เรื่องเด่น เปิดกรุพระดี.....สำหรับมีไว้บูชาอย่างแท้จริง

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 16 มีนาคม 2012.

1. poonlap

poonlap เป็นที่รู้จักกันดี

พี่หนุ่มครับ ผมว่าจะมาลงเล่าให้ฟัง หนึ่งเรื่องครับ
    เนื่องจากผมไม่ค่อยได้ติดตามก็เลยไม่ทราบเรื่องการสร้างศาลาของหลวงพ่อชาญณรงค์
    ที่วัดทอง ซึ่งผมก็ศรัทธาท่านมากจากการที่ได้ห้อยพระของท่านติดตัวเป็นพระที่ได้รับจากพี่หนุ่มนานมากแล้วนะครับ เมื่อสักสัปดาห์ก่อน ในช่วงวันปกติทำงานเนื่องจากผมทำงานไม่เป็นเวลาจึงมีเวลาว่าง วันดังกล่าวผมได้ เดินทางด้วยรถมอเตอร์ไซด์ ขี่ข้ามฝากจากฝั่งพระนคร ไปยังฝั่ง ธนบุรี วันนั้นตั้งใจว่าหลังจากเสร็จธุระแล้วก็จะลองเข้าไปกราบรูปหล่อ ของหลวงพ่อชาญณรงค์ ที่วัดทอง แต่เนื่องด้วยผมไม่ทราบว่าวัดทอง ตั้งอยู่ที่ใดแล้วก็ชื่อจริงของวัดคืออะไร ผมก็หาจากในกระทู้นี่และครับ แล้วก็ ใช้กูลเกิ้ลแมฟ หลังจากที่คิดว่าใช่ผมก็เข้าไปวัดแรกชื่อวัดสุวรรณาราม ถ้าจำไม่ผิดนะครับ ตั้งริมน้ำเหมือนกันครับ แต่พอเข้าไป แล้วสอบถามคุณป้าแถวนั้นท่านก็บอกว่าวัดนี้ชื่อวัดทองเหมือนกัน แต่ผมก็ถามว่าใช่วัดทองบางพรมไหมครับ ท่านก็ตอบกลับมาว่าไม่ใช่ ตอนนั้นผมถอดใจแล้วครับ คิดว่าคงไม่เจอแน่ๆในวันนั้นเพราะได้สอบถามไปอีกว่าแถวนั้นมีวัดทองอีกไหม คุณป้าท่านก็บอกว่าน่าจะออกไปทางตลิ่งชันแล้วนะ ตอนนั้นใจผมถอดใจแล้วครับเพราะเราขี่มอเตอร์ไซด์มา แต่พอลองหาในกระทู้อีกทีผมก็เจอชื่อวัด ก็ลองหาใน กูลเกิ้ลแมฟ อีกครั้ง ก็เจอวัดครับ แต่ยังคิดอยู่ว่าจะใช่หรือไม่ หลังจากที่ออกมาปากซอยผมก็คิดในใจว่าไหนๆมาแล้วลองไปอีกที่ก็แล้วกัน ถ้าไม่ใช่แสดงว่าผมไม่มีบุญที่จะได้กราบท่านในวันนั้น แล้วผมก็อธิฐานขอให้ได้หนังสือสวดมนต์ สักเล่ม ครับ

ด้วยอากาศที่ร้อน ก็ขี่รถไปตามกูลเกิ้ลเลยครับ ไปตามซอยเรื่อยๆก็เข้าไปลึกเรื่อยๆ จนในที่สุด ผมก็ไปเจอวัดทองบางพรม ครับคลองบางพรมแน่นอน ก็เข้าไปในวัดเสร็จ ผมก็มองหาศาลา แต่พอดีเจอเณรที่วัดหลายรูป ผมก็เลยสอบถามกับเณรครับ เณรท่านก็ชี้มือไปทางศาลาครับ ผมก็รีบเดินไปด้วยความตั้งใจอยากจะกราบรูปหล่อท่าน
    พอไปถึงศาลากราบเสร็จ ด้วยใจที่อยากได้หนังสือสวดมนต์สักเล่ม ทำให้ผมลุกขึ้นดูที่พานตรงหน้าครับ เจอครับ หนังสือสวดมนต์วางอยู่เล่มเดียวเพียงเล่มเดียว มองที่พานอื่นๆก็ไม่มี คนที่จะให้ถามก็ไม่มีว่าหนังสือหยิบมาได้ไหม แต่ก็มีพี่ท่านนึงเข้ามากราบตามหลังผมนะครับแต่ตอนนั้นผมถือหนังสือไว้กับตัวแล้วครับ ด้วยใจคิดว่า ท่านคงให้ผมน่ะครับ

