เปิดตำนานหลวงพ่อทิม วัดละหารไร่

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 17 เมษายน 2011.

1. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ลูกอมหลวงปู่ทิมวัดละหารไร่

[FONT=&quot]ลูกอมเนื้อผงมีห่วงยุคแรก[/FONT]
    [FONT=&quot]หลังจากที่ผมได้เล่าเรื่องประวัติเรื่องราวความเป็นมาของลูกอมผงยุคแรก ซึ่งประวัติการสร้างนั้นข้อมูลดั้งเดิมโดยนายสาย แก้วสว่าง อดีตไวยาวัจกรและเป็นลูกศิษย์ใกล้ชิด ซึ่งท่านได้เล่าประสบประการณ์สมัยที่ท่านยังมีชีวิตอยู่ จากประสบการณ์ที่ท่านอยู่กับหลวงปู่ทิม หลวงปู่เคยเล่าว่าลูกอมจะสร้างยากกว่าสร้างพระเครื่องเพราะลูกอมถือว่าเป็นเครื่องรางชนิดหนึ่งการปลุกเสกจะต้องมีการเรียกธาตุทั้งสี่ลงไปในลูกอมเพื่อให้ลูกอมมีอานุภาพมากขึ้น ถ้าจิตไม่แน่วแน่ ไม่มั่นคงลูกอมที่ได้รับการปลุกเสกก็ไม่เป็นผล การที่จะสร้างลูกอมให้มีอานุภาพดั่งทุกประการนั้นจะต้องสำเร็จธาตุทั้งสี่ ซึ่งผมเปรียบเสมือนเกจิคณาจารย์สมัยก่อนท่านจะสร้างลูกอมขึ้นมาแจกแก่ผู้ที่นำไปใช้ เพราะลูกอมเป็นเครื่องรางชนิดหนึ่งสร้างไว้เพื่อป้องกันอันตรายได้ทุกชนิด เกจิอาจารย์จะต้องเรียกธาตุทั้งสี่ ดินน้ำลมไฟ เป็นตัวประจุเข้าไป นายสายเล่าว่าหลวงปู่ทิมท่านสำเร็จธาตุทั้งสี่สามารถกำหนดจิตเรียกลมเรียกฝนได้ ซึ่งมีเหตุการณ์อยู่เหตุการณ์หนึ่ง หลวงปู่แก้ว เกสาโร ซึงท่านสำเร็จกสินไฟ วันหนึ่งหลวงปู่ทิมกับหลวงปู่แก้วเคยลองวิชากัน โดยลูกศิษย์ได้เอาใบไม้มากองสุมท่วมหัว ซึ่งจะลองกันบริเวณใกล้ๆกุฎิหลวงปู่แก้ว หลังจากลูกศิษย์เอาใบไม้มากองสุมแล้วจากนั้นหลวงปู่แก้วท่านก็เริ่มนั่งบริกรรมอยู่ตรงหน้ากองใบไม้ที่สุมไว้แล้ว ส่วนหลวงปู่ทิมท่านก็ยืนอยู่บริเวณใกล้ๆกัน หลังจากหลวงปู่แก้วท่านได้ปริกรรมธาตุกสินไฟอยู่พักหนึ่ง ไฟก็ลุกพรึบไปที่ใต้กองใบไม้สักพักไฟก็เริ่มลุกโชนใหญ่ได้ที่ ทันใดนั้นเองหลวงปู่ทิมท่านก็หยิบทรายบริเวณนั้นมา ท่านยืนบริกรรมอยู่พักหนึ่งแล้วท่านก็เอาทรายสาดไปที่กองไฟที่กำลังลุกโชนผลปรากฎว่าไฟที่ลุกโชนอยู่ดับทันที ซึ่งลูกศิษย์และเด็กวัดที่นั่งดูอยู่บริเวณใกล้เคียงก็ตกใจตื่นเต้นเป็นพัลวันเลย หลวงปู่แก้วหรืออดีตเสือแก้วท่านจะนับถือหลวงปู่ทิมมากเพราะเคยลองทดสอบวิชากันหลายครั้ง ท่านเคยเล่าให้นายสายฟังว่าหลวงปู่ทิมท่านจิตไวมากสามารถกำหนดจิตได้เร็ว ซึ่งโดยปกติหลวงปู่แก้วท่านจะไม่เป็นยอมใครอยู่แล้ว สำหรับการสร้างลูกอมผงยุคแรกนี้ ผงที่ได้เอามาทำลูกอมนี้ หลวงปู่ท่านได้ลบผงซึ่งตอนนั้นหลวงปู่ท่านลบผงจากกระดานชนวน นายสายซึ่งนั่งอยู่ใกล้ๆหลวงปู่เล่าว่า หลวงปู่ทิมท่านจะใช้ช๊อคบ้างใช้ดินสอพองบ้าง ลบผงลอดจากกระดานชนวน ซึ่งนายสายก็แปลกใจเหมือนกันว่าผงที่หลวงปู่ลบลอดกระดานได้อย่างไร หลังจากหลวงปู่ท่านลบผงเสร็จ ท่านได้เอ่ยกับนายสายว่า ผงที่ลบนี้ถ้าผู้ที่นำไปใช้ปฎิบัติดีจะมีองค์เทพมาคุ้มครองปกป้องรักษา ถ้าจิตดีสมาธิถึงเปรียบดั่งแก้วสารพัดนึก ซึ่งเป็นคำกล่าวที่หลวงปู่ทิมท่านได้กล่าวไว้ และครั้งนี้ผมได้นำภาพกระดานชนวนที่หลวงปู่ทิมท่านได้ใช้ลบผงทุกครั้ง ซึ่งภายหลังกระดานชนวนนี้ผมได้มอบไว้ให้ที่พิพิธภัณฑ์บุญญาภิรัติครับ และผมได้นำภาพลูกอมผงมีห่วงยุคแรกที่ชุบทองไว้และไม่ได้ชุบทองเป็นภาพประกอบ<o></o>[/FONT]

