เปิดตำนานหลวงพ่อทิม วัดละหารไร่

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 17 เมษายน 2011.

1. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    ได้อ่านจากหลายๆ ท่านเขียนมาทำให้ผมรักและหวงพระที่ผมแขวนมากขึ้นอีก
    ขอบคุณทุกท่านที่แบ่งปันความเห็นและประสบการณ์ครับ

2. PPond

PPond เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2010
    วันนี้ได้โอนเงินเพื่อช่วยเหลืองานศพคุณย่าคุณปิยะพงศ์ 500 บาทแล้วครับ

3. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

กราบหลวงปู่ทิมครับ............

4. kengnaja

kengnaja เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    สวัสดีครับอาจารย์แก้วสว่าง
    เห็นภาพนี้แล้วต้องไปสวดมนต์บ้างแล้วครับ
    กราบหลวงปู่ทิมครับ

5. PPond

PPond เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2010
    น้อมกราบหลวงปู่ทิมอิสริโก ในวันคล้ายวันเกิด ด้วยศรัทธาและเคารพครับ

6. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    อีกสักพักผมเองก็ขอไปสวดมนต์เช่นกันครับ...น้อมกราบหลวงปู่ทิมอิสริโก...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มิถุนายน 2012
  7. ลูกน้ำเค็ม

ลูกน้ำเค็ม เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    ยินดีกับคุณนอร์...ด้วยครับที่ถูกรางวัล ผมก็ตั้งใจซื้อ 51 เหมือนกันแต่ไปช้าไปหน่อยหาไม่ได้แถมคนขายบอกเป็นเลขเด็ดอายุพุ่มพวงก็เลยเป็นเลขดังขายดี ก็เลยอดไปครับ เสียดายเหมือนกัน...

8. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับทุกท่าน
    ขออภัยที่ทำให้รอกันนาน จากที่ผมได้อ่านบทความของหลายท่านแล้ว
    ทำให้รู้สึกดีแบบบอกไม่ถูกและดีใจกับทุกท่านที่ได้รับไปเช่นกัน
    ผมขออนุญาตทุกท่านเลื่อนกำหนดประกาศผลไปเป็นวันพุธนะครับ
    ด้วยระยะเวลาที่น้อยเกินไป ทำให้มีโอกาสร่วมลุ้นกันน้อยไปหน่อย
    ส่วนรางวัลลูกอมประเภทอื่นก็จะพิจารณารวมไปได้เลย

ขอให้มาร่วมเขียนบรรยายความรู้สึกกันเยอะๆ ครับ

9. naygood

naygood เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2011
    พอดีวันนี้ผมไปธุระที่ต่าง จังหวัดมาหนะครับขอโทษครับที่มายืนยันการโอนช้า ผมได้รับเรียบร้อยแล้วครับ ยินดีที่ได้ร่วมบุญกับพี่ๆทุกท่านครับ ขอบคุณทุกท่านมากครับรวมทั้งผู้ไม่ออกนามอีก 1 ท่านด้วยครับขอบคุณครับ

10. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม สวัสดีครับอาจารย์แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่โต้ง("ท่านเขียนมาทำให้ผมรักและหวงพระที่ผมแขวนมากขึ้นอีก"แล้วอย่าลืมที่อยู่บนหิ้งด้วยนะครับ) พี่รัก พี่เดชา พี่ภูและพี่ๆเพื่อนๆลูกศิษย์หลวงปู่ทิมทุกท่านครับ สบายดีกันทุกท่านนะครับ วันนี้ได้คุยกับพี่เตอร์แล้วรู้สึกสบายใจขึ้นเพราะว่าพี่เตอร์บอกว่าไม่เป็นอะไรมากมีแผลถลอกนิดหน่อย มีฟกช้ำนิดหน่อยเท่านั้น ส่วนรถเสียหายเล็กน้อยขอให้หลวงปู่คุ้มครองครับพี่ และขอแสดงความยินดีกับท่านที่มีโชคในงวดนี้ด้วยครับ ส่วนผมนิ้วที่เกิดอุบัติเหตุก็มีอาการปวดลดลงบ้างแล้วแต่จะเจ็บและปวดก็ช่วงเวลาที่ไปล้างแผลนี่แหละครับเพราะล้างสดๆทุกวันจนกว่าเนื้อด้านในจะเต็มขึ้นมาถึงจะเย็บแผลด้านนอกได้ และต้องขอขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ให้กำลังใจผมมา ขอบคุณมากๆ โชคดีทุกท่านนะครับ