หลังจากนั้นผมก็เดินออกจากตรงศาลาไปที่รถ แล้วระหว่างนั้นผมก็ถามกับเณรท่านครับ หนังสือนี้แจกฟรีใช่ไหมครับผมสามารถนำกลับไปอ่านได้ใช่ไหมครับ ท่านก็ตอบว่าได้ครับแจกฟรีครับ ผมก็หมดความสงสัย ก็ตั้งใจเดินทางกลับบ้านตามเดิมด้วยความสมใจอยากครับ

เรื่องอาจจะยาวไปนะครับ อาจจะดูไม่แปลกหรืออาจจะความบังเอิญ แต่ผมก็ถือว่ายังโชคดีอยู่บ้างครับ

ขอบคุณครับ

2. poonlap

poonlap เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมด้วยนะครับ เรื่องราวชีวิต
    ชีวิตผมนั้น ค่อยข้างเรียบง่าย อาจจะดูไม่ลำบากในสายตาคนอื่นๆ แต่ตั้งแต่เด็กจนโตมา
    การใช้ชีวิตที่ไม่ได้สุขสบายก็ทำให้ผมได้เข้าใจชีวิตมากขึ้นแล้วก็ด้วยจากคำสอนของพ่อและแม่ ที่ท่านพร่ำบอกกล่าวตั้งแต่เล็กจนโต ทำให้ผมได้เป็นคนขึ้นมาทุกวันนี้ ผมได้เรียนตามปกติ แต่ด้วยช่วงชีวิตที่มีการเปลี่ยนแปลงตลอดครับ จากพิษเศรษฐกิจที่ทำให้พ่อหาเงินได้น้อยลง แม่ต้องทำการค้าขายของ แต่ทั้งสองท่านก็ส่งผมจนเรียนจบปริญญาตรีได้ จากคำพ่อคำแม่ ทำให้ผมเดินทางชีวิตในทางที่ถูกที่ควรทั้งที่หลายๆคนเคยดูถูกผมในสมันตอนยังเด็กว่าเดี๋ยวจะเกเรบ้างล่ะ เรียนไม่จบบ้างล่ะ แต่ก็ผ่านมาได้ครับ แล้วก็ผ่านมาได้ดีด้วยครับ แต่ชีวิตผมก็เจอเรื่องหนักๆตลอด เรียนจบมาก็ทำงานเลย ทำงานมาได้1ปี ก้โดนทหารครับ จับใบดำใบแดงแล้วโดนนะครับ ทบ2 แต่ด้วยความที่ว่า จบ ปตรี เลยขอลดเหลือ 1 ปี ครับ แต่ก่อนจะมาทำงานแล้วก็เกณทหาร ผมนั้นก็ได้บวชเรียนทดแทนพระคุณพ่อกับแม่ มาแล้วนะครับ 1 พรรษา แต่ตอนที่ผมเป็นทหารนั้นผมทราบถึงความรู้สึกของทั้งสองท่านดีครับ ว่าเป็นห่วงผม พ่ออาจจะดูเงียบๆเหมือนไม่ห่วง แต่แม่นี่ แสดงออกเลยครับ
    วันที่ผมไปเป็นทหารท่านก็น้ำตาไหลด้วยความสงสารลูก แต่ก็อยากให้ลูกเป็นคนที่มีระเบียบวินัย แข็งแรงอดทน ก็ได้แต่ปลอบใจว่า ดีแล้วลูก ชีวิตทหาร 1 ปี ได้อะไรมากกว่าที่คิดครับ ฝึกช่วงแรกผ่านไป ได้เยี่ยมญาติครับ พ่อกับแม่ก็มาเยี่ยมรวมทั้งพี่น้อง พ่อแม่เจอผม ครั้งแรกในรอบ1 เดือนครับ ท่านเห็นผมถึงน้ำตาร่วง เพราะผมผอมลงมาก จาก 65 เหลือแค่ 47 กิโล แต่ด้วยความห่วงใยของท่าน