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.4 MB
      เปิดดู:
      186
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      190
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      177
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      145
      ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      134
  2. nicklc

nicklc เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2010
    สวัสดีครับอาจารย์แก้วสว่าง ขอขอบคุณสำหรับข้อมูลบทความเบื้องลึกที่นำมาเล่าให้คนรุ่นหลังฟังกันนะครับ
    :cool::cool::cool:

3. jinjew

jinjew เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้ใช้วิจารณญาณ และใช้หลักกาลมสูตร10 ของพระพุทธเจ้า ให้มากๆในข้อความที่จะโพสนี้
    สำหรับเฉพาะผู้ที่รับลูกอมหลวงปู่ทิมจากกระทู้นี้
    ก่อนอื่นขอแสดงความยินดีกับผู้ที่ได้ลูกอมหลวงปู่ทิมแท้ๆไว้ในครอบครอง
    นี่ก็เพราะความเมตตาของหลวงปู่ทิมและบุญวาสนาของผู้ที่ได้มาครอบครอง(ต้นบุญ)
    ถึงแม้จะรู้ว่ามีผู้ที่ศรัทธาหลวงปู่ทิมบางคนใช้ตัวช่วยก็เถอะ<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    วันแรกที่ได้รับลูกอมหลวงปู่ทิมมาให้ท่านจุดธูป3ดอกพร้อมเทียนดอกไม้บูชาพระรัตนตรัยและบอกกล่าวกับหลวงปู่ทิมขอประสิทธิ์ลูกอมที่ได้รับมาไว้ให้เป็นของมงคลเหมือนที่ได้รับของจากมือหลวงปู่ทิม
    แล้วนั่งทำจิตสงบซักสิบนาที จนท่านรู้สึกว่ามั่นใจว่าท่านได้รับลูกอมจากหลวงปู่ทิม หรือเกิดอาการขนลุก อย่างใด
    อย่างหนึ่งหรือทั้งสองอย่าง ที่สำคัญใจท่านต้องนิ่งพอ ไม่คิดฟุ้งซ่าน ส่งจิตออกนอก ไม่ต้องกำหนดองค์ภาวนา
    ขออนุโมทนาบุญกับท่านทั้งหลายที่โชคดีได้ลูกอมหลวงปู่ทิมอีกครั้ง
    ด้วยอำนาจพระรัตนตรัย อานุภาเวนะใดใดในจักรวาลโลกธาตุนี้ จงอยู่ใต้พุทธบารมี

