เปิดตำนานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ภาค 2

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 15 ธันวาคม 2012.

1. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    สวัสดีครับพี่
    นอนดึกๆ รักษาสุขภาพด้วยนะครับ

2. NEWESTTSEWEN

NEWESTTSEWEN เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2006
    ... พอดีไปอ่านเจอบางท่าน แสดงความเห็นไม่เชื่อว่าพระเนื้อขาวนี้ เป็นของที่หลวงปู่ทิม ท่านได้สร้างและเสกมาแต่เก่าก่อน (เมื่ออ่านข้อเขียนแล้ว ไม่ใช่แค่ไม่เชื่อ แถมจะตำหนิคนที่เชื่อว่าเป็นพระที่ทันของหลวงปู่ทิม) สร้างก่อนยุคที่นักสร้างพระจะเข้าไป ซึ่งนักสร้างพระเหล่านั้นได้สร้างออกมาหลายรุ่น และกลายมาเป็นมาตรฐา่นการเช่าหาที่เป็นสากล ที่ตลาดพระ หรือวงการยอมรับ เรียกได้ว่าแท้ตามมาตรฐาน เก็บไว้ก็ภูมิใจ ขัดสนเมื่อไร นำไปออกตัวก็ได้มูลค่า

... ท่านที่คิดเช่นนั้น มันก็คงไม่ผิด เพราะแต่ละคนก็เลือกที่จะเชื่อตามหลักฐานและการเรียนรู้จากข้อมูล ตามที่แต่ละคนได้ศึกษามา แต่ลองถามตัวเองดูเพิ่มอีกสักนิดว่า ที่สะสมพระของหลวงปู่ทิมนั้น เพราะอยากทำกำไร หรือว่าศรัทธาในองค์หลวงปู่ท่านจริงๆ

... หากศรัทธาท่านจริงๆ ผมเชื่อว่า แค่เป็นรูปท่าน แม้ไม่ทันท่านเสก ท่านก็ยินดีที่จะนำติดตัวและหวังพึ่งพาบารมีท่านได้ แต่ผมเชื่อว่าทุกท่านก็คงอยากได้พระที่ได้ชื่อว่าแท้ และทันหลวงปู่ท่านจริงๆ

พระเนื้อขาวนั้น ที่ผมเชื่อว่าทันท่านก็เพราะ
    1. เป็นพระที่มาจากคุณตาสาย ผู้ซึ่งเป็นศิษย์เก่าแก่ของหลวงปู่ ประวัติและผลงานท่านก็เป็นที่ทราบกันดีว่าทำอะไรบ้าง และมีฝีมือทางใดบ้าง หาข้อมูลอ่านได้ทั่วไป คนสมัยก่อนนั้นกลัวบาปมากกว่าคนเดี๋ยวนี้ ยิ่งเรื่องเกี่ยวกับพระกับเจ้าแล้ว ยิ่งไม่กล้าปด อีกอย่างสมัยที่คุณตาสายยังมีชีวิตอยู่ันั้น พระชุดนี้ก็มิเคยได้นำออกมาแจก เนื่องจากท่านหวงของของพระอาจารย์ที่ท่านเคารพรักสุดหัวใจ กลัวคนเอาไปใช้ในทางที่ไม่ถูกไม่ควร แล้วบาปกรรมจะตกแก่ตัวท่านและหลวงปู่ หากท่านคิดจะทำปลอมเพื่อสร้างราคาแล้ว ทำไมไม่เอาออกมาจำหน่ายหารายได้เสียตั้งแต่สมัยท่านยังมีชีวิตอยู่?

2. ได้มาจากการแจก "ฟรี" เน้นคำว่า "ฟรี" แต่ผู้ได้รับก็ทำบุญเป็นการอุทิศถวายแด่พระเดชพระคุณหลวงปู่ทิม และลุงสายท่านเป็นการระลึกถึงพระคุณ ไม่ได้ซื้อขาย เงินเอาไปไหนก็ไม่รู้

3. ได้มาจากคำอธิษฐานขอจากหลวงปู่ ย้อนไปเมื่อหลายปี มันเหมือนเป็นเรื่องตลก เคยยกมืออธิษฐานไหว้รูปท่านผ่านจอคอม แล้วก็บอกท่านว่า

"... ขอให้ได้พระหลวงปู่มาบูชาบ้างเถอะครับ ขอเอาแท้และทันนะครับ ขอฟรีๆด้วย ผมไม่มีตังค์ไปเช่าหา แพงๆ ทั้งนั้น ดูพระก็ไม่เป็น ขอหลวงปู่ให้ผมได้มาฟรีๆ ด้วยเถอะ ..."