ท่านซื้อทั้งน้ำทั้งของกินขนมนมเนย มาให้ผมและนำมาให้เลี้ยงเพื่อนๆด้วยกัน ที่มาจากต่างจังหวัดและญาติก็อาจจะมาเยี่ยมไม่ได้ ความรู้สึกลูกผู้ชายครับ เห็นหน้าพ่อแม่ ผมก็น้ำตาไหลเลยครับ แต่เราก็ต้องอดทน เป็นทหารไม่ว่าไปที่ไหนผมพกขายผ้าแม่ครับ ติดตัวตลอด ไม่มีห่างไม่ว่าจะเข้าป่าฝึกใดๆก็ตาม พกไว้รู้สึกกำลังใจเต็มร้อยครับ แต่ปีนึงก็ผ่านไป ด้วยความรู้สึกผมเหมือนช้านะครับ แต่มันก็ไวสำหรับคนที่ทำอะไรเพลินๆนะครับ พอกลับมาก็ทำงานตามปกติ แต่ก็ต้องเจอเรื่องหนักใจอีกหลายๆอย่าง ทั้งเรื่องพ่อโดนฟ้องเพราะไปค้ำประกันเขา จากด้วยความที่เครียดทำให้พ่อผมเป็นโรคเส้นเลือดหัวใจตีบเฉียบพลันครับ ต้องได้รับการผ่าตัดบายพาสหัวใจอย่างเร่งด่วนครับ เนื่องด้วยพ่อผมนั้น สูบบุรี่มาก แต่เหล้าไม่ทานนะครับ ทำให้เส้นเลือดต่างๆนั้นไม่ดีครับ เลยต้องผ่าอย่างเดียวครับ ก็ด้วยแม่ผมที่ท่านเป็นห่วงค่อยดูแล
    ที่ รพ ไปกันหมดเลยครับ มีผมนั้นเฝ้าบ้านคนเดียวเทียวไปเทียวมา บ้าน รพ ที่ทำงาน เป็นเวลา 2 อาทิตย์กว่า แต่ก็ด้วยกำลังใจและแรงบุญต่างๆที่ทำให้ผมกับครอบครัวผ่านมาได้ แล้วนำมาเป็นเรื่องเล่าให้คนอื่นเห็นถึงผลต่างๆ แต่ก็ยังพบเจอเรื่องต่างๆเข้ามาในชีวิตอีกเรื่องๆครับ แต่ฟ้าหลังฝนครับ ย่อมเห็นแสงสว่างเสมอ นะตอนนี้ผมได้เริ่มงานใหม่ที่ใหม่
    เงินเดือนมากขึ้นกว่าเดิม แต่ก็ไม่ลืมพ่อแม่ครับ นำเงินที่ได้เริ่มจากการทำงานที่ใหม่ ให้ท่านใช้นะครับ ถ้าไม่มีท่านทั้งสองคน ผมก็คงไม่เป็นคนมาถึงทุกวันนี้ ผมไม่ได้ต้องการร่ำรวยเงินทอง แต่สิ่งที่ผมอยากได้คือ สุขภาพที่ดี ทั้งของ2คนที่ผมรักที่สุดในชีวิต และ สุขภาพชีวิตที่ดีสำหรับผมและคนที่ผมรักตลอดไป ในวันแม่ที่ผ่านมา ผมได้บอกกับแม่ผมว่าผมไม่เคยคิดที่จะไหว้แม่และพ่อเฉพาะในวันแม่และวันพ่อ เพราะผมไหว้ท่านตลอดทุกวัน ก่อนไปทำงานผมจะไหว้ท่านก่อนออกจากบ้านทุกครั้ง ท่านก็จะทักให้พรทุกครั้งจนเป็นปกติประจำวัน ผมก็บอกท่านว่าผมไม่มีอะไรจะให้ในวันแม่เพราะผมคิดว่าทุกวันๆที่ผมทำให้พ่อกับแม่ คือทุกๆวันที่สำคัญสำหรับผม ไม่มีวันไหนๆจะเป็นวันสำคัญที่สุดเท่ากับทุกๆวันที่ผมทำครับ

