เปิดตำนานหลวงพ่อทิม วัดละหารไร่

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 17 เมษายน 2011.

1. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

เท่าที่ผมดูมาหลายท่าน หลายพิมพ์ ก็จะออกมาแนวทางเดียวกันครับ
    ผมจึงเน้นย้ำเสมอว่า พิมพ์ไหนก็ดีเท่ากันหมด แต่จังหวะชีวิตของคนเรา
    มันไม่เท่ากันครับ เลยเกิดประสบการณ์ต่างกันไป

อย่าไปมองหาพิมพ์อื่นๆ เพราะว่าดีทางไหนเลยครับ แค่พระหลวงปู่
    องค์เดียว ก็แทบจะโอกาสได้กันยากแล้ว แต่ช่วงนี้ห้าเหลี่ยมผม สู้
    กระแสหัวโตของพี่โต้ง กับ คุณก้องครับไม่ไหว ต้องไปหาสมัคร
    พรรคพวกมาต่อกรด้วยซะแล้ว

ปล. พี่โต้ง เคยแต่งคำขวัญจำกัดความของพระแต่ละพิมพ์ไว้ ลอง
    ค้นหาดูนะครับ อ่านแล้วเห็นภาพกันเลยทีเดียว 55

2. สามพร

สามพร เป็นที่รู้จักกันดี

ท่าน เรื่องพระเนื้อขาวของหลวงปู่ทิม มีรู้เฉพาะที่นี่หรือเปล่าครับ
    เพราะผมก็เพิ่งได้รับรู้เรื่องราวดีๆเกี่ยวกับพระเนื้อขาวที่นี่ ปกติก็อ่านเรื่องราว
    หลวงปู่ทิม บูชาท่านอยู่แล้ว แต่เรื่องพระเนื้อขาว แทบจะไม่ค่อยเจอตามหนังสือพระ ขอให้เป็นพระหลวงปู่ แขวนเพระศรัทธา ไม่ใช่เพราะสวยงามราคาแพง แบบพุทพาณิชย์ ที่มีแขวนอยู่ก็เป็นพระของหลวงปู่ แต่ครูบาอาจารย์ พระเกจิ รุปอื่นท่านเป็นผู้เสก นี่ก็เพิ่งจะได้พระ แท้ๆ ของหลวงปู่ วาสนาแท้

พระเนื้อขาว แบบพระผงจักรพรรด์ ผมยังแขวนเลยครับท่าน

3. ekarad

ekarad เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ

4. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ก็น่าจะมีที่นี่ที่เดียวล่ะครับ (ที่อื่นเขาว่าปลอม)
    ผมถึงตั้งคำถามให้คิดกันเล่นๆ ในหมู่พวกเรา คำว่า "ปลอม"
    เพราะว่า หนังสือไม่มีเขียนไว้

หนังสือ เขียนไว้ จากลูกศิษย์ของท่าน ซึ่งเข้าไปในปีสัก 2516 - 18
    แต่พระถูกสร้างก่อนหน้านั้น แล้วถูกเก็บไว้ ซึ่งมีผู้ที่เคยเห็นอยู่ แต่ตก
    ไปอยู่กับใครเขาไม่รู้ (ไม่ใช่พระสองกระสอบที่เขาพูดๆกันนะครับ คนละกรณี)
    มองได้ 2 แบบครับ รู้ แต่ บอกว่า ไม่เคยเห็น
    กับ ไม่เคยเห็น แล้วบอกว่า ปลอม สัมประสิทธิ์ของเรื่องก็อยู่ประมาณนี้ครับ

