เปิดตำนานหลวงพ่อทิม วัดละหารไร่

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 17 เมษายน 2011.

1. Na_mo_

Na_mo_ เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2007
    ยินดีกับทุกๆท่านด้วยครับ
    ผมเองได้ร่วมทำบุญในชุดแรก พอเห็นมีชุด2-3 ตามมาเลยไม่กล้าเข้า
    เพราะกลัวจะขัดจังหวะและทำให้ทีมงานสับสน

ตอนนี้ทุกอย่างลงตัวหมดแล้ว ขออนุโมทนาอ.โมทย์ และทีมงานระยอง ทุกๆท่าน
    ที่ให้ผมได้มีโอกาส ทำบุญถวายหลวงปู่ทิมและลุงสาย แก้วสว่าง
    แถมยังได้ลูกอมแท้ๆ ที่เอาบุญไปแลกเท่านั้น นี่คือสุดยอดจริงๆครับ

ยังตามตามเรื่องเล่าต่างๆอยู่ครับ เพื่อจะได้รู้เรื่องแท้ๆจริงๆ ของหลวงปู่ทิม ครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 เมษายน 2011
  2. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    ขอบคุณครับ ขออนุโมทนาด้วยนะครับ
    ของชุดนี้เมื่อได้รับไปแล้ว หากเป็นไปได้ จุดธูปบอกกล่าวต่อหลวงปู่ทิม เพื่อขอให้ท่านช่วยปกป้องคุ้มครองด้วยก็จะเป็นมงคลยิ่งครับ

3. Dhanainan

Dhanainan เป็นที่รู้จักกันดี

หลักฐานการทำบุญ(โรงพยาบาลสงฆ์) และ โอนค่าจัดส่ง (รายชื่อรับลูกอมรอบที่ 3 ครับ)
    ขอบพระคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      915.8 KB
      เปิดดู:
      52
  4. โต้งชลบุรี

5. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    ขอคาราวะมุข.. " เสือไม่ทิ้งลาย " ครับท่านประธานฯ 555

6. โต้งชลบุรี

อนุโมทนาบุญด้วยครับ ผมลงบันทึกให้เรียบร้อยครับ

7. ภูวดิท

ภูวดิท เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010

8. PPond

PPond เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2010
    อนุโมทนากับทุกท่านครับและยินดีด้วยครับที่ได้รับลูกอมแท้ๆหลวงปู่:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 เมษายน 2011
  9. kengnaja

kengnaja เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    ยินดีกับทุกท่านครับ:cool:
    มารอฟังเรื่องราวและคำสอนของหลวงปู่ครับ

10. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

วันนี้ได้รับรูป หลวงปู่ทิม และ หลวงปู่กวย ที่ น้องอาทร์ รูปหล่อส่งมาให้แล้วนะคะ ขอบคุณค่ะ

11. si12a

si12a Active Member

27 กุมภาพันธ์ 2011
    อนุโมทนาด้วยครับสำหรับผู้ที่ได้ลูกอม อยากเข้ามาฟังเรื่องประวัติลองพิมพ์ครับ ว่าตกลงทันหลวงปุ่หรือไม่อย่างไรครับ เเละอยากเห็นรูปเม็ดประคำเเท้ๆ ทั้ง 3 รุ่นเพื่อเป็นวิทยาทานครับ ขอบคุณครับ

12. buakaew2007

buakaew2007 เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้รอรับฟังเรื่องราวต่างๆอย่างใจจดใจจ่อเลยหล่ะครับ

13. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ประวัติลูกอมผงยุคแรกมีห่วง หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

