เปิดตำนานหลวงพ่อทิม วัดละหารไร่

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 17 เมษายน 2011.

1. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้ ชาวจีนแผ่นดินใหญ่ ไต้หวัน ฮ่องกง ก็ร่วมบุญไปครับ
    ได้ฟังข่าวแล้วก็ชื่นใจ เพราะประสบการณ์เกิดกันมาก ด้วยที่
    เชื่อ และศรัืธาโดยไม่มีเงื่อนไข

กลับมาอีกที เลี่ยมทองอันเบ้อเริ่มเลย นับถือๆๆ

2. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ รักรังสิต
    สวัสดีครับช่วงนี้ขอลุยงานหน่อยไกล้ปีใหม่ ขอประชาสัมพันธ์กิจกรรมบุญครับ พระพุทธ 5 เหลี่ยม ผมได้รวบรวมและได้มอบให้ อ.ขมังเวทย์ เพื่อนำไปเผยแพร่มอบให้ผู้ร่วมกิจกรรมบุญ รายได้ทั้งหมดที่เกิดขึ้น จะนำไปถวายหลวงพ่อวัดหงษ์(หลวงพ่อสมบูรณ์)ครูบาอาจารย์ของพวกเรา ให้ท่านนำไปเป็นทุนการศึกษาแก่เด็กด้อยโอกาส ที่ศรีสะเกษวัดที่ท่านอุปการะ ท่านให้เด็ก ทุนละ1000 บาท พระที่ผมได้รับมอบมาจาก อ.แก้วสว่าง จะได้ทำประโยชน์แก่วงการ การศึกษา ช่วยเหลือเด็กให้มีการศึกษาเป็นบุคลากรที่ดีในอนาคต และหากเป็นไปได้จะทำต่อเนื่องไปเรื่อยๆๆให้เป็นรุ่นต่อรุ่นไป ให้บุคลากรที่เราสร้างขึ้น เป็นคนดีและไปสร้างคนดีไปเรื่อยๆๆ แม้จะไม่มากนักแต่ก็เป็นอีกทางที่เราพอจะทำประโยชน์ต่อสังคมได้ และในครั้งนี่ พี่ point และครอบครัวพี่ใหญ่ของกระทู้เปิดตำนานหลวงปู่ทิม ได้ร่วมบริจาคมา 5000 บาท ผมจะนำเงินใส่ซองไปมอบให้พี่ บัวแก้ว เก็บรักษา รวบรวมไว้ นำไปมอบให้ หลวงพ่อสมบูรณ์ตามเจตนารมณ์ที่ตั้งไว้ งานบุญครั้งนี้คนละส่วนกับล็อคเก็ตครับ เป็นการปรึกษากันว่าจะนำพระที่เก็บไว้ไปสร้างประโยชน์กัน ต้องขอบพระคุณ อ.แก้วสว่าง พี่บัวแก้ว และอ. ขมังเวทย์ผู้ที่จะนำพระพุทธ 5 เหลี่ยม ไปเผยแพร่สร้างกิจกรรมบุญนี้
    ขอถวายกุศลที่เกิดขึ้น แด่หลวงปู่กราด หลวงปู่ทิม ลุงสาย และญาติธรรมทุกท่าน ขออนุโมทนาบุญครับ