ขอบคุณครับ

3. optimus prime

optimus prime เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2011
    ขอบคุณครับ. จัดหนักด้วยความศรัทธา กะจะเก็บไว้ให้คนในครอบครัวและญาติๆไว้ใช้อ่ะครับ

4. ่jackyooh

่jackyooh เป็นที่รู้จักกันดี

มาไม่ทันพระพุทโธน้อย องคืนี้สวยมากครับ

5. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ยืนยันการรับจองไว้แล้วครับ ลูกนี้กรรมการตัดสินทีมพระเมืองระยองดูให้แล้ว
    ราคาบูชาก็เบากว่าท้องตลาดมาก ยินดีด้วยครับ ของแท้ๆหายไปหมดแล้ว

6. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ยืนยันการรับจองไว้แล้ว ยินดีด้วยนะครับกับพระผงที่ทำขึ้นเพื่อลาภยศสรรเสริญโดยตรง
    พระพุทธหิรัญราชพิมพ์สมเด็จไม่มีในท้องตลาดมานานแล้ว พิมพ์นางพญามีบ้างประปราย

7. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011

ขอทราบราคาครับ

8. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ยืนยันการรับจองไว้แล้วครับ ยินดีด้วยครับ
    พระพุทโธน้อยเนื้อดินยันต์เฑาะว์วัดสารนารถที่เข้าพิธีปี2499 มีคนสั่งไว้มากหลายองค์ทั้งในเมืองไทยและจากต่างประเทศ พระพุทโธน้อยพิมพ์ใหญ่ยันต์เฑาะว์สวยๆราคาสองหมื่นบาทไปแล้ว พิมพ์เล็กหากขอบไม่แหว่งก็แปดพันบาท หากเจอแท้ๆที่ใดจากใครที่แท้ๆก็ตาม เช่าไว้เถอะครับ เป็นพระดีมากจริงๆ ทั้งการทำน้ำมนต์หรือใช้บูชาเพื่อการทำมาหากิน รับรองผลให้ครับหากเป็นหลังยันต์เฑาะว์ และยินดีรับบูชาต่อด้วย ระวังของปลอมไว้ด้วยก็ดี

9. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011

ขอจองบูชาองค์นี้ครับ

10. หนุ่มเมืองแกลง

1

ยินดีด้วยครับ หากผมได้ลงเรื่องของท่านที่มีเรื่องมหัศจรรย์อีกหลายอย่างที่ศิษย์ยุคเก่าบันทึกไว้ คนจะทึ่งและมีศรัทธาท่านอีกมาก พ.อ.ชมเป็นศิษย์ที่นำเรื่องของท่านมาเขียนบันทึกไว้จากคำบอกเล่าของหลวงพ่อเมื่อก่อนปี2529 ผู้การเป็นนายทหารคนรุ่นใหม่ซึ่งจบวิทยาศาสตร์ และไปศึกษาต่อต่างประเทศมามาก แต่เมื่อพิสูจน์อำนาจจิตของหลวงพ่อแล้ว ยอมรับว่าจริงและฝากตัวเป็นศิษย์ แม้เรียนวิชาเพียง 5%จากท่าน ยังทำอะไรให้คนสงสัยได้พิสูจน์มากหลายเรื่อง ผมจะคัดย่อเรื่องที่พวกเราสามารถนำไปใช้ในชีวิตได้ โดยไม่มีอะไรยุ่งยากมาลงในโอกาสหน้าครับ เพราะมีเรื่องเป็นหลายร้อยเรื่องให้เรียบเรียงและต้องเอามาจับประเด็นหัวใจของเรื่องเพื่อรวมกันให้ลงตัวเสียก่อน ใครเคยอ่านตำราของผู้การจะรู้ดีว่า มันโดดไปโดดมา บางเรื่องเขียนไว้ห่างกันหลายปี ต้องเอามาต่อเป็นเรื่องเดียวกันจึงจะใช้ได้ผล เป็นการสอนของคนยุคก่อน ต้องบังไม้ตายไว้ หรือให้ง่ายก็ไร้ค่า