[FONT=&quot]ลูกอมเนื้อผงยุคแรกมีห่วง[/FONT]
    [FONT=&quot]ภายหลังจากหลวงปู่ทิมท่านได้เลิกทำลูกอมเทียน ซึ่งลูกอมเทียนนั้นรักษายาก ประกอบกับช่วงนั้นก็มีลูกศิษย์ลูกหา มาขอของดีกับหลวงปู่ หรือบางทีก็มีชาวบ้านที่จะไปเป็นทหารมาขอของดีบ้างเพื่อนำไปใช้ติดตัวกัน ซึ่งหลวงปู่ท่านจะชอบแจกลูกอมไว้ใช้ติดตัว หลวงปู่ทิมท่านได้เล่าให้นายสายฟังว่า ลูกอมมีพุทธคุณครบทุกด้าน ป้องกันภยันตรายภัยใดๆได้ดี สามารถนำไปใช้ได้ในทุกๆที่ ยุคแรกๆท่านจะทำลูกอมเทียนไว้แจก ต่อมานายสาย แก้วสว่าง ไวยาวัจกร กับหลวงตารอดซึ่งเป็นขรัวรองได้พูดคุยปรึกษากับหลวงปู่ทิม ว่าลองเอาผงของหลวงปู่ที่มีอยู่มาทำลูกอมกันดูซิ ซึ่งตอนนั้นหลวงปู่ท่านได้ลบผงอิทธิเจ ผงปถมังโดยลบผงจากกระดานชนวนไว้ประมาณขวดโหลแก้ว ซึ่งหลวงปู่ทิมท่านก็ได้เห็นดีด้วยกับการทำลูกอมผงในครั้งนี้ซึ่งไม่ต้องลงทุนอะไรมาก หลังจากนั้นหลวงตารอดท่านก็ชวนพระเณรภายในวัดช่วยกันปั้นลูกอมขึ้นมา หลังจากนั้นหลวงปู่ทิมท่านได้เอ่ยแนะให้ใส่หูงวง ( ห่วง ) ด้วย จะได้มีห่วงสามารถแขวนใส่ได้เลย ซึ่งหลวงปู่ท่านคงเห็นดีด้วยกับสมัยที่ท่านได้เคยสร้างลูกอมเทียนขึ้นมา<o></o>[/FONT]
    [FONT=&quot]พอหลังจากหลวงปู่ทิมท่านได้เอ่ยขึ้นมา นายสายท่านก็ได้ไปหาลวดภายในวัด เพื่อที่จะนำมาทำห่วงลูกอม หลังจากได้ลวดมาจำนวนหนึ่งนายสายกับหลวงตารอดก็ช่วยกันขดให้เป็นห่วงเล็กๆสำหรับแขวนตามความต้องการของหลวงปู่ทิม ส่วนพระเณรที่อยู่ในวัดก็ช่วยกันปั้นลูกอม ซึ่งการปั้นลูกอมนั้น ยุคแรกๆ หลวงตารอดท่านได้เอาผงดินสอพองกับผงปูนที่ท่านเก็บเอาไว้ นำมาผสมกับผงของหลวงปู่ทิมที่ท่านลบไว้ ซึ่งหลวงปู่ทิมท่านก็ได้นำผงอิทธิเจ ผงปถมังที่ท่านลบไว้มาให้หลวงตารอดมาผสมในกะละมังของวัดที่เตรียมไว้ แรกๆลูกอมจะปั้นเป็นเม็ดเล็กขนาดเท่าปลายนิ้วก้อยแล้วนำห่วงลวดที่เตรียมไว้ใส่ทำห่วง ซึ่งทำไปได้จำนวนหนึ่งห่วงลวดที่เตรียมใส่ไว้เกิดหมด นายสายก็ได้ไปหาลวดในวัดอีก ซึ่งก็หาอยู่พักใหญ่ ก็ไปได้ลวดสำหรับทำราวตากผ้าหลวงปู่ นายสายก็ได้นำมาขดทำห่วงใส่ในลูกอม ซึ่งลวดจะใหญ่กว่าของเดิมเล็กน้อย หลังจากนั้นพระเณรก็มาช่วยกันปั้นต่อซึ่งคราวนี้ลูกอมเม็ดจะใหญ่กว่าปั้นทีแรกๆซึ่งส่วนใหญ่จะมีขนาดเท่าๆหัวแม่มือ หลังจากนั้นก็มาช่วยกันปั้นลูกอมได้จำนวนมากพอสมควรทำจนหมดผงที่ผสมไว้ แล้วนายสายได้นำลูกอมทั้งหมดที่ช่วยกันปั้นนำมาใส่ในกระบุง แล้วนำไปให้หลวงปู่ทิมท่านเสกในห้องของท่าน ซึ่งหลวงปู่ท่านก็ได้เสกทุกวันๆในห้องของท่านเรื่อยมา ใครมาขอของดี ท่านก็มาหยิบให้หนึ่งเม็ด ใครมาทำบุญกับวัดท่านๆก็แจกให้คนละเม็ดนำไปติดตัวกัน ซึ่งภายหลังชาวบ้านแถบนั้นที่เอาลูกอมผงไปใช้ได้มาบอกหลวงปู่ว่า ใช้ไปแล้วผงจะร่วนแตกง่าย ซึ่งตอนนั้นนายสายและหลวงตารอดท่านได้นั่งฟังอยู่ด้วย หลังจากนั้นไม่กี่วันมีคนแนะนำหลวงตารอดให้ลองชุบทองบรอนส์ดูเพื่อกันผงร่วง ซึ่งเรื่องราวต่อจากนั้น หลวงตารอดท่านก็ได้ปรึกษากับหลวงปู่ทิมซึ่งหลวงปู่ท่านก็เห็นดีด้วย จากนั้นหลวงปู่ท่านก็ได้ใช้ให้ลูกศิษย์อีกคนหลวงปู่จะเรียกว่าเพียร โดยหลวงปู่ได้ใช้ให้เพียรไปซื้อผงทองที่ตลาดระยอง ซึ่งปรกตินายเพียรบ้านอยู่ตัวเมืองระยองอยู่แล้วจึงได้ตระเวนหาซื้อผงทองก็ได้ผงทองกระป๋องตราหัวกวางมาหลายกระป๋องและได้ซื้อแลคเกอร์ใสมาใส่ผสมกับผงทองด้วย พอซื้อมาเสร็จนายเพียรก็ได้นำผงทองที่ซื้อมาจากตลาดระยองมาให้หลวงปู่ทิมซึ่งกำลังนั่งอยู่กับนายสายดูซึ่งหลวงปู่ท่านก็เห็นชอบอยู่แล้ว หลังจากนั้นนายสายก็ได้ไปหยิบเอาลูกอมผงมีห่วงที่เสกไว้แล้วในห้องหลวงปู่ทิมมาจำนวนหนึ่งลองนำมาชุบทองดู พอชุบเสร็จแล้วแห้งได้ที่นายสายก็ได้นำลูกอมที่ชุบทองแล้วไปให้หลวงปู่ท่านดู ซึ่งท่านดูแล้วท่านก็เห็นชอบด้วย จากนั้นนายสายก็ได้เดินไปหยิบเอาลูกอมผงมีห่วงในห้องหลวงปู่มาอีกจำนวนหลายเม็ดมาชุบทองซึ่งตอนนั้นก็มีหลวงตารอด นายสายและนายเพียรช่วยกันเอาลูกอมมาชุบทองพอเสร็จได้จำนวนพอประมาณ จากนั้นนายสายก็ได้นำลูกอมที่ชุบทองเสร็จแล้วนำมาใส่ในถาดไว้ในห้องหลวงปู่ ซึ่งตอนหลังก็มีลูกศิษย์ลูกหามาขอของดีกัน ชาวบ้านมาขอกันบ้าง มาทำบุญกับวัดบ้าง หลวงปู่ท่านก็จะแจกลูกอมอย่างชุบทองไป หลังจากนั้นลูกอมผงมีห่วงที่ไม่ได้ชุบทองก็เหลือจำนวนพอสมควร หลวงปู่ทิมก็ได้มอบให้นายสายซึ่งเป็นไวยาวัจกรนำไปเก็บใส่หีบไว้ ซึ่งต่อมาประมาณต้นปี [/FONT]2516 [FONT=&quot]ทางวัดก็เริ่มมีการกดทำพระกัน ซึ่งรายละเอียดเอาไว้ค่อยๆติดตามกันต่อๆไป<o></o>[/FONT]