ยอมรับตามตรงว่าตอนนั้นก็คิดว่า เป็นคำขอที่ไม่น่าเป็นไปได้ ใครที่ไหนจะเอาของแท้ของแพงมาแจกฟรี สงสัยจะหวังมากไป ก็ได้แต่เลิกล้มความคิด แต่ใจก็ยังนับถือและติดตามอ่านเรื่องราวของหลวงปู่ท่านในเนท ในหนังสือต่างๆ มาเป็นระยะๆ จนมามีกระทู้ของอาจารย์แก้วสว่าง ก็จึงได้รับแจกมาให้บูชาโดยไม่คิดมูลค่า

โดยส่วนตัวเป็นคนเชื่อยาก ยอมรับนับถือความเก่งของพระเกจิอาจารย์ค่อนข้างยาก พระเนื้อขาว ตั้งแต่ได้รับในวันแรก แค่สัมผัสก็รู้สึกได้ว่ามีพลัง (ไม่ได้เป็นนักจับพลัง แต่เคยฝึกสมาธิมาบ้างตอนเด็กๆ ถ้าของนั้นมีอานุภาพและต้องการสื่อสารให้เราทราบ จะรู้สึกได้จากการสัมผัส แต่บอกไม่ได้ว่ามีพลังยังไง จะบอกได้แค่ว่า อืมม.. แรงนะ เพราะเราสัมผัสได้ เพราะปกติจับวัตถุมงคลทั่วไป จะเฉยๆ มีไม่กี่อย่างที่จะรู้สึกได้)

4. อาราธนาติดตัวแล้วเห็นผล คือ อย่างน้อยทำให้เราใจเย็นขึ้น เรื่องเมตตา ติดต่องาน เป็นที่รักของเพื่อนร่วมงาน เดินทางปลอดภัย งานราบรื่น ไม่ติดขัด ขออะไรที่ไม่เกินไปก็จะได้ดังหวัง

... คงไม่มีใครห้อยพระเครื่องแล้ว ไม่มีคนนินทา ไม่เจอความลำบาก ไม่เจอความทุกข์ใจ
    ... คงไม่มีใครห้อยพระเครื่องแล้ว รวยทันทีในวินาทีนั้น หายป่วยทันตาเห็นเมื่อได้สัมผัสวัตถุมงคลนั้น มีคนมารุมรักหลงใหลเคลิบเคลิ้มติดหนึบไม่ยอมห่างไปไหน ... นอกเสียจากในนิยาย

... ท่านลองคิดดูว่า พระต้องขลังมากแค่ไหน ถึงพอที่จะโน้มน้าวใจคนแขวนให้เย็นขึ้นได้ มีใครเสกพระได้ขนาดนี้บ้าง (ถ้าไม่นับรวม พระธรรมคำสอนของพระบรมศาสดา ที่นเราท่านต้องน้อมนำมาปฎิบัติ) ... แต่พระเนื้อขาวนั้น ผมเชื่อว่าหลายๆ คนรับกระแสความเย็น และความสุขุมของใจที่เพิ่มมากขึ้นได้

... ถ้าไม่ศรัทธาจริงๆ ผมคงไม่กล้าเอามาติดตัว เพราะว่า พระเนื้อขาวนี้... เซียนเค้าบอกว่าไม่แท้สากลนิยม (พูดง่ายๆ ขายไม่ได้) เก๊ร้อยตา ปลอมร้อยสนาม

... สำหรับผมแล้ว ความศรัทธาที่มีต่อหลวงปู่ ที่มีต่อพระเนื้อขาวนั้น ผมเอาไว้กราบไหว้บูชา ไม่ได้มีเอาไว้ขาย หรือเก็บไว้เก็งกำไรในอนาคตครับ ... แค่นี้ก็พอทำให้ผมบอกกับตัวเองได้อย่างเต็มปากว่า ผมศรัทธาหลวงปู่ทิม เพราะหลวงปู่ทิม ไม่ใช่เพราะราคาแพงและนิยายที่เราไม่ได้เห็นกับตาครับ