4. jinjew

jinjew เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับบางท่านที่อยากจะรักษาลูกอมนี้ให้เหมือนเดิม ให้ใช้พลาสติกที่ใช้ในการห่อแพ็คกิ้งอาหารซืน
    โดยห่อให้สวยงาม แล้วหาลูกแก้ว ลูกหินที่ขนาดใกล้เคียงกับลูกอมที่ท่านได้รับไปเป็นต้นแบบให้ช่างเลี่ยมก่อนจะประกบลูกอมจริงลงไปโดยใช้ความระมัดระวัง<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    ถึงแม้ช่างบางคนจะบ่นก็ยอมเสียมากหน่อยเพราะคนที่จะได้ลูกอมแท้ๆของแท้ๆของหลวงปู่ทิมอย่างนี้หาได้ยากนัก<o:p></o:p>

5. PPond

PPond เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2010
    ขอบคุณอาจารย์แก้วสว่างครับ จากที่ติดตามคำสอนของหลวงปู่ หลวงปู่จะเน้นเรื่องจิต ต้องจิตดี มีสมาธิ จิตจะดีได้ก็ต้องคิดดีปฎิบัติดีด้วย ถึงจะได้ผล ใช่ไหมครับ

6. knutch

knutch เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    บทความต่อไปนี้ได้คัดลอกมาจาก : นิตยสารพระเครื่อง ร่มโพธิ์ ปีที่ 20 ฉบับที่ 2 (152) ส.ค.-ก.ย.53

ตอนที่ 7 คำสอนของหลวงปู่ทิม “ให้ยึด ธรรม ดีกว่ายึด ของ”

นิตยสารพระเครื่องร่มโพธิ์ เล่มที่แล้วจบไปด้วยการที่ได้รับคำชมเชยจากบรรดาเพื่อนๆ และผู้ที่สนใจ วัตถุมงคลของหลวงปู่ทิม ซึ่งเป็นครูบาอาจารย์องค์แรกที่ท่านได้สอนวิปัสสนากรรมฐานให้ในสมัยที่ผมยังเป็นเด็กวัด และรับใช้ท่านอยู่ที่วัดละหารไร่ ซึ่งก็ได้รับเมตตาจากท่านหลายๆ อย่าง ประเดี๋ยวท่านผู้อ่านจะแอบอิจฉาผมเปล่าๆ ...แฮะ...แฮะ

แม้ว่าในปัจจุบันนี้ วัตถุมงคลที่ได้รับการอธิษฐานจิตจาก หลวงปู่ทิม จะได้รับความนิยมอย่างมาก จากบรรดานักนิยมสะสมพระเครื่องทั่วประเทศทั้งในและต่างประเทศ จนจัดว่าเป็นวัตถุมงคลชั้นแนวหน้าของวงการพระเครื่องก็ตาม ที่มีราคาเช่าหากันแพงสุดๆ

แต่แปลก?.....ผมยังไม่เคยเห็นมีหนังสือพระเครื่องเล่มใดเลย ที่จะมากล่าวถึงธรรมะที่ท่านเคยสอนบรรดาญาติโยมที่ไปกราบท่าน ส่วนมากจะมุ่งไปทางด้านอิทธิปาฏิหาริย์....!? เรื่องหลวงปู่ท่านเคยพูดให้ผมฟังอยู่เสมอว่า...ให้ยึด “ธรรม” ดีกว่ายึด “ของ”

หลวงปู่ทิม ท่านได้อธิบายให้ฟังว่า...ให้ระลึกถึงพระธรรม คือ คำสั่งสอนขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า สำหรับของก็อย่าไปหลงงมงาย หากบุญมีของที่นี่ทำ ก็ช่วยได้ แต่ถ้าหมดบุญ ของๆ ที่นี่ก็ช่วยไม่ได้ (คำว่า นี่หลวงปู่ท่านใช้แทนนามของตัวเอง)