11. Norragate

ขอบคุณครับคุณลูกน้ำเค็ม...พอดีเมื่อวันที่11มิย.ที่ผ่านมาวันเกิดแฟนผม..เขาก็อุบซื้อไว้คนเดียวโดยไม่เล่าให้ผมฟัง...เมื่อเช้าก็ชวนกันไปซื้อปลาดุกในตลาดสดบนเขียงเพื่อปล่อยทานชีวิตถวายแด่หลวงปู่ทิม(เพราะทราบว่าหลวงปู่ทิมท่านก็เป็นพระที่เมตตาชีวิตปลาเล็กปลาน้อยในวัดระหารไร่)....ตกบ่ายมาก็เลยได้ค่ากับข้าวกับปลานิดหน่อยอ่ะครับ..
    คุณลูกน้ำเค็มสบายดีมั้ยครับ..ไม่ได้คุยกันนานเลย..(^_^)

12. ลูกน้ำเค็ม

ลูกน้ำเค็ม เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    ครับ สบายดีครับ ยังติดตามภาพถ่ายสวย ๆ ของคุณนอร์..อยู่เสมอครับ แต่ว่าช่วงนี้ไม่ค่อยมีพิมพ์นิยมเลยนะครับ 555

13. kengnaja

kengnaja เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    พระหลวงปู่สุดยอดทุกพิมพ์ครับ:cool::cool::cool:

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      141.6 KB
      เปิดดู:
      647
  14. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับอาจารย์แก้วสว่าง อาจารย์สบายดีนะครับ ขอบคุณมากๆเลยครับที่นำภาพหลวงปู่มาให้ผมได้กราบท่านน่ะครับ ว่าแต่....อาจารย์ครับ...เสือที่ผมเห็นวางอยู่ที่โต๊ะหมู่หน้ารูปหล่อหลวงปู่น่ะ....ของใคร...เอ่ย? :cool: :cool: :cool:

15. ภูวดิท

ภูวดิท เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    คุณ ppond พรุ่งนี้มาระยองมั๊ย ถ้ามาแวะมาเลี้ยงข้าวพี่ด้วยนะ หิว:cool:

16. Norragate

ถ้าเป็นพิมพ์นิยมนี่ต้องกระทู้ผม"คนอวดพระ"ครับ..สะดวกดี ชิวๆกันเองสบายๆ... สำหรับ ณ ที่ศักดิ์สิทธิ์แห่งนี้ผมเกรงใจครับ..ดูจะไม่เหมาะสมเป็นอย่างยิ่ง... (^_^)

17. NEWESTTSEWEN

NEWESTTSEWEN เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2006
    กราบนมัสการหลวงปู่ทิม

สวัสดีอาจารย์แก้วสว่าง และน้าต๋อย และทุกๆ ท่านครับ

ตั้งแต่ได้รับพระจากน้าต๋อยมา ก็นำมาติดตัวเกือบทุกวัน นำพิมพ์สมเด็จมาเคลือบด้วยแลกเกอร์ แล้วก็ใส่ตลับสแตนเลส ห้อยติดตัวไว้ แต่ช่วงที่ผ่านมา อากาศร้อนอบอ้าว ทำให้เหงือเข้าไปในกรอบพระ จึงทำให้มีความชื้น เนื้อพระผงที่เคลือบแลกเกอร์ไว้มีบางส่วนปริๆหลุดมาบ้าง กะว่าจะนำไปถอดกรอบออกแล้วผึ่งลมไว้่สักพัก พอให้หายชื้น แล้วค่อยเอาไปเลี่ยมพลาสติกกันน้ำไปเลย จะดีไหมครับ ขอคำแนะนำจากพี่ๆทุกท่านด้วยครับ

