เปิดตำนานหลวงพ่อทิม วัดละหารไร่

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 17 เมษายน 2011.

1. น้าหมู

น้าหมู เป็นที่รู้จักกันดี

อ่าท่านทหารเก่า...อยู่กะทู้นี้ด้วยหรอคับ....5555... ของดีจริง ขอการันตีครับ... สายนี้...เซียนไม่ต้องมาตามครับ....เพราะเล่นด้วยความศัทธา...ไม่ได้เล่นตาม...ตามกะแส...ครับ

2. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    :cool:***สวัสดีจ้า น้อง nud สบายดีนะครับ
    ขอให้ถูกหวยงวดนี้ นะครับ 2ล้านบาทไปเลย แหะๆ***

3. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ สมาชิกทุกท่าน สำหรับวันที่ 12/12/12
    ใกล้วันเปิดกระทู้ใหม่เข้าไปทุกขณะ

ความเข้าใจหนึ่งเกี่ยวกับพระเครื่องของหลวงปู่ทิม ก็เป็นแบบตาม
    หน้าหนังสือที่เราได้พบเห็นกันบ่อย ๆ แต่จนมาวันนึง กับได้พบกับ
    พระเนื้อขาว ที่ดูแล้วขัดกันกับในหนังสืออย่างสิ้นเชิง ที่ดูแล้ว ยาก
    ที่จะทำใจให้ยอมรับได้

พระของเรา จะมีค่า หรือ ไม่มีค่า อยู่ที่ตัวเรา ทำให้มีคุณค่า หรือ
    ทำให้ด้อยค่า จนมาถึงจุดๆ นี้ ผมเองก็เกินร้อยแน่นอน สำหรับพระ
    ชุดนี้ เสมือนหนึ่งว่าผมมี สมเด็จบางขุนพรหมคุ้มกาย

หลายท่านเกรงใจผม อาจไม่กล้าสอบถาม กลัวจะโกรธกัน ที่แห่งนี้
    มีแต่กัลยาณมิตรทั้งนั้น มาดีก็ไปดี มาไม่ดี ผมก็ปล่อยให้บ้าไปคนเดียว

ท้ายสุด....ขอให้มั่นใจ สำหรับผู้ที่มีพระเนื้อขาวอยู่ในครอบครอง ถึง
    เราจะแจกกันง่ายๆ ให้กันบ้าง ทำบุญกันบ้าง แต่นี่ล่ะ คือสิ่งที่ทุกคน
    เคยใฝ่ฝันถึง

ไม่มีพระเครื่ององค์ใดๆ ที่ช่วยเราได้ โดยที่เราไม่ทำอะไร ผมเคยมอง
    ว่า หากผมมีพระดีๆ ชีวิตผมคงจะดี แต่มาวันนี้ ทำให้ผมเข้าใจอะไรมากขึ้น
    หาพระ ดูพระ ตามประสาคนชอบพระ แต่เนื้อขาวนี้ คือที่สุด ที่เคยคิดแล้ว

4. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    55555ผมอยู่ไปทั่วทุกกระทู้ครับกระทู้ไหนผมชอบผมศัทธราใน เกจิองค์ไหนผมก็เข้าไปศึกษาหาความรู้ครับ หลวงปู่ทิม คนสะสมพระคนไหนบ้างไม่อยากได้ ไม่อยากมีไว้บูชาล่ะครับ และอีกอย่างพวกไม่รู้จักคำว่าความดีนี่เขาคงคิดว่าคนที่เข้ามาอ่านโง่ พระที่พวกนี้ทำปลอมเลียนแบบขายหากิจนร่ำรวยก็เพราะบางท่านไม่มีข้อมูล กระทู้นี้ดีมากสิ่งที่ผมศึกษานอกเวปกับท่าน อาจารย์แก้วสว่าง ข้อมูลตรงกับที่ผมศึกษามาจึงทำให้ผมมั่นใจ มากขึ้นครับ ว่าแต่น้าเถอะ อิอิ มาเหมือนกันนี่ครับ มาก่อนผมเป็นไหนๆ55555:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 ธันวาคม 2012
  5. ภูวดิท