รวมบุญด้วยได้ไหมครับ ขออนุโมทนากับทุกๆท่านด้วยนะครับ

สวัสดีครับ งานบุญการศึกษาเด็ก ความจริงเป็นความคิดริ่เริ่มแรกๆๆจากการได้ผงหลวงปู่ทิมจากพระบูชาที่ผมเอามาตัดฐานให้เล็กลง แล้วได้ผงใต้ฐานพระซึ่งเป็นผงสีเหลืองอ่อนคล้ายดินสอพองทั้งองค์พระ จึงได้ปรึกษากันกับพี่ศุภชัย และพี่บัวแก้ว จึงลงความเห็นกันว่าสร้างคนดีกว่า ผมเหนื่อยกับการสร้างเสนาสนะสถานมากๆๆเลย ที่ผมว่าแยะเกินความจำเป็นใหม ไปทางอื่นบ้างดีใหม? แต่เป็นเรื่องของพรรษาหน้าครับ ผงที่ได้จะนำมาทำพระธรรมจักรผงฐานพระล้วนๆๆแจกแก่ผู้มีจิตกุศลครับอยู่ในระหว่างหาช่างแกะบล็อคครับ มีข่าวคืบหน้าจะแจ้งให้ทราบครับ ผมไม่สามารถสร้างงานกุศลเพียงลำพังได้ มีทุกวันนี้ได้ด้วยแรงศรัทธาจากญาติธรรมทุกท่านครับ เป็นทีมงานร่วมสร้างกุศลกันครับ หลังกระทู้เปิดตำนาน ภาค 2 มีความคืบหน้าจะแจ้งให้ทราบ กราบขอบพระคุณในจิตอันเป็นกุศลครับ พร้อมช่วยผมทุกครั้งที่ขอ แต่ช่วงนี้อยากให้ทุกท่านพักบ้าง แบ่งเงิน แบ่งเวลาให้ครอบครัวบ้างครับ บริหารจัดการเงินและเวลาให้ตัวเองในงานบุญและครอบครัว ให้ลูกเมียมีความสุขไม่น้อยหน้าใคร นั่นละครับบุญรักษาเราและครอบครัว ขออนุโมทนาบุญล่วงหน้าครับ
    ชมภาพผงจากฐานพระหลวงปู่ทิม ซึ่งเป็นที่มาที่ไปของงานครั้งนี้ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.6 MB
      เปิดดู:
      48
      ขนาดไฟล์:
      2.5 MB
      เปิดดู:
      79
      ขนาดไฟล์:
      477.9 KB
      เปิดดู:
      48
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 ธันวาคม 2012
  3. kravity

kravity เป็นที่รู้จักกันดี

น้อมกราบ ลป. ทิม และ สวัสดีเพื่อนๆ พี่ๆ สมาชิกทุกท่าน

น้ามีรูปบ้างไหมครับ อยากเห็นจังเลย แฮะๆๆๆ

4. kravity

kravity เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่มอนุโมทนาบุญครับ ช่วงนี้อากาศเปลี่ยน เริ่มหนาวแล้ว หาเสื้อผ้าหนาๆ และยาทานกันด้วยนะครับ ขอให้หล่วงปู่คุ้มครองลูกหลานทุกคนครับ สาธุๆๆ

ปล.ตอนนี้ผมก็เริ่มเจ็บคอและสงสัยเนื่องจากอากาศเปลี่ยน ต้องหายามาทานบ้างสะแล้ว^^

5. ภูวดิท

ภูวดิท เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    ฟังพี่รักเล่าเรื่องนี้ สุดยอดครับ สงสัยของดีๆๆ ถูกนิมนต์ไปต่างชาติหมด:cool:

6. สามพร

สามพร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมอนุโมทนาด้วยคนครับท่าน

7. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

"สัจจวาจา นั้นเป็นรากฐานของการทำงาน หรือการดำรงชีวิตที่ดีที่งามที่มีความก้าวหน้า มีความสำเร็จ สัจ เป็นการตั้งใจ ตั้งจิตใจ วาจาเป็นคำพูดออกมา แสดงถึงคำพูดนั้นต้องออกมาจากใจ คือเป็นการตั้งใจที่จะทำอะไรเพื่อความสำเร็จในงานนั้น"
    "ผู้หนักแน่นในสัจจะ พูดอย่างไรทำอย่างนั้น จึงจะได้รับความสำเร็จ พร้อมทั้งความศรัทธา เชื่อถือ และความยกย่องสรรเสริญจากคนทุกฝ่าย การพูดแล้วทำ คือพูดจริงทำจริง จึงเป็นปัจจัยสำคัญ ในการส่งเสริมเกียรติคุณของบุคคลให้เด่นชัด"

8. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

พระสัตถาประกาศก้อง ศักดา
    เกรียติสู่พสุธา แน่แท้
    สืบสานต่อกันมา เป็นหนึ่ง
    เผยแผ่ธรรมแม้ ทั่วพื้นตรีภูมิ

หลวงปู่ทิมดั่งผู้ สืบสาร
    ธรรมพระพิชิตมาร แน่วแท้
    เมตตาหนึ่งประมาณ เกินเปรียบ ได้แฮ
    ที่พึ่งมวลหมู่แม้ มาดด้วยบิตุรงค์
    (R-LEK)

9. radien

radien เป็นที่รู้จักกันดี

เกิดเดือนนี้เหมือนกันครับน้าต๋อย :cool:

10. nitisvst

nitisvst เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2009
    สวัสดีคับพี่โต้ง อ่านแล้วชอบจังคับ ^ ^
    ที่โทรไปถามเรื่องเสือ...ผมได้เสือแล้วนะคับพี่โต้ง...ดีใจมากๆคับ