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      162
      ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      111
      ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      99
      ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      88
  14. ลูกมังกร

ลูกมังกร เป็นที่รู้จักกันดี

ของดีจริงๆๆ ได้มาต้องลอง ซะหน่อย แล้ว

ขอบคุณ ทุกท่าน กับอนุโมทนาบุญอีกรอบครับ

แล้วตกลงถ้านำไปเลี่ยม ควร ทำยังไงบางครับ

เคลือบแลกเกอร์หรอครับผม

กลัวลูกอม ร่วน ออกมา

ขอบคุณครับ

15. ภูวดิท

ผมอยากให้เพื่อนๆๆที่อ่านบทความข้างบนช่วยกันวิเคราะห์กันเอาเองละกันครับ ว่าผงที่นำมาปั้นลูกอมคือผงอะไร แต่ที่แน่ๆคือผงพุทธคุณหลวงปู่แน่นอนที่สุด หลวงปู่ทำผงเอง ลบผงอิทธิเจ ผงปถมังเอง กำกับเอง ปลุกเสกเอง เท่านี้ก็วิเศษสุดๆแล้วครับ

16. PPond

PPond เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2010
    ขอบคุณอาจารย์แก้วสว่างครับ ที่ได้นำประวัติลูกอมยุคแรกที่หลวงปู่เสกมาเผยแพร่ให้คนรุ่นหลังได้รู้ครับ

17. ภูวดิท

ลวดสำหรับทำราวตากผ้าหลวงปู่ ด้วย หลับตาเห็นภาพเลยครับ

18. ธิท่าวุ้ง

ธิท่าวุ้ง เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤษภาคม 2010
    ขอแสดงความยินดีกับสมาชิกทุกท่านที่ได้รับลูกอมหลวงปู่ทิมนะครับ<!-- google_ad_section_end --> ผมเพิ่งเริ่มศึกษาประวัติหลวงปู่ทิมครับ อ่านแล้วยิ่งศรัทธามากขึ้นครับ ขอบคุณเจ้าของกระทู้มากครับ สำหรับความรู้และประสบการณ์ที่นำมาเผยแพร่ครับ

19. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าหลวงปู่ต้องตากผ้าทุกวัน เราก็เหมือนอยู่ใกล้หลวงปู่ทุกวันเลยนิคุณภู 5555(k)

20. nicklc

nicklc เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2010
    ขอบคุณอาจารย์แก้วสว่างมากครับ ที่นำข้อมูลมาเผยแพร่ให้คนรุ่นหลังได้รับรู้ข้อเท็จจริง