เปิดตำนานหลวงพ่อทิม วัดละหารไร่

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 17 เมษายน 2011.

1. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

โอ้โฮ....พี่ภู ต้องออกแรงขนาดนั้นเลยเชียวหรือครับ ที่จริงผมว่าอาจารย์แก้วสว่างเป็นคนใจดีนะ หรือว่าผมเห็นว่าใจดีก็เลยไม่ได้ออกแรงอย่างพี่ภู ผมเลยไม่ได้องค์อย่างพี่ภูจากอาจารย์....มาอ่ะครับ....555+

2. ภูวดิท

ภูวดิท เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    ใช่แล้วครับ คุณแควใหญ่:cool:
    ขุนแผนบล็อคนิยม พิมพ์เล็กครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กรกฎาคม 2012
  3. kengnaja

kengnaja เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    สวยมากครับพี่ภู พิมพ์นี้สุดยอดมากครับ:cool::cool::cool:

4. แควใหญ่

พี่ภู...เล่นนำของสวยงามมาโชว์ตอนนี้แล้วผมจะนอนหลับไหมเนี่ย(ถ้าหลับก็ขอให้ฝันเห็นบล็อคนิยมก็แล้วกันนะ) ทำเอาผมตาลุกวาวเชียวหละ สวยสมบูรณ์แบบทั้งพิมพ์ทรงเลยทีเดียวครับ(รวมทั้งกรอบด้วย) ของผมมีขุนแผนองค์เล็กของหลวงพ่อสาครองค์นึงก็ดีใจแทบแย่...แล้วอ่ะครับ...อิ...อิ

5. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

อยากยืมใช้ สักปีได้ป่าวครับ ของสวยขนาดนี้

6. แควใหญ่

ยืมเลยครับพี่รัก(ฮั่นแน่...มีแนวร่วมแล้วเห็นไหมล่ะ) พอพี่ยืมครบปีแล้วหลังจากนั้นเดี๋ยวผมยืมต่อ ให้ผมยืมซักครึ่งปีก็ได้นะครับ....พี่ภู :cool:

7. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

บล๊อคนิยม แบบนี้ ขายได้ คุ้มครองได้ชัวร์ 5555

8. แควใหญ่

ผมขออนุญาตพักผ่อนก่อน ขอให้ทุกท่านหลับฝันดี ราตรีสวัสดิ์ โชคดีนะครับ[​IMG]

9. ติ้งลิงติง

ติ้งลิงติง เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2010
    สวัสดีทุกท่านครับ แวะเข้ามารอบดึก ๆ มาอัพความเคลื่อนไหวครับ ราตรีสวัสดิ์ครับ

10. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

หลายวันมานี้ ผมมานั่งทบทวนข้อความที่ คุณราชันย์ขาว ยกตัวอย่างมา
    เรื่องการกระทบกระเทียบวงการที่ไม่รู้จัก หรือเล่นหาพระเนื้อขาวแบบนี้
    ตอนนี้ได้ข้อสรุปแล้วครับ ผมไม่ได้น้อยใจวงการ แต่นิสัยเป็นคนชอบเปรียบ
    ให้เห็นภาพ เลยพาท่านอื่นๆ ติดสำนวนน้อยใจวงการแบบไม่ได้ตั้งใจ...
    ไม่ได้ติดใจอะไรนะครับ....55 เดี๋ยวจะเข้าใจผิดกัน

ผมได้พบพี่ท่านนึง พี่เขาก็บอกว่า พวกคุณโชคดีมากแล้ว หากทุกวันนี้วงการ
    ยอมรับ เล่นหาพระพวกคุณขึ้นมา รุ่นลูก รุ่นหลานของผมกับคุณ จะมีโอกาส
    ได้เห็นพระชุดนี้หรือเปล่า ดีซะอีก ที่ของตกอยู่ในวงของผู้ที่นับถือที่แท้จริง

นับวัน นับคืน นับเดือน ทำให้ผมตระหนักถึงคุณค่าของพระชุดนี้ มากขึ้นทุกวัน
    เจตนาคนสร้างเดิม ผู้เก็บรักษาไว้ และผู้ที่ได้รับตกทอด พากันหวงแหนพระ
    มากขนาดไหน แล้วจะมาเล่าให้ฟังกันเรื่อย ตามเท่าที่ปัญญาผมจะไปหาได้

ผมไม่ได้ว่า เซียน แต่เมื่อผมได้ไปวัดหนึ่ง แล้วไปพบกับบันทึกของวัด ที่ระบุ
    เกี่ยวกับพระชุดหนึ่งไว้ จากการที่ได้พูดคุย ทำให้ผมคิดได้ว่า ทุกวันนี้ คำว่า
    มาตรฐานที่ถูกระบุด้วยตำราของวงการ ว่าต้องเป็นแบบนั้น ต้องเป็นตามนี้
    ทำให้เราเสียโอกาสพบพระดีๆ ไปกันมากเท่าไร ทั้งๆ ที่พากันเกิดไม่ทัน แต่
    มีตำราเขียนออกมาเป็นล่ำเป็นสัน ธรรมชาติก็บอกได้ส่วนนึง แต่เมื่อตำหนิไม่ใช่
    ผิดตำรา พระดีๆ กลายเป็นพระปลอมโดยปริยาย....แล้วเราทำอะไรกันอยู่ ??