ส่่วนประสบการณ์นั้น พระเนื้อผงหลวงปู่ทิม ขาวๆ ดูใหม่ๆ ที่ใครๆ ว่าเป็นของไม่แท้ ที่เซียนไม่เล่นหากันนั้น แต่ผมมั่นใจว่าดีแน่ครับ อธิษฐานอะไรที่ไม่เกินกรรม (หมายความว่า ขอเกินตัว เช่น ขอให้ถูกหวยหมดหนี้สินทันที ขอให้คนวิ่งเข้ามาบอกรัก)

ตั้งแต่อาราธนาท่านติดตัว ชีวิตที่ปกติราบรื่นและราบเรียบ ก็ค่อยๆ ดูมีชีวิตชีวาดีขึ้น อะไรๆรอบตัวก็ง่ายขึ้น งานต่างๆก็คล่องขึ้น มีงานใหม่ๆ เข้ามา ให้เราได้แสดงความสามารถโดดเด่นมากขึ้น เป็นที่รักของผู้บังคับบัญชา เพื่อนร่วมงานก็ให้ความร่วมมือในการทำงานดี (แต่ก็มีบ้างที่อาจจะไม่ชอบ ซึ่งคงไม่มีใครสามารถทำให้ทุกคนรักเราได้หมด และไม่นินทาว่าร้ายเราเลย) เรื่องที่ว่าดูยาก พอขอบารมีพระหลวงปู่ นึกถึงหลวงปู่ท่าน ก็จะคลี่คลายลงไปได้อย่างง่ายๆ สบายๆ

โดยรวมเท่าที่อาราธนาท่านติดตัวมาเป็นระยะเวลาไม่กี่เดือนนั้น ยอมรับว่าเด่นด้านอุปถัมภ์ค้ำชู เจริญก้าวหน้าในการงาน การดำเนินชีวิตไปค่อนข้างดีขึ้นเรื่อยๆ ไม่ถึงกับพรวดพราดแต่ก็สัมผัสได้ว่าไม่ได้หยุดอยู่กับที่

และผมก็เชื่อว่า แต่ละคนมีกรรมดีกรรมชั่วติดตัวมาต่างกัน การที่พระของหลวงปู่จะส่งผลให้ทุกคนเหมือนกันนั้นคงเป็นไปไม่ได้ ผมเชื่อว่าพระท่านจะช่วยผ่อนหนักเป็นเบา เบาเป็นหาย ที่ร้ายก็กลับดี แต่จะให้หนีกรรมไปได้คงเป็นไปไม่ได้ เพราะหลวงปู่ท่านก็เคยบอกว่า "คนเสกยังต้องตายเลย" ตอนอาราธนาท่าน ผมก็อาราธนาง่ายๆครับ ท่องนะโม 3 จบ แล้วก็ตามด้วย มะอะอุ ทุกขัง อนิจจัง อนัตตา พุทโธ พุทโธ 3 จบ แล้วก็อธิษฐานของบารมีอะไรก็ว่าไป.... ระหว่างอาราธนาก็นึกถึงภาพหลวงปู่ท่านไปด้วย

ตั้งแต่รู้จักชื่อเสียงของหลวงปู่มาเป็นสิบปี แต่ก็เพิ่งมีโอกาสได้บูชาพระที่ทันท่าน ใครเขาว่ายังไงก็ช่างเขา แต่ผมเชื่อว่าทัน เคยไปกราบหลวงปู่ที่วัดเมื่อปีก่อน ก็ขอพรท่าน ขอให้มีโอกาสได้พระที่ท่านทำบ้าง จะเช่าหาทั่วไปก็เกรงว่าจะโดนของไม่แท้ เพราะดูพระไม่เป็น ที่เขาว่าแท้ก็ราคาสูงเหลือหลาย ได้แต่อ้อนวอนขอท่านผ่านคำอธิษฐาน ไม่น่าเชื่อเลยว่า สักวันหนึ่ง ฝันจะเป็นจริง ขอบคุณอาจารย์แก้วสว่างและน้าต๋อยมากๆครับ ที่มีใจกุศล เผื่อแผ่สงเคราะห์ผู้ที่เคารพนับถือหลวงปู่แต่มาไม่ทันหลวงปู่อย่างผม ขอบคุณจริงๆ ครับ