ภูวดิท เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    นานเข้ามาที ขอโชว์พระขุนแผนที่มีอยู่องค์เดียว มีเยอะมากไปก็คล้องไม่หมด
    แต่องค์ของน้าต๋อยที่โชว์ ขอได้มั๊ยองค์นี้คลาสสิคม๊ากๆๆ
    555+

6. ทหารเก่า

แน่ะ...แน่ะ เอามาอวดเดี๋ยวก็เจอผมขอหรอกครับ 55555 ผมแซวเล่นนะครับ อิอิ:cool:

7. ภูวดิท

เศียรเล็กองค์นี้ได้มาคนแรกๆๆของกระทู้ สภาพเลยสวยหน่อยครับ
    ลูกอมลูกนี้ สวยไปอีกแบบครับ

8. Ekawat

Ekawat เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2012
    น้อมกราบนมัสการหลวงปู่ทิม กราบลุงสาย แก้วสว่าง ด้วยความเคารพ
    สวัสดีพี่ๆน้องๆลูกๆหลานๆหลวงปู่ทุกๆท่านครับ
    นำภาพอีกมุมหนึ่งมาให้ชมครับ นำโดยพี่โต้งของเรา 555

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      434.9 KB
      เปิดดู:
      35
  9. chainerror

chainerror เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    งามมากครับพี่:cool::cool:

10. ก้องครับ

ก้องครับ เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2009
    เดียวผมหาองค์ที่สวยกว่านี้ให้ดีไหมครับพี่ภู

แต่ขอแลกกะองค์ที่อยู่ในรูปแทนตัวพี่นะครับ อิอิ ^^

11. ทหารเก่า

โอ้ย...โอ้ย ไม่ธรรมดาเลยนะครับเดี๋ยวมีดัก ชิงพระเกิดขึ้นแน่ครับ5555:cool:

12. ภูวดิท

แหมๆๆ ที่มีอยู่บนก็สุดยอดแล้วในปัฐพี แล้วจะเอาอีกหรือ สุดท้ายจบที่มีองค์เดียว คำนี้ใช้ได้ตลอด 555+
    ผมมีองค์เดียวครับท่าน พี่รักมีเยอะปล้นแกได้เลยครับ 555+

13. ภูวดิท

สู้ของท่านเชนไม่ได้หรอกครับ น้องโบออกมานึกถึงปรกโพธิ์เลย อิอิ

14. ทหารเก่า

ท่านไหนชื่อพี่รักครับ แสดงตัวด่วนเลยนะครับ อิอิ งานนี้แหละจะแขวนให้รอบคอเลยครับ5555555:cool:

15. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

วันงานได้สอบถามอาจารย์เรื่องพระเศียรโตไหมครับพี่ภู...
    แต่แค่คู่บรอนซ์น้ำตาล ก็ทำให้ชาวคณะอิจฉาตาร้อนกันเป็นแถบๆ แล้ว

16. ภูวดิท

ผมไม่ได้สอบถามอาจารย์เรื่องพระเศียรโตเลยครับ เสียดายมาก อีกอย่างคนเข้าพระอาจารย์เยอะมากเกรงใจคนอื่นด้วย ไว้โอกาสหน้าไม่พลาดแน่ๆๆคร๊าบ:cool::cool::cool:

17. kravity

kravity เป็นที่รู้จักกันดี

น้อมกราบหลวงปู่ทิม และ สวัสดี เพื่อนๆ พี่ๆ สมาชิกยามดึกทุกท่านครับ คืนนี้รู้สึกคึกคักน่าดูนะครับ อิอิ

วันนี้น้าแจกคำคมดีอีกแล้วครับ "พระของเรา จะมีค่า หรือ ไม่มีค่า อยู่ที่ตัวเรา" และ "ไม่มีพระเครื่ององค์ใดๆ ที่ช่วยเราได้ โดยที่เราไม่ทำอะไร" ชอบคราบบบ กด Like ^^