11. une_it

une_it เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2006
    เป็นประโยชน์ในการศึกษาอัตชีวปะวัติ และ สรรเสริญครูบาอาจารย์

12. PraKhoonPhan

PraKhoonPhan เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    นอนดึกระวังสุขภาพไม่ดีนะครับน้าต๋อยเซมเบ้ ช่วงนี้อากาศเปลี่ยนแปลงบ่อยระวังสุขภาพนะครับ

13. โรคจิต

โรคจิต เป็นที่รู้จักกันดี

สวยครับท่านภูวดิท ขุนแผนพิมพ์เล็กบล็อคนิยม น่าใช้ครับ ถ้าขุนแผนพิมพ์ใหญ่ บอกตรงๆๆว่าน่ากลัวครับ หลายตำราเหลือเกินยิ่งว่านิยายอีก แต่ไม่ต้องมาถามผมหรอกครับว่าเพราะอะไร ผมไม่ขอตอบ ตอบไปก็ไม่จบ เพราะผมถือว่าเป็นความคิดส่วนตัวของผม 555+

14. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    สวัสดียามเช้าครับ
    เมื่อคืนฝันดี ฝันว่างูเหลือมเข้ามาอยู่ในบ้าน 555

15. โรคจิต

โรคจิต เป็นที่รู้จักกันดี

ฝันถึงงู

งู ในหลาย ๆ วัฒนธรรมหมายถึง กามารมณ์ ซิกมุนด์ ฟรอยด์ ให้ความหมายว่าเป็นอวัยวะเพศชาย บางวัฒนธรรมหมายถึงปัญญาแบบเซียนหรือหมายถึงเทพเจ้า แต่พี่ไทยบ้านเราฟันธงมาตลอดว่า ฝันถึงงูรัดจะเจอเนื้อคู่แน่นอน และฉันขอคอนเฟิร์มว่าจริง!

แต่การฝันถึงงูที่เป็นการบอกเหตุล่วงหน้าว่าคุณจะเจอคู่แน่นอนนั้น ต้องมีลักษณะเฉพาะตรงตามนี้ค่ะ

1. ต้องเป็นงูรัด หรืองูไล่เพื่อจะมารัดเท่านั้น

ถ้างูนอนอยู่เฉย ๆ นิ่ง ๆ โดยเฉพาะนอนในบ้านคุณหรือกลางป่าเขาลำเนาไพร จะหมายถึงเจ้าที่เจ้าทาง ไม่ใช่เนื้อคู่ค่ะ ลืมไปได้เลย

ตัวอย่าง มีคนฝันเห็นงูใหญ่นอนใต้บ้าน เช่น ใต้ดิน ใต้ถุน ใต้พื้นบ้าน ฯลฯ ใต้บ้านเป็นสัญลักษณ์ของระดับ subconscious หรือจิตใต้สำนึก แสดงว่าเจ้าที่เจ้าทางที่มีภูมิปัญญาประจำบ้านคุณ มาบอกให้ขุดค้นพลังจิตใต้สำนึกออกมาใช้ค่ะ ไม่ใช่หมายถึงว่าจะเจอคู่

ถ้างูกัด จะไม่หมายถึงเนื้อคู่โดยตรง แต่หมายถึงการมีเรื่องกวนใจ มีปากเสียง

งูนั้นต้องมีการสัมผัสร่างกายคุณเท่านั้น เช่น รัดรอบคุณ พันมือ หรือแข้งขาก็ได้ ถ้าไม่สัมผัสถูกเลยก็ไม่ใช่คู่

2. ขนาดของงูมักจะปานกลางถึงใหญ่

ถ้างูตัวเล็ก จะไม่หมายถึงคู่ โดยเฉพาะถ้าตัวเล็กและมาเป็นฝูง เช่น เพื่อนฉันเคยฝันว่าถูกรุมไล่กัดโดยฝูงงูเล็กๆ ยั้วเยี้ย จนต้องหนีขึ้นตลิ่ง ปรากฏว่าเธอมีปัญหากับทีมงานทั้งทีมเลยค่ะ