ป.ล. ถ้ามีลูกอมลูกเล็กๆ เหลือ ผมขอแบ่งลองมาใช้ดูบ้างนะครับ :p

18. ttour

ttour สมาชิก

สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ครับ
    เคยอ่านประวัตหลวงปู่ทิมมาบ้าง แต่ไม่มีวัตถุมงคลของท่านไว้บูชา
    เมื่อมาเจอกระทู้นี้ ได้ติดตามอ่านกระทู้อยู่เรื่อยๆ เห็นแต่ละคนมีประสบการณ์กันทั้งนั้น
    ยิ่งทำให้เกิดความศรัทธาในหลวงปู่มากขึ้นครับ

19. OATTOSAN

OATTOSAN เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2012
    สวัสดีครับพี่พี่ทุกท่าน ผมสมาชิกใหม่ขอฝากตัวด้วยครับ

อยากบอกความรู้สึกส่วนตัวนะครับ พระหลวงปู่ทิม สำหรับผมแล้วอยากบอกว่า เป็นพระในฝันจริงๆ แทบจะไม่เคยคิดเลยครับว่าจะได้มีโอกาสบูชา อย่างที่ใครหลายคนทราบ เนื่องด้วยราคาเช่าหาที่สูงเกินเอื้อม และด้วยมาตรฐานของวงการ ที่สมัยนี้พระที่เล่นหากันนั้นแทบจะบอกไม่ได้ว่าเป็นพระที่หลวงปู่เสกจริงแท้ทั้งหมด ใครจะไปรู้หล่ะครับ แขวนพระองค์เป็นหมื่นเป็นแสน เซียนบอกแท้ แต่หลวงปู่ไม่ได้เสก แบบนี้น่ากลัวครับ

จนวันนึงผมได้มีโอกาสรับพระจากพี่ชาย เขาบอกว่าเป็นพระที่หลวงปู่ทิมเสก แรกเห็นพระ อึ้งไปนิดครับ องค์พระเนื้อขาวๆ ดูผ่านๆเหมือนพระใหม่ๆ พิมพ์ทรงแทบจะหาความสวยงามไม่เจอ พระแบบนี้ถ้าไปเจอที่ไหน หากไม่รู้มาก่อนคงจะไม่มีใครคิดล่ะครับว่าเป็นพระหลวงปู่ แต่คำยืนยันที่ผมได้รับว่าเป็นพระที่หลวงปู่ได้เสกจริง ที่สำคัญคนที่เขาให้มา เขาให้ฟรี เท่านี้ล่ะครับ ทำให้ผมเกิดความปิติยินดีเป็นที่สุดที่ได้พระหลวงปู่มาบูชา ลองคิดดูนะครับ พระเนื้อขาวๆ หากคิดเข้าข้างตัวเองไว้ก่อน ก็ต้องคิดว่าเป็นผงของหลวงปู่แน่นอน แต่ถึงจะไม่ใช่ผงก็คงไม่เป็นไรล่ะครับ ยังไงถ้าผ่านหลวงปู่แล้วคงไม่ต้องบรรยายล่ะครับ

แต่อย่างว่าล่ะครับ แค่คิดคงไม่เกิดผล ถ้าไม่ได้ลองบูชา เท่าที่ได้ลองแขวนพระหลวงปู่มา อย่างแรกที่บอกได้คือ ความรู้สึกเมตตาที่เกิดขึ้นจากคนรอบข้างที่มีมากขึ้น การงานที่เคยยากลำบากก็กลับหายไป และอะไรอีกหลายๆอย่างเกิดกว่าที่จะกล่าวได้ จนทำให้ผมเชื่ออย่างสุดใจ ทำให้ทุกวันนี้หนึ่งในพระที่อยู่บนคอผมก็คือพระเนื้อขาวๆนี่แหล่ะครับ

ท้ายนี้หากเป็นไปได้ ผมอยากได้ลูกอมบรอนซ์ทองไว้บูชาสักลูกนะครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ได้มอบสิ่งที่มีคุณค่ามากที่สุดที่เกิดขึ้นจากใจครับ

20. ภูวดิท

ภูวดิท เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    ยินดีตอนรับคุณttourและคุณOATTOSANครับ (kiss);ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