ผมยังจำได้เลยว่า ครั้งหนึ่งมีโยมคนหนึ่งได้พาลูกๆ มากราบหลวงปู่ที่วัด โดยนำสิ่งของมากมาย เอามาถวายหลวงปู่ฯ และเข้าไปกราบท่านพร้อมกับพูดพร่ำเพ้อเหมือนกับคนเสียสติว่า... “ถ้าผมไม่ได้หลวงปู่ช่วยผมคงตายไปแล้ว คงไม่ได้มีโอกาสมาหาลูกเมียเป็นแน่”

หลวงปู่ท่านนั่งฟังเฉย พอเห็นว่าโยมคนนั้นตั้งสติได้แล้ว ท่านจึงเอ่ยปากถามว่า “เป็นอะไรมาหานี่ มีธุระอะไร”

โยมท่านนั้นจึงได้เล่าให้หลวงปู่ฟังว่า... ตนเองนั้นถูกคนร้ายลอบยิงนัดแรกยิงไม่ออก แต่นัดที่สองยิงออกแต่ไม่ถูก จึงรอดชีวิตมาได้” แล้วก็พูดแต่ว่า หลวงปู่เก่งจังๆ

หลวงปู่จึงตอบไปว่า “นี่ไม่เก่งหรอก ถ้าเก่งนี่ก็ไม่ตายสิ นี่ยังต้องตายเลย” ซึ่งแสดงถึงการสอนธรรมที่ท่านได้สอนให้โยมผู้นั้นตั้งอยู่ในความไม่ประมาท ให้เจริญสติอยู่เสมอคนเราทุกคนเกิดมาก็ต้องตาย จะหลีกเลี่ยงความตายไปไม่พ้น เราทุกคนต้องพลัดพรากจากสิ่งที่ตนรักไม่ช้าก็เร็ว ทุกสิ่งไม่มีอะไรที่เป็นของเราเลย ฉะนั้นจะต้องมีสติ ตั้งอยู่ในความไม่ประมาท”

ถึงแม้ หลวงปู่ทิม ท่านจะสอนไม่ให้ทุกคนยึดมั่นอยู่ในวัตถุมงคล แต่ท่านก็ไม่ได้ห้ามถ้าหากเราจะนับถือเพียงแต่ให้เรารู้ ให้ยึดถือเป็นพุทธานุสติ ธรรมานุสติ สังฆานุสติ จะเห็นได้ว่าคนรุ่นเก่ามักจะไม่ค่อยแขวนพระเครื่องติดตัวมากเหมือนคนในยุคปัจจุบัน คนรุ่นเก่ามีของก็จะใช้อยู่เพียงอย่างเดียว และยึดถืออย่างมั่นคงจริงๆ ไม่รวนเรเหมือนคนในยุคนี้ที่ถือของไม่มั่น จึงทำให้มีเสียงครหาออกมาจากปากของบุคคลผู้นั้นว่า “ไม่เห็นดีจริงตามที่ร่ำลือเลย”

บางคนเสียเงินไปตั้งเยอะ ได้แต่เศษไม้เศษเหล็กเศษดินเศษผงนำมาติดตัว แต่คนที่ร่ำรวยก็คือคนที่เป็นนักสร้างนิยายหรือเป็นพวกนายทุนที่พูดว่ามานี้ไม่ได้ตั้งใจว่าใครนะครับ พูดตามเท่าที่เห็นมา เพราะปัจจุบันก็เป็นเช่นนั้นจริงๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 เมษายน 2011
  7. 15 ค่ำ

15 ค่ำ เป็นที่รู้จักกันดี

เดือนหน้าอยากไปพบปะเพื่อนๆพี่ๆน้าๆอาๆอิกซักครั้งครับ ยังมีอิกหลายๆคนที่ยังไม่เคยพบตัวเป็นๆ คราวนี้คงสมใจซะที ส่วนเรื่องดื่ม ขอโซดาและน้ำเปล่าเพียวๆละกันครับคุณเชน อิอิ ^ ^

8. knutch

knutch เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    ขอเรียนถาม อ.แก้วสว่างหรือท่านที่ทราบครับ
    จากภาพ 1.พระที่สวมแว่นที่อยู่ข้างภาพหลวงปู่ทิม มีนามว่าอะไรครับ

และ 2. พระรูปเหมือนบูชาที่อยู่ในภาพด้านล่างนี้(มุมซ้ายบน) คือท่านใดครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 เมษายน 2011
  9. Faithfull