5. kravity

kravity เป็นที่รู้จักกันดี

มาช่วยดันครับพี่รัก แฮะๆๆๆ

6. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    ท่านคิดอย่างไรครับ พระหลวงปู่ชุดนี้สร้างก่อนที่ท่านหนึ่งที่เราทุกคนรู้จักเดินทางเข้าวัดประมาณปี 16 และขออนุญาติหลวงปู่สร้างวัตถุมงคลเพื่อหาทุนทรัพย์ทำนุบำรุงวัด พระชุดนี้สร้างก่อนล่วงหน้าแล้ว เหมือนสิ่งศักดิ์สิทธิ์รู้เหตุการณ์ล่วงหน้าพระชุดนี้สร้างมาไม่สวยเท่าที่ควร ไม่ตรงกับความต้องการของตลาดพระเครื่องยุคนั้น หนังสือ ลานโพธิ์ สมัยก่อนเป็นผู้ดีพิมพ์เรื่องของหลวงปู่ และการสร้างผงพรายกุมาร หากท่านสังเกตุดีๆ สมัยก่อนสร้างไม่ได้มากมายเท่าไหร่แต่ทำไมขุนแผนพลายกุมารถึงมีผู้แขวนบูชากันมากมายมันเป็นไปได้หรือ ผมไม่เข้าใจจุดนี้เมื่อก่อนทำไมไม่เห็นมีบอกว่าบล็อกอะไรต่ออะไรมากมายมีเนื้อก้นครกบ้างเนื้อแก่ผงพรายบ้างผมบอกตรงๆเลยครับเมื่อก่อนตอนที่พระขุนแผนออกใหม่ๆ ผมยังบูชามาเลยครับบอกตรงๆนะครับว่าเมื่อก่อนพระไม่ได้เยอะมากมายขนาดนี้ครับ พิมพ์นี้ปัจจุบันผมไม่กล้าเช่าหาเพราะผมคิดตามหลักความเป็นจริง แต่ผมกลับเคยใด้ยินท่านหนึ่งเคยเล่าให้ฟังว่ามีพระชุดนี้ที่สร้างก่อนหรือจะเรียกเป็นพระยุคต้นของหลวงปู่ คนที่เล่าให้ผมฟังเขาพอทราบแต่ไม่ทราบจำนวนว่ามีมากน้อยกี่องค์แต่ยืนยันว่ามีแน่ครับและผมก็เชื่อว่าเป็นพระที่หลวงปู่ทิมท่านสร้างและเสกแน่นอน (อันนี้เป็นความคิดส่วนตัวนะครับ) ทุกคนมีสิทธิที่จะเชื่อในสิ่งที่ตนเองคิดว่าถูกต้อง นานาจิตตัง ที่ผมกล่าวผมไม่มีพระรุ่นนี้หรอกนะครับแต่อยากเล่าเพราะพระชุดนี้มีเหตุและผลเชื่อถือได้ว่าหลวงปู่ทิม ท่านสร้าง และเสกอย่างแน่นอน แต่ในทางหนึ่งก็มีคนเล่าให้ผมฟังเรื่องพระรุ่นนี้เขาเองเป็นเซียนพระอยู่งามวงศ์วานถ้าบอกร้านเดี๋ยวเขาก็จะเดือดร้อน เขาเองยังเคยเตือนผมเลยเรื่องเช่าพระรุ่นนี้ แค่นี้พอนะครับเดี๋ยวผมจะโดนเตะปากเอา 5555555

ไฟล์ที่แนบมา:

7. kravity

ลองเข้าไปอ่านบทความของคุณก้องดูครับ ผมพึ่งอ่านจบไปครับ^^

8. สามพร

เป็นเรื่องที่น่าติดตาม และค้นหามากครับท่าน หากได้ข้อมูล แบบสะเด็ดน้ำ

ผมว่าจะได้เป็นการ เชิดชูหลวงปู่ และให้คนรุ่นหลังๆ ได้รับรู้ประวัติ ความเป็นมาในเรื่องต่าง และวัตถุมงคลของท่าน

ท่านพูดเรื่องนี้ ทำให้นึกถึงข่าว กรุแตกที่วัดลาดปลาเค้า ถ้าจำไม่ผิด เป็นพระของหลวงปู่โต๊ะ วัดประดูฉิมพลี ที่ท่านได้ปลุกเสกไว้