ขนาดงูยิ่งใหญ่ จะหมายถึงความสัมพันธ์ที่เข้มข้นขึ้นตามขนาดงู

ถ้างูสวยงาม หรือเป็นงูใหญ่มีฤทธิ์ เช่น พญานาค จะหมายถึงระดับฐานะทางสังคมและชื่อเสียงของคนที่จะเจอ

3. สีของงู จะบอกสภาพอารมณ์ของความสัมพันธ์

สีแดง หมายถึงรักอันร้อนแรงแบบ sexual

สีเหลืองนวลถึงเผือก หมายถึงความรักแบบกัลยาณมิตร เอื้ออาทร เป็นรักแบบ spiritual

สีดำ คือรักแบบคาดหวังและเต็มไปด้วยอารมณ์โกรธ หึง งอน แบบมนุษย์ earthy

สีเขียวอ่อน หมายถึงสดชื่น เป็นธรรมชาติ

สีเหลื่ยมเลื่อมพิเศษ เช่น สีเขียวมรกต สีทองอร่าม สีเงินประกาย จะหมายถึงระดับฐานะของคู่มากกว่ารูปแบบความสัมพันธ์ เป็นต้น (เราจะเรียนเรื่อง สีในความฝันบอกอะไร กันละเอียดอีกทีนะคะ)

ตัวอย่าง เช่น ฉันฝันว่างูตัวปานกลางค่อนข้างใหญ่ ประมาณงูแสงอาทิตย์ สีดำแดงสลับกัน เข้ามารัดและกัดฉันหลายครั้ง ต่อมาฉันเจอชายหนุ่มที่ฉันหมั้นหมายด้วย ความสัมพันธ์ของเราเต็มไปด้วยอารมณ์ทุกประเภท ทั้งจี๋จ๋า โรแมนติก เคือง งอน ร้องไห้ ราวกับมิวสิกวิดีโอเพลง ไม่มีช่วงสงบสุขเลย แต่ก็มันดีค่ะ (ฝันตรงเลยเนอะ)

4. ลักษณะการที่งูเข้ามาหาคุณ บอกสภาพการที่คู่เข้ามาในชีวิต

เข้ามาจู่โจมอย่างรวดเร็ว : เขาเข้ามาแบบรวดเร็วปุบปับ ไม่ตั้งตัว

ค่อยๆ เลื้อยช้าๆ มาคลอเคลีย : ใช้เวลาในการสร้างความสัมพันธ์

งูไล่แล้วคุณหนีไม่คิดชีวิต : เขาเป็นฝ่ายรักหรือจู่โจมคุณก่อน (บางกรณีอาจมีปล้ำ อันนี้ไม่ล้อเล่นค่ะ เรื่องจริง มันเกิดขึ้นมาแล้ว)

5. สภาพอารมณ์คุณตอนเจองู สำคัญมาก ๆ

โบราณว่า ยิ่งกลัวงูมากเท่าไร ความรู้สึกในความสัมพันธ์ยิ่งเข้มข้น แหม แต่จะบอกว่าความรู้สึกในฝันนี่เฟคไม่ได้นะเจ้าคะ พอรู้ว่ายิ่งกลัวยิ่งเข้มข้น คุณก็เฟคกลัวกลั๊วกลัวงูในฝันซะเลย ไม่ด้ายค่า!

6. คุณทำอย่างไรกับงู บอกว่าคุณพร้อมแค่ไหนที่จะมีคู่ ปฏิกิริยาคลาสสิกในการฝันว่างูรัดหรืองูไล่มาพันตัว คือ

พยายามปัดหรือวิ่งหนี แต่ไม่พ้น งูตามมาจนได้ (เสร็จงู ว่างั้นเถอะ) คุณจะได้คบเป็นแฟนกับคนนี้แน่นอน

ทำร้ายงู หรือกระทั่งฟันงูขาด กระทืบๆ งูจนตาย ไม่ว่าปากคุณจะบอกว่าอยากมีแฟนกับเขาซะทีแค่ไหน ในจิตใต้สำนึก จริงๆ คุณกลัวความรักมากๆ ค่ะ และความกลัวการมีคู่ กลัวมีความสัมพันธ์นี้มาแสดงออกในฝัน ยิ่งทำร้ายงูบอบช้ำรุนแรงเท่าไหร่ ยิ่งบอกความกลัวมากเท่านั้น (โถ งูผู้น่าสงสาร) เพราะฉะนั้นคุณอาจเจอคนถูกใจแต่เขาจะผ่านคุณไปในชีวิตจริง โดยที่คุณจะนึกว่า ฝันไม่แม่นเลย แต่ที่จริงเป็นเพราะ subconscious คุณไม่พร้อมเปิดใจรับความสัมพันธ์ต่างหาก