วันนี้พล่ามเยอะ ใครอ่านแล้วไม่ชอบใจ ขออภัยไว้ ณ โอกาสนี้ด้วยนะครับ ^______^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 ธันวาคม 2012
  3. SL3RPY

SL3RPY เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2012
    วันนี้เอาพระหลวงปู่ทิมไปเลี่ยมพลาสติก เป็นลูกอม คุยกับช่างเลี่ยมพระเกือบ 1 ชม เมตตาดีจริงๆคับ

4. ช้างป่า

ช้างป่า เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2010
    แอบมาตามกระทู้แบบเงียบๆครับ (f)

5. foren

foren เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2011

สวัสดีครับโต้ง
    ไม่ใช่แค่ยุ่งเฉยๆ ครับ สุดยุ่งเลยครับ
    นานๆแสดงออกทีครับ แต่เขียนความจริงให้สมาชิกไดัรับทราบกันครับ
    เห็นในกระทู้มีการอวยพรให้รวยกันตลอด บ่อยมากๆ
    หารู้ไม่ว่า ทุกคนรวยมหาศาลอยู่แล้วครับ แต่อาจจับต้องยังไม่ได้ครับ
    ก็แต่ละองค์ที่ถ่ายรูปมาโชว์
    แต่ละรายการที่ทำให้คนกิเลสขึ้น น้ำลายหก.....
    นั่นแหละ พุทธคุณเท่า 30 ล้านบาทเชียวนะครับ
    ขอยืนยันในราคานี้ อีกกี่ครั้งก็ยังคงยืนยันครับ
    ต้องขอโทษที่ผมเรียงลำดับแค่ 3 อันดับในกระทู้ก่อนครับ
    ความจริง พิมพ์อื่นๆ พุทธคุณก็ไม่หนี 30 ล้านเช่นกันครับ

คนที่ได้พระเนื้อขาวหลวงปู่ไปไม่ว่าพิมพ์ใดก็ตาม
    ถ้าคิดดูอีกด้าน ต้องใช้เงินถึง 30 ล้านไปเช่าบูชามา จะได้พุทธคุณระดับที่เราห้อยคออยู่นี้
    พวกเราทุกคนในนี้ รวยสุดๆแล้วครับ

ต้องขอขอบคุณและอนุโมทนากับบุคคลรุ่นแรกคือหลวงปู่ทิม ลุงสาย
    และสะพานที่เชื่อมต่อให้วัดถุมงคลมาถึงพวกเรา
    ก็ key man ทั้งหลายของกระทู้นี้แหละครับ
    อ.แก้วสว่าง โต้ง น้าต๋อย และที่ผมยังไม่เคยประสานมาก่อนเลยคือคุณรักครับ

6. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    หลายๆท่าน ที่ได้รับพระไปแล้ว สัมผัสได้ถึงอะไรหลายสิ่งหลายอย่าง มิฉนั้น เขาคงไม่ห้อยให้หนักคอหรอกครับ เชื่อเพราะสัมผัสได้จริงๆครับไม่ได้เชื่อเพราะนิยายที่คนนิสัยไม่ดีแต่งขึ้นเพื่อผลประโยชน์ ผมเชื่อว่าหลวงปู่ท่านรู้เหตุกราณ์ ล่วงหน้า คงไม่มีใครไปบังคับให้ใครต่อใครมาเขียนบอกเล่าถึงปาฏิหารของพระเครื่องที่ได้รับแจกหรอกครับ เพราะพระไม่ได้มีราคาอะไรแจกฟรีซะด้วยซ้ำ แต่ทำไมล่ะครับถึงใครต่อใครแสวงหา และกล้าเขียนเล่าประสพกราณ์กัน ไม่ดีจริง ไม่ศักดิ์สิทธิ์จริงผมคงไม่ห้อยทีห้าองค์พร้อมกรอบสแตนเลสน้ำหนักเอาการอยู่ เพราะอะไรล่ะครับ เมื่อก่อนซื้อพระที่เขียนบอกว่าดีอย่างโน้นอย่างนี้พอบูชามาก็เงียบ ไม่ใช่เงียบธรรมดานะครับ เงียบมาก ด้วย แต่พระแจกฟรีนี่แหละวันที่สองก็ประจักษ์เลย สำหรับพระชุดนี้ใครไม่เชื่อก็ช่างเขา แต่ผมเชื่อครับ กราบเท้าหลวงปู่ทิมที่ท่าน เมตตาเพราะยามนี้ลูกหลานและศิษย์ต้องการที่พิ่ง เมื่อถึงเวลา ความลับที่ไม่มีใครทราบมากก็เปิดเผย ใครที่ได้รับไปรู้เถอะครับว่าหลวงปู่ท่านมาโปรดแล้วครับ อย่าจิตตกหากเชื่อขอให้เชื่อจนสุดใจแล้วท่านจะทราบเองว่าบารมีหลวงปู่ทิม เกินฟ้าเกินดินจะหยั่งถึง ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