ผมนำมาเทียบเคียงหลวงปู่ทิมที่เคารพของเรา ตรงที่ ถ้าพระของท่านที่ได้สร้าง-เสกไว้ แต่ไม่มีประวัติ รายละเอียด ถ้า โชคดี ได้สืบค้น ได้ความจริง
    จะเป็นการเผยแพร่ ให้กับผู้อื่นที่ศรัทธา ต่อหลวงปู่ แต่ไม่มีโอกาสได้รุ้ครับท่าน

9. สามพร

ขอบพระคุณท่านมากครับ

10. kravity

พี่รักของขึ้นครับ แฮะๆๆ

11. ติ้งลิงติง

ติ้งลิงติง เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2010
    .................
    :cool: :cool: :cool: ผมก็หนึ่งในนั้นครับน้าต๋อย :cool: :cool: :cool:

12. ก้องครับ

ก้องครับ เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2009
    ขอลงเศียรเล็กโชว์มั้ง

^^

ขนาดไฟล์:
      2.4 MB
      เปิดดู:
      110
  13. jaymillionare

jaymillionare เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2012
    สวัสดีพี่ๆเพื่อนๆสมาชิกผู้ที่ศรัทธาในหลวงปู่ทิมทุกๆท่าน
    สมาชิกใหม่ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ จะคอยติดตามไปตลอดครับ

เห็นเพื่อนๆมีพระของท่านกันทุกคนเลย ไม่ทราบว่าไปหาเช่ากันที่ไหนหรอครับ
    มีใครพอจะแบ่งให้ผมบูชาบ้างมั้ยครับ ผมไม่เคยห้อยพระเลย แต่พอมาได้ศึกษาเรื่องราวของท่าน รู้สึกศรัทธามากๆ และอยากจะหามาบูชานะครับ

ถ้าใครมีพอที่จะแบ่งให้ผมบูชา รบกวนบอกผมด้วยนะครับ
    ขอบพระคุณครับพี่น้องทุกท่าน

14. kiati_sak

kiati_sak เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 ธันวาคม 2009
    ผมด้วยคนครับ เพิ่งรู้ว่าพระหลวงปู่มีรุ่นนี้ด้วย อยากได้ไว้บูชาบ้าง ถ้าท่านใดมีพอแบ่งได้ ช่วยบอกด้วยนะครับ:cool:

15. oatlovetong

oatlovetong เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    ป๋มไปอ่านมาแล้วกั๊บคุงkravity เด่วอ่านในกระทู้ต่อให้จบ ขอบคุงมากกั๊บ

16. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    สวัสดี ทุก ๆ ท่านครับ

ขนาดไฟล์:
      91.7 KB
      เปิดดู:
      137
  17. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

"ความเจริญของคนทั้งหลาย ย่อมเกิดมาจากประพฤติชอบและการหาเลี้ยงชีพชอบ เป็นหลักสำคัญ ผู้ที่จะสามารถประพฤติชอบและหาเลี้ยงชีพชอบได้ด้วยนั้น ย่อมจะมีทั้งวิชาความรู้ ทั้งหลักธรรมทางศาสนา เพราะสิ่งแรกเป็นปัจจัยสำหรับใช้กระทำการทำงาน สิ่งหลังเป็นปัจจัยสำหรับส่งเสริมความประพฤติ และการปฏิบัติงานให้ชอบ คือให้ถูกต้องและเป็นธรรม"

18. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

ด้วยศรัทธา เลื่อมใส หมู่มวลมิตร
    ที่มีจิต รักชอบ การสะสม
    ในพระเครื่อง ของขลัง ตามนิยม
    ได้ชื่นชม ชอบพอ คอเดียวกัน

องค์พระเครื่อง นั้นมี อยู่มากมาย
    จนตาลาย สับสน ปนกันหมด
    พระกรุเก่า เกจิใหม่ ล้วนงามงด
    หากจารจด ลงสมุด คงอ่อนแรง

แค่กล่าวถึง จำเพาะ พระเกจิ
    มาสนธิ รวบรวม เป็นแขนง
    ทั้งเมตตา แคล้วคลาด ทนทิ่มแทง
    คงตะแบง ค้นคว้า กันหลายปี