วิ่งหนีสุดชีวิต งูก็ไล่ไม่ลดละ จนสะดุ้งตื่น subconscious บอกความไม่พร้อมที่จะมีแฟนของคุณ หรือบอกความกลัวที่คุณรู้สึกลึกๆ ว่าคนคนนี้ไม่เหมาะสมกับคุณ จึงแสดงออกในฝันว่าคุณหนีงูสุดๆ และถ้างูตามไม่ลดละ (มุ่งมั่นมาก) อาจไม่ได้หมายถึงว่าคู่ของคุณตามตื๊อคุณอย่างเดียว แต่หมายถึงว่าแม้จะไม่มีความสัมพันธ์กัน เขาก็จะยังคงยืนยันที่จะอยู่ในชีวิตคุณอีกนาน ไม่หายหัวไปง่ายๆ (แต่อาจเปลี่ยนรูปแบบไปคบกันอย่างอื่น เช่น เป็นพี่เป็นน้อง เป็นเพื่อน หรือทำธุรกิจด้วยกัน)

สงบสุขท่ามกลางงูรัด เอ๊ะ มีด้วยหรือเนี่ย? มีค่ะ ฉันไง นอนหลับปุ๋ยสบายเลย งูนุ่มดี เหมือนเตียงนุ่มและผ้าห่มห่มฉันให้หายหนาวเลย แสดงว่าสำหรับคู่คนนี้คุณพร้อมให้เขาเข้ามาในชีวิตอยู่แล้ว และสภาพความสัมพันธ์ก็จะสบาย ๆ อบอุ่น ปลอดภัย แต่ไม่หวือหวานะ

:cool:(k)

16. anusorn497061

anusorn497061 เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2011
    กราบหลวงปู่ทิม สวัสดีครับอาจารย์แก้วสว่าง joenok, โต้งชลบุรี, แก้วสว่าง, nicklc2, Piont, chainerror และลูกศิษย์หลวงปู่ทุกท่าน

17. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

การ ที่จะได้ดีหรือไม่ได้ดี มันอยู่ที่ความจริงใจของเราเท่านั้น การเจริญพระกรรมฐานที่บอกว่าทำแล้วไม่ได้ดี ก็เพราะคนเราหาความจริงไม่ได้นั่นเอง ไม่ใช่มีอะไรยากลำบากที่ไหน เป็นของธรรมดา
    องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าไม่ได้ทรงหาอะไรมาสอนเรา นอกจากนำกฎธรรมดาที่เรามีอยู่ ให้เรามาใช้ปฏิบัติให้ถูกทางเท่านั้น โดยเฉพาะอย่างยิ่งสมาธิจิต เราก็ใช้กันอยู่เป็นปกติ แต่ว่าองค์สมเด็จพระชินศรีเห็นว่า สมาธิแบบนั้นเป็นโลกียสมาธิ ไม่เป็นทางหมดทุกข์
    องค์สมเด็จพระบรมครูต้องการให้เรามีความสุข จึงให้ใช้สมาธิด้านกุศลจิต คิดหากุศลเข้าใส่ใจไว้เป็นประจำ ให้จิตมันจำไว้เฉพาะด้านกุศลอย่างเดียวจนเป็นเอกัคตารมณ์
    เมื่อจิตทรงสมาธิได้ดีแล้ว องค์สมเด็จพระประทีปแก้วก็สอนวิปัสนาญาน มีอริยสัจ เป็นต้น ให้พิจารณาเห็นทุกข์ เหตุแห่งความทุกข์ที่มันจะมีขึ้นมาได้ก็เพราะอาศัยตัณหา มีความผูกพันในร่างกาย ซึ่งมันไม่ใช่เรา ไม่ใช่ของเรา เราก็วางร่างกายเสีย เพื่อพระนิพพาน.....

18. ปืนนาป่า

ปืนนาป่า เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2010
    กราบหลวงปู่ทิม สวัสดีอาจารย์แก้วสว่าง...
    และสวัสดีตอนเช้าๆ พี่โต้ง น้าต๋อย และพี่ๆ ทุกคนครับ....<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->
    [​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

19. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามเช้าครับ กว่าคุณภูจะได้เศียรโตมาครอบครอง ต้องทำแบบนั้นเลยหรือ 555+++ องค์นี้ต้องเรียกว่า องค์นางงาม

20. Solo 88

Solo 88 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามเช้าทุกท่านครับ เมื่อคืนนี้ผมฝันเห็นศพโบราณเยอะมากเลยครับ