11. หนุ่มเมืองแกลง

1

ยืนยันการรับจองไว้แล้วครับ พระที่ลงกรุปี2508 มีความพิเศษมากกว่าที่เข้าใจกันครับ ผมมีเก็บสะสมทั้งพิมพ์ฐานเกยมาตรฐาน ที่แพงสามหมื่นบาทไปแล้วและแบบอื่นๆทุกเนื้อ ทุกอย่าง แต่พระที่ลงกรุใช้ดีมากครับ ดีทางมหานิยมจริง ยินดีด้วยครับ

12. birdxyz1515

birdxyz1515 เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2014
    รอพระสมเด็จคะแนน รุ่นสุดท้ายของหลวงพ่ออภิชิโตด้วยคนครับ

13. เมืองตานี

เมืองตานี เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2010
    พระพุทธหิรัญราชมีบูชาอีกไหมครับ มาไม่ทัน

14. อย่าลืมฉัน

อย่าลืมฉัน เป็นที่รู้จักกันดี

ธรรมวันพระ

วันนี้วันพระ ขอลงธรรมมะซักหน่อย

เริ่มต้นว่า การปฏิบัติสำคัญอยู่ที่จิต ถ้าตั้งผิดมัวหมองไม่ผ่องใส

ถ้าตั้งถูกผุดผ่องไม่หมองใจ สติใช้คุมจิตไม่ผิดนา ฯ

มีกายอย่าได้หมายว่าเป็นสุข กลับมีทุกข์มากมายหลายสถาน
    จะหาสุขที่กายจนวายปราณ คงไม่พานพบแท้เป็นแน่นอน

กาย ใจ ต้องอาศัยซึ่งกันอยู่ เราต้องรู้ว่ามันต่างกันหนา
    สุข ทุกข์แต่ละอย่างก็ต่างนา อย่าเอามาคลุกกันมันยุ่งใจ

ปล่อยให้ยุ่งแล้วมันแย่ มันแก้ยาก ถ้ายุ่งมากจะแย่แก้ไม่ไหว
    อย่าให้ยุ่งนุงนักหนักอุรา ตามยถากรรมของเขา เราสบาย

โอ้กายของเรามันเน่าแน่ ไม่มีแปลเปลี่ยนผันหันไฉน
    รีบรู้ตัวเสียก่อนไม่ร้อนใจ สิ่งใดๆควรทำรีบทำเอย ฯ

เอวังดังที่ได้แสดงมา สิ้นสุดเทศนาเท่านี้ ควรแล้วแก่เวลา หยุด ยุติเอย !

ประสิทธิพร สวัสดี เจริญศรี เจริญชนม์ เจริญสุข เจริญผล เจริญพล เจริญพรรณ์ เสมอสมัย
    นิราศทุกข์ นิราศโศก นิราศโรค นิราศภัย ประสงค์สรรพกุศล ก็จงสมประสงค์เทอญ สวัสดี

พระอธิการ พิศดู ธมฺมจารี ​

“เรามาคนเดียว ไปคนเดียว
    หมดทั้งสากลโลก
    คนทั้งหลายไปคนเดียวทั้งนั้น
    ไม่มีคู่สองเลย
    จะเห็นว่าลูกสักคนหนึ่งก็ไม่มี
    สามีสักคนหนึ่งก็ไม่มี
    ภรรยาสักคนหนึ่งก็ไม่มี
    ต่างคนต่างมา ต่างคนต่างไป
    ต่างคนต่างตาย ต่างคนต่างเกิด”

พระมงคลเทพมุนี(สด จนฺทสโร)

15. อย่าลืมฉัน

อย่าลืมฉัน เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรอหนังสือพี่หนุ่มด้วยครับ

ขอเวลาพระอีกน่ะครับ

นึกถึงวันงานพิธี ผมได้ไปร่วมด้วย วันกลับอาเฮียกับพี่ท้วมคล้ำมาส่งผมที่ขนส่งด้วยครับ