ยกตัวอย่าง ที่ศรัทธา มาแค่สอง
    ที่หมายปอง ในใจ ไม่เคยหวั่น
    ซึ่งมีค่า มากมาย ตรองดูกัน
    เป็นใครนั้น หมดหัวใจ ที่ศรัทธา

มาที่หนึ่ง ในใจ ที่หมายมั่น
    จิตของท่าน หลวงปู่ดู่ ดูเหมาะสม
    พรหมพระธาตุ ผุดขึ้น ยิ่งนิยม
    ดูงามสม อัศจรรย์ เกินพรรณณา

พวกชายโสด ชอบนัก พระขุนแผน
    ดูมาดแมน เปี่ยมด้วย เสน่หา
    พรายกุมาร หลวงปู่ทิม เรืองฤทธา
    อยากได้มา ลูกอมพราย สีบรอนซ์ทอง

สองวัดนี้ สร้างพระ ด้วยผงขาว
    พระที่เรา ได้ใช้ แล้วเกิดปาฎิหาริย์
    นี่เป็นเพราะ ใจศรัทธา ครูบาอาจารย์
    ทำให้พบพาน เพื่อมอบ สิ่งดีๆให้แก่กัน

ใครจะว่า อย่างไร ช่างเขาเถิด
    รู้แค่เราเกิด มาคู่บุญ กับพระท่าน
    ต้องขอบคุณ ทีมงาน โดยเร็วพลัน
    ทีจัดสรร สิ่งมงคล ไว้คุ้มกาย

ขอน้อมรับ สิ่งดีๆ ที่มอบให้
    จะเก็บ รักษาไว้ เพื่อลูกหลาน
    ให้เกิดขึ้น จารึกไว้ เป็นตำนาน
    เพื่อเล่าขาน จากใจ ของทีมงาน
    ผู้ก่อการ เปิดตำนาน คนรักหลวงปู่ทิม

19. Piont

Piont เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2011
    กราบหลวงปู่ทิม และสวัสดีทุกท่านครับ
    คุณรัก โชว์แบบนี้ ระวังบันไดบ้านไม่แห้งน่ะครับ555 ส่วนองค์พระพุทธ5เหลี่ยม
    หากถูกแยกเป็นสององค์ ไม่รู้ว่าพุทธคุณเป็นอย่างไร ชวนให้น่าสงสัย?
    หากต้องการผู้คุ้มกันบอกผมน่ะ แต่มีข้อแม้ว่า ต้องแขวนองค์นี้แล้วห้อยไว้ด้านหลัง (เสร็จเราแน่:cool:) ผ่านไปหนึ่งวันกระทู้ไปเร็วมากเลยครับ ได้เห็นพระสวยๆทั้งน๊านเลย

20. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    ลูกขอกราบแทบเท้าหลวงปู่ทิมกราบบูชาพระคุณหลวงปู่ และขอกราบสวัสดีท่านอาจารย์แก้วสว่าง พี่เสื่อพี่รุ่ง ท่านโต้ง น้าหมู ท่านรักรังสิต และน้องตั๊ม และทุกท่านผมคงเอ่ยนามไม่หมดเพราะคนที่นับถือหลวงปู่ทิมมากมายมหาศาลจริงๆ กราบขอพรหลวงปู่ทิมได้โปรดเมตตาพวกเราทุกคนให้มีกินเหลือใช้ โรคภัยไม่เบียดเบียน สมหวังทั้งด้านการงาน อาชีพ คนรอบข้างรักใครเอ็นดู ไม่ต่ำสองรองใคร เพราะเรานับถือหลวงปู่ทิมอยู่ในหัวใจ ขอดวงจิตอันเป็นทิพย์รับรู้และเมตตาให้พวกผมสมหวังดังคำอธิฐานทุกประการเทอญ สำเร็จได้ด้วยบารมีหลวงปู่ทิม สาธุ

ขนาดไฟล์:
      6 KB
      เปิดดู:
      48
      ขนาดไฟล์:
      2.7 KB
      เปิดดู:
      286