ปล.ใกล้ย้ายบ้านหลังใหม่แล้วมาปูเสื่อรอคราบบบบบบ^^

18. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    สวัสดีครับ พี่ๆทุกคน พอดีวันนี้ได้การแบ่งปันจากพี่ที่ทำงานเป็นพระผงรูปเหมือน ปี36 ที่ผสมเถ้าอังคารหลวงปู่ทิม(เท็จจริงต้องขออภัยด้วยครับเพราะแกเล่ามาแบบนี้) เนื่องจากแกเป็นหนึ่งในคณะกรรมการที่ร่วมจัดสร้างทำบุญ แกเลยนำมาแบ่งปันให้ผมเพราะเห็นเราชอบแนวนี้ บอกว่ารุ่นนี้ถึงจะไม่ทันทันแต่แกก็เคารพและศรัทธาเพราะแกเคยอธิฐานจิตทำน้ำมนต์ให้หลวงปู่ช่วยให้หายอาการปวดฟันเพราะแกบอกตอนนั้นคิดอะไรไม่ออกเลยตั้งจิตอธิฐานทำนำ้มนต์ปรากฎว่าแก้วเดียวหายเป็นปลิดทิ้งเลยครับผมจึงอยากนำเรืรองเล่าและบารมีหลวงปู่ทิมมาบอกต่อเพื่อเป็นการเผยแพร่กิตติคุณหลวงปู่ต่อไปครับ

19. oyo-oho

oyo-oho เป็นที่รู้จักกันดี

พี่เบ้วันนี้ผมไปกราบพระอ.สุริยันต์มาแล้ว เก่งครับเข้าใจกระแสพลังสายหลวงปู่ดู่ด้วย เลยได้รับคำแนะนำดีๆไปปฏิบัติต่อจากหลวงตาม้าที่เคยสอนผมไว้

หลังจากกราบลาพระอ.สุริยันต์แล้วรู้สึกผิดครับ ผมไม่ทราบว่าต้องรอคิวเข้าพบพระอ.สุริยันต์ ผมมาถึงวัดก็เข้าไปกราบสมเด็จองค์ปฐม หลวงปู่ทวด หลวงปู่ดู่(มีคนรอคิว๑๐กว่าคน)เสร็จ ก็พาแฟนเดินดุ่มๆเข้าไปหาพระอ.สุริยันต์(มีคนสนทนากับพระอ.สุริยันต์๒คน รออีก๓คน) พระอ.สุริยันต์ก็ถามว่ามาทำไม ผมก็บอกนำพระผงจักรพรรดิ์ของหลวงตาม้า สูตรหลวงปู่ดู่มาถวาย ท่านก็บอกรอก่อนจะคุยด้วย ท่านสนทนากับ๒คนแรกเสร็จก็เรียกผมเข้าไปคุยระหว่างสนทนาผมก็รู้สึกแปลกๆว่าทำไม๓คนนี้ถึงมองหน้าผมแบบไม่พอใจตลอดที่ผมสนทนาอยู่(ผมนึกว่าเค้าเป็นโยมอุปฐาก) สนทนาเกือบ๒๐นาทีก็ลากลับ(พระอ.สุริยันต์คุยเก่งมาก ตอบแทบไม่ทัน) พอเดินมาถึงแม่บุญรอดสายตาอีก๑๐กว่าคนก็จ้องมองผมกับแฟนแบบแปลกๆ ถวายปัจจัยเสร็จก็กลับขึ้นรถ แฟนผมถามว่าทำไมไม่ต่อคิวคนอื่นเค้ารอคิวกันอยู่ ก็ถึงบางอ้อว่าทำไมมีแต่คนมองแบบไม่พอใจ๕๕๕

พระผงจักรพรรดิ์พระอ.สุริยันต์บอกแรงดีนะ พร้อมให้พระผงองค์ปฐมให้ผมและบอกผมว่าของท่านก็แรงนะลองนำไปนั่งกรรมฐานดู แล้วกลับมาหาท่านอีกนะ

ปล๑.ขอโทษท่านอื่นๆที่ไปวันนี้ที่ผมไปแซงคิว(โดยไม่ตั้งใจ)ครับ
    ปล๒.เขียนเองอ่านแล้วงง ขอโทษท่านอื่นที่อ่านแล้วงงกับการเขียนของผมครับ

20. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

"สัจจวาจา นั้นเป็นรากฐานของการทำงาน หรือการดำรงชีวิตที่ดีที่งามที่มีความก้าวหน้า มีความสำเร็จ สัจ เป็นการตั้งใจ ตั้งจิตใจ วาจาเป็นคำพูดออกมา แสดงถึงคำพูดนั้นต้องออกมาจากใจ คือเป็นการตั้งใจที่จะทำอะไรเพื่อความสำเร็จในงานนั้น"