7. kravity

kravity เป็นที่รู้จักกันดี

คำคมวันนี้ "ที่สะสมพระของหลวงปู่ทิมนั้น เพราะอยากทำกำไร หรือว่าศรัทธาในองค์หลวงปู่ท่านจริงๆ" กด like เลยครับ:cool::cool::cool:

8. ทหารเก่า

ขออนุโมทนากับทุกท่านที่มีส่วนร่วมเผยแพร่บารมีหลวงปู่ในครั้งนี้ด้วยครับ

ขนาดไฟล์:
      8.8 KB
      เปิดดู:
      19
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 ธันวาคม 2012
  9. SL3RPY

ครบองค์ซักที.....

กราบหลวงปู่ทิม หลวงพ่อกวย หลวงปู่หมุน

เท่านี้ก็พอแล้ว

พุทธคุณครบถ้วนแล้วครับ

ขนาดไฟล์:
      279.5 KB
      เปิดดู:
      59
      ขนาดไฟล์:
      324.2 KB
      เปิดดู:
      48
      ขนาดไฟล์:
      328.6 KB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      342.7 KB
      เปิดดู:
      59
      ขนาดไฟล์:
      266.2 KB
      เปิดดู:
      37
  10. ทหารเก่า

ไม่ต้องให้ผมเล่าหรอกครับ น้องแขวนเองเลยครับ เชื่อพี่เถอะครับ แล้วจะรู้ครับ:cool:

11. ทหารเก่า

แขวนเองเลยครับหมั่นกราบไหว้ระลึกถึงท่านเสมอๆ แล้วจะรู้ครับ ว่าแต่น้องมีหรือยังล่ะครับ:cool:

12. ช้างป่า

ช้างป่า เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2010
    แอบมารอฟังเรื่องราวยามดึกๆครับ

13. ทหารเก่า

ชุดนี้ท่านอาจารย์แก้วสว่างเมตตาจัดให้ ใครเห็นก็ชอบครับ พรุ่งนี้สิบเอ็ดโมงเช้า จะไปรับ ท่านอธิบดี ที่ร่วมทำบุญไว้ เครื่องลางยุคแรกที่หลวงปู่สร้างไว้เพื่อช่วยเหลือศิษย์ โชคดีที่มีโอกาส ท่านศึกษาวิชาสร้างท่านอธิบดี จากอาจารย์หลายท่าน รับรองว่าไม่เป็นสองรองใคร วัตถุมงคลที่หลวงปู่ท่านสร้างไว้ยังมีที่เราไม่เห็นอีกนะครับ เก็บไว้ให้คนที่รัก เคารพ หลวงปู่อย่างจริงใจ ศิษย์หลวงปู่ต้องคิดดี รักกัน ไม่ริษยากัน ทำเพื่อหลวงปู่จริงๆทำด้วยหัวใจ ไม่ใช่ด้วยลมปาก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 ธันวาคม 2012
  14. kravity

kravity เป็นที่รู้จักกันดี

สีสันสวยด้วยครับ ไม่ทราบว่าทำยังไงครับ :cool::cool::cool:

15. เบนซ์ rayong

เบนซ์ rayong เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเล่าต่อนะครับ เพื่อนผมที่เป็นเซียนพระเคยสั่งนักสั่งหนาว่าถ้าคิดจะเช่าพระหลวงปู่ทิมขอให้ตีเก๊ไว้ก่อน ก็ไม่รู้ทำไม ยิ่งถ้าเป็นของสวยๆด้วยแล้วขอให้เลิกความตั้งใจซะ จะเสียเงินโดยใช่เหตุ ซึ่งผมก็ไม่รู้นัยยะความหวังดีอะไรหรือปล่าว แต่เพื่อนผมเขาก็เล่นพระหลวงปู่ทิมมานานกว่า20ปีเขาย่อมรู้อะไรเป็นแน่แท้ เพื่อนผมยังถามผมว่าจะเล่นพระไว้ใช้หรือไว้ขายล่ะ จะเล่นหาไว้ใช้ก็เช่าที่มันเป็นมาตราฐานไว้ก่อนเพราะออกตัวได้ แต่ถ้าจะเล่นไว้ขายก็เล่นกันตามน้ำไปเอาแค่พอได้กำไรก็พอโดยเฉพาะพระเนื้อผงต่างๆหรือพระที่ทำด้วยตะกั่วซึ่งผมว่าน่าจะเป็นพระน้ำท่วมผมเคยเห็นเซียนพระคนหนึ่งเช่าพระขุนแผนในราคาสูงหลายบาทแต่พอนำไปขายต่อผลปรากฏว่าเก็เฉียบขาดมาก นี่ขนาดเซียนยังโดนแล้วจะนับประสาอะไรกับเราที่จะกล้าไปเสี่ยงเช่าได้ ครับโดนก็โดนกันไปเป็นบทเรียนกัน เอาไว้เล่าให้ฟังใหม่ครับ

16. เบนซ์ rayong

เบนซ์ rayong เป็นที่รู้จักกันดี

ครับผมเองก็เชื่อได้อย่างสนิทใจครับ ใครไม่เจอไม่ลองย่อมไม่รู้หรอกครับ ผมเคยแขวนของมาตราฐานที่เขาเล่นหากันในราคาเรือนแสนก็ยังไม่เจ๋งเท่ากับพระเนื้อขาวที่ได้มา อันนี้ผมเองก็ไม่รู้เพราะอะไร เหมือนเราสื่อสัมผัสได้ หลวงปู่ทิมท่านศักดิ์สิทธิ์มากครับขอบอก

17. SL3RPY

ทาบรอนทองเองเลยครับ ยี่ห้อ beger gold b-52 สีอะครีลิค สีทองคำ
    ไม่ได้ทาเคลือบด้วยแลคเกอร์หรือน้ำยาทาเล็บก่อนเลยครับ ทาสดเลย แต่ใจอยากได้สีส้มออกน้ำตาลๆ ต้องลองไปหาสีมาผสมดูดีกว่า

18. krit_ans66@hotmail.c

krit_ans66@hotmail.c เป็นที่รู้จักกันดี

Happy Wednesday kup everyone

19. น้องพลอยสวย

น้องพลอยสวย เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    กราบนมัสการหลวงปู่ทิม
    ขอแสดงความเคารพคุณตาสาย
    และสวัสดีพี่น้องทุกท่านในเช้าวันใหม่ที่อากาศยังคงเย็นเหมือนเดิม วันนี้ที่ทำงานผมมีงานเลี้ยงปีใหม่ ขอให้ทุกท่านมีความสุขในการทำงานนะครับเหลืออีกแค่3วันเองสู้ๆๆๆ

20. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

อย่าอวดรู้ อวดดี ว่ามีศักดิ์
    อย่าหลงรัก ลาภยศ สรรเสริญ
    อย่าโอ้อวด รวยทรัพย์ นั่งนับเพลิน
    อย่ารักเงิน หลงผิด ติดวังวน
    ทุกทุกสิ่ง ที่กล่าวนี้ ไม่มีเที่ยง
    จะมีเพียง ก็แต่ บุญกุศล
    เปรียบเสมือน เสบียงธรรม หนุนนำตน
    ทุกแห่งหน แม้ยามตาย วายชีวา