16. หนุ่มเมืองแกลง

1
    หมายเลขพัสดุ ระบบems ที่ได้จัดส่งไปแล้วเมื่อเช้านี้

EL 2915 48245 TH….. phongmms
    EL 2915 48259 TH….. sun2555
    EL 2915 48262 TH….. Athip
    EL 2915 48276 TH….. tsurasit99

EL 2915 48280 TH….. dusitathep
    EL 2915 48293 TH….. PHYANAK
    EL 2915 48302 TH….. คนบนเกาะ
    EL 2915 48316 TH….. ปราโมทย์

EL 2915 48320 TH….. หลวงแมว
    EL 2915 48333 TH….. j999
    EL 2915 48347 TH….. chatbu88

17. หลวงแมว

หลวงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2011
    โอนเรียบร้อยแล้วครับพี่หนุ่ม รายละเอียดส่งให้ทางPMนะครับ

ขอบคุณครับ

18. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ได้รับแล้วครับ จัดส่งในเช้าพรุ่งนี้นะครับ

19. หนุ่มเมืองแกลง

1
    เตือนใจเพื่อเก็บไปคิดพิจารณา หากคิดว่าเงินของท่านยังมีค่าสำหรับคนในครอบครัว

-ขณะนี้มีบุคลบางกลุ่ม นำของที่อ้างว่าเป็น "ลูกดินในดง" ของหลวงพ่ออภิชิโตออกมาเสนอให้บูชากับผู้มีศรัทธาในปฏิปทาของท่าน ก็เพียงอยากบอกว่า ลูกดินของแท้มีน้อยชิ้นนักและหากบอกมาว่าได้รับมาจากใคร จะเช็คชื่อตรวจสอบได้เลยว่า จริงหรือไม่ อย่าดิ้นรนเสาะหากันเลย เพราะไม่มีมาตรฐานการพิจารณาที่จะนำมาเป็นข้อเปรียบเทียบได้ชัดเจนระหว่างของแท้และของเลียนแบบ ระวังจะเจอ ลูกกระสุนนอกดง

-เหรียญสตางค์รูโบราณเลี่ยมเงินก็เช่นกัน เหรียญแบบนี้มีเหมือนกันเป็นพันเหรียญและหาไม่ยากตามร้านขายเหรียญเก่า แค่การเลี่ยมเงินและทำให้เก่านั้น เป็นเรื่องง่ายนิดเดียว จึงอยากบอกว่าอย่าเสาะหากันเลยเพราะไม่ใช่ของราคาเบาๆหลักพันบาท ของแท้นั้นแพงมากและแพงมานานแล้วและใครมีอยู่เขาก็หวงมากกว่าพระเครื่องเสียอีก หายากมานานแล้ว ระวังจะกระเป๋าจะเป็นรูเสียเอง

-แผ่นจารนะฤาชา ของแท้มีไม่เกิน10 แผ่น มีเนื้อเดียวคือทองแดง ขนาดเล็กเพียง 1.5 x 2 นิ้ว หากเป็นเนื้ออื่นๆให้ตัดสินไปเลยว่าปลอมทั้งหมด คนที่รับมาจากมือหลวงพ่อมีคนเดียวและท่านก็แบ่งออกไปหมดนานแล้ว ทุกวันนี้เจ้าของเดิมก็ยังเดินได้สบายดี พร้อมยืนยันทุกคำถาม เพราะพบว่าที่มีทำออกมาเกลื่อนตลาดพระในเวลานี้ 99% ปลอมทั้งนั้น เพราะ4แผ่นสุดท้ายนั้นแบ่งหมดไปเมื่อสองปีที่แล้ว และอยู่ที่ใครผมทราบชื่อทุกคน

-เหรียญหล่อ ลป.พลอย วัดเงินรุ่นแรกนั้น อย่าดูแค่พิมพ์เหมือนหรือแค่เนื้อเก่า เพราะคนพื้นที่ คนข้างวัดที่สะสมมานานยังพลาด นับประสาอะไรกับคนนอกสาย ดูยากมากถึงมากที่สุดและปลอมสะเด็ดมานานแล้ว หากอยากวัดสายตาด้านเหรียญหล่อ ลป.พลอย ตรงไปสนามพระวัดแก้วได้เลย มีให้ลองตามากมายหลายเวอร์ชั่น "เราเตือนคุณแล้ว"