Faithfull เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้รับลูกอมและกระดาษยันต์แล้วครับ ขอบคุณคณะกรรมการและผู้เกี่ยวข้องทุกท่านครับ

10. one0021

one0021 เป็นที่รู้จักกันดี

อยากได้ลูกอมหลวงปู่ทิม ต้องทำไงบ้างครับ

11. หนึ่งบาท

หนึ่งบาท เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับลูกอมและกระดาษยันต์แล้วครับ...ขอขอบคุณ..คุณ15ค่ำ ที่แพคมาให้อย่างดีเยี่ยมเลยครับ...

ขอบคุณอาจารย์แก้วสว่าง..คุณ15ค่ำ...คุณโต้ง..คุณภู...และผู้เกี่ยวข้องทุกท่านครับผม...

12. XP

XP Active Member

31 สิงหาคม 2009
    อยากได้บูชาบ้าง แต่มาไม่ทันซักทีครับ ผมมาตอนนี้ยังพอมีโอกาสอยู่ไหมครับ

13. thth

thth เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็อยากได้ไว้บูชาเหมือนกันครับ จะมีให้บูชากันอีกหรือเปล่าครับ

14. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้รับลูกอมหลวงปู่เรียบร้อยแล้วครับ ดีใจมากเลย ขอบคุณอาจารย์แก้วสว่าง,พี่ 15 ค่ำ,พี่โต้ง และพี่ภู ที่ยอมเหนื่อยเพื่อพี่ๆน้องๆ ที่รักและศรัทธาหลวงปู่นะครับ

เดี๋ยวต้องเอาไปเลี่ยมขึ้นคอทันทีครับ

15. 15 ค่ำ

ขออนุญาติตอบแทนอาจารย์ครับ
    1 หลวงปู่แก้ว เกสาโร
    2 หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

16. ksongrit

ksongrit เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับลูกอม แล้วครับ
    ยังหาวิธีเลี่ยมอยู่
    ขอบคุณครับ

17. dejlee

dejlee เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2006
    ผมได้รับลูกอมแล้วครับ เปิดมาตกใจหมดลูกอมหลุด(ไม่ได้ติดเทปกาวตรงฝาครับ)กลิ้งไปกลิ้งมาดีไม่แตกครับ ถึงว่าเมื่อคืนฝันได้ไปเที่ยวกับสาวๆหลายคน ขนาดผมห้อยเหรียญหลังยันต์ลพ.กวย บนหัวนอนมีมีดหมอลป.ชื่นวัดตาอี มีท้าวเวสสุวรรณนะครับ สุดยอดจริงๆ
    ขอบพระคุณอาจารย์แก้วสว่าง,พี่ 15 ค่ำ,พี่โต้ง และพี่ภู ด้วยครับ ขอให้ผลบุญนี้จงให้พี่ๆทุกท่านมีความสุขมากๆครับ

18. วรชัย

วรชัย เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2010
    เมื่อสักครู่ ได้รับลูกอมแล้วครับ ขอบคุณ พี่แก้วสว่าง พี่ 15ค่ำ และทุกๆท่านด้วยครับ
    เห็นการแพ็คแล้ว พิถีพิถันมากๆ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      146.1 KB
      เปิดดู:
      147
  19. 15 ค่ำ

ขออภัยด้วยครับ ตอนแรกตั้งใจจะปิดเทปกาวซ้ำไปอิก แต่เกรงว่าจะแน่นเกินไปอาจลำบากตอนแกะออก เลยไม่ใด้ปิดซ้ำไป งั้นชุด3นี้คงเน้นปิดเทปซ้ำไปอิกเพื่อป้องกันอิกชั้น ขอบคุณมากครับที่แจ้งข่าว จะใด้แก้ไขต่อไป ^ ^

20. q2499

q2499 เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2010
    เมื่อสักครู่ ได้รับลูกอมแล้วครับ ดีใจมากๆ
    ขอขอบคุณ พี่แก้วสว่าง พี่โต้ง
    พี่ 15ค่ำ และทุกๆท่านด้วยครับ
    เห็นการแพ็คแล้ว พิถีพิถันมากๆ