool:

9. ภูวดิท

ภูวดิท เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    ผมไม่ได้ ตอบแต่ไปขอรับที่บ้านได้มั๊ยครับ (k)

10. hmg

ผมว่าจะทำเนียนตอบด้วยซะหน่อย แต่ได้รู้จักกับพี่บัวแก้วเลยไม่กล้าเนียน แต่ก็ยินดีด้วยกับผู้ที่ตอบถูกนะครับ

11. แก้วสว่าง

ของรางวัลอยู่ที่เจ้าตัว (บัวแก้ว )แจกเองครับ

12. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    สวัสดี ทุก ๆ ท่านครับ

ระลึกถึงแม่เสมอ เสียดายที่ไม่ทัน ในวันที่เราพร้อมจะดูแลท่าน ...

13. kong2

kong2 เป็นที่รู้จักกันดี

555 งานเข้าพี่บัวแก้วแล้วสิครับอาจารย์

14. kremlock

kremlock เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2010
    สวัสดีเช้าวันแม่ครับ...............

15. Tkboys

Tkboys เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2012
    กราบหลวงปู่ทิม
    สวัสดีเช้าๆพี่โมทย์ พี่โต้ง พี่รัก พี่รุ่ง พี่หมง พี่ส่างป่า พี่ภู พี่ปูอัน พี่kong2 คุณitrและสมาชิกทุกๆท่านครับ
    วันแม่อย่าลืมไปกราบแม่และ ขอพรจากแม่กันนะครับ:cool:

16. ก้องครับ

ก้องครับ เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2009
    สวัสดีทุกๆท่านในวันแม่แห่งชาตินะครับ

และขอแสดงความยินดีกับผู้ที่ตอบถูกด้วยครับ กะทู้นี้อบอุ่นเสมอ :cool::cool::cool:

17. nateeput

nateeput เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    กราบหลวงปู่ทิม สวัสดีอาจารย์แก้วสว่างทุกท่านในวันแม่ด้วยนะครับ

18. ลูกน้ำเค็ม

ลูกน้ำเค็ม เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    ^^น่าเสียดายแทนแก้วครับ แพ้แบบนี้มันน่าเจ็บใจจริง ๆ ^^

19. กินลม

กินลม เป็นที่รู้จักกันดี

ชัดเจนมากครับอาจารย์ ขอบพระคุณของขวัญวันเกิดนะครับ:cool::cool:

20. suntornpoo

suntornpoo เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีทุกท่านครับ ช่วงนี้เที่ยวระยอง อากาศดีมากๆ ครับ