หายป่วยไวๆนะคับ ดูแลสุขภาพด้วยคับ

11. kawpunt

kawpunt เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2010
    สวัสดีครับโต้งช่วงนี้สุขภาพไม่ค่อยดีเลยครับ แต่ก็เข้ามาติดตามอ่านกระทู้หลวงปู่ตลอด
    และไม่เคยลืมอาจารย์แก้วสว่าง กับโต้งนะครับ ที่เคยให้หลวงปู่มาบูชาครับ ยังคิดถึงและนึกถึงเสมอครับ

12. khunkiat

khunkiat Active Member

15 พฤศจิกายน 2012
    สวัสดีครับ มาทักทายเช่นเคย ใกล้สิ้นปีแล้ว ขอให้อาต๋อย และอ.แก้วสว่างมีสุขภาพแข็งแรง รวยๆ ครับและหวังว่าผมจะเป็นอีกหนึ่งคนที่จะมีวาสนาได้พระผงห้าเหลี่ยมไว้บูชาครับ

13. chpanatta

chpanatta สมาชิก

30 พฤศจิกายน 2012
    กราบหลวงปู่ทิม
    พึ่งสมัครเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ เกิดเดือนนี้ วันที่ 11 ธันวาคม พ.ศ...
    อีก2วัน Birthdayค่ะ..(^)

14. apichet40

apichet40 เป็นที่รู้จักกันดี

น้อมกราบหลวงปู่ทิม หลวงปู่กราด ลุงสาย

สวัสดีเย็นวันอาทิตย์ ครับอาจารย์แก้วสว่าง พี่รัก พี่โต้ง พี่รุ่ง น้าต๋อย คุณนุ คุณก้อง คุณโอ๊ด และสมาชิกศิษย์หลวงปู่ทิมทุกท่านครับ

ผมแขวนพระพุทธพิมพ์ 5 เหลี่ยม ได้เดือนกว่าแล้ว ชีวิตราบเรียบดีจริงๆ งาน support ระบบที่ทำ ย่อมไม่อยากให้ระบบมีปัญหาครับ สุดยอดจริงๆ ครับสาธุ ....

15. NEWESTTSEWEN

NEWESTTSEWEN เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2006
    วันนี้ได้ไปทำบุญใส่บาตร ครูบาอาจารย์สายหลวงปู่มั่น ที่วัดป่าสมบูรณ์ธรรม ของหลวงพ่อสมบูรณ์ กันตสีโล อ.ชาติตระการ จ.พิษณุโลก มาครับ ขออุทิศบุญถวายแด่หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ และคุณตาสาย แก้วสว่าง และขอนำบุญนี้มาฝากทุกๆ ท่านนะครับ สาธุๆๆ

16. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    สวัสดีครับ
    ยินดีด้วยนะครับ ขอบคุณมากสำหรับคำอวยพรครับ

17. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    รักษาสุขภาพด้วยนะครับพี่
    ตัวผมเองก็งานแยะจริงๆ ครับช่วงนี้ ว่างๆ ผมขออนุญาติโทรหาพี่นะครับ

18. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม สวัสดียามดึกครับอาจารย์แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่โต้ง พี่รัก พี่เดชา พี่ภู พี่คนบนเกาะ พี่เตอร์ คุณโอ๊ดและพี่ๆเพื่อนๆลูกศิษย์หลวงปู่ทิมทุกท่าน สบายดีกันทุกคนนะครับ เพิ่งลงมาจากงานเลี้ยงการแข่งขันกอล์ฟเลยเข้ามาทักทายกันซะดึกเลย เดี๋ยวพรุ่งนี้เขามีการแข่งขันกันต้องไปเก็บภาพกันแต่เช้าอีก ต้องขอตัวพักผ่อนก่อนนะครับวันนี้ทั้งวันแล้ว(แดดร้อนดีจริงๆ...อ่ะ)หลับฝันดี ราตรีสวัสดิ์ครับ

19. Toom2547

Toom2547 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมสอบถามทุกท่านหน่อยนะครับ

ผมลืม เอามือไปจับหน้าพระเหรียญหลวงพ่อกราดที่ได้รับจากคุณรัก แล้ว เป็นรอยนิ้วมือเลยครับ เราสามารถล้างหรือเช็ดได้ด้วยวิธีใดครับ กลัวหน้าพระเป็นรอยครับ

เสียดาย ลืมเลยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ ถ้าเช็ดออก ผมจะได้ไปเลี่ยมห้อยบูชาครับ

20. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญหลวงพ่อกราด สุดยอดนะครับ
    ใครแอบไปลองจับดูบ้าง ดีสมคำกล่าว
    ของผมจริงหรือเปล่า...