-หากนับถือศรัทธาในองค์หลวงพ่ออภิชิโต ลองพิจารณามองพระเครื่องของท่านซึ่งดีจริงๆและไม่ด้อยไปกว่าพระเครื่องของใครในแผ่นดิน ยังหามาตรฐานได้ ยังมีวิธีแยกแยะได้หลายอย่าง หลายจุดในความเหมือนและความแตกต่าง หาบูชาเสียแต่วันนี้จะเช่าจากใครก็แล้วแต่ท่านพอใจ ยิ่งหากหนังสือที่เขาลงรายละเอียดของท่านออกมาแล้ว จะยิ่งมีผู้สนใจมากและของหายากเพิ่มอีกไม่น้อย เวลานี้ก็มีคนทำปลอมพระคะแนนปี29 ออกมาสดๆร้อนๆ ด้วยการถอดพิมพ์และเซาะแต่งมาจนเรียวเล็ก แต่แขนและฐานพระยังดูได้ว่า เก๊แบบตาเปล่า ยังมีการทาเคลือบด้วยแลคเกอร์บางๆ ซึ่งของแท้ๆไม่มีการเคลือบเลยสักองค์

-ไม่ว่าใครที่ใหนจะมีวัตถุมงคลของหลวงพ่ออภิชิโตมาลงแบ่งให้บูชาก็ตาม ไม่ได้อิจฉา ไม่กีดกันและไม่โจมตีสวดให้เสียหาย หากเป็นของแท้จริงๆจะสนับสนุนพร้อมแนะนำให้ไปเลือกหาด้วยซ้ำไป และผมกลับรู้สึกยินดีด้วยใจจริงที่มีคนเสาะหาวัตถุมงคลของท่านมากขึ้น เพราะนิยมชมชอบและนับถือศรัทธาท่านมาก อยากให้ท่านเป็นที่รู้จักและเกียรติประวัติขจรขจายไปมากกว่านี้ แต่ในทางที่เหมาะที่ควร พร้อมกันนี้ทางกลุ่มลูกศิษย์ชุดเก่าๆจะไม่ยอมให้ใครเอาของปลอมมายัดเยียดเป็นของแท้ จะขายกันแพงสุดฟ้าก็ไม่ว่ากันขอให้เป็นของแท้ก็พอ

-เมื่อก่อนไม่มีใครเป็นตัวตั้งตัวตีเรื่องของท่าน เรื่องเก่าๆของท่านหลายอย่างปล่อยให้คาดเดาและละเลงกันไปแล้วแต่ใครจะเสียงดัง แรงดีกว่ากัน ขณะนี้มีหลักในการไปกราบสักการะบูชาบนบานไหว้ขอเป็นหลักแหล่งแล้วที่ท่าน้ำวัดทองฯ ไม่มีใครหวงห้าม ไม่มีใครจับจองเป็นเจ้าของศาลา ไม่มีใครอ้างกรรมสิทธิ์ในองค์ท่าน ทุกคนเสมอภาคเท่ากัน ขออย่าได้มีใครแอบอ้างสิทธิ์นี้ไปเป็นของกลุ่มตนหรือของตนโดยเด็ดขาด ไม่ยอมนะจะบอกให้

20. หนุ่มเมืองแกลง

1
    มีพระดี ที่สร้างไว้ ให้เหล่าศิษย์
    พลิกชีวิต พิชิตสุข ทุกข์สลาย
    พ้นบ่วงกรรม นามเลื่องลือ ชื่อขจาย
    ทรัพย์มากมาย กายใจสุข ทุกคืนวัน

พระเศรษฐี ที่ท่านทำ จำชื่อไว้
    ดีสมใจ ได้ทุกอย่าง ดังที่ฝัน
    เหนือทุกสิ่ง ดีครบถ้วน ล้วนครบครัน
    มหัศจรรย์ พลันสมหวัง อย่างที่รอ